Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu ni kutafuta mbinu za kuzuia maambukizi zaidi ya ukimwi miongoni mwa watu wasiojiweza katika jamii hasa zaidi ikilenga vijana wanaobalehe. Bibiana Ngonyo ni msichana mwenye umri wa miaka 21 mjini Mombasa. Kwa sasa anajishughulisha na, na biashara na ikizingatiwa kwamba amekuwa akiishi na virusi vya ukimwi hapa anaeleza jinsi ambavyo anakabiliana na hali hiyo katika biashara yake. Wajua watu wengine hawana ile information kuhusu HIV and AIDS. kwa mfano mimi ni mwanabiashara, nikiwauzia vitu hakuna kivyovyote mwezaambukizwa. Obviously hapo umewapatia elimu. Mimi nikikutana na mtu mwenye ananitenga, huwa namwambia facts about HIV, na nikishamweleza hapo atajua kweli hapa yuakosea na atarekebisha. Mbali na Ngonyo, nimekutana pia na mvulana anayejitambulisha kama Joseph mwenye umri wa miaka ishirini anasema kwa miaka kumi ameishi na virusi hivyo vya UKIMWI, lakini imekuwa vigumu kueleza hali yake hadharani kwani jamii inayomzunguka bado haijahamasishwa vya kutosha. Wengi wamemchukulia vizuri, wengine wamemchukulia vibaya. jusa zingine si mfano kama hujameza dawa vizuri, ukidhoofika mtu anakuwa na amko upande mmoja, anakuona ni mtu tofauti. Lakini uzuri ni kuna yule atakubali, ataelewa wewe ni nani, nini unapitia lakini baadaye ukishaanza mweleza, anaanza kupenda kwa kweli. Upande wangu mi ni tofauti, kuna venye naweza ongea naye ukanielewa mi nani. Hakuna venye naezaongea na mtu akanchukia tu kwanzia mwanzo, so nikikusoma najua unaweza nikubali mimi, hapo ndo naweza kueleza hali yangu na venye utanchukulia, nitakueducate more uweze kujua juu, ukieka negative effect kwa kichwa yako kuzielewa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi hupitia hali ngumu ya kutengwa na baadhi ya watu katika jamii, hatua inayowafanya kukata tamaa na hata kudhoofika zaidi. Kampeni mbalimbali zimekuwa zikiendeshwa ili kutoa hamasa kwa jamii hii, ikiwa ni njia moja ya kuzuia unyanyapaa dhidi ya waathiriwa hao. Bisilia Nyaga ni mshauri na hapa anaeleza jukumu wanaotekeleza katika jamii na pia hatari inayowakumbwa waathiriwa hao. Wanapokosa kushauriwa. Sana, sana watu wengi hufikiria mtu anapokuwa na HIV ni kama ashaona kifo, na wakati huo mtu umemwachilia, kweli anaenda kuenda chini, ataanza kudhoofika, na sababu aoni maisha mbele tena. Anaona sasa maisha yake imeweza kukatika. Mtoto anapoona siwezi endelea tena, kweli nitasoma? Kweli mimi nitaajiriwa kazi kama watu wengine? Lakini wakati tunawaleta karibu, tunaonyesha kuna maisha hapo mbele. Wanapoendelea na matibabu, kweli wanaona kuna mwangaza mbele Anapoendelea kusapotiwa anaweza endelea na maisha yake. Ikizingatiwa kuwa maadhimisho mwaka huu yanalenga zaidi vijana wanaobalehe, takwimu kutoka shirika la afya duniani WHO linaonyesha kuwa kati ya watu milioni 1.6 wanaoishi na virusi vya ukimwi nchini Kenya, asilimia 16 ni vijana waliobalehe. Mwaka jana shirika hilo lilizindua kampeni maalum inayolenga kupunguza vifo vinavyotokana na maambukizi ya ukimwi kwa asilimia 65, barani Afrika ifikiapo mwaka wa elfu mbili na ishirini. Nikiripotia sauti ya Amerika, jina langu ni Salma Mohamed, VOA Express.