Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni BMJ Muridhi. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu na viji mambo. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Tume ya uchaguzi nchini Ghana imesema maafisa wa usalama, waandishi wa habari na maafisa wa tume hiyo ambao watafanya kazi katika siku ya uchaguzi Disemba wanatakiwa kushiriki katika zoezi maalumu la upigaji kura wiki moja kabla ya nchi nzima kupiga kura. Uchapishaji wa makaratasi ya kupiga kura utakamilika mapema wiki ijayo katika kujiandaa na uchaguzi mwezi Disemba. Hiyo ni kwa mujibu wa Eric Dak Pasu, msemaji wa tume ya uchaguzi ya Ghana. Anasema tumeanza kuchapisha makaratasi ya kupigia kura Jumapili iliyopita na tunatarajia kukamilisha zoezi hilo Jumapili hii au Jumatatu. Anasema iliyochukua takriban wiki mbili kuchapisha makaratasi ya kura kwa ajili ya wabunge katika majimbo 275 lakini uchapishaji wa karatasi kwa ajili ya kura za urais ni tofauti kidogo, kwa sababu inachapishwa aina moja tu ya karatasi yenye muundo mmoja. Rais wa Marekani Barack Obama yuko mbioni kukamilisha ziara yake akiwa mji mkuu wa Lima nchini Peru, ambako anajaribu kuhakikisha ushirikiano wa Marekani na Ulaya kuendelea licha ya kuchaguliwa kwa rais mteule Donald Trump. Obama amezingatia zaidi Asia na Pacific katika sera zake za kigeni, lakini hilo linaweza kubadilika mara atakapoondoka madarakani katika wiki nane zilizobaki. Rais Obama na washirika wake wa biashara huru walitia msukumo mkubwa wa kuwepo na ushirikiano wa biashara na nchi za Ulaya na kufikiwa mkataba wa TPP kutekelezwa. Lakini wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais hapa Marekani siku kadhaa zilizopita, rais mteule Donald Trump kupitia chama chake cha Republican alipendekeza Marekani kujiondoa haraka katika mkataba huo. Makubaliano ya masaa 48 ya sitisho la mapigano ya vikosi vinavyoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen yameanza Jumamosi na yataongezwa kama waasi wa Houthi watashikilia msimamo wao na kuruhusu misaada y kuingia katika maeneo yaliyokumbwa na uharibifu mkubwa. Makubaliano hayo yana lengo la kusaidia kuundwa serikali mpya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameifanya Yemen kuwa kipaumbele kikubwa katika wiki chache zilizobaki yeye kuwepo madarakani. Wakati wa ziara yake iliomalizika hivi karibuni, Kerry alikutana na maafisa kadhaa kwa njia ya simu pia, pamoja na kukutana na viongozi wa Houthi kwa faraga huko Oman, kukamilisha mpango wake wa sitisho la mapigano. Balozi wa Marekani Matthew Toule na msaidizi wake Tim Lenderkin alikutana na hadi na hadi Alhamisi wakati mapigano ya ardhini na angani yakiendelea Yemen. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Maelfu ya waandamanaji walikusanyika Jumamosi katika mji mkuu wa, wa Malaysia, Kuala Lumpur, wakishinikiza kufanyike mageuzi ya kisiasa na kuwepo kwa uchaguzi huru na haki. Mkusanyiko wa watu hao ulikuwa wa amani. Maandamano yaliendelea licha ya kukamatwa kwa baadhi ya viongozi, ikiwemo yule wa muungano wa vyama Maria Achin Abdullah. Makundi ya kutetea haki za binadamu yameshutumu kukamatwa kwa kiongozi huyo ambaye pia amefunguliwa mashtaka ya kufanya harakati za kuvuruga demokrasia. Na wakati ghasia za kidini zinazoendelea kulenga Wahindu huko Bangladesh, Wahindu wengi wanaona waha wako katika ha is hali isiyokuwa salama katika taifa hilo lenye Waislamu wengi na wanajiandaa kuhamia India kwenye wahindu wengi, kamundi mengi wahindu wengi wa, wa makabila kadhaa ya India katika jimbo la Assam linalopakana na India. Hata hivyo, wamesema hawataruhusu Bangladesh kuchukua udhibiti katika eneo hilo ambalo kwa muda mrefu limekuwa makao ya wahamiaji na wakimbizi kutoka Bangladesh. Maswali na majibu Wapenda wasikilizaji popote pale mlipo, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa hili ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC, baridi ikianza kupiga hodi. Ni mimi Abdu Shakur Abud nishirikiana hii leo na Sande Shomari katika studio kuchambua barua zenu, na bila kupoteza wakati, barua maswali motomoto moto yako kwenye Facebook yetu. Basi Sande, nani anatufungulia uwanja kwa hii leo? Asante sana basi, kama ulivyosema kutokana na maswali chungu nzima tunayopata kupitia ukurasa wetu wa Facebook, Facebook, sitapoteza wakati ninavuta yako barua. Omera Ongara unasema wewe uko mji mkuu wa Tanzania Dodoma, unauliza, kuna tofauti gani kati ya Airbus na Boeing? Haya ni makampuni makuu ya kutengeneza ndege duniani. Basi ni kuachie Abdu Shakur Abud uweze kumpatia msikilizaji habari zaidi. Sasa, kwanza msikilizaji, sijui anataka tofauti gani ikiwa ni aina ya ndege zinazotengenezwa na makampuni hayo mawili au makampuni hayo mawili yenyewe, ukizungumzia swala la, la biashara kimsingi au kadhalika. Ni makampuni mawili makubwa kabisa duniani kutengeneza ndege za biashara. Boeing ni kampuni ya Marekani na Airbus ni kampuni ya ushirika wa nchi za Ulaya iliyoundwa kushindana na hiyo ya Marekani. Sasa tofauti kubwa ni kwamba Boing ni kampuni moja ya Marekani yenye makao yake huko Chicago na kiwanda chake kikuu huko Seattle magharibi ya nchi kilichoanzishwa muda wa miaka mingi kadhaa iliyopita kabla ya Airbus. na Airbus inatokana na muungano wa makampuni ya ndege za Ufaransa, Ujerumani, Uingereza na Hispania na sasa kuwa na kampuni moja ya pamoja kama ya umoja wa Ulaya ambayo makao makuu yake yako Toulouse huko Ufaransa. Airbus ni kampuni ya kwanza kutengeneza ndege kubwa kabisa ya abiria duniani ya A, 380 na inatengeneza mpya yenye kutumia mafuta chache zaidi kama hiyo hiyo ya A380 au 380, inajulikana kama A350. Inataka kuja kushindana na ndege ya Boeing mpya 787, ambayo inachukua nafasi ya 777 iliyokuwa ndege kubwa kabisa duniani vilevile vile. Zaidi ya hayo, Boeing hutengeneza ndege pana na kubwa zaidi kuliko Airbus Ndege zake ni ndogo nyembamba, lakini hivi sasa ndo inatengeneza ndege kubwa kubwa kwa upande wa biashara. Kufuatana na jarida la Fortune, Airbus imeweza kupata maombi ya ndege elfu moja na saba kwa mwaka elfu mbili na tano huku Boeing kupata maombi au oda ya ndege mia tano sitini na nane kwa mwaka huo wa elfu mbili kumi na tano lakini Boeing ndio iliyotengeneza ndege zake kwa haraka na nyingi zaidi na kuwasilisha kwa wateja wake mwaka huo ikiwa imeuza ndege mia saba na tisa huku Airbus imeuza ndege mia tano hamsini na sita kwa ujumla hivyo basi kampuni ya Marekani inaongoza inaongoza katika utengeneza ezaji wa ndege zake na kupata fedha kuliko Airbus. Kwa hivyo kufupi tu maelezo juu ya tofauti kati ya kampuni hizo mbili ambazo ni makampuni yanayoshindana katika kutengeneza ndege. Moja ni ya Marekani na moja ni ya nchi za Ulaya. Tuendelee Sande Shomari. Asante sana wasikilizaji wetu ambao pia bado wanatumia ujumbe kupitia simu yetu nambari 1 202 205 9942 na kuweka ujumbe jambo ambalo wewe unaweza kufanya na hii leo. Basi kama kuna John Mahangula, hebu tumsikilize. Kwa jina anaitwa John Mahangula natusongea Ruvuma, Tanzania. Ningependa kuuliza maswali yafuatayo. Swali la kwanza, Marekani tukihesabu marais wote toka George Washington mpaka Barack Obama wanapatikana hukuwa ni arobaini na tatu lakini tunaambia kuwa ni arobaini na nne inaonyesha ni kwa sababu Cleveland kurudia awamu ambayo alikuwa ameweza kutawala tena kutawala mwaka elfu moja mia nane themanini na tano akaruka awamu moja akataa kugombea elfu moja mia nane tisini na tatu mpaka elfu moja mia nane tisini na saba Na wakati huo huo Franklin Roosevelt aliweza kutawala kuanzia elfu moja mia tisa thelathini na tatu mpaka elfu moja mia tisa arobaini na tano Kwa nini, kwanini Cleveland anatajwa kuwa ni sehemu yake ikiwa na marais wawili na Cleveland astaji kuwa ni sehemu ya marais wawili. Asante sante ah, sana. Ama kwa kweli wasikilizaji wananikosha kabisa. Abdu Shakuru anafuatilia karibu sana na kwa undani maswala muhimu duniani. Sasa unasemaje, je, juu ya idadi ya marais hao? Kwa hakika wasikilizaji wananikosha sana wanapofanya utafiti wa ndani na nafurahi kabisa, halafu anakuja kutuliza maswala motomoto namna hayo. Kwa hivyo sisi inabidi tufanye utafiti. Nimefanya uchunguzi, kama tunavyofahamu Trump atakuwa rais wa arobaini na tano katika kuchukua utawala. Kwa hivyo mihula hiyo yote imechukuliwa, lakini ukiangalia swala la mahangula utakuta kwamba ni kweli kumekuwepo na marais 43 peke yake. Obama ni wa 44 kwa vile alivyosema yeye mwenyewe. Rais Governor Cleveland anahesabiwa mara mbili, maana alitawala kwanza awamu moja kati ya mwaka 1885 hadi 1889 Halafu aliposhinda mara ya pili awamu ya pili kati ya mwaka elfu mia nane tisini na tatu hadi elfu mia nane tisini na saba hiyo inachukuliwa kwamba ni muda miwili tofauti, kwa hivyo inachukuliwa kwamba ni viongozi wawili. Nafikiri hisabu ndio ilitokea hivyo, lakini rais akikaa mihula miwili awamu yake hiyo anahesabiwa kama ni mtu mmoja, na ni kiongozi pekee wa Marekani aliyeondoka madarakani na kurudi, yani Cleveland. Sasa kwa upande wa FDR anayefahamika zaidi, Franklin Roosevelt alikaa muda mrefu zaidi miaka kumi na miwili, wakati wa vita vya pili vya dunia, na yeye akaongoza zaidi ya mhula miwili na hivyo anakuwa ni yule yule mtu mmoja, hakuondoka madarakani. Nafikiri ndo anasema kwamba wanahisabu kwamba ni mtu mmoja. Ndo hapo sasa unakuta kwamba rais waliotawala ni 43 lakini idadi inahesabiwa ni 44 idadi inahesabiwa 44 hadi Obama na Donald Trump anakuwa wa 45. Nam, sasa tukiendelea na maswali na majibu, hivi sasa zamu ni yako, Innocent Ombele wa Arusha, Tanzania. Unasema ungelipenda kufahamu kama Marekani imewahi kuongozwa na mzawa, yaani mhindi mwekundu, na katika mabara ya Amerika ni nchi gani inaongozwa na wazawa na ni ipi yenye wazawa kwa hakika. Swala jingine zuri. Wazawa wa mabara ya Marekani wanachukuliwa ni wale waliokuwepo kabla ya kuwasili Christopher Columbus anadaiwa aligundua Marekani, lakini wenyewe wazawa wanasema aliwakuta pale, kwa hivyo hawezi kuwa ameigundua Marekani. Aligundua Marekani kwa ajili ya wazungu. Yeye ni msafiri mashuhuri aliyekuwa anajaribu kwenda India na kuwasili katika pwani ya Marekani na kuwakuta wazawa na kuwaita wahindi wa eneo linalojulikana kwanza kama West Indies. Columbus alifikiri ameshafika India, na hapo ndipo wale wazawa wamekuja kujulikana kama Red Indians na kadhalika. Mpaka hivi sasa neno hilo alitumiki, wanajulikana kama wazawa wa mabara ya Amerika. Sasa, kujibu maswali yako, kwanza, Marekani haijapata kuwa na kiongozi mzawa tangu uhuru wake hadi hii leo. Kiongozi wa kwanza asiye mzungu ni Barack Obama, kiongozi wa kwanza mweusi mwanyae ya Kiafrika. Kwa upande wa mataifa ya Amerika Kusini na Canada, kiongozi wa Bolivia, Rais Evo Morales, ni mzawa wa kwanza kuwa rais. Kwa hivyo ni huyo peke yake mpaka hivi sasa. Kwa upande wa nchi zenye wazawa wengi, Bolivia ina wazawa wengi kulingana na idadi ya wakazi kuliko nchi nyingine yote, kwani asilimia 55 ni wazawa ikifuatiwa na Mexico yenye asilimia 12.8 kulingana na takwimu za Wikipedia. Lakini utakuta kwamba Mexico ina idadi kubwa zaidi ya wazawa milioni 25 laki 7 wakati Bolivia kuna wazawa milioni 6 7, Peru inakaribia wana wazawa milioni 13.8. Marekani kuna wazawa kati ya milioni mbili laki tano hadi milioni tano. Kwa hivyo unakuta kuna tofauti ya, lakini Bolivia ndio nchi pekee yenye kiongozi aliye mzawa, lakini unakuta kwamba idadi ni tofauti kabisa ukilinganisha nchi moja na nchi nyingine. Nchi zote za Amerika ya Kaskazini na Kusini kuna wazawa ambao wako wanaishi lakini hawana jukumu kubwa sana katika serikali hadi hivi sasa nam tukiendelea na, na maswali na majibu kutoka hipa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa zamuni yako wewe filbert jonathan kienshambi wa nshamba muleba kagera tanzania binafsi nataka kujua vyema historia ya rais mteule wa marekani donald trump haya abdu shakur kila mtu anataka kumfahamu trump huyu mtu hapa aliyepata ushindi bila kutarajiwa kwenye kinyanganyiro cha uraisi mwaka 2016 Unasemaje? Ni kweli kabisa, mfanyabiashara huyu mashuhuri hivi sasa atakuwa rais wa 45 wa Marekani na ameshazusha wasiwasi mkubwa katika jumuiya ya kimataifa kutokana na matamshi yake na misimamo yake kuhusiana na mambo mbali mbali ya kimataifa. Zaidi kwa wasifu, nitampisha hapa mkamiti kibayasi atusimulie. Katika uchaguzi huu, pengine hakuna mgombea aliyewashangaza wapiga kura wa Marekani kama Donald Trump, akiwa na umri wa miaka sabini, Baadhi wanasema hajabadilika sana kutoka utoto wake alipokuwa na umri wa miaka saba. Mzaliwa wa New York City, Donald aliyekulia katika eneo la matajiri la Jamaica Estates alikuwa mtoto wa nne kati ya wa watoto watano kwenye familia. Baba yake Fred Trump alikuwa mfanya biashara wa majumba. Uh, uh, boss, course, uh, baba yake alikuwa mwenye amri za kimabavu. Akitaka mengi yafanywe na na alikuwa kiongozi wa aina yake, na bila shaka Donald amefuata nyayo hizi. Mwaka elfu moja mia tisa na sitini na nane, Donald Trump alihitimu masomo yake kutoka chuo cha fedha cha Wharton. Na baba yake alihusika katika miradi ya ujenzi huko Queens na Brooklyn, Donald mwenyewe alielekeza macho kwenye eneo la East River. Ilikuwa ni wakati mgumu kufanya kazi zake upande mwingine wa Brooklyn Bridge huko Manhattan, New York, mahala ambako viwango vya uhalifu vilikuwa juu na mtazamo wa mji ulikuwa wenye kiza, lakini Trump alijenga mawasiliano ya kibiashara kupitia baba yake. Kwa msaada wa baba yake, Trump alifungua kampuni yake mwenyewe akiwa amewekeza dola milioni moja. New York new ni soko kubwa mno katika maendeleo na biashara ya nyumba katika nchi hii, na alikuwa mtu wa kiwango cha kati, na watu wengi ambao walimwangalia kutoka nje walihisi ni mtu mwenye mafanikio ya kiajabu. Alikuwa na mafanikio, lakini alishindwa katika baadhi pia. Katika miaka 1970 wizara ya sheria ya Marekani iliishutumu taasisi ya Trump kwa kukiuka kanuni za haki sawa za kupanga nyumba, Fair Housing Act kwa kuwazuia walio wachache kupanga katika majengo yake. Trump alifanikiwa kusuluhisha kesi hiyo nje ya mahakama. Baadaye, katika hatua kubwa, Trump alinunua hoteli moja iliyofilisika, jirani na Grand Central Station. Alikopa zaidi ya dola milioni sabini na aliomba apatiwe uheni ya kodi kutoka kwenye mji kwa ajili ya hoteli mpya, Grand Hyatt Hotel. Huenda anajulikana sana kwa Trump Tower, nyumba ya kupangisha ya ghorofa 58 yenye thamani ya dola milioni 200 ikiwa mbali mbali na nakshi mbalimbali na maji yanayotiririka yenye kina cha mita 18. Trump pia anafahamika kwa kujenga kasino huko Atlantic City, New Jersey: kwanza Trump Plaza, kisha Trump Castle, baadaye Taj Mahal iliyogharimu takriban dola bilioni moja lakini hatimaye alifilisika wakati ambapo soko la nyumba lilipoanguka mwaka 1990. Thamani ya biashara zake zilishuka kutoka dola bilioni 1.7 hadi dola milioni 500. Alikopa fedha na kutafuta wawekezaji wapya ili kuepusha kufilisika, lakini alishindwa kuepuka talaka. Donald kama anavyofahamika, alipomwacha mke wake wa kwanza Ivana ambaye walifanikiwa kupata watoto watatu. Alioa tena na baadaye kuachana na Mala Maples. Mwaka elfu mbili na tano Trump alimwoa mke wake wa sasa, mwanamitindo kutoka Slovenia, Melania. Kipindi chake kwenye TV cha The Apprentice kilimpa umaarufu Trump. Washiriki walishindana kuwa mameneja kwenye himaya ya Trump wakishindwa utasikia maneno haya maarufu umefukuzwa umefukuzwa kipindi hicho kilimwingizia Trump zaidi ya dola milioni mia mbili mara ya kwanza Trump kujitokeza hadharani kuonyesha nia kuingia katika siasa ilikuwa mwishoni mwa miaka ya 80 alijiunga na Reform Party kisha Democratic Party na baadaye alikuwa mwanachama huru mwaka 2012 alitangaza kuwa mwanachama wa Republican na hatimaye kutangaza nia yake mwaka jana. Ninatangaza rasmi kuwania urais Marekani na tutaifanya nchi yetu kuwa bora tena. Mgombea Trump alifahamika vyema kwa matamshi yenye utata Wakati Meksiko inaleta watu wake, hawaleti walio bora, hawakupeleki wewe, wanaleta watu ambao wana matatizo mengi, na wanatuletea sisi matatizo hayo. Wanaleta dawa za kulevya, wanaleta uhalifu, ni wabakaji, na baadhi, ninadhani ni watu wazuri. Suluhisho lake lenye utata, kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani. Utata zaidi ulifuata wakati Trump alipotoa wito wa kupigwa marufuku wa Islamu kuingia Marekani Kufuatia ufyatuaji risasi wa, wa umma katika jimbo la California. Hata hivyo uungwaji mkono wake uliongezeka miongoni mwa wa Republican Wamarekani wanakubali. Huu ni uchaguzi wa urais ambao haujawahi kutokea katika uwanja wa siasa, mtu ambaye ana mtazamo wake binafsi, m Republican Donald Trump dhidi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani na pia mke wa rais wa zamani wa Marekani, Bibi Hillary Clinton, ni mapambano ambayo hatujawahi kuyaona. Asante sana Mkamiti Kibayasi na wasifu wa Donald Trump, rais atakayechukua madaraka Januari 20 mwaka 2017. Kwa hivyo sande Shomari, inaona muda umemalizika, inabidi tumpishe BMJ Muridhi kuweza kutuletea viji mambo. Hadi wakati huo basi, mimi abdu shakur abu nikisema msiwache kupromosha maswali yenu, kwa aherini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Alright, karibu msikilizaji, kwa kipindi chako ukipendacho ambacho huangazia baadhi ya vituko maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo, jina langu BMJ Muridhi. Safari yetu ya viji mambo hii leo inaanzia huko nchini Kenya ambako baada ya visa vya ufisadi kuongezeka kila uchao, seneta mmoja wa mrengo unaotawala wa Jubilee amewashangaza Wakenya wengi baada ya kutoa ushauri ambao uliwaacha wengi vinywa wazi, wow! Seneta Kipchumba Murkomen ambaye anawakilisha kaunti ya Elgeyo Marakwet amesema kwamba iwapo aliyekuwa waziri kwa wakati mmoja Anne Waiguru ambaye anashutumiwa kwamba alihusika katika kashfa kubwa ya rushwa nchini humo hatafunguliwa mashtaka, basi huu ni wakati mwafaka kwa ufisadi kuhalalishwa nchini Kenya. Kama Anne Waiguru atapelekwa kotini kwa maswali ya NYS, afadhali jameni, tubadilishe sheria, ikuwe wizi ni legal So that kila mtu aibe yake kidogo kidogo, we could as well legalize corruption in this country. Na tukitoka huko Kenya ambako watu wanataka ufisadi walalishwe, basi tuchukue kiguna njia twende moja kwa moja hadi huko nchini Indonesia. Mwanamke mmoja amewashangaza wengi katika mji wa Jakarta ulio mji mkuu wa Indonesia baada ya kutangaza kwamba anauza nyumba yake pamoja na yeye mwenyewe na makanya, towns, staho, mwanamke huyo anayeitwa Wina Lia mwenye umri wa miaka 40 alitangaza hayo kwenye mitandao nchini humo na kusema wazi wazi kwamba yeyote ambaye angenunua nyumba yake basi angepata bakshishi, kwani hata yeye mwenyewe angekuwa mali ya mnunuzi huyo. Asalala na kuambia. Lakini msikilizaji, haikuchukua muda mrefu kabla ya mnunuzi kupatikana. Bwana mmoja mkazi wa karibu na hapo nyumba hiyo ilipo amelipa dola za kimarekani elfu sabini na sita na mia tano na, na kujipatia nyumba pamoja na mwanamke <laughs> Hadi tulipokuwa tukienda mitamboni, msikilizaji, haikuwa imedhihirika ni yapi majukumu ya mwanamke huyo kwenye nyumba hiyo. Haikuwa pia imebainika ingekuwaje kama mnunuzi wa nyumba hiyo angekuwa mwanamke. Na ndivyo hivyo maajabu ya dunia huwa e, kwingineko. Msikilizaji, wiki hii nyuki mmoja amezua kizaizai baada ya kuingia kwenye ndege moja iliyokuwa imejaa abiria na kumlazimisha rubani wa ndege hiyo kutua kwa dharura abiria wa ndege moja ya shirika la ndege la Flybe linalohudumu nchini Uingereza walicheleweshwa kwa zaidi ya saa mbili baada ya nyuki kuzua taharuki kwenye ndege hiyo. Ndege hiyo ilikuwa inatoka mjini Southampton kuelekea huko Dublin. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba ndege hiyo imepewa jina la Flybe, maneno ambayo yanamaanisha nyuki anayepepea wahandisi. Hatimaye waliweza kumwondoa nyuki huyo kutoka kwenye mitambo ya ndege hiyo ambako alikuwa amejificha baada ya kuwababaisha abiria pamoja pia na rubani katika anga na pia kwenye uwanja wa ndege. Na kwa hizo habari kuhusu ndege ambayo anateremshwa chini kwa sababu ya nyuki mmoja, naona saa zangu hapa studio, msikilizaji, zimekatika. Usikose kujiunga nasi wakati mwingine tukikuletea kipindi cha viji mambo, kipindi ambacho hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi. Lakini kabla sijaondoka hapa studio, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii, fuata nyuki ule asali, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Haya basi, msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha viji mambo ambacho kinatayarishwa na mwenzangu BMJ Mridhi hapa Sauti ya Amerika. Hivi sasa basi, kabla ya kukamilisha matangazo yetu, mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Tume ya uchaguzi nchini Ghana imesema maafisa wa usalama, waandishi wa habari na maafisa wa tume hiyo ambao watafanya kazi katika siku ya uchaguzi Disemba wanatakiwa kushiriki katika zoezi maalumu la upigaji kura, wiki moja kabla ya nchi nzima kupiga kura. Uchapishaji wa karatasi za kupigia kura utakamilika mapema wiki ijayo katika kujiandaa na uchaguzi wa mwezi Desemba. Hiyo ni kwa mujibu wa Eric Zak Pasu, msemaji wa tume ya uchaguzi ya Ghana. Rais wa Marekani Barack Obama yuko mbioni kukamilisha ziara yake akiwa mji mkuu wa Lima nchini Peru, ambako anajaribu kuhakikisha ushirikiano wa Marekani na Ulaya unaendelea licha ya kuchaguliwa kwa rais mteule donald Trump. Obama amezingatia zaidi Asia na Pacific katika sera zake za kigeni, lakini hilo linaweza kubadilika mara atakapoondoka madarakani katika wiki nane zilizobaki. makubaliano ya saa 48 ya sitisho la mapigano ya vikosi vinavyoongozwa na saudi arabia nchini yemen yameanza Jumamosi na yataongezwa kama waasi wa Houthu watashiriki, watashikilia msimamo wao wa kuruhusu misaada kuingia katika maeneo yaliyokumbwa na uharibifu mkubwa. Makubaliano hayo yana lengo la kusaidia kuundwa serikali mpya. Na maelfu ya waandamanaji walikusanyika Jumamosi katika mji mkuu wa Malaysia, Kuala Lumpur, kushinikiza kufanyike mageuzi ya kisiasa na kuwepo kwa uchaguzi huru na haki. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni BMJ Mridhi nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.