Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu leo Jumatano Novemba 23 mwaka 2016. Twasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, juhudi za kuhamasisha vijana kutoingia katika makundi ya kigaidi zinaendelea. Na vijana ambao wanauzisha katika ugaidi uh, wengine wameuzisha katika ujambazi huko nje, so ni vipi ambao tunaweza kusaidia kama viongozi, ili kwa vijana wasiweze kuendelea kuingia katika vikundi eh, hivyo ambavyo ni vya kupotosha na vya kuharibia maisha yao na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa mashirika ya kiraia huko DRC yanaiomba MONUSCO iondoe majeshi ya Sudani kusini nchini Kongo. Umoja wa Mataifa ndiyo inawaweka, inawatunza, inawapatia chakula, inawapa kila kitu na pesa. Sasa sisi tunataka Umoja ya Mataifa nchi siyo Kongo tu, ulimwengu na nchi mingi, wawapeleke ndani ya nchi zingine hivyo ni vidokezo tu vya yale tuliokuandalia hivi leo, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi ataanza kusomea habari muhimu za dunia. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, Fatu Bensuda, amesema uchunguzi wake kuhusiana na shutuma za uhalifu wa vita utaathiriwa na mipango ya mataifa matatu ya bara la Afrika ya kujiondoa wanachama kutoka mahakama hiyo na kwamba ataendelea kuwafuatilia washukiwa waliotajwa kuhusika na uhalifu huo. Bibensuda alisema ofisi yake itashinikiza kuendelea na uchunguzi wa awali wa uhalifu nchini Burundi, na ufanyakazi ufanya kazi wake umepata uungaji mkono na zaidi ya nchi wanachama mia moja na ishirini wengine, Gambia, Afrika Kusini na Burundi ilifahamisha Umoja wa Mataifa mwezi Oktoba na mwezi Novemba juu ya mipango yao ya kujiondoa kutoka mahakama ya ICC. Kujitoa kwao kutaanza rasmi mwaka mmoja baada ya kuwakilisha hati zote muhimu zinazohitajika. Rais mteule wa Marekani Donald Trump leo Jumatano amemteua gavana wa jimbo la South Carolina Nikki Haley kuwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Ni mwanamke wa kwanza kutajwa katika baraza lake la mawaziri Niki mwenye umri wa miaka 44 mtoto wa kike wa wazazi wa wahamiaji kutoka India, ana hudumu muhula wa pili kama gavana, lakini hana uzoefu wa sera za kigeni. Anakuwa mtu wa kwanza kuchaguliwa katika baraza la mawaziri la Trump akiwa sio mzungu katika Kumteua kwake Trump ameeleza juu ya ziara zake saba za nje na majadiliano na makampuni ya kimataifa kwa ajili ya kuimarisha biashara katika jimbo lake la South Carolina katika muda wa miaka hiyo aliyokuwa akihudumu. Haili hakumuunga mkono Trump wakati wa kampeni zake za muda mrefu za kuwania urais. Awali alimuunga mkono senata Florida Marco Rubio, na wakati alipojitoa kwenye kinyang'anyiro cha urais alielekeza uungaji mkono wake kwa seneta wa Texas ted Cruz. Wajumbe zaidi ya mia tatu kutoka nchi za Umoja wa Afrika AU wamekutana mjini Arusha nchini Tanzania kuhudhuria kongamano la kimataifa la kujadili namna ya kuimarisha misingi ya haki za binadamu barani Afrika. Mwandishi wetu Asraji Mvungi kutoka Arusha na taarifa ifuatayo. Kongamano hilo la siku tatu limefunguliwa na makamu wa rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, ambaye amezitaka nchi za Umoja wa Afrika au kusimamia na kutekeleza kwa vitendo haki za misingi ya binadamu, zikiwemo za kuwawezesha wananchi kupata huduma na mahitaji ya msingi yanayogusa moja kwa moja maisha yao kwa kuzingatia usawa wa kijinsia. Baadhi ya washiriki kutoka nchi mbalimbali akiwemo mbali Bwana Ben Kioko kutoka Kenya na jaji mkuu wa Tanzania, Dr. Othman Chande, licha ya kuelezea changamoto na mafanikio ya kusimamia misingi ya haki za binadamu, wamesema uhamasishaji zaidi unahitajika, kwani mifumo ya utawala na maisha ya wa wananchi vinatofautiana nchi moja na nchi nyingine. Kwa kweli koti ingetaka nje hizo zingine kama Kenya kama Uganda ziwe zimetoa hiyo kibali ya watu binafsi waje mbele ya koti, lakini wajua, uwezi ukalazimisha nchi kufanya kile ambao bado hawaja amua wafanye vile. Unazotu kufanya ni kila mara kwa mara uwaeleze umuhimu wa kufanya hivyo na kufanya appeal wa ili watekeleze hiyo majukumu. Nikiripoti kutoka Arusha kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Asraji Mvungi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc rais wa misri abdel fattah al sisi amesema leo jumatano kwamba nchi yake inaunga mkono utawala wa siria dhidi ya kile alichokiita wenye msimamo mkali akisema ni muhimu ili kuweza kupatikana uthabiti katika kanda nzima alisema wakati wa mahojiano na kituo cha televisheni cha ureno rtp kwamba kipaumbele ni kusaidia majeshi ya kitaifa, kwa mfano huko Libya, ili kupata udhibiti wa ardhi yote ya Libya na kukabiliana na wanamgambo wenye itikadi kali sawa na Siria na Iraq. Alipoulizwa ikiwa anamaanisha jeshi la kitaifa la Siria, Sisi alijibu ndiyo. Majibu ya Sisi yataweza kuzusha mvutano kati ya Misri na mataifa mengine ya Guba kama vile Saudi Arabia, ambayo inaunga mkono waasi wanaojaribu kumwondoa madarakani Rais Bashar al Assad wa Siria. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti so Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari huchukua uzito wa juu. Tukienda kwenye ripoti zetu, ni huko nchini Kenya ambapo mafunzo ya itikadi kali yamekuwa ikienezwa na makundi haramu na kigaidi ili kuendeleza juhudi zake za kuangamiza na kushinikiza Kenya kuondoa majeshi yake nchini Somalia. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amehudhuria kongamano la kufuatilia mambo hayo na ameandaa taarifa ifuatayo. Vyombo vya usalama nchini vimekuwa macho kutema mikakati yoyote ya, ya makundi ya kigaidi kuingia Kenya na kulemaza maendeleo ya nchi. Taarifa za mafunzo ya itikadi kali wanayopewa wanafunzi vioni pamoja na magaidi kupanua mitandao yao ya kigaidi katika vyuo vya Kenya ni jambo ambalo halijachukuliwa kimzaha. Kutokana na sababu za kiusalama na mitandao ya ujasusi inayoendelezwa na serikali ya Kenya, hususan katika mkoa wa Pwani na maeneo mengine nchini, vikundi vyenye itikadi kali vimeonekana kutorokea maeneo yasiyokuwa na uangalifu mkubwa. Na wiki hii kundi la viongozi wa vyuo vikuu nchini Kenya wanaendelea kukongamana katika chuo kikuu cha Nairobi kujadili na kupata suluhu ya kudumu kuhusu changamoto zinazokabili wanafunzi wa vioni ambao hujikuta kutumika na magaidi kuendeleza mafunzo ya itikadi kali. Wanafunzi hawa wanaeleza kuwa changamoto za mafunzo ya itikadi kali vioni si jambo la kisiri. Victor Uhuru ni rais ambaye pia ni mwanzilishi wa kikundi cha kuendeleza mpango wa mafanikio ya vijana almaarufu Youth Advancement Initiative. Kuna vijana ambao wanazisha katika ugaidi na uh, wengine wamezisha katika ujambazi huko nje, so ni vipi ambao tunaweza kusaidia kama viongozi ili wao vijana wasiweze kuendelea kuingia katika vikundi e, hivi ambavyo ni vya kupotosha na vya kuharibia maisha yao? Winter Akinyi mwanafunzi wa mwaka wanne katika chuo kikuu cha Nairobi ni miongoni mwa wanafunzi waliofika kupata mafunzo yanayopania kuwapa vijana mwelekeo wa kukabiliana mafunzo ya itikadi kali yanayoenezwa na makundi ya kigaidi. Hali ya ugaidi ni swala katika kila kona ya dunia, na Kenya tumekuwa victim uh, kwa ugaidi na kwa, kwa, kwa sababu wanafunzi unapata kuwa graduates, most of the graduates ndio wanaingia katika swala ya ugaidi because of desperation or maybe kukosa, kukosekana kwa kazi. Maana kubwa ya hii kongamano ni kuenda kuongea na uh, fellow young people, kuambia kuwa siyo lazima ujoin ugaidi ndi usurvive. There is always a way out. So tutatumia resources zote tunazo kuhakikisha kwamba the attitude and choices wanafunzi wanamake iwe ambayo inaendana sambamba na human rights and also uh, other ethics and uh, cohesion. Vilevile mwenyekiti wa tume Ifa ya uwiano na utangamano Francis Ole Kaparo ambaye ni mojawapo wa wageni walioalikwa kuzungumza na viongozi hawa, anaeleza kuwa serikali ya Kenya imeongeza jitihada zake kutema mafunzo ya itikadi kali kwa wanafunzi wa vyuo. Tunajaribu sana tu, tumekuwa tu na mawasiliano na vikundi ambao tayari wamekwisha wame athiriwa na mambo ya radicalization na tutaendelea kufanya hivyo. Ni e, jukumu letu, ni jukumu ya ulimwengu kufanya hivyo nakuonesha kwamba mambo kama hayo sio mambo ya fanaka, ni mambo ya kishenzi na mambo ya kishetani, kwamba lazima tuishi salama kama vile tunavyotakiwa na jamii zetu na, na, na Mwenyezi Mungu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, tukiendelea kukusomea habari zaidi za dunia ni kwamba Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel leo ameelezea kutoridhika kwake na mpango wa rais mteule wa Marekani Donald Trump wa kuiondoa Marekani kutoka ushirika wa biashara wa Marekani na mataifa yanayopakana na bahari ya Pacific, TPP. Chansela huyo bila ya kutaja jina la Trump alisema hakufurahishwa kuhusu uwezekano wa kuvunjika kwa mkataba huo wa biashara, na alisema mikataba ya baadaye haitakuwa mizuri kama ilivyo katika picha ya video iliyotolewa Jumatatu, Trump alisema kwamba katika siku yake ya kwanza kama rais ataiondoa Marekani kwenye mkataba wa biashara wa TPP ambao aliuita ni janga. Trump pia amesema anataka kutathmini tena mkataba wa biashara huru wa Amerika Kaskazini na Kanada pamoja na Meksiko naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu idara ya mahakama nchini kenya imeandaa zoezi la maalum la wiki moja ambapo itakuwa ikishughulikia kesi za watoto ambazo zimekaa kwa muda mrefu mahakamani hatua hiyo inajiri wakati waathiriwa wa kesi hizo wakilalamika kuwa hatua ya kucheleweshwa kesi hizo kumeathiri kwa kiasi kikubwa maisha ya familia zao Shirika la Wanawake la Kenya Women Holding limelaumu vyombo vya habari kwa kutoelewa changamoto za wagombea wa kisiasa wanawake na badala yake kuvitaka kuwapa nafasi sawa katika taarifa za habari na makala maalum kama wenzao wanaume. Kulingana na afisa mkuu mtendaji wa shirika hilo lisilo la serikali, Daktari Jennifer Ruria, vyombo vya habari vimekuwa vikiangazia mapungufu ya wanawake na hivyo kuua nafasi zao katika kunyakua nyadhifa za kisiasa ambazo wamekubaliwa na katiba ya nchi kugombania. Akitoa mfano wa namna wanawake wengi nchini walivyozimwa ndoto zao za kuongoza katika nyadhifa za kisiasa na kupitia vyombo vya habari, Daktari Riria amewataka waandishi kubadili namna wanavyoangazia wanawake. We need to be conscious about sensational reporting. Ni sharti muwe makini kuhusu taarifa za kusisimua pia, fikiria kama mwanadamu. Kwa mara nyingine, sitaki mudanganye, lakini fikiria kuhusu kumharibia mtu jina. Just say, think of you as that person being Mwanaharakati huyo wa masuala ya wanawake asisitiza kuwa ni kupitia vyombo vya habari ambapo wagombea wengi wanaume walifahamika na wapiga kura, na kwamba hatua hiyo inafaa kutekelezewa wanawake pia, ili kunyakua nyadhifa mbalimbali. Tunafaa enable... kuwawezesha wanawake, hatuwatengenezi, lakini kuwawezesha kuwa viongozi katika jamii zao. Kuna wanawake wengi viongozi katika jamii, ikiwa mutaamua kutekeleza Shirika hilo linakadiria kuhamasisha wanawake elfu tano kote nchini wanaonuia kuwania nyadhifa za kisiasa ikiwemo uwakilishi wa wadi, wa bunge wa kitaifa, useneta na ugavana ili kufikia sheria ya usawa wa jinsia. Pia linahamasisha waandishi habari ambao watapata fursa ya kufikia wasifu na namna ya kuwasiliana na wagombea wanawake kupitia mtandao ili kuwapa fursa katika vyombo vya habari. Hata hivyo, waandishi habari wametetea kuwa wengi ya wanawake bado wanaogopa vyombo vya habari wanawake wanaotaka kuwania viti mbalimbali wajitokeze, wawe rafiki na watu wa media, ndio pale utapata ile privilege ya kusikika. Alafu wakati wengine, hawa wanawake wanaotaka kuwa ma MCAs, wanataka kuwa ma women rep, unakuta anakuja studio kabisa, unataka kuongea naye, unamhoji swala fulani, analijua, lakini anakukataza ile information. Wenyewe hawajajitokeza na kuweka maswala yao paruanja tukayaangazia. Nasema wangejitokeza, waache uoga, sio sisi, ni binadamu, waongea na sisi, sisi tutakuwa tuna cover stories. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, Sauti ya Amerika. Na kutoka huko Mombasa tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika ya kiraia ya Mashariki mwa Kongo yameomba MONUSCO iwaondoe kwa haraka askari wa Sudani Kusini waliopo Goma na kuwapeleka nchi nyingine, hii ni katika wiki moja, wakisema kwamba licha, walipoandamana kwenye jengo la Umoja Mataifa kwa Goma. Austeri Malivika anayo ripoti zaidi. Mashirika hayo ya Kivu Kaskazini hapa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Nyiragongo na vijana kwa ajili ya mabadiliko Lucha, wameandamana kwenye jengo la Umoja wa Mataifa Monisco, huku wakiomba wakimbizi, hasa askari kutoka Sudani Kusini waliyeko hapa katika mji wa Goma kupelekwa katika nchi nyingine kwa haraka na hii ifanyike katika wiki moja. Jack Sinzaire ni mmoja wa vijana wa Lucha. Umoja wa Mataifa ndiyo inawaweka, inawatunza, inawapatia chakula, inawapa kila kitu na pesa. Sasa sisi tunataka Umoja ya Mataifa inchi siyo Kongo tu ulimwangu na inchi mingi wawapeleke ndani ya inchi zingine, kwani sisi tumechoka, tumechoka. Leo ndugu zetu wanakufa Beni, ADF Nalu ni ugoni ni warefujie wa Uganda waliingia hivyo hivyo kwetu. Angalia FDLR zimetesa Masisi, zimetesa Ruchuru, zimetesa Lubero. Sasa tumesema tunachoka. Kama Monusco, Nations Unies kazi yake ni kuleta vita ndani ya manchi na sisi peple, sasa tutalamuka na tutawakimbiza kama iso wakimbiza kwenye manchi zingine. Vijana hao wamesema kwamba wamelalamika kwa siku za kutosha, kwa sasa watachukua hatua isiyojulikana kwa sasa, ili umoja wa mataifa uwajibike. Tutaandamana tena zaidi na ni andamano ambalo halitaisha kabla tujapata solution kwa wale watu wa, wa si sudaneni. Nyinyi wote mnajua kama wale wa si sudaneni wakombata wakubwa wanagombana sana. Tena wanawaleta ndani nchi ya Kongo. miongoni mwa walioandamana kumekweko wa vile wasichana senye kopa, tunataka batwale wale batu bawapeleke hata mukaa Mugunga, paske guvernemeko na kaya yavo iko iko na na hata kwenye nchi nyingine a no naakulish naalaene. Ni Umoja wa Mataifa kwa upande wao wasema kwamba askari kutoka Sudani pamoja na wakimbizi wako hapa kwa usaidizi, na sasa hivi kuna mazungumzo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa ili hatua madhubuti iweze kuchukuliwa pamoja na kupata suluhisho. Wakati hoyo wa akiarifiwa Msemaji wa Umoja wa Mataifa, Felix Bas, amesema kwamba askari wake kutoka Benin wamepigwa mshale katika eneo la Tanganyika, huku walipokuwa wakishindikiza ujumbe ambao ulikuwa ukielekea katika sehemu moja kutafuta maridhiano kati ya makabila mawili ikiwemo watwa pamoja pamoja na wale wa Bandu. Kwenye laini ya simu unazungumza na mkaaji ambaye yuko katika mji wa Kalemi. Mapigano kati ya makabila hayo yamepelekea watu wengi kuyahama maeneo yao na wengine hata kufariki dunia. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Makala ya afya hivi leo, tunazungumzia kifafa cha mimba ama eklampsia kwa lugha ki ya Kiingereza. Ni miongoni mwa matatizo yanayosababisha vifo miongoni mwa wajawazito, ambapo kinaweza kutokea wakati wa ujauzito, wakati wa kujifungua ama baada ya kujifungua. Wataalamu wanasema kuwa ugonjwa huu unaweza kuwatokea wajawazito ambao hawakuwa na tatizo la msukumo mkubwa wa damu kabla ya ujauzito. Amina Chombo anaangazia kifafa cha mimba na madhara yake nchini Kenya. ni kuwa mwanamke anavimba mwili, huanza kwa maguu, mikono, uso, kisha mwili mzima. Ndiyo dalili ya mojawapo kuwa anaanza kianzo cha eklamsi, ambayo tunaita pre eklamsi. Kisha unapompima blood pressure unakuta kuwa yani, blood pressure huwa imepanda, na kisha anapotoa maji yake ya mikojo yakapimwa, yanapatikana kuna kemikali ambayo inaitwa protein sasa mambo hayo yote yakiambatana ile mwelekeo ya kuwa mtu akaanguka chini mm -hmm. akapoteza fahamu na akaanza kujirusha pale pale viungo, basi hiyo sasa inaitwa eklampsia. Ni Daktari Ramadhan Marijan Mtaala, mbingwa wa masuala ya kizazi hapa Mombasa. Tafiti mbalimbali mbali zikikosa kueleza hasa sababu ya ugonjwa huu ambao kwa mujibu wa shirika la afya ulimwenguni ni kati ya magonjwa yanayochangia vifo vya kinamama na watoto wachanga wakati na baada ya kujifungua. Daktari Marijana anaeleza sababu zinazokisiwa kuchangia ugonjwa huu. Kuna mji ambao tunaita kwa lugha ya kitaalamu wa placenta, ambayo huwa niyo kiungo ambacho kinamuunganisha yule mtoto na mama. Wale ambao wanakuwa na hiyo preeclampsia yaonyesha kuwa ile placenta huwa sasa imekuwa kama ime, imejaa kemikali ambayo imekuwa kama ni sumu ambayo ikimwingia yule mama kwenye damu yake, basi hufanya mabadiliko hayo matatu. Kenya ni miongoni mwa mataifa ya Afrika yanayoripoti maradhi hayo hasa miongoni mwa wanawake masikini na wanaoishi vijijini, huku wengi wakikosa kufahamu kuhusu ugonjwa huu. Nimekutana na Mama Filomena Mutiso mwenye umri wa miaka 38, na mama wa watoto wanne. Anasema alipoteza watoto wengine watatu, akinieleza pia namna alivyojipata na kifafa. Nilizalia nyumbani, nikawa nikapelekwa nini hospitali, ikawa hakuna kajitokezea Youth with a Mission Makwangani ndio iliniokoa daktari. Alikuwa ni mtu wa dini, akaniokoa akiwa mnajificha, lakini niliumwa kwa uwingi. Naona huo ugonjwa ulitokana na hapo, sijazaliwa nao, na kila nikibeba mimba ikawa ni shida, ikabidi nikaacha kubeba mimba. Ikawa sasa shida yangu ni nimepoteza watatu, wakiwa mbali na mama kupoteza mtoto ama hata ye mwenyewe ikufariki. Wataalam wanasema madhara, viungo kama vile figo pia huathiri. Daktari Hilton Jilo ni mtaalamu wa afya ya wajawazito na magonjwa kina mama. Yale madhara ya shinikizo la damu ambayo anaweza kupata mtu yoyote yanaweza pia kutokea kwa mama mja mzito anapo pasuka mshipa wa damu kwenye ubongo, anaweza kulemaa upande moja wa mwili, mkono na mguu, hiyo inakuwa ni stroke. Pia anaweza kupatwa na madhara ya figo kwa sababu ya hiyo pressure. Daktari Jilo azidi kufafanua walio katika hatari kubwa katika kupata maradhi hayo, akinamama ambao ni wanaumri wa chini ya miaka 20 wanapopata nyumba yao ya kwanza, wa ya ama wale ambao wanaumri wa kupita miaka 35 wakati wanapata nyumba ya kwanza, ndio zaidi wanaweza kuathiriwa na ugonjwa huu wa kifafa cha mimba. Ukosefu wa ufahamu kuhusu magonjwa kinamama, hasa wakati wa uja uzito bado ni tatizo kwa Wakenya wengi na kwingine barani Afrika. Mama Mutiso anaeleza namna mumewe alivyohusisha ugonjwa huo na ushirikina hata kwa waganga tumeenda. Na mimi unajua, mimi ni Mkatoliki na pale nimezaliwa, kutoka nyanya zangu wote ni wa dini. Nikawa sasa namwambia twende kwa hiari yako, lakini mimi siendi kwa hiari yangu. Ikabidi sasa nimheshimu tuende. Alipotibu sioni mabadiliko yote, nikamwambia sioni shida ya kusumbua pesa hapa tukiwa twapeleka kwa waganga. Kauli hiyo ya kuhusisha ugonjwa na uchawi imemtamausha daktari Marijan. Ni, ni sikitiko kubwa katika kanda ya sehemu hizi zetu ama katika sehemu nyingine za bara la Afrika, watu kusabihisha magonjwa na kurogwa yakimwingia akilini hata kuwa na ile umakini wa kusikia ushauri wa madaktari. Kutokana na hali ya ugonjwa huu, wataalamu wanapendekeza mama kusaidiwa kujifungua mapema kutokana na madhara yanayomkodolea macho mtoto ama mama mwenyewe. Uh, matibabu yake ni kumzalisha yule mama mapema kwa njia ya upasuaji. Inaweza kuwa kwa njia ya upasuaji ama kwa njia ya kawaida, kutegemea kama yule mama labda alikuwa anaumwa tayari au la, na pia kama ameathiriwa figo zake, pengine zinaathirika sana, ili asipate shida ya figo zake, inapendekezwa pia kuzalishwa mapema. Daktari Marijana anataja ukosefu wa madaktari bingwa wa magonjwa ya vizazi na kinamama kama changamoto kuu. Aidha, amedokeza kuwa mjamzito aliyepata kifafa cha mimba kwenye ujauzito uliopita kuna uwezekano mkubwa wa kupata tena ambayo inaweza ikarudia tena. Ni kwamba yule mama sasa ameolewa na mume mwingine ambaye yeye anayo ile su sumu ziada ya yule mume wa kwanza, lakini hata hivyo, inawezekana akaolewa na mume mwingine ambaye damu yao chembe chembe ya damu yao inasikizana, na ikawa ndio sababu ya kuwa hatopata ule ugonjwa kwa kasi vile alivyopata mwanzo, ama hatopata kabisa. Wataalam wanashauri wanawake waliopata ujauzito wa kuhudhuria kliniki mapema, waanze kliniki mapema iwezekanavyo, hasa inapokuwa ni mimba ya kwanza. Waepuke kuenda kwa kutegemea sana na huduma za kienyeji. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Amina Chombo, makala ya afya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, tutakuletea muktasari wa habari. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu, ICC, Fatou Bensouda amesema uchunguzi wake kuhusiana na shutuma za uhalifu wa vita hautaathiriwa na mipango ya mataifa matatu ya bara la Afrika ya kujiondoa wanachama kutoka mahakama hiyo yenye makao yake The Hague na kwamba ataendelea kuwafuatilia washukiwa waliotajwa kuhusiana na uhalifu huo. Rais mteule wa Marekani Donald Trump leo amemteua gavano wa jimbo la South Carolina hapa Marekani Nikki Haley kuwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Ni mwanamke wa kwanza kutajwa katika baraza lake la mawaziri. Niki mwenye umri wa miaka arobaini na nne, mtoto wa kike wa wazazi wahamiaji kutoka India, anahudumu muhula wa pili kama gavana, lakini hana uzoefu wa sera za kigeni. Rais wa misri Abdel Fatah al Sisi amesema leo Jumatano kwamba nchi yake inaunga mkono utawala wa Siria dhidi ya kile alichokiita wenye msimamo mkali, akisema ni muhimu ili kuweza kupatikana uthabiti katika kanda nzima. Shukran Mkamiti. Na muktasari wa habari ifuatayo. Sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera ya serikali ya Amerika. Kuna mwenendo hatari ulimwenguni kuhusiana na ghasia dhidi ya wanahabari. Kwa hakika, kuna ongezeko la wanahabari ambao wamelengwa na makundi yenye msimamo mkali na taasisi za kihalifu, amesema msemaji wa masuala ya demokrasia, haki za binadamu na ajira katika wizara ya mambo ya nje Mario Crifo. Taasisi kama Daesh nchini Iraq na Siria, wanamgambo wenye msimamo mkali nchini Libya, Al-Shababu nchini Somalia na Boko Haramu nchini Nigeria wameshambulia kikatili wanahabari ambao wametishia kuripoti habari za ukweli kuhusu uhalifu na rushwa. Kamati ya kulinda waandishi CPJ inakadiria kwamba takriban asilimia 40 ya uhalifu dhidi ya waandishi unatendwa na makundi ya aina hii pamoja na wafuasi wao. Mmoja ya wale waliouawa alikuwa ni Sami Jaudar Rabah, aliyetekwa Oktoba mwaka 2015 na wapiganaji wa Daesh nchini Siria. Aliteswa na baadaye kuuawa, huku kanda za video ikionyesha mauaji yake ilitolewa kwa dunia nzima kuiona alikuwa mwandishi wa Syria Observatory for Human Rights, akiripoti kuhusu manyanyaso yanayofanywa na utawala wa Syria na Daesh. Mwezi Juni mwaka huu, Sagal Salad Osman alishambuliwa na kupigwa risasi nchini Somalia. Alikuwa mwandishi wa kituo cha televisheni nchini Somalia na Radio Mogadishu, ambako alikuwa akifanya kazi kutoa sauti kuhusu matakwa ya Wasomali wanaotaka kumalizwa kwa ghasia huko, kama Rais Barack Obama alivyosema dunia ni sehemu nzuri na yenye nguvu pale dhamiri ya watu binafsi na uhuru wa habari unapokuwa huru na kuruhusiwa kufanya kazi. Ili kufanikisha mtizamo huo, Marekani imeweka kwa kiasi kikubwa katika juhudi ya kuwepo kwa fursa ya kujieleza kwa uhuru inayojulikana kama SAFE. Juhudi hiyo inatoa mafunzo ya ja dijitali na usalama wa kimwili kwa wanahabari kupitia vituo vya kieneo kuwasaidia kufanya kazi zao wakati wakiepuka kulengwa. Kwa kuongeza, kila mwaka Wizara ya Mambo ya Nje inafanya kampeni ya uhuru wa habari ambayo inazungumzia kuhusu wanahabari ambao wamefungwa kote duniani na wito kwa serikali kuwaachiwa. Marekani itaendelea kufanya kazi kutokomeza kudhoofisha kushtakiwa kwa uhalifu dhidi ya wanahabari. Sio tu kwamba hilo ni jambo sahihi kulifanya, kuwapatia haki waandishi wa habari na familia zao pia ni muhimu kufanikisha lengo la sekta ya habari kuwa huru kuripoti ukweli. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera na msomo wa serikali ya Marekani na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi tena hapo kesho jioni, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati, moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Abdushakur Abud, mwelekezi Aida Isa hapa studio, mimi ni Sandey Shomari nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunatakieni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC.