kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni alhamisi tarehe 24 mwezi novemba mwaka 2016 siku ambayo wamarekani wanasherekea thanksgiving katika matangazo yetu ya voa express hii leo tuna taarifa za kutia wasiwasi kwamba takriban watu 30 wameuawa katika kile kinachoaminika kuwa mapigano ya kikabila katika mkoa wa Tanganyika nchini DRC. Wakongomani wenzetu ndio wanauawa kwa sababu ya vita ya kienyeji. Sisi hatujue ni nani kati ya wakongomani hawa, nani kati ya jeshi hili la taifa anayetonganisha wakongomani kati yao. Taarifa zaidi kuhusu tukio hilo utaipata hapo baada ya kidogo. Endelea kusikiliza matangazo haya ya VOA Express. Mimi ni BMJ Murithi, mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Kwenye matangazo haya ya VOA Express, pia tutakuletea makala ya kama huna kazi, je, biashara ya mkaa inaweza kunawiri na kumpa mtu kipato cha kila siku. Biashara ya yangu ya makaa, mimi nilianza na gunia moja, lakini wakati ninafanya kazi ya maji, na rauka saa kumi na mbili naendajaza maji anajalipaki pale na pimelo gunia likiisha ndachukua gunia moja. Na yote hayo msikilizaji utayapata hapa studio 15, eh, katika kipindi ya makala haya y VOA Express. Lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Umoja wa Ulaya EU umetoa msaada wa yuro milioni mbili kusaidia Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu yenye makao yake makuu mjini Arusha huko Tanzania, na yuro milioni mbili nukta tano nyingine ili kusaidia Tume ya Haki za Binadamu yenye makao yake makuu nchini Gambia. Watendaji wa umoja huo na wa taasisi hizo wametia saini mkataba wa msaada huo mjini Arusha na wamesema utatumika kusaidia utendaji kazi wa taasisi hizo na pia kueneza elimu juu ya umuhimu wa kuwepo kwa vyombo hivyo kwa wananchi wa nchi wanachama. Katika ghafla hiyo, upande wa mahakama uliwakilishwa na rais wa mahakama hiyo Jaji Silivian Ore, na upande wa jumuiya ya Ulaya iliwakilishwa na balozi wa Umoja wa Ulaya kwenye Umoja wa Afrika, Balozi Ranier Sabachushi. Kwa mujibu wa watendaji hao, msaada huo pia unatarajiwa kutumika kuiwezesha mahakama hiyo kufuatilia utekelezaji wa mashauri mbalimbali yanayoletwa katika mahakama hiyo, ikiwemo utekelezaji wa hukumu na pia kujenga uwezo wa utendaji kazi, ikiwemo kuongeza kasi ya kuendesha kesi zinazowasilishwa. NATO imekamilisha operesheni za kukabiliana na uharamia katika bahari ya Hindi ijulikanayo Operation Ocean Shield, baada ya kusitisha mashambulizi ya papo kwa papo yanayofanywa na maharamia wa Somalia. Kikosi cha anga cha the Royal Danish kilifanya operesheni za uchunguzi wa mwisho kwenye bahari ya Hindi kwa ajili ya NATO. Operesheni za NATO zilikuwa moja ya sehemu ya mafanikio makubwa yaliyoratibiwa kimataifa kujibu kitisho cha uharamia ambacho pia ilijumuisha Umoja wa Ulaya, Marekani na mataifa mengine. Wakati wa operesheni zake, uharamia kwenye pembe ya Afrika ulileta madhara ya kiuchumi takriban dola bilioni saba huku kukiwa na zaidi ya mateka elfu moja wameshikiliwa. Hakukuwa na mafanikio yeyote ya ye shambulizi la uharamia tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili ambapo matukio yalishuka kutoka zaidi ya meli thelathini zilizokuwa zikishambuliwa katika muda wa kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi hadi mwaka elfu mbili kumi na mmoja. Wamarekani wanasherekea sikukuu ya kutoa shukrani ya Thanksgiving leo alhamis Kama ilivyo desturi, watu wengi wanajiunga na familia na marafiki zao kwa kula chakula pamoja na shamra shamra za kila aina. Ni siku ambayo Wamarekani wengi wanahudhuria sherehe na matamasha ya hadhara na wengine huenda kutazama michezo Baadhi siku hii huashiria mwanzo wa msimu wa kununua zawadi. Polisi wamesema kuwa hali ya usalama imeimarishwa, na malori yaliyobeba magunia yaliyojaa mchanga pamoja na mbwa wa kunusa wakitarajiwa katika maonyesho ya mwaka huu ya Macy's mjini New York. Ingawa hakuna ripoti za tishio la kiusalama, idara ya polisi ya New York imesema kuwa maafisa wapatao elfu tatu, wakiwa na sare zao na wengine wakiwa na nguo zao za kawaida watakuwa kwenye tamasha hizo ambazo zinatarajiwa kuanza saa tatu asubuhi saa za pwani ya mashariki mwa Marekani. Takriban watu milioni 49 walitarajiwa kusafiri kwa kutumia usafiri wa barabara na angani ili kuwa na familia zao katika maeneo kadhaa ya hapa nchini. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Shambulizi la bomu la kwenye gari lililolenga jengo la serikali huko kusini mwa mji wa Adana nchini Uturuki limeua watu wasiopungua wawili na kuwajeruhi kumi na sita wengine, maafisa wamesema. Gavana wa jimbo la Adana, Mahmud Demetras, ameliambia shirika la habari la serikali Anadolu kwamba shambulizi hilo lilitokea kwenye eneo la kuegesha magari karibu na mlango wa kuingilia kwenda ofisini kwake. Alisema inaaminika kwamba tukio hilo lilifanywa na mwanamke mmoja, bila kusema kama lilikuwa shambulizi la mjitoa mhanga. Ndege za vita F-16 za Uturuki ziliwekwa katika hali ya dharura leo Alhamis baada ya Ankara kuishutumu serikali ya Siria kufanya shambulizi moja la anga kwenye kikosi cha Uturuki kinachofanya operesheni huko kaskazini mwa Siria, ambacho kilisababisha vifo vya wanajeshi watatu na kumi wengine walijeruhiwa, mmoja akiwa katika hali mahututi. Wanadiplomasia wa Magharibi walielezea wasiwasi wao kufuatia shambulizi la anga la usiku kucha jana Jumatano lililofanywa na kikosi cha anga cha Siria kikitumia ndege za vita aina ya L39 Albatros na kufanya kuwa shambulizi hatari kutokea katika muda wa miaka mitano ya mgogoro wa Siria. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan na waziri wake mkuu Binali Yeldrim walifanya mazungumzo ya dharura kwa njia ya simu pamoja na waziri wa ulinzi wa Uturuki Fikri Isik na mkuu wa wafanyakazi Jenerali Hulusi Akar kabla ya kutoa amri kwa vyombo vya habari vya Uturuki ikiagiza e watangazaji kuto ripoti juu ya shambulizi hilo. Ufilipino itajenga bandari mpya katika South China Sea mwaka ujao katika juhudi za kushinikiza madai yake ya kumiliki sehemu ya maji, maafisa walisema, hatua ambayo wachambuzi wanasema inaonekana kuchokoza majibu kutoka mataifa mengine yanayodai kumiliki sehemu hiyo, hususan China. Eugenio Bito Onon, meya wa zamani wa Kalayan, halmashauri ndogo sana katika eneo la Spratly Island nchini Ufilipino, alisema bandari ilibuniwa ili kurahisisha eneo la Thitu Island kufikika kwa urahisi zaidi, lenye kiasi cha wakazi mia mbili, wengi wakiwa wavuvi na kiasi cha wanajeshi hamsini wanaobadilishana zamu, ambao wanaishi katika kisiwa hicho. Unaendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi msikilizaji, leo wa Marekani wengi wanajiunga na jamaa na marafiki kusherekea mojawapo ya sikukuu muhimu mno maarufu kama Thanksgiving ni utamaduni huu wa kale ukitokea siku za walowezi wa Kiingereza waliohamia Amerika ya kaskazini katika karne ya kumi na saba ambao baada ya mavuno yao ya kwanza walifanya hafla maalum ya kusherekea mavuno hayo na kutoa shukrani kwa kunusurika na msimu wao wa kwanza wa baridi kali. BMJ Mridhi, naona umefuatilia ripoti hii kwa kina zaidi. Kutoka kwa mwandishi wetu Juli Tabo, inaeleza nini. Kila mwaka wakati wa sikukuu ya kutoa shukrani ya Thanksgiving, mamilioni ya Wamarekani hukusanyika na jamaa na marafiki kusherehekea na kutoa shukrani kwa Mungu kwa sababu ya baraka walizozipata katika maisha yao. Kwa wengi, kilele cha siku hii ni kula vyakula ambavyo kiasili huliwa wakati wa sikukuu hiyo, vikiwa ni pamoja na maharagwe ya kijani na viazi vitamu na muhimu hata zaidi ni bata mzinga, bata wakubwa. Bata hao hutayarishwa kwa makini na kuwekwa viungo vya kuongeza ladha, na huliwa kama kitoweo pamoja na mchuzi mzito. Utamaduni huu umekuwa ukiendelea tangu karne ya 17 lakini hapa katika hifadhi ya ndege na wanyama ya Polar Springs mjini Posvel, jimbo la Maryland, Bata mzinga hawapikwi na kuliwa ila, wanapata malezi mema na kusherehekewa. Kwa kipindi cha miaka kumi na minane iliyopita, wageni wamekuwa wakitembelea hifadhi hii mkesha wa sikukuu ya Thanksgiving, ambapo wanasherehekea vyakula vyao huku akiwatazama bata mzinga hao. Ni hafla ambayo imekuwa maarufu mno na ilianzishwa na Terry Cummings na timu yake. We love Tunapenda sana kuwa na hafla hii kwa sababu ni njia nzuri ya watu kuja hapa na kusherekea bila kuhusika katika vitendo vya uchinjaji unawadhulumu ndege hawa. Si familia nyingi zinazopata nafasi kama hii, lakini pia ni nafasi nzuri ya kuwafundisha watu kuhusu bata mzinga. Wageni waliofika hapa na ambao hawali nyama wanaelezea kile kilichowavuta kwa hafla hii. Tuko hapa kuunga mkono wa hifadhi hii na kufurahia vyakula vya mboga mboga na pia kuchanganyika na watu wengine walio na mawazo sawa kuhusu chakula. Hii ni tofauti mno na mamilioni ya Wamarekani ambao humla ndege huyo kama ishara ya shukrani kwa muumba wao. Katika utamaduni wa sherehe za Marekani, mbali na kuwepo kwa nyama ya bata mzinga katika chakula cha jioni, muhimu kabisa ni kwa familia kukutana pamoja, kutazama mchezo wa mpira wa american football na vilevile gwaride, pamoja na siku ya Julai nne ya kuadhimisha uhuru wa Marekani kutoka kwa Waingereza. Thanksgiving ni siku ya kitaifa ya kipekee ambayo inajumuisha raia wote kusherekea kwa pamoja bila kujali msimamo wa kidini, kisiasa au kikabila. Na kama walivyokuwa Waingereza ambao walikuwa wakoloni wao, Wamarekani ni watu wenye mtazamo chanya, wakizungukwa na marafiki na familia hii leo kama tu ilivyokuwa siku za nyuma. Watakuwa na ari ya kutoa shukrani kwa baraka za maisha na ahadi ya siku zijazo na kuishi katika nchi iliyo huru. Asante sana VMJ Muridhi. Basi msikilizaji, katika vyombo vyote vya habari hapa Marekani leo, habari zaidi zinazozungumziwa ni mapishi haya ya Thanksgiving. Basi bata mzinga wanapikwa katika maandalizi na mapishi tofauti kutegemea na mpishi anavyoamua kutengeneza, uh, chakula hiki maalum cha Thanksgiving. Haya basi, tukiendelea na ripoti zaidi katika VOA Express, kama mlivyosikia awali kwenye vidokezo vyetu, ni takriban watu thelathini wameuawa katika kile kinachoaminika kuwa mapigano ya kikabila katika mkoa wa Tanganyika kwenye mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Tanzania. Wakati hayo yakiarifiwa, ujumbe wa Umoja wa Afrika umetembelea eneo la Beni nchini DRC kutathmini hali ya kiusalama mashariki mwa Kongo. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Austere Malivika akiwa huko. Mapigano, mapigano tangu juzi, mapigano iko mingi na wakongomani wenzetu ndio wanauawa kwa sababu ya vita ya kienyeji. E, sisi hatujue ni nani kati ya wakongomani hawa, nani kati ya jeshi hili la taifa anayetonganisha wakongomani kati yao. Tulependa tuelewe ni nani kiongozi ambaye hajue namna gisi vile tumeteseka muda wa siku mingi. Na, na, nani, kwa nini nyinyi unapigana na jeshi la serikali sisi hatupigane na jeshi la taifa. Unaweza kuuliza wale wanaoongoza jeshi hilo ni nani, wanachokoza wengine, na tuweza kuambia kama wakati umefika, wakati umefika wa kuweza kutafuta nani anaye huo wa kongomani. Huyo ni Siki Mwambe, msemaji wa wapiganaji hao ambao jeshi la serikali lapambana nao, ila raia wengi wakilazimika kuhama makazi yao ya Butuhe Vurondo pamoja na maeneo ya Muhila wakikimbilia katika mji wa Butembo. Manzekele Mwanampenzi, naungana naye kwenye laini ya simu jana. Hii kulikuwa mapambano makali kati ya jeshi FARDC na na, na na na na Maimai mesababisha watu kuhama na watu wamefika mjini Butembo wametoka ngambu za Butuhe. Watu wamekimbia ovyo kufuatana na na, na, na, na mlio wa risasi ambao unasikika ngambu za huko Butuhe Ruahwa hawa ha, watu ambao wamekimbilia Butembo wanapokelewa na, na familia, hawapokelewa na serikali, ila wanapokelewa na na, na jamii zao wa ambazo wanapatikana hapa mjini Butembo. Uh, makundi ya wamaimai imezagaa ime, sana katika teritwari ya Lubero na maeneo ya Beni, vikundi vya wamajimai tumekuwa vingi sana tunakosa kama ni nini ambayo itatokea, ndio hiyo inasababisha watu wengi na mjini Butembo kukuwa na oga mkubwa sana kwa sasa, kumekuwa makundi mengi ya wapiganaji hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kongo. Rose Kahambu tuombeane, ni mtetezi wa wanawake katika mji wa Butembo. Ukosefu wa salama ndio umekuwa sasa chanjo, na ndio imekuwa sababu ya kila mtu ama kila kundi kuzaliwa kwake katika mtaa Lubero na Beni, kitu ambayo imeleta utata sana kwa maisha ya raia. Ndiyo watu wamekimbia sana hivi. Katika jiji la Butembo lipokea watu wengi waliotoka katika eneo ya Butuhe na kando kando nje, wengine waliingia katika manyumba za watu ambao hawatambue. Kifupi, watu waliweza kuteseka. Mwisho wa Butembo lipokea jana jioni watu wengi. Kundi hilo la wapiganaji Maimai mai, laomba Umoja wa Mataifa MUNISCO kutafuta suluhisho la haraka. Sikimwambe ni msemaji wa wapiganaji hao. Tunaomba iweze iingilie mambo iingilie kati mambo haya iweze kuambia jeshi la taifa kama sisi ni Wakongomani na hii nchi ya Kongo ni yetu njia. Kwa sasa kuna hali ya wasiwasi -wasi kutokana na wingi wa wapiganaji katika eneo lote la mashariki ikiwemo Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na maeneo ya Tanganyika wapiganaji wengi wakiwa wamekita mizizi katika vijiji mbalimbali mbali, huku raia wakiwa ndio wanaendelea kuteseka. Oser Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Oster Malivika kwa ripoti hiyo ya mapigano kati ya vikosi vya Maimai na serikali yaliyozuka katika eneo la Butembo huko nchini DRC. Naam, sasa Mkamiti, naona ni wakati mwafaka kupata kibao cha mziki kutoka hapa studio. Nasikia mwanamziki anayejulikana kama um, Shala mwana anatuambiaje? Shala mwana, karibu yangu, anasema karibu karibu yangu, twende kazi <laughs> <laughs> haya. Basi msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda hapa studio namba kumi na tano, ikiwa ni siku kama alivyosema Mkamiti, siku ambayo Wamarekani wengi wanasherehekea siku ya Thanksgiving wakiwa na mapochopocho na vyakula vya kila aina na vilevile kusherehekea. Hebu tusikie ngoma hiyo Chala Mwana anasema karibu yangu. Basi ndivyo shelamwana anaondoka taratibu namna hiyo katika VOA Express, na labda tuseme huyu ni mwanamuziki ambaye alivuma sana miaka ya sana, sana miaka ya 90 hapo mwanzo mwanzo, na ni ni rahisi kwamba wale wana milenia wasimfahamu sana, lakini <laughs> alivuma sana, mziki wake ulipendwa sana hususan katika eh, eneo la Afrika, Afrika mashariki na kati. Haya basi, msikilizaji, tunazidi kusonga mbele na hivi sasa tunaelekea katika maswala ya teknolojia BMJ. Basi namuona Amina Chombo yuko tayari kabisa kwenye meza ya teknolojia akitujuza kuhusu teknolojia ya vifaa vya mkononi baina ya vijana katika pwani ya Kenya. Twende kwake, Amina Chombo. Shirika la kimataifa la Centum Learning linaendeleza mafunzo ya matumizi ya mitandao na simu za mkononi kwa vijana barani Afrika ili kujiendeleza kibiashara na kubadili maisha yao. Vijana katika mataifa kumi na matatu barani Afrika ikiwemo Kenya wanapokea mafunzo hayo ya bila malipo kwa masaa manne katika maeneo yao. Mtaalamu wa maswala ya utandawazi na afisa wa shirika hilo Owen Joroge, asilimia 26 ya idadi ya watu barani Afrika wanatumia mtandao, huku asilimia 90 wakitumia simu za mkononi kuingia katika mtandao. Owen ongeza, mbali na gumzo mitandaoni, vijana wana fursa nzuri za biashara kwa mitandao. Bali mtu kujiingiza ume, umedanganywa utapoa hela si gani na nani hela ujaona, fadhali kuingia kwa, kwa social media, iko na opportunities mingi sana. Ukiala ukifikiria biashara ao kadogo yake online na wale marafiki wako wa friends wa Facebook, na Instagram na Twitter, waambie unafanya biashara kama hii. Na, na ukifanya hivyo hapo hakuna utalipa uta chochote kwa advertisement. These things are free. Na kutoka hapo unazaona maisha yako yanabadilika. Biashara za mtandaoni zimepunguza gharama za kutangaza biashara. Wateja wa mtandaoni ni wakundi maalum, huku mfanyabiashara akipata urahisi wa kutathmini maendeleo ya biashara yake sawia na kuzungumza moja kwa moja na wateja, na huku kukiwa na ripoti za makundi ya kigaidi kutumia mitandao katika kuwajumuisha vijana katika makundi hayo amewataka vijana kuwa makini wanapoendeleza biashara zao katika mtandao. Sio kila jambo ambalo unaona kwa mtandao litakusaidia. kuna ukora mwingi pale, unapata mtu ameweka picha sio yake, mtu ni mzee, ameweka picha ya msichana eh, mdogo kuvutia, ati wewe ni watu wa age yake na wenzake, watu ni marafiki, kumbe ni mzee. Unaona mambo ya kabahabu inaingia hapo. Huyu mambo ya kuwa radicalize inaingia hapo kwao vijana, mafunzo haya yamekuwa ya manufaa. Rose Issa ni mwandalizi wa hafla za mashirika mbalimbali mbali anza ni kufungua page kwa Facebook hiyo ambayo ninaweza, alafu kitu kingine ambayo nimejifundisha ni niende kwa Google my business listing and then from the next step ni review site, alafu I create a website. Na leo nimefurahi maanake kumbe nimejua website it's free and it's possible, si lazima niwe ni nimefanya mambo ya IT upande wake. afisa mawasiliano katika shirika la sanaa la Kwacha Africa, Tom Garama mafunzo hayo ni mwafaka kwa vijana kutokana na gharama za kuendesha biashara humu nchini. Mi kwangu pia naona naweza kufaidika na upande wa ile wa work from home jobs, eh, najua kuna job nyingi katika mtandao ambazo unaweza fanya kazi kama vile trainer anasema kwa kwamba kuna mambo ya transcription; kwamba mtu anaweza kuwa labda ana kitabu ama labda ana story, lakini anatafuta mtu ambaye anaweza kumtaipia ile story. labda unaweza kuwa unaweza mchaji. Takriban watu milioni mia tano wanakadiriwa kutumia mtandao kufikia mwaka 2020 barani Afrika. Nikiripotia kutoka Mombasa View Express, mimi ni Amina Chombo. Naam, tukitoka kwake Amina Chombo katika ukurasa wa kama huna kazi, leo, mwandishi wetu wa Mombasa Salma Muhammad ametembelea Karisa Chongo ambaye anafanya biashara ya kuuza makaa na ili kuweza kujikimu kimaisha. Hebu tumsikilize akitoa ushauri katika kama huna kazi. Karisa Chengo ni mfanyabiashara wa makaa katika eneo la Majengo mjini Mombasa nchini Kenya, na kama ilivyo kila jambo na chanzo chake. Huyu hapa anafafanua jinsi safari yake katika ulingo huu ulivyoanza. Biashara yangu ya makaa, mi nilianza na gunia moja, lakini wakati ninafanya kazi ya maji, na rauka saa kumi na mbili naendajaza maji anajalipaki pale na pima. Hilo gunia likiisha, nindachukua gunia moja hivo hivo, nikipata kile cha maji kule ninaongezea, mpaka ndo nimefikia hapa. Naweza nikashukisha hata ishirini hata thalathini. Nilianza na hilo gunia moja, nilianza na mkokoteni Nikaja nikaiwache hiyo ya mkokoteni. Sasa wakati nimepata, nalimimina na pale kwenye mkokoteni, naingia mtaani. Sasa ilivyopata customer, nikawa hata namimina hata gunia mbili. Sasa nikawa pengine ninaona pengine hii kuzunguka, wacha nitafute mahali niwe naweza nikakaa pale pale, nikawa naongoja pale, ndo nikapata hapo sasa. Nilivyoendeleza vile vile, ilikuwa ni gunia moja, na rauka asubuhi na jaza maji na uza maji na makaa likipata kitu pale, nikiona kinaweza kutoshea gunia, naongezea pale kwenye makaa. Mpaka sahii naweza nikashukisha hata gunia ishirini thelathini. Siri ya mtungi aijuae maji. Na kila biashara na siri yake ya kunawiri na kupata faida, na kwa upande mwingine kupata hasara. Na katika biashara hii Chengo anaeleza jinsi vipi unaweza kunufaika Iwapo utakuwa makini na mkakamavu. Kuna ingine inakupa nyingine, unapata ile mali yako kulingana na vile unajua. Makaa yategemea na ule uzito, kwa sababu apima na mizani. Sasa gunia lingine linaweza likafikisha likafikisha likazidisha zile pesa ambazo umenunulia, na lingine likafikisha zile pesa zako, lingine hata utaongezea, kwa sababu halikufikisha pesa yako. Lakini nina imani kwa sababu ninajua wazi hii ndio biashara niko nayo. Kile kitakachoingia mimi nitashukuru, si faidika kwa sababu, ingekuwa si faidika ingekuwa nishawacha mm. lakini vile ninaona ninapata kidogo kidogo, ndio mpaka leo niko hapa sasa hivi, na miaka kumi na ngapi kumi na tano. Nikiangalia hivi, pengine kama ni mali imeenda kwa haraka haraka, mwezi ukiisha, sikosi kama saba nane, elfu saba ama elfu nane hivi. Iko mitihani ya hiyo kazi, waweza ukafungua, lakini wee mwenyewe ukawa huna ile nini sana, kwa sababu unaona pengine labda ah, hii nalipa kweli kwa sababu amepima lile gunia amekosa, akaona, hii hata si kazi ya kufanya, lakini kila gunia linao wow. Eh, kwa sababu miti haiku imechanganywa ile miti. Sasa uwezi ukajua ni gunia litatoa ama litoto. Ushaona kama gunia uwezo ukajaziwa makaa ikawa ni makaa ya kikweli, na gunia zingine ukazipata zinjazwa tu ni makaa, lakini sasa nimepesa sasa weza ukapima ukapata ile yako ama hata ile yako isifike, lakini sasa wewe kwa vile ni biashara yako utajaribu tena, utapata makaa, utachagua wewe mwenyewe ujue ili gunia liweza kunilipa nalikupe ndo itakupata maya kwamba hii kazi inaweza nikafanya. Nikiripotia Sauti ya Amerika, mimi ni Salma Mohamed, na kutakia ufanisi katika biashara yako. Nam mitandaoni, sasa tuone yale yamejiri. Naona Mary Mgawe yuko tayari kabisa, ni yapi yanaendelea kuvuma barabara kabisa, BMJ Muridhi na mkamiti Kibayasi katika studio zetu hapo namba 15. Basi katika yavumayo mitandaoni hivi leo, si lingine, tunatupia jicho katika viwanja vya Marekani ambapo leo Wamarekani wanaadhimisha sikukuu kubwa ya kutoa shukurani kama ilivyo desturi, inayojulikana zaidi kama Thanksgiving Day. Kila Alhamisi ya mwisho wa mwezi wa mwezi Novemba, wengi wanajiunga na familia zao kwa maakuli mbalimbali, hasa yule ndege aina ya bata hawezi kukosa mezani, na shamra shamra za kila aina zikiambatana hapo. Ni siku ambayo Wamarekani wengi huhudhuria sherehe na matamasha ya hadhara na wengine kwenda kutazama michezo. Pia kwa wengine, siku hii huashiria mwanzo wa msimu wa kununua zawadi. Lakini palipo na sherehe au mikusanyiko ya watu, basi mara nyingine panaweza kutokea dosari. Lakini polisi wanasema kuwa hali ya usalama imeimarishwa, na malori yaliyobeba magunia yaliyojaa mchanga pamoja na mbwa wa kunusanusa wakitarajiwa katika maonyesho ya mwaka huu ya Macy's mjini New York takriban watu milioni 49 walitarajiwa kusafiri kupitia barabarani na angani ili kuwa na familia zao katika maeneo kadhaa ya Marekani. Basi katika mitandao ya kijamii tukianza na Facebook na Twitter, salamu za kutakiana sherehe njema za Thanksgiving zimemiminika. Tukianza naye Jonathan Eric anasema ule wakati wa kupumzika baada ya tafrani nyingi za uchaguzi umefika. Sasa tufurahie sherehe hii na kutoa shukrani kwa kula bata wetu. Kevin Babylon anasema nimesafiri usiku kucha kwenda California kuungana na familia yangu kwa ajili ya kula bata pamoja nao. Marion David anasema lakini, Thanksgiving ya mwaka huu imepoa kidogo, sioni watu wakiwa na shauku kubwa. Ama kwa hakika, mpenzi msikilizaji, sherehe hii ya kutoa shukrani Marekani inaadhimishwa kwa nafasi kubwa zaidi. Maduka yanakuwa yamefungwa, mashule, ofisi mbalimbali, vyote vinafungwa siku hii. Nam shukrani, Mary Mgawe. Na hapa msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa VOA Express alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa ni pamoja na kipindi cha Kwa Undani ambacho tunakuletea kila siku ya wiki mwendo wa saa tatu usiku. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya leo, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa. Hapa mimi ni BMJ Mridhi, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawaaga kwa pamoja kutoka hapa Washington, tukisema muwe na alasiri njema.