Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani. Leo mojawapo ya maswala tutakayozungumzia yakiwa ni wakati huu wa mpito katika serikali ya Marekani baada ya uchaguzi wa rais mteule Donald Trump. Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Msemaji mmoja wa Umoja wa Mataifa amesema leo kuwa raia kwenye mji wa Mosul nchini Iraq wanaendelea kuuawa wanamgambo wa Islamic State pale wanapojaribu kutoroka au kutowasaidia wapiganaji hao. Ravina Shamsadani amesema wapiganaji wa Islamic State wameua mamia ya raia kwa njia ya kuwachinja, hasa wanaokataa kuwahifadhia silaha au kuwapa hifadhi kwenye nyumba zao. Ameongeza kusema kuwa waliouawa ni pamoja na watu 11 waliouawa Novemba tarehe 11 kwenye kitongoji cha mashariki cha Bakir waliokataa kuficha roketi kwenye paa za nyumba zao, pamoja na mtoto wa miaka saba aliyejaribu kukimbilia usalama kuelekea vikosi vya usalama kwenye eneo la Adan mashariki mwa Mosul. Katika tukio la wiki iliyopita, watu 27 waliuawa mashariki mwa Mosul. Katika tukio hilo, watu hao waliuawa kwa madai ya kutoa taarifa kwa maafisa wa usalama. Brazil imetangaza siku tatu za maombolezi ya kitaifa kufuatia ajali ya ndege iliyokuwa inasafirisha timu ya kandanda mjini Chapico, Brazil kuelekea Medellin kule Colombia Jumatatu usiku ili kushiriki katika fainali ya kombe la klabu bingwa ya Amerika Kusini, yani Copa. Maafisa wa usalama wanasema watu watano kati ya 81 waliokuwa ndani ya ndege hiyo walinusurika katika ajali iliyotokea Medellin. Ndege hiyo inayo iliyokodishwa kutoka kwa kampuni ndogo ya ndege ya Venezuela ya Lamia ilikuwa inasafiri kutoka mji wa Santa Cruz huko Bolivia kuelekea Medellin nchini Colombia na inaripotiwa kuwa ilipata matatizo ya umeme muda mchache tu kabla ya kuanguka. Timu iliyokuwa inasafiri katika ndege hiyo ya Chapecoense ni timu ya division ya kwanza kutoka mji wa kusini wa Brazil wa Chapeco na ilipangwa kucheza mchezo wao wa kwanza siku ya Jumatano katika fainali ya Copa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na vile vile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Syria, Siria, Staffan de Mistura amesema hali mchini, mchini, mjini Alepo inaendelea kudorora wakati mapigano yakiendelea kuwa makali huku raia zaidi wakijaribu kutoroka. Mistura, wakati akihutubia bunge la Ulaya mapema leo, amesema ni dhahiri kuwa kuna ongezeko la kasi ya mashambulizi kutoka kwa jeshi. Kulingana na Umoja wa Mataifa, mashambulizi kutoka serikali ya Siria yamesababisha karibu watu elfu kumi na sita kutoroka makwao huku maelfu wengine wakitarajiwa kufuata. Mratibu wa masuala ya kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa Stephen O'Brien amesema ongezeko la mapigano limesababisha watu wengi kutoroka bila kuokoa chochote, jambo ambalo limesababisha hali kuwa mbaya hata zaidi. Ufaransa imeomba kuwepo kwa mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kujadili hali mjini Alepo. Wafanyakazi kutoka kwa mashirika manne huru ya uchapishaji gazeti nchini Sudan wamesema mapema leo kuwa maafisa wa serikali wamezuilia magazeti yao baada ya kuripoti kuhusu mgomo wa siku tatu ulioitishwa na wapinzani kufuatia kupanda kwa bei za mafuta. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, hali ya taharuki imetanda nchini humo baada ya hatua hiyo inayotokana na kupanda kwa bei za bidhaa na mapigano na pia kubana matumizi ya serikali na kupelekea upinzani kuitisha mgomo wa kitaifa kuanzia Jumapili. Mgomo huu umeitishwa licha ya serikali kuzuilia takriban darzeni moja ya viongozi wa upinzani, ikiwa ni juhudi ya kujaribu kuzuia maafa kutokea, kama ilivyotokea wakati wa maandamano sawa na hayo mwaka wa 2013. Maafisa kutoka idara yenye nguvu ya kijasusi ya kitaifa wamezuilia magazeti ya Al Tayar Al Jadida, Al Ayam na Al Yomtai usiku kucha bila kutoa sababu zozote na rais wa Korea Kusini Park Geun-hye amesema kwamba yuko tayari kuondoka madarakani iwapo bunge la nchi hiyo litaamua afanye hivyo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Langu jina na Harizon Kamau, naona wenzangu wamejiandaa kwelikweli kuweza kukuletea kwa undani nam hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa ni saa tatu na dakika tano saa za afrika mashariki karibu mpenzi msikilizaji katika matangazo yetu kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni sunday shomari Naam, kwa undani hii leo tunaanza na siasa za hapa Marekani, ambapo Rais mteule Donald Trump anaendelea kuunda baraza lake la mawaziri na wateuli wake ambao wengi wao watahitaji kupitishwa kwenye bunge kabla ya kuchukua nafasi zao. Mpaka hivi sasa kunao waliotajwa na wengine wanaendelea kukutana naye kuendelea kutafuta watakaokuja hapo baadaye, na sisi tutakupa habari zaidi, tukiangalia hawa watu ni nani, zaidi nafasi zao ni nini, na watategemewa kufanya nini baada ya kuchukua nafasi zao. Basi kuweza kuzungumzia haya kwa undani zaidi ni naye Profesa William Kante akiwa hapa Marekani, hali kadhalika mwenzangu hapa studio BMJ Mridhi, basi moja kwa moja msikilizaji, nikianza nawe BMJ Mridhi, umekuwa ukifuatilia fuatilia hapa kujua e, hawa wateule wa Trump ambao mpaka sasa tunafahamu wamekwisha tajwa ni nani hasa nam? Asante sana Sande Shomari. E, kwa hakika hivi tunavyozungumza, uh, Trump na timu yake nzima hii ya kukabidhiana au kukabidhiwa mamlaka, bado anaendelea kudadisi kuona ni nani atachukua kiti kipi, lakini uh, jina ambalo Uh, leo limevuma sana ni lile la Tom Price, ambaye ametajwa uh, kama waziri wa afya na huduma za raia, yani human services, katika serikali ya Trump. Na hiyo ni kama ulivyosema, ni punde tu atakapoapishwa Trump na hawa kuidhinishwa na bunge la Congress. Na bwana Price, ambaye ni daktari, ambaye amehitimu Ha, amekuwa katika bunge la Congress hapa Washington DC, akiwakilisha jimbo la Georgia, na ni mtaalamu wa upasuaji wa mifupa ambaye amekuwa akiongoza kamati ya bajeti eh, katika bunge la wawakilishi vile vile. Hivi hivi tunavyozungumza Uh, tukiwa hapa tu tu nimeona uh, Sunday kwamba Trump tayari amemtangaza Elaine Chao uh, kama, uh, uh, kama waziri wa uchukuzi. Na sasa, itakumbukwa kwamba wale ambao wamekuwa wakifuatilia siasa za hapa Marekani, au uh, jinsi ambavyo serikali ya Obama imekuwa ikifanya kazi na ile ambayo ilikuwa kabla ya Rais Obama, ile ya George W. Bush, labda watakumbuka kwamba uh, huyu Uh, Chao alikuwa waziri wa maswala ya wafanyakazi katika utawala wa Rais Bush ambaye alimkabidhi utawala Rais Barack Obama kama nilivyosema, na jambo lingine ambalo labda wengi hawajui kwa sababu alizungumziwi sana katika vyombo vya habari ni kwamba huyu Chao ambaye amepewa kazi hii na Rais Trump ni mkewe kiongozi wa walio wengi katika Seneti ya Marekani Mitch McConnell na kadhalika amewahi kuhudumu katika baraza la ushauri la trump kuhusu mahusiano ya marekani na bara asia na vilevile pwani ya pacific na uteuzi wake unatarajiwa uh, unatarajiwa haijulikani uh, uh, itakuwaje maanake uh, atakabiliana ata na hawa wa congress uh, ama wabunge wa congress ili E kuona kama ataidhinishwa, lakini hiyo ni baadaye e, mwakani, kwa sababu wakati huo ndio tutakuwa tumepata orodha kamili, yaani nani watakaokuwa na kwenye baraza uh, la mawaziri. Asante sana BMJ Murithi kwa sababu orodha hii inaendelea kutoka na inaendelea kuzungumzwa, tutaendelea kuipata na kuwapa wasikilizaji wetu. Lakini pia tunafahamu pale kwamba Trump amepia amekuwa akikutana na changamoto kwa baadhi ya nafasi ambazo amekuwa akizitaja, mojawapo ni ile ya waziri wa mambo ya nje ambayo mpaka sasa haijulikana atapata wa nani. Lakini tu kumekuwa na majina yakitamkwa pale kama Mitt Romney, halikadhalika David Petraeus aliyekuwa mwanajeshi, e, yamekuwa yakitamkwa pila alikuwa mea wa zamani wa New York Rudy Giuliani, wanasema kwa Kiingereza is a uh, developing story. Maana leo jioni wanakutana kwa chakula cha jioni na Mitt Romney. Sawa, sasa tunaye Professor William Kenta. Professor, karibu kwenye kwa undani utueleze Professor, swala hili ambalo linafanyika kwa sasa la uteuzi, pengine kama unavyosema au tunavyosikia kwamba Trump anakutana na baadhi ya vikwazo ambavyo vinazungumzwa, pengine nini ambacho kinachotakiwa kufanyika hapa, pale ambapo anakuwa ametajwa mtu halafu ghafla unasikia tayari watu wameshaanza kufanya ukosoaji wa haya. Je, yanabadilisha uteuzi mzima au nini ambacho kinakuwa kinafanyika kwa wakati huo? Yeah, inapaswa ikumbuke kwamba huyu rais mteule Donald Trump, kama ambavyo tuliona kwenye kampeni mpaka sasa hivi, yee ni mtu ambaye alikuwa mfanya biashara, na tukiangalia kwenye wigo wa kisiasa yeye yeah, alikuwa ni kama mtu ambaye yuko nje ya siasa. Kwa hiyo, uh, mambo yake mengi ambayo amekuwa akiyafanya ya kufata sana utaratibu ule wa kitamaduni wa kisiasa hapa Marekani, kwa hiyo hata sasa hivi changamoto tunayoona katika uteuzi wa watu ambao anataka wa kuwaweka katika serikali yake unaendana pia na na na, na, na, na msukumo ambao umemleta kuwa kuwa rais kwamba ni mtu ambaye ametoka nje ya wigo wa kisiasa. Kwa hiyo hata um, tunapoangalia uteuzi ambao unafanyika kwa kiasi kikubwa, nafasi ambazo zimeshatajwa zinaonekana kwamba uaminifu kwake ndio kitu ambacho anakiangalia, yaani wale watu ambao walionekana toka mwanzo kwamba uh, wako naye pamoja, pamoja na kwamba kulikuwa na wengi walisema asingeweza kufikia tu walofikia. Kwa hiyo watu kama uh, Jeff Sessions ambaye amekuwa mwanasheria mkuu, au uh, Rice Prebus ambaye ni uh, alikuwa mwenyekiti wa chama cha Republican, muona kwamba waliteuliwa haraka haraka sana kupewa nafasi zile za juu. Kwa hiyo sasa hivi tunapoangalia utata uliopo katika nafasi ya uh, waziri wa mambo ya nchi za nje ni kwa sababu hapa kuna mkusanyiko wa vitu vikubwa naweza kusema vinne ambavyo vinaweza kugusa hii nafasi na pale. Uh, kwa kiasi kikubwa sasa inaonekana kwamba rais mteule na timu yake hawatakwenda uh, tu katika kuangalia nani ambaye ni mwaminifu kwa, kwa, kwa Donald Trump, lakini pia nani ambaye anaweza katika utendaji halisi wa hii nafasi, kwa sababu usalama wa taifa, uchumi, ushirikiano wa kimataifa na hata mambo ya ndani yanaenda kugusa sana nafasi ya waziri wa mambo ya nchi za nje. Kwa hiyo ndo maana unaona kwamba kuna watu ambao wana wana labda ujuzi wa kijeshi kama vile uh, David Patriots. Kuna mtu ambaye aliwahi kuwa mwanasiasa maarufu mpaka kugombea urais kama Mitt Romney, na mtu ambaye alikuwa ali, ali karibu sana na, na, na Trump kama Juliani. Wako wote pamoja katika nafasi lakini, uh, kwa ujumla wao wote unaweza ukapata hivyo vigezo vyote nilivyovitaja, lakini kwa kuangalia mmoja mmoja, sio rais wote kuwa navyo vigezo, ingawa kwa kiasi kikubwa Romney ambaye alikuwa katika nafasi ya kugombea urais anaonekana nafasi kubwa sana kulinganisha na wao wengine. Kwa hiyo uh, utata huu uh, utaendelea kujitokeza na kama tunavyojua kwamba hakuna nafasi ambayo inachaguliwa na rais na kupita moja kwa moja bila kuchujwa kupitia kwenye bunge. Kwa hiyo kadri ambavyo watu wanavyochaguliwa na kuangaliwa wametokea wapi au wana, wana ujuzi gani au uzoefu gani, ndio pale ambapo tutaona kwamba vile vita vitakavyotokea katika bunge katika uchaguzi wao vitakavyokuwa kwa hiyo ni, ni kazi kubwa iko mikononi mwa rais mteule lakini, uh, mm. inategemea sana timu yake inamwongoza vipi katika kufanya uteuzi, badala tu ya kuangalia watu waliomuunga mkono, lakini pia anapaswa angalia ujuzi na uzoefu. Shukran, Mkanta. Ukiwa hapo usiondoke, maanake tuna mengi uh, tutazungumza kuhusu swala hili lakini Sande, kabla hatujaendelea, niliona ni vizuri, manake hatukuweza kutaja, uh, ki, ki, kitu ambacho ni cha muhimu sana kuhusiana na uteuzi uliofanywa hii leo kuhusu hasa huyu Price, ni kwamba yeye alikuwa ni mkosoaji mkubwa sana wa utawala wa Rais Obama, hususan kuhusiana na mfumo ule wa Obama, Obamacare, na vilevile na, na vile vile wachambuzi hapa wanasema kwamba itakuwa ni rahisi itakuwa ni rahisi mno kwake yeye eh, kwenye kikao cha Congress kuweza uh, kupitishwa kwa sababu ana mahusiano mazuri na wenzake katika Congress, kwa sababu yeye anasimamia bajeti uh, kamati ya bajeti ambayo kama unavyojua ni muhimu sana, na hivyo ana mahusiano mzuri sana na wenzake hapa kwa Congress. Sawa kabisa, na pia BMJ Muridhi, kuna mteuliwa ambaye ametajwa kwenye kwenye masuala ya elimu, waziri wa elimu Betsy Divorce huyu sasa anatajwa kwamba kwa mujibu wa jaribu la Forbes ni bilionea e, kutoka jimbo lile la Michigan, na huyu aliwahi kuhudumu kama mwenyekiti wa chama cha Republican kwenye jimbo hilo kati ya mwaka elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na tano. Na vile vile anamiliki kampuni inayoitwa Prince Corporation ambao wanauza vipuri vya magari. Pia aliwahi kumiliki kampuni ya ulinzi Blackwater USA ambayo amefanya kazi zake za ulinzi kule Iraq lakini kwa mujibu wa jarida la New York Times, wanasema kwamba huyu Betsy hawamoni kama anafaa ya kushika nafasi hii kwa sababu ni mtu ambaye ni tajiri mkubwa, na pili, mfumo wake wa elimu ambao alikuwa akiupendekeza kama mwanaharakati ni kwamba alikuwa akitaka kuondoa fedha kwenye shule za umma au shule za serikali. Na kusaidia zaidi kwenye shughuli za binafsi. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, upande wao, na kama yeye atakua si mtu e, wa kusaidia wale watu wa upande wa chini. Sasa labda nikienda kwako kwa kwa Profesa William Kanta, utueleze tu kwamba hawa mfano kama huyu Betsy, ambaye ni bilionea, si bilionea wa kwanza kutajwa kwenye utawala wa Trump, wako wengine. Sasa pengine nafasi yao, changamoto ambazo zitawakuta katika uteuzi wao kamilika ni zipi hasa? Nafikiri changamoto kubwa itakuwa ni, ni kama alivyosema swala la uzoefu. Ingawa wanaangaliwa kwamba ni mabilionea wana uzoefu wa kukuza kampuni zao, lakini mazingira ya kukuza kampuni na mazingira ya kuendesha nchi ni vitu viwili tofauti, kwa sababu a, kwenye nchi unakuwa huchagui nani unamwongoza ni kila mtu, wakati kwenye biashara kuna watu maalum ambao wanataka kufanya nao wa biashara, hii biashara yako ikue. Kwa hiyo naweza kusema kwamba a, pamoja na kwamba ni watu wamefanikiwa katika nyanja zao za kibiashara za binafsi lakini kutakuwa na changamoto katika uh, utendaji wa, wa, wa kiserikali. Na pia ukiangalia watu wote au wengi ambao wanachaguliwa ni watu wale ambao wana sera ambazo zilikuwa zinapinga uh, sera nyingi za rais ambayo yuko madarakani, rais Obama. Kwa hiyo uh, kwa mwelekeo wa, wa, wa rais mteule Trump, yeye anachotaka ni kuweka watu ambao wanataka kubadilisha mfumo mzima wa serikali, lakini wakati huo huo uh, inapaswa ikumbuke kwamba uh, wizara nyingi zinaingiliana, kwa hiyo akileta watu ambao kila mtu anataka kufanya mageuzi kwa wakati mmoja, nafikiri uh, kuna namna ambapo italeta uh, serikali kuto kuendelea katika, katika kasi ambayo inatakiwa. Kwa hiyo ukimwangalia huyu mama wa kwenye uh, wizara ya elimu, yeye anataka kuleta mfumo kama ambavyo uh, BJ amesema hapa kwamba anataka kubadilisha mfumo kwamba pesa zitoke katika uh, mifuko ya serikali au shule za ambazo ni za serikali kwenda katika shule binafsi. Ukimwangalia uh, Tom Price ambaye amechaguliwa kuwa waziri wa afya yeye ndani ya, ya, ya, ya, ya, ya maneno yake ameshawahi kusema ni kwamba ana mfumo tofauti wa afya ambao ni kinyume na Obamacare. Kwa hiyo kwa kuwekwa pale kuwa waziri wa afya, ina maana Trump anataka kumpa nafasi ya kubadilisha mfumo ndio namna ambavyo Trump anakwenda kwamba anaangalia watu waliofanikiwa kibiashara, lakini angalii madhara yake kwenye serikali, na pia anaangalia watu ambao wanataka kuleta vitu ambavyo ni tofauti au alishikilia vitu ambavyo ni tofauti na Rais Obama kwa kufikiri kwamba kwa kuwaweka kwa madarakani ataweza kubadilisha mfumo mzima wa serikali. Asante sana Profesa Kanta. Eh, kipindi ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Moja kwa moja, Muridhi, kwa moja BMJ Murithi pia amekuwa akifuatilia baadhi ya wateuli wengine ambao ni mabilionea bila shaka, ni kama alivyosema Mkanta, si mara ya kwanza tunamwona bilionea akiteuliwa eh, na Donald Trump. Itakumbuka eh, kwamba Wilbur Ross ambaye ana umri wa miaka 78 ametauliwa ameteuliwa, yeye kulingana na wale ambao wanadadisi masuala ya mnani ana pesa ngapi hapa Marekani, mm -hmm. ana utajiri wa dola bilioni tatu Wow. Na alichangia sana alichanga hela nyingi sana kwa kampeni ya Donald Trump, na sasa yeye ametajwa kwamba atakuwa waziri wa biashara na, na, na sasa pia huyu ni mtu ambaye uh, ni kama tu alivyosema uh, huyu mgeni wetu Mkanta um, kwamba ni mmoja ambao wanapinga sana mahusiano ya biashara za nchi za Marekani, kati ya Marekani na nchi za nje na vile vile, na mikataba ambayo imekuwepo kuhusiana na biashara na, na ukisema mambo ya mabilionea Sunday hata katika utawala wa Rais Barack Obama, mm -hmm, yule ambaye anashikilia kiti hicho kwa sasa pia ni bilionea julikana kama Penny eh, prika <laughs> <laughs> eh, jina hilo unaweza kusema ni pritcker prika, ambaye pia ni bilionea nani, kwa sababu yeye pia anafanya biashara kubwa kubwa. Eh, kwa hivyo hii si mara ya kwanza tutasikia mabilionea, lakini hawa wa Trump wanaonekana ni wengi mno. Asante sana nakushukuru BMJ Murithi, nakushukuru Profesa William Kanta. Basi tuangalie kwa upande wa sehemu ya pili, tunakutana na kitu gani? Asante sana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Kwa Undani. Tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo tunaangalia eh, mahusiano ya kibiashara na mkataba wa biashara kati ya shirika la huduma za reli na kati ya Tanzania na Zambia Tazara. Basi shirika hili limetangazwa kwamba litafanyiwa mabadiliko baada ya marais wa nchi hizo mbili, rais wa Tanzania John Magufuli na rais wa Zambia Edgar Lungu walipokutana Ikulu ya Dar es Salaam nchini Tanzania hivi karibuni, na kutangaza kwamba sasa wanataka kufanya mabadiliko na kubadilisha shirika hilo ili liweze kufanikiwa kibiashara zaidi. Basi kuzungumza haya, tunayo mwandishi wa Channel 10 David Ramadhani ambaye alikuwepo katika mkutano wa marais hawa. David Ramadhani, karibu kwa undani na utueleze yale ambayo yamezungumzwa kuhusu mkataba huo wa kubadilisha shirika hili la Tazara. Asante sana nashukuru sana Sadimkananyi, na ni kweli tumeonyesha, nilikuwepo katika mkutano ule wa rais eh, mheshimiwa Edgar Lungu pamoja do, naye Dokta do, uh, John Pombe Magufuli kule jijini e, Dar es Salaam. Na kubwa zaidi ambalo viongozi hao wamelizungumzia ni wameonyesha nia ya dhati ya kutaka tena eh, kuhakikisha sh-shirika eh, eh, mamlaka hii ya Tazara basi inaendesha eh, kazi zake kwa, kwa manufaa zaidi hasa ah, ukizingatia kwa sababu ah, kwa mujibu wa rais Magufuli ni kwamba eh, kwa sasa Tazara ina uwezo wa kusafirisha tani laki moja ishirini na nane elfu tu kwa mwaka. Uh, na wakati ilipoanzishwa mwaka elfu moja mia tisa sabini na sita ilikuwa na uwezo wa kusafirisha uh, tani milioni tano kwa mwaka. Kwa hiyo uh, wao kikubwa walichokiona, wanasema sababu kubwa ya kushu kufanya vyema kwa Tazara ni management. Na, na, na, na, na na hata wakakubaliana kwamba basi, eh, ma AG yani n eh, wanasheria wakuu wa pande zote mbili baina ya Zambia na Tanzania wametakiwa wakutane pamoja ili kuweza kuangalia sheria zinasemaje, ili kuondokana na tatizo, kwa sababu kwa sasa uh, uh, sheria ni kwamba lazima uh, afisa mtendaji mkuu kama atatoka Zambia basi na naibu wake atakuwa anatoka Tanzania uh, na vilevile, kama atakuwa anatoka uh, uh, Zambia basi na uh, naibu wake atoke nchi nyingine. Kwa hiyo wao wanaona kwamba kama miaka tangu elfu moja mia tisa sabini na sita wameshindwa kufanya vizuri kwa kutumia e, watendaji e, e, wa zawa nijenawake kwamba Zambia na Tanzania sasa hivi Magufuli na Rais Lungu wanaona kwamba ni vyema tuangalie basi nje ya nchi hizi mbili. Kwa hiyo anasema wako radhi kumpata afisa mtendaji mkuu ambaye atatoka eidha hiyo nchi yoyote iwe hata nchi ya bara la Ulaya hata bara la Amerika. Kwa hiyo wao kikubwa wanachokabiliana wanacho nalo ni ni management. Hilo ndo kwa sasa ambalo tumeona viongozi hao wameonyesha nia kuhakikisha tazara inafufuka upya. Asante uh, sana, lakini pia tunaye katika mazungumzo haya kutoka nchini Tanzania, mwandishi wa mwananchi Bwana Elias Msuya. E, ni kwamba shirika hili la Tazara kama tunafahamu ni mamlaka ya usafiri kati ya Tanzania na Zambia na lilianzishwa tangu mwaka 1976, lakini limekuwa shirika hili hivi sasa ikutana na misukosuko mingi. Tangu lilipoanza, limeanza vizuri, baadaye mambo yamekuwa yakielekea kubadilika. Lakini pia kulikuwa na juhudi, na kumbuka kwamba katika mwaka 2014, e, mawaziri wa uchukuzi wa nchi hizo walikutana, wakati huo Tanzania alikuwa ni Harrison Mwakiembe, akijaribu kulirekebisha hili shirika. Lakini sasa pengine nizungumzie naye Bwana Elias Msuya yale ambayo ya yamezungumzwa na marais hawa tofauti na hizi juhudi ambazo tayari hawa mawaziri walikuwa wamekushaanza kuzifanya, yapi ya muhimu mengine ambao wanasema watayafanya kuweza kubadilisha na kuboresha hili shirika? Uh, nashukuru sana kwa kunishirikisha kwenye kipindi hiki uh, nadhani kama alivyoeleza David Ramadhani ni kwamba eh, walichoona kitu kikubwa kilichosababisha eh, kuanguka kwa TAZARA ni uongozi. Kwa mujibu wa Rais Magufuli, anasema tatizo sio, sio mtaji, tatizo ni utawala au management ya ya TAZARA ndio imesababisha eh, ilifikia hapo ilipo. Kwa sababu sheria ya TAZARA inatambua kwamba eh, inalazimisha kwamba lazima mkurugenzi mkuu wa TAZARA atoke Zambia, makao makuu yako Dar es Salaam, Tanzania. Kwa hiyo mkurugenzi anatoka Zambia, naibu wake anatokea Tanzania kwa hiyo wameona hilo pengine hasa wamechukulia wa experience ya mkurugenzi alipita aliyepita. Ukisoma uki takwimu za tazara utaona mwaka elfu mbili kumi na nne kumi na tano e, kulikuwa na anguko kubwa la wabebaji wa mizigo walipata tani elfu themanini na saba tu. Kwa hiyo ukiangalia kutoka tani milioni tano mpaka tani elfu themanini na saba na ukiangalia e, kwa, kwa, kwa takwimu za miaka mitano utaona kwamba E, mizigo imeshuka kutoka tani laki tano elfu mbili kumi na moja mpaka sasa hivi wana tani laki moja na ishiri na nane elfu. Kwa hiyo utaona wamechukulia katika kipindi hicho huyu mkurugenzi alipofelia. Kwa hiyo wameona sasa angalau huyo aliyekuja sasa hivi amejaribu kuinua inua, zimetoka tani elfu themanini na saba mpaka tani laki moja na ishiri na nane, na amejaribu pia kupunguza e, muda wa safari kama kwa treni ya, ya, ya mizigo ilikuwa inatembea kwa kwa kwa kwa siku thelathini kwenda na kurudi, wamepunguza zimefika wame mpaka siku saba hadi siku nne na treni ya abiria sasa hivi ni saa arobaini na nane. Kwa hiyo amejaribu kupunguza hivyo vikwazo eh, kwa kwa kiasi fulani. Hicho ndio walichokubaliana, nadhani sasa watakwenda hatua moja mbele, labda watakapobadilisha. Lakini kwa kwa kwa mimi binafsi nilivyolichunguza hili swala, naona kuna tatizo kubwa zaidi ya ya utawala tu hata wakibadilisha utawala inawezekana bado TAZARA isi isiinuke hapo ilipo, kwa sababu TAZARA inataraji- inategemea sana kubeba mizigo na inategemea sana kubeba abiria, lakini abiria au wasafirishaji wa mizigo sasa hivi hawapendelei sana hawapendelei sana kusafirisha au kusafiri kwa TAZARA kwa sababu inachukua muda mrefu kulinganisha na malori kulinganisha na mabasi. Sasa kibaya zaidi jana, um, nilimsikia Rais Magufuli anasema kwamba uh, mizigo ya kweli, Zambia ndio nchi inaongoza kwa kutumia bandari ya Dar es Salaam kwa kuingiza mizigo mingi kuliko nchi nyingine. Lakini eh, mizigo hiyo sasa ina, ina, ina badala ya kwenda TAZARA au badala ya kwenda kwenye mashirika mengine ya reli inachukuliwa na malori yote. Sasa unawezaje kuiboresha TAZARA eh, wakati unaruhusu malori yachukue, kwa sababu ukisoma takwimu za za za, za, za bandarini, bandari inaonyesha kwamba asilimia tisini na tisa ya mizigo inayochukuliwa kwa mwaka asilimia tisini na tisa inabebwa na malori, asilimia moja tu tena asilimia moja ni inachukuliwa na Tazara, na asilimia moja hiyo hiyo inagawanywa Tazara na, na, na TRL wanashea wana asilimia moja. Kwa hiyo kama Tazara au TRL, au Tazara tuseme tunaezungumzia, isipowezeshwa kupewa mizigo mingi, usitarajie kwamba hata ukibadilisha uongozi hawatakuja ha, ha, ha, kuinuka. Huo ndio mchango wangu. Nakushukuru sana, nakushukuru sana Bwana Elias Msuya, pia BMJ kwa haraka, umekuwa ukifuatia haraka haraka hizi changamoto zao. Changamoto zimekuwa kwa hakika ni nyingi, changamoto ni nyingi, lakini uh, ni baadhi tu ya changamoto hizo. Ni usafirishaji wa shehena ambao unafanywa na Tazara sasa umeshuka kutoka, uh, kusafirisha tani milioni tano uh, kwa mwaka hadi kufikia uh, tani elfu moja Uh, 1128 uh, na pia kama alivyosema Lungu ni kwamba iwapo Tazara itafanya uh, vizuri kwenye usafirishaji wa shehena, basi ni wazi kwamba matumizi ya barabara yatapungua, na pia akasisitiza kwamba nchi hizo mbili zingependa kuona reli hiyo ambayo ilijengwa na China ikifanya vizuri zaidi kuliko ilivyo sasa. Asante sana. Basi dakika like chache zobaki, nirudi kwake David Ramadhani kumalizia yale ambayo umeyafahamu ya ziada kabla ya kumaliza kabisa. Una dakika like chache za kumalizia hapa na asante sana na, na, na mimi kwa mtazamo wangu ninachokiona ni kwamba kwanza, licha ya kubadilisha management, kuna swala zima pia la kutazama hata morali ya wafanyakazi manake, kwa nini kwa nini mtu mpaka wafanyabiashara oh, hao wameamua kuacha kutumia TAZARA? Kwa hiyo hapo kuna tatizo. Kwa hiyo na hata pia uh, hii miundo mbinu, je, inaweza kubeba uh, kubeba mizigo yote kwa wa kutosha? Je, usalama mfanya biashara na uhakika na usalama wa mizigo yake? Kwa hiyo kuna, kuna mengi ya, kut, ya kutazama hapo na hata uwekezaji wenyewe kwa hiyo oh, lazima hizi nchi zote mbili zihakikisha zinaweka uwekezaji wa kutosha kuhakikisha, sio uh, tu na kumweka menejimenti nyingine bila kuwa na uwezeshaji wa kifedha hapo, manake kutahitaji vichwa vipya na hata mataruma baadhi mengine, kama kutakuwa kuna hitilafu, basi kuna haja ya kufanyia maboresho kama ili kurudisha imani wa ya wafanyabiashara na fedha. Asante, asante sana David Ramadhani kutoka Channel 10, Tanzania. Hali kadhalika tulikuwa naye Elias Msuya, mwandishi wa gazeti la Mwananchi Tanzania. Profesa William Kanta hapa Marekani. Basi kwa undani ndo inakamilisha kwa siku hii ya leo. Jina langu ni Sunday Shomari, upande wa pili Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwenzangu hapa studio ni BMJ Muridhi. Asanteni sana tekani wote, usiku mwema, alamsik.