Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Ulaya umetoa msaada wa yuro milioni mbili kusaidia Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu yenye makao yake makuu mjini Arusha, Tanzania, na yuro milioni mbili nukta tano nyingine ili kusaidia Tume ya Haki za Binadamu yenye makao yake makuu nchini Gambia. Watendaji wa umoja huo na wa taasisi hizo wametia saini mkataba wa msaada huo mjini Arusha na wamesema utatumika kusaidia utendaji kazi wa taasisi hizo na pia kueneza elimu juu ya umuhimu wa kuwepo kwa vyombo hivyo kwa wananchi wa nchi wanachama. Katika hafla hiyo, upande wa mahakama uliwakilishwa na rais wa mahakama hiyo Jaji Silivian Ore, na upande wa jumuiya ya Ulaya iliwakilishwa na balozi wa Umoja wa Ulaya kwenye Umoja wa Afrika Balozi Ranieri Sabatushi. Kwa mujibu wa watendaji hao, msaada huo pia unatarajiwa kutumika kuiwezesha mahakama hiyo kufuatilia utekelezaji wa mashauri mbalimbali yanayoletwa katika mahakama hiyo, ikiwemo utekelezaji wa hukumu na pia kujenga uwezo wa utendaji kazi, ikiwemo kuongeza kasi ya kuendesha kesi zinazowasilishwa. Wamarekani leo wanasherekea siku kuu ya shukrani, inajulikana kama Thanksgiving. Siku hii ni utamaduni wa siku nyingi kwa taifa hili ambapo hukutanisha familia, ndugu na marafiki na kukaa wakiwa pamoja. Nyama ya bata mzinga anayeandaliwa pamoja na milo midogo midogo kama vile viazi mbatata, maharage machanga, maboga na kadhalika. Pia kuna kuwepo na gwaride maalum kwa ajili ya siku hii pamoja na michezo maalum inayohusisha watu wa rika zote. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kumteua mwekezaji bilionea Wilbur Ross kama waziri wa biashara. Ross mwenye umri wa miaka sabini na nane ni mwenyekiti wa kampuni binafsi ya WL Ross and Company ambayo inafahamika kwa kununua makampuni yaliyoshindwa kujiendeleza kibiashara. Rais mteule Donald Trump yupo katika kipindi cha kuunda baraza lake la mawaziri, ambapo jana alishamteua gavana wa jimbo la South Carolina Nikki Haley kuwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Haley, gavana wa mihula miwili katika jimbo hilo, ni mtoto wa kike wa wazazi wa wahamiaji kutoka India. Pia rais huyo mteule alimteua Betsy DeVos kuwa waziri wa elimu. Heli na DeVos ndio wanawake pekee kwa sasa katika orodha ya baraza la mawaziri lililojaa wanaume wazungu. NATO imekamilisha operesheni za kukabiliana na uharamia katika bahari ya Hindi ijulikanayo Operation Ocean Shield baada ya kusitisha mashambulizi ya papo kwa papo yaliyofanywa na maharamia wa Somalia. Kikosi cha anga cha The Royal Danish kilifanya operesheni za uchunguzi wa mwisho kwenye bahari ya Hindi kwa ajili ya NATO. Operesheni za NATO zilikuwa moja ya sehemu ya mafanikio makubwa yaliyoratibiwa kimataifa kujibu kitisho cha uharamia ambacho pia ilijumuisha Umoja wa Ulaya, Marekani na mataifa mengine. Wakati wa operesheni zake uharamia kwenye pembe ya Afrika ulileta madhara ya kushuka kiuchumi takriban dola bilioni saba huku kukiwa na zaidi ya mateka elfu moja wameshikiliwa. Hakukuwa na mafanikio yoyote ya shambulizi la uharamia tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili ambapo matukio yalishuka kutoka zaidi ya meli thelathini zilizokuwa zikishambuliwa katika muda wa kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi hadi mwaka elfu mbili kumi na mmoja. Jeshi la majini hapa Marekani limesema wezi wa shambulizi la mitandao wamepata fursa ya kuingia kwenye mtandao wa namba nyeti binafsi za mtu social security, inayoweza kupata taarifa kamili za mtu na taarifa nyeti nyingine. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha kwa undani Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Mary Mgawe, na leo hapa studio niko na mwenzangu BMJ Muridhi pamoja na Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York kukuchambulia mambo kwa kina zaidi. Basi, kwa undani hivi leo, tunazungumzia kuhusu wamarekani wengi wanajiunga na ndugu jamaa na marafiki kusherekea mojawapo ya sikukuu muhimu ya kutoa shukrani ikijulikana zaidi kama Thanksgiving Day. Utamaduni huu umeanza miaka ya nyuma ukitokea siku za walowezi wa Uingereza waliohamia Amerika ya Kaskazini katika karne ya kumi na saba ambao baada ya mavuno yao ya kwanza walifanya hafla maalumu ya kusherekea mavuno hayo na kutoa shukrani kwa kunusurika na msimu wao wa kwanza wa baridi kali. Siku kuu hii huadhimishwa kila Alhamisi ya nne ya mwisho wa mwezi Novemba hapa Marekani, mbali ikiwa na lengo la kumshukuru Mungu kwa kunusurika na baridi kali, lakini siku hii ilianza wakati kipindi cha mavuno kikisherehekewa kitaifa kuanzia mwaka 1789 lakini wakati wa utawala wa Rais wa zamani George Washington mwaka 1863, ilitangazwa rasmi na kuingizwa katika ratiba ya sherehe za serikali lakini sherehe hii ilitokana au kuhamasishwa zaidi na maujaji baada ya mavuno yao ya kwanza katika dunia mpya mwaka 1621. Ilifanyika kwa siku tatu, ilihudhuriwa na watu 90 kutoka Amerika Kusini, maujaji 53, pamoja na wakoloni wa New England, huku pia wakimshukuru Mungu kwa baraka kama vile ushindi wa kijeshi au mwisho wa ukame. Basi, mpenzi msikilizaji, kama nilivyokueleza pia tutakuwa na Profesa David Monda. Hebu kwanza Profesa, tukiwa ndio tumeanza tu kipindi chetu hiki cha Kwa Undani, tueleze kwa kina juu ya historia ya Thanksgiving hapa Marekani. Historia hii ya Thanksgiving inaenda uh, siku za nyuma, miaka ya nyuma hadi mwaka wa elfu moja mia sita ishirini na moja ambapo wahamiaji wa kwanza waliofurushwa kutoka Ulaya hususan Uingereza walikuwa wakija Marekani, uh, kuanza maisha upya na mazingira yao yakawa ni mabaya sana. Nusu ya wahamiaji wote wakafa kwa njaa na kwa magonjwa tofauti tofauti kwenye uh, sehemu hizi mpya ya jimbo lili, li, litakalokuwa Marekani siku za usoni. Kwa hivyo, tamasha hii au sherehe hii ya Thanksgiving ni wakati ule waliamua kuungana um, na wale uh, wakaaji wa kwanza hapa wa Marekani uh, kuja kula pamoja ili kusherekea uh, fursa hiyo ya kuweza kuvuna mazao kwa njia safi kwa mwaka huo wa elfu moja mia sita ishirini na moja. Kwa hivyo mara ya kwanza waliweza kuvuna uh, kwa wingi na wakaanza sherehe na haswa, na Wahindi wale, wakaaji wa kwanza wa Marekani, ili kuweza kusherehekea mavuno hayo mazuri. Nam basi uh, Profesa Munda, endelea kuwepo katika laini ya simu, tutawasiliana na wewe kadiri tunavyoendelea na kipindi chetu cha Kwa Undani. Basi kadiri siku zinavyozidi kuenda, kila mwaka Wamarekani wanaadhimisha siku hii kwa utofauti tofauti na shukrani za kila aina. Mamilioni ya Wamarekani wanakusanyika na ndugu jamaa na marafiki wote kwa pamoja, wanatoa shukrani kwa, ku, kwa, kwa kueleza baraka ambazo wamezipata kuanzia mwanzo wa mwaka na mpaka hivi sasa juu ya maisha yao. Kwa wengi kilele cha siku hii ni kula vyakula ambavyo kwa kiasili huliwa wakati wa sikukuu hiyo majira ya jioni kuanzia saa kumi na moja vikiwa uh, ni pamoja na maharage ya kijani, viazi vitamu, viazi mviringo vile vinapikwa alafu vinasagwa, na muhimu zaidi ni yule bata mzinga, bata mkubwa kabisa ambaye anachinjwa na analiwa pale mezani. BM. Pia leo Wamarekani wakiwa wameketi na familia zao watakuwa wakiangalia mpira wa football. Hebu tuambie kuhusu utamaduni huu, mpira wa football unakuwaje katika sikukuu hii ya Thanksgiving? Nashukuru uh, uh, Mary Mgawe. Manake ni, ni kidesturi au tuseme kitamaduni, ni muhimu sana swali hilo uliloniuliza, kwa sababu wakati huu kimsingi ni kwamba ni kwa sababu msimu wa mchezo wa American football huwa tayari umeanza kufikia wakati sikukuu hii unapofika, na hivyo basi, wale wanaoratibu maswala ya michezo wakijulikana kama the National Football League. Yani, NFL wanafanya kila wawezalo kuhakikisha kwamba Wamarekani wengi zaidi wanachukua nafasi hiyo na kujistarehesha na kutazama baadhi ya mechi zilizopangwa. Na kwa kawaida huu ni msimu mojawapo misimu mikubwa zaidi katika spoti za hapa Marekani, ambapo mechi hizi huendelea mpaka wakati wa mechi kuu maarufu kamaub hapo baadaye mwakani na leo kwa mfano kuna timu moja ambayo ni maarufu sana hapa Marekani inajulikana kama Minnesota Vikings e, watacheza na Detroit Lions e, na baadaye kidogo mwendo wa saa kumi na nusu hivi e, saa za hapa tulipo, timu ya Dallas Cowboys ambayo, e, ni maarufu sana pia itachuana na timu kutoka hapa Washington na siku ya Jumapili, wikendi hii, timu maarufu ya Indianapolis Colts inapambana na Pittsburg Steelers. Kwa hiyo utaona Mery, kwamba ni wikendi ambayo huwa imesubiriwa mno na mashabiki wa American Football, na ikiwa pamoja mm. pia na NFL mm -hmm. pia kuna mechi zingine za vyuoni wa wanafunzi wa vyuo wakiingia alafu, sasa kwa sababu ya starehe wana, na unajua wa Marekani mm -hmm. wengi hupenda sana wakati wanastarehe wana, kuna kitu wanatizama sasa, wanatazama uh, mm -hmm. football uh, kwenye vijisanduku vya televisheni na nimeweza kuzungumza na mmoja wa wakazi wa Atlanta, jina lake Magi Njoroge, na nikamuuliza kuhusiana na swala hili, manake pia mimi mimi sielewi kabisa sana mambo ya football hii yeah, ni, ni, ni, ya Marekani. Nikamuuliza kule aliko ni vipi ambavyo wana- wanapenda sana mpira. Unahusishwa sana na sherehe hii kuliko kitu kingine chochote, isipokuwa hiyo bata mzinga uliosema, lakini football hii ya marekani wanaipenda sana, hasa weekend kama hii, na hivi ndivyo Magi Njoroge ameniambia muda mfupi uliopita kutoka kitambo. Uh, watu wa Amerika wamezoea, hii ni season ya football, kwa hivyo wanasherekea na kuona football. Yani zinapelekana pamoja kama kama ni Thanksgiving, lazima mkuwa mnaona football zimeenda kwa familia kadhaa za Americans huku ni Thanksgiving. Na ni jambo kubwa sana hii football, hakuna mtu anataka kutoka kwa TV, ni lazima uone football kwa sababu ndio ni tradition yao haya unaona, sasa hapo BMJ, kwamba kumbe utamaduni huu wa Thanksgiving miaka ya nyuma kabisa, miaka elfu moja mia nane huko miaka elfu moja mia saba huko, wao walikuwa wanasherehekea wanamshukuru Mungu kunusurika baridi kali, kipindi cha mavuno. Sasa kadiri tunavyozidi kuendelea, unaona inazidi kuboreshwa, kama hivi sasa tunashuhudia hayo mambo ya kula turkey na vilevile uh, kuangalia mchezo. Na, na vile vile kuna swala la utaifa hapa mm -hmm. maanake unavyojua Wamarekani wanapenda sana kitu ambacho ni chao mm -hmm. sasa mchezo huu mm -hmm. huwa unaaminika kwamba unawaleta pa moja wa Marekani wana, kuna ule utaifa wanasema, mm -hmm. Kwa Kiingereza patriotism, sasa ndio sababu lakini haitoshi, rais wa Marekani hutoa kauli ama kujihusisha katika sherehe, ikiwa ni kutembelea sehemu za watu wenye uhitaji na pengine hata kutoa zawadi ya bata mzinga, lakini inategemea kila mwaka anakuwa na utaratibu wake. Utamaduni mwingine ni ule wa kusamee bata mzinga, ambapo wanapelekwa bata wawili, wanaletwa pale mbele katika ikulu ya Marekani na moja kati yao anasamehewa kuchinjwa. Mwaka jana tulishuhudia bata wawili, Ernest na Ab, walifika Ikulu, lakini mwaka huu rais Barack Obama hakuonekana na familia yake, ikiwa ni pamoja na mkewe Michel Obama na watoto wake Malia na Sasha ambao wamekuwa wameupenda wame sana utamaduni huo. Jana bata wawili waliokuzwa na familia ya Domino kutoka Iowa waliopewa majina ya Tader na ndio waliokuwa na bahati ya kupelekwa mbele ya ikulu ili kupata msamaha. Hebu tumsikie Baraka Obama alivyosema. Haya basi, Rais Barack Obama hapa anasema tap, nimekusamehe kwenye meza ya Thanksgiving. Na ninatumai kuwa utakuwa na wakati mzuri na Mungu akubariki. Unajua <laughs> <that> Mary, hii si mara ya kwanza yeye na, na, kama ulivyosema yeah. Kihistoria huwa kila rais anafanya hivyo mm -hmm. Na huyu Obama kwa sababu ana wasichana wadogo mm -hmm. alikuwa na wasichana wadogo wawili, miaka karibu imepita na sasa wameanza kuwa wasichana <that> wa wakubwa <that> yeah. Na ndio sababu akawachukua watoto wengine kwa mara ya kwanza jana, alichukua watoto wengine tofauti kabisa na familia yake na kusema kwamba ataendelea na kufanya hivi hata baada ya yeye kustaafu. Nimeona kwenye, kwenye hizi mitandao ya kijamii inaeleza kwamba anasema kwamba atakapotoka madarakani kila wakati wa Thanksgiving ataendelea sasa ku, ku, kuto, kufanya utaratibu wa kusamee ta, bata mzinga. Sasa nikajiuliza shak..., nikasema atamsamee wapi nakati utamaduni huu huko katika ikulu. Aliwa, aliwachekesha sana wale waliohudhuria hafula ya jana kwa sababu alisema wasichana wake walidhani kwamba hii ni mara ya mwisho, lakini yeye ataendelea. Sijui, lakini hao wasichana labda watakuwa washaondoka kwa nyumba, lakini kimsingi muhimu ni kwamba hii huu ni utaratibu ambao nafikiri utaendelea kwa muda mrefu kwa marais wajao bila shaka. Basi, Profesa Monda, hebu gusia hapo kidogo, tuambie utamaduni huu unahusisha vipi pia masuala ya kisiasa. Unauonaje utamaduni huu? Kuna desturi ya rais kuweza kuhakikisha kwa, ya kwamba bata mzinga mmoja ataponea chupuchupu, chupu, asiliwe na atakaa kule Virginia kuweza ku kuishi kule bila kuliwa. Kwa hivyo, kuna pia utamaduni wa kisiasa wa rais wa Marekani kuweza ku- kuhakikisha ku, kwamba bata angalau mmoja ataweza kuishi maisha uh, hadi akafa. Unaweza kutugusia kidogo kwamba kwa nini kuna utamaduni huo wa kunusuru bata mmoja? Ni utamaduni ulioanzishwa na uh, Rais FDR Roosevelt uh, siku miaka ya arobaini na, na, na ni, ni, ni desturi. Kuna bata angalau wawili, na kati ya wale bata wawili kuna mmoja atakayeponea chupuchupu. Kwa hivyo, ni desturi ni desturi na utamaduni wa kisiasa na ni njia ya kuweza kurahisisha ule uhasama wa kisiasa, pilka, pilka na vuta ni kuvute eh, za kisiasa ambazo zinaendelea Washington. Hii ni siku moja ambapo Wamarekani wanaweza kucheka, kupumzika, kutojali zaidi migawanyiko ya kisiasa na kuweza kuja pamoja kama familia moja. Tume, tuajua tumekuwa na, suka, na, na pilika pilika za kisiasa mwaka huu, kuna kunge kumekuwa na mgawanyiko mkubwa kati ya vyama hivi viwili vikuu vya Wanademokrat na Wanarepublican wana na ni, ni kama kuleta nchi pamoja, na pia kwa familia tofauti tofauti, tusahau pia kwamba familia nyingi mamilioni ya familia hapa Marekani yataweza kukutana uh, kwa wakati mmoja kula pamoja. Kwa hivyo pia ni nafsi au ni fursa ya familia kuweza kukaa pamoja, kuweza kuchangamuka na kuburudika pamoja kwa wakati mmoja kwa, kwa mwaka Asante sana Profesa Monda kwa mchango mzuri. Lakini BMJ, unajua, huu uta, utamaduni tunazungumzia zaidi ni wakimarekani, ni Wamarekani, lakini unatuhusisha nasi wahamiaji, watu kutoka nje. Tukishafika hapa unakuta watu na tamaduni zao, basi natupasa na sisi tunakuwa tunafuata. Bila shaka utakuwa umezungumza na watu wengine, hebu sijui nini ulichopekua pekua kwa undani huko. Bila shaka muda mfupi ujao, Mary, nitaungana na mmoja wa wakazi wa kule Florida katika mji wa Orlando kwenye laini ya simu na atatueleza ni vipi ambavyo wamesherehekea, lakini eh, kabla ya hapo, ulivyosema ni kweli kwamba wengi wahamiaji walio hapa Marekani hujipata kwamba wanaungana na Wamarekani wengine katika kusherehekea siku hii, na yule ambaye tumezungumza naye hapo awali, Magi Njoroge, nimemuuliza pia kuzungumzia swala la jinsi ambavyo wanapatana pamoja na hasa ikikumbukwa jana mm, jana usiku kulikuwa na msongamano mkubwa sana wa magari maeneo yote hususan katika mji wa Los Angeles tuliona kwenye kwenye televisheni vile hali ilivyokuwa, lakini sasa nikamuuliza je, ni, ni, ni wa Marekani wote kabisa na wale ambao wanafanya kazi hapa Marekani wote hupawa ruhusa ili kwenda kusherekea siku hii. E, Magi, e, uko ni wa Marekani wote ama, ama kuna wale ambao hubaki na labda wakachukua likizo siku ingine? Hebu Magi elezea kwa kifupi. Haya, watu wameajiriwa kazi wengi wa wa, wao wanapatiwa uh, ruhusa wasikuje kazi hiyo siku, ndio wakuwe na familia zao wa kisherekea Thanksgiving. Lakini kuna kazi zingine hapa Marekani uh, haziwezi kuwezi patiwa haziwezi fungwa uh, maduka lazima yafunguliwe. Kwa hivyo kuna watu hawata- hawatakuwa na familia zao na You know of course, hawajafurahi sana lakini maduka lazima zifunguliwe, hospitali lazima zifunguliwe, uh, you know, mikaa lazima ifunguliwe, so kuna wale watu hawatakuwa na familia zao Thanksgiving. Uh, lakini angalau wanapatiwa leo asubuhi, wako hawakuji kazini, so watakuja jioni, lakini Thanksgiving Marekani ni kitu ya jioni ni chakula cha jioni kwa hivyo kama uko kazi jioni, uh, si vizuri especially kwa watu wa Marekani na kusafiri, haswa hapa Atlanta traffic ni mbaya ni mbaya ni mbaya, imeshikamana kabisa, kwa sababu kila mtu anataka kuenda na sana sana watu wanaenda uh, Florida, so lazima wapitie Atlanta na traffic inakuwa ni mzito kabisa. Sawa sawa kabisa. Basi BMJ, kama alivyoeleza Magi hapo kuhusu kupewa ruhusa kazini, yeah. Nakumbuka, hata hata hapa kwetu pia watu walikuwa wanaulizwa, je, unataka kubaki, unataka kuenda? Manake kama alivyosema mfano, sisi tuko kazini kuna Thanksgiving, lakini inatupasa tuje kazini sijui Leta, nani mwingine uliweza kuzungumza naye siku ya leo kuhusiana na sherehe namna yuko tayari. Nilidhani kwamba ningezungumza naye ni mrekodi, lakini kwa hakika yuko kwenye laini ya simu anajulikana kama uh, anajulikana kama Irene Njenga yuko katika jimbo la Florida, eh, katika mji wa Orlando, na nilitaka tu kwa kifupi kujua vipi ambavyo wamesherekea sasa. Irene, um, ukiwa hapo Orlando, hebu tueleze jinsi ambavyo mumesherekea sikukuu hii kama ambavyo tunazungumzia kama mada muhimu leo katika kwa undani Tunashirikiana na familia, tunasherehekea, tunakula makuli mazuri, tuna furaha. Kwa hivyo sote tunaburudika kidogo uh, kiamerika na tunashukuru Mungu kwa yote aliyotupatia uh, kwa sasa. Sasa wewe ukiwa mmoja wa wale ambao wamehamia hapa Marekani kutoka nchi nyingine, hasa kutoka barani ya Afrika eh, kuna tofauti ipi ya jinsi ambavyo wanasherehekea hapa Uh, kushukuru Mungu na jinsi ambavyo inafanyika nchi, uh, kule barani Afrika, hasa ikikumbukwa kwamba ni wakati wa Krismasi ambapo watu huja pamoja kama familia uh, je, tofauti ni ipi katika sherehe hizi uh? Tofauti kubwa ilipo ni maakuli, lakini sote tunashukuru Mungu kwa hivyo uh, kwa kukusanyika kifamilia, tunafanya vilivyo kama nyumbani ama hapa Amerika. Tofauti kubwa ni kwamba nyumbani tuko na familia wengi tuna, ambapo tunakusanyika wanakuja pamoja kutoka barani ama uh, mtaa hapa. Kwa vile watu wanaishi mbalimbali uh, pia wanatembea, lakini sio vile. Kwa hivyo uh, familia kidogo tu uh, tofauti na nambari ya waliokusanyika, lakini makuli pekee ndio tofauti pia na Irene, wale ambao wamekuwa wakitizama uh, televisheni hapa, kumekuwa hasa, kumekuwa picha ambazo kidogo ni za kuogofya watu wakisafiri. Tumeona msongamano mkubwa zaidi wa magari, na wakasema kwamba zaidi ya watu milioni arobaini na tisa wangefanya safari kutoka pahali fulani kwenda pengine ili watu kukusanyika pamoja na familia. Je, hili mumeweza kulishuhudia katika jimbo la Florida hapa? Uh, tuko karibu na uh, pahali panaitwa Disney World, lakini tunashuhudia mambo ya magari mengi. Lakini sasa vile tumekusanyika kinyumbani, hatusafiri sana, tuko nyumbani. Tunaona watu wanakimbilia kwenda usafiri kwa ndege ama kwa gari, lakini kwa hivi sasa washafika kule wanaoenda. Sawa sawa kabisa. Basi bmj kwa kawaida siku kuu hii ya Thanksgiving inapokuwa inasherehekewa, ni kama vile pia inakuwa ndio imefungua mlango ama imefungua mpenyo wa matukio mengine na sherehe nyingine kuanza kujitokeza mwishoni mwa mwaka kama hivi. Kesho tutashuhudia ile siku maalum ambapo Wamarekani wengi wanapenda kwenda kujifanyia manunuzi katika maduka mbalimbali. Kuanzia usiku wa leo, watu wataanza kujipanga mistari maduka yata, badala ya kufunguliwa asubuhi sana, yatafunguliwa kuanzia siku wa leo watu wanakwenda kununua vitu vya electronic kama vile simu za mikononi. Siku hii inajulikana kama Black Friday na vilevile ni kipindi ambacho sasa Wamarekani wana, wanapenda kununua vitu kwa sababu vinauzwa kwa bei rahisi. Kule nyumbani tunasema bei ya kutupa kabisa kwa ajili ya, ya sherehe hizi za Krismas. Sijui kwa upande wako kama umeweza ku, uh, kupekua nini kuhusu. Hii ni kweli kabisa manake hata baada ya kesho pia na tumaini siku ya Jumatatu takuwa bado wanaendelea na shughuli hizi, ikiwa sasa ni wakati ambapo unaweza kununua bidhaa kwa njia ya mitandao na kwa bei nafuu. Lakini muhimu hata zaidi, Mary, ni kwamba kwa kawaida baada ya siku ya leo, siku ya Thanksgiving, watu huingia kwenye ile wanasema mood mm. ya kuwa katika hali ya kusherekea mpaka siku ya tarehe moja ya mwaka wa elfu mbili kumi na saba mm -hmm. Inakuwa kwamba sasa ukisikiliza redio na redio kwenye nini, wanaanza pia kuleta yale matangazo kuhusu uh, Krismasi na mambo kama hayo. Kwa hivyo inakuwa kwamba ni kama wanafungua rasmi eh, wakati wa sherehe ama muhula ambapo ni muhula wa sherehe kuanzia sasa mpaka mwisho wa mwaka na vilevile vile kuna swala la usalama. Najua bila shaka utakuwa uligusia pale mwanzoni, lakini polisi imetoa taarifa ikasema e, kwamba imejiweka vizuri kabisa katika masuala ya usalama. Usalama umeimarishwa katika maeneo mbalimbali, hasa kule kwenye eneo la New York ambako kutakuwa na tamasha lile la mess wakati wa kuadhimisha uh, sikukuu hii ya Thanksgiving ama sherehe ambapo watu wanakusanyika, ndugu jamaa na marafiki, eh, kwa ajili ya kumshukuru Mungu kwa mambo mbalimbali, basi vilevile vile ili kusherehekea katika siku hii eh, pia Wamarekani wamesafiri eh, kila kona, kama ambavyo yule dada alizungumza naye alivyotueleza, na inasemekana takriban watu milioni 49 walitarajiwa kusafiri kwa njia ya barabara, ndege na reli, ikiwa ni zaidi ya milioni moja mwaka jana, ikionyesha eh, kwamba ni sherehe iliyokuwa na harakati nyingi sana. David Monda naye katika laini ya simu hap, alitudokeza hapo awali alikuwa anataka kuzungumzia kuhusu eh, swala hili la usafiri ni karibu takribani idadi ya Wamarekani milioni hamsini watakao safiri kwa ndege, kwa njia ya magari na mabasi hapa, njia ya reli, na ni idadi sawa ya bata mzinga ambao wataweza kuliwa siku hii ya Thanksgiving, karibu bata mzinga milioni uh, hamsini hivi. Haya, bata mzinga milioni hamsini hawana bahati hawa ndege, nafikiri. <laughs> Kwa hakika hawana <laughs> bahati, manake ni wengi sana wale milioni hizo walizotaja David Monda. Uh, sijui kwa nini wasile mbuzi kwa mfano Amerika. Sasa ndio ja tumeshasikia, ni utamaduni ambao <laughs> ulikuwa tangu miaka wa nyuma hawa, hawa hawa mahujaji walikuwa na, wameamua ku, ku, ku, kumshukuru Mungu kwa kumchinja yule eh, bata mzinga basi, naona BMJ, muda wetu na kwenda mbio kabisa. Msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tulikuwa tunazungumzia kuhusu sherehe hizi Thanksgiving, kushukuru eh, kwa ajili ya mambo mbalimbali ambayo watu wameweza kuyashuhudia mwaka mzima na katika a na na, na, na, na, na pia Mary lazima tutaje kwamba uzuri mm. wa hii Thanksgiving haina mipaka ya kidini mm -hmm. au sijui kikabila inakuwa kwamba watu husherekea tu pamoja pamoja, pamoja, pamoja bila kujali eh, na inaleta sana kama tulivyotaja umoja wa kitaifa. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi, basi hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba wenzangu wote hapa studio BMJ Muridhi vilevile vile David Monda akiwa katika laini ya simu, na wengine Aida Issa, ya mwendeshaji wa kipindi hiki, mimi ni Mary Mgawe na kutakia usiku mwema.