Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi ikiwa ni Novemba 18 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tuna ripoti kuhusu mshauri wa chama cha upinzani cha UPDS nchini DRC azungumzia uamuzi wa Rais Joseph Kabila kumteua waziri mkuu mpya kwa kuepuka fujo katika Kongo, kwa kuepuka mgorogoro katika Kongo. Siku kumi na kenda mwezi wa kumi na mbili ijayo madaraka yake inaisha kama vile inasemwa na kitabu kikuu cha Kongo, constitution. Yeye hakubali hivyo na katika VO, VOA mitaani leo hii, wananchi wa mkoa wa Beni huko mashariki mwa DRC wazungumzia suala la usalama katika eneo lao ndio liwe kipaumbele cha juu kwa serikali ya DRC. Kwanza kia msingi sana ni kukuwa tuna amani, mauaji ishe, vyote ile tunatafuta kwanza sana ni ile tu nyemenapasha ongea Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Id Ligongo. Rais mteule wa Marekani Donald Trump alikutana na mgeni wake wa mwanzo, waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe hapo jana alasiri, baada ya kutumia muda mwingi kushughulikia na washauri wake umuhimu na kuwafanyia usahili wale watakaoshika nyadhifa za juu katika serikali yake. Kikubwa kilichogubika maandalizi ya mkutano huo kilikuwa ni kuhusu uhusiano wa Marekani na Japan. Wakati wa kampeni, Trump alitoa maoni ambayo yali kisa washirika wa, wa Marekani ikijumuisha jukumu la muda mrefu ambalo Marekani imejipa la kusimamia usalama baina ya nchi hizo mbili, pamoja na kutishia kuondoa vikosi vya vi Marekani kutoka Japan na mataifa mengine ya Asia mpaka pale mataifa hayo yatakapogharamia zaidi katika kuhifadhi vikosi hivyo. Umoja wa vijana wa Sudan Kusini ambao ni chombo cha ja serikali ya Juba umeahirisha kwa muda usiojulikana maandamano ya kumuunga mkono rais mteule wa Marekani Donald Trump. Viongozi wa umoja huo wamesema kukosekana kwa fedha kumesababisha wao kuahirisha maandamano yao. Waandaji wamesema hua walitaka kutuma ujumbe kwa rais ajaye wa 45 wa Marekani kuunga mkono mchakato wa amani ya Sudan Kusini. Albino Bol Dihel ambaye ni rais wa umoja wa kitaifa wa vijana wa Sudani Kusini na kiongozi wa walioandaa shughuli hiyo iliyoahirishwa hakutangaza tarehe mpya ya maandamano yao, lakini alisema Marekani imekuwa rafiki mwema kwa Sudani Kusini na watu wa Sudani Kusini wanataka ushirikiano huo uendelee. Maafisa wa juu wa Rusia wamesema hapo jana kwamba Moscow imefanya juhudi za kuwasiliana na wawakilishi wa timu ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kujadili masuala ya Siria. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Mikhail Bagdanov alinukuliwa na shirika la habari la Interfax wakati akiongea na wanahabari katika mji mkuu wa Rusia kwamba jambo hilo ni muhimu na wameanza kuwasiliana na watu ambao wanaweza kumsaidia rais mteule wa Marekani Donald Trump. Amesema ni matumaini yao kwamba uongozi unaoondoka na unaoingia hivi sasa utaendelea na ukweli kwamba bila Rusia tatizo la Siria haliwezi, kuli, haliwezi kutatuliwa na wao wapo wazi kuanzisha mazungumzo. Marekani imesema jana kwamba katika siku zijazo itasambaza rasimu ya azimio kwa wanachama kumi na watano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kuweka marufuku ya silaha kwa Sudani Kusini. Khadija Riyami anasoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters hatua hiyo ya Marekani imekuja wakati kuna maonyo kuhusu uwezekano wa mauaji halaiki nchini humo uhasimu wa kisiasa kati ya rais wa Sudan Kusini Salva Kiir, ambaye ni Mdinka na makamu wake wa zamani, Riek Machar ambaye ni Mnuer, umepelekea vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili kumi na tatu ambavyo vimetokea kulingana na misingi ya kikabila. Watu hao wawili walitia saini mkataba tete wa amani mwaka jana, lakini mapigano yaliendelea na Machar kukimbia nchi mwezi Julai. Adama Dieng, mshauri maalum wa Umoja Mataifa kwa masuala ya kuzuia mauaji ya halaiki Wiki iliyopita aliitembelea Sudan Kusini na kusema ameona chuki za kikabila na raia kulengwa, hali ambayo inaweza kusababisha mauaji ya halaiki kama hakuna kitakachofanyika kusitisha hayo, na kulisihi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua mwafaka. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais Barack Obama alifikisha ujumbe wa Marekani wa kustawisha umoja na ushirikiano kwa Ulaya hapo jana, akiwaeleza Wajerumani na watu wa Ulaya kwamba Marekani itaendelea kujishirikisha na ulimwengu. Obama alitoa mwito kwa mrithi wake Donald Trump kusimamia Rusia kwa kusema matumaini yake ni kwamba rais mteule atakuwa na mwelekeo chanya kama alivyofanya yeye kutafuta maeneo ambayo wanaweza kushirikiana na Rusia ambapo desturi na maslahi yanakutana. Obama amesema hadhani kama rais mteule atafuata kila kitu katika mwelekeo wao, lakini matumaini yake ni kwamba hatochukua mwelekeo kamili wa kisiasa na kukata baadhi ya makubaliano na Rusia, hata kama yataumiza watu ama kukiuka desturi za kimataifa. Afisa wa juu wa idara ya ujasusi ya Marekani amesema hatoendele na kazi na rais mteule Donald Trump na amewaeleza wabunge kwamba tayari ameshawasilisha ya barua yake ya kujiuzulu. Mkurugenzi wa idara ya ujasusi James Clapper aliwashangaza watu kwa uamuzi wake huo wa kuondoka katika nafasi yake wakati wa mkutano wa kamati ya bunge ya masuala ya ujasusi hapo jana. Alisema kwamba amewasilisha barua yake ya kujiuzulu juzi usiku na kuwaambia wabunge kuwa ni kitu ambacho kimemfanya ajisikie vizuri. Tangazo hilo haraka lilizua fununu kwamba Klepa pengine alikuwa akijaribu kutuma ujumbe kwa utawala ujao wa Trump, lakini msemaji wake alizungumzia kutokuwepo kwa nia hiyo na karibu watu 73 wa wameuawa na zaidi ya 100 kujeruhiwa nchini Msumbiji hapo jana baada ya lori la mafuta kulipuka wakati wakazi wa eneo la ajali walipokuwa wakichota mafuta. Mashuhuda wanasema lori hilo lilipata ajali na kupinduka katika kijiji kimoja jimboni Tete karibu na mpaka na Malawi. Uchunguzi wa awali unaeleza joto kali lilisababisha lori hilo kulipuka, ambapo timu ya mawaziri wa serikali walikwenda katika eneo la tukio kuangalia maafa hayo. <tikimu> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC ambapo Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo alimteua hiyo jana mbunge wa chama cha upinzani cha UDPS, Badibanga Ntitasami kuwa waziri mkuu mpya atakayeongoza serikali ya umoja wa kitaifa hadi pale uchaguzi ulioahirishwa utakapofanyika. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Valentin Mubake, mshauri wa, na msemaji wa UDPS na kumuuliza kwanza msimamo wao kutokana na uteuzi huo, kuteuliwa kwa Bwana Sami Badibanga e kama waziri wa kwanza katika Kongo. Hiyo mambo haiambatane na UDPS na haiangalie UDPS sababu kuteuliwa kwa bwana Samii Tita Badibanga kama vile waziri wa kwanza katika Kongo, ile mambo haiangalie UDPS na haiambatane na, na na mwendo wa UDPS katika siasa hapa Kongo sababu bwana Samii Badibanga amekuwa bunge tangia mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Kiisha ile uchaguzi ambayo UDPS imekataa kama haikukua na mwendo sawa na UDPS, iliambia wale wote ambao wamechaguliwa kudaftari ya UDPS. Siku kumi Aprili mwaka wa elfu mbili kumi na mbili walikamata mpango ya kuwatosha wote, hawapo tena wanamemba wa UDPS, kutokea hiyo siku ni kusema leo vitu vyote Bwana Sami Badibanga amefanya huko kati ya bunge haziangalie tena UDPS. Na sasa kuna tetesi kwamba ninyi ambao hamkubaliani na yale ambayo kabila amefanya, ni kwamba ninyi mnataka uongozi na amtaki mtu mwingine apate kunufaika kutokana na yale ambayo yanaendelea. Utasemaje kwa wale ambao wanatetesi kama hizi? Wale wanajidanganya wao wow, wenyewe. Bwana Kabila, leo tuna fujo huko, bebu, unajua hivyo, watu wanakatwa shingo kule kama vile beberu. Sisi tumefanya nini kwa jisi watu wakuwa wanauwawa huko? Ni kusema kama bwana Kabila anashinda na kuongoza nchi anakamata man ukosefu wake wa kuongoza vizuri, anataka kutuvalisha hayo. Sisi tunaambia bwana Kabila hivi kwa kuepuka fujo katika Kongo, kwa kuepuka mgorogoro katika Kongo siku kumi na kenda mwezi wa kumi na mbili ijayo madaraka yake inaisha, kama vile inasemwa na kitabu kikuu cha Kongo, constitution yeye hakubali hivyo. Sasa makosa ni ya nani? Nani anataka fujo? Sisi hapana, ni yeye ndiye anataka fujo. Sasa ninyi mnasema itachukua mwelekeo gani DRC kuanzia sasa ili kutafuta amani? ni nini ambacho mnataka hasa kifanyike sasa hivi? Amani ni hatua moja tu ambayo tunaomba bwana Kabila afanye ni hatua moja. Kabila anasema, Wakongomani, Kongo imepatia mimi Kabila vyote, imenifanya mpaka kuwa rais. Miaka kumi na tano hii nimetafuta kuongoza Kongo yangu, inaelea na shida. Na siku kumi na kenda mwaka mwezi wa kumi na mbili ijayo, mimi madaraka yangu inaisha. Sasa Wakongomani, mkusanyike, mjue namna gani Kongo itaongozwa kisha madaraka yangu huyo ni Valentin Mubake, mshauri na msemaji wa UDPS, chama cha upinzani nchini DRC, akizungumza na Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba ugonjwa wa mafua bado ni tishio ulimwenguni licha ya juhudi zilizofanywa katika kipindi cha miaka kumi katika kuongeza usambazaji wa chanjo ulimwenguni. Mnamo mwaka 2006 WHO ilitambua kwamba nchi duniani kote zilikuwa hazijiandaa vizuri kushughulikia mlipuko wa ugonjwa wa mafua. Ili kushughulikia, WHO ilizindua mpango wa dunia wa kushughulikia tatizo hilo uliojulikana kama GAP, kwa ajili ya chanjo ya mafua, ikiwa na malengo makuu matatu ya kushughulikia Ililenga kuongeza uthibitisho wa matumizi ya chanjo za msimu, kuongeza uzalishaji wa chanjo kama ulinzi dhidi yake na kuboresha kusimamia maandalizi kwa ajili ya mlipuko wa mafua na kuchochea tafiti na kuboresha chanjo. Serikali ya Pakistan inasema imekamata kundi la wanamgambo wanne wakifanya kazi ya kuandikisha watu nchini humo kwa ajili ya kundi la kigaidi la Islamic State lenye makao yake nchini Syria. Katika tangazo lililotolewa na afisa mmoja hapo jana ni kwamba vikosi vya kupambana na ugaidi katika operesheni yake ya usiku viliwakamata watu hao mjini Lahore, mji wa pili kwa ukubwa nchini Pakistan na maarufu katika jimbo la Punjab. Imeongeza kwamba serikali pia ilikamata simu za mkononi kompyuta za kupakata na vifaa kwa ajili ya propaganda za Islamic State. Washukiwa walikuwa wakiandikisha vijana na kuwapeleka Syria kinyume cha sheria kupitia Afghanistan, Iran na Iran ambao ni majirani wa karibu na Pakistan. Na vikosi vya Iraq vinavyosaidiwa na Marekani kuwarudisha nyuma wanamgambo wa Islamic State katika mji wa Nimrud mapema wiki hii, vikosi hivyo vimekuta uharibifu mkubwa katika mji wake wa kale wa Assyrian. Miezi kadhaa kabla ya Iraq kusonga mbele, Islamic State ilivunja masanamu na kuvunja majumba ya kale yenye umri wa miaka elfu tatu iliyopita na, na kuharibu vitu vingi vya mabaki ya zigura, ambalo ni moja ya majengo marefu yaliyosalia toka karne ya tisa. Mtaalamu wa mambo ya kale Semred Alwan aliwaambia ameiambia VOA kwamba kiwango cha uharibifu mjini Nimrud ni kikubwa kiasi kwamba ni vigumu kuamini na kutengeneza. Ukipatikana maili 19 kusini mwa Mosul, Nimrud ni jina la kikabila ambalo lilitolewa katika nyakati za Kalhu, mji wa himaya ya Wasirian kutoka mwaka 1350 mpaka 610 kabla ya Kristo. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington makundi ya mataifa ya mataifa yaliyoendelea kiviwanda yani G20 yameshindwa kuchukua hatua kulingana na ahadi zao za kupunguza hewa chafu ambazo walizitoa katika mkataba wa paris wa hali ya hewa mwaka 2015 kwa mujibu wa utafiti mpya Mwandishi wa VOA Henry Ridgwell anaripoti kuwa wanasayansi wanahofu kuwa kasi iliyokuwepo ya kupunguza hewa chafu huenda ikapungua kabisa, kama rais mteule wa Marekani Donald Trump atatekeleza ahadi zake alizotoa wakati wa kampeni. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili nchi sita za G20 Marekani, Argentina, Australia, Canada, Saudi Arabia na Uturuki zimeshindwa kupitisha sheria mwafaka ya kukidhi malengo yao ya kupunguza hewa chafu. Kwa mujibu wa Profesa Samuel Fankhauser, ambaye alikuwa sehemu ya timu ya utafiti kwenye chuo kikuu cha uchumi cha London katika taasisi ya utafiti ya Grantham kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na mazingira are Je, kuna example, miundo ya sera? Je, kuna sheria, kuna vivutio ambavyo vinafanya utoaji hewa chafu kupungua kadri muda unavyokwenda? Kwa Marekani tuna mpango wa nishati safi lakini, huo ni mpango wa kisekta. Hakuna lengo ambalo linahusisha nchi nzima katika suala zima la hewa chafu. Ripoti imezinduliwa pembeni ya mkutano wa ulimwengu wa hali ya hewa unaoendelea Marrakesh, Morocco. Wajumbe hao wanalenga kuweka sera kuhusu mkataba wa Paris ambao unataka kuwepo kwa viwango vya hali ya joto joto ulimwenguni kufikia digrii mbili za celsius juu ya viwango vya kiviwanda. Mkataba wa Paris umeidhinishwa na nchi 110 na, na ni mwafaka tete, kwa hiyo kuna uwezekano wa mipango ya ndani kuanza tena miongoni mwa nchi hizo 110 lakini kuna mwamko ambao ni thabiti. Nchi zinafahamu mwelekeo ambao wanataka kuuchukua, lakini pia wanaelewa kwamba ni maslahi yao. Mwamko huenda ukapunguzwa na rais ajayo wa Marekani Donald Trump ambaye wakati wa kampeni zake aliahidi kuondoka kwenye mkataba wa Paris. Huko Marrakesh, wajumbe kutoka kote duniani wametoa maombi kwa Washington kuendeleza nia ya yake ya dhati. Miongoni mwa masuala mengine, walitoa wa maombi hayo ni rais wa Botswana Ian Khama, ambaye amesema si utawala wa sasa wa Marekani au ujao utajaribu kubadilisha nia ya pamoja ya watu katika kuifanya dunia kuwa sehemu nzuri sana. Wanasayansi wa masuala ya hali ya hewa nasema chini ya utawala wa Obama Marekani imekuwa mstari wa mbele katika masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na wataalam wanaohudhuria mkutano kuhusu muundo wa Umoja Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa COP 22 huko Marakesh, Morocco, wanasema wana matumaini kwa maazimio yatakayofikiwa huko yatakuwa na nguvu ya kisheria mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Yahya Msangi wa Welfare International ambaye anahudhuria mkutano huo nchini Morocco na kumuuliza je, makubaliano atakayofikiwa huko yanaweza kubadilisha mkataba wa mwaka jana wa Paris? Kwanza kumbu kumbuke kwamba kumbu, kumbu, makubaliano ya, ya, ya Paris sio legally binding, yani haya msifungi mtu kisheria, ni ilikuwa ni voluntary, niyo hasa ya sisi ambao tulikuwa wanaharakati harakati ni kujaribu kupata mkataba ambao makubaliano ambayo yatakuwa na nguvu za kisheria. Mkataba wa Paris pamoja na kutajwa sana na kushangiliwa sana, bado ni wakuridhia tu ya a kujitolea. Kwa hiyo huwezi kusema kwamba hayawezi kubadilishwa kwa sababu mtu anaweza kaamua kitu ambacho tayari, mtu anaweza kuamua kutekeleza ama akitekeleze, na ndipo unapomsikia hata rais mteule mpya wa Marekani anasema atavunjilia bali makubaliano ya Paris, kwa kweli anaweza kwa sababu na option tatu anaweza kutumia kuvunja makubaliano ya Paris na atakuwa bado yuko sahihi. Na kwa hivyo, unafikiri kwa nchi za Kiafrika, msimamo wao ni upi na itafaidisha vipi makubaliano hayo? Kusema kweli, nchi za Kiafrika kwa muda wote, miaka yote ishirini, bahati nzuri nimehudhuria toka tokakofuani mpaka hii ishirini na mbili, hoja zao kubwa sana ziko kama tatu nne. Ya kwanza kabisa ni fedha kwamba na argument na hoja yao ni kwamba Afrika hizi zinazoendelea sizo zinazosababisha uchafuzi wa mazingira. Kutazama kwa mfano hewa ya hii wanaita ya mkaa carbon dioxide, Afrika nzima inachangia asilimia nne tu ya ya ya hewa mkaa iliyoko duniani ambayo inaleta mabadiliko ya ina tabia nchi, na katika hiyo asilimia nne ya Afrika nzima, asilimia karibu tisini na tano ni ya South Africa peke yake. So, Afrika, kameweke, katika katika katika so, hao, kwa hiyo Afrika kamayote haichangii chochote katika tatizo hili ambao. Kwa hiyo haja yao ni kwamba gharama za kurekebisha tatizo hili zitoke kwa wale ambao wanachangia kwa kiasi kikubwa kusababisha tatizo hili. Ndipo kuanzishwa ilo fuko linaloitwa ya fuko la kijani, lakini mpaka leo hakuna ambaye ameweza kukamilisha ahadi yake kwenye fuko hilo. Kwa hiyo so, kuna uhaba wa fedha, katika katika katika dine, midi, midi, midi, midi, wa fedha katika tatizo hilo. Tatizo nyingine ni mgawanyo wa fedha katika fuko hilo. Hey, wenzetu wanataka kugawa hela kwenye mambo ile sehemu ile ile ni mitigation. Ya kutumia technology kuweza kuaddress tatizo. Si kuondoa hili tatizo. Lakini Afrika haitaki, haina haina uwezo sana wa teknolojia. Wa wenyewe wanataka kufanya adaptation, jinsi ya kuishi na na balaa hili. Fedha haziendi huko sana, zinakwenda kwenye mitigation na zinakwenda kwenye adaptation na huyo ni kwa tatizo kubwa sana kwa nchi. Nchi za Afrika pia katika hoja yao ya pili ni kuwa teknolojia ili kuweza kukabiliana na janga hili lakini sio teknolojia itoke nze tu kwenda Afrika, wanataka wawezesho na wao wazalishe teknolojia msilimu wao kuliko kuendelea kutegemea teknolojia kutoka kwa wengine. Hiyo nayo imezua ngerea sana kwa sababu nchi za wenzetu hazitaki kutransfer teknolojia kwenda kwenye nchi zetu. Yahya Msangi wa penda, Iyahye, msangywa, Welfare International akizungumza nasi kutoka Marrakesh, Morocco. VOA mitaani. Leo katika VOA mitaani mwandishi wetu wa Goma Auster Malivika amewahoji baadhi ya wananchi katika mji wa Beni kuhusu serikali ya mpito ambayo itaundwa kwa kuandaa uchaguzi wa mwaka 2018. Gouvernement yetu tunapenda, yenye tatoka, tunapenda itukue kwanza na amani kama anabakia pale pale baba anakuwa ubamupya anapata faa kitu tu amani kiingia kila mtu anafaa mambo yake ingine me ile kutudisere akura nini? Ah, kwanza amani tu kameme na kila mtu atajiretruve. Uh, unajua tumeteseka tume, saf, tume tesika siku nyingi juu ya Congo zaidi sana hapa muji Beni. Kama government kesho tatoka, sisi tunaomba hiyo government tu itupatie salama na amani hata e, isikue Beni peke yake, Kongo nzima. Unajua salama ni kitu muhimu sana. Salama ni kitu inaacha inji na songa mbele, watajenga barabara, watu wataenda mashambani, kimfanya biashara, atafanya kazi yake, kila mmoja atafanya kazi yake. Kuna mambo mingi inaacha, kama Beni hapa watu kuenda mashambani, utaenda shambani namna gani na watu wanakatokata wanawawa huko e, lakini salama ikakuwa tutaifanya bila kukuwa na washiwashi tunaifanya ndani ya washiwashi ko oh. si guvernement mupya tutaiomba tu securite tu na kazi zikuye mwisho, si tu unabezwe, tu ya securite kwa ndaire tunajidebriaka mashamba muingie securite tu ndio tunalomba guvernement itakuwa. Tunaongea juu ya usalama, juu si tunapenda tuna usalama. Hata zamani sa guvernement ya Mobutu ilikuwaka, usalama ilikuwaka, malgre que akukukwaka makazi meusalama usalama me ile kwaka na hotel kwaka diktature ile kwa diktature ya bia juu mauaji ikukwaka atukusikiaka masasi me gouvernement, leo masasi nini? Tunaomba ile gouvernement itushikishie to to ya dolare ishuke, iko 1200 1250, tunaomba to mwe 1000 frau bien 9500 na watu tengeneze mwingine, tubache kutuchinja mauaji na pita yeah, ile gouvernement tunatenda itoke na iko gouvernement yenye credible. Ilikuwa correct hapa na hii yenyewe ilimaliza kutoka kwa Matata Ponyo hii. Government ye balisema haina wakati ya kutumika. Itumalize kwa shida yetu ya Beni. Baingi wamaze kwa shida yetu ya Beni. Hii shida yetu gani ya kuwa batu ya security kwa mingi sana kwa vile ya Beni. Wakamaliza ile sawa. Tumangara saka government atumika wakati namna gani? Problem yetu ya insecurity Beni, vile de Beni. Bas, ndio shida yetu. Mimi kabisa mimi naona ta government yenyewe ilikuwa ni ngali, haikufaa kitu. Nenye takuya tu yenyewe batatia aitafana kitu bataendelea tu kutuua. Nile guvernema mupi enye batatia pale, sasa sisi tunapenda ile, ile guvernemanye tatoka se si, kuimasi kwenye na baki hii kwenye tafikia le 19 Decembre, tunapenda election kuu ekuwe. Sie tunaomba kwanja usalama, kila mtu atumike kazi na retrouver kwa usalama, surtu mu zone zone ya kofli nini Beni, kama ni mkulima aende kushamba Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naam, basi msikilizaji, leo katika live talk tutazungumzia njaa iliyosababishwa na ukame huko Afrika Mashariki kama ulivyosikia. Basi usikose kujiunga nasi, itakuwa ni katika matangazo yetu ya jioni yaani, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Ni njaa iliyosababishwa na ukame Afrika Mashariki. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muktadha Muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Rais mteule wa Marekani Donald Trump alikutana na mgeni wake wa mwanzo kabisa, Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe hapo jana alasiri baada ya kutumia muda mwingi kushughulika na washauri wake wa muhimu na kuwafanyia usaili wale watakaoshika nyadhifa za juu katika serikali yake. Umoja wa Vijana wa Sudani Kusini, ambao ni chombo cha serikali ya Juba, umeahirisha kwa muda usiojulikana maandamano ya kumuunga mkono rais mteule wa Marekani bwana Donald Trump. Maafisa wa juu wa Rusia wamesema hapo jana kwamba Moscow imefanya juhudi za kuwasiliana na wawakilishi wa timu ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kujadili masuala ya mgogoro wa Siria. Marekani imesema jana kwamba katika siku zijazo itasambaza rasimu ya azimio kwa wanachama kumi na watano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kuweka marufuku ya silaha kwa Sudan Kusini. Rais Barack Obama alifikisha ujumbe wa Marekani wa kustawisha umoja na ushirikiano kwa Ulaya hapo jana akiwaeleza Wajerumani na watu wa Ulaya kwamba Marekani itaendelea kujishirikisha na ulimwengu. Afisa wa juu wa idara ya ujasusi ya Marekani amesema hataendelea na kazi yake na rais mteule Donald Trump, na amewaeleza wabunge kwamba tayari ameshawasilisha barua yake ya kujiuzulu. Mkurugenzi wa idara ya ujasusi James Clapper aliwashangaza watu kwa uamuzi wake huo wa kuondoka katika nafasi yake wakati wa mkutano wa kamati ya bunge ya masuala ya ujasusi hapo jana. Karibu watu sabini na watatu wameuawa na zaidi ya mia moja kujeruhiwa nchini Msumbiji hapo jana baada ya lori la mafuta kulipuka wakati wakazi wa eneo la ajali walipokuwa wakichota mafuta. Na hapa basi, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya ya CD, mimi ni Khadija Riyami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaheri herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.