Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni Jumatano, Novemba 23 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express, huko nchini Tanzania bado kizungumkuti kinaendelea katika chama cha wananchi CUF. Ziara za mheshimiwa katibu mkuu Kanda ya kusini hazikuzuiwa na jeshi la polisi bali zimesababishwa na kukiukwa kwa katiba. Ni naibu katibu mkuu wa chama cha CUF Magdalena Sakaya akitoa ufunuzi wake. Mimi ni Sunday Shomari, mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Na katika habari nyingine kwenye makala yetu ya hoja kwa hoja, malumbano kuhusu ufisadi nchini Kenya yanazidi kupamba moto. Serikali yenyewe ndio wanafaa waushika wakuu wa kwanza kuulisha mambo ya ufisadi, kuadhibu watu hawa akipatikana, si ati mambo ya tume tume tume, tumechoka na tume. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, Fatou Bensouda amesema uchunguzi wake kuhusiana na shutuma za uhalifu wa vita hautaathiriwa na mipango ya mataifa matatu kutoka bara la Afrika ya kujiondoa wanachama kutoka mahakama hiyo na kwamba ataendelea kuwafuatilia washukiwa waliotajwa kuhusika na uhalifu huo. Bensuda alisema ofisi yake itashinikiza kuendelea na uchunguzi wa awali wa uhalifu nchini Burundi, na ufanyaji kazi wake umepata ungaji mkono na zaidi ya nchi wanachama mia moja na ishirini. Wengine, Gambia, Afrika Kusini na Burundi ilifahamisha Umoja wa Mataifa mwezi Oktoba na Novemba juu ya mipango yao ya kujiondoa kutoka mahakama ya ICC. Kujitoa kwao kutaanza rasmi mwaka mmoja baada ya kuwakilisha hati zote muhimu zinazohitajika. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ambao uliikumba nchi za Liberia, Guinea na Sierra Leone mwaka elfu mbili kumi na nne na nusu ya kwanza ya mwaka jana ulipata mlipuko mbaya sana kuwahi kutokea na kusababisha vifo vya maelfu ya watu. Nchi ambazo tayari zina mfumo duni wa huduma za afya zilitaabika kutambua dalili za mwanzo za mlipuko huo, na moja matatizo mabaya sana waliyokabiliana nayo yalikuwa upungufu wa haraka wa kuwapatia njia za kuwatambua wagonjwa walioathirika na kirusi hicho. Mtaalam wa masuala biolojia Mat Scalion kutoka Utah nchini Marekani anasema uchunguzi utachukua siku mbili au tatu, na wakati mwingine siku nne kupata matokeo. Na wakati huohuo, una wagonjwa wanaotaabika na malaria ndani ya ugonjwa wa Ebola, na kama mgonjwa hajawahi kupata Ebola basi ana nafasi kubwa ya kupata Ebola baada ya hapo. Picha ambazo zimekuwepo baada ya mlipuko wa Ebola zimekuwa kielelezo cha ukumbusho wa mahangaiko katika mataifa hayo ya Afrika Magharibi yaliyokumbwa na ugonjwa huo. Gavana wa jimbo la South Carolina hapa Marekani, Nikki Haley, anatarajiwa kutangazwa leo Jumatano kama chaguo la rais mteule Donald Trump awe balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Niki mwenye umri wa miaka arobaini na minne mtoto wa kike wa wazazi wa wahamiaji kutoka India anahudumu muhula wa pili kama gavana, lakini hana uzoefu wa sera za kigeni. Atakuwa mtu wa kwanza kuchaguliwa katika baraza la mawaziri la Trump ambalo limejaa wanaume weupe. Haili hakumuunga mkono Trump wakati wa kampeni zake za muda mrefu za kuwania urais. Awali alimuunga mkono seneta wa Florida Marco Rubio, na wakati alipojitoa kwenye kinyang'anyiro cha urais alielekeza uungaji mkono wake kwa seneta wa Texas Ted Cruz. Muda mfupi kabla ya uchaguzi mkuu wa Novemba 8 alisema kwamba hakuwa na hamasa kuhusu chaguo la mgombea wa Republican anayewania kuingia ikulu ya Marekani wakati rais Barack Obama anapomaliza muda wake madarakani mwezi Januari na kwamba atampigia kura Trump. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Pakistan inasema ufiatuaji risasi wa kukatisha mpaka uliofanywa na India leo Jumatano umeua raia wasiopungua kumi na moja na wanajeshi watatu katika eneo lenye mzozo la Kashmir. Jeshi lilidai ufyatuaji risasi wa kulipiza kisasi uliofanywa na vikosi vya Pakistan pia uliua wanajeshi wasiopungua saba wa India, lakini haikueleza chanzo kilichotokea idadi ya vifo hivyo, na kwa upande wa India bado haijajibu madai yoyote. Vifo vya raia huko Pakistan vilitokea katika eneo la Nilam Vale, karibu na Line of Control LOC, ambayo inagawa eneo la Himalaya kati ya India na Pakistan. Maafisa wanasema kwamba ufyatuaji risasi uliofanywa na India ulipiga basi moja la abiria na kwamba idadi ya vifo inaonekana kuongezeka. Umoja wa Mataifa umekaribisha hatua ya kuanza tena usambazaji wa chakula kwa baadhi ya maelfu ya wasiria waliojazana kwenye jangwa lililopo kaskazini mashariki mwa Jordan, ambao wana fursa ndogo ya kupata msaada tangu serikali ya su, Jordan ilipofunga mpaka mwezi Juni. Mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Stephen O'Brien alisema chakula na vifaa vingine vilisambazwa jana Jumanne katika eneo la Rukban kama sehemu ya kile kilichopangwa kuwa wiki mbili za usambazaji chakula na utoaji huduma za afya. Umoja wa Mataifa unakadiria watu elfu themanini na tano wa wanaishi katika eneo hilo dogo. Mwaka mmoja uliopita, idadi ilikuwa kiasi cha watu elfu kumi na wawili. Jordan ilikuwa kituo cha awali kukaribisha wakimbizi wanaotafuta makazi kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria ambavyo viliibuka mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na mmoja, ambapo zaidi ya watu mia sita na hamsini elfu ni wakimbizi. Japan na Korea Kusini wametia saini mkataba leo Jumatano wa kushirikiana katika masuala ya kijasusi juu ya kazi za kijeshi za Korea ikiwemo programu yake ya nyuklia. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini ilisema mkataba huo utasaidia kuzuia kazi za nyuklia na makombora za Korea Kaskazini. Mkataba unaruhusu Korea Kusini na Japan kushirikiana taarifa moja kwa moja badala ya kupitia Marekani kama ambavyo ilivyokuwa chini ya mkataba ule uliotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na nne mpango mpya unakutanisha upinzani kutoka wanaharakati na vyama vya kisiasa huko Korea Kusini wakiwemo wale ambao wanadai Rais Park wenye ajiuzulu. unaendelea kusafiri na VOA express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Basi moja kwa moja habari zetu, baada ya habari za dunia tuangalie habari za waandishi. Moja kwa moja tunaelekea hadi huko nchini Tanzania. Bado kiwingu cheusi kimeendelea kutawala ndani ya chama cha wananchi CUF nchini humo, ikiwa ni siku chache tu baada ya kushuhudiwa katibu mkuu wa chama hicho Maalim Saif Sharif akizuiliwa na jeshi la polisi kuendesha mikutano yake huko kanda ya kusini wakati wa mikutano inayofanywa na Profesa Ibrahim Lipumba ikiruhusiwa katika maeneo mengine ya nchi. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa anayo taarifa kamili. Maalim Seifu, ambaye amekuwa akisuguana na mwenzake wa siku nyingi Profesa Lipumba, amelazimika kukatiza ziara yake aliyokuwa akifanya katika mikoa ya Lindi na Mtwara kufuatia marufuku iliyotolewa na jeshi la polisi iliyopiga marufuku mikutano hiyo kwa ameeleza kwamba pande hizo zinapaswa kuelewana kwanza hatua imezusha mjadala mkubwa, huku baadhi ya wasomi wa masuala ya sheria na siasa wakilitupia lawama jeshi la polisi kwa maelezo kwamba linafanya mambo kwa upendeleo wa upande mmoja. Lakini kwa upande mwingine, baadhi ya viongozi wa chama hicho wanaomuunga mkono Profesa Lipumba wamejitokeza leo na kudai kwamba Mwalimu Msefu anapaswa kujilaumu mwenyewe kutokana na mikutano yake kuzuiliwa. Katika mkutano wake na waandishi wa habari, naibu katibu mkuu Bara Magdalena Sakaya alisema ziara ya katibu huyo wa Kafu ilifanywa kienyeji. napenda, chama cha wananchi Kafu kinapenda kuwabarisha wananchi wote, wanachama na Watanzania wote kwa ujumla wafahamu kwamba ziara za Mheshimiwa katibu mkuu kanda ya kusini hazikuzuiwa na jeshi la polisi, bali zimesababishwa na kukiukwa kwa katiba na taratibu za maandalizi ya ziara hizo. Huwezi kuandaa ziara kiongozi mkubwa kwa kuwatumia viongozi ambao sio wanachama. Walikuwa ni wakurugenzi wa chama, lakini walishatenguliwa nafasi zao na mwenyekiti ambaye aliwateua. Waliteuliwa na mwenyekiti, na kwa mamlaka yale yale ambayo amepewa na katiba yetu ya chama amewatengua Kwa hiyo hivi tunavyoongea sio wakurugenzi tena wa chama cha wananchi kafu. Kumekuwa na ongezeko la mvutano baina ya kambi hizo zinazotofautiana tangu pale Profesa Lipumba alipotangaza kurejea tena katika wadhifa wake huo wenyekiti aliotangaza kuachia ngazi mapema mwaka uliopita, wakati wa vuguvugu la uchaguzi mkuu. Profesa Lipumba na wafasi wake wamekuwa wakiendesha shughuli za chama hicho kupitia ofisi za Buguruni, wakati wale wanaompinga profesa huyo kwa madai ya kukisaliti chama wamekuwa wakifanya mambo yao nje ya makao makuu ya ofisi hizo. Mvutano huu ulichukua sura mpya katika miazi vya karibuni pale umoja wa Ukawa ulipotangaza kutomtambua Lipumba na kusisitiza kwamba kuendelea kushirikiana na upande wa Maalim Seif. Hata hivyo, hoja hiyo imepuuzwa na upande unaunga mkono Profesa Lipumba. Viongozi wa vyama vyote kwamba hawana ubavu wala mamlaka ya kuingilia mambo ya ndani ya chama cha wananchi CUF, hawana mamlaka hayo Mambo, migogoro, migongano, mivutano iliyoko ndani ya chama cha wananchi Kafu itatatuliwa na viongozi wa Kafu na wanachama wa Kafu peke yao, na sio wengine kuingilia. Kwa hiyo tunawapa pia onyo kwamba washughulike, kila chama kinajijenga kama chama, kila chama kinajijenga, kina taratibu zake. Hatujawahi sisi kama Kafu kuingilia mgogoro wa chama chochote wachambuzi wa mambo wanatilia shaka mwenendo wa chama hicho kutokana na mvutano wao unaendelea kuchukua sura mpya kila uchao. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam, nijoo, ah, sana sana, George, njogopa. kutoka Dar es Salaam ni George njogopa wa sauti Amerika. Asante sana George njogopa kutoka Dar es Salaam Tanzania. Basi moja kwa moja ilekea hadi nchini Kenya ambapo ujumbe maalum kutoka Ethiopia unakutana na wenzao wa Kenya mjini Mombasa kujadili usalama mpakani mwa mataifa hayo mawili. Mkutano huo ni wa awamu ya 31 ya mikutano ya pamoja kubuni hatua za pamoja na kuzishauri serikali zao haswa baada ya mataifa ya Kenya na Ethiopia kuweka mkataba wa pamoja mwaka 1970 kushirikiana katika masuala ya usalama mipakani. Liberti Adede anatudondolea yaliyojiri katika mkutano huo huko Mombasa. Katika mkutano huo kujadili hatua mbalimbali zilizochukuliwa kulinda mipaka na kubuni sera zaidi kati ya mataifa hayo mawili, waziri wa Kenya kuhusu masuala ya usalama wa ndani ya nchi, Joseph Nkaiseri, ametoa wito kutekelezwa kwa haraka baadhi ya makubaliano kuimarisha hali ya wakazi wa mpakani katika mataifa hayo. Nkaiseri amesema kuwa hatua hiyo itasaidia kuondoa mvutano kati ya jamii za mpakani katika mataifa hayo mawili haswa kutokana na hali ya ukame ambao unakumba maeneo ya kaskazini mwa taifa la Kenya. Tunajadili maneno ya usalama kati yetu na majirani wetu, mambo ya wahamiaji, ile vita kidogo ya maji, mambo ya nyasi, tunajadilia pia mambo ya security. Unajua, hapo nchi yetu tuko na mpaka na jamhuri ya Somalia. Na hapo, mnajua tuko na shida. Waziri huyo amesema kuwa wanahitajika kurekebisha baadhi ya vipengee vya makubaliano kati ya mataifa hayo mawili ili kuhusisha maslahi ya mataifa hayo haswa baada ya serikali ya Kenya kuimarisha miundo msingi ikiwemo barabara hadi mji wa mpakani wa Moyale, kuimarisha biashara yale ambayo inapitishwa saa yingine kwa sababu ya shughuli ama shughuli ya nchi hii na nchi yingine. Unajua mpangilio ya ma nchi hawezi kuwa pamoja. E, ratiba inakuwa inaweza kutafuatiana, lakini si kwa sababu ya makosa ama kutosikizana kuto, kuto. Kwa upande wake, balozi wa Ethiopia nchini Kenya, Dina Mufti, amesema kuwa kuna mengi mataifa haya yanafanya kuimarisha maisha, kando na kuendeleza uhusiano mwema ambao umekuwepo tangu jadi. Hapa Mufti anasema kuwa tuna mengi ya kufanya kwa pamoja, na kwa sasa kuna mengi yanaendelea kufanywa kama vile biashara, usalama mpakani na usimamizi wa mipaka. Kuhusu ulanguzi wa watu, hili ni janga duniani kote na tunashirikiana na wenzetu kumaliza tatizo hilo maana sote tunahitajika. Serikali ya Kenya imekuwa mbioni kuimarisha uhusiano kati yake na taifa la Ethiopia ikiwemo kuweka mikataba ya makubaliano kibiashara haswa sana kwa manufaa ya wakazi wa maeneo hayo ya mpakani ambako kumekosa vigezo muhimu ikiwemo barabara kuendeleza biashara kama vile ya mifugo. Ni katika mkutano huo pia ambapo balozi wa Ethiopia, Dina Mufti, amesisitiza kuwa taifa lake halijaondoa wanajeshi wake nchini Somalia bali limewaondoa wale ambao hawakuwa chini ya muungano wa majeshi ya Afrika Amison. We have as drawn. Hapa Mufti anasema tena Amazon Ethiopia haijaondoa wanajeshi wake nchini Somalia Amazon, bali tumewaondoa wanajeshi ambao hawako chini ya kundi la Amison. Tumejitolea kushirikiana na wenzetu Kenya kuhifadhi amani katika taifa la Somalia na pia kuhifadhi amani katika taifa la Sudan Kusini. We have maafikiano kati ya mataifa hayo mawili katika mkutano huo ambao hufanyika kila baada ya miaka miwili, yatawasilisha katika serikali hizo mbili ili kuanza utekelezaji wa maafikiano hayo, nikiripotia vo Express kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Asante sana Liberty Adede. Basi mkamiti, tunaenda kwenye mambo ya muziki. Muziki muziki, una kibao gani hapa? For you, ni shaa huyo. Asante sana pata vitu msikilizaji. mambo yanavyokwenda hayo, for you, kutoka kwake wake sha. Asante naona, huyo ni katika VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Asante naona unataka kuambia uh, wasikilizaji wetu hali ya hewa ilivyo hapa katika jiji la Washington DC. Baridi ni kali kweli kweli. <laughs> Inabidi uvae mashati mawili, upae fulana mbili, ikiwezekana hata suruali mbili na jinsi, na wakati <laughs> wa watu wapo katika harakati za maandalizi ya yes, siku kuu muhimu kabisa hiyo kesho. Sante <laughs> sana. Basi moja kwa moja kwenye mambo ya hoja kwa hoja, tunakutana naye huyu John na Abel wanalumbana kuhusu kashfa ya ufisadi kwamba zimezidi nchini Kenya na kusababisha mvutano baina ya serikali ikiongozwa na Rais Uhuru Kenyatta na upinzani ikiongozwa na Raila Odinga. Hebu basi tusikilize hoja kwa hoja. Serikali yenyewe ndio wanafaa wa ushika wakuu wa kwanza kuulisha mambo ya ufisadi, na rais yuko pale. Kama mimi kwa mfano, ningekuwa rais wa nchi, hata kama mswada ingepitishwa huko bungeni kuadhibu watu hawa akipatikana, si ati mambo ya tume tume tume. Tumechoka na tume. Tume ilianzishwa wakati hata watoto wetu ambao tulianzia ku, kupewa majina tume Sahi wamekuwa wazee kama sisi, tuna Angola Leasing, tuna sijui Golden Bag, hayo yote inapita kama upepo, na unaona imekuwa ni kama hadithi tu. Hiyo ni upande wa rais, ya upande wa serikali. Sikatai ya kwamba kwa upande wangu, upande wa upinzani pia kumekuwa na ufisadi, swala tata katika nchi yetu ya Kenya, kama vile zimekashifiwa na nchi za nje. Tumeona marais kadhaa wakishtumu sana na pia Umoja wa Mataifa tumeona pia upande wa AU pia umekataa swala hilo la ufisadi kwamba limekithiri sana Afrika. Kushughulikia swala la ufisadi lahitaji muungano wa raia pamoja na kila mtu individual. Si swala la kushtumu mtu kama rais wala mpinzani wala mtu yote, ni swala la jukumu la kila mtu kama mwananchi kushughulikia hapo tatizo hili. Kakaangu anasema hapa upande wake sana, naona anajaribu kuangalia upande wa upinzani wala tuseme sheria. Hata tukiweka hiyo nchi yetu ya Kenya bana, tunaona ni wale walalao hawezi kushughulikiwa masamaki wakubwa wakubwa watawachwa tu. Sasa swala ya ufisadi, hata mimi nikihusishwa na ofisadi mimi ntakula, manake pia mimi sitaki kukataa, nitakula. nikiletea tu ongo kula hii, ndugu yangu tashukuru swala eh. so, so, so, tete hapa ni, ni kwa nini eh, serikali inajitetea kwa nini na ni kwa nini naye Raila anatetea wale wa upinzani waliotajwa Kimtazamo mimi naona rais pia anafaa kuwatetea watu wake kiskatai yeye, yeah, anasema kuna tume la kushughulikia ufisadi. Hata kwa dini hafai, rais huru alipoingia serikalini, ilifika wakati sasa yeye anashika kichwa, anasema yeye ameshindwa. Je, nani atamalisha hii ufisadi? Mpaka county government, ukiangalia vile wanafanya ni aibu, wana tabia mbaya mbaya mbaya, ambapo hata yenyewe aeleweki. Kwa nini wasitoe hii? Mimi kama upande wangu, upande swala la ufisadi tuangalie, kama vile Lumumba wakati ule, yeye alikuwa mkakamavu kupiga vita ufisadi kama tume, si Lumumba alijitokeza kweli? Hilo swala, nge, ilo, nge swala mm -hmm, la upande wa Lumumba, kwanza inakisiwa kwanza, Lumumba kuna bahasha tata sana ambapo ilimhusisha kwanza na ufisadi yeye mwenyewe mm -hmm, kama tume wakati huo, mimi naona tulia Huwezi ukachukulia hiyo kama, okay, kama ushahidi na... tumeunda tume, yeah. Limekuwa na wakurugenzi kadhaa kushughulikia swala la ufisadi, imekuwa ili tume linapigwa vita mpya na kina yae Mimi kura si tunazo sisi, tusiwe na Kiswahili kingi ambacho mm, haina, haina point. Tunakataa hii mambo ya ufisadi, kwa sababu hii inaudhi Raila. Kukuja kwake anataka kujua yeye, ni kama kiongozi, anataka kuongea kitu ambacho inakuja kujenga Kenya. Mimi naona hilo swala la Raila na upande wa ah, serikali, kila mtu kuvuta upande wake. Ukipewa mpira bana ufunge goli pale, ni uwajibike wewe kama mchezaji ufunge goli. Sasa swala hilo bana, kila mtu atavuta upande wake Wafugaji wapatao elfu nane kutoka Turukana, wakiwa na mifugo yao wamehamia nchini Uganda kutoka nchini Kenya katika siku za hivi karibuni. Ni nini kinachochangia hali hii na ni kwa nini maafisa wa serikali ya Uganda hawataki kuwakaribisha wafugaji hao? Waliingia nchini bila mwaliko, kwa sababu mifugo wao walikosa maji. Tumekuwa tukiwasaidia kila mara, kuna kiangazi nchini Kenya kuiba mifugo wetu na hata kuwanajisi wanawake na watoto pamoja na kuua wanaporejea kwao. Kwa hivyo mara hii hatuwataki. Jiunge nami BMJ Mridhi hii leo katika kipindi chetu cha Kwa Undani, tukilichunguza hili kwa kina zaidi, kati ya maswala mengine. Ni Kwa Undani, saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam katika meza ya teknolojia hii leo. Ingawa nchi nyingi barani Afrika zinaendelea kukumbatia teknolojia za kisiasa, za kisasa, baadhi ya wanasiasa chipukizi wanalalamika kuwa hawana mtaji wa kutosha kuanzisha programu mpya za kisayansi. Haya, huyu hapa mwenzangu BMJ Muridhi kutoka meza ya teknolojia anaeleza zaidi. Mkutano kuhusu uimarishaji wa teknolojia barani Afrika ulifanyika hivi majuzi katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani. Waliohudhuria walijadili maswala mengi kuhusu hatua zifaazo kuchukuliwa kuimarisha teknolojia katika bara hilo, hali ambayo wataalamu wanasema kuwa inaweza kuchangia pakubwa katika kuinua hali ya uchumi kwa mataifa ya Kiafrika. Lakini licha ya mikutano ya ngazi za juu inayofanyika katika miji mikuu ya mataifa yaliyoendelea, baadhi ya wanateknolojia chipukizi katika nchi zinazoendelea kama vile Kenya wanasema hawapati matunda ya mikutano kama hiyo. Lakini kwa mwanateknolojia Christopher Asego, ambaye alianzisha programu ya mtandao iitwayo Eneza inayowasaidia wanafunzi kupata masomo kwa urahisi licha ya kutoweza kugharamia vitabu, wale ambao wanapata mtaji wa kuanzisha mradi kama huo wake wanafaa kushukuru na kuutumia kwa yale yaliyokusudiwa. Anasema ufadhili wa kwanza tulioupata umetufikisha hapa tulipo. Tuna takriban shilingi elfu mia tatu na hamsini kutusaidia kuimarisha mfumo huu. Lakini mhadhiri wa chuo kikuu hapa Marekani, Calistas Juma, akizungumza katika kongamano lililofanyika mjini Yokohama nchini Japan, alisema kuwa kuna mengi yanayohitaji kufanywa ili kuwapa uwezo zaidi wanasayansi chipukizi wa bara la Afrika. Anasema nadhani jambo muhimu ni kuhakikisha kwamba vyuo vikuu yes, viko mstari wa mbele katika kuimarisha maendeleo, na pili kuunganisha vyuo hivyo na ulimwengu kupitia uwepo wa mtandao wa kasi. Hii ni muhimu mno. Nchi nyingi barani Afrika zimegundua kwamba mtandao na programu za kompyuta zitaendelea kuchangia pakubwa chumi za kimataifa na kwamba mustakabali wa nchi zao unategemea sana teknolojia za kisasa. Kenya ni moja ya nchi zilizopiga hatua kubwa katika kuhamasisha wananchi wake kukumbatia mfumo wa teknolojia, ambayo wachambuzi wanasema itasaidia nchi hiyo kuinuka kiuchumi katika miaka ijayo. Kutoka meza ya teknolojia, mimi ni BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Haya basi, msikilizaji, wakati unaendelea kusafiri na VOA Express, hivi sasa tunakuletea yavumayo mitandaoni kama alivyoandaliwa na mwenzangu hapa studio Sande Shomari, ambaye ananipa dondoo tu, ni kwamba leo yaliyovuma zaidi ni hapa nchini Marekani, suala la mwanamuziki rapa maarufu Kanye West kupata msongo wa mawazo, vilevile vile, suala la rais mteule wa Marekani Donald Trump kuendelea na uteuzi katika baraza lake la mawaziri. Asante sana, sana Mkamiti Kibayasi. Basi, moja kwa moja kama ulivyosikia, ni Kanye West anazungumzwa kila kona kwenye mitandao, kuanzia Facebook, Twitter, Instagram, kila mahali baada ya kupata ule msongo wa mawazo na kutoa maneno ya kashfa dhidi eh, ya mwanamuziki mwenzake Jay-Z, eh, na mkewe Beyonce, alikadhalika akimsifia Trump na hatimaye kuamua kuvunja matamasha yake yote yaliyobaki katika tamasha aliyoitwa Saint Pablo Tour kule California. Lakini kama mlivyosikia, mke wake kim Kardashian alikuwa kule New York, ilibidi akatize anayoyafanya na kumfuata mumewe ili kuwa naye, maana baada ya hapo aliripotiwa kulazwa hospitali kuangaliwa. Basi wengi wamekuwa akizungumza wakisema kwamba Kanye West huyo, mnashangaa nini? Ndivyo alivyo. Mwanamuziki Janelle Monae na wengine wengi wanamwandikia Kanye West, tafadhali tunakutakia uponyaji wa haraka, tunatumaini wakati kama huu una watu wazuri waliokuzunguka, utaweza kupona haraka. Ni msimamo huo tu jingine na gavana Hailey kuchaguliwa na Trump kwa balozi kwenye umoja wa mataifa nalo pia linazungumza sana kwelikweli basi moja kwa moja ulikwako mkamiti kwa, kwa muktasari wa habari mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Fatou Bensouda amesema uchunguzi wake kuhusiana na shutuma za uhalifu wa vita hautaathiriwa na mipango ya mataifa matatu ya bara la Afrika ya kujiondoa wanachama kutoka mahakama hiyo yenye makao yake The Hague na kwamba ataendelea kuwafuatilia washukiwa waliotajwa kuhusika na uhalifu huo. Mlipuko wa ugonjwa wa ebola ambao uliikumba nchi za Liberia, Guine na Sierra Leon mwaka elfu mbili kumi na nne na nusu ya kwanza ya mwaka jana ulikuwa mlipuko mbaya sana kuwahi kutokea na kusababisha vifo vya maelfu ya watu. Gavana wa jimbo la South Carolina hapa nchini Marekani, Nikki Haley anatarajiwa kutangazwa leo kama chaguo la Rais Donald Trump Raisi mteule wa Marekani awe balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Asante sana, tunashukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa hapa studio, jina langu ni Sandey Shomari na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Nakuaga kutoka Washington DC. Kwaherini na alasiri njema.