Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu kamili, ikiwa leo ni siku ya Jumatatu, tarehe 28 mwezi Novemba mwaka 2016. E, katika matangazo yetu ya VOA express hii leo, Wakenya walalamikia ukosefu wa mikakati ya kuhusishwa katika kuhakikisha kwamba haki za binadamu zimeheshimiwa. Sasa tungeomba hawa watu wa polisi ama legal action zikafanyike, kulingana ili rights za watoto ziwe zitafanyika na mimi huyu ni hapa hivi. Utaendelea kusikiliza habari hiyo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mridhi. E, na mimi ni Sunday Shomari, vilevile kwenye VOA Express. Kwenye habari za dunia, mawaziri watatu wa Afrika Kusini wamtaka rais aliyegubikwa na kashfa Jacob Zuma kujiuzulu. E, kadhalika katika habari zetu tutakuletea, kama huna kazi maji hii, sisi tunafanya kuchukua kwa watu, watu wanaletwa na watu wa tunanunua shilingi 13 tunauza shilingi 20 kwa hivyo, kwa chupa tunakula shilingi saba. Basi hizo ni baadhi tu ya zile uh, habari ambazo tumekuandalia hii leo katika VOA Express. Endelea kutusikiliza hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tupate habari za dunia hapa studio, zikisomwa naye Sande Shomari. Raia wa Cuba wanatarajia kukusanyika katika uwanja maarufu wa Revolution kwa kiasi kikubwa hii leo, wakati nchi hiyo ikianza maombolezo ya wiki nzima kwa kiongozi wa mapinduzi kisi wa kisiwa hicho, mtu aliyependwa na wengi na pia kuchukiwa. Nani atakayeathirika? Mtu huyu alitufanyia kila kitu, alisema Jose Luis Herrera. Huyu ndi aliyeniongoza mimi na watoto wangu, ni mungu wangu. Bertha Sola, kiongozi wa kundi inalompinga Trump na lojita Ladies in White, alisema hatujafurahishwa na kifo cha mtu, ila tunafurahishwa na kifo cha dikteta. Bendera zinapepea nusu mlingoti katika sehemu zote nchini Cuba, huku raia wa kisiwa hicho wakianza wiki hii kumbu, kukumbuka kumbukumbu zake baada ya kufariki dunia mwanamapinduzi huyo mjamaa, ambaye alikuwa mgonjwa wa kipindi kirefu alifariki dunia siku ya Ijumaa akiwa na umri wa miaka tisini. Mawaziri wa tatu Afrika Kusini wamemtaka rais aliyegubikwa na kashfa Jacob Zuma kujiuzulu. Vyombo vya habari vya nchi hiyo vinaeleza. Waziri wa utalii Derek Hanekon, waziri wa afya Aaron Matsoaledi na waziri wa kazi Tulasnsesi wamemtaka Jacob Zuma kujiuzulu katika mkutano wa chama tawala cha ANC ambao ulisogezwa hadi Jumatatu. Mchambuzi wa siasa Ranjeni Munusami ameandika kwenye mtandao wake kwamba hii ni wazi kwamba Zuma anapambana kuokoa maisha yake. Uongozi wa Rais Jacob Zuma umepitia misukosuko kadhaa na kwa kiasi kikubwa wabunge wa chama chake cha ANC wamemtaka ajiuzulu. Makamu mwenyekiti wa umoja wa Afrika amesema Afrika ya sasa ina deni kubwa kwa Cuba na rais wake wa zamani Fidel Castro. Erastus Mwencha anasema ushiriki wa Cuba katika bara la Afrika ulianza katika kipindi ambacho Afrika haikuwa na marafiki wa kutosha. Mwencha anasema ikija kwa masuala ya Afrika, Castro aliahidi na kufanya kile alichokisema. Kwanza kabisa tunatoa rambirambi zetu kwa familia na kwa watu na serikali ya Cuba. Na kama unavyojua, historia imeandikwa kwenye vitabu, na huwezi kuandika historia ya bara la Afrika na Cuba bila Castro. Mwencha anasema Cuba chini ya Castro imejihusisha sana na maendeleo ya bara la Afrika. Mnaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Afisa wa juu wa chama kikuu cha upinzani nchini Liberia, Congress for Democratic Change, CDC, amesema chama hicho hakiwezi kukubali au kukanusha madai yaliyotolewa na Alan White, ambaye ni mchunguzi mkuu wa zamani wa mahakama maalum ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Sierra Leone, kwamba kiongozi wa chama hicho George Wear amefanya mazungumzo na rais wa zamani wa nchi hiyo Charles Taylor huko Uingereza, na kwamba Taylor aliye kifungoni huenda anataka kuingilia kati uchaguzi mkuu wa rais wa mwaka 2017 nchini Liberia, labda akitaka mke wake wa zamani kugombea kupitia chama hicho cha upinzani. Taylor anatumikia kifungo cha miaka 50 jela nchini Uingereza baada ya kukutwa na hatia na mahakama hiyo maalum ya Umoja Mataifa kwa ajili ya Sierra Leone kwa kuhusika na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Katika mahojiano na Sauti America, White amesema kwamba sehemu ya mazungumzo na Wea aliyofanya na Taylor huenda ilikuwa ni kuhakikisha kwamba hakutakuwa na mahakama maalum ya uhalifu wa kivita kwa ajili ya Liberia. Waziri mkuu wa zamani wa Ufaransa Francois Fillon aliondoka makazi yake mjini Paris Jumatatu kuanza kampeni yake ya urais kama mgombea wa chama cha Kiconservative cha mrengo wa kulia Republican Party. Filon alishinda uchaguzi wa awali katika chama chake siku ya Jumapili akimshinda mpinzani wake wa muda mrefu alen jup. Kwa kiwango kikubwa jup alikubali kushindwa na kumpongeza bwana Filon kwa ushindi wake mkubwa. Vilevile aliitisha kuwepo na umoja na utulivu baada ya kampeni mbaya, ambapo alimshutumu Filon kwa ushawishi wa watu wenye mrengo wa kulia wanaopinga uhamiaji na Uislamu. Rais aliyeko madarakani socialist Francois Hollande anatarajiwa kutangaza katika majuma yajayo iwapo anatawania tena wadhifa wa wake. Na mapambano ya mstari wa mbele huko, huko Alepo Siria yanayotawanya waasi katika upande wa mashariki kutoka kwa majeshi tofauti ya Bashar al Assad yaliyowazingira yameanza kubadilika kwa haraka. Hiyo imekuwa ishangazi kutokana na jinsi wasivyo na silaha ukilinganisha na wapinzani wao kuwa na vyote wanajeshi na mashambulizi makubwa ya anga yanayoletwa kuwashambulia waasi pamoja na raia kwa upande wa mashariki. Eneo la waasi linalompinga Asad sasa limegawanyika baada ya majeshi ya waasi kuteka wilaya ya Sakur, na hiyo ni kwa mujibu wa uchunguzi huru na maafisa wa serikali ya Siria. Vikosi vya kijeshi vya Siria vimeingia ndani katika eneo la wilaya ya Hanano kwenye ngome ya waasi na kufanya mashambulizi makubwa na pia kufanya shambulizi jingine kubwa kwenye wilaya nyingine ya Ard al-Hamra barabara kabisa unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ambayo yanakujia kutoka kwa idhaa hii ambayo hukuletea habari zinazochipuka na ripoti kemkem kutoka fani mbalimbali mbali. Ikiwa ni pamoja na teknolojia ya vumayo mitandaoni na vilevile vile matukio ya kila siku kwa wasikilizaji wetu. Na sasa twende moja kwa moja hadi kwa ripoti za waandishi wetu ambapo tunaanzia huko nchini Kenya. Baadhi ya Wakenya katika eneo la pwani wamelalamikia ukosefu mikakati inayofaa ya kutekeleza haki za binadamu kama inavyohitajika na katiba ya nchi hiyo. Huyu hapa mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo. Mashirika utetezi ya utetezi yamelaumu serikali kwa utekelezaji duni wa sheria zinazonuia kukomesha ukatili wa kijinsia humu nchini sawia na kucheleweshwa kwa kesi za dhuluma katika mahakama. Hospitali ya wanawake ya Nairobi inatibu waathirika elfu tatu wa ukatili wa kijinsia kila mwaka, huku asilimia 40 ikiwa ni watoto ambao asilimia 37 ya hao ni wale wa kike. Joel Muridhi ni afisa katika shirika la waathirika wa dhuluma za kijinsia katika hospitali hiyo elezea kuwa licha ya Kenya kupiga hatua katika uundwaji wa sheria za kumaliza dhuluma ikilinganishwa na mataifa mengine Afrika Mashariki, bado kuna changamoto. Unapata sheria ni mingi, lakini implementation ndiyo ambayo ifanyiki. Na serikali kama itaweza kuchukua jukumu lake na kuhakikisha sheria imekuwa implemented, then janga la GBV litaweza kuondolewa ama kupungua. Afisa huyo ongeza kuwa japo idadi ya kesi zinazoripotiwa zaongezeka kila mwaka, kucheleweshwa kuripotiwa kwa kesi hizo kumechangia waathirika kupata magonjwa zinaa. The chances ya ku contract HIV na pia magonjwa mengine ya ngono, na ukiweza kuripoti within 72 hours utaweza kupata usaidizi na yale magonjwa yataweza kuzuiwa. Katika utaratibu wa kisheria kwa mwathirika kupata haki, inategemea uamuzi wa mahakama. Hata hivyo, taasisi hiyo imeendelea kulimbikiziwa lawama na watetezi hao Sidi Samuel aliye msimamizi wa kituo cha kutibu athirika wa, wa dhuluma za kijinsia katika hospitali kuu ya Kilifi ambapo zaidi watoto ya watoto elfu moja mia nne wamedhulumiwa kingono tangu mwaka elfu mbili kumi na nne katika kaunti hiyo ya Kilifi. Sasa hawa wamama wakiona kule polisi, wanaona kama wanadileishwa, wanarudi tena kwa hospitali kusafuta usaidizi. Lakini sasa sisi huwa yale mambo yetu tumewaangalia, tumewaona ni kesi za legal action zifanyike. Sasa tungeomba hawa watu wa polisi, ama legal action zikafanyike, kulinga ili rights za watoto ziwe zita, zitafanyika. Hata hivyo afisa huyo wa afya anataja kutowajibika zazi katika ulinzi wa wanao na pia kutofuatilia mienendo yao kama changamoto, hali inayowafanya waathirika kupata madhara zaidi, hasa kesi za ulawiti na unajisi. Raymond Katana ni mshauri wa maswala ya kijinsia katika hospitali kuu ya Kilifi kwenye kitengo cha kukabiliana na dhuluma za kijinsia. kwa wale ambao wanakuja mapema, nao evidence yao ile kuipreserve inakuwa ni shida, wengi hawajui kuipreserve evidence, inaweza kuwa labda ameoga ama amebwa na ule perpetrator, kwamba oga, kuwa mtu ameoga ametempa ile evidence. Sasa ikuja kwetu ni changamoto. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake linasisitiza umuhimu wa kufadhili jitihada za kumaliza ukatili dhidi ya wa wanawake na wasichana katika kufikia malengo endelevu na maendeleo ya mwaka 2030 kama kampeni ya pamoja katika siku kumi na sita za kupinga ukatili wa jinsia mwaka huu wa 2016. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Express, Sauti america Asante ah, sana Amina Chombo ukiwa hapo Mombasa. Na tuvuke mpaka sasa ya tuende moja kwa moja hadi huko nchini Uganda. Hali inaripotiwa kuwa tulivu lakini ya wasiwasi, katika wilaya ya Kasese magharibi mwa Uganda, ambako kama mlivyosikia kwa baadhi ya ripoti zetu, ni kwamba mapigano makali yalizuka mwishoni mwa wiki kati ya polisi na walinzi wa mfalme wa kijadi wa Ruwenzururu. Idadi ya walofariki imeongezeka na wanajeshi zaidi wamepelekwa katika juhudi za kuimarisha usalama. Kufuatana na hayo mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, na kwanza akamuuliza idadi ya watu waliofariki na kujeruhiwa ni gani. Kulingana na msemaji wa polisi Felix Kawesi, hii asubuhi alikuwa anasema idadi ya watu takriban sitini hivi wameaga dunia, arobaini na sita wakiwa wapiganaji ama wakiwa ni walinzi wa mfalme wa eneo hilo la Rwenzururu, Charles Wesley Mumbere, maafisa wa polisi kumi na wanne wanajeshi wawili, halafu wale raia ambao wamejeruhiwa, kwa kawaida idadi yao haijatolewa, ila tu tunavyozungumza ni kwamba mili ya watu bado ipo katika maeneo mbalimbali imetapakaa, haijaweza kuchukuliwa. Nyingine imeweza ikapatikana katika maeneo ya mitoni, na polisi wanasema kwamba wataweza kubeba mili hii, wakipeleka katika vyumba vya kuhifadhia maiti katika wilaya hiyo ya Kasese. Na polisi kwa ujumla wanasema nini hasa kimetokea na nini kinaendelea kulingana na msemaji wa polisi Felix Andrew Kaweso, ambayo kwa leo hii amechukua muda mrefu kuweza kuzungumza ikionekana ni kama kujaribu kueleza taifa lile ambalo linaweza kuendelea, anasema kwamba walijua suala hili linaendelea kwa muda mrefu, lakini walipinde tu walipogundua kwamba wapiganaji walikuwa wameanza kujikusanya katika milima ya maeneo ya Kasese, basi wakaweza kufika maeneo hayo kuanzia siku ya Ijumaa na kufika Jumamosi, waliposhambulia maeneo yao walipokuwa wamejificha, ndipo mapigano yakaanza. Na wanashuku ni kwamba wapiganaji hao wamekuwa wakipata silaha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na wana huweka kwamba huenda wana ushirikiano wa karibu na kundi la wapiganaji la Allied Democratic Forces ADF ambalo limejificha mahandaki yake ni katika maeneo ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, na mara nyingi limekuwa likitishia kuigonga Uganda vilevile vile. Andrew Kawesa anasema kwamba kutokana na hili waliweza kuzungumza na mfalme wa Uruenzuuru Charles Wesley Mumbere wakishuku kwamba huenda katika makao yake ndipo mpango yote yamekuwa ikitekelezwa ili kuweza kushambulia serikali, lakini mfalme alikataa kuweza kuitikia wito wao. Na hata ikaripotiwa kwamba rais Yoweri Museveni aliweza kuzungumza na mfalme huyu Jumapili asubuhi kwamba akubali walinzi wake wote waondolewe katika makao yake na wajisalimishe kwa polisi na wanajeshi, lakini wakakataa. Hapo ndipo rais Museveni akatoa amri kwa wanajeshi kushambulia kambi ile kwa kwa mabavu na kwa nguvu, ndio hayo yote yakaweza kutokezea. Lakini Kenneth, ukiangalia picha zinazoonekana kwenye mitandao ni kwamba mauaji yamefanyika kikatili, polisi wametumia mapanga, maanake mtu anaona kwamba watu wamechinjwa kuliko kuwa ni mashambulizi ya bunduki. Nguvu zote zimetumika, lakini hilo polisi hawataki kulielezea. Nguvu zote zimetumika kiasi kwamba makao ya mfalume yamechomwa moto na kwamba vitu vimeweza kuharibika. Zile picha ambazo zilipigwa mapema na wale raia waliokuwa karibu ni kwamba vitu vilitapakaa, hata viti vikaweza kuvunjwa. Maana yake kwamba hata kama kweli ni bunduki, risasi haiwezi ikawasha moto makao ya mfalme. Naam, huyo ni mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, akituletea ripoti hiyo kuhusu yaliyojiri katika eneo la Ruenzururu na sasa naona uh, Sande Shomari, ni wakati wa kuburudika Nama. hapa studio yako sawa sawa kabisa wako hapa Omi Dimples na Alikiba yeah. E, wanakunya kitu chao kiwa wanakuambia kajiandae, mambo hayo kutoka Video Express, twende kazi. Okay, hapo mambo chini hayo, kwa chini mwanamuziki huyo Omi Dimpoz wakishirikiana naye Ali Kiba anasemaje? Bila shaka namwona pia mwelekezi wetu pale Aida Issa anaonekana kucheza densi kweli kweli, mitindo ya pwani kidogo hapa, Aida naipenda sana, bila shaka namna sasa, tukitoka kwa mitindo hiyo ya muziki hapo na kina Ali Kiba uh, tuangalie katika kitengo cha kama huna kazi, ambapo mwandishi wetu wa Mombasa Josphat Kioko amendokezea kwamba yuko tayari kabisa uh, na ndiye huyu hapa akikuletea kama huna kazi. Kwa jina naitwa Joseph Mbati. Kama kijana una kazi unza kuja utukuje kwetu, tutakupeleka pale, utachukua maji, utachukua maji bure, utakuja ukiuza ndo napeleka pesa ya mwenye maji. Bora kuwe mwaminifu, usitoroke na pesa ya mwenye maji mm -hmm. Aa, changamoto ni siku za mvua, hizo ndo changamoto, ndio ni siku za mvua, lakini hatukose kitu ama manispaa wakiamua na sisi <laughs> zingine <laughs> wakuja wakukimbishe wakushika wakupeleke huko ndani. Tunaitwa Nyambura, nimetoka Kirenyaga Kaunti, lakini mimi ni mkaanji wa Mwambasa. Nashukuru biashara ya maji siyo mbaya vile, maanake takulipia nyumba, itakusomesea watoto, hakuna siku utaombaomba. Tunavuna kwelikweli, huwa tunaomba ianze njua kutoka Januari mpaka Januari, lakini sasa Mwanyezi mungu huwa pia naye ana mipango yake maanake kuna wale pia wanaitaji mvua lakini upande wetu huwa tunaomba njua njoto Manji hii sisi tunafanya kuchukua kwa watu, watu shilingi kumi na tatu tunauza 20 kwa hivyo kwa chupa tunakula shilingi saba tunaatia kwenye mandonge ama kwenye firisa laukikuabalin tunauzia watutunainunua tuna kama shilingi kui na tatu Alafu tunakuja tunauza shilingi ishirini. Ni kazi ya maji, ni mzuri sana, imetusaidia imetusaidia sana kuliko kuiba vitu za mtu. Afadhali uanze biashara, uanze biashara, ni mzuri sana, inakupatia faida, inakulipia nyumba, inza kupatia tikiti, unza kuwezi kuja town na ukose pesa ya kula, lazima utapata. Mombasa kuna joto kwanzia mwezi wa tisa paka mwezi wa nne. Hizo ni siku za pesa, tumejua ni siku za pesa, tunatumia inatusaidia sana, inatusaidia sana. Wateja zangu ni makondakta na madriva, wananipatia kwa ajili. Siwezi kuja hapa na nikose kwa kwa siku, siwezi kukosa kutoka na mia tisa elfu moja siwezi kukosa kutoka nayo. Sasa naweza kushauri wenye hawana hawana kazi na wanategemea, a mimi saizi hata mtu akiniandikia kazi ya elfu saba siwezi kuenda, hata elfu kumi siwezi kwenda kwa ajili pesa inapata hapa, haiwezi ku atanilipa pale, haitanifaidia na kitu yote. Maji inaenda sana maji inaenda sana kwa siku, niza kuuza maji mia moja hamsini maji mia kani mbaya sana uze, saa zingine maji 90 kama ni mbaya kabisa ya maneno yote anakujia kutoka hapa studio 15, ikiwa ni matangazo ya VOA Express, kutoka eh, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na katika meza ya kama ya mapish mapishi, tunasafiri moja kwa moja hadi huko nchini Tanzania, ambako mwandishi wetu Rahabu Fredi anatuletea makala yanayoelezea jinsi ya kuandaa vitumbua. Kazi kwako, Rahabu Fredi. Karibu kwenye mapishi. Mimi ni Rahabu Fredi na leo hapa tunafunzwa kupika vitumbua. Nani mpishi huyu? Naitwa Leo Marajabu, mimi mtaalamu wa, wa pishi wa vitumbua kwa Zena na Kawawa, Mbezi Bichi. Haya, mwenyewe yuko barabarani kabisa hapa na wateja wamemzunguka. Leo anatufunza ili pishi la vitumbua, hatua ya kwanza mpaka vinakuwa vitumbua kamili. Karibu. Hatua ya kwanza nachukua mchere wangu nauosha vizuri kwa kuupembua mawe nishapotokana, hapo nauwanika kidogo, tunaenda mashine nikisha saga nikirudi, na hapo nakoroga uji wangu wa sembe kidogo. Unawiva sana ndani ya dakika 15 unakuwa jikoni. Ukishatoka na hapo, nikimaliza na uacha unapoa, kisha umeweza kupoa, inachukua unga ule wa mchere na koroga ndani ya uji, kiwa chini, sio jikoni, chini. Na ukoroga unakuwa mzito, usiwe mwepesi. Au mwepesi unakuwa mzito. Ukishatoka na hapo, naeka amila, naweka kama dakika na na ufunika au lisali moja, inategemea. Kama msimu wa joto, unawahi sana kuja kuumuka. Kama kipindi cha baridi kama hiki, unachelewa kidogo kidog kiumuka. Naweka sukari yangu, naweka iriki yangu, aidha nikiwa na nazi naweka nazi yangu, ili kuwapendezesha wateja. Nikisha maliza pale, nakoroga na acha, na uacha pembeni, kisha koroga. Nachukua chuma changu ambacho ni cha kukaangia, kisha chukua chuma changu, nakisafisha nakifuta maji naweka jikoni, na ambaye moto nishauwasha mida hiyo. Chombo changu kina vitundu kama cha kwangu, mimi kina vitundu ishirini na moja. Sababu nimeweka vitundu ishirini na moja kulingana na wateja wangu, sababu nina wateja kidogo, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa wateja ninao. Naweka pale, nachukua mafuta kidogo tu, yani kama nusu kijiko tu, yasiwe mengi. Kishamaliza pale, naweka mafuta kishapata moto, nakuwa tayari kwa kupika vitumbua. Wateja wanavifurahia, nashukuru lakini kwa jiko la mkaa wengine unakuwa na vibabua vinaungua, vinakuwa vyeusi na mara nyingine uchungu. Moto inabidi uwe mpole sana, yaani moto usiwe mwingi, moto unakuwa kidogo. Ukishaona moto umekuwa mwingi, unakuwa na majivu yale ya ulotumia juzi. Ukiona moto umekuwa mkali, unachukua jivu unamwagia katika ule moto, moto unapungua makali. Basi, unavipika kwa vizuri, vinakuwa vya rangi ya brown. Mteja mwenye anakuambia nipe vya brown na unamtolea vya brown, leo inapenda kesho anakuja tena. Na hivi vitumbua vinaenda na nini pembeni yake? Na vitumbua kwa maziwa ndio vizuri, vitumbua kwa maharage, kwa mapa. Nipo karibu na mamarishe, vitumbua na maharage, wateja wanavifurahia. Vitumbua kwa supu, wateja wanavifurahia. Yani vitumbua unakula kwa wote, unapopenda mwenyewe, chai ya rangi, yaani ndo mwake mwake. Asante sana Rehema kwa kutufunza kupika hivyo vitumbua, hakika ni vitamu. Msikilizaji, mi mwenyewe nimejipatia vya kwangu hapa na nimekweshaonja, na hadi hapo natia nanga kwa upande wa mapishi. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. <mulia> Barabara kabisa, sina shaka. Ukisikia kitambulisho hicho, unajua ni wakati upi. Ni wakati ambapo sisi huingia kwenye viji kompyuta huku viji tarakilishi na kuangalia yale ambayo amekuwa yakivuma mitandaoni. Namwona mwenzangu Mkamiti kibayasi chonjo kabisa, kutujuza ni yapi amekuwa ya yakivuma. Mkamiti nam shukran. Uh, bmj Moridhi ukishirikiana na Sande Shomari hapa studio 15 za VOE Express. Yavumayo mitandaoni ni huko barani Afrika, nchini Uganda, kufuatia mapambano yaliyosababisha vifo vya watu kadhaa wakiwemo maafisa polisi na wanamgambo, tukio lililotokea wikiendi kwenye makazi ya mfalme wa Rwenzururu Charles Wesley Mumbere katika mji wa Kasese. Na bila shaka hizo ni baadhi ya ripoti ambazo tu ni taarifa zetu ambazo tumezipa kipaumbele hapa studio pia haswa. Basi katika Facebook naanza naye Michael war anaanza kwa kusema mapambano hayo yamehuzunisha. Kwa kuwa watu wamepoteza maisha. Masha anasema inakuwaje, makazi ya mfalme wa kimila yashambuliwe? hapo sijaelewa Abier anasema hayo mapambano ya wikendi mimi sijayaelewa, chanzo chake ni nini? Nasikia mara moto uliwaka, mara wanamgambo wameshambuliana na vikosi vya serikali. Marian anasema mengi yanasemwa kuhusu shambulizi hili, kwani eneo hilo lina mafuta au madini? maana alipo pia karibu na DRC. Amauri anasema poleni wote mliopoteza jamaa kwenye shambulizi la Kasese. Ana anasema mimi ninadhani hizi ni siasa, na sasa ujue kwamba mkamiti, kuna picha ambazo zimekuwa zikio, zikionyeshwa zikitambaa kwenye mitandao zikienezwa mm -hmm. ambazo kwa hakika zinatia zinaogofya og, sana, zinatia hofu sana, zinaogopesha kabisa kabisa, manake si picha nzuri kabisa, lakini ni ukweli mtupu kwamba watu amefariki katika eneo la Ruwenzori. Na wanasema pia kwamba kuna mwandishi kule Uganda amekamatwa kutokana na kusambaza picha hizo. Bila shaka na huyo mwandishi habari kutoka Kenya kule KTN mm-hmm. alikuwa ameenda kule kwa shughuli zingine lakini amekamatwa kutokana nayo. Basi na kwa kuwa muda haututoshi, pia habari nyingine iliyovuma kwenye Twitter na Facebook ni kifo cha rais wa zamani wa Cuba, Fidel Castro, kilichotokea Novemba 25. Gonzalez wa Miami hapa Marekani anasema kifo cha Castro kimenihuzunisha, lakini pia huenda kikak kwa siasa mpya huko Cuba. Na mnaona sasa ni wakati mzuri kwako kwa Sandy Shomari kutuletea muktasari wa habari kabla hatujafunga matangazo yetu. Raia wa Cuba watarajia kukusanyika katika uwanja maarufu Revolution kwa kiasi kikubwa hii leo, wakati hiyo ikianza maombolezo ya wiki nzima kwa kiongozi wa mapinduzi wa kisiwa hicho, mtu ambaye alipendwa na wengi na pia kuchukiwa. Mawaziri watatu wa Afrika Kusini wanamtaka rais aliyegubikwa na kashfa wa nchi hiyo Jacob Zuma kujiuzulu. Vyombo vya habari vya nchi hiyo vinaeleza waziri wa utalii Derek Hanekon, waziri wa afya Aron Masualedi na waziri wa kazi Tulaksinkesi wamemtaka Zuma kujiuzulu. Makamu mwenyekiti wa Umoja wa Afrika amesema Afrika sasa ina deni kubwa kwa Cuba na rais wake wa zamani Fidel Castro. Mwenchi amesema ushiriki wa Cuba katika bara la Afrika ulianza kipindi ambacho Afrika haikuwa na marafiki wa kutosha. Tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi kwa takriban dakika 30 zilizopita katika, katika matangazo haya ya VOA Express, kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, ikiwa ni pamoja na mwenzangu hapa ambaye ametuletea a, a, habari kuhusu yale yamevuma mitandaoni na mkamiti kibayasi. Mimi hapa ni BMJ Muridhi, na mimi ni Sunday Shomari. Matangazo haya yamesimamiwa ya me na Meri Mgawe. Tunawaaga kutoka hapa studio tukisema kwa herini kutoka Washington.