kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni desemba 2 mwaka 2016 katika matangazo haya ya voa express tunakuletea taarifa ya sekta ya kibinafsi nchini kenya imefanya mkutano nini hasa madhumuni ya mkutano huo mjini mombasa Lengo kuu la kongamano hili ni kuweza kuzungumzia utaifa na vilevile uchaguzi uh, wa amani. Ni mtangazaji wetu Amina Chombo wa Mombasa, Kenya. Hii ni VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Vilevile katika VOA Express hii leo, wakati ambapo kama mnavyojua wikendi imefika, tutakuletea tahadhari za wikendi kwa sababu tunaelekea kwenye kumaliza mwaka, sikukuu za Krismasi na vilevile sikukuu za kuingia mwaka mpya. Nawapa tahadhari wananchi waendelee kuwa watulivu. Basi ni kaimu kamanda wa polisi huko Kenya akitoa tahadhari zake za wikiendi. Kwa hayo na mengine, tega sikio katika dakika 30 za VOA Express kutoka hapa Washington DC. BMJ Muridhi ataanza kukusomea habari za dunia. Serikali ya Marekani imetoa ndege nane aina ya helikopta kwa Kenya kusaidia katika vita vya kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Mapema leo Ijumaa, waziri wa ulinzi wa Kenya, Rachel Omamo, alipokea ndege sita kati ya hizo nane ambazo zimepeanwa na Marekani kwenye hafla iliyofanyika katika uwanja wa kijeshi wa Laikipia Airbase. Balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godick alisema shehena iliyotolewa na Marekani kwa Kenya hii leo ndio msaada mkubwa zaidi wa kiusalama kuwahi kutolewa kwa nchi ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Godick alisema kwamba mazungumzo yaliyokusudia kuimarisha ushirikiano wa kiusalama kati ya mataifa hayo mawili yalianza mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi. Ndege zingine mbili zilitarajiwa kutolewa mwezi Mei mwaka ujao na kufanya dhamani ya usaidizi huo wa kiusalama kufikia shilingi bilioni 11 pesa za Kenya. Balozi huyu amesema kwamba Marekani itaendelea kuwa mshirika wa karibu na Kenya katika vita dhidi ya ugaidi. Kwingineko, tume ya uchaguzi nchini Gambia imetangaza kwamba rais wa nchi hiyo Yahya Jammeh yuko tayari kukubali kushindwa katika uchaguzi wa urais ule uliomalizika hivi punde kura zilizohesabiwa kufikia sasa zinamwonyesha rais Jame akishindwa na mpinzani wake Adama Barrow ambaye ni mgombea anayeungwa mkono na muungano wa vyama saba vya upinzani. Jame aliliongoza taifa hilo dogo la Afrika Magharibi tangu kuchukua utawala kupitia mapinduzi ya kijeshi mnamo mwaka wa 1994 takriban wagambia elfu mia tisa wamesajiliwa kupiga kura kwenye zoezi hilo ambalo lilifanyika jana Alhamisi huku vyombo vya habari vikiwa vimedhibitiwa kabisa, ikiwa ni pamoja na mitandao yote ya kijamii. Iran imetishia kulipiza kisasi baada ya baraza la Kongresi la Marekani kuidhinisha kuongezwa kwa muda wa utekelezaji wa sheria ya vikwazo dhidi ya nchi hiyo ambayo wajumbe wa pande zote mbili za kisiasa walisema ni muhimu katika juhudi za kutekelezwa kwa mkataba wa kinyuklia na Teheran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran, Barine Ghasami, alisema kwamba Iran imeheshimu makubaliano yake na jamii ya kimataifa na hivyo basi hatua ya Marekani ya kuongeza muda wa vikwazo hivyo inakiuka makubaliano yaliyoafikiwa. Hata hivyo, Ogesami hakueleza ni hatua gani ambayo Irani itachukua. Mwezi jana kiongozi mkuu wa nchi hiyo Ayatola Ali Khamenei alisema kuwa mswada ambao ulipitishwa na Marekani unakiuka makubaliano ya mkataba wa nyuklia na kutishia kuchukua hatua za kulipiza kisasi. Rais mteule wa hapa Marekani Donald Trump ametangaza kuwa atamteua jenerali wa kijeshi aliyestaafu James Mattis kama waziri wake wa ulinzi. Hata hivyo sheria ya, ya Marekani kuhusu uteuzi itahitaji kubadilishwa kabla ya, kabla ya, wa, kabla ya, ya mwanajeshi huyo mstaafu kuchukua wadhifa huo. Trump bado anaendelea kufanya mahojiano na wale ambao wanatarajia uh, kwamba watakuwa kwenye baraza lake la mawaziri. Rais wa Indonesia Joko Widodo amehudhuria bila ya kutazamiwa mkutano wa hadhara hii leo katika mji mkuu wa Jakarta, ambako zaidi ya watu laki mbili walikusanyika kudai kukamatwa kwa gavana wa mji huo. Kiongozi huyo aliungana na waandamanaji waliovaa mashati meupe na kwa sala na kuwaomba waandamanaji waondoke kwa amani. Kabla ya kuanza maandamano, polisi waliwakamata watu kumi. Msemaji wa polisi Boy Rafli Amar amesema kwamba kundi hilo la watu lilikuwa na nia ya kuwachochea watu kupindua serikali iliyo halali kwa mtindo wa sasa wa kufanya mikutano ya hadhara. Anasema waliokamatwa walikuwa na nia ya kuchukua udhibiti wa jengo la bunge na miongoni mwao, mash, na miongoni mwao wakafunguliwa mashtaka dhidi yao kwa uhaini. Maafisa wamesema zaidi ya polisi elfu 20 walipelekwa kwenye uwanja kuhakikisha maandamano dhidi ya Basuti Tijaha Prunam hayageuki na kuwa ghasia kama maandamano ya mwezi uliopita dhidi yake na rais wa Ufaransa, Francois Hollande ametangaza kuwa hatowania muhula wa pili wa urais nchini humo. Hii inamfanya kuwa rais wa kwanza aliye mamlakani kutowania muhula wa pili kwa kipindi cha miaka mingi. Hollande alitangaza hayo jana Alhamisi katika hotuba kupitia runinga na kusema kwamba amechukua hatua hiyo kwa sababu hana uungwaji mkono wa kutosha kumwezesha kugombania urais kwa mara ya pili. Tangazo hilo la Holand linajiri baada ya wiki kadhaa za hisia tofauti tofauti kuhusu iwapo kiongozi huyo wa chama cha kisosialisti angebahatisha na kujitosa kwenye kinyang'anyiro hicho licha ya kwamba hakuonekana kuwa na uungwaji mkono wa kutosha. Uamuzi huo wa rais huyo aidha umejiri siku chache tu baada ya waziri mkuu nchini humo Manuel Valls kutangaza kwamba alikuwa tayari kuwania tikiti ya chama hicho cha mrengo wa kushoto kwenye uchaguzi wa awali utakaofanyika mwezi Januari mwakani. Safi kabisa. Basi unaendelea kusafiri na Voe Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huko Mombasa tunaarifiwa kwamba sekta ya kibinafsi nchini humo maarufu kama KEPSA leo imeanza mkutano katika pwani ya Kenya kwa nia ya kuleta viongozi kutoka sekta nyingine wakiwemo wanasiasa na viongozi wa kidini pamoja ili kuweza kujadili umuhimu wa amani wakati wa uchaguzi mkuu wa Kenya unaotarajiwa kufanyika mwakani mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Ili kujua hayo kwa kina, basi mwenzangu Harrison Kamau alizungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo kama ifuatavyo. lengo la kongamano hili ambalo ni la pili la viongozi baada ya lile la mwaka wa elfu mbili kumi na mbili kuweza kutayarishwa na muungano wa uh, sekta za kibinafsi humu nchini yani KEPSA E, baada ya yale machafuko ambayo iliweza kushuhudiwa nchini Kenya mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane baada ya ule uchaguzi mkuu, walionelea kwamba wakati taarifa lilikuwa linajiandaa kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu waliweza kuandaa kongamano sawia na hili, wamejumuisha uh, wabunge kutoka bunge la taifa, vilevile vile wako maseneta, na pia wako wale viongozi katika sekta za kibinafsi na mawaziri katika serikali hii ya Kenya. Lengo kuu la kongamano hili ni kuweza kuzungumzia utaifa na vilevile uchaguzi wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo hii leo tumesalia na siku mia mbili arobaini na nane kuingia katika siku ile. Kuna maswala ya uwiano ambayo yameibuka katika mkongamano hilo, kwa sababu jambo la kwanza la kuleta amani ni watu kuweza kuponya vidonda vilivyoletwa na ghasia zilizotokea katika siku za awali. Ripoti ambayo imeweza kutolewa na tume ya kitaifa ambayo inazungumzia maswala ya utangamano imeweza kusema humu nchini bado uwiano uko asilimia hamsini na sita nukta tatu ambapo upande wa mijini uko asilimia hamsini na saba nukta sufuri tisa na upande wa mashambani asilimia hamsini na sita nukta sita ambapo wanasema kwamba Kenya bado hatujafanya vizuri katika swala zima la uwiano ukilinganishwa na Rwanda ambayo iko katika asilimia themanini. Amina, kando na kuwa kwamba wamekutana mahali fulani kwenye kikao labda kwenye hoteli, kuna uhamasisho wa kuingia kule mashinani na kuweza kuhamasisha wananchi ambao kwa kawaida ndio hujipata kwenye ghasia. Hili ambalo limefanyika hapa leo ni kwamba wao wanasema kwamba wanazungumza na hawa viongozi ambapo tuko na viongozi pia wa kidini, upande wa dini ya Kiislamu na upande wa dini ya Kikristo, ambapo tuko na SUPKEM ambao wako hapa kuwakilisha, lakini hawajataja swala la kwenda kule mashinani, labda pengine huenda wakawa watawatumia wao kuzungumzia hilo, na pia wakasisitiza uh, vyombo vya habari kuweza kuangazia amani na kuwa na jumbe za amani wakati tunapokaribia uchaguzi mkuu. Wa viongozi waliohudhuria wametoka upande mmoja wa kisiasa ama ni kutoka mirengo yote ya kisiasa. Kumekuwa ni vilevile na changamoto ambayo ulikuwa sijaitaja, eh, ni kwamba upande wa mrengo wa upinzani umeweza kususia kongamano hili, uh, wakidai kwamba kuna barua ambayo imeweza kusomwa muda mfupi tu katika kongamano hili, na mmoja mrengo wa CORD kupitia kinara wao Raila Odinga ameweza kutuma ujumbe kwa waandalizi kusema kwamba wa medinda kuja katika kikao hiki kwa sababu Kepsa wameonekana kuegemea upande wa serikali. Kwa hivyo tunavyozungumza ni kwamba wengi wa wabunge ambao wako hapa na maseneta uh, hata magavana wametoka upande wa serikali na hawatoki mrengo wa upinzani. Kumekuwa na huo utata ambao umeweza kuzungumziwa katika kongamano hili. Asante sana Amina Chombo, kutoka huko mjini Mombasa nchini Kenya. Haya basi, bmj kutoka Kenya, tunaelekea wapi nam Mkamiti? Ni habari za hivi punde kutoka Uganda zinasema kwamba polisi nchini humo wamewakamata wanasiasa wa upinzani kumi na moja na kumzuilia kiongozi wao d Kiza Besiji nyumbani kwake. Hatua hiyo ni kufuatia jaribio la wanasiasa hao kutaka kuchangisha fedha kuwalipa waadhiri wa chuo kikuu cha Makerere wana wanaogoma wakidai kulipwa kiasi cha shilingi bilioni ishirini na nane, mgomo ambao ulipelekea chuo hicho kufungwa kwa mengi zaidi. Tuungane naye mwandishi wetu wa Kampala, kenneth Bwire. Siku moja baada ya baadhi ya wabunge kuanzisha mchango wa kutafuta pesa kuwalipa wahadhiri wa chuo kikuu cha Makerere wanaogoma, jaribio la kutaka umma kuchangisha pesa limezimwa na polisi. Polisi wamewakamata wanasiasa kumi na mmoja na wanaharakati kadhaa waliofika nje ya chuo kikuu cha Makerere tayari kuchangisha pesa wakiwa na lengo la kufikisha shilingi bilioni ishirini na nane wanazodai wahadhiri kama malipo. Mchango wa pesa ulikuwa umepangiwa kuandaliwa ndani ya chuo kikuu cha Makerere. Andrew Mchunguzi ni kamanda wa polisi aliyesimamia operesheni ya kuzima mchango huo. Nina furaha kwamba operesheni yetu imefanikiwa Sino na tumewakamata. Walikuwa wanaleta usumbufu na fujo, tunaamini wanaleta hapa porojo za kisiasa wakidai wanataka kuwasaidia wanafunzi. Tutafichua ukweli. Waliofika kwa shughuli hiyo walikuwa wamebeba mbuzi, kuku na mavuno ya shambani kama maembe wanadai kuarifu polisi kwamba walipanga kuchangisha pesa ili kuwezesha Chuo Kikuu cha Makerere kufunguliwa. Rais wa nchi hii aliamrisha Chuo Kikuu cha Makerere Therefore, kifungwe. Kwetu kama maafisa walio so, na silaha be na kwenye sare za kulinda usalama outside, kazi yetu ni kuhakikisha kwamba amri ya rais haibembelezwi. Lakini nyumbani kwake Dr. Kiza Besije aliyekuwa amepangiwa kusimamia harambe hiyo kulikuwa sawa na kambi ya polisi ambao hawakumruhusu kuondoka. Akiwa ndani ya gari aina ya lori na kubeba ng'ombe kama mchango wake, polisi waliziba njia ya kutoka kwake na kumwamurisha rejee nyumbani kwake. Majibizano yalijiri baina ya Besija na polisi kwa muda kabla ya Besije kusalimu amri na kurejea nyumbani kwake, polisi wakiongezeka kuhakikisha haondoki detain... Rais Yoweri Museveni aliamrisha kiwo kikuu cha Makerere kufungwa mwanzoni mwa mwezi jana baada ya wahadhiri kugoma wakitaka serikali kuwalipa marupurupu yao ya miezi tisa ambayo sasa yamefikia kiasi cha shilingi bilioni 28. Serikali pia imetangaza kwamba haitakuwa ikawalipa wahadhiri hao mishahara kwa muda wote ambao chuo hicho kimefungwa. Chama cha FDC kimeitisha maandamano makubwa kuanzia Jumatatu wiki ijayo kulazimisha serikali kufungua chuo kikuu cha Makerere. Kenneth Bwire, VOA Express Kampala. Unaendelea kusafiri na VOA express ikitangaza kutoka hapa washington D. C. Aha, sijamaliza bado kuzungumza. Naona Vivian akishirikiana na Jose Camillion wanakuja moto kweli na kibao cha basi Baby, tam, tam, tam. Ni wimbo ambao ni safi sana, mimi ni mapenda sana wimbo huo, na najua mwenzetu Harrison Kamau pia anapenda hii ngoma sana pahali popote alipo. Najua nanani kibao kipya ambacho ndio, ndio kwanza kimeingia mjini. Basi kama utakumbuka hapo mwanzo, wakati nataka kwa kwa introduce kuwakaribisha hapa studio, waanze kutupa vitu vyao, na wenyewe wakaanza kupiga mziki wao, nikasema mambo gani sasa? Tena sijamaliza kumweleza msikilizaji kibao kinachokuja namwona Jose Kamilion na Vivian nao pia wanaanza kuzungumza maneno ya wimbo, nikawaachia ukumbi <laughs> Naam, ni wimbo tutaendelea kusikiliza kwa siku nyingi, manake ni mtamu kweli. Naam wikendi ndiyo hiyo imewadia hivyo basi na bila shaka watu wapo katika harakati za mapumziko mafupi na maandalizi ya sikukuu za krismasi na pia mwaka mpya je jeshi la polisi tanga linatoa tahadhari gani kwa wananchi wake na limejiandaa vipi katika kukabiliana na usalama wa mkoa wa tanga huyu hapa kaimu kamanda david mnyambuga kutoka tanga na tahadhari lakini kwa sababu tunaelekea kwenye kumaliza mwaka naa ni sikukuu za Krismasi na vilevile sikukuu za kuingia mwaka mpya, na nawapa tahadhari wananchi waendelee kuwa watulivu, waya waangalifu, lakini waangalifu katika suala la usalama, ikiwa na maana waseti tahadhari nakutupa taarifa kwa wale wote ambao wanafikiri wanaweza kusababisha unuku amani akai au aina yote ya uhalifu ambayo inataka kujitokeza. Aidha wanaona watu ambayo mnendeleo sio mizuri, lakini vile vile kila mmoja awe mlinzi wa mwenzake na mlinzi wa mazingira yake. Mfano kipindi cha Krismasi, mwaka mpya, waache wasiache nyumba zikiwa hazina watu, wasiache watoto wakiwa na zagaa barabarani, watembea kwa uangalifu, vilevile salama barabarani, hasa huendesha vifaa vya moto, ikiwa na maana ya pikipiki, magari abiria waendeshe kwa uangalifu na vile vile waache kubeba abiria kupita kiasi uwezo wa vyombo vyao vya moto. Lakini wananchi watanga walio wengi wanapenda kwenda ufukweni kwa ajili ya kuogelea na kufunga pepo, kwa sababu ni huku ni mwambao wa bahari. Wanapoenda ufukweni, waangalie watoto wao wanapoogelea, vijana wadogo, lakini vilevile, barabarani, wao waangalifu kwenye kupita, na huko nyumbani, nasema narudia kusema kwamba waache nyumba zikiwa na watu. Lakini kwa wale ambao ni wanywaji kwenye baa mbalimbali, wachukue tahadhari, wasinywe kupita kiasi, wenye uangalifu, wafanye tu starehe za kawaida, zile ambazo zinasababisha madhara kwao. Hii polisi tunaendelea kulinda, kutoa usalama, kufanya doria, kufanya misako na kuwasimamia wananchi pamoja na mali zao, kuhakikisha kwamba zinapita salama, lakini hatuwezi kufanya peke yetu, lazima na wao wasaidie, wananchi watoe ushirikiano, Wachukue tahadhari wa, kwa aina yoyote ya uhalifu ambayo inatokea kwao na kwa aemu zao. Lakini wachukue tahadhari kila mmoja, na tupee taarifa pale ambapo tunaona mambo hayaendi vizuri. Na sasa basi, msikilizaji, nakupeleka mpaka mkoani Mbeya, huko nchini Tanzania, kwake Lucy Patrick akituandalia makala hii ya Jicho Letu. Karibu msikilizaji kwenye Jicho Letu. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo jicho limeangazia masuala ya kilimo. Hapa niko na mtaalamu, jambo ambalo anataka tulizungumze kwamba tunawezaje kumsaidia kijana akaweza kujiajiri katika sekta hii ya kilimo. Karibu. Mtazamo wangu kama mtaalamu wa kilimo ni kwamba vijana wanaoingia katika kilimo sasa, wasiangalie tu kilimo kama kufukua ardhi kufukia mbegu na kusubiri kuvuna. Katika kilimo huko kuna masuala mengi wanaweza kufanya. Wanaweza kuingia katika usambazaji wa pembejeo, wanaweza kuingia kwenye kilimo kama wataalamu washauri wa wakulima, wanaweza kuingia kwenye kilimo kama wachakataji au processors wa, wa, wa bidhaa zinazotokana na kilimo, kwa sababu kumekuwa na upotevu wa mazao mengi sana katika hasa baada ya kuvuna pale kati ya kuvuna na uhifadhi katika store kumekuwa na upotevu mkubwa sana wa, wa, wa, wa vyakula vinavyo tunavyozalisha. Kwa hiyo kijana anaweza akaingia sehemu yoyote, upande wa kutafuta masoko eh, upande wa kuongeza thamani ya mazao yanayozalishwa kwa maana ya processing and packaging. Uh, anaweza akaingia katika usambazaji wa pembejeo kama nilivyosema awali, anaweza vilevile akaingia aka katika utoaji wa elimu, kusaidia wakulima wenzie kuhakikisha wanapata taarifa sahihi za uwekezaji katika kilimo uh, lakini nadhani changamoto kubwa hasa kwa wakulima vijana wanaochipukia sasa imekuwa ni mitaji, upatikanaji wa mitaji ambayo wanaweza kuiwekeza katika kilimo. Kwa hiyo labda tungeiomba serikali sasa iweze kupanua zaidi uh, dirisha lake la hasa kupitia benki ya kilimo kuweza kuwatazama hawa wajasiriamali wapya wanaoingia katika kilimo kwa kuwa mara nyingi unakuta hawana, uh, hawana kolatero au dhamana ya kuweka ili waweze kupata mikopo katika madirisha haya ya mabenki. Sasa basi labda serikali kupitia dirisha hili la Benki ya Kilimo uh, kama inaweza kutazama wajasiriamali hawa wapya vijana wanaoingia katika uwekezaji katika kilimo inaweza kuwa ni mkombozi zamani katika shule nyingi kulikuwa na masomo haya ya kilimo. Unafikiri kwamba kurejeshwa kwa haya masomo ya kilimo katika ngazi ya shule ya msingi kunaweza kukarejesha ari ya vijana kuweza kupenda kilimo? Kimsingi, nchi ambayo wananchi wake zaidi ya asilimia sabini ni wakulima, ili tuweze kuandaa vema wakulima ambao wanakielewa kilimo cha kisasa, ni vema masomo haya yakaanza kufundishwa tena kuanzia ngazi ya chini kabisa, ili tumjenge huyu mkulima wa kesho kuanzia anapokuwa bado kijana. Wanasema Waswahili, samaki mkunja ngali bado mbichi. Unamshauri nini yule kijana ambaye yuko nyumbani kwa sasa na hana ajira na pale nyumbani kuna eneo kidogo kama nusu eka au robo eka? Uh, kilimo bado kitaendelea kuwa fursa kwa miaka mingi ijayo hasa tukizingatia ongezeko la watu ambao limekuwa likiendelea kuongezeka nchini mwetu na nchi za jirani, miaka hadi mwaka hadi mwaka. Kwa hiyo bado namshauri kijana aweze kutazama katika mnyororo mzima wa thamani, uzalishaji wa mazao mbalimbali ya kilimo, wapi anaweza akaingia na akachangia mchango wake katika kukuza pato lake binafsi na kukuza pato la taifa. Shukrani sana Joni kwa kuweza kushiriki nasi siku ya leo katika jicho letu. Jicho linatia nanga namna hiyo. Naamini kijana, umepata kusikia mambo mengi ambayo yanaweza yakakusaidia wewe ukaweza kutoka kimaisha na ukasaidia taifa lako pia. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi leo saa tatu kamili saa za Afrika ya Mashariki, katika kipindi chako cha Kwa Undani, ambapo leo tunaangalia kwa undani zaidi nini kilichotokea katika kiwanda cha Dangote. Je, ahadi za serikali zilitimizwa nchini Tanzania? inavyojua mimi kila kitu ambacho Dangote aliomba kwa serikali amepewa, na kusitishwa uzalishaji. Matatizo ni nini hasa? Mengine yanasababishwa na watu, wakati watu, wakati ambao wana matatizo na serikali iliyopo madarakani. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Usikose nam. Yote haya msikilizaji ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikiwa ni matangazo ya VOA Express, na sasa ni wakati mwafaka kuangalia yale ambayo amekuwa yakivuma kwenye mitandao. Mkamiti kibayasi amenijuza kwamba ndege ambazo zimetolewa na Marekani kwa Kenya, na vilevile kitendo kisicho cha kawaida kwa mwanamuziki Rihanna, na vilevile vile Prince Harry wa Uingereza kwenda kupimwa ukimwi kule Barbados, ni baadhi ya mambo ambayo yanatanda. Twende kazi, Mkamiti basi kwenye mtandao wa Facebook ni swala la serikali ya Marekani imeipatia Kenya ndege mpya sita kwa ajili ya kukabiliana na kundi la ugaidi la Al Shabab la nchini Somalia, na chopa mbili nyingine zinatarajiwa kupelekwa huko Kenya mwakani. Naanza naye Odhiambo Kamau ameandika shukran Rais Obama na utawala wako kwa kusaidia Kenya kukabiliana na Al Shababu. Ochan ameandika mbona, msaada umekuja mwishoni ambapo magaidi hawa wameshaangamiza maisha ya watu wengi. Mary ameandika msaada huu lazima utumike kikamilifu kuwamaliza Al-Shababu. Abdullah ameandika sasa Kenya haitaondoa majeshi Somalia kwa kuwa imepewa ndege mpya. Ndiyo baadhi yaliyopo katika, katika mtandao wa, wa Facebook. Nikiingia katika Twitter na Facebook pia, ni kwamba Prince Harry na Rihanna wakiwa Barbados wameungana na wadau wengine katika siku ya ukimwi duniani iliyoadhimishwa jana kwa kupima HIV hadharani, na sasa mkamiti sijui kama walitoa matokeo hayo ama bado. Kwa kweli hilo siwezi kukujibu kwa sasa, lakini katika mtandao wa kijamii hatua hii ni katika kuhamasisha watu juu ya kujua afya zao na pindi wajuapo afya zao kwa njia moja au nyingine, hususan virusi vya HIV, basi waanze kupata huduma za matibabu haraka iwezekanavyo. Kate Simon ameanza kwa kuandika, inapendezesha sana kuona Riri na Prince Harry wanapima HIV hadharani. Solomon anasema, lakini Prince Harry hupenda kufanya hivi mara kwa mara, alishapima London majira ya sama mwaka huu Kero anasema sioni sababu ya wao kupima pima mara kwa mara. Luis anasema kazi nzuri sana vijana, hamasisheni vijana wenzenu kote duniani wapime HIV mara kwa mara. Gonzales anasema ni kwa nini Riri na Hari wanapima? Je, wanataka kuwa wapenzi? <laughs> na wakati huoo wa basi nchini Tanzania makamu rais wa Tanzania amekuwa mstari wa mbele kuhamasisha jamii na ugonjwa wa ukimwi ambapo amezindua mfuko wa udhamini wa ugonjwa wa ukimwi ATF. Basi ndivyo hivyo, na naona muda wetu umeenda kumalizika, labda tufunge kwa haraka Mkamiti Kibayasi nam. Basi tuwashukuru wale wote waliofanikisha kukamilika kwa kipindi hiki cha VOA Express. hali kadhalika msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa ukiwa hapa mwenzangu, mimi ni BMJ Mrithi, naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi endelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika, usikose matangazo yetu ya saa moja na nusu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki.