Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Hivi sasa ninakuunganisha hadi studio namba 15 kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na hii ni kwa undani kutoka hapa Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, jina langu Harrison Kamau, hapa studioni leo nikiwa na mwenzangu Mery Mgawe, tukiangalia na kuchanganua mambo karibu sana. Naam, kwa undani hivi leo, tunaanza kwa kuangalia suala la tetemeko la ardhi lililotokea mwezi Septemba kwenye mkoa wa Kagera, takriban kilomita 44 kutoka mji wa Bukoba nchini Tanzania, karibu na ufukwe wa magharibi mwa ziwa wa Victoria. tetemeko hilo la vipimo vya 5.9 kwenye rikta li lilitokea Jumamosi ambapo uh, maafa mengi yalipatikana, kulingana na ripoti iliyotolewa na shirika la msalaba mwekundu la Tanzania yaani TRCS, vifo 20 vilitokea, watu 269 wakajeruhiwa, nyumba 905 kuharibiwa kabisa na nyumba zingine 1124 kupata nyufa. Tetemeko hilo pia limesababisha ukosefu wa chakula matatizo ya kiuchumi na ukosefu wa ajira. Mbinu za kuwasaidia waathirika zimekuwa zikiendelea kutoka kwa serikali kuu na pia utawala wa mikoa, wakati michango ya mamilioni ya dola ikitolewa na mataifa ya kigeni, mashirika na watu binafsi kukabiliana na janga hilo. Mkuu wa mkoa wa Kagera, Meja Jenerali mstaafu Salum Kiju, mapema mwezi huu amezindua mpango wa kutoa vifaa vya ujenzi kwa waathiriwa. Amesema awamu ya kwanza ni kutoa mabati ishirini na mifuko mitano ya saruji kwa jamii mia mbili kati ya 370 zilizolengwa. Mpango huo utanufaisha wazee, walemavu, yatima na wajane kwanza. Hata hivyo, kuna changamoto zinazoshuhudiwa katika utoaji wa misaada hiyo. Mapema juma hili, chama cha ACT Wazalendo kupitia katibu wa kamati ya maendeleo ya jamii Janeth Rithe amesema kwenye, ta, kwenye habari zilizochapishwa kwenye gazeti la Mwananchi kwamba chama hicho kinahoji kauli ya serikali iliyotolewa siku za karibuni kupitia mkuu wa mkoa wa Kagera, Meja Jenerali Salum Kiju, kwamba serikali inakusudia kutumia shilingi bilioni tano zilizotolewa zikiwa msaada kukarabati miundo mbinu ya serikali huku wananchi wakishauriwa kungoja awamu yao. Hatua hiyo kwa hakika inatofautiana sana na mikakati ya awali ya kuwasaidia waathirika moja kwa moja. Karibu sana Maria, utueleze. Najua kwamba swala hili umekua ukilifuatilia kwa kina tangu lilipotokea, mm. Utueleze yapi ulioweza kuyaelewa kufikia sasa. Ni, ni kweli kabisa kama utaratibu unaonekana umeanza kufanyika, lakini sasa, mimi kabla tujaendelea mbali kidogo, ningependa tukumbushie kidogo tu, kwa sababu tetemeko hili limetokea karibu miezi uh, miwili iliyopita. Ilitokea mwezi wa tisa katikati pale, mm. lakini nimeweza kuzungumza na Mama Naomi Kihigi kutoka eneo la Busi mbee huko huko Bukoba. Hebu tumsikilize kwanza, anatukumbusha kuhusu tukio hilo la tetemeko la ardhi lililotokea, alafu tutaendelea mbele kidogo. Ni kweli wakati tetemeko linatokea nilikuwa nimekwenda kumtembelea mama, ni mm, ni karibu pa, na mjini panaitwa Kasoma, na ghafla nilikuwa nimekaa sebuleni, tukaona nyumba inacheza, kwa hiyo tukakimbia tukatoka nje na ilikuwa nimesahau pochi kwa ndani, baadaye ile inaifuata pochi tetemeko likarudia mara ya pili, kwa hiyo kukawa kuna mtikisiko mkubwa wasiokuwa wa kawaida. Baadaye mama ndo akawa amegundua kwamba lile ni tetemeko, sasa mi hisi ni kitu gani, maana sijawahi kuona tangu kuzaliwa. Kwa hiyo baadaye nililazimika kupiga simu kwa binti yangu ambaye anafanya kazi kwenye afadhali fulanikambembiiafadaitumepona sasa. Baadaye pia nikampigia mtu mwingine akaniambia sisi tumepona. Ile mi naweka simu chini do wananipigia wananiuliza wapi ukoapa niko kamakanambia rudi haraka uje kwa sababu hali ni mbaya huko. Kwa kweli niliendesha gari kwa hofu na kwa kuogopa kaa nika, nika, nimefika nyumbani kakuta watu wote wameniangalia mbaya zaidi nikaona yaani, dalili zile za kwamba kwa kweli sio salama, naikota vyombo vyote vimeporomoka chini, alafu baadhi ya ukuta umedondoka kwa upana. Kwa hiyo kwa siku hiyo hiyo niliweza kuhama kwenye ile nyumba, na majirani zangu pia tuliweza kutoka tukaenda kwenye nyumba nyingine. Sasa ile asubuhi nilikuwa sijui nini kimeendelea kwenye nyumba nyingine ambayo tulikuwa kwa kweli, sasa, kwa kweli tunapangisha. Sasa kesho yake asubuhi ndo mme wangu ambaye ni mchungaji akanipigia simu akasema, umeisha enda kwa wapangaji Mafumbo? Nikawambia bara, akasema nenda, nyumba imeporomoka. Kwa kweli, nilipokwenda Mafumbo nikakuta nyumba yote imeporomoka. Cha kusema nilikuwa sina, nilikuwa nimekata tamaa. Nikasema, Mungu we uliyetupa. Lakini sasa kilichonitia moyo au kutosikitika kuliko kawaida, ya kwetu ndio iliporomoka mpaka chini lakini kwa jirani ziliporomoka nyumba nyingi, lakini watu wakafa ndani ya nyumba zile. Kwa hiyo nikamwambia Mungu wewe, Mungu unajua, uliyetupa unajua mahali ambako tutatoa tena, ili kurudisha nyumba katika hali yake. Kwa hiyo wapangaji wote ilikuta wako nje, walikuwa wajaamia mahali pengine, kwa sababu nyumba zilikuwa hamna hata za kwenda kupanga. Kwa hiyo baada ya siku mbili tatu, ndio tukawa tumejenga kwa nje, wale watu wakawa naishi pale. Ninapokwambia na, ni kwamba zile nyumba yani, kwa ajili ya wapangaji walikuwa wamelipa tayari, kwa hiyo tulilazimika, watu wa michango ya watu wakawa wametuchangia, kwa hiyo tulikuwa tumesimamisha baadhi ya kuta, kwa hiyo wapangaji wamerudi mle kwenye ile nyumba ambayo kuta zilizojengwa, lakini haipo katika hali nzuri. Sasa unaona jinsi uharibifu kama ulivyotokea katika majengo mm -hmm, na mali nyingine za watu mm -hmm. Lakini hivi karibuni kulizuka utata kuhusu jinsi msaada unavyoweza kutolewa. Watu wametoa maoni yao, watu wamezungumza, kwa sababu unajua, hapo awali serikali ilikuwa imesema kwamba ilialika watu binafsi, pia wanamuziki, watu wenye mali zao, wafanya biashara waweze kuchangia, waunganishe nguvu pamoja, alafu pia na serikali nayo itaingilia kati pale kwa ajili ya kuwasaidia watu wao ambao wamepata ili tetemeko na kuathiriwa nyumba zao. Lakini mwishoni mwa wiki rais mwenyewe ameweza kutoka na kusema kwamba sawa, watu watasaidiwa, lakini haiwezi kuwa asilimia mia moja. Kikubwa itaelekeza nguvu zake katika mashule, miundo miundombinu yani, hmm, mashule, barabara, barabara, mahospitali, vitu kama hivyo hivyo vitaweza kujengwa na serikali kwa kwa nguvu yote kabisa, lakini watu wengine wengine wanaweza wakapatiwa waka tu msaada wa kawaida na sio asilimia mia moja. Naomi, wewe umeweza kupata msaada wowote wa serikali tangu nyumba zako hizo mbili zilipoweza kubomoka? Kwa kweli mimi kwa bahati mbaya sijapata bahati ya kupata mchango kutoka serikalini, sijapata, lakini ndugu zangu walijihimu wa shilingi laki moja mbili tatu, kwa hiyo wakawa wananichangia kwa kwa staili hiyo. Ilikuwa na dada mmoja pia mzungu alifanya alifanya naye kazi kafanya kama ofisi yetu. Kwa hiyo naye aliposikia, kawa ameniulizia hali inaendaje, nikawa nimempa picha kamili mchango ndio nikaweza kusimamisha hivyo. Lakini je uliwe, uh, maafisa wa serikali ama uh, wahusika wote wamewahi kuwasiliana na wewe? Kwa sababu kuna watu nasikia mliambiwa mjiregiste, mjiandikishe wale ambao mme- mmepata me, athari hiyo, wameweza kuwasiliana na wewe, kukufikia, labda kukuambia kwamba kuna michango itatolewa ama utasaidiwa hivi na vile. Umewahi kusikia taarifa kama hizo? Hizo taarifa zipo na tumejirejista tayari na kuna baadhi ya watu ambao tayari wamepewa misaada hiyo, lakini ninafikiri wanatoa kwa hawamu, kwa hiyo kwetu sisi bado. Wewe huko katika eneo gani Naomi? Kwa nilikuwa ninaishi Busi Mshambia, lakini kwa sasa nimehamia Businge kwa sababu sasa Mshambia siwezi kuishi tena kwa sababu ya uharibifu wa nyumba, labda unaweza ukatueleza okay. kwa ufupi misaada ambayo umesikia, pengine labda wewe haija kufikia, lakini unajua kwamba kuna wengine ambao wameweza kupata msaada kidogo, ni aina gani? Ni pesa, ni mabati okay. ni sementi ndio. mm. mm. mfano vijijini no, Mangue anafanya kazi kijijini, tayari wameshuhudia watu wamekwisha kupata mifuko mitano ya sementi, kwa hiyo wanatoa kwa hawamu kwa hawamu na mimi nina imani kwamba hata sisi tutafikiwa, kwa sababu wengi ni wahanga, kwa hiyo kuja kutufikia ni kazi, na unajua tuko wengi. Kwa hiyo nimesikia kwamba kuna e, mifuko mitano ya sementi pia imetolewa kwa wa, baadhi ya wahanga ambao wamepata shida hiyo wanapokuwa wanatoa misaada kama hii, wale ambao sijui kama umepata taarifa hizo, wale ambao wameshindwa mm -hmm. kabisa eh, kujikimu wamewekwa mahali mm -hmm. gani? Kuna mahali ambao wako mpaka hivi sasa, labda kwenye mahema ama hifadhi, manake kama wewe afadhali kidogo, umekuwa na uwezo kidogo mm -hmm. wa kujihifadhi. Wapo wengine ambao hawakuwa na uwezo huo, una taarifa zao, umeweza mm -hmm. kushuhudia? Okay, taarifa tulizo nazo wengi, wengi walipewa, baadhi walipewa mahema kwa hiyo wako kwenye mahema wengi, pia wengine pia wamepata msaada ndo hivyo ya ndugu zao. Wengine walikuwa na kazi wameweza, tayari wamesharudisha zile nyumba katika hali yake, lakini bado wengine wako kwenye nani, shitting, tunaweza tukasema maturubai pia ndio wanaishi huko wanasubiria msaada wa serikali. hey, mm, ndio, ndio, ndio. Je, okay. yeah, umeweza kushuhudia labda viongozi wakifika katika maeneo husika huko hata nyakati za hivi karibuni kuangalia hali ilivyo? Ndio, nitakuwa mwongo kama nikisema wamefika, hau hawajafika. uh-huh. Kulingana na nature ya kazi yangu, kwa sababu mara nyingi pia na mimi ninakwenda huko mbali vijijini na ninarudi ya jioni kwa kweli ni tatizo kubwa ambalo linaendelea kushuhudiwa katika eneo hilo la Kagera, na vilevile, kando na matatizo ya kupoteza mali, mm, nyumba nani, mm, kuna tatizo la kisaikolojia ambalo kwae, mara nyingi halizingatiwi, na tena kamao hiyo nimeisoma kwenye, mm -hmm. kwenye mitandao kwamba unaona kama huyu mama Naomi yeye, yeah, amekuwa na uwezo wamechangiwa na ndugu, jamaa na marafiki, akaweza kuinua kaukuta, akaweza kujenga, akarejesha nyumba zake, ingawa ameshuhudia mm -hmm. kwamba ziko katika hali hile, lakini amejitahidi, ameweza kuzirejesha. Sasa kuna watu mpaka tunavyozungumza hivi sasa wako kwenye mahema, wamehifadhiwa. Mtu alikuwa na nyumba yake nzuri na vyombo vyake mle ndani nyumba imeporomoka, ni miezi karibu miwili sasa hivi, bado anaishi kwenye ayo matenti. Mtu wa namna hiyo ni rahisi mawazo sana yake yanakuwa kwamba ya kweli amebadilika. Kwa hivyo pia kunahitajika mm, kuwa na wataalam mm, wa kuweza kuwapoza moyo na kuweza kuwazungumzia ili kutengeneza saikolojia yao. Na vilevile ninaye e, Elgas Wezaura ambaye yuu jamaa anatoka kule Mleba mkoani Kagera, na ningetaka wewe utueleze Wezaura, je, hali ya misaada kwako inakujiaje? Ama ina, inapatikana msaada umeshaipata wewe ama hali ya misaada inaendeleaje? Misaada imekuja kwa kwa uchache, imewafikia baadhi ya watu, sio watu wote eh, lakini pia na miundo mbinu nayo imeshaanza kushughulikiwa kwa kutuma kikosi cha jeshi ambacho kimeshaanza kujenga maeneo ya e, kama hospitali na baadhi ya shule. Serikali hivi majuzi ilikuwa imesema kwamba misaada ambayo ilitolewa Aa, na wafadhili kwanza kabisa hainge- haitakwenda moja kwa moja kwa watu bali itakwenda kutengeneza miundo mbinu. Je, kuna hali nyingine kama makazi mbadala kama mahema ambao watu wametolewa ama wamepewa na serikali tangu mkasa huo ulipotokea? Mahema yalitolewa, lakini sio yalikuwa yatoshi na ni kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa maeneo ya mjini tu. Kwa mfano, maeneo ya vijijini, maeneo ya Izimbia kuna baadhi ya nyumba zilibomoka lakini watu hao hawakupata msaada kutoka kwa serikalini, kwa kwa kupata maemara, wao walijihifadhi tu kwa majirani, na kuna misaada mingine ambayo ilipatiwa wa, wa, waathirika moja kwa moja, labda kutoka kwa mashirika ya kibinafsi ama labda makanisa ya imekuwa ikifanyika hivyo kwa baadhi ya mashirika na kwa baadhi ya watu, lakini hiyo misaada imekuwa ikilenga zaidi watu wa mjini. Watu wa vijijini hawajatujaweza kufaidika kabisa. Kuna matatizo ambayo yanadaiwa yametokea miongoni mwa walioadhiriwa, ukosefu wa ajira, uh, matatizo ya kiuchumi na vilevile kunasemekana kwamba kuna matatizo ya maradhi pia. Mambo kama haya umeyashuhudia unapoendelea kuishi huko eneo la Kagera? Kwa maeneo ambayo naishi mimi na ambapo nimetembelea, kiujumla maradhi eh, milipuko ya maradhi inaweza kutokea baadhi ya kwa sababu watu, wa, watu walikuwa wanaishi nje kwenye mahema kwenyewe, watu walikuwa hawana neti malaria, kwa hiyo inaweza ikawa imeongezeka. Lakini pia kwa vile vituo vya afya vilikuwa vimeharibiwa na hilo tetemeko, baadhi ya huduma zilipungua, kwa hiyo kiwango cha afya kilishuka, pia watu waliweza kupata maradhi mengi sana. Kuna ripoti iliyokuwa imetolewa awali mwezi huu kutoka kwa mkuu wa wilaya Meja Jenerali Salum uh, Kiju akisema kwamba kuna misaada ambayo itatolewa kwa awamu ya kwanza, misaada yenyewe ikilenga kina mama, walemavu na watoto na watu wenye mahitaji maalum. Hilo umelishuhudia mpaka um, sasa? Bado sijaishuhudia na sidhani kama naweza nikaliongelea kwa ufasaa kwa sababu taarifa hiyo, sina taarifa ya, ya namna hiyo. Na basi baada ya mkasa huo kutokea, shughuli za kawaida zimerudi, labda watu wamerudi kwa katika shughuli zao za ukulima. Barabara ambazo zilikuwa mbaya zaidi zimekarabatiwa, hivi kwamba usafiri unaendelea kawaida. Barabara zilizokuwa zimeharibika kwa, kwa mfano kuna barabara ambazo zilipata nyufa kabisa kwa kukatika katikati, lakini zilikuwa zinaweza kupitika. Uh, baadhi zimeweza kukarabatiwa na baadhi bado wanaendelea, lakini nimeona serikali imejikita zaidi kwenye kurekebisha ma, ma maeneo ya huduma za za afya na shule uh, lakini upande wa usafiri bado. Lakini vile vile kwenye watu kuendelea na shughuli zao, watu wanaendelea na shughuli zao, lakini kwa kiasi kikubwa wameathirika, kwa sababu baadhi ya maduka yalidondoka. Eh, wengine wamerudi nyuma kiuchumi, kwa sababu kwa mfano wanaendesha daladala wa mama ntilie wa, vitu vyao viliharibika, kwa hiyo sasa hivi hawajaweza kujirudisha katika hali ya kawaida kwa hakika hili ni swala tutaendelea kuliangalia kwa kina zaidi, lakini naona muda umewadia wa kuingia katika sehemu ya pili ya kwa undani ya ya ya ya ya ya ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka kutoka hapa hapa washington Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa Washington nam mkutano wa 22 wa umoja wa 22 Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa unaendelea sasa hivi mjini Marakech huko Moroko. Mojawapo ya maswala yanayotazamwa kwa kina ni msimamo wa Marekani, hasa ikizingatiwa kuwa chama cha Republican, cha rais mteule wa Marekani Donald Trump kwa kiasi fulani akikubaliani na swala la mabadiliko ya hali ya hewa. Hata hivyo waziri wa mambo ya nje John Kerry muda mfupi amehutubia hicho na kutoa hakikisho kuwa marekani itaendelea na sera zake za kuangazia tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa. ni kimkuu Kerry amesema hakuna yeyote anayetakiwa kushuku kuwa wamarekani wote wanajua kuwa mabadiliko ya hali ya hewa yataadhiri ulimwengu wote kwa jumla. Maria, swala hili pia umelifuatilia kwa kina. Ni kweli kabisa, na hivi tunavyoongea tumepata bahati ya kuwa na waziri wa nchi, uh, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais nchini Tanzania anayeshughulikia muungano na mazingira January Makamba hivi sasa yuko Moroko. Mheshimiwa Makamba, labda kwamba tungekuuliza tu swali, sijui mnatazamia kufikiwa mambo gani, yatafikiwa ambayo uh, yataonekana kwa mwananchi wa kawaida mkitoka kwenye mkutano huo? Naam, hayo ndiyo matarajio uh, kwamba baada ya kuwa na makubaliano makubwa kabisa na ya kihistoria ya, yaliyofanyika Paris uh, mwaka jana uh, mkutano huu ni wa kwanza baada ya makubaliano yale, na itakumbukwa kwamba tulivyokutana Paris, kulikuwa na mategemeo kwamba mkataba huu uta, utaanza kutekelezwa ndani ya miaka mitano, yani zile nchi ambazo zinapaswa kuridhia ili uanze kutekelezwa. Uh, iliaminika kwamba zitakuwa zimefikia uh, ndani ya miaka mitano, lakini tuna bahati kwamba uh, chini ya mwaka mmoja tayari mkataba huu kuanzia tarehe nne Novemba mwaka huu uh, umesha ingia kwenye force. Unasema Inter into force kwa maana unaweza kutekelezwa. Kwa hiyo uh, tunapokutana hapa tunakutana katika mazingira ya matumaini makubwa kwamba tumetumia kasi ya haraka sana kuridhia mkataba uh, lakini sasa kinachofuatia ni uh, kuweka taasisi na mifumo na taratibu uh, za utekelezaji wa mkataba na uh, kwa hiyo hakuna, hakuna ubishi mkubwa uh, kwenye majadiliano tunayofanya hapa. Uh, jambo kubwa tu uh, ni uh, kama ilivyo kawaida katika mikataba mikubwa ambayo inahitaji rasilimali ni uh, uh, ni utaratibu wa kupata fedha uh, kwa ajili ya hatua uh, ambazo zinapaswa kuchukuliwa kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi. E, sawa kabisa. Bila shaka, Makamba, pia wewe utakuwa ulipata nafasi ya kuzungumza uh, kwenye mkutano huu kama mwakilishi wa Tanzania. Sijui lipi ambalo umeweza kulisema pale. Uh, nime- ndio nimepata fursa ya kuzungumza muda mfupi uliopita, na nimesema nime, nime kwamba uh, nchi hizi zote duniani pamoja na kwamba mkataba huu umeingiwa na nchi nyingi, lakini tunatofautiana kwa mambo kadhaa. Kwanza tunatofautiana kwa mchango wetu kwenye kuharibu dunia, kwa hiyo lazima lifahamike uh, kwamba kuna wenzetu wametumia makaa ya mawe zaidi ya miaka mia mbili iliyopita na wametoa mchango mkubwa sana katika uharibifu wa mazingira duniani na ongezeko la joto hii tunaoliona sasa hilo la kwanza. La pili uh, kwamba kuna baadhi ya nchi zipo nyuma kimaendeleo zinahitaji uh, kutumia rasilimali asili za duniani kupata maendeleo uh, nchi kama za kwetu. Uh, kwa hiyo katika yote tunayoyafanya, uh, lazima hii tofauti izingatiwe. Uh, lakini pili, uh, katika kukabiliana na athari za mabadiliko tabianchi kuna mambo mawili, kwanza kuna kitu kinaitwa adaptation uh, kuhimili athari na kuna kitu kinaitwa mitigation kuzuia uh, uh, athari. Sasa uh, uh, sisi nchi zinazoendelea uh, uh, tunataka tujikite kwenye uh, adaptation kuhimili, uh, kwa sababu tayari kuna maeneo mengi nchini, uh, kwenye nchi zetu uh, yamepata athari kubwa, kuna ukame na kadhalika. Kwa hiyo tayari tumeathirika bila sisi kutoa mchango katika kuleta athari hiyo. Kwa hiyo, za, uh, za jambo, uh, kwa hiyo katika mgawanyo wa rasilimali za za hili jambo lazima izingatiwe kwamba nchi zetu zinahitaji msaada zaidi kuhimili uh. Lakini wenzetu nchi zinazoendelea uh, wao wanataka kuwekeza zaidi kwenye kudhibiti uh. Sasa sisi hatuna tatizo, kwa mfano nchi kama ya Tanzania uh, mchango wa, wa carbon emission kwa kila Mtanzania ni chini ya tani moja kwa mwaka kwa mtu. Uh, ni kiwango cha chini sana. Kuna nchi nyingine mpaka tani sita saba nane. Kwa hiyo hatuwezi sasa hivi tukatumia rasilimali nyingi kwenye uh, kwenye kudhibiti uh, pamoja na kwamba tutawekeza huko, lakini si tunataka uh, fedha nyingi zaidi ziende kwenye ku, ku, kuhimili na mwitikio wake, kwa, ama kwa hakika hata mimi naona uh, ma, mapendekezo yaliyotolewa yanaweza yakajadiliwa uh, kwa mapana zaidi lakini mwitikio wake mara mnapotoa hotuba kama hizi ama mapendekezo kama haya. Sasa, nchi ambazo tayari zimekwisha endelea zinapata fursa gani ya kujadili haya na kuweza kukubaliana na yale mliyoweza kuyatoa? Uh, mkutano huu unaendeshwa kwa namna nyingi. Kwanza kuna hii wanaita high level event iki iki hii shughuli ambayo ni wakubwa tunaenda kuhutubia Uh, lakini kuna uh, majadiliano ya kina sana ambayo tunafanya kila siku kwenye vikao uh, ambapo mambo haya yanajadiliwa mstari kwa mstari uh, na ambayo tulikuwa tumefanya wiki yote hii na tunaendelea uh, vile vile kesho uh, na mle zipo nchi uh, tunabishana, tunabadilisha um, um, sentensi, tunaenda tena, tunarudi mpaka usiku wa manane uh, ili uh, maslahi ya makundi mbalimbali mbali Uh, yanayounda dunia yetu hii uh, kwa sababu huku pia ufahamu uh, kuna uh, kwenye hii majadiliano kuna nchi mbalimbali mbali. Kuna nchi za milima uh, Nepal na na, na kwingineko wana maslahi yao kuhusu namna ya kudhibiti uh, athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kuna nchi za visiwa uh, he, kama Maldives na Seychelles na wapi na wenyewe pia wana changamoto zao. Kuna nchi za ukame e, Chad na kwingineko na wenyewe kuna mambo wanayataka. E, kuna nchi, kwa hiyo tuko wengi e, na wote tuna mambo tunayoyataka. Kwa hiyo e, pamoja na hizi hotuba tunazotoa, tuna vikao vya ndani ambavyo tunazungumza kwa kina ya mambo. Kwa hiyo ukiona makubaliano yamefikiwa, ujue e, ni baada ya ya kwa hiyo ya haya hotuba niliyoitoa leo na mambo niyoeleza yana akisi yale mambo ambayo sisi tunayataka kama Tanzania kama Afrika vilevile. Eh, sawa kabisa kama tulivyozungumzia wakati tunafungua uh, sehemu yetu hii ya pili e, kwamba kulikuwa na hofu yeah, kidogo ama hisia tofauti kwa Marekani kuendelea na makubaliano ya, ya Paris mara uchaguzi yeah, ulipokwisha kumalizika. Ni wazi kwamba rais ambaye anaingia madarakani sasa hivi alikuwa amepinga kuhusu hii. Sijui sasa wakati uh, Waziri uh, Kerry alipokuwa akizungumza pale na tumemsikia Rais Obama pia, sijui kama unaona kwamba hisia hizi zinaweza kuondoka na watu wakaendelea mbele. Uh, mi nadhani kwamba ukitazama uh, wanaita climate diplomacy, ukitazama diplomasia ya masuala ya mabadiliko ya tabia nchi imeanza uh, tangu mwaka sabini na mbili unajua mkutano wa kwanza kabisa uh, uliofanyika Sweden wa kuzungumza uhusiano kati ya maendeleo na mazingira, wakati wa Mwalimu Nyerere, Indira Gandhi na wengineo. Uh, na baadaye kaja mwaka tisini na mbili tukawa na mkutano wa kwanza kabisa wa Rio. Uh, kwa hiyo diplomasia hii uh, ya masuala ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi na maendeleo ni ya muda mrefu sana. Uh, na ukiangalia mwenendo uh, wa diplomasia hii ni kama treni ambayo ilikuwa inaanza mwendo taratibu taratibu taratibu. Kwa hiyo sasa hivi tumefikia momentum kubwa sana, spidi kubwa sana uh, kwanza kwenye mjadala wa um, sayansi. Niku, niku, niku, nikuombe radhi waziri, waziri, waziri, waziri, naona muda wetu unakwenda mbio kweli kweli, kamao, asante sana. Kwa hakika tutaweza kupata waziri wakati siku zijazo na kuenda kuangalia mambo haya kwa kina zaidi. Nashukuru sana kwa wote walioshiriki kwa undani siku ya leo, kutoka hapa Washington na mwelekezi Aida Isa hapa studio, nikiwa naye Meri Mgawe na mimi jina langu Harrison Kamau, bila kusahau kumshukuru waziri Makaba mak Makamba, ambaye ameweza kushiriki kutoka kule Moroko, ambapo hali ya hewa inajadiliwa na ulimwengu wote. Kutoka Washington, inawatakia usiku mwanana usio na nakuka.