Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riami na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano asubuhi ikiwa ni novemba 16 mwaka 2016 karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu vyama vya siasa nchini drc vyatoa maoni yao kuhusu hotuba ya rais joseph kabila aliyoitwa bungeni hapo jana. Sisi kama vyama vya upinzani tunashangazwa, maana ile ambayo tuli, tuliwaza Joseph Kabila ataweza kusema hakuyasema. Na katika ripoti nyingine, wataalam na wabunifu kutoka mataifa 14 duniani wakutana Arusha kuzungumzia umuhimu wa uchumi wa viwanda. Je, wataalam hao wanasemaje? Nchi yetu imejipanga kuhakikisha kwamba tunawapromote wabunifu, maana wabunifu ndio msingi wa viwanda. Tunapozungumzia Tanzania viwanda, tunawazungumzia wabunifu. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Idli Gongo. Rais Barack Obama amesema NATO ni muhimu. Kauli hiyo ameitoa ikiwa ni kuihakikishia Ulaya kuhusu jukumu la Marekani katika ushirika huo chini ya Rais Donald Trump, akiwa mjini Athens, Ugiriki hapo jana, katika ziara yake ya mwisho kama rais. Obama amesema NATO inatoa mwendelezo muhimu kama inavyoonekana katika kipindi cha mabadiliko ya uongozi wa serikali ya Marekani. Akizungumzia ya masuala yaliyozungumzwa na rais mteule wa Marekani Donald Trump na viongozi wengine wa Marekani ikijumuisha Obama, kiongozi huyo wa Marekani amewataka wanachama wa NATO kugharamia zaidi katika ulinzi. Karibu wanafunzi elfu moja wa shule za sekondari kutoka Washington DC na maeneo ya jirani walitoka mashuleni na kuandamana kuzunguka mji hapo jana, wakimpinga rais mteule wa Marekani Donald Trump. Kwa mujibu wa mwanafunzi kwa mujibu wa mwanafunzi mmoja aliyeongea na VOA alisema kwamba klabu ya haki za binadamu katika shule ya Wilson iliyopo hapa Washington iliwafahamisha wanafunzi kupitia mitandao ya kijamii na kuwaandikia wazazi kupitia barua pepe, nia yao ya kupanga kutoka mashuleni na kuandamana katikati ya mji hapo jana. Licha ya kwamba mamia ya wanafunzi hao hawakupiga kura, walitaka kutoa maoni yao kuhusu rais mteule na wasiwasi wao kuhusu mustakabalu wao wa baadaye. Rais mteule wa Marekani Donald Trump na makamu wake mteule Mike Pence wamekutana jana kushughulikia uteuzi wa serikali yao mpya ambapo wasaidizi waliashiria kwamba meya wa zamani wa New York Rudy Giuliani anaweza kutajwa kuwa waziri wa mambo ya nje. Trump na Pence wana nafasi za kazi zaidi ya elfu nne za kujanza katika serikali ya Marekani wakati wakijiandaa kuingia madarakani tarehe ishirini Januari, lakini kipaumbele chao cha sasa ni kufanya uteuzi wa nafasi ya mwanadiplomasia wa juu, waziri wa ulinzi, mwanasheria mkuu na waziri wa mambo ya ndani. Nafasi zote hizo zinawasilisha sura ya serikali kwa dunia na kusaidia kuongoza nchi katika mapambano dhidi ya ugaidi. Takribani watu laki sita wana uhaba mkubwa wa chakula nchini Burundi kutokana na ukame na mafuriko yaliyoikumba nchi hiyo mwaka jana, na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka kufikia laki saba. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, afisa moja wa shirika la mpango wa chakula duniani amesema wengi walioathiriwa na hali hiyo ni katika majimbo matano ya kaskazini na mashariki mwa nchi hiyo ambako inaripotiwa kia kiasi cha watu 165 wamekimbia vijiji vyao. Afisa huyo ameongezea kwamba changamoto wanazokabiliana nazo watu milioni 11 nchini Burundi ni mzozo wa kisiasa na kushuhudia ghasia za mara kwa mara kwa kiasi cha mwaka mmoja sasa. Mzozo ulichochewa na uamuzi wa Rais Pierre Nkurunziza kuwania awamu ya tatu ya uongozi ambapo alichaguliwa katika upigaji kura wa Julai mwaka 2015. Hali inatia wasiwasi mkubwa katika eneo la kaskazini mwa nchi, isipokuwa hatuwezi kuzungumzia ukame, ila tunazungumzia ukosefu mkubwa wa usalama wa chakula, amesema Charles Vincent, afisa wa WFP nchini Burundi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR imesema inasambaza misaada ya kuokoa maisha kwa zaidi ya familia elfu sita zilizo hatarini ambazo zimekwama kutokana na mapigano katika jimbo la River kwa kipindi cha miezi sita sasa watu hao waliokoseshwa makazi ndani ya eneo hilo wamefurahia misaada, lakini wanataka waruhusiwe kurudi kwa usalama katika nyumba zao ili waweze kuvuna mazao walioyapanda. Mgawo wa chakula wanaopokea sasa hauwatoshi hau. Maafisa wa UNHCR wamesema zaidi ya familia 1000 zilikoseshwa makazi katika kaunti ya Yei baada ya mapigano kutokea baina ya vikosi vya serikali na makundi ya upinzani yenye ushirika na makamu wa rais wa zamani Riek Machar. Na watu wawili zaidi wa Marekani wenye asili ya Kisomali wamehukumiwa kwenda gerezani kwa kupanga njama za kutoa msaada wa vifaa kwa kundi la Islamic State. Hanad Muse mwenye umri wa miaka ishirini na moja, ni mmoja kati ya marafiki tisa kutoka jumuiya kubwa ya wasomali ya hapa Marekani jimboni Minnesota, ambao walihukumiwa wiki hii kwa kupanga njama za kujiunga na kundi hilo la wanamgambo. Mapema Jumanne, mmoja wa watuhumiwa wenzake Hamza Ahmed alihukumiwa miaka kumi na mitano jela katika makosa yanayohusiana na kupanga njama hizo. Muse Ahmed na wenzake wengine wawili walisafiri kwenda New York mwezi Novemba mwaka 2014 wakipanga kusafiri kwenda Ugiriki na baadaye kuingia nchini Siria. Walikamatwa na maafisa usalama wa serikali kuu na kutolewa kwenye ndege. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC ambako baadhi ya wananchi pamoja na wafuasi wa vyama mbalimbali mbali vya siasa nchini humo wametoa maoni yao kuhusiana na hotuba ya Rais Joseph Kabila ambayo lilihutubia taifa kupitia bunge na televisheni ya serikali. Mwandishi wetu A Oster Malvika ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Goma katika hotuba yake Rais Joseph Kabila ametoa mwito kwa wananchi kuwa watulivu na vilevile, amesema vile kwamba yeye amekuwa akiheshimu katiba na vilevile, amesema vile kwamba hatakubali mtu yoyote kuweza kuharibu usalama na mtu yoyote kutaka kuchukua madaraka kwa nguvu. Amezungumza naye Sirile Muhongya akiwa wa chama tawala. Kwetu vraiment ni shukrani kubwa kwa kuona ya kwamba uh, kulingana na kikatiba inaandikwa katika sheria yetu ya kwamba kila mwaka raisi anapashwa kuzungumza kuhusu mwenendo ya serikali kwa kila mwaka na kwa taifa lote, kupitia wenyi kuwakilisha kwenye bunge. Na ndilo shurti ambalo raisi ametoka kutimiza kwa sasa, sababu yeye ni mwaminifu kamilifu wa sheria na katiba ya nchi yetu. Navyo vyama vya upinzani vyachukuliaje? hatua hiyo. Huyu hapa Adalbert Kiyenge: ina mi naletia tena masikitiko kuona ya kwamba rais amesema hotuba yake, sioni kitu kya mpya ndani, kwa sababu populasion inaomba kuheshimia katiba, naye amesema ataheshimia katiba, lakini tunamuuliza katiba inasema nini juu ya madaraka yake, kwa sababu anasema yeye atapigana na kila mtu mwenye hata kubali mambo ya kutokuheshimisha katiba ya nchi naye Neema Vikailwira, mmoja wa vyama vya upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: sisi kama vya vyama vya upinzani tunashangazwa, maana ile ambayo tuli, tuliwaza Joseph Kabila ataweza kusema haku yasema premier ministre aliweza kudemisione kuacha eh, kazi, na tulikuwa na subiri kusema kama Joseph Kabila naye ataweza kutuambia ya kwamba anaacha naye madaraka wakati inaenea siku kumi na kenda ya mwezi ya kumi na mbili hapa kesho, maana inamubakilia mwezi moja na siku kama tatu hivi. Vilevile nimezungumza na mashirika ya kirahia ambako nimekutana naye Serge Farine wa shirika mpya la kirahia tuna constat mbaya, vitu mbili havisemeki humo ndani ni kwamba rais Joseph Kabila aweze ku Kujipu, ya ifahamike kwamba Rais Joseph Kabila ametoa hotuba hiyo huku kukiwa vyama vingi vya upinzani ambavyo vimegoma kusaini makubaliano. Daniel, ni kutoka chama cha EDPS cha Etienne Tshisekedi, alipaswa kuambia wakongomani bayana kabisa ya kusema kama yeye tayari mihula yake yote miwili imekwisha na yeye yuko tayari kuacha madaraka, na kama ataacha hiyo madaraka kwa maongezi, waone kama watafanya ile gouvernement special yenye rassemblement ilisema hiyo, ndio wakongomani walikuwa wakingojelea, lakini hakuna hata kitu moja yenye al, alisema yenye wakongomani wanakamata na o... Rais Joseph Kabila amehutubia wananchi masaa machache tu baada ya waziri mkuu kujiuzulu. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema sitisho la mapigano nchini Yemen linaweza kuanza kutekelezwa kuanzia Novemba 17 ikiwa kila mtu atatenda wajibu wake. Vuguvugu vugu la wahodhi wa Yemen wenye silaha na ushirika wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umekubaliana kuunga mkono suluhisho la mgogoro nchini Yemen kulingana na muundo uliowekwa kwa kuundwa serikali mpya ya Yemen na umoja wa kitaifa ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Mpango wa Oman ambao ulifanikishwa na juhudi za bwana Kerry unatoa mwito kwa rais wa Yemen Abdu Rabu Mansur Hadi kukabidhi madaraka kwa naibu wake, ili wahodhi waweze kuondoka kutoka katika miji mikuu ya Yemen. Uchaguzi wa Republican mfanyabiashara Donald Trump kuwa rais ajayo wa Marekani umekuwa gumzo katika mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa COP 22 na pia utagubika mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi kwa mataifa ya Asia Pacific baadaye wiki hii. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema nje ya mkutano wa makubaliano ya Paris kuhusu hali ya hewa kwamba Wamarekani wanaunga mkono kwa kiwango kikubwa masuala hayo na rais mteule wa Marekani Donald Trump wakati wa kampeni alizungumzia kulishughulikia. Bwana Kerry anatarajiwa kuhutubia katika mkutano wa COP22 nchini Moroko kuhusu umuhimu wa kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Na ndege za kivita kutoka Rusia zikiwa na makombora zimeshambulia malengo nchini Siria hapo jana na kushambulia sehemu za kusini magharibi za mji unaopiganiwa wa Alepo, wakati ndege za serikali ya Siria zikianzisha mashambulizi mapya ya mabomu katika mji huo. Shambulizi la kwanza kabisa la Rusia kutoka katika bahari ya Mediterranean kwenye manuari Admiro Kuznetsov Lilielezwa na Kremlin siku ya Jumanne kama liliwalenga wale wenye msimamo mkali katika majimbo ya Idlib na Homs. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema meli ya kivita pia ilifanya mashambulizi ya makombora ya masafa marefu yakilenga kaskazini mwa Idlib, eneo ambalo lipo kilomita 60 kusini magharibi mwa Alepo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wataalam na wabunifu kutoka nchi kumi na nne duniani wamekutana Arusha, Tanzania, kujadili maswala mbalimbali, ikiwemo mbali la kuangalia namna wanavyoweza kuzisaidia nchi zinazoendelea kulinda ubunifu wa teknolojia mbalimbali, mbali na kuziwezesha kuharakisha ukuaji wa uchumi hasa katika sekta ya viwanda. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi ana ripoti kamili kutoka Arusha. Wakizungumza katika kongamano hilo lililoandaliwa na taasisi ya kimataifa ya haki bunifu yaani World Intellectual Properties Organization, na chuo kikuu kima cha kimataifa cha sayansi cha Nelson Mandela chenye makao yake makuu Arusha, Tanzania, baadhi ya washiriki wamesema asilimia kubwa ya ubunifu katika nchi zinazoendelea hawajaweza kusaidia maendeleo ya nchi zao kutokana na kukosekana kwa haki na sheria za kulinda ubunifu wao. Uh, jambo la ubunifu katika bara letu la Afrika ni tunaweza kuliangalia kwa mtazamo miwili. Uh, zamani wazee wetu wa Afrika walikuwa wabunifu sana, walikuwa wanafikiria namna ya kueleta maendeleo kwa wakati wao na ukiangalia historia, wazee wetu walikuwa wabunifu kwa kweli kwa, kwa muda wao. kwa sasa hivi kwa upande wa pili kwa sasa hivi uh, Afrika tumepatwa na tatizo mojawapo kwamba tunapoleta vitu vingi kutoka nchi za ng'ambo, tunawafanya tunawapa nafasi wale wengine kutengeneza vifaa, halafu sisi tunakuwa tunavinunua kutoka kwao. Sasa ule ubunifu unakuwa umepungua. Baadhi ya wataalamu kutoka vyuo mbalimbali duniani kikiwemo chuo cha sayansi cha Nelson Mandela wamesema ubunifu ndio msingi wa nchi zote zilizoendelea haswa katika sekta ya viwanda hivyo, mikakati inayofanyika sasa ya kulinda ubunifu ni ukombozi mkubwa wa nchi za Afrika zinazoelekea katika uchumi wa viwanda, ikiwemo Tanzania. Tumeshirikiana na World Intellectual Property Organization, WIPO, pamoja na SIDA kuandaa hii kongamano au semina ambayo nia yake ni kuwapa mafunzo washiriki katika hii eneo. La miaka ya nyuma, wananchi wengi hawakuweza kufaidi e, ubunifu wao kwa vile sheria zilikuwa hazijulikani na zilikuwa hazifuatiliwi. Lakini kwa sasa nchi yetu imejipanga kuhakikisha kwamba tuna wapromote wabunifu, maana wabunifu ndio msingi wa viwanda. Tunapozungumzia Tanzania ya viwanda, tunawazungumzia wabunifu. Kama mnavyojua, rais wetu ana champion hali hii ya, ya, ya Tanzania ya viwanda Wataalamu hao wanatarajiwa kujadili changamoto hiyo kwa muda wa siku tatu na wanatarajiwa kutoka na mapendekezo mbalimbali. Majanga ya asili yamewasukuma watu milioni 26 kuingia katika umaskini na kuigharimu dunia kiasi cha dola bilioni 520 kila mwaka, ambapo ni chini ya asilimia 60 kuliko ilivyo kawaida, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na Benki ya Dunia. Mwandishi wa VOA Elin Barros anaripoti na hadi Jariami anayesoma ripoti kamili. Ripoti ya Benki ya Dunia inasema kuwa idadi inatarajiwa kuongezeka katika miongo ijayo kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa na yatazidisha hali ya ukame, vimbunga na mafuriko. Ripoti hiyo ya kurasa 190 iliyopewa kichwa cha habari Unbreakable Building Resilience of the Poor in the Face of Natural Disasters, pia inapendekeza hatua mpya ambazo nchi zinaweza kuzipitisha ili kuwalinda vyema watu maskini kutokana na majanga ya asili. Watu maskini wanahitaji ulinzi wa kijamii na kifedha kutokana na majanga ambayo hayawezi kuepukwa, huku sera zinazozungumzia hatari zikawekwa, ambazo tunafahamu zitakuwa na mchango mkubwa na pia tutakuwa na fursa ya kuwazuia mamilioni ya watu kutumbukia zaidi katika umaskini. Mwandishi mkuu wa ripoti hiyo Stephanie Helget amesema sera ya ujasiri imejumuishwa katika mpango wa mataifa 117 ambao unahusisha mifumo ya maonyo mapema, kuboresha fursa ya upatikanaji wa huduma za kibenki, sera za bima na mifumo ya hifadhi za kijamii kama vile kutuma fedha taslim na programu za kijamii kuwasaidia watu kuondokana na kiwewe kilichosababishwa na maendeleo ya kiasili. Wakulima wa vijijini, kama vile katika nchi ya Ethiopia ambayo imepigwa vibaya na ukame, wamelindwa na mfumo maalum wa usalama uliobuniwa na athari zake kuwa chini ya asilimia 25 tu. Mkurugenzi wa WFP Etherin Kazin ameiambia VOA kwamba mwaka 2016 zaidi ya asilimia 90 ya majanga yasili, ya asili yamehusishwa na hali ya hewa na kuongezea kwamba mashirika ya kibinadamu na mataifa yana wajibu wa kushughulikia mipango ya hueni kwa majanga hayo. Kazin anasema bila ya kuhatua mwafaka, maendeleo yaliyopatikana anaweza kubadilika, na no mamilioni zaidi watafahamu athari za njaa. Utafiti huu ni mpango wa kuzisaidia nchi kukabiliana vyema na mabadiliko ya hali ya hewa na kuboresha ujasiri na mafanikio kwa raia walio katika mazingira hatari, ripoti hiyo imeongezea. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, sasa nakuletea Kwa la vijana. Katika jukwaa la vijana hii leo tunamulika ghasia za ngono dhidi ya watoto na mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Boke Mkami Kirigiti mkazi wa Columbus, Ohio, ambaye ameanzisha taasisi ya tualinde watoto wetu yenye lengo la kuwasaidia watoto dhidi ya ghasia hizo, na kwanza anaeleza sababu za kuamua kufanya hivyo. Child uh, watoto ni taasisi ambayo imetengenezwa kwa ajili ya kulinda watoto wetu kwa ajili ya kufanya kazi na wazazi kufanya kazi na walezi katika kuhamasisha katika kulinda vitu ambavyo vinahusika na watoto. Na unapozungumzia kuwalinda watoto, labda tukielezea kwa urefu zaidi, pengine maana yake ni nini hasa? Na kitu gani kilikupelekea kuamua haya, huu ni wakati wa kuwalinda watoto, imekuja hasa baada ya kuwa mimi nimezaliwa zaliwa Tanzania, Dar es Salaam, nimesoma Dar es Salaam, Tanzania, na nilipata nafasi ya kuwa na ongea na mabinti wenzangu wakati huo, na wakati kama ongezi alikuwa anakuja kwamba watoto wengi au wasichana wengi waliweza kusema kwamba wakati wanakuwa majumbani kwao waliingiliwa na ndugu zao waliingiliwa na wanafunzi wenzao kimapenzi wakati bado ni wadogo. Na baada ya kukutana na haya, hata baada ya kukua nimeolewa, nimekuja kuishi Marekani, pia bado niliweza kukutana na wengi na- naongea na, na hili kwa, kwa heshima na taadhima kwa sababu najua kwamba jambo la kuingiliwa mtu na kumpata mtu na kusema hisia zawa kusema walicho experience kwangu, mimi nilichukua kama ni, ni nafasi ya kipekee kwa sababu sio watu wengi waliweza kushea na watu. Sasa mimi baada ya kupata hizi habari na experience niliyoona nayo nyumbani, nikaona kwamba nadhani ni vyema kama mzazi, kama mlezi, kushirikiana na wazazi wenzangu uh, tufundishane jinsi ya kuwalinda watoto wetu kutokana na majanga mbalimbali mbali ambayo wanawapata hususan kuingiliwa kimapenzi wakati bado wako wadogo. Sasa pengine haya ni matukio ambayo yamekuwa yakiripotiwa katika maeneo mengi kama unavyozungumza, Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Tanzania, kumekuwa na maelezo yakitokea kwamba watu wa watoto wananyanyaswa kingono, na hii si watoto wa kike tu, hata wa kiume. Sasa pengine utuambie kwa uchunguzi wako na jinsi ambavyo umefuatilia taarifa hizi. E, yapi ambayo wewe unayafanya kwa sasa? Uh, kwa sasa sisi tunafanya kazi hapa Columbus, Ohio na tunafanya mambo makuu manne na jambo la kwanza ni ku- kuongea na makundi mbalimbali yakiwepo makundi ya imani makanisani maku, watu kwenye taasisi za elimu universities Uh, au tu kama wazazi wamejikusanya wanataka kusikia tunachokifanya, tunakwenda tunaongea nao, kuwapa taarifa hasa kwamba hili ni tatizo na sio tu tatizo la Tanzania, ni tatizo la dunia nzima, kama walivyolisema watoto nchi duniani wanapatwa haya matatizo. Kwa hiyo ni kitu ambacho tunaongea nao, kuwaambia kwamba lipo na kuwasaidia kwamba wao kama wazazi kama walezi, wana uwezo wa kusaidia kwamba watoto wao wasije kuwa victim katika hili. Namba mbili, baada ya kufanya at least kutengeneza awareness, tuna mafunzo ambayo tunatoa, yanatumia kama masaa mawili na nusu, ni interactive. Tunaongea na wazazi, tunafundishana, tunajifunza jinsi ya ku kutambua tatizo, jinsi ya ku- respond kwenye tatizo na jinsi ya ku react, kwa sababu wakati mwingine mtu unaweza ukapata nafasi ya kutambua kwamba kuna tatizo, lakini usijue jinsi ya ku address, yani usijue kwa jinsi ya kufanya hasa inapotokea matatizo. Yes, hapo inapotokea tatizo, uongee vipi na mtoto yule ambaye unadhani amepata tatizo, na mimi nitamsaidia, badala ya kumvunja kabisa moyo, kwa sababu tunaamini unapojiandaa, unapokuwa tayari kukabiliana na jambo, ndipo unavyoweza kumsaidia huyo mtoto. Na jambo nyingine tunalofanya kwa wale ambao wamepata bahati mbaya, familia nzima au mtoto wamepata bahati mbaya kwamba wao wameweza kuingiliwa kimapenzi wakati bado wako watoto, wameweza kuharibiwa na wanahitaji kuongea, wanahitaji kusaidiwa ili waweze kupona katika hali walionayo. Tunawapa, wanaongea na watu ambao wana taaluma, washauri na sana, kwa ajili ya kuwasaidia kwa hiyo wale ambao victims pase wanapata huo ushauri na pia familia na familia nzima inapata kwao. Zimekuwa ni service nne ambazo tunazifanya kwa hapa Marekani. Yes, kwa sasa, je, swala la mila na desturi pengine linachangia hasa kuathiriwa watoto katika mambo yote ya mashambulizi ya kingono au bakaji wakiwa wadogo? Kweli kabisa, kuna mila na desturi tena sisi wa Tanzania zinachangia kuwa na haya mashambulizi ya ngono kwa watoto, kuwa na hata hasa pia ndoa za utotoni zinachangia kabisa, na ni kitu ambacho mimi ni Mkuria nimeolewa na Mkuria toka tuko mkoa wa Mara na utafiti unasema kwamba pia mkoa wa Mara umekuwa affected na ndoa za utotoni, pamoja na mikoa mingine Tanzania. Na unapoongea na wazee wa huko nyumbani inaonekana kwamba mila hizi tunazozifanya ni kama zinaruhusu uh, watoto kuingiliwa wakiwa bado wadogo wa naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Rais Barack Obama amesema NATO ni muhimu. Kauli hiyo ameitoa ikiwa ni kuihakikishia Ulaya kuhusu jukumu la Marekani katika ushirikiano huo chini ya Rais Donald Trump. Akiwa mjini Athens, Ugiriki, hapo jana katika ziara yake ya, ya mwisho kama rais wa Marekani, Obama amesema NATO inatoa mwendelezo muhimu kama inavyoonekana katika kipindi cha mabadiliko ya uongozi wa serikali ya Marekani. Karibu wanafunzi elfu moja wa shule za sekondari kutoka Washington DC na maeneo ya jirani walitoka mashuleni na kuandamana kuzunguka mji hapo jana, wakimpinga rais mteule wa Marekani Donald Trump. Kwa mujibu wa mwanafunzi mmoja aliyeongea na VOA, alisema kwamba klabu ya haki za binadamu katika shule ya Wilson iliyopo hapa Washington iliyowafahamisha wanafunzi kupitia mitandao ya kijamii na kuwaandikia wazazi kupitia barua pepe nia yao ya kupanga kutoka mashuleni na kuandamana katikati ya mji hapo jana. Rais mteule wa Marekani Donald Trump na makamu wake mteule Mike Pence wamekutana jana kushughulikia uteuzi wa serikali yao mpya, ambapo wasaidizi waliashiria kwamba meya wa zamani wa New York Rudi Juliani anaweza kutajwa kuwa waziri wa mambo ya nje. Trump na Pence wana nafasi za kazi zaidi ya elfu nne za kujaza katika serikali ya Marekani wakati wakijiandaa kuingia madarakani tarehe ishirini Januari, lakini kipaumbele chao kwa sasa ni kufanya uteuzi wa nafasi ya mwanadiplomasia wa juu, waziri wa ulinzi na mwanasheria mkuu pamoja na waziri wa mambo ya ndani. Takribani watu laki sita wana uhaba mkubwa wa chakula nchini Burundi kutokana na ukame wa mafuriko ukame na mafuriko yaliyoikumba nchi hiyo mwaka jana, na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka kufikia laki saba. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi, UNHCR, imesema inasambaza misaada ya kuokoa maisha kwa zaidi ya familia elfu sita zilizo hatarini ambazo zimekwama kutokana na mapigano katika jimbo la Ye River. Kwa kipindi cha miezi sita sasa, watu hao waliokoseshwa makazi ndani ya eneo hilo wamefurahia misaada, lakini wanataka waruhusiwe kurudi kwa usalama katika nyumba zao. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya ya cd, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo. Tukisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.