Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 21 mwezi Novemba mwaka wa 2016. E, katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo Tume ya uchaguzi nchini DRC yatoa hakikisho kwamba uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika mwaka 2018 na kwamba matayarisho ya zoezi hilo tayari yameanza. Atuka tuko tayari kwa uchaguzi sana, na tunapenda ile uchaguzi ifike. Taarifa hiyo msikilizaji utaipata kwa kina zaidi hapo baadaye ya kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Murithi, mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Katika habari nyingine, wataalamu wa kilimo nchini Kenya watoa wito kwa vijana ambao hawaoni umuhimu wa kilimo katika ukuaji wa uchumi. Lakini nafikiri kuna umuhimu wa kuweza kuelimisha watu kuhusu ku food combinations. Ya basi hayo na mengine mengi utayapata katika taarifa zetu hii leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa safari hii ya VOA Express kutoka hapa Studio 15. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa na mkamiti Kibayasi. Wajumbe zaidi ya 150 kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika AU na wawakilishi wa taasisi mbalimbali zinazojihusisha na haki za binadamu wamekutana mjini Arusha, Tanzania kujadili changamoto la ongezeko la ukiukwaji wa haki za binadamu. Mwandishi wa VOA Swahili mjini Arusha anaripoti kuwa kongamano hilo ni sehemu ya maadhimisho ya miaka kumi ya kuanzishwa kwa mahakama ya Afrika ya haki za binadamu yenye makao yake makuu Arusha, iliyoanzishwa miaka kumi iliyopita. Mambo mengine yanayojadiliwa ni pamoja na kuendelea kusuasua kwa nchi za AU kutoa tamko la kuridhia itifaki ya kuanzishwa kwa mahakama hiyo ya kuwaruhusu wananchi na taasisi za kiraia kupeleka mashauri yake katika mahakama hiyo. Hadi sasa kati ya nchi wanachama wa AU 54 ni nchi 30 pekee zilizoridhia na ni saba tu kati ya 30 zilizotoa tamko ikiwemo Tanzania. Jana Jumapili, Mali ilifanya uchaguzi wa wabunge uliocheleweshwa kwa muda kadhaa. Upigaji kura uliakhirishwa katika maeneo kadhaa kutokana na wasiwasi wa usalama na kwamba mgombea mmoja alitekwa. Kundi la wanajihad limethibitisha baadhi ya miji limedhibiti baadhi ya miji na kuchangia kuwepo kwa ucheleweshwaji huo. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar wakati akipiga ya kura yake alisema kwamba inatosha, uchaguzi huu umecheleweshwa kwa saa nne. Wakati huo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anatoa wito wa kuwepo upigaji kura wa amani mahala ambapo hali ya kisiasa na usalama inaruhusu so. Nchi ya Mali imekuwa na tatizo la utekelezaji wa mkataba wa amani na imekuwa ikipambana na wanajihadi katika eneo la kaskazini. Rais wa Venezuela msocialisti Nicolas Maduro anasema ana matumaini mahusiano yataimarika baina ya nchi yake na Marekani chini ya utawala wa rais mteule Donald Trump. Wakati wa kampeni, Trump alisema mwezi Julai kwamba Marekani itasitisha uhusiano wake na Venezuela kama mpinzani wake wa urais wakati huo Hillary Clinton akishinda kuingia Ikulu. Akizungumza kwenye kipindi chake cha kila wiki In Contact with Maduro, Jana Jumapili, rais huyo Venezuela alisema nchi yake itakuwa na mahusiano bora na Marekani, licha ya kwamba mwaka uliopita alimuita rais huyo mteule kibaka na mwizi. Tangu aingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tatu kumrithi Hugo Chavez, rais Maduro anatumia maneno makali dhidi ya Marekani pamoja na rais Barack Obama na mtangulizi wake George W Bush akiwashutumu kwa kuhusika kwenye vita vya kiuchumi ambavyo vimeacha wanachama wa OPEC katika matatizo mbalimbali, mbali ya ongezeko la bei na kushuka kwa thamani ya fedha pamoja na kutishia amani ya Venezuela. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, katika VOA Express. Moto mkubwa umewaka kwenye soko kuu katika wilaya Petionville kwenye mji mkuu wa Haiti, porto Prince, jana Jumapili. Chanzo cha moto huo bado hakijajulikana. Moto umetokea saa kadhaa baada ya vituo vya kupiga kura kufungwa kwenye uchaguzi wa urais uliocheleweshwa kwa muda kadhaa. Wakati huo huo, rais wa baraza la tume ya uchaguzi Haiti aliwatahadharisha wagombea ya kubali matokeo rasmi na kutotangaza ushindi kabla. Alisema vita haijaisha. Tumepita awamu ya kwanza, awamu ya pili ni matokeo, na demokrasia ni kuyakubali matokeo yeyote, ili kutoa njia kwa nchi kusonga mbele. Uchaguzi wa jana ulikuwa ni marudio ya uchaguzi wa Oktoba 25 ambao ulikuwa batili kutokana na shutuma za wizi. Wagombea 27 wanawania nafasi ya kuingia madarakani. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema hatua za ushirika zaidi ya miaka kadhaa zimekuwa za kulinda na kuwajibika, mstari wa mbele, nia ya dhati ya kimataifa. Akihutubia kikao cha bunge la NATO huko Istanbul leo Jumatatu, Stoltenberg aligusia juu ya uhusiano na Rusia, jaribio lililoshindikana la mapinduzi nchini Uturuki na uchaguzi wa urais Marekani. Katika uhusiano na Rusia, alisema ushirika unasonga mbele kuelekea njia mbili za ulinzi thabiti kupitia mashauriano ya pamoja. Pia alielezea jaribio lililoshindikana la mapinduzi mwezi Julai lililotokea Uturuki kama ukumbusho muhimu kwamba demokrasia na uhuru haviwezi kuchukuliwa kiholela na lazima vilindwe kikamilifu. Alisema pia anasonga mbele kufanya kazi na utawala ujao wa rais mteule wa Marekani Donald Trump, akiongeza kwamba kushirikiana mzigo mkubwa kutaimarisha zaidi mahusiano ya Marekani na Ulaya. Maafisa wa Afghanistan wanasema mlipuko mmoja wa mjitoa mhanga kwenye msikiti wa Kishia mjini Kabul leo Jumatatu uliua watu wasiopungua thelathini na watatu na kujeruhi wengine kadhaa. Mlipuaji aliingia kwenye msikiti uliojaa watu wa Bakir ol Omd wakati wa sherehe na kutegua milipuko aliyoivaa kwenye mwili wake akiwa miongoni mwa waumini. Jenerali Faridun Obaid, mkuu wa idara ya uchunguzi wa uhalifu huko Kabul, aliwaambia waandishi wa habari kwamba waathirika wote walikuwa raia. Polisi inasema zaidi ya watu hamsini walijeruhiwa. Human Rights Watch HRW inasema ina ushahidi wa satellite kwamba zaidi ya nyumba elfu moja za walio wachache katika vijiji vya Rohingya zimeharibiwa huko kaskazini magharibi mwa Mayanma ambayo pia inajulikana kama Bama. Shirika hilo linatoa wito kwa serikali kuialika Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi kuhusiana na uharibifu mkubwa kwenye vijiji ambapo HRW inaamini umefanywa na vikosi vya serikali. Mkurugenzi wa HRW kwa Asia Brad Adams alisema picha hizi mpya za satelit zinaelezea uthibitisho kwamba uharibifu katika vijiji vya Rohingya ni mkubwa mno na upo katika maeneo mengi zaidi ya serikali ilivyothibitisha. VOA. naendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja yakikujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya habari hizo ambazo zimesomwa na Mkamiti Kibayasi, sasa tuangalie yale yamejiri kutoka kwa waandishi wetu. Wadau mbalimbali katika sekta ya kilimo nchini Kenya wanakutana katika mji wa Mombasa ili kujadili mbinu za kuimarisha kilimo. Katika kongamano hilo, wito umetolewa kwa vijana ambao huenda hawaone umuhimu wa kilimo katika kuimarisha uchumi, kubadilisha mawazo yao. Huyu hapa Liberty Adede na taarifa kamili. Ni katika kongamano la wadau mbalimbali katika serikali ya kitaifa zile za majimbo pamoja na mashirika mbalimbali yasiyo mbali ya, ya kiserikali kuangazia jinsi ya kuimarisha kilimo nchini Kenya na kuweka usalama wa chakula ambako imebainika idadi ya wakulima nchini Kenya inapungua na hakuna wanaojitokeza kujaza nafasi hizo. Waziri wa kilimo nchini Kenya Willi Bet ameelezea hofu kubwa kuwa vijana hao ambao ni asilimia 70 ya idadi ya watu nchini hawajihusishi na kilimo na sasa ni watu waliostaafu ambao taifa linawategemea kuzalisha chakula bet amesema kuwa serikali ya kitaifa kupitia kwa washirika wake imetenga dola milioni mia mbili kuwafadhili na kuwavutia vijana kujiingiza katika kilimo biashara kilimo kinakuswa sasa na wasee na tusipofanya chambo itaonekana ya kwamba hapo mbeleni tutakuwa na changamoto katika sehemu ya ukulima average age ya wakulima ni miaka zaidi ya miaka sitini na ile inaitwa life expectancy ya wakenya ni miaka sitini na tatu kwa hivyo kwa miaka mitatu ijayo tutakuwa hatuna uh, wakulima ndipo sasa unaona serikali sasa imetilia maanane sana uh, vijana. Waziri huyo amedokeza kuwa serikali inalenga kubuni maeneo maalumu ya kufanya kilimo biashara kufanikisha mpango huu, huku serikali ikihimizwa kuondoa vikwazo ambavyo vinawazuia wakulima wadogo wadogo kufanya biashara na serikali kuu. Ingawa kuna jitihada za kuimarisha kilimo nchini Kenya, mwenyekiti wa baraza la magavana nchini Peter Munya, ambaye pia ni gavana wa jimbo la Meru, ameishutumu serikali kuu kwa kukosa kutenga pesa za kutosha kushughulikia kilimo mashinani. Fedha ile nyingi ambayo inahitajika ina iundumie wakulima kwa sekta hii ya afya iko bando kwa serikali ya taifa, na hiyo ndio changamoto ile kubwa zaidi. Wewe unapatiwa jukumu, lakini fedha ina, inakaa kule juu, utajisaidia namna gani? Hata hivyo, wanawake wanahisi kusahuliwa katika swala zima la ukulima kwa kuwa wanaume wameingilia swala hilo na kuwanyima nafasi ya kujiendeleza kutokana na kipato chao cha chini. Hapa ni Monika Wiganjo, waziri wa masuala ya kilimo na ufugaji wa samaki katika jimbo la Kiambu. Hawa wakinamama hawana pesa sana, hasa za kuchukua agalao malon ili waweze kuendeza hiyo kilimo mzuri, na tungeomba serikali hasa national government, kwa sababu katika counties kuna kaunti mbalimbali ambayo imetenga mradi wa kina mama. Mwenzake wa jimbo la Nyandarwa, Agatha Thuo, amehimiza serikali za majimbo pia kuhimiza kilimo cha vyakula vya kienyeji na umuhimu wake kutoa lishe bora, hivyo basi kukabiliana na utapia mlo ambao unakumba maeneo mbalimbali nchini. lakini nafikiri kuna umuhimu wa kuweza kuelimisha watu kuhusu ku food combinations, kila serikali ya ungatuzi waweze kutilia manani tena umuhimu wa Home Economics Department. Bado tunakuza bandizi, tunakuza viazi, tunakuza dengu, tunakuza kunde. Haya yanajiri huku serikali ikiwa mbioni kuhakikisha inakabiliana na ukame uliozonga maeneo mbalimbali mbali ya nchi ikiwemo eneo la Pwani, yaliyosababisha kutolewa kwa chakula cha msaada kuwasaidia wahanga wa njaa. Nikiripotia VOA express kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Naam, na tukitoka huko pwani ya Kenya, sasa tuende mpaka DRC ambako tume ya uchaguzi nchini humo imewahakikishia wananchi kwamba uchaguzi utafanyika mwaka wa 2018 na kuwataka wanawake na vijana hasa uh, kujiandaa ili kujiandikisha na wapate vitambulisho vya kupi, ili kuweza kupiga kura. Ostel Malivika akiwa DRC Anaripoti kamili. Akizungumza na wanahabari hapa katika mji wa Goma, kiongozi makamu wa tume huru ya uchaguzi Katitima Bashengezi amehakikisha kwamba uchaguzi utafanyika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hivi sasa mimi nakurasire kama procesus elektoral iko irreversible na tutaifanya parseque ikwe guvernema ya Kongo ikwe parlema ya Kongo mainstituio zote ikwe communauté internationale watu wote walisha jiempliki. Amesema hayo baada ya kufanya ziara katika maeneo ya Maniema, Bukavu, Beni pamoja na Goma, ambako wamehamasisha wanawake pamoja na vijana kujiandaa kushiriki uchaguzi ambao utafanyika hivi karibuni mwaka wa 2018 na, na kuchagua wabunge wanaostahili. Juma Balikwisha ni mmoja wa bunge la taifa, ulisema uchaguzi unaleta amani, ni kusema wale wenyewe walikuja watakuja kuchagua ni wao ndio wana uwezo pia ya kusema safari hii tuweze tuchague hivi ili tukuwe na viongozi ambao wana, wana wanastahili. Na ile wakati watu wote nao watasema kweli, tujiunge mkono mkononi, ili tuweze kujenga nchi yetu mu sura ya amani, na ni vile nisema amani inaleta maendeleo. Ifahamike kwamba uchaguzi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unasubiriwa na baadhi ya wananchi huku wabunge wakisema kwamba pengine uchaguzi ukifanyika na hali ya kiusalama itaboreka. Kiongozi wa tume huru ya uchaguzi Norbert Katitima Bashengezi ameomba akina mama pamoja na vijana wote kujitokeza na kujiandikisha ili washiriki uchaguzi. Mimi mama Mondo Madeleni, mimi nashukuru Mungu sana tena sana kuona uchaguzi nafika, kila mama yeyote akuwe mpori akuwe fasi nchi mbalimbali kwenye iko akijua kama ni mkongomani arudie kwao akeshi arole kusudi tusonge mbele, tuone kwenye tutelekea kesho. Ifahamike kwamba kwa sasa tume huru ya uchaguzi inashirikiana na Umoja wa Mataifa kutapanya vifaa vya kujiandikisha katika majimbo mbalimbali na kutoa mwito kwa baadhi ya wananchi kutoshawishiwa na vyama vya kisiasa. Antuka tuko tayari kwa uchaguzi sana, na tunapenda ile uchaguzi ifike kama vile baba Haya ah, basi asante sana Hoster Malivika. Naona sasa ni wakati mwafaka kupata kibao mkamiti. tuna nini leo? Diamond namba one. Basi sikiliza mwenyewe msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express. msikilizaji ndio mambo yalivyo hayo ya hae, diamond namba 1 katika voa express ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc siku ya leo basi ya jumatatu ambapo hali ya hewa katika mji huu wa washington dc kuna baridi kali sana bmj bila shaka lakini sasa naona hapa tumechangamka kweli kweli kwa wimbo huo tuangalie ni yapi mengine yamejiri Nam msikilizaji, ni kama tulivyokueleza ni VOA Express hapa Washington DC. Na leo katika mapishi mapishi, tunamulika michuano ya wapishi duniani inayojulikana kama World Food Challenge, WFC, iliyofanyika hivi karibuni huko Orange Beach hapa Alabama hapa Marekani, na miongoni mwa washiriki mwaka huu alikuwa Fredi Oiso kutoka Tanzania. Fred alishiriki michuano hiyo na kupata nafasi ya nne. Mwenzangu Sande Shomari alizungumza naye alipokuwa Alabama na kutaka kujua kwanza alipataje hii nafasi uh -huh. uh, wa, hawa jamaa Championship organizers wa World Food walinipata kwenye mitandao ya jamii hasa Instagram wakaona kazi zangu and nazozi post wakanipigia simu wakanihoji sana kuhusu mambo vyakula na nini, baadaye wakatuma mpiga video kutoka Tanzania kule kaja akanirecordi na nini, ndio wakaona kwamba nafaa kuingia kwenye mashindano yao. Kwa hiyo baadaye miezi miwili baadaye wakanitimia competition packets ambazo zilikuwa zina recipes kama kumi na mbili. Nilishiriki zote mpaka ya tisa, nimekana tamaa kabisa, sijashinda hata moja ya kumi. Nikashinda kwenye sandwich, alafu baadaye nikashinda tena kwenye stek kwaodka, ikakuwa nifaa kuingia kwenye live final. Final hizi ambazo umeingia, baada ya hayo mengine mashindano tisa yaliyopita mpaka kumi na mbili E, yanajumuisha wapishi kutoka wapi na nchi zipi umekutana nao hapo? tulikuwa nchi za nje kumi na saba na ambayo jumla ni hamsini eh, lima na nne, ambapo walikuwa ambapo mashindano ya na mashindano na na ya kitaifa Afrika, nikiwa peke yangu Tanzania. Kulikuwa na Ukraine, kulikuwa kuna Canada, kulikuwa kuna Haiti, kulikuwa kuna Puerto Rico, kulikuwa kuna Mexico, kulikuwa kuna Eh, kutoka Uingereza, kutoka Ufaransa. Tulikuwa tuwafanya v kwa magufu wachache wachache, majaji wanatuona wote, ehhe, wanatembelea kabisa, wanakuona unaofanya na unapewa muda wa muda fulani, na naanza mwingine mwingine. Kwa hiyo mimi nikaanza na signature dish, nilitengeneza nilitengeneza steki na shrimps. Kama utaona kwenye mtanda wangu, nilikuwa nimetengeneza steki moja ndefu, halafu nikaigrill vizuri, halafu nikaikata katikati nikaa naweka shrimps kwa kwahiyo kila steki unakula shrimps, kila steki unakula shrimps. Hiyo ikapita ikaingia hatua ya pili tukapewa tukapewa tutengeneze, eh, surprise basket, wanaita mystery basket. Unafungua kwenye kwenye kwenye mfuko, unakuta vitu vya kupika au taka kupika kwa hivyo pale nilikuta, nikachagua bacon, nikachagua potato, nikachagua bell pepper nikajibeki. Ni zile potato vizuri sana kwenye slices, nikaikaanga vizuri ile ni bacon ikawa kwenye chain nzuri, nikatengeneza dish nzuri sana nikamiminia eh, tomato cha, cheese tomato sauce and cheese na cheese sauce ambayo ilikuwa ni must kutumia sauce hiyo ya, ya, ya, cheese kwa ajili ya kumpa heshima sports wa hiyo hiyo category mm. Kwa hiyo yangu ilipendeza sana kwa ujumla. Halafu ya tatu mm, kwa ni kuonyesha ujuzi wako katika kulimeni jijiko kwa hiyo hatua ya kwanza, kila mtu tulipewa bunch of basil baz basil, basilis una chop chop, how fast and how fine. Hiyo nadhani kila mtu alimudu, iyo ni a b c ya nn chef. uh -huh. E, kama hujui mikato tena, wewe sio shef hiyo. Ehhe, <laughs> lazima <laughs> <laughs> ujui kukata. Sasa ka kazi kubwa ikaja kwenye mm. kudop zile oysters mm. mimi mi nikakiri, bwana bwana, mi sijawahi kudop pni uh, oyster wala siwee kupika oyster kwa sababu Tanzania ziko chache mno, wanakula tu wachache mno, it's not in the market sasa wenzangu wote walidop sita sita, wakaishia sawa eh? <tipas> <tipas> mimi nikadop sita, na sasa nilikuwa na dop ya saba ili ni washinde. Kwa hiyo nilipokuwa na dop ya saba ile, ndio eh, kidogo ikawa pale mbele imeoza mm. kwa hiyo kidop, namonyoka, namonyoka, muda umeisha, no, nik <tipas> Na, na sasa tuangalie kero langu. Tunaenda kwake mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo ambapo e, mtu anasema kwamba anakerwa sana na watu ambao hawawajibiki wanapopewa majukumu ya uongozi. Kwake Amina Chombo, Mombasa. Maor Abdalla Bwana Bwana Maka, mwenyekiti wa chama cha uzalendo moja pa katika kero yangu ni pale ambapo kuwa watu wanapewa majukumu ya uongozi, wanapewa thamana ya uongozi, lakini wanakataa kuwajibika. Kwa zaidi sio tu kwa sababu hawana elimu, hawana ufahamu, lakini roho zao tu kwa kusudi kukataa kufuatilia yale mambo ambayo kuwa wanajua yatakuwa ni yenye kuwawezesha wenye kuwapa ile thamana. Hii inachangia kero kubwa ambayo kuwa inaonekana kumekuwepo, na katika haswa mazingira yetu ya wa kipwani, watu ambao wanaopika umaskini makusudi katika jamii zao ili waweze kuendelea kutumia hali zile za unyonge kuweza kujiwezesha wao kupata fursa za uongozi kila mara, na kile anapofika wakati wa kuwajibika, wanakuwa ni mahodari wa kutumia maneno ya lugha ya kuhodhi fitina, kuhusu watu hawa dhidi ya hawa, hawa dhidi ya hawa, ili kuficha yale mapungufu yao ya kutokuwajibika, hali ambayo kuwa inachukiza sana kwa sababu ukiangalia viwango vya maendeleo kutoka maeneo mengine na viwango vya maendeleo kutoka maeneo yetu, nakuta tuko nyuma sana na tuko nyuma, si kwa sababu Mwenyezi Mungu ametujalia tuwe ni wanyuma. Tuko nyuma kwa sababu wale ambao tumewapatia ama wamepewa thamana hawawajibiki vile inavyostahili kuwajibika, hawajisumbui kwa vile ambavyo natekana kuchumbua, kusumbua na wale, hawadhihirishi uchungu wa hali mbovu, hali za unyuma ambazo zinakabili watu wao, kutumia nafasi kama ile imetokezea kuweza kurekebishia watu wao wengi, na sio lazima wabebe tatizo yote katika mabega yao, la hasha, lakini pia nao kujisumbua kwa baraza inaniumiza mimi roho yangu. Na msikilizaji, basi hivi sasa ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Sina mengi ya kukueleza, lakini mwenzangu hapa BMJ Muridhi yupo tayari kutueleza yale yaliyovuma hii leo. Katika yavuma ya mitandaoni na bila shaka mkamiti, ni ripoti za vyombo vya habari nchini Tanzania kwamba serikali ya nchi hiyo itavifuta vibali vya vyuo ambavyo ni feki, ambavyo ambazo zimezua gumzo la kila aina kwenye mitandao. Waziri wa elimu nchini humo Profesa Joyce Ndalichako amenukuliwa akisema kwamba kuwepo kwa vyuo ambavyo Havifikii viwango vya elimu vinavyohitajika kumerudisha nyuma viwango vya masomo nchini humo. Na kuhusiana na hilo, Kasim Mwamzadi, huyu ni mmoja wa wale ambao wanachangia kwenye Facebook, anasema, nakubaliana kabisa na serikali, wengi wa wale wanaohitimu kutoka vyuo hivi hapa Tanzania hawajaiva kitaaluma. Hii ni aibu kubwa kwa taifa letu. Naye Joseph Profesa Joseph Mtabaji anasema tuko tayari kubadilisha taswira iliyopo kwa sasa hivi na kuhakikisha kwamba tunafanya kazi kwa kusimamia mwongozo uliopo ili kuondoa uwepo wa vyuo vingi visivyo na sifa. Elijah Tuma anasema kupitia mtandao wa Twitter, serikali ina kibarua kigumu kwani hata wale wanaofunza kwenye vyuo hivyo wanatakiwa wachunguzwe upya kabla ya kuendelea. Kwingineko, tangazo la chancela wa Ujerumani Ujeluma, Angela Merkel Angela kwamba ang atagombea muhula wanne katika uchaguzi mkuu utakaofanyika mwakani linazungumziwa mno mitandaoni. Pia kwenye Facebook, Majid Mwona anasema mbona sisikii wale waliopiga kelele wakati Museveni, Kagame na Nkurunziza walipotangaza azima zao za kuwania urais kwa muhula mwingine katika nchi zao, lakini karina setu anamjibu kwenye mtandao huo huo wa Facebook na kusema Majidi, unahitaji kusoma ili usitoe kauli ambazo ni za kupotosha katika uh, uh, katiba ya Ujerumani inamruhusu kuwania mara nyingi atakavyo, na kwa hivyo haikiuki sheria zozote, tofauti na marafiki zako hao unaowatetea. Haya basi, naye huyu Moses Mugunda anasema sababu kubwa ya chansela makao kutangaza azma yake ni kwamba chama chake cha CDU hakina mtu mwingine anayefahamika vizuri nchini kote. Na kumalizia John Killington anasema hata akawania mara mia moja, bila shaka atakuwa kiongozi mzuri kuliko Donald Trump wa Marekani. Ni hayo tu kutoka meza yayavumayo mitandaoni. Punde sipunde mkamiti kibayasi atatuletea muhtasari wa habari. Wajumbe zaidi ya 150 kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika AU na wawakilishi wa taasisi mbalimbali zinazojihusisha na haki za binadamu wamekutana mjini Arusha, Tanzania, kujadili changamoto la ongezeko la ukiukwaji wa haki za binadamu. Jana Jumapili, Mali ilifanya uchaguzi wa wabunge uliocheleweshwa kwa muda kadhaa. Upigaji kura uliakhirishwa katika maeneo kutokana na wasiwasi wa usalama na kwamba mgombea mmoja alitekwa. Rais wa Venezuela msocialist Nicolas Maduro anasema ana matumaini mahusiano yataimarika baina ya nchi yake na Marekani chini ya utawala wa rais mteule Donald Trump. Wakati wa kampeni, Trump alisema mwezi Julai kwamba Marekani itasitisha uhusiano wake na Venezuela kama mpinzani wake wa urais wakati huo Hilary Clinton akishinda kuingia Ikulu. Msikilizaji, hatuna cha ziada ila kukushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine saa kumi na mbili unusu saa za Afrika mashariki Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya VOA Express, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa hapa, hapa studio nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Nawaaga kutoka hapa Washington DC nikisema kwaherini hadi wakati mwingine, Mungu akijalia.