Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatatu tarehe 21 mwezi Oktoba mwaka huu wa 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Katika matangazo yetu jioni ya leo, mkutano wa kikao cha tano cha bunge la Afrika Mashariki umeanza hii leo jijini Nairobi nchini Kenya, swala muhimu kujadiliwa likiwa ni matumizi ya mifuko ya plastiki inayochangia pakubwa uchafuzi wa mazingira. Hatuwezi tukakubali tena kama bunge tunawakilisha wananchi, tukubali kuangusha miswada yenye imesaidia mazingira yetu, kwa sababu tukisipokuwa na mazingira sawa, basi ni watu wengi sana watakuwa miari. Kwa hivyo tuwezi tukakubali, tuseme, tuikatae tu. Na katika taarifa nyingine, miaka kumi baada ya kubuniwa kwa mahakama ya Umoja wa Afrika kuhusu haki za binadamu, wabunge na wadau wengine bado wanajadili kutekelezwa kwa baadhi ya sheria na kanuni za mahakama hiyo tuko 54 lakini nchi ambazo zimekubali ile itifaki ya kuanzishwa kwa hii mahakama ni 30 tu mpaka sasa. Ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu jioni hii, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio naye Mkamiti Kibayasi. wajumbe zaidi ya 150 kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika AU na wawakilishi wa taasisi mbalimbali zinazojihusisha na haki za binadamu wamekutana mjini Arusha, Tanzania, kujadili changamoto la ongezeko la ukiukwaji wa haki za binadamu. Mwandishi wa VOA Swahili mjini Arusha anaripoti kuwa kongamano hilo ni sehemu ya maadhimisho ya miaka kumi ya kuanzishwa kwa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu yenye makao yake makuu Arusha, iliyoanzishwa miaka kumi iliyopita. Mambo mengine yanayojadiliwa ni pamoja na kuendelea kusuasua kwa nchi za AU kutoa tamko la kuridhia itifaki ya kuanzishwa kwa mahakama hiyo ya kuwaruhusu wananchi na taasisi za kiraia kupeleka mashauri yake katika mahakama hiyo. Hadi sasa, kati ya nchi wanachama wa AU 54 ni nchi 30 pekee zilizoridhia na ni saba tu kati ya 30 zilizotoa tamko, ikiwemo Tanzania. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anaendelea kukutana na wanasiasa na watu ambao huenda akawateua kujiunga na baraza lake la mawaziri jana Jumapili, Trump akiwa katika makazi yake ya mapumziko ya kifahari yenye uwanja wa mchezo wa golf huko Bedminster katika jimbo la New Jersey alikutana na washauri wake wawili wakuu waliomuunga mkono wakati wa kampeni zake za kuwania urais, mea wa zamani wa New York, Rudi Juliani, na gavana wa New Jersey, Chris Christi. Juliani akiwa mfano wa ukakamavu wa Marekani kupambana na ugaidi wa Kiislam baada ya mashambulizi ya ugaidi ya mwaka elfu mbili na moja kwenye mji wa New York na mjini Washington. Hana uzoefu katika masuala ya nje, lakini anataka kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, nafasi ya juu ya kidiploma, kidiplomasia katika nchi. Wakati huo makamu rais mteule Mike Pence alikiambia kituo cha televisheni cha Fox kwamba Mitt Romney, mgombea wa zamani wa urais mwaka elfu mbili kumi na mbili ambaye alikutana na Trump siku ya Juma Mosi, yupo kwenye orodha ya watu wanaodhaniwa kupatiwa nafasi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Rais wa Marekani Barack Obama amemaliza ziara yake ya masuala ya kigeni huko Peru kama jinsi alivyoanza katika bara Ulaya akijaribu kuwahakikishia viongozi wa dunia ambao wanahofu kuhusu mabadiliko ya utawala wa Marekani wakizingatia zaidi sera za kigeni za Marekani chini ya rais mteule Donald Trump. Mary Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Cindy Sain. Rais Barack Obama alipokutana na viongozi wa mataifa 21 Asia na Pacific, APEC, bado amesisitiza uungwaji mkono wake katika ushirikiano wa kimataifa wa biashara na alikubali kuwa maamuzi hayapo kwake tena mwishoni. Katika mkutano na waandishi wa habari, Obama alitoa maneno magumu ya ushauri kwa kiongozi ajaye Marekani, akisema kuwa Marekani iko imara katika kulinda sheria za dunia na kuhakikisha amani na uthabiti. Kama hatuko upande wa kile kilicho sahihi, kama hatufanyi mjadala na kusimamia vyema, hata wakati mwingine hatuwezi kushiriki kwa asilimia mia moja, utavunjika na hakuna yoyote atakayeweza kuziba uharibifu, alisema Rais Obama alipoulizwa kama atashindwa kumkosoa Trump atakapoingia madarakani. Obama alisema ana mpango wa kwenda mapumzikoni na mkewe Michelle na kumpa nafasi rais mteule, lakini amesema anaweza kuzungumza kama ataona maadili yanakiukwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kundi la Islamic State IS linadai kuhusika kwa shambulizi la leo Jumatatu la mjitoa mhanga kwenye msikiti mmoja wa Kishia katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, ambalo liliua watu wasiopungua thelathini na wawili na kwa jeruhi zaidi ya watu 80 wengine. Mjitoa mhanga aliingia kwenye msikiti wa Bagir Ol Olom Uliojaa watu mjini Kabul wakati wa sherehe ya kidini na kutegua milipuko aliyovaa kwenye mwili wake akiwa meungana na waumini. Jenerali Faridun Obaid, mkuu wa idara ya uchunguzi wa uhalifu, aliwaambia waandishi wa habari kwamba waathirika wote walikuwa raia. Taarifa fupi iliyotolewa na vyombo vya habari vya Islamic State ilisema ilihusika na shambulizi hilo lililosababisha vifo. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani alikemea shambulizi hilo, akisema alisameheki na ni kitendo cha maadui wa Afghanistan wenye lengo la kugawa makabila ya Afghanistan. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baada ya habari hizo, sasa tuangalie yale ambayo tumeyapa kipaumbele katika habari zetu, huku mkutano wa tatu wa kikao cha tano cha bunge la Afrika Mashariki ukianza jijini Nairobi katika nchi ya Kenya kwa majuma mawili yajayo, kinachosubiriwa katika vikao vya leo na siku zifuatazo ni kuidhinisha na kupitishwa kwa mswada unaodhibiti matumizi ya mifuko ya plastiki alimaarufu kama Polythene Materials Control Bill. Japo udhibiti wa matumizi ya bidhaa za plastiki umekosa kutekelezwa nchini Kenya, zipo ishara kwamba kupitishwa kwa mswada huo kuwa sheria kutailazimisha Kenya kukumbatia maamuzi ya bunge la Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Miongoni mwa ajenda muhimu zitakazojadiliwa na wabunge wa bunge hili ni mswada wa kudhibiti matumizi ya mifuko ya plastiki. Mswada huu unaowasilishwa na mbunge wa Rwanda Patricia Hajabakiga unalenga kutoa mfumo wa kisheria kuhifadhi mazingira safi na afya kwa njia ya kukataza viwanda kuuza, kusafirisha na kuendeleza matumizi ya vifaa vya plastiki. Hii ni awamu ya pili ambapo mbunge huyo wa bunge la Afrika Mashariki amewasilisha mswada huu, katika awamu ya kwanza mwaka 2011. Kenya ambayo ni makao ya viwanda vingi vinavyotengeneza bidhaa za plastiki inaripotiwa kudinda wito wa kupiga marufuku matumizi ya plastiki. Mbunge wa Kenya katika bunge hilo, Peter Mathuki anaeleza kuwa Kenya ni sharti ijiunge na mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuidhinisha sheria hiyo, la sivyo itaonekana kujibagua na kukwamiza juhudi za kuunganisha watu wa Afrika Mashariki. Itakuwa sasa inaonekana kama imechukua mkondo tofauti na wengine kwa Jumuia ya Afrika Mashariki na haitakuwa vizuri. Ukiangalia sasa vile Jumuia Mashariki na vile mahali waanzilishi wa Jumuia ya Kenya ilikuwa mmojawapo, Uganda na Tanzania. Kwa hivyo sasa e, a, si, si mapendekezo yetu kama nchi ya Kenya tuonekane kama tuna tuko nyuma kwa mambo ya muhimu kama hayo. Kenya ilikuwa imelirai bunge la Afrika Mashariki kuidhinisha sheria ya kuweka ushuru kwa matumizi ya mifuko hiyo badala ya kupiga marufuku matumizi yake, maanake ingeathiri pakubwa kampuni zinazotengeneza bidhaa za plastiki na pia kwamba Wakenya wengi wangepoteza kazi zao. Mbunge Peter Mathuki anaeleza kuwa wakati umefika Kenya kufuata mkondo wa mataifa mengine ya jumuiya. hatuwezi tukubali tena sisi kama bunge tunawakilisha wananchi, tukubali kuangusha miswada yenye nisaidia mazingira yetu, kwa sababu tusipokuwa na mazingira sawa, basi ni watu wengi sana watakuwa wameathirika, kwa hivyo hatuwezi tukakubali tuseme tuikatae. Hey, hey, tu naona itapita. Lazima kuna wale wataipinga, kuna wengine wata- wa, wataiunga mkono na naona tu ikiungwa mkono, sisi wote it, itabidi tu tuende tuchukua hiyo mwelekeo. Wanaharakati wa mazingira wanaeleza kuwa matumizi ya mifuko ya plastiki ni hatari kwa mazingira, na hivyo basi ipo sababu ya kupiga marufuku matumizi yake. Isaac Kalua, mwanamazingira na mwenyekiti wa wakfu wa Green Africa Revolution, anaeleza wakati umefika matumizi ya mifuko ya plastiki kupigwa marufuku, na Kenya sharti itoe mfano bora kwa jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni nchi gani ambayo inapasa kuonyesha uh, kielelezo kikuu zaidi ya Kenya? hivyo basi Nashukuru walioulete huo mjadala kwa mara nyingine. Nashukuru Tanzania kwa kujihusisha kutengeza sheria za kule nchini na kukubaliana na Rwanda. Nashukuru Tanzania kwa kufanya hivyo, eko kwa wote, na hasa walioanzisha ile laini tunaofuata sote, wana Rwanda. hivyo basi Kenya bila budi tuonyeshane, tusiweke hela zaidi ya mazingira na mambo ambayo tunaweza tukafaidisha maisha ya, ya, ya vizazi vijavyo. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kundi la wanajeshi wa Japan limewasili Sudani Kusini leo kuungana na walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Hao ni wanajeshi wa kwanza wa Japan kupelekwa nje ya nchi wakiwa na jukumu la kutumia nguvu katika kipindi cha zaidi ya miaka kadhaa tangu kumalizika kwa miaka kumalizika kwa vita vya pili vya dunia wanajeshi mia tatu na hamsini wanachukua kazi kutoka kundi la awali la walinda amani wa Japan, ambao walihudumu katika operesheni za Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini, lakini hawakuidhinishwa kutumia nguvu. Chini ya madaraka mapya yaliyopewa serikali ya Japan, wanajeshi wataruhusiwa kujibu wito wa haraka wa kutoa msaada kutoka wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na wafanyakazi wa kutoa msaada. Namna. Tuendelee sasa na habari za waandishi wetu, ambapo serikali ya Uganda imetangaza kwamba itafungua kambi mbili za wakimbizi katika nchi hiyo ili kukabiliana na changamoto zinazosababishwa na idadi inayoongezeka ya wakimbizi kutoka nchi jirani ya Sudani Kusini. Kwa taarifa kamili, huyu hapa mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire. Ufunguzi wa kambi hizo za wakimbizi katika wilaya ya Moyo unafuatia ongezeko la wakimbizi kutoka Sudani Kusini wanaoendelea kuingia nchini Uganda. Kambi hiyo ya Palarinya ambayo ndiyo nafasi pekee iliyosalia kuwapa makao wakimbizi ina uwezo wa kuhifadhi wakimbizi elfu themanini. Emmanuel Rayu ni meneja wa masuala ya dharura wa shirika la World Vision. Kambi zimefunguliwa kwa kuzingatia idadi ya wakimbizi waliokuwa wamepangiwa kupewa makao wilayani Yumbe. Kwa kweli tumezidiwa na idadi kubwa ya wakimbizi tulitarajia kuwapokea wakimbizi 250,000 lakini kwa sasa tumewapokea wakimbizi zaidi ya 230,000. Ni wazi kwamba lazima kambi nyingine ifunguliwe. Kambi nyingine ya zone 5 imefunguliwa eneo la Ariwa, kaskazini mwa Uganda, ikiwa na uwezo wa kuwapa makao ya muda wakimbizi 50,000. Kambi nne za Ajumani, Arua, Yumbe na Bidibidi zimejaa. Kambi ya Bidibidi pekee ina zaidi ya wakimbizi elfu mia mbili wote kutoka nchini Sudani Kusini. Maafisa wanaripoti kuwapokea wakimbizi zaidi, idadi yao ikiongezeka kutoka wakimbizi elfu mbili mia tano hadi elfu nne kila siku. Ukweli ni kwamba idadi ya wakimbizi imezidi mipango yote iliyowekwa. Hatukutarajia kwamba idadi ya wakimbizi ingefikia ilivyo sasa. Idadi inazidi uwezo wetu. Tunachofanya ni kutoa tu msaada wa kibinadamu, lakini kwa sasa hakuna matarajio ya huduma nzuri. Wakimbizi wanaoingia Uganda kutoka Sudani Kusini wanaripoti uhasama wa kijamii unaoelekea makao yao kuchomwa moto, ukosefu wa chakula na dhuluma kutoka kwa makundi ya kivita, kuwa sababu kubwa ya hofu yao kutoroka makwao. Wakimbizi pia wanaripoti kulazimishwa kujiunga na makundi ya wapiganaji na wanaokaidi amri hiyo kuuawa. Changamoto kubwa kwa wakimbizi hawa, kulingana na shirika la World Vision na lile la kuwashughulikia wakimbizi duniani UNHCR, ni ukosefu wa chakula. Karibu wakimbizi milioni moja kutoka Sudani Kusini wameingia Uganda tangu mwezi Julai, wakati serikali ya umoja wa kitaifa ilipovunjika. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Namna tukitoka huko Uganda, lakini tukisalia katika eneo hilo la maziwa makuu, ni kama mlivyosikia katika baadhi ya taarifa zetu, ni kwamba wajumbe zaidi ya 150 kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika au na wawakilishi wa taasisi mbalimbali zinazohusishwa na haki za binadamu wamekutana mjini Arusha, Tanzania, ili kujadili changamoto la ongezeko la ukiukwaji wa haki za binadamu. Kwa taarifa kamili Huyu hapa mwandishi wetu wa Arusha, Asranj Mvungi. Katika maadhimisho ya miaka kumi ya kuanzishwa kwa mahakama hiyo, wajumbe zaidi ya 150 kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika au na wawakilishi wa taasisi mbalimbali mbali zinazosimamia haki za binadamu wamekutana Arusha, Tanzania, kujadili changamoto hiyo na pia namna ya kuimarisha misingi ya haki za binadamu kupitia mahakama hiyo. Katika kongamano hilo, wawakilishi kutoka katika nchi zilizotimiza makubaliano ya kuanzishwa kwa mahakama hiyo ikiwemo Tanzania wamezilalamikia nchi ambazo bado hazijaona umuhimu wa kuridhia na kutoa tamko, kama anavyoeleza waziri wa katiba na sheria wa Tanzania dr Harrison mwakiembe Nchi za bara la Afrika tuliomo kwenye African Union tuko hamsini na nne, lakini nchi ambazo zimekubali ile itifaki ya kuanzishwa kwa hii mahakama ni 30 tu mpaka sasa. Lakini sio hivyo baya zaidi, kwenye itifaki hiyo kuna kipengele kinachozitaka nchi ambazo zime zimekubali itifaki pia zikubali inaitwa declaration kwamba, bana mi naruhusu hata raia wangu wa kawaida na NGOs asasi zio za kiserikali ziweze nazokwenda mahakamani kushtaki kama kuna uvunjifu wa haki za binadamu. Kati ya nchi 30 ni nchi nane tu mpaka leo ambazo zimekubali pia kuleta kesi zake mahakamani. Bahati nzuri Tanzania, sisi ni moja nchi ambazo kwanza tumekubali ile ile itifaki. Aidha, waziri huyo pia anaelezea mafanikio ya nchi hiyo katika kipindi cha miaka kumi ya kuwepo kwa mahakama hiyo. Kwa mfano, leo Tanzania nafikiri ndio tunaongoza kuwa na kesi nyingi za kulalamikiwa lakini sisi kama serikali hatusikitiki, ndio darasa hilo tunajifunza, kwamba ah, kumbe ukienda zaidi ya hapa sio sahihi. Kwa hiyo sisi tunadhani ndani ya miaka mitano ijayo tunaweza kuwa katika nafasi nzuri sana ya kwamba ni nchi inayotekeleza haki za binadamu kwa mfano mzuri wa kuigwa katika bara la Afrika. Aidha, Dkt. Mwakiembe pia anazungumzia kuhusu suala la kusuasua kwa nchi wanachama kutekeleza hukumu zinazotolewa na mahakama hiyo ya haki za binadamu ya Afrika, huku mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu na utawala bora wa Tanzania Bwana Bahame, Tom Nyandiga akielezea hatua iliyofikiwa. Ya utekelezaji mikataba ya kimataifa ya kulinda na kutetea haki za binadamu inamtaka nchi mwanachama kuhakikisha kwamba anatekeleza e, mapendekezo au maamuzi ya vyombo hivi kwa hiari yake. Kama mnavyojua hamna polisi ya kimataifa, kwa hiyo ufanisi wa utekelezaji wa maamuzi ya vyombo hivyo unategemea sana na hiari au utashi wa kisiasa uliopo ndani ya nchi wanachama. Rais wa mahakama hiyo Dr siliviani ore na rais aliyemaliza muda wake jaji Augustino Ramadhani wamesema kukosekana kwa utashi wa kisiasa miongoni mwa nchi wanachama wa AU ni baadhi ya sababu zinazochangia nchi nyingi kushindwa kutekeleza makubaliano. Nikiripoti kutoka Arusha kwa niaba ya sauti ya Amerika. Mimi ni astraji Mvungi. Michezo, naam, ni jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na tuanze leo na habari katika ligi ya basketball NBA hapa Marekani, ambapo wiki iliyopita iliibuka habari kuhusu mchezaji wa NBA miaka michache tu iliyopita. Tunamzungumzia kijana Hashim Thabit wa Tanzania, ambaye kwa misimu miwili sasa amekuwa nje ya NBA baada ya kuchezea timu nne tofauti za NBA na timu tatu za D-League kabla ya kuachwa nje mwaka 2015. Hashim mwenye umri wa miaka 29 sasa na urefu wa futi 7 na inchi tatu alichaguliwa katika nafasi ya pili kwenye draft ya mwaka 2009 na, na timu ya Memphis Grizzlies. Wiki iliyopita alifanya mahojiano marefu na jarida la mtandao la Undefeated na kufichua kwamba hivi sasa anajifua kwa treina mmoja maarufu Frank Matreciano huko San Francisco, kwa matumaini kuwa anaweza kurudi katika shep na atapata tena nafasi ya kuchukuliwa na timu nyingine ya NBA. Katika mahojiano hayo, Hashimu alisema mengi, kuanzia jinsi alivyojikuta tu katika drafti ya mwaka elfu mbili na tisa na, na kwamba alisikitishwa sana na jinsi timu zilivyomhamisha, hasa timu yake ya kwanza ya Memphis Grizzlies lakini muhimu ni kwamba kwa sasa Hashim anasema anaweka mkazo katika mazoezi yanayofanya na Matrosciano, kwamba yatamrudisha katika ligi ya NBA, huenda hata katika msimu huu. Basi tunaweza tu kusema kila la heri Hashim Thabit. Basi sasa, msikilizaji, tuelekee kwa waandishi wetu huko Afrika Mashariki, na leo tuanze na Jason Nyakundi wa Nairobi, akiwa na maelezo kuhusu riadha. Bingwa wa Olimpiki Eliud Kipchoge aliendeleza ubabe wake katika mbio za masafa marefu baada ya kunyakua taji la Deli half marathon nchini India. Kipchoge alibwaga wakimbiaji wa tajika elfu kumi na mbili na na kumaliza utawala wa Ethiopia wa miaka mitatu. Alikamilisha umbali huu wa kilomita 21 kwa dakika 59 na sekunde 44. Bingwa huyo wa marathon za Berlin na London mwenye umri wa miaka 32 alikuwa anarejea rejea jijini Deli tangu Oktoba 2010 aliposhinda nishani ya fedha katika mbio za mita elfu tano katika mashindano ya Jumuiya ya Madola. Pia alikuwa anashiriki nusu marathon yake ya kwanza kabisa tangu amaliza Ras Al Haifa half marathon nchini milki za Kiarabu katika nafasi ya 6, Februari mwaka 2015. Mbio za Delhi half marathon zilikuwa za kwanza za Mkenya huyu tangu anyakue ubingwa wa marathon katika Olimpiki mnamo Agosti 21 mwaka huu nchini Brazil. Zilikuwa mbio za mwisho za mshindi huyu wa makala 9 ya marathon kuu duniani mwaka huu anapanga kurejea ulingoni Februari 26 mwaka 2017 wakati wa Tokyo marathon nchini Japan, kuendeleza kampeni yake ya kutetea taji la marathon kuu duniani linaloambatana na donge la shilingi elfu 50. Jijini Deli, Kipchoge alifuatwa unyu unyu na Muethiopia Yigren Demelash na Mkenya Agustin Choge. Kipchoge alilenga kuimarisha muda wake bora wa dakika 59 na sekunde 25 aliotimka mjini Lille nchini Ufaransa mwaka 2012 na pia muda bora wa Delhi half marathon wa dakika 59 na sekunde 6 unaoshikiliwa na Mwethiopia Guye Adona tangu mwaka 2014, lakini hakufanikiwa. Asante sana Jason, na sasa tuende kwa George Njogopa wa Dar es Salaam, mwenye ripoti ya ligi ya kandanda nchini Tanzania. Klabu za soka nchini Tanzania kwa sasa ziko katika pilikapilika kubwa ya kusaka wachezaji wapya, ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu kumalizika kwa mzunguko wa kwanza wa ligi kuu. Klabu hizo ambazo zilionyesha na cheche katika mzunguko huu wa kwanza zimekuwa zikipigana vikumbo kunasa wachezaji hao kwa ajili ya kuwatumia pindi kutapoanza mzunguko wa pili mapema mwezi Januari mwakani. Klabu hizo hasa Yanga, Simba na Azam FC zimekuwa zikizunguka huko na kule barani Afrika kwa ajili ya kunasa wachezaji hao. Hata hivyo, baadhi ya wachambuzi wa masuala ya soka wameanza kuingiwa na wasiwasi namna timu hizo zinavyoendelea kusajili kwa pupa. Eh, katika usajili unaofanyika katika dirisha dogo, naona timu nyingi zinaenda kwa mihemko, kwamba hawaangalii mahitaji maalum ya timu inataka nini. Utakuta kocha akaleta ripoti yake hivi, lakini viongozi wa timu wanaleta tofauti na ile ripoti aliyoleta kocha. Hadi ligi inakwenda mapumzikoni, Simba ilikuwa ikiongoza ikiwa imejikusanyia jumla ya pointi 35, ikifuatiwa na Yanga yenye pointi 32. Na tumalizie basi na ripoti kutoka kwa mwandishi wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, si mwingine bali ni Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi. Shirikisho la kandanda la Algeria limetoa malipinzi makali dhidi ya rais wa timu ya muludi ya Olympic akina Bwana Zahir Atia kwa kumsimamisha kazi kwa muda wa miaka miwili kulingana na mastaka ya timu ya TP Mazembe ya Lubumbashi, bwana Zahiri Atia hakulipa bili ya chakula na pombe siku ya fainali ya kombe la shirikisho baina ya timu yake na timu ya TP Mazembe. Mechi hii iliyomalizika kwa ushindi wa timu ya TP Mazembe goli ine kwa moja. TP Mazembe alinyanyua kwa mara ya kwanza kihistoria ya kombe la shirikisho la bara la Afrika. Kuhusu ligi kuu ya kandanda hapa DRC, mechi ya marudilio imepamba moto viwanjani jana mjini Kinchasa, Daring Club Motema Pembe ilikunguta timu ya MK goli tatu kwa msifuri. RCK ilipata ushindi dhidi ya timu ya Shark 11 goli mbili kwa yai. Kutoka Lubumbashi nikiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Asante sana Kahozi. Basi ni hayo tu msikilizaji kwa leo. Kutoka meza ya michezo ilikuwa nami Ungana nami Sunday Shomari leo saa tatu usiku saa za Afrika ya Mashariki kwenye kipindi chetu cha Kwa Undani tukiangazia mkutano unaoendelea wa Bunge la Afrika ya Mashariki mjini Nairobi, Kenya. Tutaangalia kwa undani zaidi mswada uliopendekezwa katika mabunge ya Afrika ya Mashariki unaonuia kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki kwa sababu ya athari kwa mazingira Kenya. Bila budi tuonyeshane, tusiweke hela zaidi ya mazingira na mambo ambayo tunaweza tukafaidisha maisha ya ya ya vizazi vijavyo. Vilevile tutaangazia vile swala la utangamano wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki na kuchelewa kwa baadhi ya nchi kuchukua hatua. Yote hayo ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo inaelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Marekani imeshirikiana na nchi za Afrika mashariki kukabiliana na vikundi vyenye msimamo mkali. Katika ziara yake ya karibuni nchini Kenya na Jibuti, naibu mratibu wa Marekani wa kukabiliana na ugaidi Michael Ortiz alikutana na maafisa waandamizi wa serikali, maafisa wa kieneo na majimbo na wanachama wa jamii za kiraia ambao wanafanya kazi kukabiliana na ugaidi na vikundi vyenye msimamo mkali. Kenya imetimiza ahadi yake ya kuwa mwenyeji wa mkutano wa kieneo kuhusu kukabiliana na msimamo mkali au CVE mwezi Juni mwaka 2015, na, na imeibuka kuwa kiongozi wa kieneo katika suala hili. Katika miezi ya karibuni serikali ya Kenya imezindua mkakati wa kukabiliana na msimamo mkali na kumteua mwanadiplomasia mwandamizi kuongoza na kuratibu utekelezaji wa mkakati wa hatua hizo. Wakati wa ziara yake, naibu mratibu Otis alijadili na maafisa wa Kenya umuhimu wa kushirikiana na jamii na makundi ya kiraia. Pia alisisitiza ujumbe wa rais Barack Obama na waziri wa mambo ya nje John Kerry kwamba kulinda haki za binadamu na kujenga uaminifu katika majeshi ya usalama ni muhimu sana katika kuzuia na kupambana na siasa kali. Bwana Otis alisisitiza kwamba Kenya inaweza kunufaika pakubwa kwa kufanya kazi na jamii za kiraia, viongozi wa kidini na washirika wa, wa kimataifa kumaliza makundi yenye msimamo mkali. Uandikishaji wa kwenye mtandao na msimamo mkali wenye vurugu bado ni changamoto kubwa, na bwana Otis amesisitiza kwamba lazima tufanye mengi zaidi kuwaelimisha wazazi, waalimu na viongozi wengine katika jamii juu ya njia za kuangalia na vijana waweze kujiepusha na swala hilo kabla ya muda hawajachelewa. Jamii za ndani katika mstari wa mbele kwenye mapambano dhidi ya makundi yenye siasa kali lazima ziwezeshwe kusitisha mfumo wa msimamo mkali wenye vurugu. Ndiyo maana Marekani imesaidia kuundwa kwa taasisi kama vile Strong Cities Network na Global Community Engagement and Resilience Fund na kuanzisha juhudi kama vile juhudi za ulimwengu za kukabiliana na ugaidi ili kuzungumzia mzunguko wa kimaisha katika msimamo mkali hadi kupeleka ghasia. Mwaka huu, Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani na USAID walianzisha utekelezaji wa juhudi zinazogharimu dola milioni 7.5 ili kusaidia mfuko wa ushirika wa kupambana na ugaidi nchini Kenya. Huko Djibouti, maafisa wa serikali wakishirikiana na viongozi vijana walizungumzia changamoto za msimamo mkali wenye vurugu kwa kushirikiana na IGAD, chini ya uongozi wa IGAD, kwenye kituo kipya cha CVE Afrika Mashariki na kile cha kupokea ujumbe, watakuwa na uwanja kwa ajili ya wananchi wa Afrika Mashariki, kushirikiana njia bora kushirikiana utafiti juu ya madereva kuhusu makundi yenye msimamo mkali na kuendeleza juhudi za ubunifu kukabiliana na ujumbe huo. Marekani itaendelea kuwasaidia washirika wake huko Afrika Mashariki kukabiliana na ugaidi na makundi yenye msimamo mkali na kukaa tayari kuongoza katika mapambano haya. Na mae hiyo hapo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo ilielezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Na kufikia hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika jioni ya leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo yetu katika eh, eh, kutoka pale kwenye studio pale katika kusimamia kipindi alikuwa ni Abdul Shakur Abude, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa kutoka hapa Washington DC, mimi ni BMJ Mridhi, naitwa mkamiti kibayasi. Kwa pamoja tunawaaga tukisema muwe na usiku mwema.