Takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu ukimwi UNAIDS, zinaonyesha kuwa japo idadi ya maambukizi mapya imepungua humo nchini, taifa linatilia shaka ongezeko la maambukizi mapya miongoni mwa babarobaro na wasichana kati ya miaka kumi na mitano na ishirini na nne. Kati ya maambukizi mapya elfu sabini na saba na mia sita ambayo linakiliwa mwaka huu elfu sabini na moja ni watu wazima na zaidi ya nusu ya hao ni mabarobaro. Mariam Saidi ni mshauri kuhusu virusi vya ukimwi ataja unyanyapaa taarifa kama unaochangia ongezeko la vijana kuambukizana. Hawataki ku accept status zao, especially hawa youth wanasema, nitaharibu CV yangu wakati nikimwambia mtu niko HIV positive, nitakosa donor, nitakosa sponsor. Sasa ndio virusi vinaenea, na wazazi wengine hawaku disclose status kwa wale watoto ambao walizaliwa wakiwa HIV positive. Sauti Sikika ni shirika la kitaifa linalojumuisha vijana elfu tatu nchini wanaoishi na virusi vya ukimwi kwa lengo la kukabiliana na ongezeko la maambukizi mapya miongoni mwa vijana. Juliet Akumu aliye na umri wa miaka ishirini na mitatu na aliyezaliwa na virusi hivyo asema kuwa vijana wengi na watoto wanafariki kutokana na virusi hivyo kufuatia ukosefu wa usaidizi kutoka kwa mashirika. Unapata mtoto anasema hata amemaliza shule but awezi akaendelea na masomo yake wake ya mbele, pia yuko financially stable. Ndo maana kila tunapoketi kwenye mkutano, tunaambia our partners, bali ya kuita uwa kubwa kwa hoteli kubwa kubwa, then watupatie scholarships, hao watoto waweze kusoma na waweze ku hapa nakutana na Bilea Paul, anaishi na virusi vya ukimwi kwa miaka ishirini na minane sasa. Anafanya kazi ya kujitolea kuelimisha jamii kuhusu virusi vya ukimwi na namna ya kujikubali, japo alikubali hali yake baada ya miaka kumi Lea akiri, halikuwa jambo rahisi, iliungua muda mrefu. Mimi peke yangu ndio nikaamua, nkawa nkasema naagua mwalimu, wakaya kofia akshen yen, wakanifundisha. Sasa nikaona mimi niundumia watu, nifike hata ng'ambo kiruzi, hata uhuru akipita hapa mtamwambia kiko. Akiwa katika sherehe za leo, Mama Lea akiwa amejifunga mipira ya kondomu mikononi na mingine katika mifuko ya suruale, akisambazia waliohudhuria sherehe hizo, anijuza hiyo ndio kazi anayofanya kila siku mpira ya waume na ya wake. Mami, naweza kusambaza sambasa l 3 yani, ubaya unaanza ujui, kama ukipeana wanatumia wengine, wanakuambia staki mbigijini, ile mbigijina na karatasi bati bile nimesoma, mpira unasaidia. Debora Were mwalimu wa kuelimisha vijana kujinasua na madawa ya kulevya na athari za maambukizi ya ukimwi kupitia utumizi wa kujidunga sindano katika kituo cha kukabiliana na utumizi wa madawa ya kulevya cha Reachout, aliingilia utumizi wa madawa hayo akidai kupoteza za mawazo baada ya kutambua hali yake ya virusi vya ukimwi miaka kumi na mitano iliyopita akiwa mama watoto wanne, ambapo mmoja alimzaa akiwa gerezani na mwingine akiwa maskani ya watumiaji madawa. Wanawe hao wawili hawana virusi. Mtoto wa kwanza nilimzalia jela, nikasema mimi sitamnyonyesha jela ili nisimamia maziwa yake mpaka nikatoka. Mtoto wa pili nilimzalia nyumbani maskani, yani nilikuwa sina nyumba, lakini nilimnyonyesha kwa miezi sita bila kumpa hata maji, wote wakonega sana, shukuru Mungu. Nikiripotia kutoka Mombasa, mimi ni Amina Chombo, VOA Sauti Amerika.