ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo wa msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi hapa studio ni Sunday Shomari, na mimi ni Mary Mgawe nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Novemba 25 mwaka 2016. tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita band 19 na 22. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wa live talk, ambapo hii leo tunamulika elimu nchini Tanzania, nini kufungwa kwa vyuo nchini humo, hali kadhalika changamoto za elimu, naye Waziri Ndalichako wa elimu ya juu anasemaje? Changamoto zinaonekana zaidi kwenye vyuo ambavyo ni vichanga. Inaonekana katika miaka hii ya karibuni, labda zile taratibu za kutoa kibali kwenye chuo kianze kidogo, labda mashati yalikuwa yamerejezwa. Na katika taarifa nyingine, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anaongoza baraza lake la mawaziri kwa mkutano wa kila mwaka ambao unafanyika katika ikulu ndogo ya Sagana State Lodge. Hizo ni miongoni tu mwa habari zilizokuandalia jioni ya leo. Mwweka nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Mary Mgawe. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anaongoza baraza lake la mawaziri kwa mkutano wa kila mwaka ambao unafanyika katika ikulu ndogo ya Sagana State Lodge nje ya mji wa Nairobi, ambao kulingana na taarifa kutoka ikulu unajadili jinsi ya kutekeleza kwa haraka miradi ambayo muungano na utawala wa Jubilee uliwaahidi wapigaji kura wakati wa kampeni kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Haya yanajiri wakati utawala wa Rais Kenyatta ukikabiliwa na shutuma kali za baadhi ya maafisa wake kuhusika kwa ulaji rushwa pamoja pia na tuhuma kwamba mengi ya makubaliano yaliyofikiwa kwenye mikutano kama hiyo bado hayajatekelezwa. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, mkutano huo unatarajiwa kutathmini yale ambayo serikali imetekeleza kufikia sasa na mwelekeo wa mikakati yake kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa Agosti mwakani. Nitakriba, ni takriban miaka mitatu tangu ugonjwa wa Ebola ulipolipuka Afrika Magharibi na kusababisha vifo vya watu zaidi ya elfu kumi na moja na kusababisha kuzorota katika mfumo wa afya. Hakuna taarifa mpya za Ebola zilizoripotiwa tangu mwezi Machi, lakini nchi tatu zilizopigwa zaidi bado ziko katika tahadhari. Mwandishi wa VOA alitembelea maeneo yaliyoathiriwa na Ebola kuangalia nini kimebadilika na kama kuna uwezekano wa maeneo hayo kukabiliana na ugonjwa huo endapo utazuka tena. Ugonjwa wa Ebola ulianza kuzuka kusini mashariki mwa Guini mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hata kabla Wamarekani kumaliza kula vyakula vyao wakati wa sikukuu ya kutoa shukurani ya Thanksgiving, baadhi yao tayari walikuwa wanapanga foleni na hata wengine katika kuweka kambi nje ya maduka wakiwa tayari kufanya ununuzi kwa bei zilizopunguzwa maradufu, ikiwa ni siku maarufu kama Black Friday. Ni siku ambayo huchukuliwa uh, kama mwanzo wa ununuzi wa bidhaa za msimu wa sherehe hapa Marekani unaoanza sasa hadi mwisho wa mwaka na kumalizika na sherehe za kuukaribisha mwaka mpya. Wenye maduka na biashara zingine huchukulia Black Friday kama siku ambayo biashara huwa imenoga ambapo wanatengeneza faida kubwa baada ya kipindi cha biashara duni. Katika miaka ya hivi karibuni, ununuzi wa bidhaa umeongezeka. Huku Black Friday ikiashiria mwanzo wa wikendi ambao Wamarekani wengi hununua bidhaa za kila aina na kukamilika siku maarufu kama Cyber Monday, yaani Jumatatu ambayo biashara nyingi mno hufanyika kupitia mitandao kuliko wakati mwingine wowote wa, wa mwaka. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wachunguzi kusini mwa Mexico wamesema kuwa wamepata miili thelathini na mbili na vichwa tisa vya watu ambao walikuwa wamezikwa kwenye makaburi ya siri. Ugunduzi huo umetokea katika dazani za makaburi ya siri kwenye manispaa ya Zitlala yaliyo kwenye jimbo la Guerrero ambalo ni kitovu cha magenge mengi ya madawa ya kulevya. Eneo hilo limeshuhudia wimbi la utekaji nyara, mauaji na vita vya kutafuta udhibiti. Magenge ya mihadarati yamekuwa yakishutumiwa kwamba huwazika watu katika makaburi ya siri. Maafisa wamesema kuwa miili hiyo imepelekwa mjini Chil Pachingo, ambayo ndiyo makao makuu ya jimbo hilo ili kutambuliwa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameonya kuwa iwapo Umoja wa Ulaya utaendelea kuitishia nchi yake, basi yeye atawaachilia maelfu ya wahamiaji kuingia katika nchi wanachama wa umoja huo. Akizungumza kwenye hafla ya haki za wanawake mjini Istanbul hii leo, Erdogan amelalamikia mkataba usio wa lazima uliopitishwa na bunge la Umoja wa Ulaya jana Alhamisi kutaka kusitisha majadiliano kuhusu wanachama wa Uturuki kwenye umoja huo kwa sababu ya kile ulichokiita matumizi ya mabavu kufuatia jaribio la mapinduzi lililofanyika mwezi Julai mwaka huu. Lakini rais huyo alitishia kufungua mipaka kwa wakimbizi wapatao laki tano na kuongeza kuwa hababaishwi na tishio zisizo na vitendo. Umoja wa Ulaya ulifikia makubaliano na Uturuki mapema mwaka huu ya kuwarejesha wakimbizi nchini humo na kutoa misaada kwa wakimbizi hao na vile vile kuharakisha mazungumzo kuhusu wanachama wa nchi hiyo katika umoja huo. Maafisa wa Afghanistan wamesema takriban watu watano wameuawa na wengine 27 wamejeruhiwa katika mfululizo wa mlipuko ya Ijumaa mashariki mwa jimbo la Afghanistan la Nangarhar. Maafisa wa ndani wameiambia Sauti ya Amerika kwamba maafisa wawili wa polisi na watoto wengine walikuwa miongoni mwa walioathiriwa wa huko Jalalabad. Msemaji wa jimbo Atanuha Kongiani amesema gavana wa jimbo Gulab Mangal ameahidi kulichukulia jambo hili kwa makini zaidi na kulifanyia uchunguzi. Hakuna kundi lililodai kuhusika na milipuko hiyo. Hata hivyo, wanamgambo wa Taliban wa Afghanistan na Islamic State wanafanya harakati zao kwenye jimbo na wamesema wamefanya mashambulizi kama hayo na polisi kusini mwa Ufaransa wanamsaka mwanaume mmoja aliyekuwa na silaha aliyemuua mwanamke katika nyumba ya wazee wastaafu wa mishonari. Takriban wakazi sitini katika nyumba hiyo waliokolewa wakiwa salama, wakati polisi ikiendelea kumsaka mshukiwa. Hakuna dalili zozote zilizoonyesha kuwa hili linaweza kuwa tukio la kigaidi. Mwanaume huyo alikuwa amevalia kitu cha kuficha uso wake wakati alipoingia katika nyumba hiyo karibu na Montpellier, ambayo ilihifadhi karibu wanaume na wanawake sabini waliofanya kazi kama wamishonari huko Afrika. Ufaransa iko katika tahadhari na imekuwa katika hali ya dharura tangu wimbi la mashambulizi ya Islamic State yalipozuka mwaka jana. tunaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc msikilizaji ikiwa leo ni siku ya ijumaa kama tulivyoambia hapo awali ni siku ya live talk ambapo tunajadili na kuangalia yale yanayojiri hasa leo hii tukimulika swala la elimu nchini tanzania kama mnavyofahamu hivi karibuni nchini humo baraza au TCU tume ya vyuo vikuu nchini humo ilitangaza kusimamisha udahili wa vyuo baadhi ya vyuo vikuu nchini humo kutokana na kutokuwa na vigezo. Kwa leo tunaangalia kwa kina juu ya tatizo au changamoto za elimu nchini Tanzania, sababu iliyopelekea baadhi ya vyuo hivi kusimamishwa au kusimamishiwa udahili, nini kinachofanyika na yapi ambayo wanakumbana nayo. Kama mlivyosikia hapo awali, e, waziri wa elimu nchini Tanzania alizungumza kuhusu baadhi ya matatizo hayo, na basi kuzungumza haya, tutaungana nao kutoka nchini Tanzania, Albert Kilala ambaye ni mwandishi hali kadhalika mdao wa elimu na pia mwalimu kule nchini Tanzania. Pia tutaungana naye mkurugenzi wa abroad, university abroad link, Bwana Tony Rogers Kaseko ambaye pia yuko kule nchini Tanzania kuweza kuangalia haya. Basi moja kwa moja nawakaribisha live talk, lakini kabla ya kuanza haya tumsikilize waziri wa elimu akizungumzia changamoto gani zinalikumba au zinaikumba taasisi ya elimu nchini Tanzania. ka baadhi ya vyuo vyetu mazingira ya kujifunzia sio mazuri, na tumefanya uhakiki, tumeona tufanye uhakiki wa vyuo vyote ili kuweza kupata picha halisi ya vyuo vyetu jinsi vilivyo, na kikubwa zaidi tumeangalia kama vyuo vina vifaa vya kutosha ina walimu wa kutosha kwa sababu uh, kwa mujibu wa tume ya vyuo vikuu Tanzania, chuo kinapoanzishwa kunakuwa na vigezo ambavyo vinapaswa kuzingatiwa. Kwa hiyo hilo ndio jambo kubwa ambalo tumeangalia, kwa sababu katika awamu hii ya tano, serikali ya awamu ya tano tumesema kwamba tunataka kuhakikisha kwamba tunatoa elimu iliyo bora. Kwa hiyo kutoa elimu iliyo bora, ni lazima ujiridhishe kwanza na mazingira na uwepo wa wahadhiri wa kutosha. Haya, huyo ni waziri anayehusika na elimu nchini Tanzania, Joyce Ndalichako, akielezea yale yanayoendelea nchini humo katika swala zima la elimu. Basi nikiwa hapa kuendeshea kipindi hiki, ni Sandey Shomari na mwenzangu Mary Mgawe. E, tutaangalia swala hili. Nikukaribishe basi kwanza, e, mdau wa elimu nchini Tanzania, Albert Kilala. We umekuwa ni mdau wa elimu kwa muda mrefu na mwalimu e mwenyewe hali kadhalika. Hebu tueleze hizi changamoto zinazopelekea mpaka vyuo kuweza kusimamishwa kufanya usajili au udahili? Nini tatizo hasa katika suala zima la elimu nchini Tanzania? ni kushukuru sana ndugu mtangazaji, wapate nafasi na kuoneka katika miongoni uh, mwa wanaongea katika kipindi hiki moja kwa moja. Uh, mchango wangu katika hili la nchini Tanzania, hasa katika sekta ya elimu, nazungumza kwanza kama mwalimu, lakini pia nazungumza kama mwandishi wa habari itambulike kwamba vio vingi vinavyokuwa vinahitaji usajili ili waweze kupata nafasi ya kutoa elimu nchini Tanzania, wanakuanza mwanzo, wanajaribu kufuatilia zile sifa zinazohitajika na baadaya hapo wanakaguriwa, na baadaye kuanza uh, kama na kutoa elimu. Baada ya hapo sasa, kwamba walimu ambao napasa wa kufundisha hapo wengine huondoka na kuchukua walimu ambao hawana sifa za kufundisha pale, na baadaye kupelekea kuna kaa vinakuwa na walimu ambao hawana sifa hapo turea kuangalia kama chuo kitakuwa kinafundishwa na mwalimu ambaye ana sifa maanake ni kwamba tunaamini kabisa ile elimu inaotolewa kwa ajili ya mtoto wa Kitanzania na wale ambao kutoka nje ya Tanzania wanapata elimu hii hapa nyumbani kwamba wanapata elimu kutoka mwalimu ambaye hastahili au hana sifa. Lakini pia tuangalia udahili, sifa za udahili. Um, vyo vingi vimeacha kufata vigezo vinavyowekwa na taasisi inaosimamia elimu ya juu, hivyo basi na kuwa dahili wanafunzi ambao hawana viwango ama sifa za kusoma kwa sababu elewa wa wanafanya biashara na biashara hii nzuri ni kwamba watakiwa saidia wanafunzi wengi, na wengine wanapata mikopo ya serikali, hivyo wanapelekea kuipatia kipato chuo husika. Hivyo basi wanadai wanafunzi wengi ili wapate kipato, na vile vile wanafunzi ambao wanajilipia wenyewe wakiwa wengi ndio wanasaidia kipato cha chuo husika kuwa juu zaidi. Sasa tuangalie miundo mbinu ya ufundishaji ili tuweze kufundisha via, kuna miundo mbinu kwa maana vifaa, maabara na walimu wenye sifa. Lakini tma vyuo vingi vikuu havina vitendea praktika, unaweza kusema swala za vitendo kwa maana rbart labda kozi za udaktari lakini chuo ilinasivoktdakazmaikiwa na ustali karibu ambao wanafunzi watakuwa wanapata nafasi kufanya elimu kwa vitendo, wanakuwa hana hivyo, basi kupelekea wanafunzi ambao wanahitimu katika hivi vyuo yu vikuu yu ama vio vya kati waweze kutoka akiwa hawana sifa. Wakienda kwenye soko la ajira, wanakuwa wanaonekana vitu vizuri, lakini hawawezi kutoa kile ambacho wamekipata. Hivi ndio maana serikali ya wapichana nchini Tanzania chini ya waziri na mwandali chako profesa wamekaa chini na wameona kuna sababu kubwa sana ya kuvipitia vio hivi vikubwa na vile vya kati. E, kuwaweza kwamba vile ambavyo havina sifa basi vikae pembeni na vile ambavyo venye sifa vikaendelea kufanya oh, vile vizuri. Asabu, kwa sababu hatuna sababu ya kuwa uh, na vyuo vingi ambavyo havinatija kwa Watanzania. Lakini pia nakushukuru sana uh, umeeleza vizuri hapo, Bwana Albert Kilala. Uh, lakini naomba niulize yeah, hili makhusus hasa kwa wewe. Unasema kwamba umewahi kuwa mwalimu pengine, je, kwa upande yeah, wa walimu, manake wanadahiliwa hapa ni wanafunzi kwenda kwenye vyuo, je, walimu nao wanapata pataje nafasi ya kupata nafasi ya kuingia na kufundisha kwenye vyuo, na wakati ambapo kama unavyosema pengine hawana viwango, utaratibu ukoje kwa upande huo? Aha. ni kwamba kumbuka kumpatia nafasi mwadhiri kuna kufundisha uh, kwenye chuo ni kwamba chuo ndio kinamchagua yule mwalimu sawa, na kumbuka uh, kuna shida ya ajira, hivyo basi wale ambao wanaweza kuwa hawana uwezo ni wale ambao watakuwa tayari kulipo kipato cha chini. Eh, maanake wanaweza kwa pesa kidogo na, na hakuna moja kwa moja uhakiki wale wahadhiri kwa sasa. Kwa mfano chuo AB eh, kinatoa nafasi za, wanatangaza nafasi, tunahitaji uh, wana walimu wa masomo uh, moja mbili tatu, lakini wale walimu wanakuwa hawana sifa, hawapitii hawa kule kwenye uh, TCU ambao ndio wanasomea kile chuo. Chuo husika ndio kinachagua walimu na kufundisha, inawezekana wale hawana sifa za kufanya hivyo, wanakuwa wanapokelea hivyo. Basi kama wao hawana sifa za kufundisha, maanake moja kwa moja katika kutoa tarajii kuwa sahihi, ili kujiridhisha zaidi. Albert, ina maana kwamba hapo pengine hivi vyuo wakati vinajiandikisha na vinapokuwa vinafanyiwa uhakiki wa vigezo, kuna masharti yanakuwa yametolewa pale, lakini baadaye vinapokuwa vimeanza harakati zake za kutoa elimu, basi kule ndio masharti yanakuwa yanakiukwa kweli na hii na hii na hii imetokea sana katika awamu za uongozi uh, uliopita kwa maana ya awamu ya nne. Na kule ni kwamba serikali kwa ilikuwa nilejelezi, ilikuwa watu wa viongozi wale wenye dhamana wanafanya kazi ofisini kwenye dawati hawatoki nje, lakini serikali hii ya awamu ya tano inatoka maofisini na kufanya kazi kwenye sehemu, kwa maana wanakwenda kwenye vyuo kutembea, kuwafisi walimu, kuwatolea wanafisa kwenye changamoto gani katika chuo kimoja na chuo kingine na kuangalia kama kuna changamoto nyingi sana, maana yake ni kwamba elimu itakayotolewa katika chuo husika itakuwa haina ubora. Hapa naomba ifahamike, naamini katika serikali hii ya Tanzania ya awamu ya tano chini ya mzee John Pombe Magufuli, daktari na profesa Ndalichako, lengo kubwa sio kufunga tu vyuo kwa sababu wana nguvu na pawa hao, ni serikali. Hapana, wanataka vibakie vyuo, japo ni vichache, lakini vitatoa elimu mwanafunzi akitoka hapa kitimu awe kweli anaweza kukubalika katika soko la ajira. Bila shaka sande, utaratibu huu ni kweli umekwisha kutangazwa kwamba kuna uchunguzi unafanyika na vile vyuo ambavyo vitashindwa kuweka kuwa na vigezo basi vitafungiwa, kwa sababu ni tangazo limekwisha kutoa. Nafikiri jambo lingine la kuangalia hapa huu utaratibu, sijui kama kamaabt kuna utaratibu wowote ambao umekwisha kutangazwa hapo Tanzania uh, kufuatia tamko hili la kufanya uhakiki na kufanya uchunguzi wa vyuo hivi Utaratibu utakuwaje? Wale wanafunzi walioko kwenye vyuo hivyo, sijui watapelekwa wapi, ama itakuwa ni juu ya mzazi mwenyewe U kuna taarifa zote zimetolewa kuhusu hilo. Ni mkuu waziri mwenye dhamana alizungumza kwamba kuna na naskua mara kwanza kutokea, imeshatokea imetokea katika chuo kimoja, nikitaje St Joseph, kilikuwa kina shida katika fakati ya elimu kama oai, wale wanafunzi wote waliokuwa kwenye kile chuo walihamishiwa kwenye vyuo ambavo vina sifa. Hapa sasa ni watoe hofu wazazi, ni watoe hofu wazazi ambao wana watoto kwenye vyuo ambavo vitaonekana vina sifa, ni kwamba kama chuo kitaonekana kina pachwa wanafunzi wanatolewa pale, wanapewa kwenye viwa ambavyo vina sifa eh. Kwa hiyo si kwamba atakosa nafasi ya kusoma na kuendelea elimu yao, hapana, watapeleka kwenye vyo vyenye sifa, watamalizia ile sehemu ambayo hawajamaliza. Asante sana. Uh, vile vile tunaye Bwana Tony Rogers Kaseko, yeye ni mkurugenzi wa University Abroad Link. Hebu tuleze Bwana Toni, wewe ukiwa uko hapo nchini Tanzania unafanya shughuli zako e, eh, katika masuala ya elimu, na kwa shughuli zako unasaidia wanafunzi pia kupata elimu nje ya Tanzania, lakini pengine wewe unashughulika na swala la wanafunzi kwa wingi zaidi. Nini ambacho unakiona kwa wanafunzi ambao wanajaribu kutafuta elimu nje ya Tanzania, kinachopelekea ni haya yanayotokea? Kwa maanaona elimu ya Tanzania haiko kwenye kiwango kinachofaa au nini, pengine unakutana nazo kila siku kwenye kazi zako unazofanya? Asante sana, asante sana, sante Somali, na asante Voice of America kwa kutumulika katika hili, kwani elimu ndo msingi wa maendeleo na hii ni tochi ambayo ni nuru katika hii awamu ya tano. e, niseme kama ulivyosema, kwanza ni Tony Rogers Kabeta e, Tony Rogers Kabeta ambaye ni mkurugenzi e, mkuu wa hii taasisi ya Universities Abroad Link. E, na kama ulivyosema, suala letu kubwa hapa nchini uh, sisi ni kushauri wanafunzi wa nini cha kusoma na wapi kwa kusoma, na mpaka kuvutika au kuja na suala hili hapa nchini na kuanzisha vituo mbalimbali vya mbali, kutoa ushauri wa nini cha kusoma, lakini na chuo gani cha kusoma, iwe hapa nchini au nje ya nchi hii ni kweli imetokana na dhana kubwa ambayo ipo hapa nchini kwamba eh, kuna vyo feki, lakini tathmini eh, au mawazo ya Tanzania na walio wengi wananchi, ilikuwa kwamba huko nje kuna vyo feki. Eh, sisi hapa tulivyokuja na tukaanzisha hii taasisi, tunaeleza wazi, tumeeleza miaka ya nyuma bado kwamba vyo feki sio tu kule nje, na hapa Tanzania vipo kwa sababu chuo kama akimiti vile vigezo bado ni feki, maanake kinatoa elimu ambayo ni duni, elimu ambayo ikutarajiwa kwa mwanafunzi. Kwa hiyo awamu hii inavyokuja na kutangaza masuala haya inahitimisha yale ambayo amekuwa anazungumzwa na hizi taasisi binafsi kwamba ni wakati sasa umefika wa mwanafunzi au mzazi, kabla hujampeleka mtoto shule, ujue kwamba hiki chuo unachokwenda, je, kimekuwa accredited na TCU? na Je, kina ubora unaotakiwa? kwa sababu suala kubwa hapa, tatizo kubwa ambalo lipo hapa nchini, unakuta kuna wanafunzi wengi sana wa Tanzania ambao kwa gharama nyingi wamesoma katika hivi vyuo, au kwa gharama binafsi ama ya serikali, wamesoma na kumaliza vyuo, wana diploma nzuri, wana eh, GPA zao nzuri kwenye bachelor's na masters, lakini hawaajiriki, wako mitaani, hawana kazi. Ukiuliza eh, wengi watakueleza wazi kwamba hawauziki ingawa dhana ilikuwepo hapo nyuma kwamba ni sababu ya uchumi, lakini ukweli ni kwamba kwa kwa hata ukiwafanyia interview ni shida kuamini kama huyu mwanafunzi amegraduate, kwa sababu hawezi hata kujieleza, walio wengi. Sasa yalizungumzwa mengi kwamba si tu bora elimu hii. Awamu ya pili ya tano imekuja inasema elimu bora, na katika elimu bora amezingatia kama mwenzangu alivyoongea Miss Akilala huko kwamba vigezo vipo, ambao vimewekwa na tume ya kuregulate hivi vyuo kwamba kama haijatimiza masharti yale ya kuwa na eh, miundombinu, eh, lecturers, eh, lakini pia na vitendea kazi, basi viweze kufungiwa au kusimamishwa mpaka hapo ambapo vitakuwa vimetimiza masharti hayo. Na kweli, wanafunzi wengi sana niseme sande wengi sana wana line up sasa hivi kwenda kusoma nje ya nchi, kitu ambacho fine, ni vizuri. Tanzania sio kisiwa, e, tunahitajika kuexchange kuexchange hii technology, lakini pia e, isikimbiwe tu kwamba elimu ni mbaya. Kwahiyo nafikiri e, nina heshima kubwa na waziri Mama Ndalichako eh, na eh, Mheshimiwa Rais katika hii sera ya elimu bora kwamba itatutoa eh, mahala fulani. Asante sana. Basi moja kwa moja, kabla ya kuendelea Meri, tunaye msikilizaji kwenye line. Nafikiri kwanza, nafikiri kwanza ningemuuliza kidogo Tom hapo, kwa sababu yeye yuko katika huu mtandao, amesema nadhani kwamba anasaidia kutafutia wanafunzi kutoka nje mm -hmm. au kutoka Tanzania kwenda kusoma nje mm -hmm. eh, sasa labda nikuulize yeah. Tom hapo wewe katika utaratibu unafanya kwa sababu hakuna hivi vyuo havina vigezo ama ni utaratibu wa aina gani? Hapana, eh, asante sana eh, hatuleti wanafunzi au hatuwatafuti wanafunzi nje kwa sababu tu Tanzania Eh, haina eh, haina elimu bora hapana. Niseme ukweli eh, ku declare interest kwamba elimu inayotolewa hapa ni nzuri, ni safi kabisa, na kidogo sana inatofautiana na uko nje. Eh, tofauti kubwa inayotolewa eh, inayotofautiana na vyo vingi vya nje ni kwamba wenzetu huko nje zile curriculum eh, eh, wakizitayarisha e, au wakizianzisha wakizi kwenye vyuo wanazirivyu mara kwa mara kutegemea na soko linavyohitaji e, dimandi ya hizo digri zinazokuwa zinatolewa hapa. Kidogo huku kwetu e, taaluma zinatolewa, kurikulamu inatengenezwa, and then inachukua miaka mingi sana sana, kama ipo kuweza kuirivyu, kama je tunaihitaji namna tuna gani? Nasema ukweli, kuna digri zingine ambazo zinatolewa na hazina maketi miaka na miaka, lakini nani amerudi huko kuambia jamani, labda hizi digrii hazina soko eh, kulingana na, eh, na dimandi yetu ya sasa. Kwa hiyo hilo ndo imekuwa tatizo eh, lililokuwepo. Kwa hiyo eh, vijana wengi, eh, wazazi wengi ambao wanahitaji kusoma nje, sio tu wazazi, hata serikali wanatoa scholarship. Serikali miaka toka awamu ya kwanza, e, mpaka hii hapa wana nafasi ambazo wanapeleka wanafunzi nje kwa taaluma zile ambazo ama hatuzihitaji, am, am, sorry, hatunazo, hatu, hatu hapa nchini au zinatolewa kwa upungufu, lakini e, ama ni hazipo na teknoloji inayohitajika. Kwa hiyo kwa dimandi ile ile, ile matakwa yale yale ya serikali pia watu binafsi wamekuwa na haja ya kutaka vijana wao wakasome katika eh, sehemu au nchi ambazo zinatoa elimu sio tu iliyo bora lakini pia inayohitajika kwa sasa hapa nchini na huko nje pia. Asante sana bwana Tony Kabetha. Basi moja kwa moja tunaye msikilizaji kwenye lin hapa kutoka Tanzania, bwana Hassan Saidi, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Mimi uh, nilikuwa na mawazo kwamba unakuta labda elimu yetu ya Tanzania hivi labda mfano, let's say, kwa mimi nimesema shule ya kata au hata hata ukichukua shule za mkoa hizi kama hizi shule za Azania, Benjamini, unakuta labda uwezi kukuta mtoto wa mkubwa wa mheshimiwa waziri kwa kuta anasoma shule kama ile. Kwa hiyo unakuta ni changamoto, unaona wakubwa wengi wa nchini kwetu wanaenda kusomesha watoto zao nje ya nchi. Kwa hiyo ile inanifanya mimi na discourage mtu kama kijana wa Tanzania, naona mbona mtu wa mheshimiwa afikana ameenda kusoma nje, mimi kwa kuwa mzee wangu ana uwezo ziziingana kusema njia nchi. Kwa hiyo tunaomba hata viongozi waonyeshe mfano kwamba kiongozi hapa, waziri fulani, mtoto wake ampeleke shule tu hata kama ya mkoa ile, na ile inaenda changamoto kwa hata sisi vijana wa Tanzania. Kwa nini mimi nitakuwa mtasema kijana mwenzangu wao anakasoma shule fulani au anasoma shule fulani, na, na, na mimi baba nimesha mi shule ile nikapata changamoto, hata matili ndipende kushia matili na kijana mwenzangu, umeona lakini utakuta kiongozi anataka mwanae nje nje. Sasa hapo mimi nafikia hapa mimi nafanyaje? Unaona kuta sisi tunakuwa tunadumaa, yani tunatuzi kashia matili na watu kama waziri au watu watu wakubwa wewe na inakuwa ina mistari kwa, kwa kiasi fulani umeona. Na hata hivyo, mfano unapopeleka CV yako kwenye labda wewe unakoomba kazi, umeona, unakuta sifa ni nazo, lakini pale wanachoangalia wana wana wanaangalia katika labda ya referees wako wataka waone labda, eh unakuta labda pale umejaza babangu ni waziri, mamangu labda daktari, basi hapo CV yako wataichukua, wataikagua, wataona huyu anafaa. Lakini ukiko ukijaza kwenye referees unyawazamini kwa hiyo ukiandika babangu si fundi gereji, mamangu mjasiriamali, wanakuacha. Sawa, nakushukuru sana Hasan Saidi. Nakushukuru sana Hasan na kutoka Tanzania. Maana yake muda ni mdogo, nakushukuru sana kutoa mawazo yako hayo. Haya, mmesikia hayo bwana uh, Hasan Saidi akieleza. Albert Kilala, nini ambacho anaweza kusema kutokana na hizi changamoto hasa nazozisema? Asante ah, uh, nimerejea. Nimemsikia mwenzangu ambayo amezungumza kutoka Mwananyamala Kisiwani uh, akizungumza kwamba watoto wa mawaziri kwamba hawasomi hapa nyumbani. Ay, mo, mbibine, mbibine, fuuri, mbibine, a, padizli, naomba niweke kidogo vizuri haya mambo. Yalikuwepo zamani kidogo, katika enzi ya utawala mwingine ndani ya John Pombe Magufuli. Sasa hivi inabadilika. Ikio mfano mmoja tumeona hapa juzi, mama first lady wetu, mkewa mke wa mheshimiwa rais alikuwa na alilaza kwenye hospitali ya Muhimbili hapa, hii manake nini? Yeye kiongozi mwenyewe anaanza kuongoza kwa mfano, mke wake anapata huduma ya afya katika hospitali ya serikali. Eh, inakubaliana nakubaliana anachokizungumza kabisa kwamba Watanzania wanakwenda kusoma nje, lakini kwa nini wanakwenda kusoma nje? Wanakwenda kusoma nje kwa koa mbalo wa soleri nyumbani, na wanakwenda kusoma nje kupata exposure na teknolojia eh, wakirejea waje wajenge nchi pamoja, kama wasomi wengine wanasoma hapa nyumbani. Lakini tuangalie katika jicho uh, chanya la serikali inachotaka uh, kufanya nini hapa, inaweza kuwa ni kuboresha ili kusudi kama kuna waziri fanya biashara uh, Mtanzania te mwenye uwezo, badala ya kusema anampeleka nje ya mtoto wake kasbchakuna chokiuu Tanzania isiwepo, anasema kwamba nampeleka mtoto wangu nje ya Tanzania kusoma kwa sababu ile kozi hapa nyumbani haipo na kama ipo inatolewa kwa kiwango cha chini. Lakini naamini kabisa lengo kubwa la serikali ni kutoa utitiri wa vio vikuu na vo vyakati ambalo limepata usajili wa kufanya kazi ya ufundishaji lakini Kuomba, wamejiandaa, wameweka kila kitu vizuri, kemuri, Leku, sana sana nakushukuru uh, nakushukuru uh, nakushukuru sana Bwana Albert uh, Kilala usiondoke hapo hapo, huu tunakamilisha tu sehemu hii ya kwanza ya kipindi chetu cha live talk, tutaingia kwenye sehemu ya pili eh, kwa hivi sasa, basi hapa ndio mwisho wa matangazo yetu kwa njia ya radio kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ungana nasi kwenye www, VOA Swahilicom, tukutane huko kwa sehemu ya pili, tukiendelea na mjadala wetu kuhusu elimu nchini Tanzania, tukiwa naye Albert Kilala na bwana Tony Rogers Kabetha. Mimi ni Sunday Shomari na mwenzangu Mary Mgawe. Tafadhali ingia kwenye mtandao kwa sehemu ya pili. Asanteni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpenzi msikilizaji katika sehemu ya pili ya Live Talk ambapo mada yetu hii leo tunaangalia changamoto za elimu nchini Tanzania na kufungwa kwa baadhi ya vyuo vya elimu ya juu nchini humo. Basi kuzungumza yote haya hii leo tunao mwandishi na mdau wa elimu Tanzania, Bwana Albert Kilala, hali kadhalika mkurugenzi wa University Abroad Link, Bwana Tony Rogers Kabetha huweza kuzungumzia juu ya swala hilo hapa studio. Mimi ni Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu Mary Mgawe. Basi karibu kwenye sehemu hii ya pili. Moja kwa moja, nikija kwako bwana Tony Rogers Kabetha, hebu tueleze Tony Rogers, kwa sababu kama unavyofahamu, baadhi ya vyuo vivyotangazwa kufungwa hivi karibuni, msemaji au katibu mtendaji wa TCU Elita Mwageni alisema kwamba kufungwa kwa vyuo hivyo ni kumetokana na baadhi ya changamoto, na wa walivisimamisha kwa muda wakitegemea kwamba wakirekebisha, basi na kuweka vigezo vinavyotakiwa, wataweza tena kuvirudisha vyuo hivyo. Lakini nataka kujua baadhi ya changamoto za vigezo vigezo vinavyokuwepo katika baadhi ya hivi vyuo kuweza kuwa vinastahili kutoa elimu. Vigezo hivyo ni vipi hasa vinavyoangaliwa? Yeah, um, asante sana, asante sana Mshamari. Uh, moja ya vigezo vikubwa vinavyoangaliwa ni uwezo wa chuo kupokea wanafunzi e, kwamba itakumbukwa kwamba kuna madarasa we, wanafunzi badala ya kuwa ishirini thelathini. E, unakuta vio vimejiandikisha na vimeeleza kwamba vina uwezo wa kuchukua wanafunzi e, zaidi ya hapo, lakini ukienda darasani unakuta wanafunzi e, wako mia moja badala ya ishirini na moja. Hilo la pili pia e, kutozingatia sana e, ta, wataalamu kwamba chuo kinapoanzishwa, e, kuzingatia vigezo, wanakwambia tuwe labda na watu wenye PhD kadhaa Kinachofanyika pale, uhakiki sio wa kitaalamu sana, naweza kusema, kwa sababu ili chuo kusajiliwa anachopeleka ni CV. Unaona hizi uh, mtu anapeleka rasmi kwamba ok, huyu ana, ana, ana digri zake, ana PhD, lakini utakuta profesa mmoja labda amepelekwa vyo vitano na yote inaonekana basi hivyo vio vina sifa kwa sababu vina maprofesa, kumbe ni profesa mmoja katika vio vitano. Hata ukigawa katika hali ya kawaida atafundishwaje? Inakuwa ngumu. Na imetokea e, profesa mmoja au lecturer anafundisha chuo cha Songea Jumatatu, na Jumanne yuko Dar es Salaam, eti Jumatano akafundisha chuo cha Dodoma, lakini huyo huyo anafundisha au ni mwajiliwa wa chuo kikuu cha Dar es Salaam kwamba hata kungekuwa na mekanizmu mm, ipi hata kungekuwa na teknoloji hali ya juu kwamba mtu uweze kusafiri kuswinaraundi sehemu zote hizo bado utafika umechoka, na sangapi utasimamia wanafunzi wako e, utasaisha sangapi? Kwa hiyo ilikuwa tatizo, lakini imetokana na nini? Inatokana na ukweli kwamba chuo e, katika e, e, sera zilizopita kwamba wanafunzi watasomeshwa katika programu nyingi bule, wanalipiwa na serikali, na vyuo vingi hapa Tanzania kama si vyote vinaendeshwa kwa kutumia school fees, sio gharama za research kama vio vingine vya wenzetu huko nje. Hapa ni school fees, the number ukiwa nayo kubwa ya wanafunzi, wewe ndo unayepata pesa nyingi kwao. Vio vime exaggerate kuwa vina nafasi kubwa, vimepeleka wanafunzi ambao ratio kwa walimu vinatofautiana kwa hali ya juu sana, wanafunzi wapate kat... kile kilichokusudiwa. Hapo hapo katika utaratibu huu ambao tayari umekwisha kueleza, na uchunguzi sasa ndio unafanyika, kuna maelezo yote yaliyotolewa, labda kuangalia sasa, je, watapata fursa ya kurekebisha hayo, ama ni moja kwa moja wamekiuka masharti, havina vigezo, vinafungwa ya, um, wamepewa wamepewa, vyuo vilivyo vingi vimefungwa lakini bado vina nafasi ya kurekebishwa, kwa sababu wameelezwa kwamba nyie, mmekiuka au hamjatimiza masharti fulani fulani. Kwa kwa, kwa ajili hiyo basi e, chuo kinasimamishwa mpaka kitakaporekebisha. Na hilo ni tatizo, naweza kusema ni tatizo pia, kwa sababu anyway, imetokea. Nafikiri nafasi hii ni sasa wataalam kurudi mezani, e, mawazi, e, viongozi na waziri e, mwenye dhamana kurudi mezani sasa kwamba je, tumewafungia nini, kifuate na sisi kama wadau ndo tunatoa mawazo kama hayo kwamba mwanafunzi awezi kujaribiwa. E, kuna vitu ambavyo mtu unaweza ukasema, e, utavijaribu kwamba nyie mnatengeneza fanicha, e, tutazinunua zote sisi kama serikali eh, lakini mweze kuimprove hii finishing. Kwa sasa finishing yenu sio nzuri, jaribu kupolish. Mtakapoweza tutakuja tena, tukigundua mumepolish vizuri na vina mnatumia mbao zilizo imara, then tutanunua hizo furniture. Lakini kwa mwanafunzi huyu ambaye, wewe ni daktari, unamweka miaka mitano kusoma udaktari MBBS, Medicine and Surgical, lakini anasoma mpaka mwaka wa tatu wa nne hajawahi kwenda kufanya fieldwork. Hakuna hata kadispensari pale hiyo hiyo medical school. Alafu unamwambia wewe, eh, sasa tunakufungia eh, tunakupa eh, tu, tunakupa miaka tena miwili eh, uweze kuimprove. Hujafungiwa, wame, wamepewa warning kwamba waweze kuimprove standard. Kasi mwanafunzi unamjaribiaje? By the time ana graduate hana kitu chochote. Kwa hilo tumesema kwamba na tuna eh, tunajaribu kutoa mawaidha to the government kwamba kama imeonekana ina dosari huu muda mwanafunzi hawezi kufidiwa aondoke yani hapo ni kufuta chuo kufunga kabisa mpaka itakapokuwa 100% niseme tena hata usajili wa hivi vyuo hapa nchini inapewa kwa muda kwamba eti mwaka wa kwanza tutawaangalia angalia, mwaka wa pili kama hamjatimiza masharti tutawaonya, alafu tunawafungia. Lakini anayeumia ni mwanafunzi, anayeumia ni mzazi anayelipa, anayeumia ni serikali inayowasponsor hawa wanafunzi. Eh, Sande bila shaka anafahamu kwamba kuna msikilizaji katika laini ya simu. Bunzali Nkasari, Bunzali karibu kwe nam asante sana. Hapa yuko kwenye laini hapa, salibunzari hapa, mi niko hapa mkoani Shinyanga, hapa nchini Tanzania. Mimi e, sana sana, katika hiki kilichopo mezani, tunazungumzia elimu. Kuna msikilizaji mwenzangu mmoja amenigusa sana, baada ya kuzungumzia swala na kwamba tunaona watoto wa viongozi wetu kwamba hawashiriki katika shule hizi za kata, aidha kama ni shule za wilaya hadi shule za mikoa. Na ufafanuzi ukatolewa na mchambuzi kwa kuangalia mfano huu aliyoutoa kupitia nafasi ya ya mke wa rais wetu mheshimiwa John Pombe Magufuli kwamba amekibiwa hospitali ya hapa nchini in Tanzania. E, nkweli, ni kweli. Hiyo ni sahihi kwa sababu tunatambua wazi kwamba kuna kuna mrejeo kidogo wa hali ya amani ambayo inaweza ikachorewa msingi na kuweza kubadilisha labda kile ambacho macho mengi yalikuwa yanaangalia kwa kuona kwamba kweli hayo yote yalikuwa yanafanyika. Sasa muda huu ni kutambua msingi bora ya kujenga na kuimarisha elimu, alafu vilevile kutumia mifumo bora ya kutunza na taratibu zote zitakazohusika na elimu, vile vile kutumia ujuzi na kuendesha elimu kwamba itaendeshwa kwa, kwa namna gani. Hapo sasa ndio kutakuwa na uwezo wa kuweza kusaidia eza, kama ni vizazi vinavyokuja kwa ajili ya kuangalia msingi iliyoanzishwa kwa utaratibu mpya na kuweza kusaidia hata kama mnazungumzia mnazungumzia kwa kuangalia ustawi kwa kila pande zote kwamba kunaendana pamoja. Kwa hiyo icho ambacho kiwa kimenigusa sana mimi kwamba ni kweli tulikuwa tunaona sana sana watu wakubwa wanasomeshwa watoto wao nchi za nje, na wanakuwa na miungo ya kuweza kuwa wanafata tu, kwamba hata kama mtu anakuja kuteuliwa uongozi, unasikia kwamba huyu ni mtoto wa kiongozi fulani ambaye alikuwa enzi za nyuma, alikuwa kiongozi mtawala wetu hapa nchini. Kwa hayo yote, nadhani kwa sasa hivi atakuwa wa kuweza kufika endapo kama hili likiidhinishwa. Hayo ndio. Asante sana, sana. Sali Bunzali kutoka Tanzania. Hali kadhalika tunaye kwenye laini ya simu Meri George Cheng kutoka Kenya. George Cheng, karibu live tokea Sauti ya Amerika, utoe maoni yako maswali. Asante sana mtangazaji, mimi niko na swali moja kwa wahusika leo kwenye live talk ya kwamba unime, u, kuna viongozi mara nyingi hugushi stakabadhi za shule. Unapata kiongozi hakusomea pale kwenye vio, ama kwenye chuo fulani, na anapotaka uongozi yeye hugushi hicho chichi, cheti kinachoonyesha kwamba alisomea pale. Sasa swali ambayo ningependa ningependa kuuliza wahudumu Je, kunako hatua ambayo vio hizi huchukua na serikali nzima, ama ni zile tu mtu akishafanya hivyo inabakia hivyo na hakuna hatua huchukuliwa? Kwa sababu unapata mara nyingi kesi hizi hufika mahakamani na kupotelea hewani. Hayo ndio swali ambayo hayo ndiyo maswali ambayo niko nayo, ndugu yangu, asante. Ah, sana bwana Jojo Chenga, ingawa ingawa asante. Leo tunazungumzia kuhusu vyuo uh, kufungwa Tanzania no. vile ambavyo havina vigezo, lakini ndio swali zito, sijui utalitupa kwa nani? E, sawa, nitawaachia wadau wenyewe watasema. Tuanze na Bwana Albert Kilala, labda unaweza ukamjibu msikilizaji wetu George Cheng, sahisana hiyo Ah, kimsingi kugushi ku, ku, nyaraka ya serikali ni kosa la jinai. Kama kuna kiongozi atakuwa ameingia madarakani uh, kwa kutumia cheti ambacho ni cha kugushi, maana yake amegushi nyaraka ya serikali na ni kosa la jinai. Naomba ifahamike hapa Tanzania pia kuna katika mchakato mzima hizi masuala ya kuboresha elimu na vya vikuu vingine kufungiwa, ama kuambia kusimama kutoa huduma ya elimu na kurekebisha miundo mbinu ya walimu na kadhalika, kukaguliwa, ni pamoja na kupata uh, walimu uh, ama kupata wataalamu ambao wana vyeti vya kugushi. Lakini ifahamike hapa, wapya walipogushi huyu mtu wengi walionekana wamegushi vyeti vya sekondari kwa maana vya knfoa Baadaye mtu huyu akaenda kusoma kwa kutumia jina la Albert Kilara, wakati Albert Kilara yupo anafanya kazi nyingine, kee aa nyingine, lakini huyu anasoma anakuwa mpaka daktari, anasoma anakuwa njinia, anasoma anakuwa mwalimu, anasoma yuko jeshini ni kamari nikomando na kadhalika na kadhalika. Hata hawa watu tunapa kuwatoa kwenye zao za kazi kwamba waligusicha imasonga ni hatari sana hapa ni yeah? hatari sana kwa sababu tuashumu eye mtu ni askari askari ni komando yuko kwenye kikosi cha jeshi. Tunamkuta kwamba alibushi cheti cha pompo na akasoma baadaye akaingia jeshini, sasa ni kanali nane sijui kikubwa. Ukimtoa huyo barabarani ni hatari sana, huku neeka. Huyu ni daktari, alisoma mwenyewe kwa akili yake, kuanzia chuo mpaka udaktari. Daktari kumtoa huku, na tunamtegemea na unamtegemea na wewe hapo, kuna jambo la kuangalia tuko mtu ongeza nini, tufanye nini? Nimesema tuache hawa waende, lakini tujibiki, wengine wasifanye hivyo, na hawa waende, wastaafu, wapotee, waishie kule, lakini kuwarudisha mtaani, hawa watu wana watoto, wana familia, wana watu na kadhalika, wanategemea. Ukimtoa huku, nadhani tunaongeza vifo vya watu ambao hawakutarajia kuto kwa sasa, kwa sababu kuna mambo mengi hapo. Huyu mtu alikatwa hifadhi za jamii, ategemea kupata kiuno, mgongo, nakaiaki. Najua kubushi cheki ni kosa la naye ndugu yangu atoka Kenya asema wakienda mahakamani wanapotelea huko, lazima wapotelee huko kwa sababu ya hawa watu wanaochia, wanakwenda kumbuka, mfumo wetu ya asili za Tanzania ziwa corrupted kuanzia mahakama mpaka serikali za mtaa huku wako corrupted. Sasa hiyo hapa ni rushwa, na rushwa hizi hizo ndio zinapelekea hizi zio, sasa hizi kuonekana ina sifa, kwa sababu wakati wa usajili ilitumia fedha kuhonga wakaguzi na baadaye wakaguzi wakapatia go ahead kutoa elimu. Sasa hapo kuna kitu kikubwa sana cha kuangalia. Kwanza, rushwa katika serikali za Afrika, nikizungumza Afrika kwa upana wake, tuna shida katika suala la rushwa. Rushwa ndio inatupeleka hapo tulipo. Mfumo system ya serikali zetu za kiafrika ni corrupted. Namshukuru sana Mungu amempatia rais ambayo ni maono Tanzania navyoingia, John Pombe Magufuli anakuja Tanzania kureform ana na kuitengeneza upya. Sasa kwenye kutoa kuna pesanya, uh, inchini, Utakuta besu, na, kushukuru, kutu, na kushukuru sana bwana Kilala, nafikiri na na umeshaleleza vizuri sana swala hiyo, nakushukuru sana. Sasa hebu tuangalie pia, kuna wasikilizaji wengi ambao wametuma kwenye Facebook maelezo yao kuhusu mjadala wa leo, twende kwenye Facebook. Haya, basi ya kwanza kabisa ni ya David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania anasema mfumo wa elimu Tanzania una changamoto nyingi. Baadhi ya hizo ni changamoto zimeanza kutatuliwa, mfano shule kukosa vyo vyumba vya madarasa, vitendea kazi, walimu kukosa nyumba za kuishi na kuamua kupanga mbali na shule. Ukienda kwenye elimu ya juu, nako ndio usiseme. Utakuta mwanafunzi akatimiza kat, vigezo vyote vya kupata mkopo, mwisho wa siku anakataliwa nayo maendeleo yake. Edward Kabamba, Edward Kabamba kutoka Morogoro, Tanzania. Anasema huu mfumo wa elimu Tanzania unakoelekea ni kubaya, maana mtu anajiamulia kubadili jambo bila kushirikisha wadau. Hii ni hatari sana. Kuna shule wanafunzi wengi wamefaulu, cha kushangaza, nusu ya wanafunzi yao hawajui kuandika majina ya walimu wao, lakini tunaambiwa kiwango cha ufaulu ni kikubwa na ni kizuri ambacho sicho kabisa. John Maro anakwenda kinyume kidogo, anasema ilikuwaje vyuo hivi vikasajiliwa kama havikuwa na vigezo? Acheni longolongo. Haya naye Aslani Mo wa MRK Town anasema du, mfumo wa elimu Tanzania kwa sasa hata la kusema sida. Maana unakuelekea nabi, pengine unaweza ukatengeneza ensaiklopidia kwa kuandika haya. Rashid Mabagala wa Nansio Ukerewe anasema mfumo wa elimu yetu ni mbaya, mtoto anaanza darasa la kwanza na miaka sita, akihitimu miaka kumi na mbili, akishindwa kuendelea anakuwa nyumbani tu, kurudia serikali haitaki. Haya naye malezi yake huyu Mkanda Hamisi kutoka Ngara, Tanzania, anasema mfumo wa Tanzania haueleweki kabisa, ni vyema serikali ikawashirikisha wadau wa elimu ili kuangalia mitaala. Mensi Mensia anasema waalimu tupo ambao tuna vigezo, lakini tunapokwenda kuomba kazi hakuna. Haya, kazi wakiomba hakuna. Hayo ndio mambo mengi ambayo yanazungumzwa na, na wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Kwenye Facebook, endeleeni kutuma maoni yenu, endeleeni kutuma maoni, tutaendelea eh, kuyaangalia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kipindi ni Live Talk na leo tunaangalia changamoto zilizopo nchini Tanzania baada ya kufungwa kwa vyuo vya elimu ya juu, baadhi ya, ya vyuo hivyo, kutokana na kutokuwa na sifa zinazostahili. Sasa wachambuzi, mmesikia yaliyozungumzwa na baadhi ya watu Eh, kwenye Facebook yetu, mmoja wao akisema kwamba wengi wanaambiwa kwamba wana viwango vizuri vya kufaulu, lakini basi anakuambia ukiangalia wanafunzi wenyewe hata namna ya kujieleza ni shida. Sasa pengine swala ambalo lilizungumzwa hapa na mmoja wa wachambuzi kwamba mwalimu mmoja anaviwa uchungu mzima vya kufundisha anasafiri na utasikia hapa, hata huyu msikilizaji aliyetuma ya maoni yake kwenye Facebook pia mfano wake unaelekea kama huo pia, anasema kwamba walimu wanakwenda kwenye hivyo vyuo, lakini pia inawalazimu kupanga mbali kwa sababu hakuna nyumba, hawapatiwi nyumba pale, pale chuoni, kwa hiyo inabidi akapan, akap, akapange umbali mrefu sana. Sasa muda unapofika kwenda darasani, mpaka aje atoke afike nyumbani, unakuta hakuna afanyi vile inavyotakiwa. Ndio sasa pengine, Albert Kilala, kwa sababu wewe mwenyewe ni mdau na vile vile ni mwalimu, unaweza ukatueleza hili swala ambalo lipo kwenye changamoto za upande wa mwalimu. Nashukuru, asante. Asante, naomba hapa tuangalie kidogo hapa mada yetu, tunazungumza changamoto katika vyuo vikuu swala so, kwenye elimu wa vyuo vikuu bado hatakuwa na changamoto ya nyumba ya kuwa hapa, watazamaji wasikilizaji, wanajibu kuingiza elimu ya msingi ambayo tuzungumza hivi sasa na elimu ya sekondari tuzungumza hivi sasa. Tunazungumza vyuo vikuu. Ninakubaliana kabisa na watazamaji wasikilizaji ambao wanazungumzia kwamba elimu ya Tanzania ina changamoto. Mimi nakubaliana nao asilimia mia moja, ina changamoto, lakini sasa ndiko kunaenda kurekebishwa hizo changamoto eh. Kulikuwa kunasema walifanya kazi kwa, kwa mazoea Tulikuwa tunasema kesho takuja tutafanya kama jana, lakini sasa tunaenda kubadilishwa. Sasa kuna mabadiliko, mabadiliko haya tulikuwa tunazungumza mabadiliko ni mabadiliko ambayo yatakuja yana machungu kidogo. Napenda nizungumze na wasikilizaji wote ambao wanasikiliza kipindi hiki, sasa kinachoongeza Tanzania katika nchi zingine za Afrika iwapo tu watapata viongozi ambao ni shupavu, tunakwenda kwenye mabadiliko lazima. Mabadiliko mengine yanatuumiza, tukubali mabadiliko yanatuumiza. tus sifa kwamba wanafunzi wengi wanafauru, hao wanaofauru ni shule za msingi na sekondari, ambako pia nako kuna changamoto nyingi sana. Lakini kwa kuwa kipindi hiki tuwachangia kuhusu vyuo vikuu vilivyofungiwa. Nazungumza tena, tukubaliane, tupatie nafasi serikali za jamhuri ya muungano wa Tanzania, waziri mwenye dhamana Mama Ndalichako Profesa, anachokifanya mimi naunga mkono, na na mimi watu wote wenye nia ya dhati na elimu ya Tanzania watakubaliana na anachokifanya. Tumefanya sana shughuli za zasikifikiria. Mwanafunzi anaingia chuo kikuu hawezi kujieleza, na bado anatoka kwenye chuo kikuu hawezi kujieleza kwa Kiingereza wala kuandika insha. Kwa nini zio zifungie? kwenye visungue vivyo tunategemea, tunasema tunakwenda kwenye serikali, kwenye taifa la viwanda na uchumi wa kati. Tutakwenda vipi na kwenye nafasi hiyo, kama hatuna wataalamu wakotu wenyewe? Hatutarajii mchina aja tuendeleze hapa. Mchina na watu wengine wanakuja Tanzania wanakuja kuwekeza ili wafanye biashara wakasaidika kwao. Kwa hiyo lazima tuwe na wataalamu wa kwetu wenyewe. Tunapata wataalamu hawa, ni hawa ambao wanapata nafasi ya kusoma nje ya nchi, na baadaye warudi nyumbani kujenga taifa, na wao wanaosoma hapa nyumbani, wakikutana wakiwa na elimu na upeo sawa, itajenga nchi yetu. Lakini hiitoshi tu aka, kuna watu ambao wana elimu nzuri ya kutosha, lakini kwanza wao na uzalendo, wana uchungu na nchi hii. Nilizungumza tumefika hapa kwa sababu ya rushwa ndugu wa Kenya ameuliza hapo watu anatoweka mahakamani, wanapotea, ni rushwa na kutokuwa na uzalendo wa nchi husika. Hawa wanaokuja sasa wanarudisha uzalendo na wanajaribu kuhakikisha kwamba kuna jengo ya taifa lenye watu wenye uredi. Tusitegemee Wakenya hao unaowasikia wanasikia hivi sasa, wanaangalia nafasi kuja na kufanya kazi kwetu nchini Tanzania. Wametaka kutumia fursa ya uh, soko la Afrika Mashariki kwa sababu vyuo vyetu na Watanzania wengi tunakuwa tuna changamoto katika elimu, lakini kwamba bado Tanzania tuna na vyuo vizuri vyenye kutoa watu wenye utalamu, lakini hivi ambao vimeingia kijanja uganja na wengine wawekezaji wake wanatoka huko Kenya, Uganda, lakini ningine na kuja kaja majina hiyo hapa ni ile sabimiliki wa Tanzania ina mikoa na ndugu zetu katika Afrika ni Afrika Mashariki, lakini bado wanashindwa wanaanisha kwa daktari, hawana hata chumba cha kufungia vidoni, wanaanisha kwa sababu hawana hawana kitu cha kwa Tanzania. Haya masikitiko, na nimesema kwamba serikali ya Muungano wa Tanzania chini mama, ndani yako wewe mama dia iron lady, fanya kazi utaanza kuona matokeo mazuri ya uongozi wao. Umekaa sawa, Albert. Nafikiri tuna msikilizaji Buchumi, eh. Ndio. Karibu kwenye live talk, ujieleze, unatoka wapi, toa maoni yako au kuuliza swali. Ndiyo, nashukuru eh. Kwa majina anaitwa Buchume jidio, niko Kakonko eh, mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Uh, kusema ukweli kwa kweli uh, elimu hapa Tanzania bado ina changamoto nyingi sana uh, ukizingatia kwanza, uh, kuna wanafunzi ambao unakuta bado wanatoka sehemu za mbali kufata elimu, lakini pia vile vile mishahara ya walimu bado ni changamoto kwa kweli, ukizingatia hata juzi juzi tu tulikuwa tukishuhudia migomo ya walimu wakigoma kuzingatia na mishahara yao kuwa midogo, lakini sivyo tu ukizingatia eh, adhabu nazo za viboko shuleni bado, ndugu mtangazaji, bado pia ni shida kwa kweli. Eh, hapa Tanzania elimu bado kwa kweli ni changamoto kubwa, lakini mimi swali langu ambalo ni la muhimu sana nilitaka tu kuuliza kwamba eh, mis, uh, serikali ya Tanzania ina mpango gani kuweza kuwaongezea eh, walimu mshahara yao? Asante ah, sana, bichumi Gidio. Tunao wachambuzi hapa, bahati mbaya hatuna mtu wa upande wa serikali kutueleza hilo lakini wachambuzi wanaweza kazungumza kwa yale ambayo wanayafahamu kwa upande wao. Sasa nikikupa nafasi eh, Tony Rogers Kabetha, eh, pengine umesikia wanachosema hawa wa, wasikilizaji wetu wanataka kujua mipango ya serikali, pengine kitu ambacho wewe unakifahamu umekisikia kuhusiana na swala zima la changamoto za elimu ya juu, haswa kutokana na kwamba vyuo kama hivi vinaendelea kufungwa. Eh, umeelezea vizuri sana kuhusu changamoto ya walimu kwenda kila kona au walimu kuwepo wachache, pengine mengine ambayo unayaona, na pengine nafasi yako wewe kama mdao, labda kwa ushauri wako, pengine kuweza kuondoa changamoto hizi ya yeah. Asante sana uh, Sande Shimali uh, ni kweli kwamba eh, changamoto ukianza kuzielezea ni nyingi na tutakesha na niseme tu ukweli kwamba hakuna nchi duniani ambayo haina changamoto. Uh, tumesoma tumeona, hata hapo Marekani kuna changamoto watoto, katika mambo ma mahesabu, sayansi, watu wanakimbia, wanafanya nini? Kwa hiyo dunia nzima ina changamoto zake, na sisi tutakuwa na changamoto zetu. Kikubwa hapa ni nini? Kwamba ni sasa serikali imeamua kwa dhati kwamba inachukua hatamu hizi za kuboresha elimu. Na unapokuwa nimesema tena na wanafunzi wachache ambao wanafundishwa vizuri eh, katika eh, nafasi zenye vifaa bora na walimu walio bora tutapata kitu kilicho bora. That's one. Eh, second eh, la pili katika hili ni kwamba, ni wakati serikali sasa inachukua hizi hatua kweli. Kama mchambuzi mmoja Albert, amesema kwamba watu wataumia, ni kweli. Hata sasa kuna vilio vingi vya wazazi Eh, kuhusu watoto ambao, inasikitisha mtoto alikuwa anapewa grants za serikali kafika mwaka watatu sasa hazipo. Wanaangalia ukweli na uhalali kwamba, je, alistahili kwa sababu vigezo viliwekwa toka mwanzo. Eh, wanachambua, wataumia wengine, lakini mwishoni mwa siku tutafika katika mstari uliostahili ambao kila mmoja atapata kile ambacho anastahili, na ninaimani na serikali wako serious sasa. Basi wajibu ni nini hapa sasa, Kuliko kuorodhesha haya matatizo ambayo ni mengi, na hatuwezi, hata serikali ingekuwa tajiri kiasi gani kama Marekani, haiwezi ikatatua yote kwa wakati mmoja. Ila kinachofuata sasa, baada ya kuwa wameanza kutathmini vivyo na waalimu walio bora na vitendea kazi, mimi niseme pia ni waajibu sasa wa taasisi binafsi kama hii Universities Abroad ambayo sisi tunaisimamia. Ni nafasi sasa kwa private sector, pamoja na idara za serikali kutambua kwamba huko vioni kuna wanafunzi wa aina gani, ili hawa wanafunzi wasaidiwe hata kufanya practice. Unaweza ukawa na walimu wazuri, unaweza ukawa na mitihani inayosimamiwa vizuri na mahali pa kukaa pazuri, lakini mwanafunzi eh, Bwana Sande anasoma hapa banking, mambo ya business and banking, toka certificate anaenda diploma, anaenda bachelor mpaka masters, hajawahi hata siku moja kufanya fieldwork bank hata siku moja vione, time anakuwepo benki ni wakati ana process ka ATM kadi. ATM kadi hii ni tatizo. Tuna wanafunzi huwa wanaalikwa kwenye vio mbalimbali mbali hapa nchini na mashule. Wanafunzi wanafanya sheria, mwanafunzi iko mwaka wa tatu hajawahi kufika hata mahakamani kwanza yeye mwenyewe anaogopa kufika mahakamani. Sasa wewe utakuwa loya. Loya gani? Tutashindaje kesi za jinsia? Lakini ukiangalia pia eh, sekta za kazi binafsi na wafanyakazi kazi wa, hawataki kuwachukua hawa vijana huko mashuleni waalimu na wenyewe katika mazingira magumu. Hivi vyuo vinajitahidi kufundisha academic mtoto afaulu vizuri, lakini sio wajibu wao wao kuwapatia tena nafasi za kufanya practice. Kwao niseme kwanza E, taasisi tujitolee kuwachukua hawa wanafunzi, na ikibidi iwe ni azimio la serikali kwamba kila idara ya serikali iweze kupanga kiasi fulani kwa ajili ya nauli, tuna nafasi unaona, nauli tuna nafasi, kwamba wachukue wanafunzi katika fani mbalimbali kwa mwezi mmoja au miwili, ili by the time mwanafunzi amemaliza, basi ameweza kuvolunteer au ku practice mahala fulani. Hiyo inaondoa uoga na inaongeza confidence ya kufanya kazi. Kwa hiyo hizi ndo namna e, pekee yake ya kuweza kuaddress, lakini pia hata taasisi binafsi kama hizi universities abroad ambao, uh, tunatoa ushauri wa bule Eh, sante Shomali, eh, mashule mengi sana nasembelea. Unasikitika shule hizi tulisoma Azania, unaenda Njombe sekondari kule wapi, Mbeya kule kwa Wanyakyusa wenzangu. Eh, wanafunzi unakuta wako mia nane, mia tisa darasani. Hawana hata career consultant, eh, eh, eh, I mean, eh, career counselor, wa kushauri wewe hii kombi unaoifanya utasoma degree zipi? Hilo pia ni changamoto. Asante sana. Uh, muda wetu ni mdogo Bwana Tony, nakushukuru sana e. Kukamilisha tu ni kupe dakika chache, Bwana Albert Kilala, kukamilisha kwa upande wenu wa wadao mnachochangia Ha, mi binafsi kwanza nikushukuru sana sana Shomari kwa kuona kwamba mnaweza nikawa sehemu ya kipindi hiki na kutoa maoni yangu kama Mtanzania, na pia Watanzania na dunia nzima wanafanya kipindi hiki na mi wanapata fursa kubwa ya kwa hali halisi hizo nchini Tanzania. Na nazungumza tu kwamba Watanzania tuko kwenye mabadiliko, tuko katika hawa hawa wali nchi yetu katika ifanya kazi vizuri. Maumivu yapo, tuyavumilie haya maumivu, lengo kubwa tuwezi kupata vio ambavyo vitatengeneza watakamatu kwetu nyumbani na kufanya kazi kama Watanzania. Nimekidika sana tena nizungumza hapo kwamba mwanafunzi anafanya benki lakini akifika benki na yeye anataka kutoa pesa kwenye ATM, naye anayempata mgambo amwelekezi na magani ya kutumia ATM. Hii ni kuna ni shida kwamba hakuna practicals. Mimi kama mwalimu, mimi ni mwalimu, ninazungumza kwamba vitendo vinahitajika kwa kila sehemu, kwa wanafunzi wanafanya journalism, wanaofanya sheria, wanaofanya kadhalika na kadhalika, udaktari, wapate nafasi ya kujitolea, wapate uwalimu wao wao wanauzia kwa kutosha, ili kutengeneza wataalamu ambao watajenga nchi hii. Lakini pia uadilifu, nidhamu na uzalendo unahitajia katika kujenga nchi hii, kupigana vita ya rushwa. Rushwa ndankifikisha hapa. Tumeruhusu vyuo ambavyo vinaweza kufanya kazi na kudahili watu ambao wana sifa na ikawa na kuja mbayo na Tanzania na dunia nzima ii kuja na kuaa dunia yetu. Asante sana bwana Albert Kilala, muda wetu umekwisha. Nakushukuru sana kushiriki nasi hii leo, hali kadhalika mkurugenzi wa University of Broadlink bwana Tony Rogers Kabetha, katika mtandao wetu wa uh, live www, www swahili.com kukamilisha sehemu ya pili ya matangazo haya. Basi msikilizaji, usikose kujenga nasi hapo kesho jioni, kama kawaida saa 12 jioni, saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote wa shiriki matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe, hapa studio. Mimi ni Sunday Shomari, upande wa pili mwelekezi Aida Isa, fundi mitambo katisebinam kutoka Washington. Tunawaambia kwaherini na tuatikani wote, usiku mwema kutoka hapa Washington DC.