Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, ikiwa ni Desemba mosi mwaka 2016 leo ikiwa ni siku ya Ukimwi Duniani. Karibuni. katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ya ripoti kuhusu baraza la makanisa nchini DRC lafanya juhudi kuhusihi upinzani kujiunga katika serikali ya mpito. Je, wanafanya juhudi gani nyingine maaskofu wa kanisa ya Katoliki ili wapate kufikia namna ya kuepuka hizo vurugu? Ambazo kuna wa, watu wa upinzani ni kundi chache sana ambalo wanaendelea kusema kwamba watamtoa rais Kabila kwa kutumia nguvu ama kwa kutumia watu barabarani na katika habari nyingine leo tunamulika siku ya Ukimwi duniani ambapo wadau wana matumaini kuwa hali inaendelea vizuri katika mkakati wa kupambana na maambukizo na kuwapatia matibabu walioathirika. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Id Ligongo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura kwa kauli moja kuweka duru nyingine ya vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya Korea Kaskazini kutokana na majaribio yake ya nyuklia ya tarehe 9 Septemba. Vikwazo vinalenga sekta ya uchumi ya nchi hiyo ambayo inafadhili mipango yake ya nyuklia na makombora makubwa na inaweza kuitia hasara Pyongyang ya zaidi ya dola milioni 800 kwa mwaka katika fedha zake nyingi zinazokadiriwa kuwa ni sawa na mapato yake ya miezi mitatu ya kuuza bidhaa nje ya nchi. Azimio hilo limelenga vikwazo vikali katika sekta ya usafirishaji makaa ya mawe ambayo kwa mujibu wa takwimu za biashara ulimwenguni inatarajiwa kuzalisha zaidi ya dola bilioni moja kwa mwaka huu na ni eneo moja kubwa linaloiletea nchi hiyo mapato ya nje. Mkuu wa idara ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa amezisihi nchi zenye ushawishi kufanya linalowezekana kulinda raia mashariki mwa Aleppo, kunusuru mji ambao uliwahi kuwa mkubwa nchini humo kuwa eneo la makaburi. Stephen O'Brien aliongea hayo katika kikao cha dharura cha Baraza la Usalama hapo jana kwamba mpaka kufikia sasa watu elfu ishirini na tano wamekoseshwa makazi kutoka katika wilaya zinazoshikiliwa na waasi mashariki mwa Alepo toka Jumamosi, lakini idadi hiyo inabadilika kwa kila saa na siku. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Siria Stefan D Mistura alihutubia wanachama wa baraza la usalama kutokea Geneva na kusema inakadiriwa kwamba karibu asilimia 40 ya eneo hilo ambalo lilishikiliwa na makundi ya wapinzani kwa sasa lipo mikononi mwa vikosi vya serikali. Wawakilishi wa Marekani na Umoja wa Mataifa wameonya katika mikutano tofauti hapo jana juu ya kusambaa kwa mivutano na uwezekano wa ghasia nchini Sudan Kusini. Hadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Mwakilishi wa Marekani katika baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu huko Jeneva, Kithhapa, amesema wana habari za uhakika kwamba serikali ya Sudan Kusini hivi sasa inawalenga raia katika jimbo la Central Equatoria na kujitayarisha kwa mashambulizi makubwa katika siku au wiki zijazo. Dai hilo haraka lilikanushwa na mwenzake wa Sudan Kusini na balozi wa Sudan Kusini Kual Arop kwamba hakuna mipango yoyote ya majeshi ya kufanya mashambulizi. Aliyasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power ameiambia VOA huko New York kwamba tunaeleza wasiwasi wetu, tunaitaka serikali ya Sudan Kusini kutosonga mbele na mashambulizi ambayo wameyapanga jana Jumatano huko mjini Juba, wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wameonya kuhusu viwango visivyoelezeka vya ghasia na mivutano ya kikabila kote katika taifa hilo lililokumbwa na vita. Yasmin Soka wa Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, ambayo inafuatilia hali, amesema wanatarajia mapigano kuongezeka katika kipindi hiki cha msimu wa kiangazi. Kundi la wafuatiliaji wa kimataifa walizuiwa na serikali kwenda Central Equatoria kwenda kuchunguza ukiukaji wa makubaliano ya amani ya nchi hiyo mapema wiki hii. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Rais Barack Obama wa Marekani anasema anadhani bangi inapaswa kuchukuliwa kama pombe na tumbaku lakini akasema hatoshawishi suala hilo katika siku zake siku zake chache zilizosalia za utawala wake. Katika mahojiano na jarida la Rollingson ambalo lilichapishwa siku ya Jumanne, amesema hadhani kama kuhalalisha bangi kutamaliza vita ya dawa za kulevya nchini Marekani, lakini kusimamia nchini kote ni uamuzi mzuri kuliko kuendelea kuwa na sheria za majimbo zinazopingana na za serikali kuu. Obama angependa kuona harakati zinazofanyika za kuhalalisha matumizi ya bangi zitumike kutambua ndoa za jinsia moja kabla ya kutambulika kwake mwanzoni mwa utawala wake, ambapo mwamko ulianza kwanza katika ngazi ya jimbo kabla ya kupelekwa katika ngazi ya taifa. Kampuni za Ufaransa zinapanga kukarabati uwanja wa ndege wa kimataifa wa Cuba. Ujerumani inafungua ofisi ya biashara mjini Havana. Kampuni kubwa ya Uholanzi Unilever itaanza ujenzi mwaka huu wa kiwanda cha dawa za meno na sabuni kwa gharama ya dola milioni 34 katika sehemu maalum ya maendeleo ya Cuba. Spain kwa upande wake imeiacha Venezuela ili iwe mshirika wa pili mkubwa wa kibiashara baada ya China. Umoja wa Ulaya haukusubiri kifo cha Fidel Castro ama mageuzi makubwa ya kiuchumi ili kufanya makubaliano makubwa ya biashara na siasa za Cuba. Lakini hayo yote hayatokuwa kama hivyo kwa upande wa Marekani ambapo rais wake mteule Donald Trump alitoa tahadhari kupitia ujumbe wa Twitter kumaliza uhusiano mchanga wa Marekani na Cuba. Kutokana na hayo, baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba hali hiyo itaweza kuleta fursa mpya. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni DRC. Baraza la makanisa la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo linaendelea na juhudi za kutafuta suluhisho la kuwezesha muungano wa upinzani kuweza kushiriki katika utawala wa mpito. Muungano wa upinzani umekubali Rais Joseph Kabila kuongoza mpito, lakini kwa masharti ya kuitisha uchaguzi mwaka 2018. Mshauri wa Rais Kabila Lubunga Biaombe alitembelea studio zetu na kuzungumza na mwenzangu Abdul Shakur Abud. Swala kubwa kabisa bila shaka ni hali inavyoendelea hivi sasa katika kuunda serikali mpya ya mpito. Unaweza kutueleza hali imefika wapi? Asante sana. Yaani, tayari Waziri Mkuu Sami Badibanga ameisha tajwa na kitu kinachoendelea hivi sasa ni kujaribu sasa kukutanisha kundi yote ambayo ya kisiasa, kwa sababu unajua mwezi Oktoba kulikuwa mkataba uliosainiwa na kundi la vyama vya kisiasa pamoja na serikali ambayo upande wa rais Joseph Kabila, na wakakubaliana kwamba serikali ya muungano itaundwa ili ipate kupeleka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwenye uchaguzi itakapofika Aprili mwaka elfu mbili kumi na nane. Na kipindi kinachoendelea hivi sasa ni kukusanya majina ya watu kutoka upande wa upinzani na upande wa serikali ili wapate kuunda serikali hiyo ya muungano, lakini tunaona kwamba inachukua muda mrefu kwa sababu upinzani, upinzani mkuu ambao Rassemblement wamekataa kuingia. Sasa nini inafanyika? Kanisa la Katoliki linashughulika, wamefika wapi mazungumzo yao? Ndio, umegusia swala nzuri sana kwa sababu kitu ambacho ni muhimu hivi sasa kule Congo ni kujaribu kuepuka vurugu itakapofika tarehe kumi na tisa Desemba, ambayo ndiyo siku ya mwisho ya muula wa pili na wa mwisho wa Rais Joseph Kabila kwa sababu kulingana na katiba ya Kongo ilibidi itakapofika mwisho wa kipindi hicho bwana Kabila aondoke madarakani na kuachia rais ambaye atachaguliwa. Lakini kwa vile uchaguzi haukufanyika mwaka huu, itaomba sasa makundi yote yakusanyike pamoja, na ndio hiyo kazi ambayo inafanyika na maaskofu wa kanisa Katoliki, ili wapate kufikia namna ya kuepuka hizo vurugu ambazo kuna watu wa upinzani, kundi chache sana, ambao wanaendelea kusema kwamba watamtoa rais Kabila kwa kutumia nguvu ama kwa kutumia watu barabarani na kanisa Katoliki, vyama vya kisiasa na vyama vyenye kuwa kwenye madaraka wanajaribu kuepuka, ili hali hiyo isiweze kufanyika. Kwa hivyo, lakini sasa mazungumzo amefika wa wapi? Maanake kulikuwa na fununu kwamba Kabila atakutana na kiongozi wa UDPS, lakini mpaka sasa hatujaona ikifanyika. Nini kinatokea? Nadhani swala hili li, ni juu sana ya kusema binadamu wawili Kabila ama Chisekedi kukutana, lakini kinachoendelea ni yale ambayo yanaendeshwa na maaskofu wa Katoliki, wanakusanya maoni ya upande wa Chisekedi na maoni ya wale ambao wanamuunga mkono Rais Joseph Kabila. Na siku mbili zilizopita watu wa upande wa upande upinzani, yani wale watu wa Rassemblema walileta pendekezo kubwa la kusema kwamba wao wanakubali kuendelea Rais Kabila aongoze kipindi cha mseto hadi uchaguzi utakapofanyika, wakitoa masharti fulani fulani, na ni hayo masharti ndio sasa yako yanajadiliwa upande wa, e, upande wa utawala na inawezekana kwamba mnamo siku chache zizazo mnamo siku chache zinazokuja wataweza kukubaliana na kuleta hata watu wa rassemblement kuingia kwenye serikali hii ambayo inaongozwa na Badibanga. huyo ni Lubunga Biaombe mshauri wa rais Joseph Kabila akizungumza na sauti ya Amerika. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Umoja wa wazalishaji wa mafuta OPEC jana Jumatano umekubaliana kupunguza uzalishaji kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2008 ikiwa ni juhudi za kuboresha bei na kuyapa changamoto mataifa yanayozalisha ya mafuta ambao si wanachama wa OPEC kufanya hivyo. Waziri wa mafuta wa Iran amesema umoja huo utapunguza uzalishaji kwa mapipa milioni 1.2 kwa siku kati ya milioni 32 au kiasi cha asilimia moja ya uzalishaji wa mafuta duniani. Kabla ya mkutano wa jana huko Viena, waziri wa nishati wa Saudi Arabia amesema OPEC itayaomba mataifa yasiyo wanachama pia kupunguza uzalishaji. Rusia ambaye si mwanachama wa OPEC imekubali kupunguza uzalishaji wake kwa mapipa laki tatu kwa siku. OPEC inasema ingependa kuona kuwa bei za mafuta ulimwenguni ziko kati ya dola 55 na dola 60 kwa pipa, kiwango ambacho inasema kitasaidia kufufua uchumi tegemezi wa mafuta ambao umeathiriwa kwa miaka miwili kutokana na, na bei kushuka kila mara na kufikia chini ya dola 50 kwa pipa hakuna mashitaka yatakayofunguliwa dhidi ya afisa wa, wa polisi ambaye alimfyatulia risasi na kumuua mwanaume mmoja mweusi mjini Charlotte, North Carolina, mwezi Septemba. Mwanasheria mkuu wa mji wa Charlotte Mecklenburg, Andrew Murray, alitangaza hapo jana kuwa waendesha mashitaka 15 walipiga kura kwa kauli moja katika kesi ya Keith Lamont Scott na kufikia uamuzi wa kusema afisa huyo wa polisi aliwajibika kisheria kwa mujibu wa ripoti rasmi iliyotolewa na ofisi ya mwanasheria mkuu wa wilaya hapo jana, imeeleza kwamba marehemu Scott hakutii amri iliyotolewa mara kumi ya kudondosha bastola yake, licha ya taarifa zinazokinzana kwamba kuachiliwa kwa, kwa Murray kuna makosa. Na uchunguzi kuhusu shambulizi la gari na kisu katika chuo kikuu cha Ohio mpaka sasa haujapata ushahidi kwamba Abdul Razak Al Atan aliyekuwa na umri wa miaka ishirini alifanya shambulizi kwa niaba ya kundi la Islamic State, waziri wa usalama wa ndani John Johnson alieleza hayo mjini Washington kwamba mpaka kipindi hiki hakuna ushahidi unaomhusisha na kundi hilo la kigaidi. Amesema hakuna mawasiliano ya moja kwa moja na kundi la kigaidi yaliyoonekana baina ya, baina ya kijana huyo. Amesema mpaka sasa wanachukulia tukio hilo kama ambalo lilifanywa na mtu binafsi ambaye alijivika msimamo mkali mwenyewe. Islamic State ilidai kuhusika na shambulizi la Jumanne na kumwita kijana huyo kuwa ni mwanajeshi wa kihalifa kupitia chombo cha habari cha Amaq cha Islamic State. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jeshi la Uganda limemkamata mzee wa miaka 78 anaidaiwa kuwa kamanda wa kundi la wapiganaji katika maeneo ya Rwenzururu karibu na mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hii inafuatia msako mkali katika milima ya Rwenzori kuwasaka wapiganaji hao baada ya mashambulizi kati ya wanajeshi, polisi na walinzi wa mfalme wa jamii ya Rwenzururu. Mwandishi wetu wa Kampala Kennes Bwire anaripoti zaidi. Kulingana na kamanda wa jeshi anayeongoza msako huo, meja Fredi Kitata, mshukiwa Eria Sibendire mwenye umri wa miaka 78 amekamatwa kufuatia msako mkali katika milima Ruenzori. Sibendire anaaminika kuwa kamanda mkuu wa kundi la wapiganaji kwa jina Chirumi la Mtima, yaani hatufurahishi na uongozi uliopo. Inaripotiwa kwamba Sibendire ambaye ni mzee sana na mkonde amekamatwa akimchinja mbuzi kuwapa nyama wapiganaji wake, lakini amekataa kusema walipo wapiganaji. Taarifa zaidi zinatarajiwa kutolewa hii leo, wakati viongozi wa eneo hilo la Kasese wakisema wanajitayarisha kumshtaki rais wa Uganda Yoweri Museveni katika mahakama ya kimataifa ICC, kutokana na mauaji yaliyofanywa na wanajeshi waliposhambulia makao ya mfalme wa Ruwenzururu Charles Mumbere. Robert Centenary ni mbunge wa Kasese. In my constituency and wage war in my constituency. Serikali imetangaza na kutekeleza vita katika eneo langu la bunge. Serikali ndiyo iliyo na silaha, inapiga watu risasi na kuwaua. Wanadai kwamba tuna silaha, lakini je, watu wakiwa na panga, hizo ni silaha za uharibifu kweli? Tangu jadi, hizo ni silaha zinazopatikana katika kila boma. Na ndivyo vitu vinavyopatikana katika makao ya mfalme. Katika muktadha huu, serikali ilishuku ikatekeleza na kuua. Amri ilikuwa kwamba tuwakamate hai au wafu. Viongozi hao pia wanataka tume maalum kuundwa ili kuchunguza operesheni nzima ya kijeshi katika ufalme wa Rwenzururu hasa jinsi watu walivyofungwa mikono kwa nyuma na kuuawa kwa kupigwa risasi. Huku polisi wakifutilia mbali madai kwamba waliwavua nguo wanawake kabla ya kuwabeba kwa lori kutoka Kasese hadi katika kituo cha polisi chenye ulinzi mkali cha Nalufenya mjini Jinja. Kamati hiyo maalum itachunguza kwa undani hali halisi ya swala hili. Taarifa wanazotoa ni za kujitoa wa aibu Hatuwezi tena kuwa na amani moyoni mwetu. Tumepoteza wapendwa wetu, lakini hatutaki vifo tena. Hakuna aliye na mamlaka ya kuua. No. Idadi ya watu waliokufa kutokana na mashambulizi hayo haijabainika, polisi wakisema ni watu sitini na wawili huku hesabu ya viongozi wilayani ikisema zaidi ya watu 130 wameuawa. Viongozi kutoka eneo hilo wanasema wametayarisha mawakili kumi na watano ili kuweza kusimamia wale waliokamatwa na kutayarisha kesi katika mahakama ya ICC. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Polisi nchini Zimbabwe wametumia mipira ya maji na gesi ya kutoa machozi hapo jana kuwatawanya waandamanaji wanaopinga dhidi ya sarafu mpya ya nchi hiyo. Serikali imesema hundi za dhamana zina lengo la kupunguza uhaba wa fedha taslim. Lakini wachumi wameonya kuwa hundi za dhamana haraka zitapoteza thamani na kupelekea mfumuko mkubwa wa bei. Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare na Hadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Hawa ni waandamanaji wengi wao wakiwa vijana wakipinga dhidi ya kuzinduliwa kwa hundi mpya wiki hii na serikali ya Rais Robert Mugabe. Waandamanaji wanaimba kupinga sarafu hiyo mpya ambayo wanasema itafanya hali kuwa mbaya zaidi kwa matatizo ya uchumi ya nchi hiyo. Waandamanaji walitawanyika pale polisi walipokuwa wakiwalenga kwa mipira ya maji na gesi ya kutoa machozi. Polisi wamekataa kusema lolote, lakini mwana harakati Maureen Kademaunga anaamini kwa matumizi ya nguvu hayatawanyamazisha Wazimbabwe The anasema uchumi hautabadilika, so kwa sababu watu wameminywa au kunyanyaswa, mkakati wa kisiasa wa chama tawala cha Zanu PF hautabadilika kwa julae hiyo. Ina maana kwamba wakati fulani watu wataanza tena kusema, basi imetosha sasa, tuko hoi na tumechoka kuwa hoi. Kwa hiyo tutarejea kwenye enzi ya Julai pale Ivan alipoongoza sauti ya kutoridhishwa. Ivan Mawari alifanya mfululizo wa maandamano mwezi Julai kabla ya kukimbia nchini Zimbabwe akihofia maisha yake. Alikuwa akipinga serikali kushindwa kuheshimu haki za binadamu na juhudi zake za kufufua uchumi wa nchi uliokuwa katika hali mbaya sana. Baada ya kukimbia Zimbabwe, maandamano machache alifanyika kabla polisi kuweka marufuku kwa maandamano yoyote mwezi Septemba. Maandamano ya jana yalikuwa ya kwanza tangu wakati huo, huku polisi wakiendelea kuongeza marufuku yao. Waandamanaji wanaitaka Zimbabwe iendelee kutegemea fedha za kigeni, hasa dola ya Marekani na randi ya Afrika Kusini, ambayo imekuwa hivyo tangu mwaka elfu mbili na tisa wakati nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ilipoacha kutumia sarafu yake ambayo ilikuwa haina thamani tena. Serikali ya Zimbabwe inasema hundi mpya ambazo ni sawa na dola moja ya Marekani zitasaidia kupunguza uhaba sugu wa fedha taslimu, lakini wachumi wameonya kwamba hundi hizo haziungwi mkono na sekta yoyote ya fedha ya serikali na huenda zikapoteza thamani na kuitumbukiza Zimbabwe kurejea katika mfumuko mkubwa sana wa bei ambao iliuona mwaka elfu mbili na nane. Mfumuko wa bei wakati fulani ulifikia kiwango cha mwaka cha asilimia zaidi ya mia mbili kabla ya serikali kuacha kabisa kuhesabu. Takribani miongo mitatu, kila Desemba mosi, tumekuwa tukisikia habari kuhusu majanga ya, ya ukimwi, virusi ambavyo vimeua mamilioni ya watu, mara nyingi wakiwa katika kipindi muhimu cha maisha yao na kuacha nyuma mamilioni ya yatima. Lakini siku ya ukimwi duniani hivi leo ina ujumbe wa matumaini, kama anavyoripoti mwandishi wa VOA Carol Pearson na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Mengi yametokea tangu maadhimisho ya kwanza ya ukimwi duniani mwaka 1988. Nchi ambazo si swala hilo lilikuwa ni mwiko kuzungumziwa, hivi leo zinatoa huduma za upimaji na matibabu. Kina mama wenye HIV wanaweza kujifungua watoto wenye afya nzuri na kuishi kuwalea watoto wao. Madawa yanaweza kuvizuia virusi visisambae na hivi sasa wanasayansi wanazungumzia kuhusu chanjo na tiba. Watafiti wanaopiga sindano maelfu ya watu wanaojitolea nchini Afrika Kusini, ikiwa ni majaribio ya chanjo ambayo imetolewa hivi karibuni. Pia wanajaribu kutumia mfumo wa kinga mwilini kuvifuatilia virusi hivyo. Utafiti mmoja uliofanywa na chuo kikuu cha Pennsylvania unaonyesha hili linawezekana. Dr Pablo Tebas alizungumza na VOA Study. Tunawatia chembe chembe za kinga za mwili wagonjwa washiriki katika utafiti, na tunataka kuona kama chembe chembe hizi zitadhibiti virusi vya HIV na kukaa kimya na kuzuia virusi hivyo kurejea tena, wakati tukiacha kuwapa wagonjwa dawa za kurefusha maisha. Utafiti katika kudhibiti HIV kwa kutumia chembe chembe za kinga ni sawa na mfumo wa kinga ambao hutumiwa katika nyanja ya saratani. Mbinu hiyo inatumia protini kushambulia seli za saratani. HIV inajificha ndani ya seli. Kama mgonjwa akiacha kutumia dawa za kupambana na ukimwi, virusi hurejea tena. Wakati unapofikiria kuhusu teknolojia ya tiba ya saratani kwa kutumia kinga hizi mbili, watu wanachofanya katika nyanja hizo ni kujaribu kuboresha mfumo wa kinga kutokomeza seli za saratani. Tatizo la kutokomeza HIV ambayo imejificha ni kama hivyo. Unataka kutokomeza seli ambazo zinahifadhi virusi, na kwa kufanya mfumo wa kinga kuwa katika harakati ni kutafuta na kutokomeza seli zake. Watafiti wamegundua kwamba chembechembe za kinga zimekandamiza virusi vya HIV kwa siku 21. Lengo ni kufahamu mchanganyiko wa chembechembe chembe hizo ambazo zinaweza kuvizuia virusi hivyo kwa kipindi cha takriban miezi sita mpaka mwaka mmoja. Halafu watu walioambukizwa HIV kamwe hawatakuwa na haja ya kutumia dawa kila siku katika maisha yao yote. Majaribio mapya ya kutumia chembechembe za kinga ni vyema yaanze katika kipindi cha miezi michache ijayo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura kwa kauli moja kuweka duru nyingine ya vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya Korea Kaskazini kutokana na majaribio yake ya nyuklia ya tarehe 9 mwezi Septemba. Vikwazo vinalenga sekta ya uchumi ya nchi hiyo ambayo inafadhili mipango yake ya nyuklia na makombora makubwa. Mkuu wa idara ya misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amezisihi nchi zenye ushawishi kufanya linalowezekana kulinda raia mashariki mwa Aleppo, kunusuru mji ambao uliwahi kuwa mji mkubwa nchini Syria, kuwa eneo kubwa la makaburi. Stephen O'Brien aliongea hayo katika kikao cha dharura cha Baraza la Usalama hapo jana, kwamba mpaka kufikia sasa watu elfu ishirini na tano wamekoseshwa makazi wawakilishi wa Marekani wa Umoja wa Mataifa wameonya katika mikutano tofauti hapo jana juu ya kusambaa kwa mivutano na uwezekano wa ghasia nchini Sudan Kusini. Rais Barack Obama wa Marekani amesema anadhani bangi inapaswa kuchukuliwa kama pombe na tumbaku, lakini akasema hatoshawishi suala hilo katika siku zake zilizosalia akiwa madarakani. Katika mahojiano na jarida la Rolling Stone ambalo lilichapishwa siku ya Jumanne, amesema hadhani kama kuhalalisha bangi kutamaliza vita ya dawa za kulevya nchini Marekani. Kampuni za Ufaransa zinapanga kukarabati uwanja wa ndege wa kimataifa wa Cuba. Ujerumani yenyewe inapanga kufungua ofisi ya kibiashara mjini Havana. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja, jumuiya ya ulimwengu imefanya maendeleo makubwa katika kuzungumzia masuala mbalimbali mbali ambayo kwa kiasi yameathiri hali yetu ya hewa Desemba mwaka jana takribani nchi mia mbili zilihitimisha mashauriano kwa mkataba wa Paris ambao unalenga kuweka vikwazo vya hali ya joto vinavyoongezeka mpaka digri moja na nusu Celsius, mkataba ulioanza kutekelezwa Novemba mwaka huu. Wakati kama huo, taasisi ya kimataifa ya usafiri wa anga ilipitisha hatua za kimataifa ambazo zinaiweka sekta ya kimataifa ya usafiri wa anga katika mwelekeo endelevu ukuaji wa hali ya hewa ya kabon isiyo na madhara hatimaye washirika mia mbili katika mkataba wa Montreal Protocol walikubaliana juu ya mkataba wa Kigali ambao polepole pole utapunguza uzalishaji na matumizi ya hewa chafu na gesi ambayo inatumiwa sana katika majokofu. Na wakati dunia inasonga mbele kuelekea kwenye uzalishaji endelevu, soko la nishati safi linazidi kushamiri mwenendo huu utajibainisha zaidi , amesema waziri wa mambo ya nje John Kerry katika mkutano wa karibuni wa 22 pande zinazohusika na muundo wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa. Mwaka jana pekee, uwekezaji katika nishati mbadala ilikuwa juu mno na kufikia karibu dola bilioni 350, amesema. Hizo dola bilioni 350 ni mara ya kwanza tumeweza kuona kiwango hicho cha fedha kikivuka kile ambacho kimewekwa katika nishati ya mafuta, kwa wastani wa vifaa vya nishati vinavyotumia nguvu ya jua nusu milioni ambavyo viliwekwa kila siku kwa mwaka mzima wa mwaka jana, na kwa mara ya kwanza tangu enzi ya viwanda. Licha ya ukweli kwamba kuna bei za mafuta na gesi ulimwenguni na makaa ambazo ziko chini kuliko ilivyowahi kuwa bado kuna fedha nyingi zaidi duniani ambazo zimewekwa katika nishati mbadala katika teknolojia endelevu ya nishati kuliko katika viwanda vipya vya mafuta. Hivi leo utoaji wa hewa chafu unasukumwa chini kwa sababu nguvu ya soko ambayo imeingia duniani kote, amesema waziri Keri. Wafanyabiashara wengi wanaelewa kuwekeza katika nishati safi ni mpango rahisi na mzuri wa uchumi. Unaweza kujipatia fedha unaweza kufanya vizuri na kufanya vizuri kadri muda unavyokwenda, amesema hatimaye. Nishati safi inatarajiwa kuwa ni soko la matrilioni ya dola, ikiwa ni soko kubwa sana duniani kuwepo, na hakuna taifa litakalofanya vizuri kama litakaa pembeni kudumaza biashara zake mpya, kupata mafanikio kutokana na teknolojia safi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Id Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.