Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau, lakini kwanza ni habari za dunia. Rais wa Marekani anayeondoka Barack Obama anamaliza ziara yake ya Ugiriki hivi leo, akitoa uhakikisho kwa mataifa ya Ulaya kuhusu dhamira ya Marekani kuendelea na majukumu yake katika NATO chini ya utawala wa Rais Mteule Donald Trump. Kabla ya kuondoka Marekani, Obama amesema kuwa Trump alimuhakikishia kudumisha uhusiano na washirika muhimu. Mji wa Athens umekuwa kituo cha kwanza kwenye ziara ya Rais Obama ya mwisho katika mataifa ya kigeni akiwa rais. Viongozi wa Ulaya walitiwa wasiwasi na matamshi ya Trump wakati wa kampeni, na kutokana na hilo wanahitaji hakikisho la kudumishwa kwa uhusiano. Matamshi ya Trump wakati wa kampeni pia yamechochea juhudi za mataifa ya Ulaya za kuunda kikosi maalum tofauti na kile cha NATO. Wakati rais mteule wa Marekani Donald Trump akiendelea kupanga serikali yake mpya, vyanzo karibu naye vinaeleza kuwa aliyekuwa meya wa mji wa New York Rudy Giuliani huenda akateuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje. Giuliani ameshawahi kuwa mwongoza mashtaka wa serikali lakini hana uzoefu wa sera za kigeni, suala ambalo ni muhimu kwa wale wanaochukua wadhifa huo. Waziri aliyeko sasa, John Kerry, aliwahi kuwa mwenyekiti wa kamati ya Senate ya uhusiano wa kimataifa kabla ya kuwa waziri wa mambo ya nje. Condoleezza Rice aliyemtangulia alikuwa mshauri mkuu wa masuala ya usalama wa rais George W. Bush. Colin Powell alikuwa mshauri wa kitaifa na pia mkuu wa majeshi, huku Madeleine Albright akiwa mjumbe maalum wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa kabla ya kuwa waziri. Lakini Juliani, muungaji mkuu wa Trump wakati wa kampeni wamekuwa marafiki kwa muda mrefu. Serikali ya Sierra Leone imetetea nyongeza ya bei za bidhaa za mafuta nchini. Wiki iliyopita ilitangaza kusitisha kutoa ruzuku kwa bidhaa za mafuta wakati ikiongeza bei za mafuta taa, dizeli na petroli. Kulingana na hatua hiyo mpya, bei za petroli na dizeli zimepanda kwa senti 67 ambayo ni takriban dola 1.68. Msemaji wa rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma, Abdulahi Beretei, amesema kuondolewa kwa ruzuku ya mafuta ni muhimu ili kuweza kukabiliana na tatizo la kupunguka kwa mapato ya serikali baada ya janga la Ebola lililoadhiri sekta ya utalii na pia kutokana na kushuka kwa bei ya chuma ya pua inayochimbwa nchini humo. Beretei amesema kwamba serikali ya APC ilipochukua mamlaka mwaka wa ni yake ilikuwa kuimarisha uchumi na kuvutia wawekezaji kutoka nje ili kutengeneza ajira. Ameongeza kuwa kama hatua ya kuimarisha uchumi, serikali imekuwa ikishirikiana na mashirika ya kimataifa kama vile Benki ya Dunia na IMF. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, amesema kuwa makubaliano ya kusitisha mapigano nchini Yemen huenda yakaanza kutekelezwa kuanzia Novemba 17 iwapo kila mmoja atatekeleza jukumu lake. Wahodhi wenye silaha pamoja na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia wamekubaliana kuunga mkono makubaliano ya kukomesha mapigano nchini Yemen chini ya mkataba unaonuia kubuni serikali ya muungano ya umoja wa kitaifa kufikia mwisho wa mwaka huu. Mpango huo uliopendekezwa na Oman kutokana na juhudi za Keri unatoa wito kwa rais wa Yemen Abdurabu Mansur Hadi kuachia madaraka naibu asiyeegemea upande wowote, ili nao wahoudhi waondoke kutoka miji mikubwa nchini humo. Keri alieleza hayo mwishoni mwa ziara yake ya umoja wa nchi za kiarabu hivi leo akiwa na matumaini kuwa makubaliano yataleta maelewano na mazungumzo zaidi na Pakistan na China wiki hii zimezindua njia mpya ya biashara ya kimataifa kupitia bandari ya Kusini Magharibi mwa Pakistan ya Gwadar, ikiwa njia moja ya kuonesha ushirikiano wa kiuchumi wenye dhamani miongoni mwa mataifa hayo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington, langu jina Harrison Kamau, na muona mwenzangu Sandy Shomari amejiandaa kweli kweli kukuletea kipindi cha kwa undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Nashirikiana na mwenzangu Abdu Shakur Abud na kutoka Zanzibar mwandishi wetu Muniri Zakaria, na kule nchini Kenya ataungana na mwandishi wetu Kennedy Wandera, hali kadhalika mwanasheria mkuu wa zamani wa Zanzibar Bwana Othman Masud. na na kwa undani hii leo tunaanza na kumulika huko nchi Zanzibar, ambapo rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Ali Muhamed Shein leo amesaini muswada wa sheria ya uchimbaji mafuta na gesi asilia, na kufungua milango kwa makampuni mashirika na nchi mbalimbali mbali kujitokeza na kuwekeza katika visiwa hivyo vya Zanzibar kwa ajili ya kufanyia kazi ya utafutaji na uchimbaji wa nishati hiyo ambayo ina utajiri duniani. Dr Sheni amesaini muswada huu wa kisheria mbele ya waandishi wa habari pamoja na viongozi mbalimbali mbali wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar na wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Vilevile vile Dr Sheni amekuwa rais wa kwanza kule Zanzibar kusaini kusaini muswada huu wa sheria ambayo, basi sheria hii ilipitishwa na baraza la wawakilishi mbele ya waandishi wa habari na viongozi wengine wa serikali. Sasa basi, baada ya kusaini kusaini muswada huo, rais Sheni Alizungumza kule hii leo na mwananchi wa Zanzibar, sheria imeeleza uzuri, mafuta ya Zanzibar yatachimbwa Zanzibar kwa manufaa ya Zanzibar na fedha zote za Zanzibar, bado anachimba yao na fedha zao. Naam, basi huyo ni rais wa Zanzibar Ali Mohamed Sheni akielezea suala hilo la mafuta hii leo. Lakini pia amesema kwamba e, katika katiba na sheria kila upande e, una namna yake utakavyonufaika na rasilimali hiyo ya gesi na mafuta asilia. Alizungumza zaidi akifafanua: baraza la li mapinduzi limeshirikishwa kwa kila hatua, tumefanya kila kitu pamoja na wale viongozi wote, wakati chama cha Kafu waliomo serikali moja ya kitaifa Leo vyereje mtu huyo anaibuka anaseme nafunda katiba hiyo ukatili kujua alikubalia nini? Kwa nasema ni, ni jambo la kisheria nimefanywa kisheria, wanasheria wawili wameshauriana wakashauri serikali zetu mie nikaridhika. Aya, basi kama unavyomsikia rais huyu wa Zanzibar akielezea kuhusu kipengele cha sheria kilichoruhusu mswada huo kusainiwa na kupitishwa. Basi tunaye mwanasheria mkuu wa zamani wa Zanzibar Othman Masud, kwa upande wako bwana Masudi, karibu kwenye mazungumzo yetu, na pengine utueleze tu kwa upande wako sheria hii ambayo imesainiwa leo, ina maana gani hasa na kuna vipengele gani ambavyo vinazungumziwa, watakaonufaika wananchi wa Zanzibar na Tanzania kwa ujumla? Asante sana bwana Shubari, na nashukuru kunishirikisha katika mjadala huu kwa kweli sheria ya suala kwanza lenyewe la uchimbaji ni utafutaji na uchimbaji wa mafuta ni jambo ambalo limekuwa likifanyiwa kazi kwa muda mrefu sana. Nadhani kwa wanaokumbuka, toka mwaka tisini na sita wakati kampuni ya antini ya Canada ilipokewa leseni na waziri kule Tanzania bara na CTBC kana kufanya utafiti na kuchimba mafuta katika vitali vya mafuta vya vya ya Zanzibar na hapo ndipo serikali ya Zanzibar ilipoona kwamba utaratibu umetumika kikamilifu, na mazungumzo marefu na yaliyofuata baada hapo, hatimaye mwaka baraza la wawakilishi la Zanzibar lilipitisha azimio kwamba mafuta yatolewe katika orodha ya mambo ya muungano na kila upande upinde fanya utafiti wake usinde uongoze masuala haya ausimamia rasilimali hii ya mafuta na gesi asilia. Kwa hivyo ilitarajiwa kwamba baada ya kutokea elfu mbili na tisa, leo inaposainiwa msaada huu hiyo, tumepiga hatua, lakini nadhani huko nyuma watu mbalimbali wameeleza, wanasheria mbalimbali wameeleza udhaifu na upungufu iliyopo katika huu hiyo mswada ambayo leo imejia faini na rais wa Zanzibar. Na hili limeeleza wazi kwamba kama madhumuni yalikuwa ni hayo, kama makubaliano ni hayo, yakufanya kila upande wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ufaidike, kwanza usimamie rasilimali hii ya mafuta na gesi asilia na ufaidike na rasilimali hii kwa kufanya mapato sasa niki- naomba tu ufafanue kidogo hapa bwana Othman, kumradhi, bwana Othman Masud, naomba utueleze kidogo hapa, kama unanipata, utueleze e, umesema kwamba kuna udhaifu, pengine utusaidie kuchambua na kufahamu udhaifu uliopo ni upi katika mswada huu. Asante sana. Udhaifu wa kwanza umeeleza wazi kwamba kwa mujibu ya katiba ya muungano suala la mafuta na jinsi ya kujua bado lime katika orodha mambo ya nyumbani, na ibara ya sitini na nne ya katiba ya nyumbani imeeleza wazi kwamba kwa jambo ambalo liko chini ya mamlaka ya ya bunge, baraza la ajilisi litakapopitisha sheria, sheria hiyo ni batili na itateguka. Sasa huo ni udhaifu ambao uko wazi, kila mtu anauona. Hauhitaji mtaalamu wala hauhitaji siasa wala hauhitaji, uko wazi kabisa. Kwa hivyo, huo ni udhaifu wa kwanza, kwamba unatunga sheria ambayo moja kwa moja kwa uwazi kabisa inakwenda kinyume na katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambayo kifungu cha ibara sitini na nne imeeleza wazi kwamba utakapotunga sheria namna hiyo itakuwa batili. Hilo la kwanza, lakini la pili ni lile ambalo limeelezwa limewaka kuelezwa kwamba iliyotoa ruhusa ni Bunge la Jamhuri ya Muungano kupitia Sheria ya Mafuta ya mwaka elfu mbili na kumi na tano, ambayo ilipitishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano. Sasa ukiangalia hicho kifungu ambacho kinaelezwa, kifungu cha pili cha sheria hii, imesema kwamba sheria ile iliyotungwa na bunge ndio itakayotumika na Zanzibar na Tanzania bara wataunda taasisi za kusimamia sheria hiyo. Kwa hivyo bunge ihizo sheria iko imeeleza wazi. Kwa hiyo kama kuna mtu kuenda kakauri zingine kaitafsiri zingine aatu tulitegemea kwamba labda baada ya hoja hizi kutolewa, tulitegemea wataalamu wa sheria wa pande hizi mbili wako mwanasheria mkuu Zanzibar, mwanasheria mkuu wa bingano Kk i haikuruhusasane, san asante sana, bwana Othman Masud, nakushukuru sana, bwana Othman Masudi, nakushukuru sana, bwana Othman Masudi, naomba usubiri hapo hapo, bwana Othman Masud, naomba unisubiri hapo hapo. Naam. Asante eh, sana, naomba usubiri hapa hapo. Tunaye mwandishi wetu Muniri Zakaria kule Zanzibar. Muniri Zakaria, umefuatilia eh, hotuba ya rais, umefuatilia jinsi mambo yaliyozungumzwa. Tumejaribu kutafuta upande wa msemaji wa serikali Baktimbaya, hatukufanikiwa kumpata, lakini hebu tueleze kwa upande wa serikali nini kimeelezwa kwenye mkataba huu na yale ambayo wananchi wanazungumza baada ya hapa ni yapi hasa, Muniri? Naam, asante sana, sande Shomari, nimekupata vizuri Kikubwa la... si ambacho baada ya kitendo cha rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kusaini muswada huu wa sheria, wananchi wamepokea kwa mtazamo tofauti, kwa maana ya kwamba kuna makundi mawili makubwa visiwani Zanzibar, kwa maana kwamba kundi moja ambalo linaunga mkono chama kimoja ambacho kinaongozwa na Dokta Shella. Kuna kundi lingine ambalo inaongozwa na chama kikuu cha upinzani, ambalo bila shaka watakuwa ni kwamba kila upande utachimba mafuta na kupokea utatumia rasilimali au uta kwa maana kwamba mapato yatakayopatikana, eh, kupitia rasilimali yatabaki upande ule ule utakaochimbwa kwa maana amekubalia kwamba endapo mafuta yatachimbwa Zanzibar, fedha zitakazopatikana na mapato yake yatabaki Zanzibar na mafuta na gesi asilia inayopatikana Tanzania mara maana yake kwamba mapato yake yatakaisha upande wa Tanzania Bara. Na ufafanuzi huo alilazimika kutoa baada ya kuulizwa maswali kwamba e, kuna wanasheria wamepinga kitendo hicho na wamemwandikia barua ya kumtaka asifanye, asitie saini mswada huo, lakini mwenyewe akasisitiza kwamba suala so, hilo lipo kwa mujibu wa katiba na amelifanya na limewashirikisha wanasheria wakuu wa pande zote mbili, kwa maana kwamba leo katika alipokuwa kitia saini miongoni e, mwa Hatua hiyo ya rais kusaini kwa maana kwamba itafungua milango kukaribisha makampuni, na tayari makampuni mawili yalipisha ila na saini eh, makubaliano ya awali na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, makampuni ambayo ni Rasl Hema pamoja na kampuni ya Shel kutoka Uholanzi, ambao walitakiwa kusubiri hadi hapo Zanzibar itakapokuwa na sheria yake itakayoruhusu kuchimba na kutafuta eh, mafuta. Lakini pia kwa upande mwingine, Rais amesema milango iko wazi umeeleza vizuri kabisa bwana Munir Zakaria. Lakini kwako eh, bwana Othman Masud ukiwa ni mwanasheria mkuu wa zamani eh, umesikia taarifa iliyotolewa leo. Wanasheria wakuu kwa pande zote mbili walikuwa hapo, na huu si mkataba tu ambao umeamka asubuhi watu wakaandika. Kama ulivyoeleza awali, ni muda mrefu eh, baraza la wawakilishi la Zanzibar limeshirikishwa katika mkutano tofauti. Sasa pengine, nini ambacho wewe unakiona kwenye mkataba huu ambacho hakikufuatwa? Kwa sababu yote haya yanaonekana kama vile yamefuata eh, taratibu za kisheria. Asante sana, unajua nadhani tunapenda kufanya mambo rahisi, kwa sababu tunadhani kwamba kila mtu ukitoa hoja ikuzotezan utamaduni wa kutizama hoja hiyo kikia kila ukikosoa unaonekana labda unakosoa kwa sababu ya mtigaa. Lakini nadhani hayo yalioelezwa yako wazi. Nilitegemea kwamba kama wanasheria wakuu wapo, sio tu tuaaweko washughulie wao ndo walikuwa ufafanuzi kwa kuamini kilichofanyika ni halali, kwa sababu kweli iliyopo iko wazi na kila mtu anaiona, kwamba kwanza, katiba hii kipo kifungu ambacho inasema kiliruhusiwa Zanzibar, hatuelezi hapo, haielezi kwamba Zanzibar itunge sheria yake ya mafuta. Inasema Zanzibar itunge sheria za kuunda taasisi za kuisimamia ile sheria ya sasa, kuonyesha kwamba hizi seremoni hazihalalishi kitu kuwapa watu matumani kwamba hatuna kakii na natutegemea kwamba hoja ukelewe. Na ingekuwa vizuri zaidi nadhani wanasheria wakuu wote walikuwepo, watoe maelezo, wajibu hoja za kwa nini haya anayezungumza, kwamba iiini na sheria ni sawa kwa mujibu wa sheria. Hiyo rahisi rahisi, sababu kwa sababu kashauriwa tu. Rahisi si mwanasheria, inawezekana kaoa. Na mimi nasema kama wanasheria wakuu rahisi kwamba hakuna tatizo la kisheria wamempotosha, na ipo siku. Anasante sana nakushukuru. Aneauahkum am sana asante sana na kushukuru sana Bwana Othman Masud, mwanasheria mkuu wa zamani wa Zanzibar, kushiriki katika sehemu hii ya kwanza. Hali kadhalika Munir Zakaria, mwandishi wetu wa Zanzibar, asanteni. So, tunaingia sehemu ya pili Naam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo tunamulika swala kuu la wakimbizi kule nchini Kenya, katika kambi kubwa kuliko zote duniani, kambi ya Dadaab ambayo imetangazwa kwamba itafungwa, lakini hivi karibuni imetangazwa kwamba pengine hilo lisitokee kutokana na mazungumzo yaliyofanywa na serikali ya Kenya. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya AP na vinginevyo, kwamba pengine huenda kambi hiyo isiweze kufungwa tarehe 30 Novemba kama ilivyotangazwa hapo awali. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Kennedi Wandera amefanya mazungumzo na Abdullahi Halaki, yeye ni mtafiti wa Afrika ya Mashariki Amnesty International, na kwanza alitaka kujua hali ikoje kwa sasa. Naam, uh, juhudi zetu za kujaribu kupata taarifa kutoka kwa vyombo na asasi za serikali ikiwemo ni, ikiwemo ni um, Wizara ya Masuala ya, uh, Masuala ya Nchi za Kigeni uh, Wizara ya Masuala ya Kindani na na na pia na, na vile vile uh, um, taasisi linaloshughulikia uh, suala la wakimbizi halikuweza kufua dafu kwani kila tulipojaribu kupata fursa ya kuzungumza na wao wao walisema wao, hawakujibu. Kama ilivyo kawaida yetu sisi, kama shirika, iwapo tunataka kufanya uchunguzi na tunataka, tuko tayari kutoa ripoti. Baadhi ya hatua zetu za kwanza ni kuandikia barua vyombo vya, vya usalama vyombo vya serikali asasi za serikali, na kuwaambia sisi tumekwenda tukafanya uchunguzi kadha bin kadha wa bin kadha, na baada ya uchunguzi wetu hivi na hivi na hivi ndivyo tume tume tumeshuhudia. Je, vitu hivi ni vya ukweli, vipo? Yaani, ndio mabivu na mabichi. mm -hmm. Kwa hiyo kwa kujibu swali lako kwa njia ndefu, tumejaribu kuzungumza na wao, hawakupa fursa ya kuzungumza nasi na katika uchunguzi huu ni nini hasa muliweza kubaini? Tulichobaini ni kwamba punde tu serikali ilipotangaza mwezi wa Mei kwamba uh, kambi ya dada ambayo ina wakimbizi elfu mia mbili na themanini na elfu mbili na sitini ni wakimbizi kutoka Somalia ita itafungwa hatua zilianza kuchukuliwa na baadhi ya vyombo vya serikali ya kufanya hali ya, ya, ya, ya, ya wakimbizi kukaa katika kambi hiyo iwe ni ngumu. Kwa kwa kutolea tu mfano, hawa watu walianza kuambiwa kwamba wanafai waondoke, na katika na, na katika kauli nyingi tu za maafisa wa serikali, wakajihisi kwamba wao hawana budi ila kurudi nchini mwao. Cha msingi na cha kuzingatia ni vitu viwili hapa. Mwanzo, katika nchi ya Somalia hali ya usalama na ya kisiasa imedorora na haijawahi kuwa nzuri kwa watu kurejea kuma kwao kwa hiari yao, mm -hmm. Pili ni kwamba um, katika, katika, katika maele, uelewano uh, kati ya serikali ya Kenya shirika la la, Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi na serikali ya Somalia ni kwamba wakimbizi hao watarejea kwao nchini Somalia kwa hiari yao na isije kwamba hali na mazingira katika nchi ambapo wamekaa, isije ikakuwa ni ngumu sana, itakuwa inawasukuma, itakuwa ni vigumu wao kukaa na kuishi katika nchi ya Kenya kwa amani na usalama, kwa hivyo wanajihisi hawana budi ili waondoke. Sisi tunahisi kwamba hali hiyo na mazingira hiyo haikuwepo. Na je, labda mnahisi kwamba labda muundo msingi au vitu muhimu mahitaji ya kimsingi yanapatikana Somalia, ambapo hata serikali inapowachilia hao waende nyumbani, je, kuna chochote ambacho kitaweza kuwakimu akiwa kule? Ni vigumu sana. Cha msingi ni kwamba kama hakuna amani na usalama, mm -hmm, vitu vingine vitakuwa havitawezekana. mm -hmm. Kwa mfano nikitolea tu mfano, kuna baadhi ya watu ambao wako a, ni, ni wagonjwa na wanapata matibabu katika baadhi ya kambi zilizoko Dadaab. Sasa watakaporejea kwa mfano, mtu ana ugonjwa wa kisukari yeye anapata matibabu yake yote hapa, mahitaji yake yote yanakimiwa hapa. Akivuka mpaka na kwenda huko, itakuwa ni vigumu sana kwa wao kuweza kuendelea na hali ya kupata matibabu kama walivyokuwa wanapokea hapa. Kuna vijana watoto ambao wako shuleni hivi sasa, kwa sababu hakuna amani na usalama katika nchi ya Somalia tu kama tunavyozungumza hivi sasa, itakuwa ni vigumu wao kuendelea na maisha yao ya kawaida. mm -hmm. na kwa mfano tu kama kweli nchi ya Somalia kuna amani Je, kwa nini jeshi la Kenya la KDF liko nchini Somalia? Na je, mliweza labda kuzungumza na maafisa wa serikali ya Somalia iwapo wako tayari kuwachukua hawa, ama labda kama tayari wameweka mndo msingi ambao ni thabiti? Hatujazungumza na wao, na uh, ni kwamba hahitaji kuzungumza na wao. Wao, wao wenyewe wow wameelezea vizuri katika taarifa zao uh, katika vyombo vya habari kwamba hali nchini Somalia si thabiti si nafuu kwa watu kurejea. Na kingine ambacho ningependa kuzungumzia ni kwamba kusajiliwa kwa uh, wakimbizi wanaotoka kutoka nchini Somalia ulisitishwa uh, mnamo Mei mwaka elfu mbili kumi na kumi na tano. Kwa hiyo kuna, kuna baadhi ambao wanakuja bado, kuna wale ambao wamekwenda wakisema kwamba okay, wacha tujaribu sisi kuona kama mambo yatakuwa mazuri. Wamekwenda na wamerejea, lakini usajili huo wa wakimbizi haujaendelea na kwa hivyo, hali yao si, si, si nzuri kama tunavyozungumza sasa. Uh, Bwana Abdulahi, ni upi msimamo wenu sasa? Msimamo wetu ni kwamba cha msingi, haki ya kimsingi ya mkimbizi iheshimiwe na serikali ya Kenya na baadhi ya mashirika yanayohusika ya na wakimbizi Hakuna mtu ambaye, ndugu yangu, angependa kuvuka mpaka ili kuja katika taifa ya watu wengine mm -hmm. Kama kwake ni hali ya amani na usalama. Sisi hatusemi kwamba kambi ya wakimbizi ya Dadaab ni suluhu ya, ya kudumu mm -hmm. Ni suluhu ya muda mfupi kuna wale ambao wanasema suluhu ya muda mfupi, na imekuwa ni zaidi ya miaka ishirini. Hilo ni suala ambalo ina ni kiukweli, lakini je kama hali ya nchi ambayo wanakotoka si nzuri, hao mabwana wataregea wapi? Nchi ya Ethiopia ilianguka wakati mmoja, serikali ya Ethiopia ilianguka wakati mmoja na serikali ya Somalia. Hali ya amani iliporejea nchini humo, wakimbizi kutoka Ethiopia walirudi. Kuna baadhi ya wakimbizi kutoka Sudan Kusini ambao walirudi kwao. Kwa hiyo tusije tukawalazimisha hawa watu ambao Si kwa hiari yao walivuka mpaka ni hali ndiyo duni nchini mwao, hali itakaporegea watarudi makwao. Asante sana Abdillahi Halaki, shukuru kwa haraka haraka. Ulikuwa unaangalia hapa Nam, kwa hakika hicho alichosema Abdullahi ndo inaonekana kwamba serikali ya Kenya hapo jana kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Mwenda Y Njoka ni kwamba itasitisha mpango huo, kwa hivyo ni mara ya kwanza inaonekana kwamba Kenya imetambua kwamba hali ni nzito kule Somalia, watu wanakwenda halafu wanarudi. Kwa hivyo, hatujaweza kuzungumza, tumetafuta viongozi wa serikali kuzungumza nao, lakini mpaka hivi sasa hatujaweza kupata kuthibitisha swala hili ambalo Njoka alisema kwamba wanasitisha, maanake awali ilikuwa imesema kwamba itachelewesha au haitofikia muda iloweka. Lakini sasa Njoka jana aliwaambia shirika la habari la Reuters kwamba Kenya anafikiria kusitisha kwa muda, lakini wanafikiria kuzungumza na jimbo moja karibu na mpaka wa Kenya kuona kama kwamba anaweza kuendelea na mpango huo. Asante sana, Abdushakur Abud hapa studio, mwenzangu na walioshiriki kutoka Kenya, Kennedy Wandera Mweri, Zakaria kutoka Zanzibar, hali kadhalika hapa studio, mimi ni Sandey Shomari, mwelekezi ni Aida Isa. Hadi hapo kesho, junge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa herini.