Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni BMJ Murithi. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea marudio ya makala ya Live Talk yaliyofanyika jana, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi Abdul Shakur Abud. Kiongozi wa muda mrefu wa Cuba Fidel Castro afariki baada ya kuugua kwa muda mrefu Ijumaa usiku, kufuatana na taarifa iliyotolewa na televisheni ya televisheni ya Cuba. Taarifa haikutoa maelezo zaidi. Fidel Castro, kiongozi wa chama cha komunisti cha Cuba aliyeongoza taifa hilo kwa karibu nusu karne kabla ya kumkabidhi mamlaka kaka yake Raul mwaka elfu mbili na nane. Castro alichukua madaraka mwaka 1959 akiwa na umri wa miaka 32, akiongoza kundi dogo la wanamapinduzi kuiangusha serikali ya kimabavu ya Fulgencio Batista na kuahidi kuleta mabadiliko ya kidemokrasia na kumaliza ukandamizaji. Rais Barack Obama ametoa taarifa ya rambirambi rambi kwa Wacuba kufuatia tangazo hilo la kifo cha kiongozi wa Cuba. Katika taarifa yake amesema anatoa rambirambi rambi kwa familia ya Castro na kutoa dua kwa wananchi wa Cuba. Obama amesema katika siku zinazokuja Wacuba watakumbuka yaliyopita na kutafakari juu ya mustakbal wao. Alisema wa Cuba lazima wafahamu kwamba wana rafiki na mshirika hapa Marekani. Katika taarifa yake Rais Obama amesema wakati wa utawala wake wamefanya kazi kubwa kuweza kuweka mambo yaliyopita nyuma, kuangalia hali ya kuendeleza mustakbal katika ushirikiano kati ya mataifa haya mawili. Rais Obama, kinyume na viongozi wengine, akitambua kwamba kuna hisia tofauti kati ya Wacuba wale wanaokubaliana na Castro na wanaopinga, hakumkosoa wala kumuunga mkono Castro, bali katika taarifa yake amesema ataacha historia iamue mambo na athari za Castro duniani. Ulimwengu mzima umetoa rambirambi vilevile kutokana na kifo cha Fidel Castro hii leo, kuanzia viongozi wa Urusi hadi viongozi wa Afrika wote wakimweleza kiongozi huyo kama alikuwa mwana mapinduzi anayetetea haki za wanyonge, na wakati huo huo wengine wakisema alikuwa ni kiongozi wa kimabavu. Katika mji wa Miami huko Florida kusini mwa Marekani, watu wamekuwa wakisherekea wale wahamiaji wa Cuba kutokana na kutoweka kwa Castro, wengi wakiimba Cuba ndio Castro, hapana, wakisema hivi sasa wanataka kuona mabadiliko katika taifa lao mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington maelezo zaidi juu ya maisha ya castro takuleteni punde baada ya taarifa ya habari rais wa somalia hassan sheikh mahmud amesema kukamatwa kwa gari moja lilosababisha <clears throat> kumradhi Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud amesema kuna watu waliokamatwa kufuatia mlipuko wa bomu lilosababisha vifo vya wa watu ishirini katika soko lililojaa watu katika mji mkuu wa Somalia hii leo. Akizungumza katika kuanzishwa kwa kituo cha teknolojia na sayansi ya nchi yake mjini Mogadishu, Rais Mahmud alisema mtu aliyeongoza mauaji hayo dhidi ya raia hii leo amekamatwa na vikosi vya usalama na hivi sasa anahojiwa. Kufuatana na maafisa wa usalama, mchana wa leo, huko Somalia, katika mji wa Mogadishu, mtu aliegesha gari lake kando ya soko moja kubwa mashuhuri ya Mogadishu lililojaa na milipuko na kufyetua gari hilo na kusababisha vifo vya watu hawa wote na mamia kadhaa kujeruhiwa. Shirika la wafanyakazi la Waafrika Kusini Cosatu, lenye wakazi wengi kabisa limesema lime, sema lime vunjwa moyo kabisa na rais Jacob Zuma kushindwa kutekeleza sera za kuimarisha hali ya maisha ya wanachama wake. Kundi hilo hii leo limetangaza rasmi kumuunga mkono Cyril Ramaphosa kuwa rais mpya wa nchi hiyo. Ramaphosa ni naibu rais na naibu kiongozi wa chama tawala cha ANC. Swize Pamela, msemaji wa kosatu amesema wanachama wa kundi hilo wana mpango wa kuamua ikiwa watakubali kuendelea na ushirika na chama cha ANC. kosatu kilikuwa na jukumu kubwa kabisa kumuunga mkono Zuma kuweza kuwa rais wa Afrika Kusini na rais wa ANC baada ya rais Thabo Mbeki kuacha madaraka mwaka elfu mbili na saba. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Naam, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapendwa wasikilizaji, kama tulivyosema hapo awali, ni kwamba rais wa zamani, ukiongozi wa muda mrefu wa Cuba Fidel Castro amefariki jana usiku akiwa na umri wa miaka 90 wa Cuba waliamka hii leo wakiwa na huzuni huko Cuba, huku maelfu ya wahamiaji wa taifa hilo la komunisti wanaoishi mjini Miami, jimbo la Florida, hapa Marekani, wamekuwa wakisherekea tangu kaka yake Raul Castro kutangaza kifo chake kwenye televisheni ya taifa Ijumaa usiku. Serikali ya komunisti ya Fidel Castro kwa miaka 47 ilisalimika kutokana na uvamizi wa wahamiaji wa kicuba walioungwa mkono na Marekani, majaribio kadhaa ya mauaji, mzozo wa makombora kati ya mataifa makuu na miongo kadhaa ya vikwazo vya kiuchumi. Licha ya haya yote, Castro aliweza kuishi na kushuhudia Marekani ikitangaza kurudishwa tena uhusiano kamili wa kidiplomasia na Havana na hatimaye ziara ya kwanza ya rais wa Marekani huko Havana mnamo Machi 2016. Fidel Castro alizaliwa Agosti 13 mwaka 1962 na kuelekea kuwa mmojawapo wa kiongozi mashuhuri mwenye ushawishi mkubwa duniani na kuwa kiongozi wa vuguvugu dhidi vugu, ya utawala wa kimabavu ya Fulgencio Batista. Aliongoza kikosi, kikosi cha wanamapinduzi waliohatimaye mpindua wa Batista mwaka 1959. Ushindi wake wa kuingia Havana kwa kishindo ni jambo lilopongezwa kote duniani na hasa alipoahidi kuleta mabadiliko ya kidemokrasia katika kisiwa hicho, lakini haikuchukua muda, alibadili mwelekeo na kuongoza nchi chini ya mfumo wa kijamaa na kikomunisti na kuwa mshirika mkuu wa Urusi. Kwenye simu hivi sasa niko pamoja na Profesa Julius Nyang'oro huko North Carolina. Na Nyang'oro, karibu na kwanza, hebu tueleze Vipi Castro anachukuliwa kama ni mtu wanaena gani? Uh, rais mstaafu Castro alikuwa ni mtu muhimu sana duniani. Uh, kwanza tufikirie kwamba uh, alivyoingia madarakani mwaka elfu moja mia tisa, hamsini na tisa baada ya kumshinda dikteta Batista. Uh, alileta uh, uhuru ambao watu wa Cuba walikuwa hawaujui kwa sababu uh, wakati wa Batista uh, ilikuwa ni nchi ambayo ilikuwa inatawaliwa uh, kwa udikteta kwanza, alafu pili uh, kiuchumi uh, uchumi wote wa Cuba ulikuwa uh, unamilikiwa na nchi za nje hasa Marekani. Kwa hiyo uh, Kastro alivyokuja Cuba mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa, jambo la kwanza alilofanya ni kuanza ku kuangalia jinsi ambavyo maisha ya watu wa Cuba yanaweza kuwa ya, ya, ya, ya, ya mazuri zaidi. Na kwa kufanya hivyo, baada ya miaka miwili aliweza kutaifisha vitu vingi sana, ambavyo vilikuwa mali nyingi sana, ambazo zilikuwa ni mali za kampuni za Marekani na nchi nyingine. Na kwa hiyo kwa watu wa Cuba, uh, kuanzia wakati huo uh, umuhimu wa kuwa na uchumi wa kitaifa ulikuwa ni mkubwa sana. Hilo lilikuwa la kwanza la pili ni kwamba uh, katika hali ya uh, nchi za uh, dunia ya tatu third world countries. Uh, uh, Castro alikuwa ni mtu muhimu sana kwa sababu yeye alikuwa kila mara anasaidia uh, harakati za mapinduzi na kuweka demokrasia katika nchi tofauti. Kwa mfano uh, watu wengine wanasahau kwamba yeye na Che Guevara ambaye alikuwa ni rafiki yake wa karibu waliweza kusaidia na kupigana uh, kus, uh, uh, nchi za Afrika, Kongo kwa mfano um, wakati ambapo wakoloni wengi walikuwa wanaona vigumu sana kuondoka Kongo, na na Castro alisaidia Kongo. Lakini tukumbuke kwamba vilevile katika miaka ya sabini uh, na themanini Uh, Cuba ilisaidia sana Angola uh, kuipiga vita, vita uh, Afrika ya Kusini wakati makaburu wa Afrika ya Kusini walivyoivamia Angola na kutaka kuwaingiza vibaraka katika serikali ya ya Angola. Kwa hiyo ukiangalia, uh, kwa, kwa upana zaidi uh, Castro alikuwa sio tu mtu ambaye alikuwa ni muhimu kwa watu wa Cuba na serikali ya Cuba, lakini katika dunia ya tatu alikuwa anaenziwa kwa sababu ya itikadi yake ambayo ilikuwa ni itikadi ya kuangalia mbele na kusaidia watu ambao ni watu wa kawaida nam, bila shaka alipoingia madarakani alisema anatetea watu wa lalahoe. Lakini kwa upande mwingine, kuna Wacuba maelfu na maelfu waliokimbia, waliona kwamba yeye alikuwa mkandamizaji, ameua watu wengi, alikuwa asikilizi ushauri wa watu mbalimbali. Utasemaje juu ya suala hilo? Na, na uh, kwa kweli uh, kwanza lazima tufikirie kwamba katika, katika kila nchi kama kuna ukandamizaji jinsi ambavyo Cuba ilivyokuwa katika miaka ya elfu moja mia tisa hamsini na hapo awali, ukiwa na ukandamizaji ni kwamba kuna mkandamizaji na wanaokandamizwa, uh, wenye mali na walalahoi, watu wengi sana. Ukianza kufikiria waliokimbia Cuba wakati huo ni watu ambao wa, itikadi yao ilikuwa ni itikadi karibu na ya watu wa Marekani kwanza, na pili wao ndio walikuwa na mali na vilevile walikuwa wanawanyanyasa watu walalahoi ambao walikuwa Cuba. Kwa hiyo ukianza kufikiria, tusiangalie tu kwamba uh, hawa watu wanasema kwamba alianza kukandamiza watu na ni, ni, ni lazima tufikirie vile vile kwamba katika harakati zozote, uh, za za kimapinduzi lazima kutakuwa watu ambao wana, wanaona kwamba uh, uh, mfumo mpya unaokuja unakandamiza na mfumo uliokuwepo zamani ulikuwa mzuri. Lakini uh, ukiangalia tu uh, kwa kwa takwimu zilizopo ni kwamba hali ya maisha ya watu wa kawaida, walalahoi wa Cuba uh, yali uh, ni maisha ambayo baada ya Castro kuingia ya, yalikuwa ni maisha ambayo yalianza kuwa mazuri zaidi kuliko alivyokuwa hapo wakati wa Batista. Kwa hivyo tunaweza kusemaje ma... uongozi wake faida gani ilizopatikana? mabadiliko gani ameleta? na mambo gani ambayo hakuwa na faida kwa wananchi wa Cuba? Kwanza tuangalie faida um, ni kwa, Cuba Cuba ukiangalia katika katika bara zima la Amerika ya kusini na na, na mabara yote yaliyoko huku ambao unasema western hems ya uh, uh, Marekani Canada, Mexico na nchi zote ambazo ziko uh, Marekani ya kusini. Cuba inaongoza katika elimu, inaongoza katika uh, matibabu. Kila, kila mtu aliyoko Cuba anaweza kwenda shule mpaka anapotaka kufikia. Kwanza. Pili, kila mtu aliyeko anayeishi Cuba ana, anaweza kwenda kupata matibabu yoyote yale ambayo yanahitaji. Kwa hiyo kwa, kwa, kwa kipimo chochote kile ambacho utaangalia, maisha ya watu wa kawaida wa Cuba ni mazuri kuzidi maisha ya watu wengi sana katika bara la, la, la, la Amerika ya kusini, na hata wakati mwingine ukiangalia jinsi ambavyo walalahoi wa, walioko wa, wa Marekani, maisha ya walalahoi Marekani ni mabaya zaidi kuliko maisha ya watu wa kawaida wa Kuba. Hilo la kwanza, lakini la pili ni kweli kwamba uh, uh, kulikuwa na ulalamishi mkubwa sana kwamba Castro alikuwa anawamenya sana watu wa kidemokrasia, watu walikuwa hawana uhuru wa kusema wanachokitaka, walikuwa hawana uhuru wa waku, waku, kuondoka nchini kama walikuwa wanataka. Lakini mimi navyoona uh, kwamba ndio Uh, si, siwezi siwezi kukaa hapa na kusema kwamba kila kitu ambacho Castro alikifanya, uh, katika mambo ya kisiasa ilikuwa ni mazuri. Uh, mimi niko nafikiri kwamba labda kama angeweza kuwaruhusu watu kuweza kuingia na kutoka na kwanza hilo, alafu pili vile vile kuweza kuwaachia watu kupiga kura wanavyotaka, maisha ya Cuba ingekuwa ni rahisi zaidi, lakini tukumbuke vile vile kwamba uh, uh, Marekani na nchi nyingine zilikuwa zinataka sana serikali yake ianguke, ya, ya ishindwe. Kwa hiyo uh, mambo mengi sana ambayo, ambayo, ambayo alikuwa yanafanya na ambavyo tunaona kutoka nje kwamba alikuwa anaaminya kidemokrasia ilikuwa ni, ilikuwa ni kujihami kutokana na, na presha ambayo alikuwa nayo kutoka Marekani na na, na watu wengine ambao walikuwa hawapendi serikali yake ifanikiwe. Na ukisema hivyo ni kwamba utakuta katika huko Cuba kwenyewe kuna wale ambao mpaka hivi sasa wanahisi maisha yamekuwa magumu zaidi kutokana na vikwazo. Kwa hivyo vikwazo, nafikiri vimeathiri vipi? Maanake vikwazo vya miongo mingi kabisa vya Marekani na kimataifa vimeathiri vipi maendeleo ya Cuba? Vikwazo vimeathiri sana maendeleo ya Cuba kwa sababu uh, ilibidi Castro aanze kujiambatanisha na na Urusi na nchi za Ulaya Mashariki ili kuweza kuleta maendeleo nchini kwake. Na, na, na tukumbuke kwamba Castro alivyokuja madarakani mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa yeye alikuwa anafikiria kwamba angeweza kuendelea kuwa na uhusiano mzuri wa Marekani. Yeye alianza kutaifisha makampuni ya Marekani baada ya serikali ya Marekani kusema kwamba hawakubali kabisa mfumo ambao yeye alikuwa anajaribu kuingiza kule Cuba. Kwa hiyo yeye, ku, tu, tunaweza kusema uh, kwa kihai kwamba kihistoria ni kwamba Castro yeye alisukumwa kule ili aweze kuwa kuanza kushirikiana na na Urusi na, na, na nchi nyingine za Ulaya Mashariki kwa sababu alivyokuwa ja, anajaribu kuongea na na, na na kuhusiana na Marekani, Wamarekani waliathirika kwa sababu alianzisha mfumo ambao ungeweza kuathiri kidogo kampuni za kibepari za Kimarekani ambazo zilikuwa zinafanya kazi Cuba. Tukumbuke ni kampuni gani ambazo zilikuwa Cuba wakati ule, kampuni za, za, za Marekani ambazo zilikuwa zinamiliki uh, sukari ambayo ambalo ndio zao kubwa la, la Cuba. Vilevile vile, vile, kampuni nyingi zilikuwa na mahoteli ambayo kazi yao kubwa ilikuwa ni kamari aa, na na, ukifikiria vitu hivyo viwili kamari na sukari, vyote ambavyo vipo chini ya umiliki wa kampuni za Marekani hasa, ni kama alikuwa hana jinsi, ilikuwa ni lazima afanye vitu ambavyo alivyofanya wakati ule ili aweze kumiliki uchumi wa nchi yake na hapo mwanzoni. Sasa tukiwacha huko Cuba vilevile, mchango wake katika maendeleo ya Afrika, mbali na ukombozi, alikuwa na ushirikiano mkubwa kabisa na watu kama Julius Nyerere na kadhalika. mbali na ukombozi, maendeleo ya Afrika, sehemu gani amesaidia zaidi? Uh, sehemu nyingi tu. Um, tukumbuke kwa kwa, kwa, kwa sisi wengine, kwa mfano uh, mimi, mimi ni Mtanzania na nilivyokuwa nilivyokuwa kijana mdogo na kuwa nchini uh, Tanzania nilikuwa naona madaktari wa Cuba wanafanya kazi Muhimbili na na, na, na na hospitali nyingine tofauti tofauti uh, Tanzania kulikuwa na walimu ambao walikuja, walimu wa sayansi waliokuja Tanzania, uh, na sio Tanzania tu uh, ambapo uh, uh, uh, uh, uh, Wacuba walikuja wengi ukifikirie uh, uh, Uh, katika miaka ya sabini baada ya ya Haile Selassie uh, kupinduliwa Ethiopia, uh, madaktari wengi mainjinia wengi sana uh, kutoka Cuba walikwenda kufanya kazi Ethiopia, na tunaweza na, na, na kufanya tunaweza kutoa mifano mingi tu Congo Brazzaville, wa Wacuba wa, wa walikuwa wengi sana na nchi tofauti tofauti. Kwa hiyo na vilevile uh, Zimbabwe vilevile Wacuba walikuja wakawa madaktari walimu injinia na vitu kama hivyo. Kwa hiyo ukiangalia kwa upana uh, ni kwamba uhusiano ambao uh, uh, nchi ya Cuba chini ya Castro ulikuwa na nchi za Afrika ulikuwa ni uhusiano ambao ulikuwa u, unasaidia sana Afrika na vilevile vile, na, na, na ndio maana uh, watu wengi sana uh, wakafikiria oh, na, na, nisije nikasahau wanafunzi wengi sana kutoka Afrika Walikwe, walikwenda Cuba kusomea uinjinia kusomea udaktari na, na, na vitu kama hivyo. Na, sasa hivi ukiangalia katika nchi kama Tanzania, utakuta si ajabu asilimia uh, kumi au ishirini ya madaktari walioko Tanzania au walisomea udaktari uh, Cuba. Na na, na wajuzi wengi sana ambao tulionao nchini Tanzania walisomea Cuba. Kwa hiyo uhusiano uh, kati ya hizi nchi mbili uh, Tanzania na Cuba au nchi tofauti za Afrika na Cuba ni uhusiano wa karibu sana, na ndiyo maana uh, kuanzia hapo awali, Rais Nyerere wa Tanzania alikwenda kuzuru, uh, kuzuru uh, Cuba. Juzi juzi tu miaka mitatu minne iliyopita, Rais uh, Kikwete wa Tanzania alikuwa Cuba ili kuendeleza ule uhusiano ambao umekuwepo kihistoria kwa muda mrefu katika sherehe za kuadhimisha miaka tisini au tuseme katika sherehe ya kuaga wananchi, manake mwaka huu alitoa hotuba. Castro hakutaja kurudishwa uhusiano kati ya Marekani na Cuba, manake ameshuhudia, ameshuhudia kwamba walikuwa wahasimu, wamekuwa sasa marafiki. Unafikiri kwa nini au amechukulia vipi uhusiano huu? Castro al, ni, ni, ni, ni mwanasiasa shupavu mwenye akili nyingi sana na aliweza al, al, kuangalia mbele sana yeye uh, alivyochukua madaraka mwaka hamsini uh, na tisa eh, kwanza ilikuwa uh, sio rahisi kufikiria kwamba mwaka elfu mbili na nane Marekani ingeweza kumpata rais ambaye ni mweusi. Uh, kwa hiyo kwa hiyo yeye vilevile alikuwa anajua kwamba kuna m, kuna mabadiliko ya kisiasa yanayotokea duniani na mabadiliko ya kisiasa yanayotokea Marekani na katika uhusiano wa Marekani na Cuba. Uh, kwa hiyo kwa hiyo uh, alikuwa anajua kabisa kwamba ingawaje yeye uh, Marekani ilikuwa imemzonga sana, walitaka kumuua CIA, walitaka kumuua uh, na kuna ushahidi chungu mzima kwamba ndivyo wajaribu kufanya, lakini uh, vile vilevile kama mwanasiasa shupavu anayeangalia mbele alikuwa anajua kabisa kwamba lazima kutakuwa na mabadiliko ya uhusiano kati ya Marekani na Cuba na, na, na kati ya Cuba na nchi nyingine za, za, za dunia. Kwa hiyo ingawaje uh, alikuwa hapendi sana uh, utandawazi ambao ulikuwa unaanza kutokea, lakini vilevile vile alikuwa anajua kwamba hiyo uh, ni hali halisi na, na hawezi kuipinga, ingawaje yeye mwenyewe kiitikadi alikuwa anautata uh, sana katika kuangalia kwamba Uh, utandawazi ni lazima kwamba ungekuwa unaisaidia Cuba, na hatimaye Julius uh, Castro atakumbukwa na kwa, namna ni, gani? Neno moja tu, mwanaharakati na wanaharakati wake ni ule unakati mzuri ambao kwanza kwanza, ukiangalia uh, tofauti ya maisha ya watu wa kawaida wa Cuba kati ya sasa na miaka ya hamsini ambapo walikuwa chini ya ya utawala wa Batista na wa udikteta na hali mbaya ya uchumi. Kitu ambacho lazima tukumbuke ni kwamba Castro ameiongoza Cuba kwa kwa miaka hamsini, na katika hiyo miaka hamsini wa Cuba wa, wa, wa, wanajipiga wana, wana, wana kifua kwamba ni nchi ambayo kwa maisha ya kawaida maisha yao ya ya ya ya ni mazuri kuzidi maisha ya watu wengi sana duniani kwa sababu ya uongozi wa Fidel Castro. Asante sana Profesa Julius Nyang'oro. Nashukuru bwana. Naam, asante sana Nyang'oro. Na kwenye simu niko pamoja na Salim Ahmed Salim, balozi wa zamani wa Cuba, katibu mkuu wa Umoja wa Afrika na kadhalika. Salim, karibu. Unamkumbuka vipi Fidel Castro, kwa eleo Namkumbuka kama kiongozi ambaye kwa kweli amefanya makubwa katika nchi yake, amechukua hatua mbalimbali katika kuimarisha nchi yake na, na kuimarisha pia hasa nchi za jirani. hata kuonana na Fidel Castro miaka kama kumi iliyopita hivi kwa mara ya kwanza, lakini pia nimekuwa nanaye mara kwa mara kwa sababu balozi wa Tanzania ya Cuba. Na ukweli ni kwamba kwa Castro amebadilisha sana Cuba, kutoka Cuba ambayo ilikuwa tegemezi, Cuba ambayo ilikuwa edi maskini na kila aina balaa, na kufika kuwa nchi ambayo kwa mfano najivunia mambo ya elimu, mambo kadhaa mengineo. Na kwa kweli ni kitu ambacho ba anajivunia, na sisi nchi za dunia tasi mara nyingi tunaona kwamba huu ni mfano mzuri katika kuleta maendeleo ya nchi yetu. Kuna wale ambao wale wa Cuba wenyewe ambao wanapinga sana na kuna baadhi ya nchi ambao wanasema nchi imekuwa maskini zaidi. Unaweza kusemaje juu ya swala hilo? Hao Cuba ndio walioko Miami, na kupinga, ni hata kupinga, lakini kwa kweli si, si upinzani ambao una, una mchiko. Eh, mtu yote ambaye amekuwa akikwenda Cuba kabla ya mapinduzi na hata kama Cuba baada ya mapinduzi kwa kweli anakuwa atakuwa na kuhakikisha kwamba hali imebadilika kweli. Cuba eh, zamani kweli biashara yake kubwa ilikuwa ni malaya, biashara yake kubwa ilikuwa ni eh, mambo mbalimbali ambayo kwa kweli hata hayasemeki, lakini leo Cuba inajivunia katika elimu, inajivunia katika mambo ya sayansi, inajivunia katika mambo ya maendeleo. Ehekwe ni kweli, hata wakubwa wenyewe wanaelewa wa wa kwamba Cuba Cuba ya leo sio Cuba miaka ishirini iliyopita ama sukumu iliyopita. Kwa hivyo nikisema ni kwamba mimi binafsi nadhani ni mawazo watu wengi katika katika Afrika tu tuna tunaamini kwamba Cuba imefanya makubwa sana na licha kwamba wakati wote huo Cuba ilikuwa iko katika imekuwa vikwazo na Marekani. Kwa hivyo uhuru wa kujitegemea uhuru wa kuweza kuleta maendeleo bila bila tatizo yote kulikuwa mpaka masiko, lakini ndio hivyo, Cuba inaendelea kufanya mambo ambayo kwa kweli ni ya kujivunia. Kwa kweli tunasema eh, kifo cha Rais Castro of course ni, ni msiba mkubwa kwa Cuba e, lakini ni jambo ambalo ni kiongozi ambaye ameacha mifano mema mema ana ameacha nchi yake eh, ndiye kwa nchi ya kujivunia na ametufanya sisi ambaye tumekuwa tunatunisikia kwa sababu kujivune kwa sababu hawa wenzetu wanajitahidi sana kuleta mabadiliko. Na sasa Castro ameondoka, mabadiliko gani unafikiri yanaweza kujitokeza, na Cuba itaelekea vipi baada ya Castro? Castro ameondoka eh, lakini kwa mfumo wa Cuba ulivyo eh, sidhani kwamba utaleta mabadiliko makubwa kwa hivi sasa kuzabede sijui, lakini kwa hivi sasa nadhani kwamba wamejiandaa vizuri na utaratibu mzuri ulio nao kuhusu kupokezana kupokezana madaraka, na sidhani kwamba kutakuwa na shock treatment yote hiyo. Sikusema kwamba patakuwa na mabadiliko, mabadiliko lazima yawepo, nami naamini kutakuwa na mabadiliko, lakini si mabadiliko ambayo yataathiri hasa ki- kiini cha mapinduzi mapinduzi mapinduzi ya Kuba yataendele- yataendelezwa na Wakuba wenyewe, na pamoja na kwamba kutakuwa na matatizo hapa na pale, binadhani kwamba wakiba wataingia katika awamu nyingine, awamu ambayo rais hatakuwepo, lakini wataingia katika awamu nyingine kwa majivuno na kwa kutamba kwamba wana uwezo wa kuendeleza yale maendeleo ambayo yanapatikana katika Kuba, katika mapinduzi. Nam kwa sekunde 30 iliyoko, utamkumbuka vipi au utamweleza vipi Castro? Nam, asante uh, sana, huyo ni Salim Ahmed Salim uh, balozi wa zamani wa Tanzania huko Cuba, pamoja na kuwa mkuu wa Umoja wa Afrika. Ni Salim Ahmed Salim akieleza juu ya wasifu wa Fidel Castro kiongozi wa Cuba aliyefariki hiyo jana akiwa na umri wa miaka tisini. Rais Barack Obama wa Marekani amepeleka rambirambi rambi, kama viongozi wengine wa dunia kueleza usikitifu wao kutokana na kifo cha kiongozi huyo aliyetawala kwa muda wa miaka 50. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud amesema mtu aliyetega gari bomu na kusababisha vifo watu ishirini katika soko la Mogadishu ameuawa amekamatwa na Shambulio hilo limesababisha vifo vya watu 20. Mwisho wa muhtasari wa habari na matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni BMJ Mridhi nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.