kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni alhamisi novemba 17 mwaka 2016 katika matangazo ya voa express leo ujumbe wa tanzania katika mkutano wa umoja wa mataifa ukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa mjini marakesh moroko waeleza wale waliyopata kwanza ni misingi uh, uh, uh, kwa ya utekelezaji. Pili ni sayansi yenyewe ya na utafiti na teknolojia kwa ujumla, yote yanaenda vizuri. Na ni waziri wa nchi ofisi ya makamu rais nchini Tanzania anayeshughulikia mazingira na muungano, Januari Makamba akizungumza na VOA Express. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Harrison Kamau. Na katika habari nyingine, wakazi wa Mombasa waeleza kero za usafiri wa feri Wanawake kuibiwa kukatwa vibeti vyao, tunatokea mpaka mtu anabeba kile akiwa na kibeti anabaki na kamba. Sasa ndio inakwenda sasa, kama umeachiwa kamba na kibeti, hakuna itakuwaji basi. Yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amemteua mbunge wa upinzani kutoka chama cha UDPS Sami Badibanga kuwa waziri mkuu kufuatia makubaliano yaliyofikiwa hivi karibuni kuandaa kipindi cha mpito wa kisiasa nchini humo. Uchaguzi wa rais nchini DRC umeahirishwa hadi mwaka wa 2018, jambo ambalo baadhi ya wa wapinzani wamelipinga. Habari zaidi tutakuletea katika matangazo haya. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe anatarajiwa kusisitiza umuhimu wa ushirikiano wa usalama kati ya nchi yake na Marekani wakati akikutana leo na rais mteule Donald Trump hapa Marekani. Tangu kushinda kwenye uchaguzi wiki iliyopita, Trump amezungumza kwa njia ya simu na baadhi ya viongozi wa dunia, wakiwemo rais wa Misri Abdel Fattah el Sisi, chansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Russia Vladimir Putin. Hata hivyo mazungumzo yake na Abe ndiyo ya kwanza ya moja kwa moja wakati akijiandaa kuchukua mamlaka mwezi Januari. Kabla ya kuondoka Japan, Abe aliashiria kuwa madhumuni ya mkutano huo ni kujadilia uhusiano wa siku za baadaye na Trump. Wakati wa kampeni yake Trump alishuku uhusiano wa Marekani na Japan, huku akisema kuwa Marekani ilikuwa ikitoa msaada wa kiulinzi kupita kiasi kwa Japan. Marekani ina takriban wanajeshi elfu hamsini na tatu nchini Japan pamoja na watu 43 kutoka jamii zinazowategemea na, na wafanyakazi elfu tano kwenye wizara ya ulinzi walioko huko. Rais Barack Obama wa Marekani pamoja na chancellor wa Ujerumani Angela Merkel wamewaambia Wajerumani kuwa hakuna kurudi nyuma kwenye ushirikiano wa kimataifa. Kwenye taarifa ya pamoja iliyochapishwa kwenye gazeti la Wirtschaftswoche kabla ya Obama kuwasili Berlin, viongozi hao walisema hakuna nafasi ya ulimwengu kurudi katika siku za migawanyiko. Wameongeza pia kuwa ni jukumu la Wajerumani na Wamarekani kuchukua nafasi ya kuendeleza utangamano kulingana na imani yao. Wamesema ni jukumu la wafanyabiashara, wananchi wao pamoja na jamii ya kimataifa kuendeleza na kuimarisha ushirikiano. Berlin ndicho kituo cha pili cha Obama kutembelea wakati akifanya ziara yake ya, ya mwisho akiwa rais wa, wa Marekani. Kituo cha kwanza kilikuwa Ugiriki, ambapo alizungumzia umuhimu wa kulinda demokrasia na nia ya dhati ya Marekani ya kusimama na washirika wake kutoka mataifa ya Ulaya. Unaendelea kusikiliza VOA Express, Sagoroka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic hapa Marekani, Hillary Clinton Jumatano amejitokeza kwa mara ya kwanza mbele ya umma wiki moja tu baada ya kukubali kushindwa na Mrepublican Donald Trump kwenye uchaguzi wa 2016. Clinton alikaribishwa kwa shangwe na heshima kuu kwenye hafla iliyoandaliwa na shirika la hazina ya watoto la Children's Defense Fund hapa mjini Washington. Mgombea huyo alikiri kwamba amekuwa na wakati mgumu sana baada ya kushindwa na bilionea kutoka upande wa New York Donald Trump. Clinton, aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani na pia seneta, alisihi waliohudhuria sherehe hiyo kusahau kushindwa huko na kuanza tena shughuli za kuimarisha Marekani. Rais mteuliwa wa Marekani Donald Trump amekanusha ripoti kwamba kuna hali ya kutoelewana kwenye timu yake ya kipindi cha mpito kupitia ujumbe wa Twitter akisema kuwa mambo ni shwari anapoendelea kuchagua baraza lake la mawaziri tayari Trump ameondoa gavana wa New Jersey Chris Christie kutoka kwa timu hiyo na badala yake kumweka makamu wa rais mteuliwa Mike Pence kuwa kiongozi wa mpito. Trump pia amelaumiwa kutokana na chaguo lake la mratibu mkuu wa ikulu huku maswali yakiibuka kuhusu majukumu ya wanao watatu pamoja na mkwe wake. Kuongezea hayo, Trump anakabiliwa na upinzani miongoni mwa Wamarekani wanaodai kuwa kampeni yake ilijawa na matusi na maneno yenye kuleta migawanyiko. Viongozi wa ulimwengu wanaanza mkutano wao leo utakaomalizika Jumapili kwenye mji wa Lima nchini Peru. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, viongozi hao kutoka mataifa 21 yaliyo kwenye ushirika wa uchumi wa Asia Pacific wanatarajiwa kuzungumzia swala la mtazamo wa kiuchumi wa rais mteule wa Marekani Donald Trump. Trump wakati wa kampeni yake alisema ya kuwa atafanya kila juhudi kulinda maslahi ya uchumi ya Marekani, jambo ambalo limezua wasiwasi kwenye eneo la Asia Pacific ambalo linamiliki karibu asilimia 60 ya uchumi wa dunia na asilimia 40 ya watu ulimwenguni. Katibu Mkuu wa baraza la shirika la kiuchumi la Pacific, Eduardo Pedrosa, amesema ulimwengu unatazama mkutano huo kwa kina ukitarajia taarifa ya kupinga msimamo wa Trump kuhusu biashara za kimataifa. Wachumi wanasema kuwa huenda Trump akaimarisha uchumi wa nchi yake, hatua inayoweza kutishia uchumi wa kimataifa katika siku zijazo. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch leo limesema kuwa waasi nchini Yemen wamewazuilia na kuwatesa wakosoaji wao tangu walipochukua mji wa Eden Septemba 2014, kwa mjibu wa, shiri, wa shirika la habari la Associated Press. Shirika hilo limesema kuwa limeorodhesha vifo viwili na kesi 11 za mateso, mojawapo ikiwa ni ya mtoto. Kundi hilo limeongeza kusema kuwa hizo ni baadhi tu ya kesi zilizoripotiwa za kuzuiliwa na waasi wa hodhi wa kishia pamoja na washirika wao wanaunga mkono kiongozi aliondolewa madarakani Ali Abdullah Saleh. Waasi hao wanapigana na vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na muungano unaongozwa na Saudi Arabia, ulioanza mashambulizi Machi mwaka wa 2015 baada ya rais Abdi Mansur Hadi kukimbia uhamishoni. Naendelea kusafiri na VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC, na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepata waziri mkuu mpya, Sami Badibango, kutoka upinzani. Basi tunaungana moja kwa moja na mwenzetu Salehe Mwanamilongo aliyepo Kinshasa kutueleza habari zaidi. Salehe Mwanamilongo, unanipata? Ndiyo, nimekusikiliza sande. Haya, tueleze Salehe, nafasi ya huyu waziri mkuu mpya Sami Badibanga iko vipi, ushawishi wake, na hebu tuambie alivyopatikana hii leo. Ha, kwa kweli VOA itakuwa ni chombo cha kwanza kabisa kuripoti kuhusu kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya, kwa sababu ni dakika chache zilizopita ambako uh, televisheni ya taifa imetoka kutangaza jina lake baada ya kutajwa na Rais Joseph Kabila, na kwa hiyo Uh, Sami Badibanga ni mbunge kutoka chama cha upinzani cha UDPS cha Tshisekedi ambacho wakati walipochaguliwa Tshisekedi aliwaambia wasiwezi tena kushiriki bungeni kwa sababu hakutambua uchaguzi huu, lakini wao wataenda bungeni. Lakini eh, amekuwa akiwakilisha chama hicho, na yeye ndio kiongozi wa kundi la wabunge wa chama hicho bungeni. Sami Badibanga ambaye ametajwa leo kuwa eh, waziri mkuu, akiwa na miaka hamsini uh, na nne, na pengine kwa sababu chama cha Tshisekedi kama unavyosema wengine walikuwa hawaungi mkono, nafasi yake ya kuwaweka hawa watu pamoja naiona ikoje? Uh, kwa kweli ni jambo gumu kabisa. Rais Kabila hivi sasa amechezea uh, kamba hiyo ya ya ya kikabila kwa sababu Samii Badibanga ni kutoka uh, eneo moja na ichen Chisekedi na amekuwa alikuwa na uhusiano wa karibu sana na Chisekedi kabla ya kutofautiana baada ya uchaguzi wa elfu mbili na kumi na moja. Kwa hiyo watu wanaweza wakasema, uh, kwamba kutakuwa na watu ambao ni wafuasi wa Chisekedi ambao ni lake, wakati uh, amba wa kabila lake huenda wakatii kwamba ndugu yao amekuwa waziri mkuu, na nafikiria uh, hilo lime uh, kuwa na umuhimu mkubwa kuliko Vital Kamerhe, Azarias Ruberwa na wengine ambao walitajwa kwamba huenda ndio wanaweza kuwa mawaziri wakuu ambao wao ni kutoka mashariki mwa Kongo. Na kutokana na hayo basi, je, ni mtu ambaye alitarajiwa kuchukua nafasi hii hata kidogo kutokana na majina yaliyokuwepo? Hapana, kwa majira hii ya kisiasa haikutarajiwa. Majina yaliyokuwa yakitajwa sana ni mwanaye Chen Chisekedi, Felix Chisekedi na vilevile vile, eh, Vital Kamerhe na pia Azari Aturubero, lakini huyu Samii Badibanga jina lake halikuwa likitajwa sana, kuona kwamba ni mtu mtaratibu sana na ambaye ha sio mzungumzaji mzungu kama Rais Kabila hivo hivyo, eh, kwa hiyo eh, watu hawakutarajia kwamba kwa wakati huu mgumu mtu kama huyu anaweza akatajwa, lakini haijulikani nini kilichangia, uh, kutajwa kwake kama vile waziri mkuu, bali huenda huenda ni kutaka kuwapoza wapinzani ambao kwa sababu amejulikana pia sana upande wa upinzani. Asante sana, Salehe Mwana Milongo, kuungana nasi moja kwa moja kutoka Kinshasa kuzungumza na VOA Express. Basi tukitoka, karibu sana. Tukitoka huko DRC moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, ambapo kwa sasa kuna hali ya taharuki na ngumzo kubwa kabisa linaloendelea baada ya bodi ya mikopo kwa elimu ya juu kutangaza orodha ya wadaiwa sugu. Wadaiwa hao ni wahitimu wa vyuo vikuu waliokopeshwa na bodi hiyo ambao bado hawajalipa madeni yao. Kutoka Dar es Salaam, John Jogopa anaarifu zaidi. Bodi hiyo imesambaza majina ya wadaiwa hao na imetishia kuchukua hatua zaidi iwapo watachelewa kulipa madeni yao kutokana lio kumekuwa na hali sintofahamu kutoka kwa wahitimu hao, huku wengine wakianza kutafakari namna watakavyoweza kufanikisha agizo hilo. Mhitimu huyo ambaye anadaiwa na, na bodi hiyo anatupa alama kwa mamlaka hiyo akisema kwamba kukosekana kwa mfumo unaoeleweka pamoja na kujitokeza kwa kile walichokiita maisha magumu ni miongoni mwa sababu zilizofanya wengi wao kushindwa kulipa madeni yao. Sema tatizo ilikuwa ni utaratibu ulikuwa hauko clear, hasa kwa watu ambao tuko kwenye sekta binafsi kwa sababu unajikuta mtu unafanya miezi sita, hapa mkataba unaisha, unafanya mwaka, ni tofauti na waliopo kwenye sekta za umma ambazo wengi wana mikataba ya kudumu. Lakini pia kiwango ambacho cha ukataji wa mikopo inakuwa kama ni yani, ni adhabu juu ya adhabu, kwa sababu hapa tunalia kwamba makato katika kodi in, inapunguza kile kiasi ambacho mtu ataki ataenda nacho nyumbani kumekuwa na idadi kubwa ya wadaiwa ambao baadhi yao ni wale waliohitima masomo yao tangu mwaka elfu mbili na tano. Kumekuwa na hoja kwamba kwa sehemu kubwa bodi hiyo ya mikopo ndio yanaopaswa kubeba lawama kutokana na, na kushindwa kuweka mazingira yatakayowezeshwa kopaji kulipa kwa haraka madeni yao, kama anavyoona mwanafunzi huyu kutoka chuo kikuu kimoja hapo nchini. Bodi yenyewe ijaribu kufanya mapitio upya ya huo mfumo na utaratibu wa kuweza kukusanya Ma, ma, nani, madeni yake kwa wanafunzi, lakini pili itoe elimu sasa ku, kuweza ku, ku, kuondolea ile dhana kwa sababu kumekuwa kuna utamaduni sasa ambao ni, ni umeshajengeka moja kwa moja kwa, kwa hawa wakopeshwaji kwamba pengine labda kwa sababu wazee wa kipindi cha enzi ya Mwalimu Nyerere walisomeshwa bure sasa hata hawa nao wanaweza ku, ku, kuto kuona umuhimu wowote ule wa kuweza kurejesha. Baadhi ya wakopaji hao na dai tangazo la bodi hiyo halikuzingatia ukweli wa mambo kwa vile baadhi yao licha kuhitimu masomo yao bado wanaendelea kuranda randa mitaani wakisaka kazi. Akijibu hoja hiyo, mkurugenzi msaidizi wa habari, elimu na mawasiliano ya bodi hiyo bwana Cosmas Mwisoga amesema kuwa, sisi tunao wadai wa, wa sio wale tu walioajiliwa, walio, walio ni yoyote yule ambaye amemaliza masomo yake na amemaliza grace period, sasa anaweza akawa ameajiriwa ofisini au anafanya shughuli yake yoyote ya kiuchumi ya kumpatia kipato, na sisi tunasisitiza kwamba mtu anaweza akarejesha mkopo wake kwa chochote kile anachokifanya. Hii ni mara ya kwanza kwa bodi hiyo kutangaza majina ya wadaiwa wake tangu kuanza kwa mfumo wa utoaji mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa. Msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Alhamisi, tunarudi nyuma kukumbusha zile nyimbo zilizotamba siku za nyuma. Moja kwa moja, sauti yake si mwingine huyo, msikilizaji, Mbilia Bel. Ah, nakuangushia kibao, anasema boy, yeah. yeah. pata mambo ndani ya VOA Express. Mambo ya siku za nyuma hayo, mambo ya vijana wa zamani. Msikilizaji, si mwingine huyo Mbilia Bel, namona kama wakitikisika taratibu, nakwambia mambo ni miondokwe, yani kumbusha enzi zake, wakati kweli niliweza kuwa na kata kiuno, lakini mambo yanaendelea kubadilika. <laughs> sare sana basi, moja kwa moja tukirudi kwenye ripoti zetu, inaelekea huko Moroko, mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa mjini Marakesh Moroko unakamilika hapo kesho, na hii leo muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais nchini Tanzania anayeshughulikia mazingira na muungano January Makamba, na kwanza kutaka kujua yale yaliyojadiliwa hii leo. Kwa siku ya leo tunakaribia kuelekea mwishoni, bado nchi zinamalizia kutoa kauli zao kwenye mkutano wa ngazi ya juu kabisa wa nchi wanachama wa mkataba wa Paris na vilevile majadiliano katika uh, themes, katika masuala mbalimbali pia yanakaribia ukingoni. Uh, kwa kifupi, uh, mkutano huu hauna mabishano mengi kwa sababu kimsingi masuala makubwa yalishaamuliwa kwenye mkutano wa Paris wa mwaka jana. Uh, hapa tunakubaliana tu namna ya utekelezaji wa mkataba wenyewe na mifumo ya kifedha kitaasisi, pamoja na kuhakikisha kwamba zile ahadi ambazo zilitolewa za fedha kwa ajili ya utekelezaji wa baadhi ya masuala ya msingi zinawekewa taratibu za, za, za kutekelezwa ahadi zenyewe. Na kama umetarajia kukamilisha hapo kesho, pengine kwa upande wako unapoondoka hiyo kesho, ni yapi ambayo pengine unatarajia yeah, kuondoka nayo kusema haya ndo nimeyapata. E, ukirudi nyumbani, sisi tulivyokuja kama Tanzania tumekuja kwa madhumuni matatu. Kwanza ni kushiriki mkutano wenyewe na kutoa kauli yetu na msimamo wetu, jambo ambalo tumefanya jana, lakini pili, tumetafuta mikutano ya taasisi na makampuni moja moja bilaterals, ili tujenge mahusiano na mashirikiano ya kimataifa uh, katika masuala ambayo tunataka kuyafanya sisi kama Tanzania, lakini pia tumekuja na wataalamu wetu ambao wameshiriki kwenye mijadala ya wataalam katika ngazi ya wataalam, ili kuhakikisha maslahi yetu kama nchi yanazingatiwa katika mifumo uh, inayowekwa ya utekelezaji wa mkataba huko. Mambo ambayo tumeondoka nayo ni kwanza tumekutana na watu wa mfuko wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi, ambapo kuna miradi kadhaa kama Tanzania tumeipeleka huko, naimani kwamba itakapofika mwezi wa sita mwakani tutakuwa na uhakika wa fedha kama bilioni mia nne hivi um, za, za kutekeleza miradi ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kwao imekuwa ni mikutano ya mafanikio. Tumekutana na makampuni makubwa ambayo yanajielekeza sasa hivi katika nishati mbadala. Sasa hivi dunia inaelekea katika matumizi ya nishati yanayopunguza nishati zinazopunguza utoaji wa gesi joto, greenhouse gases. Uh, kwa hiyo kuna msukumo mkubwa sana wa renewable energies. na tumekutana hapa na wadau na makampuni na mashirika makubwa ambayo yanawekeza katika uh, maeneo hayo na uh, tumeweka mikataba hapa, tumeingia kwenye ushirikiano wa kimataifa wa nguvu ya nishati ya jua International Solar Alliance ambapo tume, tumeamua kuwa sehemu ya, ya ushirikiano huo uh, nchietu. kwa maana hiyo nchi yetu itanufaika kwa kiasi kikubwa sana. Ni waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais nchini Tanzania anayeshughulikia mazingira na muungano Januari Makamba akizungumza na VOA Express. yote haya unaendelea kuyapokea kupitia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi usafiri wa kutumia feri ndio mkubwa zaidi katika kuvusha mamia ya watu kila siku na pia mizigo katika eneo la pwani ya Kenya na Tanzania, ambako zinapatikana feri kubwa kubwa. Katika makala ya kero langu, tumsikia kijana Suleiman kutoka Mombasa, anayesema feri zimejaa watu wenye tabia mbaya na wengine hata ni wezi. Kwanza, kero ya kwanza kabisa wizi na unaofanyika ndani ya feri, kuchomoa chomoa mtu anateka kwa mkono kwafa mwenzake, kama ambaye anaeka kwake, anatoa kile anachotoa kama, anatoa chake. Wanawake kuibiwa, kukatwa vibeti vyao, mtu inatokea mpaka mtu anabeba kile akiwa na kibeti anabaki na kamba, sasa ndio inakwenda sasa. Kama umeachiwa kamba na kibeti hakuna, itakuwaje? Hiyo ni kero, nimeona ikimtokea mtu fulani na mimi mwenyewe pia, kuna siku nyingine nimekatwa suruali yangu mfuko wa nyuma, pesa ikaenda. Nikiweka mkono, nataka kutoa pesa, naona mkono ndio unatangulia kutoka nje, imekapasuliwa na kijembe, imekatwa na kijembe. Yani mtu anafanya kama kitu ni, ni ile nguo anaifanya kama ni yake, au anakata ule mshono anavyotaka. Kwanza hata hutajua kama unapapaswa, letani kwamba watu angekuwa na nguvu, hata angetoa watu nguo afanye kile anakitendo anachokitaka. Unaona msukumano mambo mengi ndio yanafanyika. Wanaume wengine pia ambao kwetu kiki maskani, tunaoita low material people kizungu chetu cha maskani, watu ambao wamekosa kazi wanamaliza haja zao kwa kina mama hapo feri, anaegemea mama nyuma nyuma, nafuata mama nyuma nyuma. Kuna siku mwingine amekamatwa, lakini akatetewa na polisi baada ya kuya kula kichapo na wananchi. Akimwona mwanamke aliyoumbika, anavyofuatilia unyo kwa unyo mpaka anamaliza shughuli zake hapo, kushtukiwa kwa mtu pundo napokabwa. Ujua kama umekabika hii sehemu lazima uyaangalie, mama naye atajua kwamba amefanywa kitendo kama hiko, anapopata amegemewa, alafu apata nguo iko na mzizimu ule, sasa kwamba mtu ashamaliza shughuli zake. Vijana kama sisi ndo afanya mambo kama hayo. Hiyo ndio kitu, ndivyo inakera zaidi, maanake sasa kama mama angu ama mke wangu amefanyiwa kitu kama hiko mimi mwenyewe nitasikiaje? Ni kero. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu +1 202 6190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Matangazo haya basi yanakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na vile usikose kusikiliza na kuungana nasi katika mtandao wetu wa Facebook. Na kesho kwenye Live Talk basi usikose kuungana nasi tukizungumzia hali ya bodi ya mikopo huko nchini Tanzania, kwa wale wadai wa sugu na wanaopokea mikopo hiyo. Sakata linavyoendelea, tutalizungumza kwa kina. Basi muda mfupi ujao tutasikiliza BMJ Murithi akiungana nasi katika yale yanayovuma kwenye mitandao Bila shaka Sande Nico Aria, nimefika sasa hivi. Nimetoka kupekuapekua kwenye kompyuta kuangalia ni yapi ambayo wamekuwa wakizungumzia, na ni uteuzi wa baadhi ya wandani wa rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhudumu katika serikali yake. E, limekuwa ni swala ambalo limeendelea kuvuma na ku, watu wengi sana kutoa maoni kulihusu swala hilo. Donald Trump naye amepuzidia mbali tetesi kwamba zoezi la kuteua wale ambao watahudumu katika serikali yake aliendi vizuri na kama mlivyosikia kwa baadhi ya taarifa zetu, wasikilizaji, ni kwamba Trump, kama ilivyo desturi yake, amekuwa akitumia mtandao wa kijamii wa Twitter kuelezea aliyonayo moyoni, na hiyo jana alituma ujumbe kwamba zoezi hilo lilikuwa linaendelea bila matatizo yoyote. Baadhi ya vyombo vya habari hapa Marekani, ikiwa ni pamoja na mitandao ya kijamii vimekuwa vikiripoti kwamba zoezi hilo limegubikwa na mivutano, huku baadhi ya wandani wa mwanasiasa huyo wakipinga majina ya baadhi ya wanaonekana uh, kama watapewa nyadhifa za ngazi za juu kwenye serikali hiyo. Lakini kuna wale hawamwamini, uh, uh, uh, Trump kama huyu John Bodman anasema kupitia Twitter, mvutano unaonekana wazi anahitajika kusema hadharani kwamba anataka kuwateua watu ambao wanachochea ubaguzi na vurugu. Amuite Obama amsaidia. Sasa Sunday, sijui kama atampata Obama, manake Obama yuko safarini. Rais Obama yuko safarini, labda ampigie simu. Haya, Jack Ripa naye anasema watu wanapenda kujiingiza kwa maswala ambayo hayawahusu, mwacheni Trump afanye apendavyo. Nyinyi mliopiga mnaopiga kelele amkushinda uchaguzi huo, na yeye alishinda peke yake. Haya, naye John Matingly anasema hongera Trump kwa kuonyesha ulimwengu kwamba una uwezo wa kutengeneza serikali bila msaada kutoka kwa vyombo vya habari. Job Icon anasema jana usiku Hillary Clinton alitoa hotuba ya kutia moyo sana, licha ya kushindwa. Alisema Trump alishinda kwa njia ya halali. Mimi sioni sababu ya watu wanaopenda kupiga kelele, ni watafute kazi nyingine ya kufanya. Msikilizaji, ni mengi ambayo yameendelea kuandikwa kuhusiana na swala hilo eh, lakini swala lingine ambalo linatanda ni hilo hilo la kuhusu Hilary Clinton hiyo. Jana wakati wa dhifa au chakula cha jioni akitoa hotuba ambayo inaonekana kuwapendeza wengi, kama huyu John mike, Mike Du anasema Hilary ni wewe, ni wetu, tunasubiri kwamba u... Simame tena kuchaguliwa kwa urais hapa Marekani. Ni hayo tu tuliyonayo kwa sasa wasikilizaji. Asante sana, BMJ Mridhi. Basi msikilizaji, ka tayari kusikiliza muktasari wa habari. Rais Joseph Kabila amteua mbunge wa upinzani kutoka chama cha UDPS Sami Badibanga kuwa waziri mkuu kufuatia makubaliano yaliyofikiwa hivi karibuni. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe atarajiwa kusisitiza umuhimu wa ushirikiano wa usalama kati ya nchi yake na Marekani wakati akikutana leo na rais mteule Donald Trump hapa Marekani. Rais Barack Obama wa Marekani pamoja na chancellor wa Ujerumani Angela Merkel wameambiwa Wajerumani kuwa hakuna kurudi nyuma kwenye ushirikiano wa kimataifa kwenye taarifa ya pamoja iliyochapishwa kwenye gazeti moja huko Ujerumani kabla ya Obama kuwasili mjini Berlin. Aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic hapa Marekani, Hillary Clinton Jumatano amejitokeza kwa mara ya kwanza mbele ya umma wiki moja baada ya kukubali kushindwa na Republican Donald Trump. Asante ah, sana, sana, tunakushukuru kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine idha ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuatea matangazo haya, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari Harrison Kamau tukisema kwaherini kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC.