Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji mkamiti Kibayasi. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, Fatu Bensuda, amesema uchunguzi wake kuhusiana na shutuma za uhalifu wa vita hautaathiriwa na mipango ya mataifa matatu ya bara la Afrika ya kujiondoa wanachama kutoka mahakama hiyo, na kwamba ataendelea kuwafuatilia washukiwa waliotajwa kuhusika na uhalifu huo. Bensuda alisema ofisi yake itashinikiza kuendelea na uchunguzi wa awali wa uhalifu nchini Burundi na ufanyaji kazi wake umepata uungaji mkono na zaidi ya nchi wanachama mia moja na ishirini. Wengine nchi ya Gambia, Afrika Kusini na Burundi zilifahamisha Umoja wa Mataifa mwezi Oktoba na Novemba juu ya mipango yao ya kujiondoa kutoka mahakama ya ICC. Kujitoa kwao kutaanza rasmi mwaka mmoja baada ya kuwakilisha hati zote muhimu zinazohitajika. Rais mteule wa Marekani Donald Trump leo Jumaatano amemteua gavana wa jimbo la South Carolina hapa Marekani Niki Haili kuwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Ni mwanamke wa kwanza kutajwa katika baraza lake la mawaziri. Niki mwenye umri wa miaka arobaini na nne, mtoto wa kike wa wazazi wa wahamiaji kutoka India, anahudumu muhula wa pili kama gavana lakini hana uzoefu wa sera za kigeni anakuwa mtu wa kwanza kuchaguliwa katika baraza la mawaziri la Trump akiwa sio mzungu. Katika kumteua kwake, Trump ameeleza juu ya ziara zake saba za nje na majadiliano na makampuni ya kimataifa kwa ajili ya kuimarisha biashara katika jimbo lake la South Carolina katika muda wa miaka hiyo anayohudumu kama gavana. Haili hakumuunga mkono Trump wakati wa kampeni zake za muda mrefu za kuwania urais. Awali alimuunga mkono seneta wa Florida Mak Rubio, na wakati alipojitoa kwenye kinyanganyiro cha urais, alielekeza uungaji mkono wake kwa senata wa jimbo la Texas Tedy Cruiz. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi amesema leo Jumatano kwamba nchi yake inaunga mkono utawala wa Siria dhidi ya kile alichokiita wenye msimamo mkali. Ni muhimu kwa uthabiti wa eneo Alisema wakati wa mahojiano kwa lugha ya Kireno yaliyotangazwa kwenye RTP kwamba kipaumbele chetu ni kusaidia majeshi ya kitaifa kwa mfano huko nchini Libya ili kupata udhibiti juu ya maeneo ya Libya na kukabiliana na mtazamo wenye msimamo mkali sawa na Siria pamoja na Iraq. Mwandishi wa habari kisha alimuuliza Sisi kama alikuwa akimaanisha jeshi la kitaifa nchini Siria, ambapo Sisi alijibu ndio. Majibu ya sisi yataweza kujenga mvutano kati ya Misri na mataifa mengine ya ghuba kama vile Saudi Arabia, ambayo inaunga mkono waasi wanaojaribu kumwondoa madarakani rais wa Siria, Bashar al Assad. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel leo Jumaatano ameelezea kuto ridhika kwake na mpango wa rais mteule wa Marekani Donald Trump wakiondoa Marekani kutoka ushirika wa biashara wa Marekani na mataifa yanayopakana na bahari ya Pacific, TPP. Chancellor huyo bila ya kutaja jina la Trump alisema hakufurahishwa kuhusu uwezekano wa kuvunjika kwa mkataba huo wa biashara na alisema mikataba ya baadaye haikuwa mizuri kama ilivyo katika picha ya video iliyotolewa Jumatatu. Trump alisema kwamba katika siku yake ya kwanza kama rais ataondoa Marekani kwenye mkataba wa biashara wa TPP ambao aliwita ni janga. Trump pia amesema anataka kutathmini tena mkataba wa biashara huru wa Amerika Kaskazini pamoja na Canada na Mexico. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutawaletea kipindi cha Kwa Undani Maya, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC na karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani na mimi ni BMJ Mridhi. Na kwa undani leo tunaanza kwa kuangazia swala la wafugaji takriban elfu nane ambao katika siku za hivi karibuni wamehama kutoka Kenya na kuingia nchi jirani ya Uganda ambako wanatafuta lishe na maji kwa mifugo wao lakini hofu ya kuzuka mapigano kati ya jamii za wafugaji imeibuka katika maeneo ya Karamoja kaskazini mwa Uganda baada ya wafugaji hao kutoka Kenya katika eneo la Turukana kuvuka na kuingia katika nchi ya Uganda na, lakini licha ya kwamba Waganda wamekuwa wakarimu kwa Wakenya wakati wa kiangazi katika misimu iliyopita, msimu huu hawajapata makaribisho mazuri kutoka kwa baadhi ya wakazi wa Uganda. Na kuliangazia hilo zaidi niko kwenye laini ya simu naye mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire. Ebwire, hebu tupe tathmini kwa sababu ushatutumia ripoti hii uh, kutoka jana, lakini ni yapi muhimu ambayo wasikilizaji wetu wanafaa kujua, hususan ikikumbukwa kwamba hii si mara ya kwanza kwa wafugaji kutoka nchi ya Kenya kuvuka hadi nchi jirani ya Uganda, lakini ni lipi ambalo ni tofauti kwa wakati huu? Ni vyema BMJ tufahamu kwamba kila kunapokuwa na kiangazi, wanaripoti viongozi katika eneo la Moroto kwamba miaka minne sasa, ni kwamba wafugaji hawa wa Turukana nchini Kenya huvuka mpaka na kuingia nchini Uganda, ikizingatiwa kwamba pale hamna mpaka maalum kuonyesha hapa kwamba ndio kivukio, ila ni sehemu tu ambayo raia ama wananchi wenyewe wanafahamu kwamba mpaka unafika hapa, mpaka unakwenda mpaka pale. Mwaka huu ni kwamba wanaripoti zaidi ya wa wafugaji elfu nane ambao wameandamana na mifugo zaidi ya elfu tisini na tano ambao wameingia Uganda kupitia eneo la Moroto na mipaka mingine mitatu. Na ni kwamba hawa wanatafuta lishe na maji, ulivyosema suala so kubwa likiwa maji, ikizingatiwa kwamba Uganda wameweza kujenga mabwawa ya maji kwa usaidizi na wahisani ama nchi za Magharibi ambao wamewasaidia katika eneo la Karamoja, lakini ulivyotaja awali kwamba mara hii mapokezi yamekuwa si ya ukarimu. Waganda wamekataa kwamba Wakenya warejee makwao. Kisa na maana ni kwamba kila mara wanapowakaribisha, alafu mvua inaponyesha, lishe inarejea nyumbani kwao, wanapata maji, wanakuwa wanafanya ujeuri na madambi, wanaiba ng'ombe, wanatoroka nao, wananajisi wa wanawake pamoja na kutekeleza mauaji na hayo ndiyo mambo makuu ambayo wametaja kwamba yanaleta hali ya msuguano hali ya msukumo kati ya wa wafugaji wa eneo la Moroto kaskazini mwa Uganda na wale kutoka nchini Kenya katika kaunti ya Turkana. bmj Asante sana Bwire, naomba usiondoke, na labda wasikilizaji, tuwafahamishe kwamba tumejaribu kupata kauli kutoka kwa maafisa wa serikali ya nchi ya Kenya hususan kaunti ya Turukana ambako wanatokea wale uh, wa, watu ambao wameingia katika nchi ya Uganda wale wafugaji, lakini hatukufanikiwa. Tulijaribu kumpata gavana wa akaunti hiyo Bwana Nanok, lakini hatukufaulu kupitia njia ya simu. Lakini hata hivyo uh, mapema leo tumezungumza na Uh, mkuu wa wilaya ya Kabong huko nchini Uganda, Mark Abuko, na hivi ndivyo alivyosema kuhusiana na swala hilo, ingawa anazungumza kwa lugha ya Kiingereza. They crossed automatically without invitation because their animals lacked water. Waliingia nchini bila mwaliko kwa sababu mfugo wao walikosa maji. Tumekuwa tukiwasaidia kila mara. Kuna kiangazi nchini Kenya, wao huja kwa wingi na huwa tunawapokea lakini wakati hali inakuwa nzuri nyumbani kwao, huiba mifugo wetu na hata kuwa na jisi wanawake na watoto pamoja na kuua wanaporejea kwao. Kwa hivyo mara hii hatuwataki. Nam wanasema mara hii hawawataki na hawa na tuliweza pia kuzungumza na baadhi ya wafugaji ambao walizungumza na sauti ya Amerika mapema, na hebu tusikie kauli ya mmoja wao wamehapa kwamba ni afadhali wafe wakiwa hapa badala ya kurudi kwao, kwa sababu hali ya kiangazi imeathiri kabisa malisho kule kwao. Hawana maji wala nyasi na joto ni jingi sana. Wanasema mvua haijawahi kunyesha Turkana tangu mwezi Agosti. Nam Kenesi Bwire, kabla sijaja kwako nataka usikie anavyosema huyu mwandishi wa habari Anderson ambaye amejitambulisha tu kama Anderson, lakini wa redio Taifa uh, huko Uganda, kwa sababu nimemuuliza tathmini yake kuhusu swala hili wafuka watndio waliingia uh, kwanza au wa wa kwa wa, wako kwambayo uh, kusini ya Karamoja. wa pili ni waturukana kutoka uh, sehemu za Loima district au wameingia uh, sehemu za Moroto na Moroto district na Kotido district, then wa, wa watatu wafugaji wa Oropoi division kule north Lukana au wameingia Kabong. Na sasa hii ni mara ya kwanza kwa wafugaji kama hawa kutoka upande wa Kenya kuingia Uganda. Wafugaji waliingia Uganda mwaka ya elfu ya, mbili ya, kumi ya sasa, wakapata wa, wa, wakaanza makao Moroto, lakini kutokana na hali ya ya maji kuwa si mingi, walikuwa wanatembea uh, sasa hii walikuwa wanatembea Kotido, kwengine wakaenda Kabong, wanarudi na wanaingia Napak tena wengine wanaingia na Kapitwiti district sasa. Leo hii wamekaa sasa, wako kwa uh, Moroto district, wako kwa damu ambao wanaita Kobebe damu uh, na chini hapa uh, na Kapitwiti district uh, serikali ya Uganda imejenga valley tank sasa, au wamepata makao kwa fasi hiyo. Kabong wako kwa, wako kwa damu Serikali ya yes, yes, Uganda pia imejenga huko damu. Sasa watu wa Rupoi Kibukana wamepata makao hapo hapo karibu tu na Kabongo taoni town, Kabongo town, ano. Na sasa kwa sababu kumekuwa na uhusiano wa muda mrefu kama nchi jirani Uganda na Kenya, ni nini ambacho kinaleta tetesi mpaka ikawa kwamba kuna maafisa wa serikali wanaosema uh, watu hao wafukuzwe warudi nchini Kenya? Mambo tu ilikuwa ya silaha. Serikali ya Uganda hataki mtu yeyote wafugaji kuingia na silaha, ndio shida tu peke yake a, kwa kwamba tuko na watu wa kidogo dogo kidogoidogo wa, wa, wa, wafugaji ambao wanakuja na, wa na silaha au wanatoroka kutoka Kenya wanaingia na, na silaha, lakini serikali ya Uganda imesitiza hataki mtu kuingia silaha. Wacha wakuje walishe uh, ng'ombe zao na kunywa maji, lakini mambo ya silaha serikali haitaki na kulikuwa pia na tetesi kwamba labda wengine ni wanakuja kama wakiwa wahalifu, wanawabaka sijui wale uh, kina mama Waganda. Sijui kama umesikia mambo kama hayo? Sijapata yes, yes, hiyo mambo kama hiyo. Kwa hivyo kwa kifupi ni kwamba wamekaribishwa iwapo hawana silaha uh, na wanaweza kulisha mifugo wao na kunywesha maji mpaka labda wakati kiangazi kitapungua katika nchi jirani ya Kenya. Serikali ya Uganda, wao wakae walishe ng'ombe, kunywa maji, kila kitu wapate, lakini mambo ya silaha wachane nazi. Asante sana, nam endelea endelea tuakay Serikali ya Uganda ilianza mambo ya disarmament. Sasa mpaka leo sasa tuna hatuna silaha yoyote hapa Karamoja. Sasa hiyo hatutaki hata kusikia kitu yoyote ndio mtu mtu ameleta silaha au mfugaji yoyote ameleta silaha kutoka Kenya, na kwamba UPDF iko strict sana na, na wale ambao uh, labda wamekuja na silaha huko, ni nini kimefanyika kwao? Wamekamatwa labda wakafikishwa mahakamani au kurejeshwa kule walikotoka? Wengine wako mahakamani, sijui kama watu nane wameshikwa tangu mwaka ya 2010 wako mahakamani, wengine wametoroka. Wana -wame wanarudisha wame, silaha Kenya, ya kwamba nisikia Kenya pia imeanza mambo ya registration na anaregista silaha yoyote ambayo yuko kwa Asante uh, sana Anderson eh, mwandishi wa habari hapo. Bwire, umemsikia mwenzako huyo akisema, na jambo ambalo limeibuka hapo, nafikiri tumebakisha kama dakika moja tu kulizungumzia hili, ili tuingie kwa sehemu ya pili. Jambo ambalo linaonekana kuibuka wazi wazi hapo ni kuhusiana na silaha, sijui kama umepata lolote zaidi kuhusu swala hili, linaonekana ndilo Uh, suala muhimu sana kwamba silaha zinaingia na hawa ambao wengine wanajifanya kwamba ni wafugaji lakini wako na nia nyingine. BMJ jambo la silaha lilishughulikiwa mwaka elfu mbili kumi na moja alivyotaja pale elfu mbili na kumi na likaweza kuzungumziwa na kumalizwa, ni kwamba hata naibu rais wa Kenya William Ruto aliweza kuingia hadi Uganda na ukaweza kujadili masuala ya silaha na hivyo kumaliza linapochipuka hapo. Ndipo taarifa zilizopo kwa sasa na zile za awali ambazo zinaleta historia zinaweza kugongana, lakini kwa sasa silaha hazijatajwa mahala popote, ila kinazotajwa sasa ni maji na lishe. Hata mbunge wa eneo hilo Samson Lokeres akisema, maji ndio tatizo kubwa, silaha halijaingizwa ndani na wala halijatajwa mahala popote. Asante sana Kenneth Bwire, ukiwa hapo Kampala, bila shaka hili ni swala ambalo nina hakika utaendelea kulifuatilia na kutupasha zaidi, ili turushe matangazo haya kwa wasikilizaji wetu, wapate kujua hasa ni nini kinacholeta utata huu ambao unashuhudiwa kwa sasa hivi. Msikilizaji, hivi punde tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ambapo tunaangalia kwa undani zaidi baadhi ya habari ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari kila pembe ya dunia, lakini leo naona tunakalia katika eneo la maziwa makuu ambako pia wajumbe zaidi ya mia tatu kutoka nchi za Umoja wa Afrika AU wamekutana Arusha kaskazini mwa Tanzania kuhudhuria kongamano la kimataifa la kujadili namna ya kuimarisha misingi ya haki za binadamu. Mkutano huo umefunguliwa rasmi hii leo na Makamu wa Rais eh, wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, ambaye ametoa wito kwa nchi wanachama wa umoja huo wa Afrika kusimamia na kutekeleza haki msingi za kibinadamu. Mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika mjini Arusha, Asraji Mvungi, amehudhuria mkutano huo na kuweza kupata kauli ya makamu huyo wa rais, na hivi ndivyo alivyokiambia kikao kikao hicho kuhusu umuhimu wa ambayo, umuhimu ambao alisema serikali ya Tanzania inawapa wananchi wake. Haki ya kwanza tunayotekeleza Tanzania ni haki ya kumpa mtu haki yake ya maisha, kwa hiyo anaishi baada ya maisha kuna haki ile ya kupata basic needs, mahitaji muhimu, nayo ni kula, kulala, mavazi na mengineyo. Nadhani Tanzania tunajitahidi sana na Afrika kwa ujumla wote, kama mnavyosikia kwenye mikutano yetu ya AU, mikutano ya region, SADC, East Africa, tunahimiza tuna um, nchi zetu zizalishe zaidi, watu wapate chakula zaidi, wapate pesa kukidhi mahitaji yao. Hiyo haki ya pili. Lakini haki ya tatu muhimu kwa mwanadamu ni haki ya elimu, na kwa Tanzania tuna matamko kwamba kila Mtanzania ana haki ya kupata elimu. Kuanzia mwaka huu tumesema elimu yenyewe itakuwa bure kutoka la kwanza mpaka kidato cha nne, ili kuhakikisha kila Mtanzania ana afford, anaweza kuingia darasani na kusoma, lakini papo hapo tunaboresha elimu yenyewe. Inapondwa elimu yetu iko hivi, lakini tunaboresha hatua kwa hatua. Ni makamu wa rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akizungumza hapo katika kongamano ambalo, kama nilivyotaja, limehudhuriwa na zaidi ya washiriki mia tatu kutoka maeneo mbalimbali katika bara la Afrika. Na sasa kwenye laini ya simu yule ambaye aliweza kunasa sauti hiyo Uh, ni Asraj Mvungi ambaye ni mwandishi wetu kule Arusha. Kwanza kabisa, Mvungi, hebu waelezee wasikilizaji wetu wajue hasa umuhimu kabisa wa kikao hiki ambako uh, makamu wa rais alizungumza. Ni nani wamekuja? Ni kwa nini kinafanywa na kinaendelea kwa muda gani? Eh, ni kweli kwamba eh, kikao hicho kimefunguliwa hii leo na wanaoshiriki kwa kweli, kama ambavyo tumeeleza hapo awali, ni washiriki kutoka pande mbalimbali mbali za Afrika, na hapa wapo eh, watu wa makundi mbalimbali mbali, wapo wataalamu, wapo wanasheria, wapo watendaji wa taasisi za kiraia na pia wapo majaji na wadau wote ambao wanahusika na masuala ya sheria, na kikubwa ambacho wanaangalia hapa wanajaribu kuangalia namna ambavyo pengine haki za binadamu na watu zinaweza zikaendelezwa na kuheshimiwa, e, na pia wanaangalia namna ambavyo zile taasisi ambazo zimepewa jukumu la kusimamia haki za binadamu ikiwemo Mahakama ya Afrika ya haki za binadamu e, na ile tume ya haki za binadamu e, wanavyotekeleza majukumu yao na changamoto mbalimbali mbali ambazo wanakutana nazo katika utekelezaji wa majukumu yao kwa hiyo kwa kweli, kuna wadau wa kutosha kabisa wa masuala haya ya haki za binadamu na watu, na ndio hivyo wameanza kongamano lao hapa, na mambo ambayo wanajadili baadhi tu ndio kama hayo. Naam, asante Asiraji ukiwa hapo Arusha. Na pia makamu wa rais wa Tanzania aliweza pia kuzungumzia kuhusu haki za wanawake, ambalo bila shaka ni swala muhimu ambalo tumekuwa tukilijadili pia hapa katika vikao vingine na katika taarifa zetu zingine, na akaelezea yale ambayo nchi ya Tanzania inafanya kutekeleza haki hizo, ikiwa ni pamoja na kuanzishwa kwa benki ambazo zinawahudumia wanawake. Hebu tusikie kauli yake kwa kifupi. Haki ya mwanamke spesifikali ni katika ngazi za maamuzi ambapo huko nyuma tukuwa hatuingii nyuma sana. Angalau baada ya matamko ya Beijing tukaanza kutekeleza ule mkataba, wanawake wameanza kuonekana, lakini Tanzania tumekwenda mbali zaidi, tumekwenda mpaka asilimia thelathini kimatamko, lakini kiukweli tunazidi asilimia thelathini, lakini katika katiba pendekezwa Iki, ikija ikitoka tunasema ni hamsini kwa hamsini. Tumerekebisha sheria ya ardhi. Tumemwona mwanamke yuko dhaifu kwenye kufikia mikopo kwa sababu hana mali, tumeweka benki maalum ya wanawake. Lakini pia tumehamasisha private sector au sekta binafsi kuweka benki benki nyingi, ili mwanamke aweze kupata mkopo. Lakini pia kama hawezi kwenda hizo benki, tumehamasisha SACCOS, tumehamasisha vikoba wanawake wanapata pesa yao kwa njia zao wenyewe, na wanaendelea kuparticipate au kuingia katika njia kuu za uchumi. Kadhalika, tumezungumza na rais wa mahakama ya Afrika ya haki za binadamu jina lake Sylvain Ore, na amesifu nchi ya Tanzania kwa hatua ambazo amesema nchi hiyo imechukua kutekeleza mikataba ya kimataifa kuhusu haki za binadamu. Because, uh, here in Tanzania we have the best example to follow, I think, in, uh, in matter of, uh, of human rights. Tanzania ni mfano mzuri kwa sababu Tanzania haikusaini tu mkataba wa haki ya binadamu lakini wamesaini, wame, wame pia uh, tamko la kukubali uh, watu binafsi na mashirika sio ya kiserikali kuleta malalamiko, kesi zao mbele ya mahakama. Mvungi vilevile najua uliweza kuzungumza na huyu mwakilishi kutoka nchi ya Kenya anayejulikana kama Ben Kioko, na alikosoa baadhi ya serikali ambazo hazifanyi kazi ambayo ni ya kufana katika kuhamasisha wananchi kuhusu umuhimu wa kuheshimu haki za binadamu. Na nafikiri kabla sijaja kwako, ni vizuri pia tusikia alisema nini wakati ulimuuliza swali hilo. Kwa kweli koti ingetaka nje hizo zingine kama Kenya kama Uganda ziwe zimetoa hiyo kibali ya watu binafsi waje mbele ya koti, lakini wajua, uwezi ukalazimisha nchi kufanya kile ambao awa, um, bado hawaja amua wafanye vile. Naweza tu kufanya ni ku, ni kila mara kwa mara u, uwaeleze umuhimu wa kufanya hivyo na kufanya um, appeal wa ili uh, watekeleza hiyo majukumu. Pia imedhihirika kwamba kesi nyingi eh, ambazo ziko mbele mahakama zinatoka Tanzania, na amri na hukumu za mahakama zinasaidia Tanzania katika kujenga utamaduni eh, wa haki za binadamu kwayo. Kwa hiyo kwetu sisi nadhani tumefaidika kuwa nchi ambayo uh, tumeikaribisha hapa Arusha uh, mahakama hii eh, ya Afrika. Nam, hiyo sauti ya mwisho, kunradhi msikilizaji, manake ni ya Jaji Mkuu wa Tanzania, uh, Dr. Othman Chande, uh, Othman ambaye anasema kwamba amri na hukumu za mahakama nchini Tanzania zinasaidia mno katika kutekeleza matakwa ya haki za binadamu. Sasa nirudi kwako, Ashiraji Mvungi. Hebu tueleze ni kwa nini uh, swala ambalo pia limeibuka ni kwamba kuna nchi ambazo bado hazijatia saini mikataba ambayo uh, zili, eh, zilitarajiwa kutia saini ili kuhakikisha kwamba mahakama hii kuhusu haki za binadamu imeshika nguvu imeshika mizizi kama ipasavyo. Wanaelezea ni kwa nini wale ambao wanahudhuria kongamano hilo. Eh, ni kweli kwamba eh, katika eh, nchi hizi za Umoja wa Afrika E, una nchi hamsini na nne lakini kati ya nchi hizo ni nchi thelathini tu ambazo zimeridhia ile itifaki ya kuanzishwa kwa mahakama hii ya, ya, ya, ya haki za binadamu. Na katika hizo thelathini pia ni nchi saba tu ambazo zimetoa tamko la kuwaruhusu raia wa kawaida na taasisi za kiraia ama taasisi binafsi zile kuweza ku, ku, ku, kuwasilisha masuala yake kwenye mahakama hiyo. Kwa kweli hii ni changamoto ambayo E, viongozi na watendaji wa mahakama hii wamekuwa wakilalamikia, na kikubwa ambacho kinachozungumzwa hapo ni kwamba ni kukosekana tu kwa ule utashi wa kisiasa. Kwani tumesikia e, kwa hizi nchi ambazo zimeweza kuridhia ama kutoa matamko yake wakitoa ushahidi kwamba e, imewasaidia pengine kujirekebisha, imewasaidia pengine kutambua e, zile haki za msingi ambazo wangepaswa kuzifuata, lakini bado tunaona kuna kusuasua. E, nilijaribu kuzungumza na baadhi ya wadau kutoka nchi mbalimbali mbali. Lakini kila unayemuuliza anakuambia tu kwamba kikubwa kinachokosekana hapo ni utashi wa kisiasa, na pengine uh, cha msingi ambacho tunaweza tukakiona hapa ni kwamba mara nyingi unakuta kwamba eh, malalamiko ambayo yanatolewa na wananchi hawa ama taasisi hizi yanawahusu pengine serikali ambazo zinatawala na labda pengine nchi hizi zina, zina, zina, zinajaribu kuona kwamba kutoa hiyo nafasi pengine ni kutoa nafasi ya kukosolewa ama pengine kulaumiwa. Lakini ushuhuda uliotolewa na nchi hizi ikiwemo Tanzania ni kweli kwamba unaonyesha kabisa kwamba wala hakuna sababu ya kuwa na hofu kwani e, swala zima tu hapo ni la kuona kwamba pengine wewe ambaye uko madarakani ni yepi unakosea na ni yepi ambayo pengine e, watu wako wanayatafsiri kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba wanasema tu kwamba ni utashi wa kisiasa ndiyo sababu kubwa. Naam, asante sana Asraji Mvungi, ukiwa hapo Arusha, na sina shaka kwamba yale ambayo yatazungumziwa zaidi kwenye kikao hicho utaweza kutuletea ili tupashe wasikilizaji wetu kwa kina zaidi. Msikilizaji, tumekuwa tukizungumza kuhusu wajumbe zaidi ya mia tatu ambao wamekusanyika katika mji huo wa Arusha ulio kaskazini mwa Tanzania kuhudhuria kongamano hilo la kimataifa la kujadili namna ya kuimarisha msingi wa haki za binadamu. Na vilevile vile, kabla ya hapo, tulikuwa na naye mwenzetu kutoka kule Uganda. Uh, Kenesi Bwiri ambapo tumezungumza zaidi kuhusu swala la uhamiaji au wale wafugaji ambao wamehamia katika nchi ya Uganda. Na kufika hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu cha kwa undani kwa leo kwa niaba ya wote ambao wameshiriki ikiwa ni pamoja na Asuraji Mvungi na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire. Makala haya yametayarishwa au yamesimamiwa hapa Sauti ya America na Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa na kukuaga. Kutoka hapa studio 15 mimi ni BMJ Muridhi nikikutakia usiku mwema wenye utulivu na amani.