Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani. Leo hii swala kuu likiwa ni uteuzi wa makamu wa waziri mkuu wa kutoka vyama vya upinzani nchini DRC, lakini kwanza ni habari za dunia. Jina langu Harrison Kamao. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila leo amemteua mbunge wa upinzani Badibanga Ntita Sami kama waziri mkuu mpya atakayeongoza serikali ya umoja wa kitaifa hadi pale uchaguzi ulioahirishwa utakapofanyika. Uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi huu umeahirishwa hadi Aprili mwaka wa 2018. Serikali iliyokuwepo ilijiuzulu mapema wiki hii kufuatia mkataba kati ya rais na upinzani unaoruhusu Kabila kubaki madarakani kupita muda rasmi wa muhula wake wa Desemba 19, mwaka huu. Uteuzi wa Sami kama waziri mkuu umewashangaza wengi kwa kuwa Vital Hamere kamere aliongoza upinzani kwenye mazungumzo ya mkataba huo, alitarajiwa kuteuliwa kuiongoza serikali hiyo ya mpito. Kundi lingine la upinzani maarufu kama Resemblement limepinga mkataba huo likiomba Kabila kuondoka madarakani muda wake ukifika, kulingana na katiba. Wanachama wa Resemblement wanadai kuwa Rais Kabila huenda akatumia muda uliongezwa kubadilisha katiba itakayotoa nafasi kwake kuhudumu kwa mhula mwingine. Jaji mmoja wa jimbo la Minnesota hapa Marekani ametoa hukumu ya kifungo cha jela kwa watu tisa, wengi wao wakiwa wa Marekani wenye asili ya Kisomalia, waliopanga njama ya kutoa misaada kwa kundi la Islamic State. Wanne kati yao wamepewa kifungo cha jumla ya miaka 140 wiki hii. Watisa, wa tisa amehukumiwa kifungo alichokitumikia tayari. Alipokuwa anatoa hukumu hiyo jana Jumatano, jaji mkuu Michael Davis alitoa vifungo virefu kwa watu watatu waliopatikana na hatia ya kupanga njama ya kusaidia wanamgambo kufanya mauaji katika mataifa ya kigeni. Davis amempatia kifungo cha jela Guled Ali Omar kwa miaka 35 huku Abdurahman Daud na Mohamed Farah wakipata kifungo cha miaka 30. Wakati wa kusikilizwa kwa kesi zao, serikali ilitoa mawasiliano ya siri waliofanya wakipanga kusafiri Syria kujiunga na Islamic State. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais Barack Obama wa Marekani pamoja na chancela wa Ujerumani Angela Merkel wamewaambia Wajerumani kuwa hakuna kurudi nyuma kwenye ushirikiano wa kimataifa Kwenye taarifa ya pamoja iliyochapishwa kwenye gazeti la Wichchaft Watch kabla ya Obama kuwasili Berlin, viongozi hao walisema hakuna nafasi ya ulimwengu kurudi katika siku za migawanyiko. Wameongeza pia kuwa ni jukumu la Wajerumani na Wamarekani kuchukua nafasi ya kuendeleza utangamano. Kulingana na imani yao, wamesema ni jukumu la wafanyabiashara, wananchi wao pamoja na jamii ya kimataifa kuendeleza na kuimarisha ushirikiano. Berlin ndicho kituo cha pili cha Obama kutembea wakati akifanya ya ziara yake ya mwisho akiwa rais wa Marekani. Kituo cha kwanza kilikuwa Ugiriki, ambapo alizungumzia umuhimu wa kulinda demokrasia na nia ya dhati ya Marekani ya kusimama na washirika wake kutoka mataifa ya Ulaya. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe anatarajiwa kusisitiza umuhimu wa ushirikiano wa usalama kati ya nchi yake na Marekani wakati akikutana leo na rais mteule Donald Trump hapa Marekani. Tangu kushinda kwenye uchaguzi wiki iliyopita Trump amezungumza kwa njia ya simu na baadhi ya viongozi wa dunia wakiwemo rais wa Misri Abdel Fattah el-Sisi, chancellor wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Russia Vladimir Putin. Hata hivyo mazungumzo yake na Abe ndiyo ya kwanza ya moja kwa moja, wakati akijiandaa kuchukua mamlaka mwezi Januari. Kabla ya kuondoka Japan, Abe aliashiria kuwa madhumuni ya mkutano huo ni kujadilia uhusiano wa siku za baadaye na Trump. Wakati wa kampeni yake, Trump alishuku uhusiano wa Marekani na Japan, huku akisema kuwa Marekani ilikuwa ikitoa msaada wa kiulinzi kupita kiasi kwa Japan. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, naona mwenzangu Sandey Shomari akiwa tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Sandei Shomari. Nam, kwa undani hii leo. Tunaanza na swala la huko nchini Kongo, ambapo hii leo kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila alimteua mbunge wa upinzani Badi Banga Ntita Sami kama waziri mkuu mpya, ambaye ataongoza serikali ya umoja wa kitaifa hadi pale uchaguzi ulioahirishwa utakapofanyika tena. Uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi huu umeahirishwa hadi Aprili mwaka 2018. Serikali iliyokuwepo madarakani ilijiuzulu mapema wiki hii kufuatana na mkataba kati ya rais na upinzani unaoruhusu rais Kabila kubaki madarakani kupita muda rasmi wa muhula wake wa Desemba 19 mwaka huu. Sasa uteuzi wa Sami kama waziri mkuu umewashangaza wengi kwa kuwa Vitali Kamere aliongoza upinzani kwenye mazungumzo ya mkataba huo, na ndio wengi walitarajia kwamba angeteuliwa kuongoza kwa serikali ya mpito. Basi kuzungumza haya kwa undani zaidi na kuangalia hasa huyu waziri mkuu mpya ni nani, majukumu yake, nafasi yake, ushawishi wake, tunaungana naye mwandishi wetu wa Kongo Selehe Mwana Milongo ambaye atatueleza zaidi. Selehe Mwana Milongo, hebu tueleze eh, jinsi alivyopatikana huyu waziri mkuu mpya kutoka upinzani na nafasi yake, ambapo kama ilivyozungumzwa, wengi hawakutarajia kwa kweli. Ni jambo la kushtukiza kabisa uteuzi wa Samii Badibanga kama waziri mkuu, kwa sababu wengi kama jinsi wanavyotoka kusema hawakutarajia hilo. Majina yaliyotembea yalikuwa mengi, lakini hii leo mchana uh, rais Kabila amemteua uh, Samii Badibanga. kwa hiyo Uh, wengi wengi hasa wakazi wa Kinshasa wamekuwa na na mshangao mkubwa uh, lakini wamesema ni mchezo wa kisiasa, na kwa hiyo uh, tayari ametajwa ame na Vitali Kamere ametoka kutoa maoni yake sasa hivi na kusema kwamba amemunga mkono waziri mkuu huyo. Sasa Salehe Mwana Milongo, pamoja na hayo ya kutangazwa kuungwa mkono na Vitali Kamere, alipewa nafasi kubwa Vitali Kamere, lakini pia labda utueleze kwa upande mwingine nafasi ya waziri huyu mkuu mpya, ushawishi wake na nafasi yake ikoje katika siasa za Kongo? Kwa kweli ni mtu ambaye ni lazima sasa ajiuze kwa Wakongomani kwa sababu hajulikani sana. Ni mtu aliyeteuliwa, alichaguliwa kwanza kama mbunge kutoka chama cha UDPS kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja na baadaye e... Etienne Tshisekedi akaja kuwafuta kuwafukuza wote ndani ya chama kwa sababu alisema hamtambui Rais Kabila kama rais na hatambui bunge hilo, kwa hiyo akasema yeyote atakayeshiriki atatengwa ndani ya chama. Baadaye wakatengwa wabunge wote arobaini na mbili ambao walichaguliwa kutoka chama hicho cha UDPS, lakini yeye akabaki kiongozi wa wabunge hao bungeni. Ni mtu kwanza hazoei kuzungumza zaidi, ni mtaratibu na mtulivu. Kwa hiyo kwa sasa wazifa huu ambao umekuja katika mazingira haya ya kisiasa ambayo ni ya kipekee, atatakiwa kuonyesha uzito wake wa kisiasa na umaarufu wake. Lakini kwa kweli sio mtu ambaye tunaweza kutegemea kwamba ni kama vile Vital Kamere ambaye amejua, amezungumza, amekuwa mtu ambaye amefanya siasa kwa kwa siku nyingi na kwa undani kabisa. Kwa hiyo atasubiriwa kuona kwenye matendo yake kujua ni mtu wa aina gani. Wengi pia wamesema kwamba huenda uh, ni rais Kabila alipenda aweke mtu ambaye hawezi akawa, akawa kama vile ni kikwazo uh, kwenye eh, siasa ijayo eh, yaani mnamo siku zijazo za kisiasa. Asante ah, sana salema na Milongo, subiri hapo hapo, naye mwenzangu hapa studio BMJ Murithi. BMJ Murithi, pia kwa upande wako umekuwa ukifuatilia jinsi mambo yanavyoendelea baada ya waziri mkuu mpya kuteuliwa. Umezungumza na upande wa upinzani, hebu tueleze nini umeyapata. Asante ah, sande Shomari. Nimekuwa nikifuatilia siasa za DRC kwa muda mrefu, na leo nimeamua ni mtafute eh, huyu mwanasiasa mkongwe Tshisekedi, lakini sikufanikiwa. Badala yake nimempata mshauri wake wa kisiasa, jina lake Valente Mbake ambaye ni wa uh, ni kama mshauri wa kisiasa na ni wa chama kikuu uh, cha UDPS na uh, hivi ndivyo ambavyo amenieleza uh, wakati nimemuuliza amechukuliaje, uh, au uh, chama hicho kimechukuliaje uh, uteuzi huo ambao umefanywa na rais Joseph Kabila, kuteuliwa kwa bwana Samy Badibanga e kama waziri wa kwanza katika Kongo. Hiyo mambo haiambatane na UDPS na haiangalie UDPS sababu kuteuliwa kwa Bwana Samii Tita Badibang kama vile waziri wa kwanza katika Kongo, ile mambo haiangalie UDPS na haiambatane na, na na mwendo wa UDPS katika siasa hapa Kongo sababu Bwana Samii Badibang amekuwa bunge tangia mwaka wa elfu mbili kumi na moja Kiisha ile uchaguzi ambayo UDPS imekataa kama haikukuwa na mwendo sawa, na UDPS iliambia wale wote ambao wamechaguliwa kudaftari ya UDPS, siku kumi Aprili mwaka wa elfu mbili kumi na mbili walikamata mpango ya kuwatosha wote, hawapo tena wanamemba wa UDPS kutokea hiyo siku ni kusema leo vitu vyote bwana Sami Badibanga amefanya huko kati ya bunge haziangalie tena UDPS. Na sasa kuna tetesi kwamba ninyi ambao hamkubaliani na yale ambayo kabila amefanya, ni kwamba ninyi mnataka uongozi na amtaki mtu mwingine apate kunufaika kutokana na yale ambayo yanaendelea. Utasemaje kwa wale ambao wanatetesi kama hizi? Wale wanajidanganya wao wenyewe. Bwana Kabila leo tunafujo huko, bebu munajua hivyo, watu wanakatwa shingo kule kama vile beberu. Sisi tumefanya nini kwa jisi watu wakuwa nauwawa huko? Ni kusema kama Bwana Kabila anashinda na kuongoza nchi anakamata man, uh, ukosefu wake wa kuongoza vizuri, anataka kutuvalisha hayo. Sisi tunaambia bwana kabila hivi: kwa kuepuka fujo katika Kongo, kwa kuepuka mgorogoro katika Kongo, siku kumi na kenda mwezi wa kumi na mbili ijayo madaraka yake inaisha, kama vile inasemwa na kitabu kikuu cha Kongo, constitution. Yeye hakubali hivyo sasa makosa ni ya nani? Nani anataka fujo? Sisi hapana, ni yeye ndiye anataka fujo. Lakini huyu alikuwa katika upande wa upinzani, na hivyo wale ambao wanashuhudia haya wanasema kama analeta upinzani katika serikali ni kuonyesha kwamba ni hatua nzuri unasemaje? Me, sasa madaraka yake baba hawezi kubakia milele. Nchi inaongozwa kwa kuambatana na vitabu, vya nchi vinaongoza nchi na kitabu cha kwanza ni ile wanaita konstitution. Ile kitabu inamkataza kubakia kitini baadaye ya siku kumi na kenda mwezi wa kumi na mbili ujayo. Sasa kama kile kitabu kinamkataza yeye hakubali hivyo, anataka kutusia sisi katika jengo, katika pori, na sisi mwisho kabisa kutoka hapa sasa, ninyi mnasema itachukua mwelekeo gani DRC kuanzia sasa ili kutafuta amani? Ni nini ambacho mnataka hasa kifanyike sasa hivi? Amani ni hatua moja tu ambayo tunaomba bwana Kabila afanye, ni hatua moja. Kabila anasema wako umani, Kongo imepatia mimi Kabila vyote, imenifanya mpaka kuwa rahis miaka kumi na tano hii nime tafuta kuongoza Kongo yangu inaenea na shiba na siku kumi na tene mwaka mwezi wa kumi na mbili ijayo, mimi madaraka yangu inaisha. Sasa Wakongomani mkusanyike, mjue namna gani Kongo itaongozwa kisha madaraka yangu Naam, huyo ni Valente Mbake kutoka chama cha UDPS. Na sasa, Salemu na Milongo, kama uko hapo, hebu tueleze maanake, pia hapa kuna mkanganyiko kidogo, maanake huyu bwana anatoka chama hicho ambacho ndiko ametoka Badibanga. Itakuwaje kwamba hawasikilizani kuhusiana na hatua hiyo ya, ya, ya bwana ya Rais Kabila? Ni kama jinsi nilivyoeleza, kwa sababu Samii Badibanga alienda kushiriki kwenye mazungumzo ya kitaifa kinyume na msimamo wa chama. Ni kama vile tayari wa chama hicho wamekuwa me-, wa wamegawanika, na tusiseme kwamba ni kugawanika. Umejua vyama vya kisiasa hapa nchini, ni mwanzilishi wa chama mwenye kuwa na mamlaka yote, na kwa hiyo Tshisekedi ndio mwenyeji wa chama hicho na Sami Badibanga na wenzake wa, wa bunge wengine zaidi ya thelathini na wane hivi ambao wako bungeni hivi sasa ya, wame- wamekuwa wamejitolea kutumia jina hilo la chama, lakini kwa kweli hawana ngome, hawana hawana wafuasi nyuma yao. Hilo ndilo jambo gumu kabisa kwa sasa. Itaomba kusubiri kuona namna gani huyu jamaa waziri mkuu mpya ataweza sasa ku kushirikiana na wanasiasa. Kikubwa hapa ni kujua eti atakuwa na ushawishi kwa wanasiasa ambao bado wanampinga rais Kabila zaidi na pengine. Salehe Mwana Milongo, tueleze kwa upande wa wananchi nao, watakuwa mpaka sasa wamekusha zungumza, wamepokea vipi taarifa hii e, ya kupatikana kwa huyu waziri mkuu mpya? Ndio wengi wamepokea taarifa hiyo kwa mtandao mkubwa kwa sababu ni jina ambalo halikuwa linatarajiwa. Watu waliokuwa wakitajwa sana ni Vital Kamere, Azarias Ruberwa, eh, Mokonda Bonza na vilevile mwanaye, huenda mwanaye chen Chisekedi, Felix eh, Chisekedi ambaye alikuwa akitajwa zaidi. Jina la huyu jamaa Samii Badibangi, eh, Badibanga limekuja ni kama vile eh, aina mojawapo ama nyingine ambayo rais Kabila baada ya kuweza kupitia wanasiasa wa hao wote. Kwa hiyo huende ikawa ni mbinu wa kuweza kumpata waziri mkuu mwingine ambaye amemtaja jina lake. Kwa hiyo wakazi hapa mjini Kinshasa ambao tumezungumza nao wengi wamekuwa wame kwenye mchangao mkubwa kabisa ana. nam Asante Salehe Mwanamilongo. Kama unavyosema vilevile pia kuna taarifa ya kwamba kundi jingine la upinzani kama Rassemblement limepinga mkataba huu likiomba Kabila kuondoka madarakani muda wake ukifika kulingana na katiba. Wanachama wa Rassemblement wanadai kwamba rais Kabila huenda akatumia muda ulioongezwa kubadilisha katiba itakayotoa nafasi kwake kuhudumu kwa muhula mwingine. Kwa hiyo pengine, Salehe, haya makundi tutaendelea kuyaona, au nafikiri kuna mengine makundi ambayo huyu waziri mkuu mpya atakuwa na uwezo wa kuyarudisha kundini kwa uwezo wake, unavyoona mpaka sasa? Ha, kwa kweli ni ni vigumu uh, ita, itategemea kwa sababu umekuwa na kundi hilo wanasiasa wa ambao huenda amewafahamu na wengine ambao hawaf, hawafahamu kabisa, na sijue ushawishi wa Moise Katumbi na Etienne Tshisekedi utakuwa wa kiasi gani kwa wanasiasa ambao wamebaki nje kwa ajili ya kuweza ku kuja kwenye eh, nafasi moja ama kwenye meza ya mazungumzo mara nyingine na huyu waziri mkuu mpya ambaye ametoka. Kwa hiyo ni jambo ambalo kwa kweli itaomba kusubiri kumwona kwenye kazi kuliko kutabiri kwa maneno, kwa sababu ni siasa ya Kongo imekuwa na na na vituko vingi sana hmm. Asante sana Salehe Mwana Milungu, kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na hivyo basi, tunashukuru tukikamilisha hii sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, kaya tayari kunganasi kwa sehemu ya pili. na msikilizaji, hii ni sehemu ya pili ya kipindi chako cha Kwa Undani, ambapo hivi sasa tunaelekea kule nchini Tanzania tukiangalia nchini humo, bunge nchini humo mwishoni mwa juma lipitisha mswada wa sheria ya huduma za waandishi wa habari kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita ili kusainiwa kuwa sheria kamili na rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli, na tayari rais wa nchi hiyo amekwisha saini mswada huo kuwa sheria kama alivyoahidi kwamba mara akifika mezani kwake utasainiwa. Lakini basi wadau wa habari wanahabari na watu mbalimbali wamekuwa mbali wakilalamika kupitishwa kwa muswada huo kuwa sheria kwa madai kuwa hawakupewa muda kujadili masuala kadhaa yaliyomo ndani ya muswada huo kwa lengo la kufikia makubaliano ya pamoja. Sasa basi, hebu tuangalie kwa ndani kabisa nini ambacho kipo kwenye muswada huu ambacho kwao wadau wa habari wanaona ni tatizo. Nipate nafasi ya kuzungumza mbunge wa chama cha upinzani cha ACT Zito Kabwe, na yeye anaeleza ni kwa nini anapinga mswada huu wa habari wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mswada wa huduma za habari wa mwaka elfu mbili na sita ni mmoja ya miswada ambayo imejadiliwa sana kabla ya kutungwa kwake, na baadhi yetu tumekuwa tukiupinga kwa sababu ni mswada ambao ambao sasa hivi ni sheria. Sasa kwa hiyo ni sheria ambayo inadhibiti vyombo vya habari inaongeza nguvu ya serikali kwenye kudhibiti uendeshaji eh, wa vyombo vya habari na inawafanya waandishi wa habari waweze kuwa chini ya mikono ya serikali kwa kusajiliwa na serikali hiyo, wanaoita accredi, accreditation. Kwa hiyo ni mswada ambao madhara yake yatakuwa ni makubwa sana kwenye tasnia nzima ya habari na ni sheria ambayo imepata mjadala mkubwa ilipokuja kutungwa bungeni na mpaka leo, Rais ametoa taarifa kwamba ameweka saini e. Kwa hiyo nadhani hatua ambayo inayopaswa kufuata sasa hivi ni wadau wa habari kuweza kuchukua hatua za kwenda mahakamani kuzuia vifungu ambavyo vinaendana kinyume na haki ya kupata habari ambayo imetolewa na ibara ya kumi na nane ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Labda swali moja ambayo nikipenda ufafanue kwamba kabla hawajaanza hiyo hatua ya kupinga, pengine kuna masuala ambayo kwa upande wao waliotunga mswada huu wanasema ni mazuri, na labda utue, utueleze yale unayofahamu mmeyapitia pale bungeni na yapi ambayo hayatakuwa mazuri kwa waandishi wa habari. Hayo ambayo ni mazuri, ni wajibu wa serikali kuyasema, sio wajibu wetu sisi kuwasemea serikali. Lakini jambo la msingi, unaweza ukawa na mazuri mia moja, baya moja, lile baya likawa ni kubwa zaidi kuliko hayo mazuri yote mia moja. Yani ni saw sawasawa na kuchukua tone tu ya sumu na kuiweka kwenye glasi ya maji e, unaweza sana, katone ni kadogo, lakini ikishaingia kwenye glasi ya maji maanake maji yote yale yana sumu, na ukinywa unapata madhara. Sawa kabisa kwenye huu mswada. Huu mswada kwa mfano mm -hmm. e, unampa mamlaka waziri wa habari kuvielekeza vyombo vya habari viandike nini na visiandike nini. Kwa maana yake ni kwamba waziri wa habari sasa anakuwa ni kama mhariri mkuu wa taifa, kwa sababu anakuwa na mamlaka ya kuvielekeza vyombo vya, vya umma na vya binafsi nini cha kuandika na nini sio cha kuandika. La pili, e, mswada huu unaanzisha utaratibu wa waandishi kupata ithibati wanaita accreditation. Lakini sio itibati ya chombo cha waandishi wao wenyewe bali ni itibati ya chombo ambacho kiko mikononi mwa serikali. Kwa maana hiyo ni kwamba serikali ikiwa haimpendi mwandishi fulani inamnyima hiyo, eh, itibati na nanyimwa leseni na inakuwa hawezi, eh, kufanya kazi. Kwa hayo mambo mawili tu hayo, hata mengine yote yangekuwa ni mazuri namna gani, hayo mawili tayari yanaondoa kabisa uhuru wa wa habari katika nchi yetu. Kwa hiyo kimsingi, huu ni mswada ambao unaipelekea serikali kudhibiti vyombo vya pe habari. Kwa hiyo mimi sijui kama kuna mazuri, hayo yatapaswa kuelezwa na wengine. Mi nayaona mabaya na madhara zaidi kuliko hayo mazuri yanayosema. Na pengine kuna swala ambalo wengi wamekuwa wakiligusia kuhusu mswada huu po, wakizungumzwa hapo awali kwamba kuna mamlaka ya waziri kuhusu kuidhinishwa kuvunja au kufuta leseni za hawa waandishi wa habari. Huu nao umezungumzwa, pengine mliuchambua na umepitishwa vipi? Labda umepitishwa kama mswada mswada mzima ulivyopitishwa, sababu mswada uliletwa kwenye kamati tukaujadili kwenye kamati tukapendekeza baadhi ya mapendekezo kwenye kamati, mswada umeenda kwenye Bunge, wadau wakaomba kuongezwa muda kwa mswada ili waweze kutoa maoni yao, wakakataliwa. Kwa hiyo mswada ulivyoenda bungeni ukapitishwa kama unaofahamu. Asante sana. Huyo ni Zito Kabwe, mbunge wa chama cha upinzani cha ACT nchini Tanzania, akielezea swala hilo la sheria. Lakini vilevile tunaye Deudatus Balile, ambaye yeye ni mhariri wa gazeti ya Jamhuri. Na Deudatus, umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana muswada huu. Hebu utueleze tu Deudatus yale ambayo unafahamu yamo katika muswada huu ambayo yanaweza kufanyiwa kazi na waandishi na yale ambayo pengine hayafai kwa waandishi. Karibu. Uh, asante kama alivyosema mheshimiwa zitokabwe kwamba wadau tulifika mbele ya kamati ya bunge tukaomba kwamba tuongezewe muda kujadili lakini hilo alikutokea na rais tayari amekwisha saini imeshakuwa sheria kuna mambo ambayo uh, yanaacha maswali mengi kwa mfano sheria hii sasa ye chini ya kifungu cha saba kifungu kidogo cha kwanza b nne inampa mamlaka waziri kuvielekeza vyombo vya habari binafsi kuandika masuala ambayo waziri anadhani kwamba yana masilahi kwa taifa. Sasa tunajiuliza kwamba kifungu kama hiki kimeingizwa ambacho kimsingi ni mtego. Na awali kulikuwa ukienda kifungu cha ishirini kifungu kidogo cha tatu, waziri alikuwa akipewa mamlaka ya kufuta leseni ya mwandishi wa habari, na akifutwa ile leseni chini ya bodi itakuwa basi milele hawezi kufanya kazi ya uandishi wa habari. Sasa katika Schedule of Amendments wamerekebisha wa kidogo, wakasema kwamba anaweza kufutiwa kuanzia miezi mitatu kufanya kazi ya uandishi wa habari. Sasa kuanzia miezi mitatu ina maana inaweza kuwa miaka minne miaka ishirini na, na zaidi. Lakini ukiangalia i, kifungu cha thelathini na mbili kifungu cha, cha thelathini na moja kifungu kidogo cha kwanza na cha pili vinazungumzia Tanzania inaingia katika historia ya dunia hii ambapo inakuwa kwamba mtu maiti anaweza kukashifiwa, wakati duniani kote hakuna sehemu maiti anaweza kukashifiwa. Si hilo tu, ukiangalia kifungu cha arobaini na saba mpaka kifungu cha hamsini na saba vifungu vinavyotoa adhabu kwa wale ambao wanatenda makosa, vimeweka adhabu ya kianzio kwamba mtu akitenda kosa anafungwa si chini ya miaka mitatu na si zaidi ya na haya naona amekatika baktimbaya Bwana Balili. Lakini pia tunaye Bwana Hassan Abas ambaye ni yuko kutoka idara ya habari, ndio mkurugenzi. Pia ameeleza kuhusu swala hili kiufupi. Huu mswada una vifungu sitini na kitu, ni mswada ambao umetengenezwa katika msingi wa kuihamisha sekta ya habari hapa Tanzania kuwa taaluma kamili na ndio maana ukiusoma muswada kuna vifungu vinavyounda bodi zitakazosimamia ithibati ya waandishi wa habari. Kuna taasisi um, itaundwa ambayo ni chombo cha wanahabari wenyewe, kama chombo cha kujumuika pamoja, lakini muswada vile vile idara yangu yaani idara ya habari maelezo katika kuhudumia vyombo vya habari lakini pia ni mswada ambao unazungumzia masilahi ya wanataaluma wa habari. Kama nilivyosema, tukishakuwa na sekta yenye kutambulika zaidi, maana yake pia kuna wajibu kwa wamiliki. Kwa hivyo, kuna vifungu katika sheria vinaainisha wajibu wa wamiliki wa vyombo vya habari, kwa mfano, kuhakikisha bima kwa wanataaluma hawa au waajiliwa wao. Kuna vifungu kwenye mswada vinazungumzia wajibu wa wamiliki kuhakikisha wanawakatia au wanawawekea pensheni wanahabari. Kwa hiyo, ni mpada ambao kwa kifupi umejengwa katika msingi wa kusisitiza haki za wanahabari, lakini vile vile kuna vifungu vinavyoainisha pia wajibu watakaopaswa kuufanya kwa umma na kwa taifa. Asante ah, sana. Sasa pia kuna swala moja ambalo e, nimezungumza hapa na mmoja wa wabunge uh, waliokuwa wanafuatilia mswada huu na kusema kwamba wanaona mswada huu ni kandamizi kwa waandishi wa habari mm. wakizingatia kwamba kuna baadhi ya vipengele ambavyo wanasema waziri wa habari amepewa uh, nguvu nyingi zaidi, na pengine wanaona kama kwa namna moja ama nyingine e, vitakandamiza taaluma ya habari. Labda hilo unaweza ukaeleza vipi? uh, ni kweli kwamba kumekuwa na wasiwasi na nadhani tutafanya elimu kwa umma, itabidi serikali ifanye elimu zaidi kwa umma kuhusu mswada huu. Kimsingi sisi tunaamini kuna upotoshaji mwingi kuliko hasa lengo na muktadha wa mswada. Kiukweli ukisoma sheria tuliyokuwa nayo ile ya magazeti, ambayo ndiyo iliyokuwa inaratibu masuala mengi ya wanahabari, kwa mfano kwenye eneo la waziri, waziri kwenye sheria hii ameondolewa mamlaka mengi sana. Waziri alikuwa na uwezo kwa mfano wa kufungia chombo cha habari. Asante ah, e, sana, nakushukuru bwana Hassan Abasi e. Mkurugenzi wa idara ya habari maelezo, kwa maelezo yako na muda, ndio hivyo unakimbia. Na pia mshukuru Salehe Mwanamilongo, Deodatus Balile, gazeti ya Jamhuri, na mwenzangu hapa studio BMJ Muridhi, asante ah, sana. Na, labda tunukuu tu, tu, alivyosema rais leo, ni kwamba naamini kuwa sheria hii itasaidia kuboresha sekta ya habari kwa manufaa ya wa, wanataaluma wote. Hayo hey, ni maneno ya Rais Magufuli wa Tanzania. Mwelekezi hapa studio Aida Isa kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa herini.