Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Wajumbe zaidi ya mia moja na hamsini kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika AU, pamoja na wawakilishi wa taasisi mbalimbali zinazojihusisha na haki za binadamu wamekutana mjini Arusha, huko Tanzania, kujadili changamoto la ongezeko la ukiukwaji wa haki za binadamu. Mwandishi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Arusha anaripoti kuwa kongamano hilo ni sehemu ya maadhimisho ya miaka kumi ya kuanzishwa kwa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu yenye makao yake Arusha, iliyoanzishwa miaka kumi iliyopita. Mambo mengine yanayojadiliwa katika kongamano hilo ni pamoja na kuendelea kusuasua kwa nchi za AU kutoa tamko la kuridhia itifaki ya kuanzishwa kwa mahakama hiyo ya kuwaruhusu wananchi na taasisi za kiraia kupeleka mashauri yake katika mahakama hiyo. Hadi sasa kati ya nchi wanachama wa AU 54 ni nchi 30 pekee zilizoridhia na ni nchi saba tu kati ya 30 zilizotoa tamko ikiwemo Tanzania. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anaendelea kukutana na wanasiasa na watu ambao huenda akawateua kujiunga na baraza lake la mawaziri jana Trump akiwa katika makazi yake ya mapumziko ya kifahari yenye uwanja wa mchezo wa golf huko Bedminster katika jimbo la new Jersey, alikutana na washauri wake wawili wakuu waliomuunga mkono wakati wa kampeni zake za kuwania urais: meya wa zamani wa new York, Rudy Giuliani, na gavana wa new Jersey, Chris Christie. Juliani akiwa mfano wa ukakamavu wa Marekani kupambana na ugaidi wa Kiislamu baada ya mashambulizi ya ugaidi ya mwaka elfu mbili na moja kwenye mji wa New York na mjini Washington. Hana uzoefu katika masuala ya nje, lakini anataka kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, nafasi ya juu ya kidiplomasia katika nchi. Wakati huo wa makamu rais mteule Mike Pence alikiambia kituo cha televisheni cha Fox hapa nchini kwamba Mitt Romney, mgombea wa zamani wa urais mwaka elfu mbili kumi na mbili hapa nchini, ambaye alikutana na Trump siku ya Jumamosi, yupo kwenye orodha ya watu wanaodhaniwa kupatiwa nafasi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Kundi la wanajeshi wa Japan limewasili Sudani Kusini leo kuungana na walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Hao ni wanajeshi wa kwanza wa Japan kupelekwa nchi ya nchi wakiwa na jukumu la kutumia nguvu katika kipindi cha zaidi ya miaka kadhaa tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Wanajeshi mia tatu na hamsini wanachukua kazi kutoka kundi la awali la walinda amani wa Japan ambao walihudumu katika operesheni za Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini, lakini hawakuidhinishwa kutumia nguvu Chini ya madaraka mapya yaliyopewa serikali ya Japan, wanajeshi wataruhusiwa kujibu wito wa haraka wa kutoa msaada kutoka wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na wafanyakazi wa kutoa msaada. Kuna mipango pia kwa wanajeshi hao kulinda kambi za Umoja wa Mataifa zilizoshambuliwa zamani. Kundi la Islamic State IS linadai kuhusika kwa shambulizi la leo Jumatatu la mjitoa muhanga kwenye msikiti mmoja wa kishia katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, ambalo liliua watu wasiopungua thelathini na wawili na kuwajeruhi zaidi ya watu 80 wengine. Mjitoa mhanga aliingia kwenye msikiti wa Bajir Ol Olum ulioko uliojaa watu mjini Kabul wakati wa sherehe ya kidini na kutegua milipuko aliyovaa kwenye mwili wake akiwa ameungana na waumini. Jenerali Faridin Obaid, mkuu wa idara ya uchunguzi wa uhalifu, aliwaambia waandishi wa habari kwamba waathirika wote ni raia. Hizo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni mkamiti Kibayasi, endeleni kusikiliza Sauti ya Amerika. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sunday Shomari Namba. Kwa undani hii leo msikilizaji, tunaanza na ripoti kuhusu mkutano wa kikao cha tao la bunge la Afrika Mashariki ambalo leo unaangalia kwa kiasi kikubwa juu ya muswada wa Polythene Materials Control Bill. Huu ni muswada wa kudhibiti mifuko ya plastiki katika jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Basi tutaa kufahamu kwa undani zaidi eh, udhibiti wa matumizi haya uko vipi, na je, nini ambacho kinakosekana kutekelezwa mswada huu? Je, yapo yaliyofanyika? Nchi zipi ambazo zinafanya? Na je, kama kuna kizingiti ni kipi? Wanaharakati na wanamazingira, je, nao kwa upande wao wanasemaje? Basi tutaangalia hayo kwa undani zaidi. Mswada huu msikilizaji, unafadhiliwa na mbunge wa Rwanda, Patricia Hajabakiga, unalenga kutoa mfano wa kisheria kuhifadhi mazingira safi na afya kwa njia ya kukataza viwanda kuuza, kusafirisha na kuendeleza basi, matumizi ya vifaa vya plastiki katika eneo zima la Afrika Mashariki. Sasa basi, udhibiti wa matumizi ya bidhaa za plastiki umekosa kutekelezwa nchini Kenya na kama umekosa kutekelezwa, je, ni kwa nini? Muda mfupi uliopita tumezungumza na mbunge Peter Madhuki naye anaeleza. Wewe unafahamu kabisa Kenya hiyo kweli ni jambo limekuwa la matata sana. Kwamba nchi zingine kama Rwanda hiyo walipitisha, na ndipo za ukienda Rwanda awezi kupata begi yoyote ya plastiki. Wanatumia zile zingine zinaweza kuwa recycled, lakini pia ukiangalia nchi zingine kama Tanzania zimeanza kuchukua mwelekeo. Hapa Kenya tu ndio so, e, walikuwa washikadau na wa hiyo sekta walisema wapewa muda waangalie ni vipi, because hatuwezi tukasema lazima tuisimamishe mara moja. Sababu gani? ni wengi wanategemea hiyo sekta, wale wanaofanya kazi pale wenye ume... wawekezaji kwa hiyo sekta na mambo mengi, lazima wajiandae ndio wa... wazibadilishe zile mashine na zile capital wameweka pale, kutoka kwa matirio ya plastiki ku... kwa kuingia kwa ile material inahitajika, ile inaweza tumika, na ndipo wao waliomba muda. Kwa hivyo hii sheria kweli mahali imefika sasa ni... hatuna hatuna hatuna njia nyingine, kukubali tu tuseme basi Tuendelee kwa hiyo njia, lakini washikadau, ikiwa tutakaa nao kwa meza, tujadiliane in terms of implementation, vile itawekwa itawekwa vipi, ndipo sasa isiende ikuwe tu kuwekwa kwa mara moja ndio ianze. Pia kwa hizo sekta, wale wanafanya kazi wafanye kazi pale, wajiandae, wengine wote waone vipi. Kwa hivyo ni kweli, litajadiliwa, tutaiongelea sana, tutasema hatutaki mambo mengi, tutasema hatutaki mambo vita za Chote. Tunatema, tunasema tunasema tu hiyo ndio njia hiyo njia tu, tukiweka tuanze kusema hamna, hatutaki. Kuna wale wataki watu wengine washikadau wanazuia, wanasema ni lazima tuendelee kuwa na plastiki, na hiyo ni, ni, ni kinyume cha sheria za ulimwengu kuhusu mambo kama hayo. Asante sana. Huyo ni Mbunge Peter Madhuki kwa upande wa Kenya kwenye Jumuiya ya Afrika ya Mashariki akieleza vizingiti vilivyopo kwenye mswada huu lakini msikilizaji hii ni awamu ya pili ambapo bunge hilo la afrika ya mashariki linawasilisha mswada huu kwani katika awamu ya kwanza iliyowasilishwa mwaka elfu mbili na kumi na moja kenya ambayo ni makao makuu ya viwanda vingi vinavyotengeneza bidhaa za plastiki inaripotiwa kwamba ilikataa wito wa kupiga marufuku matumizi hayo ya plastiki sasa kama nilivyoambia hapo awali, kwenye simu pia tunaye mwanaharakati wa mazingira ambaye pia ni mwenyekiti wa wakfu wa Green Revolution Bwana Isaac Kalua. Yeye naye yupo nasi kwenye simu na ni mwenyekiti wa wakfu wa Green Revolution. Karibu sana kwa undani na Bwana Isaac, naomba utueleze, Bwana Kalua, hii tatizo la kwamba vizingiti vimekuepo vingi kwa mswada huu kupitishwa unafikiri ni kwa nini linaendelea mpaka sasa na pengine nafasi kwa upande wa wana mazingira wazingi kama wewe, mnaionaje kwa sasa kwamba ipo kwamba swala hili litatekelezwa katika jumuia ya Afrika Mashariki hasa kwa upande wa Kenya, yeah? Nashukuru sana ndugu yangu, na kabla ya kuendelea, ningeliomba tu nisahihishe kwa unyenyekevu, ni wakfu wa Green Africa Foundation ama wakfu wa Green Africa. Shukrani. Ni kweli, ni kweli kuna jambo hili ambalo ni swali tata ambalo limekuwa likizuiwa liki, liki kuendelea, lakini namshukuru mheshimiwa Patricia kwa kulirejesha jambo hili maanake kule kurejesha kuna maanisha ni kujaribu kwa mara nyingine kutopitishwa kwa, kwa kwa hili jambo katika bunge la Afrika ya Mashariki. Ni watu wahusika kutoelewa ni kipi ambacho cha cha, cha cha cha kufanyika, lakini hata kabla ya vile ningelitaka niulize msikilizaji ama nikuulize ewe unayeniuliza hili swali kila wakati, plastiki ikipatikana tunaitumia hatimaye inaelekea wapi? Inaelekea sehemu mbili tu. Sehemu ya kwanza inaelekea kuwa landfill ama kujaza nchi, ambayo itachukua miaka elfu na elfu kubadilika, kuto, kuingia kwenye mchanga, na njia ya pili ni ya kuchoma, ambayo ukichoma pia nayo zile hewa zinazotoka pale zina madhara mabaya katika, katika uh, mazingira yetu. Hivyo basi wanaoumia ni nani? Wanaoumia ni binadamu, wanaopata wanao, haya manzo maji, zile waterways zinazibika, inakuwa na mafuriko ambayo yako katika nchi. Wanaotumia plastiki, tunapata magonjwa kama vile ya kansa na magonjwa mengi ambayo hayafai. Hivyo basi, anayefaidika ni nani? Na hili ndilo jambo la kujiuliza, na, na ni jambo nitalitaja sasa hivi, anayefaidika na plastiki hasa wale ambao eh, ni wenye maduka makubwa makubwa kama vile supermarket. wanatumia zile eh, plastiki mifuko ya plastiki ili kuweza kujitangaza, wanatumia kama advertisement. Hili ni jambo watu wengi hawajajijua. Hata ukinunua kiberiti wanata, wanaomba wakwekee kwenye plastiki ambayo imeandikwa jina la kampuni. Hivyo huyo ndiye anayefaidika zaidi ya yule ambaye anatumia plastiki kwenda nyumbani. Miaka ya themanini, juzi tu tulikuwa, sukari unafungiwa kwenye kijikaratasi kile cha kawaida, na ilikuwa vifaa vingi na hata chakula. Ukienda kununua chips unawekewa kwenye kijikaratasi ambacho hakina madhara katika maisha yetu na mazingira. Sasa Bwana Aza Kalua, labda tu niulize kwamba umeeleza vizuri sana swala hilo na haya madhara yanayoeleweka si kwa wabunge, yeah, si kwa viongozi wa kawaida. lakini kwa nini yeah, inakuwa ni tabu kuweza kukubali mswada huu kupita, na mpaka mara ya kwanza umeshindwa ume, ume kupita elfu mbili na kumi na moja sasa. Inachukua hii ni hatua ya pili, ni jambo zuri wabunge wanafanya, lakini kwa nini kunakuwa kuna hii tabu ya kupita inaendelea mpaka sasa hivi, na watu wanafahamu kwamba haya masuala ya plastiki yana madhara. Ni kweli kabisa, swala ambalo la kuliangalia ni tasema ni vile tamaa jambo um, kwa mara ya kwanza Tanzania walikuwa hawajaelewa na hawajalitilia maanani hili jambo, kwa sasa hivi wameelewa na wamekubaliana nalo. Vile vile, Tanzania ukiangalia, mfano ulioko sehemu za Rwanda, ambako dada yetu ambaye amefanya kazi nzuri, Patricia, kulirudisha hili swala kule, kuna usafi wa Kenya na ni jambo natumia nafasi hii kuwaomba, na kwa unyenyekevu mkuu na taadhima inayofaa, na kwamba wale wanabiashara washikadau katika hili eneo wanasema kwamba eh, wametumia hela nyingi kutayarisha eh, kampuni na viwanda vyao, eti watu watakosa kazi, watu watafanya nini? Na kwa muda wakaomba kwa heshima ya kwamba hili jambo liahirishwe lipelekwe mbeleni. Hivyo basi mbeleni tushafika, sasa ni wakati wa kufikiria ni kipi ambacho tutafanya cha kufaidi mwananchi wa kawaida, maanake hatuwezi kuendelea kwa sababu ya tamaa za wafanyikazi ama wanabiashara. Wanapasa kuangalia hii nafasi sasa kama nafasi ya kuanzisha biashara mpya biashara ambazo zitaweza kuwaendeleza wananchi tofauti katika mambo tofauti. Hivyo basi, nitasema tu kujibu swali lako, kana kwamba ni tamaa, si kitu kingine cha kuona kana kwamba tutatengeza hela nyingi zaidi kuliko zile tunazotengeza, na hivyo basi cha kuangalia ni madhara tuliyonayo ili tuweze ku, kuyaondoa pale. Asante ah, sana bwana uh, Isaac. Hebu nimrudi kwake mbunge ambaye amezungumza nasi kuona kwamba je kuna nafasi ya sheria hii au mswada huu kupita kutokana na haya yote ambayo hata wewe umetueleza kwa sasa. Tunataka kujua hili na pia kutoka kwake mbunge kama kuna ambao naona lina mabadiliko au kuna nafasi kwa, kwa katika safari hii ya pili. Kama jumuia tumesema tutajaribu kama nchi za jumuia tukubaliana mambo mengi through consensus. Kwa hiyo sheria kama hizo tutaziweka. Mi naona ina utata, kuna uwezo wa hiyo bili ipite? kabisa isomwe tena na tuwaelezee wanaohusika, tuambie kwamba hii jamani, hii eh, kielelezo chake si kumaliza sekta, lakini ni kuona vile tutakubaliana, sio wote, tuone vile tutaendelea. Kwa hivyo kweli itakuwa mojawapo. Unakumbuka mara ya kwanza kuna nchi kadhaa zilikataa, Tanzania mojawapo, hata Kenya hawakuwa tayari, hawakuwa wameweka mikakati ya kusema kwamba kwanza watamaliza mambo ya beg za plastiki mm-hmm, na wengi wakaomba muda, na ile sababu ilipeana, ndiyo sasa kwanza tuiarishe, ilikuwa wapewe muda, washikadau wapewe muda, waone ni vipi hata zile mashine zinatumika zikuwe zimebadilishwa, ndipo sasa uchukue mwelekeo wa kutengeneza zile beg zingine za zinakubaliana zina kulingana na na environment, mazingira kwa hivyo kwa hivyo sasa naona wakati lazima kuwe na mvutano hapa pale, lakini mwisho huyo naona hiyo bili itapita tu. Hatuwezi tukakubali tena sisi kama bunge tunawakilisha wananchi tukubali kuangusha miswada yenye nisaidia mazingira yetu, kwa sababu tusipokuwa na mazingira sawa, basi ni watu wengi sana watakuwa wameathirika. Kwa hivyo hatuwezi tukakubali tuseme, hey, tuseme tuikatae. hey, tu naona itapita atu, lazima kuna wale wataipinga, kuna wengine wata wa, wataiunga mkono na naona tu kiunga mkono sisi wote itabidi tuende tuchukue hiyo mwelekeo. Mbunge wa Kenya kwenye bunge la Afrika ya Mashariki akizungumza nasi kuelezea swala hilo, Bwana Isaac Kalua. Amemsikia e, mbunge akigusia kama ulivyosema wewe Bwana Peter Madhuki amegusia kwamba anaona kwamba safari hii pengine swala hilo litaweza kufanikiwa, lakini kwa upande wako hmm, wewe kama mwanamazingira mwanaharakati wa maswala ya mazingira nafasi yako kuweza kusaidia au kufanya hawa watunga sheria waweze kuelewa, ni ipi hasa, ni nafasi gani mko nayo kuchangia kwa muswada kama huu kuweza kupitishwa au kueleweka zaidi? Alivyosema ndugu yangu Peter Madhuki, ni mtu ambaye namheshimu na anaheshimika sana kwa yale ambayo ameyafanya katika jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Ni kweli jambo ambalo ningelitaka kuwaomba wale wahusika ambao wanafanya vile, ni kuona kana kwamba, unajua, msukumo utakuwa ni wa wale wenye viwanda kujaribu kusema eti mcheleweshe hili jambo, msilifanye hivyo. Mwanzo nitaomba sauti, kwa sababu wanapoilete wanapolete huu mswada kwenye kwenye e, bunge la Afrika ya mashariki e, litakuwa ni mara ya kwanza kuleta, halafu itapelekwa kwenye kamati kama vile ndugu yangu Madhuki alipotaja mbeleni, kana kwamba litapelekwa kwenye kamati andalizi ambayo watu wengi wataweza kujua, watahusisha watu tofauti. Nitawaomba kwa unyenyekevu kama vile Kenya Association of Manufacturers au wale wa hapa Kenya na washika dau wengi waanze kuangalia ni kipi ambacho kitaweza kufaidi watu wetu. Kuna biashara ambazo zinaweza zikasaidia watu, biashara ambazo zitatolewa na na na, na kutajwa na serikali tofauti, kama vile tukisema jambo la kutoa zile plastiki zilizopo kwanza kwenye, kwenye mazingira yetu ni kipi ambacho tutaweza kama vile kuunda eh, zile plastic poles eh, eh, za za, za kuweza kuweka fence kwa uh, maeneo tofauti. Mambo kama haya tuweze kuona biashara mbadala ambazo zitaweza kusaidia kusaidia watu, zile sheria ambazo zitaweza kufanya zinathibiti utumizi wa haya eh, wa, wa, wa hizi plastiki kama vile kuweka nchi ya, ya ya United Kingdom wa Uingereza wanayo ile tax ambayo inaongezewa juu ili watu kuweza kutotumia, wananchi kuwajuza pia, kana kwamba mkienda dukani, waweza ukatumia kikapu chako, waweza ukatumia plastiki ulonayo. Tunapasa pia kuwakumbusha watu na ninaomba hivi, zile plastiki zinaishia kwenye bahari zinafikia ku, ku, kukuwa na wale wanyama walioko kule kwenye maji. Ng'ombe zetu, mbuzi wanakula zile plastiki, wengi wafa, na pia madhara tulionayo ya magonjwa kama vile kansa yanaletwa. Tuna mambo haya kutojali mambo ambayo ni ya mazingira haya. Nakushukuru wa sana, Bwana Isaac Kalua, nakushukuru sana Bwana Isaac Kalua no ambaye ni kiongozi wa Green Foundation kutoka nchini Kenya kushiriki. Tunamaliza hii sehemu ya kwanza hivi sasa tukizungumzia swala hilo la mifuko ya polythene materials control bill au mswada huo nchini Kenya hivi sasa tunelekea sehemu ya pili. Asante sana. Baada ya kumaliza hiyo sehemu ya kwanza, msikilizaji, tunaelekea sasa sehemu ya pili ambapo katika hii sehemu ya pili tunaangalia utangamano wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Jumuiya hii kama wengi tunaofahamu, inajumuisha nchi tano za Afrika ya Mashariki na nchi za maziwa makuu, ambapo hivi sasa imeenda kwenye hatua ya utangamano. Lakini mengi ambayo yamekushafanyika hapo siku za nyuma ni kujumuisha jumuiya hii na kuweka wafanyakazi, wanafunzi, na kujaribu kuangalia washikadau, nchi hizi zinaweza kushirikiana vipi kwa pamoja katika masuala ya biashara, masuala ya utandawazi, masuala ya bandari na mengineyo mengi. Lakini tunaangalia basi leo kwa undani, nini ambacho kinakwamisha swala hili kukamilika. Wabunge wa jumuia hizo wamekuwa akiyazungumza kwa muda mrefu, na katika mkutano mkubwa wa Nairobi, BMJ Muridhi haya pia yatazungumzwa. Basi nitaungana mwenzangu BMJ Muridhi hali kadhalika kwa njia ya simu kutoka Kampala, Uganda, bwana Kasim Omar ambaye ni mwenyekiti wa jumuia ya wafanyabiashara pale Uganda, naye ya atueleze yale anayoyafahamu kwa undani kuhusiana na utangamano wa jumuia hii. Bwana Kasim Omar, karibu Sauti ya Amerika. Asante, asante sana. Hebu tueleze Bwana Kasim Omar, mpaka hivi sasa tunafahamu jumuiya hii imekushapiga hatua nyingi, lakini hatua ya utangamano mengi yanaonekana kukwamisha kuendelea. Na wabunge wa Afrika ya Mashariki wamekiri hii leo wakianza kao chao kwa Nairobi kwamba hilo ni moja ya masuala ambayo yanachukua muda mrefu na yanakwenda taratibu sana. Labda tueleze nini ambacho kinachofanya mambo haya yaende kwa utaratibu huo kuto kwenda kwa haraka kwa watu kuweza kufanya kazi kwenye jumuia ya nchi zikuhizi kwa bila matatizo yote kufanya biashara hali kadhalika kusoma? Uh, ningependa kuzungumzia kwa ufupi sana na nitakachoanzia ni kwamba kwanza, tunayekuelewa kwamba mahusiano ya nchi tano sita au saba sasa hivi ambazo ziko kwa jumuia ya Afrika Mashariki, mahusiano yao kati yao ni kitu gani? Kitu muhimu tunayekuelewa ni kwamba biashara ndio inawaleta pamoja. Ikiwa hizi nchi zitaacha kufanya biashara kati yao, inamaanisha kwamba hakuna mahusiano yatakuwako, na tukubali vile kwamba sasa hivi maungano ya Afrika Mashariki, hata ijapokuwa wabunge wanazungumzia kitu ambaye, inaonyesha kwamba kuna maendeleo kwa sisi wafanya biashara. Ikiwa utawacha mfanyabiashara nyuma, hakuna lolote yataendelea mbele. Sasa hivi niko director wa East African Business Council, ni ni mkono wa wafanyabiashara ambayo ni sauti kule kwa kwa kwa Secretariat ya East African Community, na tunachozungumzia kila siku na kawaida, tunachosema tunajaribu kuelezea mabunge na kuelezea serikali za nchi tano au sita sasa hivi tuhisabue tu, pamoja na South Sudan na pengine nchi moja nyingine ambayo wanategemea kwamba itaingia vile vile, Eastern Congo, hatujui itakuwa vipi, lakini ndio hivyo, tunachosema kila siku ni kwamba wajaribu kuhishimia interest yani mafanikio ambayo wafanyabiashara wanatafuta kwa mahusiano ya nchi tano au sita hizi. Muhimu ni kwamba ikiwa kila kitu ambayo wanafanya watafanya bila kushauri wafanyabiashara, bila kukubaliana na wafanyabiashara kwamba itakuwa vipi, matokeo yake itakuwa vipi, maisha yatakuwa vipi baada ya kupinga au ya ku, ya, ku, ya, ku, ya kusababisha masharti au vikwazo vingine ambayo ita, ita, ita, ita, ita, ita, ita, ita, itazuru wafanyabiashara basi hapo mambo yameishia hapo, itakuwa kwamba hakuna mahusiano muhimu yatatokea kati ya nchi tano au sita. Hii ni kwamba hata kama kuna sheria ambayo itapitishwa, ikiwa wafanyabiashara hawakuridhika, inamaanisha kwamba kuna mambo ambayo wamewacha nyuma, hawakuweza kusikiza wafanyabiashara, wameendelea tu kufanya kivyao, ijapokuwa plastic ni kitu ambayo tunajua inadhuru sana environment na haisaidii sana kwa mambo mengine lakini problem sio, shida sio kwamba ni plastic. Shida ni sharia ambayo yanapitishwa. Sharia ni kwamba nchi kama Rwanda ambayo ilipinga plastic, lakini kuna aina ya plastic inakubaliwa. Kuna vitu mingi ambayo yanatumika kwa haya mambo ya plastic ambayo huwezi kusema utapinga kabisa, ambaye tunajua wafanya biashara sisi, ambaye tunayatumia na vile vile bunge wanayatumia, sivitali wanatumia haya plastic uh, kwa kwa mashamba wanatumia haya plastic Awspitali kwa si wanayotumia kwani ni vipi kwamba watapinga kabisa isitumike au isiingie kwa nchi? Asante sana Bwana Kasimu Omar, naomba usubiri kwa hapo, hapo Bwana Kasim Omar, usubiri <coughs> hapo hapo. Naye hapa studio pia mwenzangu BMJ Murithi ambaye amekuwa akifuatilia swala hili kwa karibu. Hebu tuambie BMJ Murithi, mpaka sasa umekushaona kuna mafanikio gani na kuna changamoto gani kwenye jumuia hii ya Afrika Mashariki kutongama na utangamano no unaoendelea? Naam, asante, nashukuru kwa kunikaribisha hapa studio. Kwanza kabisa nitaje kwamba mwaka huu uh, kwa wasikilizaji ambao labda wamekuwa hawafuatilii kwa, kwa, kwa kirefu uh, swala hili ni kwamba ni mwaka wa kumi tangu kuanzishwa kwa Umoja wa Forodha ambao unakusudiwa kustawisha uchumi katika nchi wanachama wa jumuiya hii ya Afrika Mashariki, na biashara imeongezeka kiasi, na vilevile vile kulingana na mmoja wa wale wachumi ambao walizungumza na Deutsche Welle, uh, ambalo ni shirika la habari kule Ujerumani. Wamesema kwamba kati ya mwaka wa 2005 na 2014 biashara iliongezeka kwa asilimia mia tatu uh, baina ya nchi wanachama ikiwa ni Uganda, Kenya, Rwanda, Burundi na Tanzania. Na mwaka wa 2005 uh, nchi hizo zilianzisha umoja wa forodha, na kuanzia mwaka wa 2010 nchi hizo zilikubaliana juu ya kupunguza vizingiti baina yao, watu wao wanaweza kusafiri na kufanya kazi katika nchi yoyote mwanachama kwa urahisi. Lakini sasa hapa ndipo mambo yalipo. mm -hmm. Uh, asante Shomari, naona yeah. Muda unakimbia lakini, uh, hayo ni mazungumzo tu ya, an, jinsi ambavyo yanaandikwa na wale ambao wanafanya uh, uchunguzi uh, kuhusu swala hili, lakini kuna changamoto, manake haya yanasemwa tu lakini hayajatekelezwa. Sasa kulingana na spika wa bunge hilo anaitwa Daniel Kidega ambaye ni wasili ya Uganda uh, ametaja afuatayo kama vizingiti: uwezo wa kusafiri kama ulivyosema, kwa raia katika nchi hizo wanachama bila vizingiti, yako kwenye makaratasi ndio, lakini kutekelezwa kwenyewe hakujafanyika jinsi ambavyo ilikusudiwa. na na wanafunzi wanafunzi pia, kutokubalika kama wenyeji na kuchukuliwa kama wanafunzi, kuchukuliwa wa nchi za kigeni, hilo limekuwa ni jambo ambalo pia limekuwa likiwa kera wale wadau. Na tatu, nikimalizia ni kutotekelezwa kwa makubaliano ku husu soko la pamoja wanaita kwa Kiingereza common market, na vilevile vile baadhi ya nchi kutoshiriki Uh, na wenzao katika baadhi ya mikataba kama unakumbuka tulizungumzia hilo hapa kwa undani. Ni mengi sana lakini naona muda ndo huo. Sawa kabisa. Nashukuru sana BMJ mrithi na, na, na, na sana umegusia vitu hivyo muhimu sana, na kama alivyozungumza hapa Kasim Omar pengine atachangia kwenye swala hili. Tunafahamu haya mambo mengi yapo kwenye makaratasi lakini utekelezaji ndio pengine unakuwa tatizo, na pengine kwa upande wako utueleze tu Kasim Omar yale ambao unafahamu pengine kwa sasa tayari yamekushaanza kutekelezwa kwa utangamano huu ukiacha nchi ambazo tayari watu wanaweza kwenda kufanya kazi, tupe mfano yale ambayo unayajua yanafanyika kwa sasa. Kuna nchi zingine sasa hivi ambazo hazikubaliani na mambo ya wafanyakazi kutembea. Sasa hivi hivi, leo nimepata barua kutoka kwa Kenya Law Society ambaye inakatazia uh, mwanasheria mmoja ambaye alikuwa ameenda kufanya kazi uh, Kenya na haya mambo ndiyo yanaleta shida kwa maungano ya Afrika Mashariki. Ya pili, kuna mambo ya wanafunzi mwenzangu amezungumzia, na zaidi ya hapo kuna ma, ma, vikwazo vikwazo aina fulani, na kuna fees, yani kuna malipo aina fulani ambaye hayajakuwa harmonize, yani hawaja hawajahakikisha kwamba kila nchi ina, ina, ina, ina, ina ikiwa magari zinasafiri au madereva wakipita au watu aina fulani wakipita walipie kadiri fulani ambayo inawakubalia. Mfano, mtu ukiwa na contract, ukiwa kwa boda ya Uganda au na Tanzania, Tanzania inakwambia lazima ah, ulipie pesa fulani kwa sababu umeingia kwa temporary assignment. Bwana Kasim Omar, muda ndio umetuishia. Nakushukuru sana Bwana Kasim Omar kutoka Uganda. Muda umekusha tuishia hapa studio BMJ Muridhi, hali kadhalika Isaac Kalua kutoka Green foundation na mbunge Peter Mathuki kutoka nchini Kenya. Sunday Shomari, kwa niaba ya wote una no wasimbia wote, kwaherini na usiku mwema.