Hivi sasa ni saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji ni Sandey Shomari. E, waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Augustin Matata Ponyo ametangaza hii leo kujiuzulu kutokana na makubaliano ya kisiasa ambayo inaongeza muda kwa Rais Joseph Kabila ili kuepusha mzozo wa kisiasa. Katika barua yake bwana Matata amesema anachukua hatua ya kujiuzulu pamoja na serikali yake ili kuambatana na makubaliano yaliyofikiwa. Umoja wa Afrika ulisimamia makubaliano na kusogeza mbele tarehe ya uchaguzi kutoka mwezi uliopita hadi Aprili 2018. Kabila atakaa madarakani na kuongoza serikali ya kushirikiana madaraka ingawa muda wake wa utawala ulikuwa unakwisha rasmi Desemba 19. Rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos, ambaye ameshakaa madarakani tangu mwaka 1979 alisema hivi karibuni kwamba mkataba huo utasaidia kumaliza hali ya mzozo na kutokuwa na uthabiti. Rais wa Marekani Barack Obama ataondoka leo kwa ziara ya mwisho ya kigeni kama rais wa nchi, na washauri wake wanatarajiwa kuwa, ku, kuwa uongozi wa rais mteule Donald Trump ndio swala litakalokuwa kuu la mazungumzo na viongozi wenzake. Naibu mshauri wa usalama wa kitaifa Ben Rhodes alisema ziara ya rais Obama itamfikisha Ugiriki, Ujerumani na Peru, ikiwa ni ishara ya umoja kwa mataifa wa washirika wa karibu na ni njia ya kuonyesha uungaji mkono kwa Ulaya iliyo na nguvu, umoja na ushirikiano. Rais Obama anatarajiwa kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras na vilevile anatarajiwa kufanya mazungumzo na kansela Angela Merkel wa Ujerumani siku ya Alhamisi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 17.5fm Nairobi na 94.9fm VOA Burundi Bujumbura. Mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Umoja wa Ulaya walifanya Mkutano usio rasmi huko Ubelgiji Jumapili usiku kuzungumzia mahusiano ya nchi za Ulaya na Marekani chini ya Rais mteule Donald Trump. Mawaziri hao wamekubaliana kwamba itabidi waendelee kufanya kazi ili kuimarisha nafasi ya Ulaya duniani mpaka siku zijazo za mahusiano ya nchi za Ulaya zieleweke zaidi kutokana na hatua gani Marekani inataka kuchukua. Mkuu wa masuala ya nje wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini aliitisha mkutano huo wa dharura huko Brussels, Ubelgiji, baada ya ushindi mkubwa wa Donald Trump siku ya Jumanne na juu ya sera zilizotajwa ikiwa ni pamoja na kutaka kujua juu ya hadi za Marekani kwa Ulaya, makubaliano ya Paris juu ya makubaliano ya hali ya hewa na mkataba wa nyuklia wa Iran. Maelfu ya watu waliendelea kuandamana jana Jumapili wakimpinga rais mteuli wa Marekani Donald Trump huku akiimba na kubeba mabango ya kupinga sera zake na baadhi ya maneno ya Trump katika masuala kama vile uhamiaji na haki za wanawake. Maandamano katika miji mikubwa yalikuwa ni madogo kuliko yale yaliyofanyika Jumamosi, yakiwa na watu mia kadhaa, lakini maandamano yalianza siku alipochaguliwa wiki iliyopita. Watu hao walioanza wameahidi kuendelea wiki nzima mpaka kuapishwa kwake katikati ya mwezi Januari, mjini New York. Zaidi ya watu elfu moja waliandamana kuelekea makao yake makuu ya Trump Towers huko Manhattan, na maandamano mengine yalifanyika kwenye jengo kama hilo mjini Chicago. Mgombea wa kiti cha rais nchini Bulgaria wa chama cha kijamaa ameshinda uchaguzi na kupelekea kujiuzulu kwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Kamanda wa zamani wa kijeshi wa jeshi la anga Henerali Rumen Radev mwanasiasa mgeni aliye na urafiki na Rusia alishinda karibu asilimia sita ya kura, kwa mujibu wa matokeo kamili yaliotolewa leo Jumatatu. Mgombea wa chama cha wa mrengo wa kati Seka Sacheva alishindwa kwenye kinyang'anyiro hicho. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari, endeleni kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi na ufafanuzi zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na mimi ni BMJ Muridhi Nam, kwa undani leo, tunaanza na swala la mzozo ulioibuka wa kidiplomasia kati ya Kenya na umoja wa Mataifa hili ni suala ambalo tumewahi kulizungumzia hapa studio, lakini kuna mengi ambayo yamejiri tangu wakati huo. Kwa muktasari tu, ni kwamba baada ya serikali ya Kenya kutangaza kuwa ingewaondoa wanajeshi wake kutoka nchini Sudan Kusini, baada ya kuachishwa kazi kwa kamanda mkuu wa muungano wa kijeshi wa Umoja wa Mataifa, vuta ni kuvuta iliibuka, huku Kenya ikiendelea na zoezi la kuwaondoa wanajeshi hao. Upinzani wa kisiasa nchini Kenya nao umeingilia sakata hiyo na kumkosoa Rais Uhuru Kenyatta kwa kuyaondoa majeshi hayo kutoka Sudani Kusini. Hebu kwanza sasa tusikie kauli yake, kiongozi wa muungano wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga akizungumza hapa kwa lugha ya Kiingereza. Anasema hapo kwamba hatua hiyo ya Rais Kenyatta ya kuyaondoa majeshi kutoka muungano wa kijeshi wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini pamoja na tangazo kwamba Kenya itaacha kuchangia katika muungano huo wa kijeshi. Haieleweki kama alichukua hatua hiyo baada ya kushauriwa na baraza la usalama wa kitaifa au aliongozwa na hasira katika matamshi yake. Anaongeza Raila kwamba hii inaonyesha kwamba rais, ambaye kwa siku za hivi karibuni amekuwa akitoa matamshi yenye mori na hasira, ameendelea kufanya hivyo, ambayo ni hatua ambayo huenda ikawa na athari kubwa kwa taifa. Sasa punde tu baada ya matamshi mata hayo ya Raila Odinga, ambaye kama nilivyotaja ni kiongozi wa upinzani au muungano wa upinzani nchini Kenya, CORD, hapo jana, naye naibu wa rais wa Kenya William Ruto, ambaye alionekana kutofurahishwa na kauli hiyo ya Raila Odinga, naye alisema haya: wale wengine wote ambao hawahusiki na usimamizi wa askari wetu wawachie kazi ya commander in-chief na commanders wake waendeshe mambo ya askari. Kama wewe ni mwanasiasa, kwenda ongea mambo ya siasa, wachana na mambo ya jeshi, kwa sababu commander in chief ako na haki ya kusimama na kutetea haki ya askari wake. Sasa ndiye huyo naibu wa rais wa Kenya William Samoei Arap Ruto. Na ili kutathmini haya kwa kina zaidi, niko naye mwandishi wetu wa Nairobi kwenye laini ya simu, Kennedy Wandera. Kennedy, wasikilizaji wetu wamesikia yale ambayo yametendeka kati ya Kenya na Sudani Kusini, lakini vuta ni kuvuta hiyo ambayo ilifuatia, uh, labda haikuwa inatarajiwa, ni nini kingine ambacho wasikilizaji wanafaa kujua kuhusiana na sakata hii ambayo inaonekana kuzua kila aina ya hisia, hasa uh, huko nchini Kenya na kwingineko? Ni uamuzi ambao serikali ya Rais Kenyatta iliweza kufanya na uamuzi huu ni uamuzi ambao umezua uh, hamaki hapa nchini, viongozi wa upinzani wakisema jinsi alivyosema Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani, lakini pia uh, Raila Odinga alisisitiza kwamba huenda Rais Kenyatta alifanya uamuzi huo kwa kuwa na hasira, na akisema kwamba Kenya ni nchi ambayo ina hadhi kubwa kimataifa, na hivyo basi rais kuamka tu na kusema kwamba anaondoa majeshi yake Sudani Kusini kwa sababu mtu mmoja amehusishwa ame na, na na na tendo fulani ambalo ni kinyume na maadili ya umoja wa Mataifa ni ni ni, ni, ni uamuzi ambao unaipale, unaipaka Kenya doa. Na vile vile Raila akisema kwamba iwapo huu ndio uamuzi ambao rais Kenyatta ameweza kuufanya, basi ni vizuri pia aweze kuhakikisha kwamba anaondoa majeshi ya Kenya kutoka Somalia maanake Kenya imekuwa ikijitolea katika uh, mataifa ya ugenini kurejesha amani, lakini iwapo uh, iwapo rais Kenyatta anafanya uamuzi kama huu, kuondoa majeshi ya, ya, ya Kenya katika taifa hilo, basi ni uamuzi ambao unaenda kinyume sana na, na, na hadhi ambayo imepewa na Kenya na vilevile vile pia uh, leo Raila ali, ali, ali, aliweza kutoa taarifa akisema baada ya matamshi ya kuradhi, baada ya matamshi ya msemaji wa serikali akisema kwamba Uh, ajitenge sana na mambo maswala ya, ya, ya, ya wanajeshi, maanake haelewi chochote kuhusu kuhusikana na wanajeshi uh, alitoa kauli Raila alitoa kauli akisema kwamba uamuzi huu wa serikali hautoweza kuchukuliwa pasi kuhusisha bunge, maanake bunge pia linapewa uwezo wa kuhakikisha kwamba lina inatathmini lina, lina, lina, lina uh, pendekezo la kuondoa majeshi katika mataifa yale. Kwa hivyo analalamikia akisema kwamba yeye na viongozi na, na, wengine wa upinzani hawatoketi kitako wakiona Kenya ikielekea mahali ambapo uh, si pazuri. Hapo unamaanisha labda kauli ambayo ilitolewa na msemaji wa Ikulu Manoah Esipisu kuhusiana na swala hilo, akimlenga Raila Odinga kwa sababu ya kauli zake. Ndio, naam, ndio. E, basi na ni nini ambacho basi uh, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Mataifa umetoa kauli pia kusema kwamba ulilotenda uli, yale ambayo Umoja wa Mataifa ulifanya ni kulingana na sheria na kanuni zake, na kwamba hautabatilisha hauta uamuzi wa wake. Hebu tulizungumzia hilo na moja ba, na siku chache tu baada ya Kenya ku, ku, ku, kuamua kuondoa majeshi yake mara moja kutoka Sudani Kusini na kuamua kwamba haitojihusisha Kenya haitojihusisha katika shughuli zozote au juhudi zozote za kurejesha amani katika nchi hiyo ya Sudani Kusini. Uh, Umoja wa Mataifa ulijitokeza na ukasema kwamba uh, ina, inathamini ina Kenya sana, unathamini Kenya sana kwa sababu Kenya imejitolea pakubwa katika kuhakikisha kwamba nchi jirani na nchi za kimataifa zinapata amani. Kwa hivyo bado ule uh, ule ule uhusiano bado upo, lakini taarifa ambazo tumezipata leo ambazo bado hatujazithibitisha atu, ni kwamba Umoja wa Mataifa ume, umeamuru kwamba Kenya iondoe majeshi yake mara moja katika taifa la Sudani Kusini. Taarifa hizo bado hatujazithibitisha, lakini inaonekana kwamba imetoa kauli hiyo kuonyesha kwamba pia hawajafurahia tendo hili la serikali ya Kenya kuhakikisha kwamba wanaondoa majeshi yake kutoka nchi ya Sudani Kusini. Na basi we, Wandera, umekuwa ukituma ripoti hapa ambazo tumekuwa tukipeperusha kwa wasikilizaji wetu kuhusiana na wanajeshi hao kufika katika uwanja wa Nairobi eh, Jomo Kenyatta Airport, kutoka Sudani Kusini. Nataka kujua kama wame- wamefika wote au walikuwa wanafika tu kwa makundi na labda kama wamesalia ni makundi mangapi um... Tarehe tisa, tarehe tisa uh, mwezi wa Novemba huu uh, awamu ya kwanza ya wanajeshi mia moja waliwasili nchini na taarifa tulizokuwa hapo nazo hapo awali ni kwamba wengine, wengine mia moja wangewafuata hadi wanajeshi zaidi ya elfu moja ambao wako uh, katika katika Uh, nchi ya Sudani kusini wataweza kuwasili nchini, lakini hatujapata taarifa zozote hadi sasa, lakini tunachokijua ni kwamba awamu ya kwanza tayari imetekelezwa, wanajeshi tayari ambao ni mia moja tayari wamefikishwa nchini, na umelizungumzia swala la Somalia wa viongozi wa upinzani wakisema kwamba wangetaka pia uh, wale wanajeshi walio katika nchi ya Somalia waondolewe mle uh, nataka kujua kama serikali imejibu Uh, upinzani au wale ambao wanatoa tetesi hizo, maanake hili si jambo uh, jipya, lakini ndivyo hivyo limeibuka tena uh, serikali imejibu wale ambao wanasema Somalia pia waondolewe. Uh, kwanza ni kueleze tu kwamba uh, kumekuwa na ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo inasema kwamba wanajeshi wa Kenya wame, wamekuwa wakijihusisha na na, na, na, na na biashara ya kuuza, ya, ya makaa kule Somalia na kwamba um, hiyo hiyo taarifa hiyo ripoti ni ya UN monitor report ambayo ina inaeleza kwamba uh, wanajeshi wa Kenya wanapata takriban uh, bilioni moja nukta mbili kwa uuzaji wa makaa. Na kutokana na ripoti hiyo, ndio huenda labda upinzani ulisema kwamba iwapo Rais Kenyatta ameamua kwamba inchi iweze majeshi ya inchi yaweze kutoka Sudani Kusini, vile vile pia uh, majeshi yanafaa kuondolewa katika inchi ya Somalia lakini taarifa hii tuliipata kutoka kwa naibu rais akisema kwamba wanasiasa wasiweze kujihusisha na maswala ya, ya, ya, ya, ya wanajeshi, kwamba Rais Kenyatta ndiye aliye na uwezo mkubwa tu wa kufanya uamuzi wowote ambao una- au una, una unayahusu una majeshi ya Kenya. Kwa hivyo akiwataka aki wanasiasa wasiweze kuingiza suala hilo la kisiasa katika majeshi ya kitaifa. Uh, sasa pamoja na wanasiasa hususan hao wa upinzani wakiongozwa na Raila Odinga wa muungano wa CORD, pia Wakenya wengine wa wamekuwa wakitoa kauli zao kuhusiana na swala hili. Nataka kujua, manake inaonekana huu ni mzozo ambao si, m, si mzozo mdogo. Eh, unahusu mambo makubwa ya kidiplomasia kati ya Kenya na United Nations mmoja wa mataifa. Je, ni kauli zipi ambazo wewe mwenyewe umepata kutoka kwa Wakenya wengine labda wale ambao ni viongozi na pia Wakenya um, wa kawaida Wakenya wengi ambao nimeweza ku, uh, kuzungumza nao kuhusu suala hili la, la Kenya kuondoa majeshi yake Sudani Kusini uh, wengi wanasikitiki, wanasikitikia uamuzi uh, huu. Wengine wanasema kwamba ni vizuri kwamba Kenya ime, ime, ime, irudi nyumbani, wanajeshi wa Kenya warudi nyumbani, wahakikisha kwamba wanafunga mipaka ya Kenya. Lakini wapo pia wanaosema kwamba Kenya ni nchi ambayo imewekwa kwenye ramani ya kimataifa, na hivyo basi imepewa hadhi kubwa, maanake Kenya imekuwa, majeshi ya Kenya yamekuwa yakishughulika katika juhudi uh, za kurejesha amani kama vile Sierra Leone, na hivyo basi ile hadhi ambayo imepewa kimataifa, hadhi hiyo haifai kupakwa doa, maanake Kenya ina inahusika ina, ina, ina, ina na maswala ya kimataifa. Na viongozi wengine pia wakisema kwamba kuna baadhi ya viongozi ambao wan, wan, wan, wanasema kwamba uh, uamuzi huu wa kuondoa majeshi ya Kenya katika nchi ya Sudani Kusini, hasa wakati ambapo Rais Kenyatta amekuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba nchi ya Sudani Kusini inapata Uh, amani ni, ni ni ni tendo ambalo ni kinyume sana na na mambo ambayo Kenya ime, imekuwa ikisema akinaganaga. Maanake uh, kama mtu yeyote anayeishi ulimwengu huu anajua kwamba Kenya ni nchi ambayo kwa kawaida imekuwa na uhusiano mzuri na Sudani Kusini. Kwa hivyo iwapo itafanya uamuzi kama huo pasi labda kuihusisha serikali ya Sudani Kusini inakuwa ni tatizo, maanake wanasema kwamba uh, Kenya Uh, shirika kama Umoja wa Mataifa ni shirika kubwa sana ulimwenguni na mataifa mengi ambayo ya ulimwengu huu yanashirikiana yana vizuri na, na Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo Kenya kujiondoa si swala la kidiplomasia tu pekee, lakini kwamba uh, Kenya itakuwa inajipiga vita yenyewe maanake inahitaji uongozi na inahitaji uhusiano wa kimataifa. Na kushukuru sana Kennedy Wandera ukiwa hapo Nairobi, bila shaka ni mzozo ambao tutaendelea kufuatilia kwa karibu sana kwa sababu kama unavyosema, ni mzozo mkubwa huu ambao ni wa kidiplomasia na unahusu mataifa kadhaa, sio Kenya tu na Sudani Kusini, bali pia Umoja wa Mataifa wenyewe na mataifa jirani pia yanaathirika kwa njia moja au nyingine na mzozo huu. Msikilizaji, hivi punde tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani barabara kabisa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi kikiwa ni kwa undani na katika sehemu ya pili hii leo kama mlivyosikia kwenye baadhi ya taarifa zetu ni kwamba waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo augustin matata ponyo leo ametangaza kwamba amejiuzulu kufuatia makubaliano ya kisiasa ambayo yanaongeza muda wa rais Joseph Kabila wa nchi hiyo, ikiwa ni mojawapo ya njia za kutafuta suluhisho la mzozo wa kisiasa ambao unaendelea kukumba taifa hilo la Afrika ya Kati. Umoja wa Afrika ulisimamia makubaliano ya kusogeza mbele uchaguzi kutoka mwezi uliopita hadi mwezi Aprili mwaka wa 2018. Hapa studio kulizungumzia swala hili niko na mwenzangu Abdu Shakur Abud, na vilevile vile kwenye laini ya simu sasa hivi nimefahamishwa na mwelekezi wangu Aida wa Isa kwamba tuko naye mwandishi wetu wa DRC Salehe Mwana Milongo. Nianze na wewe Abud. ka, ka, ka, Kabila um, anataka ana kuongoza serikali ya kushirikiana madaraka ingawa muda wake wa utawala umekwisha rasmi Desemba kumi na tisa. Ni maswala yapi ambayo ni muhimu ambayo yamejiri tangu tulipowapasha wasikilizaji wetu kuhusiana na kuchukuliwa kwa hatua hiyo ambayo kwa kweli ilikuwa inatarajiwa kama ya uh, mojawapo ya mikakati ya kutafuta amani nchini humo. Kwa hakika, asante sana BMJ. Mi nafikiri itakuwa uzuri kabisa kuweza kutambua kwamba nini kimetokea tangu kujiuzulu kwa uh, Matata Ponyo, ambayo amejiuzulu kutokana na makubaliano yaliyofikiwa Kinshasa mwezi uliopita, kwamba katika siku ishirini na moja inabidi serikali mpya ya umoja wa kitaifa itakaongozwa na upinzani iteuliwe. Kwa hivyo nafikiri, Salehe, ukiwa huko Kinshasa unaweza kutueleza kumekuwa na mazungumzo chungu nzima hii leo uh, Rais Kabila amekutana na viongozi wa dini, vyama mbalimbali mbali. Nini kimeweza kuendelea mpaka hivi sasa? Aa, sasa hivi ni mkutano ambao umetoka kumalizika wa viongozi wa kidini wa Kanisa Katoliki ambao walikuwa wakiendesha uh mazungumzo ambayo yanaaminika kuwa ni ya bahati ya mwisho sasa kwa ajili ya kuwekwa na mkataba utakaojumuisha pande zote. Kwa hiyo kinachoonekana ni kwamba upande wa Tshisekedi wameshindwa kukubaliana na msimamo ambao maaskofu waliuleta wa kwamba wakubali Rais Kabila aendelee kuwa rais baada ya muhula wake na wao wapinzani wamekuwa wakisema kwamba itakapofika Desemba kumi na tisa ni lazima uh, rais Kabila uh, anatuke madarakani na kuundwe sasa hapo serikali ya mseto ambayo itaweza hivi kuongoza nchi. Na uh, kwenye mkutano huo uh, msemaji wa kanisa Katoliki Pate Nshole amesema kwamba rais Kabila amewaambia mtizamo um, wake kwa ujumla kuhusu uh, mazungumzo ya kitaifa na vile vile hotuba atakayohutubia taifa hapo kesho kwa kupitia bunge, na wao wamemwambia kile walichoendesha uh huko uh, kwa upande wa upinzani wa Etienne Tshisekedi na kina Moise Katumbi, matukio yake. Kwa hiyo wamesema bado wanaamini kwamba kutakuweko na amani na hakutokuweko na vurugu kabla ya Desemba kumi na tisa kufikia. Tumejaribu kutafuta viongozi wa UDPS pamoja na MLC wote walikuwa katika mikutano mbalimbali mbali. Kwa hivyo, kwa nini wao wanashikilia kwamba lazima kabila aondoke? Hawakubali kujiunga na muungano unaopendekezwa hivi sasa. Kwa kweli juhudi za kidiplomasia na presha zimekuwa nyingi. Umoja uli wa Mataifa ulituma ujumbe wa mabalozi kumi na tano hapa wikendi iliyopita na waliwashawishi viongozi hao kwamba hakuna njia nyingine ya kutoka kwenye mzozo huu basi na mazungumzo. Uh, umoja wa Ulaya pia ulitoa shinikizo uh, marais wa nchi za kanda ya maziwa makuu. Kwa hiyo kitu wanachoelezea wapinzani ni kwamba wanashakia ikiwa Rais Kabila ataendelea kubaki kama kiongozi huenda kutakuwa na matokeo mengi na uchaguzi uakhirishwe, ama abadili katiba, ama awapeleke wananchi kwali referanda, ama kura ya maoni ili kubadili katiba hiyo, na hiyo ndio wamesema kwamba ndio hofu yao, na kwa hiyo wamekuwa wakingang'ania na kusema kwamba ni lazima itakapofika Desemba uh, kumi na tisa anatuke na kuwekwa na serikali mpya, jambo ambalo upande wa chama tawala hawa wamechukulia mbali. Shakuru kuna wadau wengi ambao ni wadau katika swala hili na wametapakaa kila pembe ya dunia, maanake sio kule tu uh, DRC lakini pia nje ya nchi e, muda mfupi uliopita nimezungumza kwa kifupi tu na Emeril Damian Kalwira ambaye ni rais wa muungano unaojulikana kama Coalition des Congolais pour la Transition, e, kutaka kupata msimamo wa muungano huo wa mpito, na hivi ndivyo amesema dakika chache zilizopita. Tunaomba kweli kweli, tunasisitiza eh, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na manchi zote ambazo zinawezi kuwa na huruma ya wakongomani wajiunge mkono na sie, waunge mkono government ambayo tuko tunatia, government ya raia wa Kongo, ili tuweze kabisa kuheshimisha katiba yetu, tuanze serikali ya mpito ambayo itadumu miezi miaka mbili kwa ufupi ama miaka tatu kwa urefu, ila tuandae uchaguzi na waongozi wa hiyo government wasigombee kiti cha urais. Hiyo ndio tunataka sasa. Hawa ni baadhi ya watu ambao wanazungumzia yale ambayo yametokea hivi leo. Shakur, sijui kama <laughs> hawa, hawa ambao wako nje ya nje ni pamoja pia, sijui kama pia wanaungana na kina uh, tisikedi katika kupinga Ukiangalia kwa hakika, ni kwamba upinzani na Wakongo wote wengi kwa ujumla wangependa kwamba katiba iheshimiwe. Hawataki hili swala la kwamba Rais Kabila apate muhula wa tatu. Uh, upinzani wanachukulia kwamba Kabila kuchelewesha uchaguzi kwa wakati huu ni njama ya kuengeza muda na kubadili kama Saleh alivyosema. Hivi sasa akibaki miaka miwili, kunawezekana kamba akataka kubadilisha katiba na kuengeza muda. Kwa hivyo ukiangalia hali namna ilivyokuwa ni kwamba uchaguzi ulibidi ufanyike mwezi uliopita, ni kwamba serikali imesema hawakuweza kuorodhesha watu na kuandikisha watu kupiga kura. Ni utaratibu ambao utachukua muda mrefu, kwa hivyo wao wamechukulia kwamba itachukua muda wa miaka miwili kuweza kuandikisha. Upinzani hawakubali na swala hilo, wanahisi kwamba wakichukua swala hilo Kabila atachukua mabadiliko mengine, ingawa amekubali kwamba ni upinzani utaongoza serikali ya mpito. Kwa hivyo, Salehe, hivi sasa upinzani umekubaliwa kwamba utaingeza serikali ya mpito. Swala lilikuwa Kamere ndo aweze kuchukua Vital Kamere, ambaye ndio mmoja kati ya upinzani waliokubali kuingia katika majadiliano hayo. Wao vile vile wanasemaje juu ya swala hili kutokana na upinzani kutoweza kukubaliana na mapendekezo yao? Kwa kweli mecho na masikio vyote ni kwenye televisheni ya kitaifa ambako kumesalia masaa kadhaa tu, kwa sababu ni lazima rais Kabila leo aweze kumteua waziri mkuu mpya, na majina yamekuwa yametembea. Ni jina linalotembea zaidi ni la Vital Kamerhe, kwamba aliongoza vyama um, vya upinzani kwenye mazungumzo hayo na mkataba mwenyewe umeelezea kwamba waziri mkuu atatokea upande wa upinzani, upinzani ambao umetia sahihi mkataba huu. Lakini rais Kabila wiki mbili iliyopita alipenda kujumuisha pande zote, na hapo ndo akawaambia viongozi wa kijini au maaskofu kwamba wakakutane na hao jamaa na wafanye jitihada ili na wao waje kuingia kwenye mkataba huo, na hapo jina la mwanaye chen Tshisekedi, huyo Felix ilitajwa sana. Hadi asubuhi ya leo watu walikuwa wakidhani kwamba huenda Felix atatajwa, kwa sababu wameamini waziri mkuu ambaye atatokea chama cha UDPS anaweza kusababisha kutulia kwa, kwa wasiwasi na hiyo vurugu, hasa hapa mjini Kinshasa ambako Tshisekedi amekuwa na umaarufu mkubwa. Lakini eh, mazingira yameonyesha kwamba uh, hakuja kuweko na ma kubaliano yoyote ambayo yanaweza ku, ku, ku, ku, kusababisha huyo eh, mwanaye Chisekedi aweze kutajwa kama waziri mkuu. Na jina lingine linalotajwa ni la spika wa baraza la seneti Leon Kengo wa Dondo, ambaye aliwahi kuwa waziri mkuu wa Mobutu kwa muda mrefu, na pia spika wa seneti kwa miaka tisa sasa, lakini haifahamiki ikiwa uh, ni nani ambaye anaweza kupewa wadhifa huo. Na duru nyingi zinaelezea kwamba rais Kabila amebana kabisa hata kwa washauri wake wa karibu Sale Sale. Muda, muda unamalizika. Je, kuna kipengele au uvumi wote kuhusu kwamba ikiwa kabila hawezi kuta, kuchagua mtu leo, nini kinaweza kutokea? Ha, hapo ni kwamba itakuwa ni katika hatua ya ukiukaji wa katiba hiyo, kwa sababu ile e, samahani, ukiukaji uh, wa mkataba huo ambao ulielezea kwamba uh, unaanza kutekelezwa tarehe siku ishirini na moja baada ya kutiwa saini, na hapo ni siku ishirini na moja ni, ni, ni, ni leo ambapo serikali ilitakiwa kwanza ishi iweze kutangaza, lakini hapa tumekuwa ni kwenye hatua ya kutangaza kwa waziri mkuu pekee. Kwa hiyo e, kwenye hotuba wake wa kesho kwa taifa kupitia bunge na seneti, huenda kunaweza kuwa na maelezo zaidi katika mtizamo wake kuhusu siasa na ujio wa taifa hili. Nam asante sana Salehe Mwana Milongo, mwandishi wetu huko DRC kwa maelezo hayo, tukitathmini eh, kuhusu maendeleo ambayo au matukio ya kisiasa katika nchi hiyo. Asante hapa studio Abdul Shakur Abud kwa kushirikiana na mimi. Kipindi hiki msikilizaji, cha kwa undani leo kimesimamiwa na Abdul Shakur Abud. Mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa. Na kukuaga kutoka hapa Washington, mimi ni BMJ Mridhi nikutakia usiku mwema wenye utulivu na amani.