Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi hapa studio ni Abdul Shakur Abud, nakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, ikiwa ni Novemba 18 mwaka 2016. Tunasikika katika mitambo ya FM huko Afrika Mashariki na Kati, ikiwa ni pamoja na 107.5 Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita 19 na 22. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu ya leo karibu watu 56 wamefariki dunia huko Msumbiji na zaidi ya 100 kujeruhiwa baada ya lori la mafuta kulipuka magharibi mwa nchi hiyo. Na vilevile vile leo, kama mnavyojua, basi leo ni siku ya Ijumaa. Kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika tunakuleteni Live Talk, ambapo hii leo tunazungumzia uhaba au upungufu wa chakula huko Afrika Mashariki. Sababu ni nini? Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya hii leo, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Abdu Shakur Abud. Habari muhimu za jioni ya hii leo ni kwamba karibu watu 56 wamefariki na zaidi ya 100 kujeruhiwa baada ya lori la mafuta kulipuka huko magharibi mwa nchi hiyo, na hakuna habari zaidi hadi hivi sasa kujua chanzo cha mlipuko uliotokea jana jioni katika kijiji cha Chapizanjae, jimbo Tete, karibu na mkoa, karibu na mpaka wa Malawi. Rais wa Msumbiji Filipe Nyalusi Leo aliahidi kusaidia darzeni za familia na watu wakiwemo watoto waliokuwa wamefariki kutokana na ajali hiyo. Wizara ya sheria itakaongoza tume ya uchunguzi kuangalia chanzo cha ajali hiyo, ikieleza kwamba watumishi wa kitengo husika cha serikali kimepelekwa kwenye eneo la ajali. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, mlipuko huo ulitokea wakati wakazi walipokuwa na kusanyika kwenye lori ili kuchota mafuta. Kulikuwa na ripoti za kutofautiana kuhusu namna ajali ilivyotokea. Vyombo vya habari vya Msumbiji awali vilisema dereva wa lori alikuwa akiuza mafuta wakati wakazi walikuwa wakinunua na, lakini ripoti nyingine zinaeleza kwamba wakazi walikuwa wakijaribu kuchota mafuta yaliyokuwa yanamwagika kutoka kwenye lori hiyo. Rais Barack Obama wa Marekani amewaga washirika wake wa Ulaya hii leo akikamilisha ziara yake ya mwisho ya Ulaya kama rais na kuhakikisha kwamba Marekani itaendelea na uungaji mkono wake na kutoa wito kwa washirika kusimama wima kukabiliana na Russia. Rais Obama aliondoka Berlin hii leo Ujerumani, baada ya ziara ya siku nne ya kanda hiyo ya Ulaya, akianzia Ugiriki, kitovu cha demokrasia duniani, ambako alisitiza umuhimu wa kutetea misingi na utamaduni wa demokrasia na kukamilisha ziara yake huko Ujerumani na kukutana na kiongozi mwenye ushawishi mkubwa wa Ulaya, Angela Merkel. Kabla ya kuondoka Berlin hii leo, kiongozi wa Marekani alikutana na viongozi wa Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Utaliana na Hispania na kuhakikishia tena juu ya kuendelea ushirikiano na uhusiano kati ya Marekani na Ulaya chini ya utawala wa Donald Trump. Watu wanaojitoa mhanga kulipua mabomu wamefanya mfululizo wa mashambulizi hii leo huko kaskazini magharibi ya Nigeria na kusababisha vifo vya walinzi wa wawili wa raia wa na vifo vya washambulizi wane. Msemaji wa polisi wa jimbo la Borno la Nigeria, Victor Isuku, ameeleza kwamba maafisa waliwazuia wanawake wawili na mwanamme mmoja waliojaribu kukimbia kupita kituo cha ukaguzi upande wa pili wa jengo la mahakama kuu ya mji wa Maiduguri. Anasema mwanamke mmoja alijilipua na kujiua pamoja na mwenzake mwanamme. Maafisa wa polisi wanaeleza pia, kwa upande mwingine, kulikuwepo na wajitoa mhanga wawili waliojilipua katika kituo cha basi na teksi nje ya mji huo na kuoa walinzi wawili wa raia na vifo vyao wenyewe. Hii ni, hili ni shambulio la tano katika muda wa wiki tatu katika mji huo ambako kundi la wanamgambo w Boko Haram lilianzishwa miaka kadhaa iliyopita. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema kuwa moja ya hatua saba atakazochukua punde tu atakapoapishwa ni kuitangaza China kama nchi yenye udanganyifu wa sarafu. Beijing inaonekana kuwa na wasiwasi na tamko hilo la Trump hata ingawa wachambuzi wa masuala ya kiuchumi wanasema kuwa huenda rais huyo mteule asitekeleze ahadi hiyo pamoja na ahadi nyinginezo kama utoaji ushuru wa juu kwa bidhaa zinazoingizwa Marekani kutoka China. Tangu Trump kuchaguliwa wiki iliyopita thamani ya sarafu ya China imeshuka kwa kiwango kikubwa zaidi katika miaka minane iliyopita na kufikia yuan 6.8 kwa dola moja Marekani. Kufikia leo Ijumaa, dola moja ilikuwa inabadilishwa kwa yuan 6.9. Hicho ni kiwango ambacho taasisi inayoshughulikia maswala ya fedha duniani HSBC ilikuwa ikibashiri kwamba yuan haingefika kabla ya mwisho wa mwaka huu. Maafisa wa Zimbabwe wanasema wanaharakati kadhaa wamekamatwa au wamechukuliwa mateka Siku ya hii leo kabla ya maandamano makubwa yaliopangwa kupinga kuanzishwa kwa hundi za noti huko Zimbabwe. Kufikia jioni ya leo, baadhi ya wanaharakati hawajajulikana mahala alipo. Polisi waliingia na kuzuia idadi kubwa ya watu waliokuwa wakikusanyika katika eneo ambalo maandamano yanatazamiwa kuanza dhidi ya noti hizo mpya za Zimbabwe. Ndege za vita za makombora ya serikali ya Siria inayoungwa mkono na mshirika wake Urusi ilifanya mashambulizi dhidi ya maeneo yanayoshikiliwa na waasi walepo mapema hii leo Ijumaa na kuwa watu kadhaa wakiwemo watoto. Ilikuwa ni siku ya nne mfululizo ya mashambulizi anga ya anga yanayofanywa na ndege za kivita za serikali tangu Moscow ilipotangaza kumalizika mwezi mmoja wa kuwepo huduma za kibinadamu katika eneo hilo siku ya Jumanne. Raia wasiopungua 65 wameuawa tangu mapigano yaanze tena wiki hii na, kuse, na shirika la habari, shirika la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limeeleza kwamba hali imekuwa mbaya. Waasi walifyetua zaidi ya dazeni moja za roketi kwenye maeneo ya miji yanayoshikiliwa na serikali, shirika hilo lilieleza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, hivi sasa kama tupokutangazia hapo awali, tunaingia kwenye mjadala wetu wa Ijumaa Live Talk baada ya hizo habari za dunia na Abdushakur Abud. Basi hii leo msikilizaji, tunamulika kama tupozungumza hapo awali, upungufu au haba wa chakula Afrika Mashariki na mabadiliko ya hali ya hewa, hii ikiwa ni pamoja na changamoto mbalimbali zilizopo katika usafiri uchukuzi na miundombinu ambayo inasababisha chakula kutosafiri kutoka sehemu moja hadi nyingine. Na kwa mujibu wa mtandao wa mgafrica.com, katika baadhi ya eneo ya Afrika Mashariki, nchini Ethiopia kuna tatizo kubwa la upungufu wa chakula kutokana na mvua za El Nino. Utafiti wa Mail na Guardian Afrika ulikusanya takwimu kutoka Umoja wa Mataifa na mtandao wa maonyo ya njaa, FDWS, ya njaa FDEWS na mashirika kadhaa ya habari na kutoa taarifa kwamba zaidi ya watu milioni 40 katika bara la Afrika kwa jumla wako hatarini kukumbana na usalama wa chakula. Nchini Ethiopia watu wapatao milioni 10.2 watahitaji chakula mwaka huu, na huko Burundi, mkoa wa Kirundo kaskazini mwa Burundi unakabiliwa na hali ya njaa hii. E, inasemekana pia huko Sudani Kusini, karibu robo ya watu nchini humo, milioni 2.8, wanahitaji msaada wa chakula, na hii ni kutokana na ukame pamoja na vita vilivyotokea huko Zimbabwe inatajwa watu wapatao milioni 15 wako hatarini kosa chakula. Huko Congo, maeneo ya Oriental Equator, Kivu Kusini na no jimbo la Katanga wanaripotiwa kuwa hali kadhalika na upungufu mkubwa wa chakula. Kwa hiyo, kwa ujumla, inaripotiwa kwamba bara la Afrika kwa sasa zinahitaji kiasi cha dola bilioni 4.5 shakur za misaada ya dharura ya chakula, lakini upande mwingine unasema Afrika ya magharibi wanapotiwa hawana shida kubwa ya ya chakula kama ilivyo Afrika ya Mashariki. Sasa basi kuzungumzia haya leo hii, tunaye meneja wa kitengo cha utabiri wa hali ya hewa nchini Tanzania, Bwana Samuel Mbuya, kuweza kuzungumza nasi kutoka mamlaka ya hali ya hewa, na pia tutaungana na mkazi wa Burundi, mkoa ya wa Kirundo, Ferdinand, hali kadhalika Bwana Yahya Msangi, yeye ni mwanaharakati wa mabadiliko ya hali ya hewa, yupo kule Morocco, Marrakesh kwenye ule mkutano wa umoja wa Mataifa. Hali kadhalika kutoka Kenya tutakutana naye mbunge wa Mumias Mashariki Benjamin Washiali. Basi naomba moja kwa moja ni wakaribishe kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika, na moja kwa moja nimkaribishe mbunge kutoka nchini Kenya, nimtambulishe bwana Samuel Mbuya kutoka Tanzania, yeye ni meneja wa mamlaka ya hali ya hewa na kitengo hichi cha utabiri. Bwana Samuel, karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika. Asante sana. Sasa bwana Samuel Mbuya, wewe ukiwa ni mtaalamu wa masuala ya hali ya hewa na unafanya utabiri nchini Tanzania katika kitengo hicho ambacho wewe ni meneja, hebu tueleze nini ambacho kimekuwa kikitokea hasa kutokana na hali ya hewa inavyojionyesha na mnavyoangalia utabiri wenu unaoelekea kuathiri hasa masuala ya usalama wa chakula kwa sasa? Asante sana. Ni kwamba kwa mwaka jana tulipata mvua nyingi katika maeneo mengi kutokana na kuwepo kwa elnino. Baadhi ya maeneo mvua hizi zilikuwa zina zilikuwa uh, zinaleta madhara kiasi, lakini mwaka huu uh, tumekuwa tumeingia kwenye kipindi cha lanina, ambapo uh, kwa wastani maeneo mengi ya Afrika Mashariki yanakuwa na uh, mifumo hafifu ya mvua kutokana na uwepo wa lanina. Uh, kwa msimu huu wa sasa tunaita msimu wa mvua fupi za vuli, ambao uh, umeanza utakaida mwezi wa Oktoba na kuendelea mpaka mwezi wa Disemba, na ni maeneo machache tu ya kaskazini mwa Tanzania hususani yaliyoko kwenye ukanda wa Ziwa Victoria pamoja, uh, na maeneo ya pwani ya kaskazini ya Tanzania ambayo maeneo haya kwa kawaida hupata mvua mara mbili kwa mwaka kwa hiyo katika kipindi hiki cha mvua za vuli kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na sita tunaona kwamba viashiria vinaelekeza kwamba maeneo mengi yatakuwa na mvua ambazo ni za chini ya wastani katika kipindi hiki cha miezi hii ya Oktoba, Novemba na Disemba. Asante sana. Naam, shukuru. Naam, swali, Samuel, hii hali ya mabadiliko ya hali ya hewa nyinyi katika miaka hii yote mnaofuatilia, mnaona mabadiliko yanatokana hasa, mnafikiri yamekuwa yanaendelea kwa muda au unaona kwamba kila mwaka kuna kwa mfumo tofauti kabisa wa hali ya hewa? Ah, ni dhahiri kwamba yapo mabadiliko ya kudumu katika baadhi ya viashiria ya, ya, ya vya ya hali ya hewa ambayo yana yanashajiisha kwamba kunakuwa na mabadiliko haya hali ya hewa inatokana na, na, na kuongezeka kwa joto duniani. Tunaona kwamba misimu hii ya mvua inakuwa inaambatana pia na vipindi e, vya ukosefu mkubwa wa mvua, na pale ambapo mvua zinakuwepo basi zinakuwepo kwa wingi sana, na hivyo kusababisha pia madhara, yaani tunakwenda kwenye extremes. Utakumbuka kwamba mwaka jana kulikuwa na Elnino e, ambayo ilikuwa ni ya kiwango cha juu sana katika historia ya Elnino ambazo zimewahi kutokea, na tuona kwamba mwitikio pia wa bahari ya Hindi, ambayo huwa ndio uh, ina mchango mkubwa katika uh, kuendesha mifumo nyeshaji mvua katika maeneo ya nchi yetu ya Tanzania uh, pia ilitikia kwa namna ambapo mvua zilinyesha kwa wingi na kusababisha mafuriko kwa baadhi ya maeneo. Na sasa tumeingia kwenye kipindi cha Lanina, nayo inaonekana kuwa na nguvu kiasi kwa hiyo kwa ujumla e, viashiria vyote vinaelekeza vina kwamba kuna yako mabadiliko makubwa katika mifumo ya hali ya hewa na hatimaye katika unyeshaji wa mvua katika maeneo mengi. A, mwaka huu tumeshuhudia pia kwamba katika mwezi wa Oktoba kwa ujumla kulikuwa na mvua chache sana, na maeneo mengine mvua hazikuwa zimeanza mpaka tunaingia kwenye mwezi wa Novemba, ni jambo ambalo linaonyesha uh, kwamba yako mabadiliko makubwa katika misimu uh, ya mvua katika maeneo mbalimbali hapa nchini. Asante uh, sana. Subiri hapo hapo, bwana Samuel. Sasa tunaye pia kutoka nchini Burundi bwana Ferdinand ambaye ni mkazi wa mkoa wa Kirundo ambao unasema umekumbwa na njaa. Hebu tueleze bwana Ferdinand, hali iko vipi katika mkoa wa Kirundo na athari mliyopata imeathiri vipi mkoa wenu na hali ya, ya, ya chakula kwa ujumla maeneo hayo ya Burundi? Asante sana bwana mtangazaji wa Sauti America, mimi ninachoweza kusema hapo ni kwamba hapa mkoani kwetu Kirundo, e, kuna baadhi ya kuna baadhi ya matarafa ambayo huenda kila mwaka inakuwa inapat, inapatikana madhara ya jua kwa hiyo sasa katika tarafa hasa hasa za Busoni, Bugabira na, na, na sehemu kidogo ya Ntega na Kirundo vilevile, ni jua linaendelea kutomboza kila mwaka, na chakula kitakosekana kutokana na kuwa, uh, wa, kwa kulima, wa kilima, hapo, na kuwa wakulima wakilima basi hapo wanakuona wana shida sana ya kupata chakula. Kwa hiyo hapa kwetu mwa tarafa inayobakia ni tarafa ambayo nime inayoishimo hapa ya Vumbi. Kwa hiyo sasa, hiyo tarafa ni tarafa ambayo inapendelea kupata mvua, mvua ambayo tunaweza kusema kwamba ina, inakuwa ni sehemu inayoegemea inayosogelea sana katika mkoa wa Ngozi. Maana yake mkoa wa Ngozi ni mkoa ambao unapata mvua e, kila mwaka inapata mvua kwa wingi. Kwa hiyo sasa E, tarafa e, hii e, yani Walundi ndio wanasema kwamba mvua yani jirani aki nyumba ya jirani ikiungua na ya, na yako ina inakuwa inashikiliwa na- ina, inaungua na yenyewe. Hiyo mikoa matatizo tunayoyapata ni kwamba chakula kinakosekana katika mtarafu ya kwetu, kutokana na kwamba e, yani au <tabu> e, watu wakazi wa, wa, wa, wa matarafu hayo ambayo nimetoka kuwatajia, wanakuja kutafuta chakula katika tarafu ya Vumbi. Kwa hiyo sasa sisi tukapata matatizo ya kutokuwa na chakula, kutokana na kwamba kwa kuimea inakuwa ni shida sana tumesikia tumesikia kwamba watu wengi katika wilaya yenu na mkoa wamehama. Sasa unaweza kueleza, wamehama wameelekea upande gani? Maanake nasikiaka hakuna chakula kabisa huko e, hakuna chakula yani. Tulivyokuwa tunasikia katika maredio, katika redio ya taifa na maredio ya kimataifa e, tulikuwa tunasikia kwamba wengi wao wanahamia katika mikoa ya changuzo wengine katika mikoa, katika nchi jirani kama vile Tanzania. Alafu tuliowaona ni wachache sana, ambao walipatikana hapa kwetu, ambao walikuwa na landalanda mabarabarani, wanalandalanda mitaani wakiwa wanasema kwamba wanata, wanatafuta usaidizi wa chakula, lakini kwa leo hatuwaone kwa wingi kutokana na kwamba e, mvua ilinyesha pokuwa tu ba, katika baadhi ya sehemu fulani. E, katika kutokana na katika, kutoka katika sehemu mbalimbali tunazozisikia, tunasikia kwamba mvua inanyesha, lakini sio kwa sio kwa wote kwa mahali popote. Kuna baadhi ya sehemu ambazo mpaka leo hawajapata mvua kabisa. Asante ah, sana Bwana Ferdinandi kutoka hapo Kirundo mkoani kwa Kirundo mkoa nchini Burundi, ambapo e, unasema mpaka sasa ha, inaripotiwa familia elfu nne na mia tano tayari wamekusha hama makazi yao, kutokana na njaa hii. Ni kwa mujibu wa World Food Program. Vilevile tunaye hapa mbunge wa Mumyes Mashariki, Benjamin Washiali, karibu live ya Sauti America. Asante, asante sana ndugu yangu. Sawa, sasa mbunge, umesikia hizi habari, maeneo ya Burundi hakuna chakula, maeneo mengi ya Afrika Mashariki yana shida, na hasa ni hmm. ukame. Burundi vilevile ni kutokana na hali ya vita lakini pengine ukame mm, huu Mheshimiwa mbunge unaweza ukatueleza kwa, kwa upande wa Kenya hali ikoje? Mm, maana si tu uh, hasia na, na kuzidi mvua kukosekana mvua, lakini pia ukame. Sasa pengine kwa upande wa huko Kenya tueleze hali ilivyo ya chakula. Uh, kwanza niweze kujitambulisha vikamilifu kwa sababu mimi ni mbunge wa wa Mumias mashariki Uh, lakini pia mimi ni mmoja ya wanakamati wa wa wa kamati ya kilimo katika bunge kuu la Kenya, na kwa hivyo habari ya maneno ya chakula uh, upande kwa nchi yetu ya Kenya mimi niko nayo, niko na habari uh, ka, ka, kamili kwa sababu juzi uh, tulikuwa pia na wasiwasi hiyo kama kamati na tukaweza ku mwalika waziri yule anayehusika na maneno ya kilimo, na akatuhakikishia kwamba tuko na chakula ya kutosha eh, katika nchi yetu ya Kenya. Na hata hivyo pia tulikuwa tumepata habari eh, ya shida kidogo aswa ya kiangazi kwa mkoa wetu wa North Eastern na ile mkoa upande wa Turkana kule ikiharibiana kule Ethiopia na tukaweza kama kamati pia kutembelea sehemu za huko na tukapata kweli kulikuwa na, na ukame na hiyo ukame ulikuwa umedhuru sana eh, livestock eh, lakini upande mwingine kule tunatoa chakula kwa wingi, upande wa bonde la ufa na upande wa magharibi eh, tulikuwa tumepata tume zao na tunafikiria wakulima wamevuna mahindi eh, mengi ya kutosha kupata chakula wa Kenya wote kwa ujumla. Pia serikali yetu ya, ya nchi hii iko na mpango wa kulima jumla ya ekari milioni moja upande wa Galana Galana iko upande wa, wa coast na nafikiria wakati huu tayari wamelima ekari elfu kumi na hivi juzi wameshatoa mahindi magunia elfu arobaini nafikiria hizo ma, ma, mahindi zitasaidia pia asua wale watu wetu wako upande wa wa coast, mahali penye kumekuwa na kiangazi kidogo. Kwa hivyo kwa ujumla, nataka kusema ndio kumekuwa na hatujakuwa kuwa na mvua ikinyesha vile huwa inanyesha kama kawaida ya miaka nyingine, lakini nafikiria tuko na imani kwamba tuko na chakula cha kutosha. Uh, kualisha Wakenya kama kawaida. Asante sana mbunge Benjamin Washiali wa Mumias Mashariki, naomba usubiri hapo hapo kwenye laini ya simu. Abdu Shakur, tunaye mtu apatana na kushatupigia Bwana Humphrey Shaw kutoka Dodoma, Tanzania. Karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika. Hamfrey Shaw, ndio habari za leo? Safi kabisa, karibu utoe maoni yako au maswali e. Ndio, kwa kweli kwa sasa hivi hali sio nzuri na hali ya hewa imekuwa sio nzuri, mvua ina inakuwa inanyesha chini ya kiwango. E, alafu na, na, na, na, na, ardhi kwa sasa hivi kwa maeneo tulionayo imechoka. Kwa hiyo e, inaambua inakuwa ina inanyesha chini ya kiwango, lakini matarajio sio mazuri. Hali ya, ya, ya, ya chakula sio nzuri kwa sasa hivi kwa upande tuliohuko sasa hivi Dodoma. Aha. Unapozungumzia ya, kwamba chakula hali sio nzuri, unaweza kueleza zaidi namna gani? Kwa sababu wakulima hawapati chakula au chakula kwa ujumla hakifiki mjini? Maanake maeneo mengine chakula kinaweza kupatikana. Je, swala la usafiri kuleta chakula huko ni tatizo au vipi? Swala la kuleta chakula mijini sio tatizo, ila tatizo ni kwamba kwa miaka hii ya karibuni tu ni kwamba mvua inanyesha chini ya kiwango. Kwa mfano mwaka huu mvua imenyesha kidogo sana meonyesha timu ya kiwango alafu, ni kwamba na ardhi nayo imeshakuwa imechoka. Sasa hivi kinachotakiwa ni serikali tu ijipange wa kuleta pembejeo ah, eh, kwa maeneo ya vijijini ili mazao yapatikane. Asante sana, kutoka Dodoma Humphrey Show, kujiunga nasi tunakushukuru. Nirudi kwake Abdul Shakur, nimulizi hapa Bwana Samuel Mbuya ambaye mtaalamu wa lihewa kabla ah, ya kujamuliza Samuel, twende Marrakesh katika mkutano wa hali ya hewa unaomalizika huko, tuko pamoja na Yahya. Yahya, karibu katika live talk kutoka Marrakesh. Naam na, na, na, na, na, mkutano umemalizika. Tunazungumzia uhaba wa chakula, wewe ukiwa ni mwanaharakati umefuatilia hali ya hewa mkutano, swala kubwa ni swala la upungufu wa chakula. Je, swala hilo limechukuliwa vipi na viongozi huko Moroko? Eh, swala la upungufu wa chakula kwa kweli viongozi wote wa Afrika wamelizungumzia kwa sababu mabadiliko ya hali ya hewa kwa kweli yamepunguza sana uzalishaji wa chakula katika kanda ya Afrika Mashariki. Ukisoma taarifa za wataalam wa jopo lile la mabadiliko ya hali ya hewa wanaweka projections kwamba kufikia mwisho wa karne hii huenda zao kama la ngano kwa Afrika Mashariki litapungua kwa asilimia thelathini na mbili, mazao ya mahindi na mpunga yatapungua kwa asilimia arobaini na tano. Kwa hiyo sio jambo la kupuuza hata kidogo, na kwa hivyo wamechukua hatua... Naam, hapa limepewa uzito mkubwa sana, hasa kwenye mipango ile ya mpango maalum wa kusaidia nchi maskini ambazo zina fuko maalum. Wameingiza sana kilimo. Kilimo kimepewa mkazo sana, miradi mingi itakwenda kwenye kilimo. Kwa hivyo miradi ya kilimo zaidi inasababisha inatokana na hali ya hewa. Je, wamesema misaada inasaidia namna gani? Je, wakulima kupewa msaada zaidi? Maanake kuna ile hali kwamba kuna maeneo mengine ambapo kuna chakula lakini chakula kile kinashindwa kupelekwa maeneo ambapo kuna upungufu kutokana na miundombinu. Je, swala hilo limeangaliwa? Kilimo, yeah, kinaangaliwa kwa upana kabisa kwa sababu kilimo kina mambo mengi, sio mambo ya miundombinu tu peke yake hata, hata sera zenyewe bado hazijakaa sawa, sera zetu za za kilimo. Kwa hiyo nayo utengenezaji wa sera, kuandaa sera nzuri za kilimo pia limepewa nafasi. Miundombinu, masoko, uzalishaji wenyewe yamezungumzwa kwa kina. Lakini kwa kweli pamoja na kwamba kuna hali ya hewa inachangia upungufu wa chakula, lakini pia na sisi Mipango yetu ya kilimo haijakaa sawa, hata kilimo cha umwagiliaji. Sawa kabisa, na pengine tu Abdushakur Abud, niendelee hapo na kukumbusha wasikilizaji wetu kwamba e, dakika tano kutoka sasa tutamaliza sehemu ya kwanza ya matangazo haya, tutaingia katika sehemu ya pili, na sehemu ya pili, usikose kuungana nasi kwenye www.voaswahili.com. Tutakuwa kwenye mtandao pale, lakini pia e, nikizungumza, kuna baadhi ya wasikilizaji wetu pombao wametomo kwa mfano, Hussein Luhinda wa chuo cha taifa cha usafirishaji Dar es Salaam anasema kwamba ye anafikiri swala la njaa inatokana na baadhi ya mikoa kama vile, ametoa mfano wa Katavi kwamba unalima chakula na kusambaza nchi nzima, unaona hawana tatizo, lakini wanasema ni miundombinu mibovu ya uhifadhi, chakula kinapotea kwa kiasi kikubwa sana. Anasema mikoa inayo uwezo wa kulima vyakula bila kuomba msaada, ila pia hakuna sera za utunzaji wa nafaka. Sasa vitu kama hivi pengine hawa waliokaa huko moroko Pengine Bwana Yahya Msangi anaweza ya akatuambia wamejadili kuhusu matatizo kama hayo ya usafirishaji, ya miundombinu, ya sera nzuri za utunzaji wa, wa mazao. Bwana Yahya, unanipata? Napata na, na, na, na mambo hayo yote yame, yamezungumziwa: mambo ya usafiri, mambo ya maghala, mambo ya masoko, kilimo cha umwagiliaji mambo ya um, subsidies ambazo wenzetu wa wanakuwa anamazao wana dampu mazao yao kwenye soko letu a amaongelewa, lakini ukumbuke kwamba Morocco sana kubwa ni athari ya um, mabadiliko ya tabia nchi kwa kilimo. Kwa hiyo hilo ndio limepewa kipaumbele sana, jinsi ya kuzuia athari za mabadiliko ya tabia nchi kwenye kilimo chetu, kwa sababu hata miundo mbinu unaozungumza pakiwa na mafuriko E, sawa kabisa. Na kushukuru baki hapo hapo kwenye line kutoka kule Morocco, na kwa kumbusha msikilizaji wetu, mwendelee kuungana nasi na kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Lakini pia Abdul Shakur Abud, kuna mtu mwingine hapa ametoa maoni yake eh, kwenye Facebook ambao ni wengi kweli kweli Eh, wakizungumzia kwamba hili swala si swala dogo, ni swala ambalo limepewa kipaumbele kikubwa sana. Naam, kama kuna huyu John Opiyo anasema njaa imeongezeka sana, ilhali serikali hadi sasa inajikokota kwa kudhibiti hali hiyo. Kwa hivyo wengi wanazungumzia swala kwamba kama vile Yahya alivyosema nchi hazina sera, nchi bado zinajaribu kukabiliana na swala la kilimo, lakini hazikabiliani na kilimo kama inavyostahiki kwa hiyo pengine hilo ni suala ambalo inaweza zikaangaliwa kwa undani zaidi, lakini vile vile kutoka Tanzania nitaka kumuuliza kama nilivyokwambia pale mwanzo, Samuel Mbuya atuambie tu, kwa sababu yeye ni mtaalamu wa hali ya hewa lakini ona muda wetu nao unazidi kukamilika, wa kukamilisha hii sehemu ya kwanza. Basi naomba mkae hapo hapo, bwana Benja, uh, Benjamin Washiali mbunge kutoka Mumias Mashariki, hali kadhalika Yahya Msangi, eh, Samuel Mbuya, naomba mwendelee kubaki kwenye laini zenu. Hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa njia ya redio kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ungana nasi katika sehemu ya pili ya Live Talk kwa njia ya mtandao www voaswahili com. Kwa niaba ya wote ni Sunday Shumari, kwaherini kwa sehemu hii ya kwanza. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu mpenzi msikilizaji katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya live talk kwa njia ya mtandao katika www voa swahili com ungana nasi kwa sehemu hii ya pili ambapo leo tunazungumza kuhusu upungufu wa chakula afrika ya mashariki na mabadiliko ya hali ya hewa nikiwa na mwenzangu hapa studio Abdul Shakur Abud, lakini kizunguza haya tunao kwenye line ya simu Benjamin Washiali, mbunge kutoka Mumias Mashariki nchini Kenya. Tunaye pia bwana Yahya Msangi, mwanaharakati maswala ya hali ya hewa akiwa kule Morocco. Hali kadhalika Samuel Mbuya, ambaye yuko nchini Tanzania. Yeye ni kutoka mamlaka ya hali ya hewa ambaye ni manager wa kitengo cha ubashiri wa hali ya hewa. Sasa nilikuwa nataka pia kuuliza swali Shakuri kwake bwana Samuel Mbuya, kwa sababu ni mtaalam wa hali ya hewa. Kila wakati mnaangalia haya mabadiliko yanavyoendelea kuja na yanavyoendelea kuonekana, pengine kutokana na utashi wako na jinsi mnavyozungumza na wananchi kila wakati. Je, na mna namna ya kuwasaidia watu kuelewa, kutoa aina fulani ya elimu kwa jamii kuwasaidia zaidi kutambua haya mabadiliko yanavyokwenda, kutokana na zile dhana ambazo baadhi wanasema hawaamini haya mabadiliko yaliyopo, wengine wakiwa wanayatambua vizuri. Lakini vipi mikakati ya kusaidia watu kufahamu, au unaonaje, kwa ujumla wananchi wanafahamu haya maswala kwa kiasi gani? Asante Shomari. Ni kwamba kwa sasa kuna mwamko unaendelea kuongezeka wa uelewa kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa na changamoto ambazo zinatokana na hayo mabadiliko katika utekelezaji wa shughuli mbali mbalimbali za kiuchumi na kijamii, na wananchi wanaendelea kuelewa kidogo kidogo. Uh, tulifanya utafiti kidogo kwa masuala ya elimu uh, asili ya asili ya masuala ya hali ya hewa na mazingira katika maeneo baadhi ya maeneo ya Tanzania kwa mfano kule Isimani Iringa, tulifanya uh, utafiti uh, na kuwaonyesha wananchi jinsi gani uh, mazingira yao yamebadilika ya uh, na na, na, na kwamba ni wanapata changamoto kutokana na uharibifu wa mazingira ambao umetokea, na pia sasa hiyo inaenda kuchagiza kuongeza mabadiliko uh, ya hali ya hewa na hatimaye kuleta um, mabadiliko pia ya tabia nchi. Na kikubwa hasa ambacho tulikiona ni kwamba, kwa mfano uh, katika elimu ya asili iko baadhi ya mimea ya asili ambayo ilikuwa inawapa viashiria vya, vya kuweza kujua kwamba hapa kwetu mvua sasa inakaribia kuanza kunyesha. Na pengine wakiangalia hivyo viashiria, wanagundua pia kwamba huenda mvua ikawa ya kiwango gani, kama ni ya, ya kutosheleza au itakuwa ni, ni, ni mvua chache. Sasa kutokana na kupotea kwa baadhi ya hivi viashiria, wamekuwa na changamoto pia sasa eh, baada ya kufanya tafiti hizi na kushirikisha matukio ya tafiti hizi kwa wananchi, wananchi wamepata mwamko wa kutunza mazingira, kurejereza miti ya asili na misitu ya asili katika maeneo yao, jambo ambalo linaonyesha sasa kwamba wanatambua kwamba kweli yapo mabadiliko na mabadiliko haya yana athiri moja kwa moja eh, hali ya hewa ya maeneo yao na pia kuathiri pia masuala mbalimbali ya kiuchumi ikiwemo suala zima la kilimo. Nakushukuru sana bwana Samuel Mbuya. Basi hapo hapo pia niangalie chakula. Tunaye mbunge Benjamin Washiali kule mashariki Mumias Mashariki nchini Kenya. Yeye amesema chakula hakionekani kama ni tatizo isipokuwa maeneo ya mashariki na Turkana. Eh, huko kumeonekana kuna ukame. Sasa, je, vipi upande huo mbunge, mnafanya juhudi gani kusaidia watu wa maeneo hayo, hasa kuelewa jinsi gani ya kupambana na haya, hasa hali ya ukame inapotokea? Pengine kuna namna mnazofanya kuwasaidia wananchi kuweza kujua juu ya elimu ya kuelewa matatizo na kulinda mazingira yao. Uh, asante tena uh, nataka ni kujulishe kwamba uh, serikali yetu iliyoko sasa iko na mpango maalum wa kuangalia uh, kutengeneza uh, dams zile zinaweza kulinda maji uh, haswa kwa sehemu kame mahali penye, wakati ile mvua ikinyesha, tunakuwa na maporomoko ya maji mengi inaenda kwa, um, kwa ziwa Victoria na nyingine inaenda kule kwa ocean yetu ya, ya bara bara Hindi. Na kwa hivyo serikali kwa kupitia kwa wizara ya, ya, ya kilimo na wizara ya ya ya maji wa, wako na mpango mbalimbali um, um, ile ya kuja kutega maji ndiyo. Uh, siku za baadaye tusiwe tukapata, uh, uh, changamoto kama ile tumepata wakati huu, wakati wa wa kiangazi uh. Kwa hivyo nafikiria uh, tukiendelea hivi siku za baadaye uh, watu kutoka sehemu za uh, ma, ma, ma, mashana sehemu za uh, kule uh, kaskazini uh, kule sehemu ya Turkana wataweza kuja kupata ma, ma, ma, maji hata wakati wa kiangazi. Na kufanya irrigation na kufanya uh, mahali penye kutengeneza zile ma, mashamba zile watu wanaweza kutengeneza kutoa chakula cha matumizi yao. Lakini sehemu zingine upande wa wa Kenya tuseme kama sehemu ya bonde uh, bonde ufa, uh, bonde la ufa na upande wa magharibi uh, tumekuwa na mpango uh, kwa kupitia kwa wizara ya kilimo tena, uh, tumekuwa na mbolea inakuwa uh, subsidized Serikali inalipa kiwango cha ushuru ule unayopunguza gharama ya kununua mbolea, na hiyo imefanya wakulima wengi wa, wa, waguze mazao mengi kwa sababu uh, bei ya mbolea sasa iko bei, bei, bei nafuu, na hiyo inawezesha kuweka, kutumia mbolea uh, nyingi uh, na ile inayotosha kuweza kutoa mazao ya kutosha. Kwa hivyo uh, nchi yetu ya Kenya vile nilisema hapo awali E, kwa wakati huu na pia tumepata habari kamili, na sijapata ile habari ile e, rais wetu wa nchi alikuwa kwa sababu alikuwa kule Morocco na sijui huko alizungumza nini, lakini hivi juzi e, tukikutana na waziri anayeshughulika na na kilimo katika nchi hii yetu ya Kenya alituakikishia kwamba tuko na chakula cha kutosha na kinaweza kutosheleza Wakenya at least miezi minane miezi kabla hatujakuwa na shida yote chakula. Kwa hivyo muda huo ukiisha, najua kutakuwa pia tumepata nafasi nyingine ya kuvuna uh, chakula kingine na Nam. tutaendelea uh, kupata chakula Namasa. upande wa ngano, upande wa ngano uh, najua bei ya ngano ya nchi ya wakulima wetu imekuwa bei juu kidogo kwa sababu eh, nafikiria ile ngano inatoka nje inakuwa uh, bei nafuu, na hivyo tukiwa kama wajumbe tulihakikisha kwamba lazima serikali iweze ikipitia kwa wizara ya kilimo iweze kupeana incentive za kutosha, iwe hiyo subsidy ya fertilizer, ili wakulima wa nchi hii ya Kenya waweze kukula, kukusa chakula cha kutosha kutoka uh, nchi hii kuliko kutoa chakula kutoka sehemu ya nje, na hiyo inawapatia uh, kutoa pesa za exchange zile uh, foreign exchange ile tunahitaji hapa sana ya kununua chakula ya nje kama hiyo ngano, ama pia kuharibu nafasi ya watu wetu kupata kazi na kupata namna wanaweza kujimudu katika maisha yao. nam bwana, nakufikiria tuko imara. Bwana Washiali, inaonekana kwamba Kenya mko imara kabisa, mmejitayarisha vilivyo. Maanake kama tulivyomsikia Yahya huko Moroko, anatuambia kwamba moja kati ya tatizo kubwa ni sera za kilimo hazifuatwi, au mipango ya kilimo hazifuatwi. Yahya, tukirudi kwako wewe sasa, hili tatizo la chakula huko Afrika Mashariki, kama ulivyosema, wameashiria kwamba kutakuwa na tatizo kubwa linalotazamiwa kuja huko mbele nini suluhisho limeweza kutolewa la haraka kabla ya kwamba sera za kilimo zitiliwe njiani? Hey, kuondoa tatizo la kilimo kwa kweli hakuna njia fupi na ya haraka. La kilimo ni mipango ya muda mrefu, ili huweze kupata matokeo unayoyataka. Kwa ukitazama nchi zetu za Afrika Mashariki hakuna hata moja ambayo imeweza kulima kuwezesha watu wakalima nusu sitini percent ya eneo ambalo linafaa kwa kilimo, utakuta ni asilimia arobaini ya eneo on linalofaa kwa kilimo ndio nchi zetu zinalima, na unajiuliza ni kwa nini, wakati tuna kila kitu. Maji yapo, Ziwa Victoria lipo kwa nchi zetu zote. Ni kwa nini Misri yeye ameweza kulima asilimia sabini ya eneo ambayo anakaa kulima na kilosa kulima hata jangwa kwa kutumia maji yanayotoka kwetu? Kwa hiyo ni mambo haya itatia ya mda mrefu, lakini vile vile tunatakiwa tuzirudishe kilimo ikiwe mikononi mwa wakulima wetu, kisiwe kilimo cha makampuni. Kwa mfano, ukizungumzia usalama wa chakula sio sala kuwa na mahindi mengi lazima kuwe, kuwe, kuwe, kuwe na mahindi za kuwe na wanga za kuwe na mafuta kuwe na mboga mboga. Je, tunajitokeleza kwenye hayo yote mpaka tuseme tuna chakula cha kutosha? Sababu chakula wao idadi tu ndio chakula, lazima tule balance. Kwa hiyo nchi zetu zote zinazidiafikia kiwango cha kuweza kusema kwamba watu wake wanakula, kuna mboga mboga za kutosha, kuna wanga wa kutosha, kuna mafuta ya kutosha, lakini pia lazima kurudishe pembejeo mikononi mwa wakulima. Sasa hivi ni nani anamiliki mbolea? Kwa mfano nani anamiliki mbegu? Ukiangalia sana katika nchi zetu zote za Afrika Mashariki ni makampuni. Wakulima wawanimba akimaliza kumuna anarani tena kununua mbolea anakwenda kununua kununua tena mbegu degu klan nainaiu ziko mikononi mwa kampuni za nje wezi kusema wanajitosheleza kwa chakula, kwa sababu siku moja wakiamua kuondoka, kilimo chako kitaporomoka, kutaporomoka vitu vyote hivi. Soko lina wakulima, wana mamlaka kwenye soko au watu wetu tumewawacha wanauza mazao yao kwa walanguzi, kwa bei anayopangiwa na mlanguzi? Katika mazingira kama haya, huwezi kusema nchi yako inajitosheleza kwa chakula. Kwa hiyo kilimo ni mipango ya muda mrefu. Tutumie ardhi yote tulionayo kwenye inayofaa kilimo, tutumie maji yote ambayo tunayo, na Afrika Mashariki tumejalia maji ya kutosha. Kinachokosekana kwa kweli, ilizokea tu, hakuna njia ya mkato. Lazima watu wakae chini, warudi kwenye mipango mizuri ya kilimo. Kwa mfano, Tanzania, kwa bahati nzuri, mimi nilifanya kazi nako kama meneja uzalishaji. Awamu ya kwanza tuliona kweli mipango mizuri ya kilimo, miradi ya umwagiliaji mikubwa ya mashamba makubwa ya taifa, mashamba ya wakulima wadogo wadogo, lakini zote hizi tumeziruhuda tu. Asante. Tujaona kambi hizi. Asante sana, bwana Yahya Msangi, subiri hapa bwana Yahya Msangi, nakushukuru. Tunaye msikilizaji hapa anataka kutoa maoni yake. Miraji mwana Kibinda anapigia kutoka Morogoro, Tanzania. Miraji mwana Kibinda, karibu live tokea sauti America. Okay, asante sana. Kama nilivyotambulisha jina langu ni mila likibinda kutoka Morogoro. Binafsi kiukweli hali inatisha sana, na ni tofauti hata labda vyombo vya habari vinavyochukulia, lakini tatizo hili limekuwa ni kubwa sana. Labda nichukulie mfano, ijapokuwa niko Morogoro lakini huwa nyumbani ni kule Tanga, wilaya Handeni pamoja na Kilindi. Hali ni mbaya sana, na leo hii tupu nimetoka huko huko. Kiukweli nimezungukia katika vijiji vingi, hali ni ngumu, kwa sababu ukanda ule pale hakuna mito mito ni michache sana inayotirisha mvua kipindi kirefu, na mwaka jana mvua zilikuwa hazijanyesha kwa wingi. Kwa hiyo kuna ukame wa hali ya juu na maji hayapatikani jaa ndio siseme. Kiukweli hali ni ngumu, labda mimi ningeshauri tu kiupande wa serikali yetu ni kwamba waangalie wale watu kwa hali hile iliyokuwepo angalau, kwa sababu sasa hivi tukitegemea vilimo vya kutegemea mvua, kiukweli watu wengi sana wanaferi, lakini tuangalie kwamba labda kilimo cha umwagiliaji ni kilimo ambacho kinaweza kumnyanyua mtanzania na wasiteseke. Na vipindi kwa mfano mwakau ulikuwa kipindi cha ukame, ikawasaidia kwa sababu kila muda utakuta labda kuna kilimo cha umwagiliaji, ikawa inasaidia katika mazao yao. Lakini kule wanategemea mvua za msimu, na msimu wa mwaka jana huku hukuwa nzuri, mvua zilikuwa ni chache sana. Kwa hiyo kule kuna hali ngumu sana kiukweli. Hata kama labda waandishi wakitembelea maeneo yale, watu wengine wa wanalala na njaa, wengine wanakula mpaka nani matunda mbugani, kikweli, ya mbugani uko na hali bado. Kiukweli ni ngumu sana, hali ya ukame imetawala sana maeneo hayo. Asante sana bwana Miraji Kibinda Mwanakibinda, nashukuru. Umesikia hiyo hali ilivyo, kuna hali nzito maanake, kama huyo anasema hali ni nzito, inaonekana kwamba inabidi watu watafute ripoti zaidi kujua hali ya ku weza kubadili hali ya mambo na kuwasaidia, lakini kama mbunge wa Kenya alivyosema kwamba hali huko Kenya ni tofauti kabisa kutokana na ushirika wa Afrika Mashariki. Mbunge wa Shiali, unafikiri kuna ushirikiano wowote unaofanyika? Maana yake namna alivyoeleza ni kana kwamba huko Kenya bado hamna tatizo kubwa namna hiyo. Je, mmeanza kuzungumza na majirani kuona namna gani? Ukiangalia Burundi kuna hali kubwa ya njaa. Je, mnashirikiana kuweza kusaidiana kwa upande wa chakula? Sijui kama hatusikia mbunge bwana Washiali wa nchi hii yetu ya Kenya eh, nafikiria ni na, nataka nichukue nafasi hii kukaribisha wenzangu, uh, sua viongozi wa, wa nchi zingine waongee, viongozi wa hali kwa kitengo cha, cha marais waweze kuongea ili waweze kujuliana hali, wajue ni vipi wanaweza kusaidia kwa sababu itakuwa aibu kubwa kwa uh, kati ya nchi za uh, Afrika Mashariki, kati yake wananchi wapoteza maisha kwa sababu ya njaa, na ili hali upande mwingine kuna chakula. Nakumbuka kwamba miaka iliyopita hata tuliweza kupata chakula kutoka Tanzania, wakati ile Kenya tulikuwa tumekuwa na kiangazi ile eh, ile dhuru sana upande wa mazao ya ya chakula kwa hivyo nafikiria kama tuna chakula ya kutosha Kenya na mimi niko na na, na, na uhakika kwamba tuko na chakula ya kutosha. Ikiwa Tanzania wako na shida ya chakula, waweze kuchukua chakula kidogo watumie, ili nayo baadaye wakisha kupata chakula, nao wakuja watusaidie. Uganda najua haijakuwa na na shida sana ya chakula, kwa sababu kila wakati, haswa mimi inayotoka upande wa magharibi mwa Kenya iliyo jirani ya Uganda kila wakati hata sisi tukiwa magharibi mwa Kenya, chakula kingi kinachotumika uh, hapa kinachokuliwa hapa magharibi mwa Kenya kinatoka Uganda. Na najua hata Watanzania wakiwa majirani na wakiwa pia moja ya nchi za uh, Afrika Mashariki, nafikiria wako na uhusiano mzuri. E, sisi kama nchi za East Africa tuko na uhusiano mzuri Lazima uh, viongozi kitengo cha marais na ma mawaziri na wakuje wa a wa kitengo cha wabunge tuweze kuongea ili tujue vile tutasaidia uh, wenzetu kwa sababu madhara ya kiangazi siyo, e, madhara yenye mtu anachagua. Inakuja kighafla, na pia nimesikia wenzetu kutoka kule Moroko yale maneno yamezungumzia ku kupitia kwa ile Uh, ujuzi wao wa, walio nao ile ya climate change, nafikiria lazima tuweze kusaidiana ndio tuweze ku kwenye ku, ku, kujimudu wakati huu tunapokumbwa na matatizo ya njaa. Asante sana, sisi wa Kenya nafikiria tuko tayari kuongea wenze tu na wenzetu ya, na mimi pia ningependa cha kuongeza tu hapa kwa mbunge, kwa mbunge atuambie tu kwamba pamoja na haya yote ambayo amezungumza, je, kwa upande wa Kenya wana huu utaratibu wa kusema kwamba sasa wanaenda kwenye kilimo cha tofauti bila kujali kutegemea mvua kwa sababu kama unavyosema kuna mabadiliko hapa yanaweza kumkumba mm -hmm. nch, katika nchi yoyote je Kenya kuna maandalizi yoyote ambayo mnayo kuhama na kwenda kwenye kilimo ambacho ni kisichotegemea mvua umwagiliaji na vitu kama hivyo aya hiyo tuko na nilizungumza hata kwa ile nafasi nilipata ya kwanza kuzungumzia nikasema kwamba serikali ya nchi ya Kenya haswa hii serikali ya Jubilee imekuwa na mpango maalum Uh, lima kia, kia, kia, shamba kiwango cha ekari milioni moja na hiyo ekari milioni moja iko na inaweza kutoa mazao yale yanaweza lisha ya wa Wakenya bila ya kutegemea chakula jingine kutoka mahali pengine. Kwa hivyo kwa wakati huu tayari wamelima ekari elfu kumi na hiyo ekari elfu kumi e, juzi e, kidogo mazao ilikuwa ya, bado wako kwa research majaribio na wanajaribu kutafuta zile mbegu zitazotoa mazao ya kutosha uh, na hivi juzi walivuna kwa majaribio tu uh, jumla ya magunia elfu arobaini kwa hivyo mimi naona kama mpango huo uh, ukiendelea vizuri itakuwa suluhisho kubwa kwa kilimo cha chakula hapa hapa Kenya haswa kilimo cha mahindi kwa hivyo uh, ekari milioni moja sio uh, kiwango kidogo, ni kiwango kubwa kile, inaweza kupata mazao yale, inaweza lisha ya wa Wakenya, na pia tuweze kupata mazao yanye tunaweza kupeleka nchi za nje kusaidia wale wengine wanaokuwa na wana, wana, wana shida za njaa. Asante ah, sana. Basi naona labda, Shakur Abud, tunao watu wengi hapa wametuma ujumbe kwenye Facebook ambao tuendelee kuangalia upande huo, unasemaje? Nam kwa upande wa Facebook, kinyume kidogo na mjumbe mbunge alivyosema kule Uganda, William Muhindo Muharura wa Kasese anasema kwamba msiba wa njaa unaendelea kusini mwa Uganda, na yeye anasema sababu kubwa ni kwa sababu nchi yao haijafanya shughuli hizo, la janga hili la kuweka kipaumbele katika kilimo. Wanajadili bungeni yanowafaidi kibinafsi, lakini watu wanataabika mashambani. Naya, kuna kasi kwa Uganda kusini Naye David Seshenga kutoka Muheza wa Tanga, Tanzania, anasema ni kweli nchi za Afrika Mashariki kwa mwaka huu kuna hali mbaya ya kumbwa na balaa njaa, na mikoa mingine wadudu haribifu wa mimea, ambao wadudu hawa kwa bahati mbaya hata ng'ombe au mbuzi wakati wanakula nyasi ya kila pamoja wadudu hawa, na wadudu hawa naye anafariki. Deo Johannes wa Geita, Tanzania, anasema ni wajibu sasa kwa serikali za Afrika kutoendelea ulimaji wa miaka ya nyuma iwezekana ikiwezekana, waweke nguvu zote katika kilimo cha umwagiliaji ili kuendana na hali ya ukame inayokabili nchi za Afrika nam. Naye Eric John anasema tatizo la mabadiliko ya hali hewa limeathiri sana shughuli za kilimo kwa mfa, kwa maana, anasema mvua zimekuwa ni za kusuasua sana, hali inayoleta kuzorota kwa mazao mashambani na hivyo njaa inakuwa haikwepeki. Kwa mpango huo Rajabu Joseph kutoka Kilimanjaro. Tatizo la ukame Afrika Mashariki ni kubwa, na inatokana na kuharibiwa kwa mazingira kutokana na shughuli za binadamu kama viwanda kukata misitu na pia kutotunza mazingira kwa ujumla. Ili kuzuia baa la ukame, inabidi sheria zichukue mk mkondo, elimu itolewe na kilimo cha umwagiliaji uenezwe, kama tulivyozungumza hapa punde no. namna hiyo. Bila shaka, sawa kabisa, Jojo. Pia Otieno anasema njaa imeongezeka sana, ilhali serikali hadi sasa inajikokota kutaka kudhibiti hali ilivyo. Na huko DRC huyu logic dunia anasema angetaka sana kuzungumzia swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa. Ametoa nambari yake, labda tutamtafuta hivi punde. Basi naona turudi huko kwa mtaalamu wetu huko Marrakesh, aweze kutueleza mbali na swala la chakula, ni mambo gani tena muhimu yalozungumzwa huko Moroko kupambana na hali ya hewa au mabadiliko ya hali ya hewa huko Afrika, hasa Afrika Mashariki. Uh, nashukuru. Mbali na swala la kilimo, masala makuu ambayo kwa miaka yote nchi za Kiafrika kwa ujumla wake imekuwa ikipigania ni suala la fedha. Ukakumbuka kwamba kuna mfuko fuko la fedha inaitwa fuko la kijani ambalo linatakiwa itakapofika mwaka elfu mbili na ishirini hiyo, kila mwaka linachangiwa shilingi linachangiwa dola za Kimarekani bilioni mia moja kwa kila mwaka. Sasa toka yup. fuko hilo limeundwa elfu mbili na kumi mpaka leo bado kiasia kijafika hata nusu na ni miaka ysika mitano. Kwa hiyo utaona kwamba hakuna nia thabiti hata ya kuchanga fedha kwa ajili ya fuko hilo, na hili limekwamisha mambo mengi sana, kwa sababu hakuna kitu kitakwenda bila fedha. Na katika mkutano huu nchi za Afrika zimerudi na kukumbusha tena kwamba wale ambao wanapaswa kuchangia hawajaasini za wajibu wao. Lakini suala lingine ambalo nchi za Kiafrika zimekuwa zikipigania sana ni kuhusu teknolojia, kuweza kuwezeshwa kutengeneza teknolojia katika nchi zao na sio kusubiri watumie teknolojia kutoka nchi zilizoendelea, kwa sababu watakuwa tegemezi. Hili nalo limepigwa kelele sana na nchi za Kiafrika zimeendelea kuliongelea hapa. Swala la tatu ni kuwezeshwa kujenga uwezo kwa kuwezeshwa kwa kufanya kutambua majanga Pakitokea tsunami nchi za kiafrika kwa kweli, hazina utaratibu wa kuweza kutoa tahadhari kwamba jirani baharini kuna tatizo hili. Kwa hiyo wanataka uwezo kwamba huu ujengwe, na swala la nne ambalo waliokuwa wanajigombania sana hapa watu wa Afrika ni kuhusu kulipoakilia utakumbuka kwa mfano majuzi kumetokea tetemeko kidogo na Tanzania. Sasa hivi za kiafrika zinataka matetemeko kama hayo, ambayo yanasababishwa na na mabadiliko ya tabia nchi. Wale ambao wanasababisha basi, wao wanalipa fidia, lakini kumekuwa na mvutano, kwa sababu kuna nchi za gaba zikiongozwa na Saudi Arabia, ambazo nazo zinadai kwamba zikiacha kuzalisha mafuta uchumi wao ukaporomoka, nazo zinadai fidia. Kwa hiyo kumekuwa na mvutano katika hilo. Kwa ujumla hayo ndio mambo ambayo yanaongelea sana sana, lakini kubwa sana lilotakuwa mazungumzo katika mkutano huu ni kauli ya mgombea wa urais wa Marekani kwamba atajitoa katika makubaliano ya Paris, imeleta kwa kweli sintofahamu kwamba ikiwa atajitoa, basi na wengine wote watajitoa, kwa hiyo mkataba wa Paris utakuwa umekufa kwa kweli. Kwa hivyo hilo ni hilo ni tatizo mojawapo kubwa kabisa, swala la Trump ambapo uh, Rais Barack Obama anazunguka katika nchi za Ulaya kueleza kwamba hawatoacha mikataba yao. Kwa hivyo, nchi za Kiafrika tunaweza kusema kwamba kumalizika mkutano wa Morocco unabadilisha vipi au unaimarisha vipi makubaliano ya Paris. Maana kwa kweli kabisa, makubaliano ya Paris yategemea uamuzi wa Donald Trump, ikiwa Marekani ambayo ni namba mbili kwa ku, kwa kuzalisha gesi mkaa duniani ya kupata China, ikiwa namba mbili mchafuzi namba mbili atajitoa, haionekani, mchafuzi namba moja ataendelea ku akaanza at, ata kupunguza viwanda vyake, atakata atakao ataona atashindwa, atashindwa biashara na mpinzani wake mkuu, na wengine nao watapata hizo hivyo, kwamba ikiwa sisi tutapunguza uzalishaji kwenye biashara yetu, wakati mwingine anazalisha zalisha kama kawaida, haitakuwa vizuri, tutaanguka. Kwa hiyo mafanikio ya mkataba wa Parisi kwa kweli tutayaona baada ya Trump kuingia Ikulu na kutoa uamuzi, ni kweli atasimama kwenye msimamo wake wa kujitoa kwenye mkataba. Asante sana Yahya, tukirudi kwako, mbunge wa shiali huko Kenya, ulivyosema kwamba hali ya kilimo iko imara kwa wakati huu uh, tumemsikia hmm, Yahya akiuliza swala hili la kwamba kilimo linaongozwa na makampuni au mashirika makubwa. Je, huko Kenya wakulima wadogo wanasaidiwa namna gani? Maanake hiyo ni, hilo ni moja wapo la tatizo kubwa linalokabili nchi nyingi za Afrika. Wakulima wadogo anaachwa kanda, kama tumemsikiliza yule msikilizaji anasema wa Uganda kwamba wabunge mnakaa bungeni lakini mambo yanayotokea kule hamfahamu na mambo ni tofauti. Unaweza kueleza? Uh, kwanza, nikiweza kuzungumzia maoni ya ndugu yetu kutoka Uganda, uh, ile jambo tunalozungumzia sio jambo la mtu mmoja kibinafsi, ni jambo la watu jumla, kwa sababu tukizungumza tukisema, tuzungumzie mtu okay, binafsi inaweza tuko hata eneo zile tunakuza chakula kingi, kunayo familia moja moja zile pia zinapata shida ya uh, kupata chakula kwa hivyo ninapozungumzia kwamba kuna chakula uh, zile zinatoka maeneo ya nchi yetu jirani ya Uganda na zungumzia kwa ujumla, sizungumzii kwa mtu binafsi. Kwa pengine inaweza kuwa ni maoni yake kwamba yeye pengine hajaweza kupata nafasi ya, ku, ya kukuza chakula, lakini kwa ujumla Uganda iko na chakula, kwa sababu hata ile shida tumesikia ya uh, ukame na ukosefu wa chakula au tujaisikia ikitoka kwa nchi yetu jirani ya Uganda. Uh, jambo la pili lile umeulizia juu ya ya vile serikali inasaidia wakulima wadogo wadogo nilikuwa nimewazungumzia hata hapo awali kwamba uh, serikali yetu ya ya Kenya imejaribu kufanya ile kitu tunaita kwa kizungu subsidy, yani kuchangia kulipa gharama ya ushuru, ambapo uh, kwamba bei ya ya mbolea imerudi chini kwa percentage ya uh, ya 30, 30% hiyo uh, mbolea imerudi chini na ime patia nafasi wakulima wadogo wadogo kuweza kununua mbolea kwa bei nafuu, na hiyo na imewezesha ku ku ku, ku ku- ku kuangalia uh, maneno ya kuguza chakula kwa ka, ka, kilimo biashara ile ya kufanya biashara, ili wakisha guza chakula waweze pia kuuza kwa uh, ma, uh, faida, ili waweze pia kutumia hizo pesa wanazopata kuma, kwa matumizi mengine kwa hivyo Uh, mimi nimeridhika na hata wakulima wengi eh, wameridhika kwamba serikali inaangazia eh, maneno ya chakula up upande wa huku, na pia eh, kuna shirika la serious board, ile eh, shirika la serikali ile huwa inanunua chakula, na leo hii hivi juzi wameongeza bei ile walikuwa wananunua mahindi, walikuwa wananunua kiwango ya gunia ya kilo tisini walikuwa wananunua kwa shilingi elfu mbili na mia tatu. Lakini leo hii hivi juzi wa serikali imetangaza kwamba wameongeza, be, wameongeza bei na wananunua, watanunua sasa hiyo gunia ya kilo tisini kwa shilingi elfu tatu. Nafikiria hiyo pia inawapatia motisha wakulima wadogo wadogo kuweza kuuza chaku, kukuza chakula ile wanaweza kuuza kwa, uh, kwa faida ili nao waweze pia kukuwa na Nakushukuru na sana kura kura, na kushukuru sana mbunge Benjamin Washiali kutoka Mumias mashariki nchini Kenya. Na hapa ndio tunakamilisha mazungumzo yetu ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Napenda pia kuwashukuru kutoka nchini Tanzania, kutoka mamlaka ya hali ya hewa, meneja wa mamlaka hayo bwana Samuel Mbuya, hadi kadhalika bwana Yahya Msangi, mwanaharakati wa mabadiliko ya, ya hali ya hewa aliyeko huko Morocco kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa, na mkazi wa Burundi bwana Ferdinande. Na kutoka hapa studio jina langu ni Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu mbunge wetu wana, wana, wa Kenya, umemtajamtaja no, uh, mimi hapa Abdu Shakur Abud, tukisema kwaherini na siku njema.