Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Desemba mosi, mwaka inao ni 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu jioni ya leo, siku ya ukimwi ulimwenguni yaadhimishwa hivi leo kwa njia tofauti katika mataifa mbalimbali. Nchini Kenya, mtazamo wa kupambana na janga hilo ni upi? Chanzo cha hayo maambukizi yanatokana na unyanyapa na vijana pia kukosa uh, ujumbe au information ya kutosha kuhusu HIV na katika habari nyingine, wanawake kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watoa wa ombi lao la kushirikishwa kwenye masuala ya nyadhifa za kiserikali. Kama mama aingie mahali yayo wanakamata hatua za uongozi wa nchi itakuwa nguvu kabisa, na hiyo atuvizie tu ngazi za juu. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Kwa miaka 30 sasa, kila Desemba mosi, dunia nzima huadhimisha siku ya leo kwa siku ya kupambana na virusi vya HIV na UKIMWI katika juhudi ya kumulika janga linayosababisha ugonjwa huo hatari. Zaidi ya watu milioni 35 wamefariki dunia kutokana na UKIMWI tangu janga hilo kujitokeza na kusababisha mamilioni ya watoto kuwa yatima kila mwaka, kufuatana na idara ya kupambana na UKIMWI ya Umoja Mataifa, UNAIDS, Watu milioni mbili wanaambukizwa na virusi na inakadiriwa kuwa watu milioni moja watafariki kila mwaka. Nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zimeathirika zaidi na ugonjwa huo, na hapo jana Afrika ya Kusini imezindua majaribio muhimu ya chanjo dhidi ya virusi vya HIV ambayo wanasayansi wana matumaini itakuwa dawa ya kuushinda ugonjwa huo. Raia wa Gambia wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa rais ambapo mgombea aliyeko madarakani tangu mwaka 1994 Yahya Jame na anayekosolewa kwa kukiuka haki za binadamu anagombea kwa muhula wa tano. E, zaidi ya vituo 1400 vimefunguliwa huku kukiwa na raia wapatao laki 8 na 80 ambao wanatarajiwa kupiga kura na mshindi anatarajiwa kuhudumu kwa muhula wa miaka mitano katika taifa hilo. Mpinzani wa Jame ni Adama Baro, ambaye ni mgombea wa muungano wa vyama saba vya kisiasa na pia Mama Kande wa chama kinachojulikana kama Gambia Democratic Congress, GDC. Shirika la haki za binadamu, Human Rights Monitor linasema mauaji ya kuangamiza kabila moja dhidi ya jingine yanafanyika Sudani Kusini na kuonya kwamba nchi hiyo ipo katika hatari ya kuingia kwenye mauaji ya halaiki. Yasmin Suka anayeongoza timu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, ambayo ilimaliza ziara yake ya siku kumi nchini Sudani Kusini, katika taarifa yake leo alisema watu wanapoteza makazi yao kupitia kunyimwa chakula, ubakaji na kuchoma vijiji na wanawake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameomba serikali ya nchi hiyo kutimiza sheria kuhusu wanawake kwenye serikali ili kuweza kuwepo na mabadiliko. Austeri Malivika anayo taarifa kamili. Wanawake hawa wanaoungana katika shirika la Riesale Fam, yaani hakuna kitu bila mwanamke, wameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutekeleza sheria kuhusu ushirikishwaji wa wanawake katika sehemu za kuchukulia hatua ikiwa nyazifa mbalimbali za serikali. Faida mwangilwa ni kutoka mji wa Kinjasa na kuelezea kama kutakuwa mabadiriko, kwa sababu leo, ingawa watu wangali wanasoma ndani ya Kongo, siyo juu ya mishahara ya wanaume wao ya wabwana, ni juu ya kazi wa mama wanafanya ndani ya mashamba, ndani ya masoko, na wanasomesha watoto leo ila hiyo hakuna maendeleo, na kama mama aingie mahali hayo wanakamata hatua za uongozi wa nchi, itakuwa ngufu kabisa, na hiyo atuvizie tu ngazi za juu, tunaangalia zote uongozi vizuri. Wakati mama na baba wanaongozana pamoja, hakika kutakuwa mabadiliko. Upande mwingine ni kwamba shirika la Alerte International limeunga mkono mradi wa akinamama hao na kusema kwamba lazima washindikizwe. Naitwa Bertin Bisimwa Kabomboro, natumika kwenye shirika ya Alert International kuunga hiyo movement eh, rien sans les femmes, mkono italeta mchango kwa kujenga amani na usalama. Na sasa sisi tunawaza kwamba haiwezekane kujenga amani katika Jamhuri ya, ya, ya, ya Kidemokrasia ya Kongo bila kushirikisha wanawake. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Siria limeingia katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi katika mji wa Alepo. Tawala zote za mji huo mkubwa wa Siria ambapo yamekuwa yakikombolewa na kudhibitiwa na serikali kwa mara ya kwanza kwa miaka mingi. Wakati majeshi Asadi ya Asadi yakisaidiwa na majeshi ya Rusia yamekuwa yakishambulia mashariki mwa Alepo, mateso ya binadamu yanaongezeka. Na hivyo kuzusha maswali ikiwa ni ishara za mwisho kwamba mzozo wa Syria unakaribia kumalizika baada ya miaka sita ya uasi. Baadhi ya wachunguzi wanadhani hivi ndivyo inavyoonekana, kwani Samir Puri, mwalimu wa mahusiano ya kimataifa katika chuo cha Kings Uingereza, anasema kukombolewa kwa mashariki mwa Alepo kwa pamoja inaonyesha ishara ya mwanzo wa mwisho wa uasi huo bei za mafuta ziliongezeka tena leo alhamisi kutokana na makubaliano aliofikiwa jana na nchi za opec kupunguza uzalishaji kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2008 uamuzi huo ulisababisha bei za mafuta kupanda kwa asilimia 10 jumaatano na kupelekea kupanda kwa soko la hisa na bei za leo alhamisi zilikuwa za wastani huku bei zikiongezeka kwa kiasi cha dola 50 kwa pipa Yote haya unayapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ulimwengu unapoadhimisha siku ya Ukimwi Duniani, nchi ya Kenya imejiunga na mataifa mengine kutokomeza maambukizi ya virusi vya ukimwi. Takwimu za sasa zaonyesha kuwa idadi ya watu wanaoishi na virusi imeongezeka kutoka milioni 1.4 mwaka 2009 hadi milioni 1.6, lakini mara kwa mara juhudi za kutokomeza maambukizi mapya zimekuwa zikitekelezwa zikielekezewa watu wazima na watoto na kusahau vijana waliovuja ungo. Je, takwimu hizo zinaeleza nini kuhusu maambukizi mapya? Mwandishi wetu Kennedy Wandera ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Nairobi. Maadhimisho haya yakiwa na kauli ya kutokomeza maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi na kupunguza unyanyapaa, Kenya inajiunga na mataifa mengine ulimwenguni kuhamasisha umma kuwa ugonjwa wa ukimwi bado una athari kubwa kwa taifa kutokana na utafiti wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu maendeleo ya watoto UNICEF, wa mwaka jana, Kenya ni miongoni mwa nchi sita ulimwenguni zinazo rekodi idadi kubwa ya vijana walioambukizwa na virusi vya ukimwi. Kando na Kenya kuna Tanzania, Afrika Kusini, Nigeria, Mozambique na India. Vilevile vile, kwa mujibu wa takwimu za kituo cha kudhibiti maambukizi ya virusi vya ukimwi nchini Kenya National AIDS Control Council kiwango cha maambukizi mapya miongoni mwa vijana wa miaka kati ya 15 na 24 ni zaidi ya asilimia hamsini na moja. Lakini hili linatokana na nini? Joab Hasewa afisa mkuu kutoka kituo hiki cha National AIDS Control Council anayeshughulikia na shughuli za kutokomeza maambukizi mapya miongoni mwa vijana anaeleza chanzo cha hayo maambukizi yanatokana na unyanyapaa na vijana pia kukosa uh, ujumbe au information ya kutosha kuhusu HIV. Sasa tukaona tutafute mbinu mbalimbali ambazo tutaweza kuhakikisha kwamba vijana wanapata huduma za HIV na wanaendelea kupata mafunzo ya kutosha ya HIV na huku janga la ukimwi likiripotiwa kuwa kisababisho kikuu cha vifo miongoni mwa vijana nchini Kenya, wasiwasi mkubwa unaendelea kugubika taifa, wakati serikali na mashirika kijami ya kijamii yanaendelea kuweka mikakati kutokomeza janga hili. Serikali imeanza mikakati kuwafikia vijana, jinsi anavyoeleza Joab. Kama shirika la kudhibiti HIV, e, nchini Kenya, a, mbini ya kwanza ambayo tulichukua kwa sababu vijana wa hii umri wa miaka kumi na tano hadi ishirini na nne wengi wako katika shule au institutions za uh, masomo ya juu kama vyuo vikuu na vyuo vingine. Sasa tukahakikisha kwamba tuwe na mbinu ya kwenda katika hizo institutions, wahakikisha wanapata huduma ya HIV. uh, tumekuwa tukishirikiana hasa katika michezo uh, tukahakikisha kwamba kukiwa na michezo tunapeleka huduma vijana waweze kujua hali yao ya HIV, pia tuwapee mafunzo. Ngono za mapema zinaripotiwa kuwa changamoto kubwa sasa, kwani asilimia ishirini na moja ya wasichana kati ya miaka 15 na 24 huripotiwa kupata maambukizi mapya kutokana na mshawasha wa kimapenzi . Asilimia ya wanawake wanaoishi na virusi vya ukimwi ni asilimia hamsini na saba huku ile ya wanaume ikiwa ni asilimia 43 kupitia mkakati wa serikali ambao unaorodheshwa kwa mfumo wa kukabili maambukizi na kusambaa kwa virusi vya ukimwi wa mwaka 2015 hadi 2019, -2019, -2019. Ufahamikao kuwa Kenya AIDS Strategic Framework Kenya, inaeleza kuwepo hatua muhimu za kumaliza maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Basi kutoka Kenya tuelekee katika nchi jirani ya Uganda, ambapo serikali hiyo imebadili mikakati ya kukabiliana na maambukizi mapya ukimwi kutoka mpango wa kuzuia kufanya ngono, kuwa mwaminifu na kutumia mipira ya kondom, yani ABC, na kuongezea kupimwa kwa wanawake wajawazito huku walioathirika wakipata matibabu. Hatua hiyo inajiri wakati Uganda ikiripoti kufanikiwa kupunguza vifo kutokana na ukimwi kwa asilimia 50 kati ya mwaka wa 2013 na Mwandishi wetu Kenneth Bwire anaripoti kutoka Kampala. Ikiwa inajipiga kifua kwa kupunguza vifo kutokana na ukimwi kutoka watu elfu 63 mwaka 2013 hadi watu elfu 32 mwaka 2016, Uganda sasa inazingatia kutoa matibabu ya lazima kwa mama wajawazito ili kuzuia maambukizi mapya kutoka kwa mama hadi kwa mtoto anayezaliwa. Awali Uganda ilizingatia kampeni ya kuhimiza raia wake kujizuia kufanya mapenzi kuwataka walio katika ndoa kuwa waaminifu na matumizi ya mpira ya kondomu yani ABC. Lakini sasa zingatio ni kuwapa matibabu mama wajawazito na kumtaka kila anayetafuta tiba katika hospitali za umma kupimwa virusi vya ukimwi. Lakini mashirika ya sheria na haki za wagonjwa wa ukimwi yanapinga matibabu ya lazima yakisema, sheria iliyopo kuwalazimu watu kueleza hali yao ya ukimwi inawakandamiza wagonjwa. Dora Kichoncho ni mkurugenzi wa shirika la haki za wagonjwa wa ukimwi. We want laws which increase stigmatization laws which increase victimization to be amended. Tunataka sheria zote zinazowakandamiza watu wanaoishi na virusi vya ukimwi kufutiliwa mbali au kufanyiwa marekebisho, kwa sababu sheria hizo zinawafanya watu kuhepa kufanyiwa vipimo au hata kukosa kutafuta matibabu. Watu hawajabadilisha tabia sana, wanaendelea kufanya mapenzi kiholela. Still engaging in reckless sex. Kulingana na waziri wa afya Dr Ruther Cheng, ni vigumu kutambua iwapo watu wamekumbatia mpango wa ABC na kile serikali inayohakika ni kwamba idadi kubwa ya wanawake wanapata ujauzito kila mwaka na hivyo inakuwa rahisi kupimwa na kuwekwa kwa matibabu ya lazima. Lakini Dr Godfrey Hinscol wa shirika la afya duniani WHO anamtazamo kwamba Uganda inastahili kupata vifaa vya kupima ukimwi mtu akiwa nyumbani na kuwawezesha raia wake kuvipata vifaa hivyo ili kujipima wenyewe wakiwa makwao. We tunajaribu tuwezavyo kuhimiza serikali kuwahimiza raia wake kujipima virusi vya ukimwi kutumia vifaa maalum nyumbani kwao. Sheria zinastahili kuundwa kuruhusu hilo, watu wajipime wenyewe, na iwapo wameathirika, watafute matibabu. Idadi ya watu wanaotumia dawa za kupunguza za makali ya ukimwi ARV nchini Uganda ni watu elfu 750. Mama mjamzito anawekwa kwa matibabu ya ARV kwa lazima iwapo anapatikana kuambukizwa ukimwi. Wagonjwa wa kifua kikuu yani TB, watoto wa umri chini ya miaka 15 na makahaba waliambukizwa ukimwi nao wanawekwa kwa matibabu ya ARV kwa lazima. Kenneth Bwire, basi kutoka Kampala turudi tena nchini Kenya, ambapo nchi hiyo inashikilia nafasi ya nne kati ya mataifa yaliyo na mzigo mkubwa wa virusi vya ukimwi kote duniani, ambapo takriban Wakenya milioni moja nukta tano wanaishi na virusi hivyo kwa sasa. Wakenya laki tisa wanapokea dawa za kupunguza makali ya ukimwi maarufu ARVs ambazo zimesaidia kupunguza vifo vya watu kutokana na ugonjwa huo. Amina Chombo anaripoti zaidi. Takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu ukimwi UNAIDS, zinaonyesha kuwa japo idadi ya maambukizi mapya imepungua humo nchini, taifa linatilia shaka ongezeko la maambukizi mapya miongoni mwa babarubaro na wasichana kati ya miaka kumi na mitano na ishirini na nne kati ya maambukizi mapya elfu sabini na saba na mia sita ambayo linakiliwa mwaka huu, elfu sabini na moja ni watu wazima na zaidi ya nusu ya hao ni mabarobaro. Mariam Saidi ni mshauri kuhusu virusi vya ukimwi, ataja unyanyapaa kama unaochangia ongezeko la vijana kuambukizana. hawataki ku accept status zao, especially hawa youth wanasema, nitaharibu cv yangu wakati nikimwambia mtu niko hiv positive, nitakosa dona, nitakosa sponsor. Sasa ndo virusi vinaenea, na wazazi wengine hawakudisclose status kwa wale watoto ambao walizali wakiwa HIV positive. Sauti Isikika ni shirika la kitaifa linalojumuisha vijana elfu tatu nchini wanaoishi na virusi vya ukimwi, kwa lengo la kukabiliana na ongezeko la maambukizi mapya miongoni mwa vijana. Juliet Akumu aliye na umri wa miaka ishirini na mitatu na aliyezaliwa na virusi hivyo asema kuwa vijana wengi na watoto wanafariki kutokana na virusi hivyo kufuatia ukosefu wa usaidizi kutoka kwa mashirika. Unapata mtoto anasema hata amemaliza shule but aweze akaendelea na masomo yake ya mbele because pia yuko financially stable ndo affordable maana, kila tunapoketi kwenye mkutano tunaambia our partners, badala ya kutuita meetings kubwa kubwa kwa hoteli kubwa kubwa, then watupatie scholarships kwa watoto waweze kusoma na waweze ku anything sawa. Uwanjani hapa nakutana na bile ya Paul, anaishi na virusi vya ukimwi kwa miaka 28 sasa, anafanya kazi ya kujitolea kuelimisha jamii kuhusu virusi vya ukimwi na namna ya kujikubali, japo alikubali hali yake baada ya miaka kumi Lea akiri, halikuwa jambo rahisi, niliungua muda mrefu mimi peke yangu, ndio nikaamua kawa, nkasema nakuwa mwalimu wakaya kofia action end wakanifundisha. Sasa nikaona mimi nihudumie watu nifike hata ng'ambo. Kirusi hata uhuru akipita hapa mtamwambia kiko akiwa katika sherehe za leo. Mama Lea akiwa amejifunga mipira ya kondomu mikononi na mingine katika mifuko ya suruale akisambazia. Alihudhuria sherehe hizo anijuza, hiyo ndiyo kazi anayofanya kila siku. mpira ya waume na ya wake mami, inaweza kusambaza elfu moja elfu tatu Yani ubaya aza ujui kama ukipeana wanatumia wengine, wanakwambia staki mbiginjii nile mbiginjina na karatasi mbati bila nimesoma, mpira unasaidia. Debora Were, mwalimu wa kuelimisha vijana kujinasua na madawa ya kulevya na athari za maambukizi ya UKIMWI kupitia utumizi wa kujidunga sindano katika kituo cha kukabiliana na utumizi wa madawa ya kulevya cha Reach Out. Aliingilia utumizi wa madawa hayo akidai kupoteza mawazo baada ya kutambua hali yake ya virusi vya ukimwi miaka kumi na mitano iliyopita akiwa mama watoto wanne, ambapo mmoja alimzaa akiwa gerezani na mwingine akiwa maskani ya watumiaji madawa. Wanawe hao wawili hawana virusi. Mtoto wa kwanza nilimzalia jela, nikasema mimi sitamnyonyesha jela, ilinisimamia maziwa yake mpaka nikatoka. Mtoto wa pili li nilizalia nyumbani maskani, yani nilikuwa sina ya nyumba, lakini nilimnyonyesha kwa miezi sita bila kumpata maji. Wote wako negative. Sana nashukuru Mungu. Nikiripotia kutoka Mombasa, mimi ni Amina Chombo, VOA, Sauti ya Amerika. Wakati huo huo, nchini Tanzania, kuna ripoti kwamba hali ya maambukizi mapya ya virusi vya HIV ni ya kutia matumaini, lakini baadhi ya wataalam wa afya wanaonya kuhusu uwezekano wa hali hiyo kubadilika ghafla iwapo kasumba ya wananchi kuendelea kupuuzilia ugonjwa huo itaendelea. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa ameandaa taarifa ifuatayo. Wengi wana taarifa za kutosha kuhusu maambukizi ya virusi hivyo, hasa kutokana na kampeni kubwa iliyofanywa katika miaka hivi karibuni lakini ingawa mafanikio hayo yamekuwa kitoleo mfano kwa kuigwa, lakini tafiti nyingi zinaonyesha kwamba kwa asilimia kubwa ya wananchi wameanza kuzuia ugonjwa huo kiasi cha kutoogopa tena kama ilivyokuwa katika miaka kadhaa ya nyuma. Dr Goodluck Godfrey Mush anasema kwamba kwa kiasi kikubwa Tanzania imepiga hatua kwa kuzuia maambukizi mapya, lakini wasiwasi unaosalia ni mmoja tu, kwamba watu kuanza kupuuza kana kwamba virusi hivyo haviko tena Zile dawa za kuongeza makali ya virusi vya ukimwi kwa kuwa zimepatikana kwa kiwango kikubwa la, na, na kila watu wote watu wenye matatizo haya wanapata pale ambapo wanapojulikana, sasa imepelekea kwamba kuchukulia kwamba ni kitu cha kawaida kama ugonjwa wa malaria au ugonjwa mwingine, kwa maana ya kwamba nikipata nitaenda kutumia, lakini wameanza kuogopa vitu vile ambavyo havina tiba kabisa, kwa mfano saratani eh, saratani eh, na kwa hali ilivyo sasa Kutokana na haya mazoea maambukizi haya yataanza kuongezeka tena. Wataalamu wa afya wamekuwa wakikutana mara kwa mara kujadilia mikakati bora ya kufanikisha ajenda ya kukabiliana na maambukizi hayo mapya, huku mkakati ukiwalenga zaidi vijana walioko mashuleni na wale wanaoingia vyuo vikuu. Fabian Magoma ambaye ni katibu mtendaji wa chama cha afya jamii nchini anasema kwamba moja ya kazi kubwa inayozingatia wakati huu ili kukabiliana na maambukizi hayo ni kutoa elimu kwa wananchi kuhusu kubadili mienendo yao. Ukizingatia na tangu kimuingie nchini mwetu mpaka leo, kwa kweli kuna dalili kwamba inashuka, lakini kwa, kwa upande wa chama chetu tunazingatia zaidi tabia za watu zinazidi pengine ku, kuendeleza uambukizo wa ugonjwa huo. Kwa hiyo tuna, sisi tunaendelea kuwaelimisha wajamii kwamba ugonjwa upo na virusi bado vipo. Ripoti iliyotolewa na shirika la afya ulimwenguni WHO inasema kwamba asilimia 40 ambayo ni zaidi ya watu milioni 18 duniani wanaishi na virusi vya HIV lakini bado hawajui kama wanavyo virusi hivyo. WHO inasema kwamba zaidi ya watu milioni 18 wenye virusi vya HIV duniani wanatumia dawa za kufubaza makali ya virusi hivyo huku idadi sawa kama hiyo hawajaweza kupata matibabu haya kutokana na kutojua hali zao. Kwa Tanzania kumekuwa na mikakati ya wazi ya usambazaji wa dawa hizo huko, serikali ikiahidi kuboresha mpango huo kwa kuwawezesha tumiaji kupata kirahisi dawa hizo yani ARV. Hata hivyo, baadhi ya wataalamu wanasema kwamba serikali bado inapaswa kutenga mafungu ya fedha zaidi kugharimia yenyewe upatikanaji wa dawa hizo na sio kuendelea kutegemea wahisani wa nje. E, hao wenzetu wa nje wakisitisha misaada yao hii tutakosa da tiba na tukikosa tiba basi itakuja kuleta madhara makubwa sana katika, katika taifa. Tafiti zinaonyesha kwamba wasichana wadogo na wanawake wanakumbana na hatari ya kukumbwa na maambukizi mara nne kuliko wenzao wa kiume. inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa. Kiwa leo maadhimisho ya siku ya ukimwi ulimwenguni yamefanyika katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Jiunge nasi hapa katika idhaa ya, ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tukikuletea kipindi maalum cha kwa undani tukiangazia baadhi ya changamoto na yale ambayo dunia imefanya kukabiliana na hali hii. Sasa imepelekea kwamba kuchukulia kwamba ni kitu cha kawaida kama ugonjwa wa malaria au ugonjwa mwingine. Kutokana na haya mazoea, maambukizi haya yataanza kuongezeka tena. Jiunge nasi leo saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki, katika e kipindi cha Kwa Undani leo kikiendeshwa nami BMJ Muridhi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mgomo wa mawakili na waalimu wakitaka Kiingereza kitumike zaidi nchini Kamerun. Migomo ilikuwa na azma ya kuongeza matumizi ya Kiingereza nchini humo, na hivi sasa kinatumika mashuleni na kwenye vyuo vikuu baada ya mawakili na waalimu katika mikoa inayotumia Kiingereza kusitisha mgomo huo. Mazungumzo kuhusu matumizi rasmi ya Kiingereza yamefanyika kati ya waziri mkuu na maafisa wengine wa serikali na watawala wa kijadi. Mawakili na waalimu wakiungwa mkono na vijana waliokasirika walikuwa katika mapambano ya jeshi wakipinga kile wanachokiita ushawishi mkubwa wa lugha ya Kifaransa katika nchi ambayo lugha rasmi ya taifa ni Kiingereza na Kifaransa. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kidzeka anaripoti kutoka Yaunde na Hadijariame anaisoma ripoti kamili. Hakuna ambacho kimechochea majadiliano katika siku za karibuni na kusababisha wasiwasi miongoni mwa wawaziri wa serikali, wabunge na watawala wa kijadi kama mgomo ambao ulipelekea vurugu katika mikoa ya Camerun inayozungumza Kiingereza. Miongoni mwa wale ambao walikwenda kufanya mashauriano na wale waliogoma ni waziri mkuu Filemon Yang. Hamoni Bogda, msemaji wa mawakili waliokuwa katika mgomo Anasema kwamba baada ya majadiliano yaliyodumu kwa saa sabini na mbili, wanasheria waliacha dhana kwa serikali haitaki kuwasikiliza. Bogdan anasema hivyo basi mgomo utaendelea: We are not going to work. Yes. Hatuendi kazini. Amefungua njia ya mabadiliko na serikali kulingana na kile ambacho wabunge wanakitaka. Amesisitiza pia kwamba ni lazima tuonane na waziri wetu wa sheria, lakini waziri wa sheria yuko chini yake. Tuna matumaini kwamba ataweza kuvunja ukuta ambao waziri ameujenga, kusudi tuweze kuvuka na kufanya majadiliano kwa maslahi ya nchi yetu. Wakili Ben Muna wa chama cha mawakili nchini Kamerun anasema wenzake wamekasirishwa sana kwa sababu majeshi ya usalama yamewanyanyasa na kuwapiga kwa kuandamana kwa amani. Wakili yeyote yuko huru kama so raia kuwasilisha madai, hata kama ni ya kisiasa. Kwa hiyo hakuna kisingizio cha kuwapuuza. Nasema ni kwa sababu wanataka kujitenga, ndiyo hivyo basi, wanyanyaswe na kupingwa njia ya kusonga mbele ni kwamba waziri wa sheria aende Buea akazungumza nao. Mkameruni ni Mkameruni. Waziri wa mawasiliano na msemaji wa serikali Isa Chiroma anasema baadhi ya maombi yaliyotolewa hayawezi kutekelezwa. Anawalaumu mawakili kwa kuchochea wimbi la karibuni la ghasia katika mikoa inayozungumza Kiingereza. Those who are responsible for such abuses must know wale wanaohusika na manyanyaso haya lazima wafahamu kwamba hakuna sehemu yoyote duniani ukiukwaji umepelekea matokeo chanya. Kwa hiyo tunawataka wote wanaotaka matakwa yao yasikilizwe waonyeshe heshima, kujizuia, dhana ya uwajibikaji na kuwa tayari kwa majadiliano. Tangu kuanza kwa mapambano na jeshi wiki iliyopita, shule zimefungwa. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba mamia ya watu wamekamatwa na wanne kuuawa tangu jeshi litumie gesi ya kutoa machozi na risasi za moto na za mpira kutawanya mikusanyiko. Lakini gavana wa mkoa wa kaskazini magharibi wa Cameron, Adolfo Lele De Benchofo, anahoji idadi hiyo, ni mtu mmoja tu amefariki. Uchunguzi unaendelea kubaini nani wanahusika. Kwa hiyo mimi namwomba kila mtu kuanza tena harakati zao za kawaida, na kuwataka wote ambao wameitisha mgomo kwamba gavana amenyoosha mikono yake kujiunga na serikali kutafuta suluhisho kwa matatizo ambayo wamewasilisha kwa serikali. John Frundi, kiongozi wa SDF, chama kikuu cha upinzani wa kisiasa nchini Cameroon ameisihi serikali kusuluhisha matatizo yaliyowasilishwa na wale wanaogoma au watakabiliwa na maandamano zaidi. be after... tunaweza kuitisha maandamano makubwa hapa mjini ambapo tunazungumza na watu, lakini itakuwa ni baada ya masuluhisho kwa matatizo mengi ambayo watu wamekuwa wakiyaeleza. Yametokea Yaounde, ya Wakamerun wanaozungumza Kiingereza ni asilimia 20 ya idadi ya watu milioni 22 nchini humo. Katiba ya nchi inaeleza kwamba lugha rasmi mbili ni Kiingereza na Kifaransa na vyote vipewe hadhi sawa, lakini nyaraka nyingi za serikali ziko kwa lugha ya Kifaransa pekee. Baadhi ya mawaziri hutoa hutuba zao kwa Kifaransa hata katika mikoa ambayo inazungumza Kiingereza. Takriban miaka 60 baada ya kujipatia uhuru hakuna Mkamerun anayezungumza Kiingereza ambaye amewahi kupewa wadhifa wa juu kama vile waziri wa ulinzi, fedha au utawala wa kieneo. kwa miaka 30 sasa, kila Desemba mosi dunia nzima huadhimisha siku ya leo kwa siku ya kupambana na virusi vya HIV na UKIMWI katika juhudi ya kumulika janga hili linalosababishwa na ugonjwa huo wa hatari. Zaidi ya watu milioni 35 wamefariki dunia kutokana na janga hili la UKIMWI tangu kujitokeza na kusababisha mamilioni ya watoto kuwa yatima. Raia wa Gambia wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa rais ambao mgombea aliyekuwa madarakani tangu mwaka 1994 Yahya Jame na anayekosolewa kukiuka haki za binadamu anagombea kwa muhula wa tano. Shirika la Human Rights Monitor nasema mauaji ya kuangamiza kabila moja dhidi ya jingine yanafanyika Sudani Kusini na kuonya kwamba nchi, nchi hiyo ipo katika hatari ya kuingia kwenye mauaji halaiki. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi hapo kesho sana, wakati kama huu, kwa habari kem, kem kutoka kote ulimwenguni. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdi Shakur Abud kutoka Washington, mimi ni Harison Kamau nikiwa na mwenzangu, mimi ni Sunday Shomari, pamoja tukikutakia usiku mwanana usio na buka wala porukushani.