Ikiwa inajipiga kifua kwa kupunguza vifo kutokana na ukimwi kutoka watu elfu sitini na tatu mwaka 2013 hadi watu elfu thelathini na mbili mwaka 2016, Uganda sasa inazingatia kutoa matibabu ya lazima kwa mama wajawazito ili kuzuia maambukizi mapya kutoka kwa mama hadi kwa mtoto anayezaliwa. Awali Uganda ilizingatia kampeni ya kuhimiza raia wake kujizuia kufanya mapenzi, kuwataka walio katika ndoa kuwa waaminifu na matumizi ya mpira ya kondomu yani ABC, lakini sasa zingatio ni kuwapa matibabu mama wajawazito na kumtaka kila anayetafuta tiba katika hospitali za umma kupimwa virusi vya ukimwi. Lakini mashirika ya sheria na haki za wagonjwa wa ukimwi yanapinga matibabu ya lazima yakisema, sheria iliyopo kuwalazimu watu kueleza hali yao ya ukimwi inawakandamiza wagonjwa. Dora Kichoncho ni mkurugenzi wa shirika la haki za wagonjwa wa ukimwi. We want laws which increase stigmatization, laws which increase victimization to be amended. Tunataka sheria zote zinazowakandamiza watu wanaoishi na virusi vya ukimwi kufutiliwa mbali au kufanyiwa marekebisho, kwa sababu sheria hizo zinawafanya watu kuhepa kufanyiwa vipimo au hata kukosa kutafuta matibabu. Watu hawajabadilisha tabia sana, wanaendelea kufanya mapenzi kiholela In sex. Kulingana na waziri wa afya Dr Ruth Aceng ni vigumu kutambua iwapo watu wamekumbatia mpango wa ABC na kile serikali inayohakika ni kwamba idadi kubwa ya wanawake wanapata ujauzito kila mwaka na hivyo inakuwa rahisi kupimwa na kuwekwa kwa matibabu ya lazima. Lakini Dr Godfrey Hinskol wa shirika la afya duniani WHO anamtazamo kwamba Uganda inastahili kupata vifaa vya kupima ukimwi mtu akiwa nyumbani na kuwawezesha raia wake kuvipata vifaa hivyo ili kujipima wenyewe wakiwa makwao. Self as an tunajaribu tuwezavyo kuhimiza serikali kuwahimiza raia wake kujipima virusi vya ukimwi kutumia vifaa maalum nyumbani kwao. Sheria zinastahili kuundwa kuruhusu hilo, watu wajipime wenyewe na iwapo wameathirika, watafute matibabu. Idadi ya watu wanaotumia dawa za kupunguza makali ya ukimwi ARV nchini Uganda ni watu elfu mia saba hamsini. Mama mjamzito anawekwa kwa matibabu ya ARV kwa lazima iwapo anapatikana kuambukizwa ukimwi. Wagonjwa wa kifua kikuu, yani TB, watoto wa umri chini ya miaka 15, na makahaba walioambukizwa ukimwi nao wanawekwa kwa matibabu ya ARV kwa lazima. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala.