Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika V ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamao na mimi hapa ni BMJ Muridhi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, Disemba mbili mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kadhalika 94.9 kule Bujumbura, Burundi. Karibu sana Katika matangazo yetu jioni ya leo, ni kwamba nchi ya Kenya yapokea ndege za kivita aina ya helikopta katika juhudi za kukabiliana na ugaidi. Na vilevile vile kama ilivyo ada yetu, leo ikiwa Ijumaa, tutakuwa na live talk leo tukijadiliana ama tukizungumzia suala za HIV na UKIMWI na hasa katika mataifa ya Afrika Mashariki. Hawataki ku Accept status zao. Especially hawa youth wanasema nitaribu CV yangu, wakati nikimwambia mtu niko HIV positive, nitakosa dona, nitakosa sponsor. Sasa ndio virusi vinaenea na wazazi wengine hawako disclose status kwa wale watoto ambao walizaliwa wakiwa HIV positive namna. Katika taarifa nyingine tutakuletea habari za hivi punde kwamba rais wa Gambia Yahya Jammeh akubali kushindwa kwenye uchaguzi nchini humo. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu BMJ Mridhi. Serikali ya Iran imehimiza serikali ya Kenya hii leo kuachilia huru raia wake wawili waliofunguliwa mashtaka mjini Nairobi na kupanga njama za kub za kigaidi baada ya kukamatwa wakipiga picha ya ubalozi wa Israeli. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Iran, Bahram Hasemi amesema kwamba watu hao wawili Sayid Nasiroha Ibrahimi na Adoloseni Goli Safai ni mawakili rasmi wa Wizara ya Sheria waliosafiri hadi Kenya kwa niaba ya familia za wafungwa wawili wa Iran huko Kenya ili kufuatilia zaidi kesi yao. Ibrahimi na Safai walikamatwa Jumanne na polisi wa kupambana na ugaidi nchini Kenya baada ya kupiga picha ubalozi wa Israeli wakiwa ndani ya gari la ubalozi wa Iran. Serikali ya Marekani imetoa ndege sita aina ya helikopta kwa Kenya kusaidia katika vita vya kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Mapema leo Ijumaa, waziri wa ulinzi wa Kenya Rachel Omamo alipokea ndege sita kati ya nane ambazo zimetolewa na Marekani kwenye hafla iliyofanyika katika uwanja wa kijeshi wa Laikipia, Ekopia Airbase. Balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godek alisema shehena iliyotolewa na Marekani kwa Kenya hii leo ndio msaada mkubwa zaidi wa usalama kuwahi kutolewa kwa nchi ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Godek amesema kwamba mazungumzo yaliyokusudiwa kuimarisha ushirikiano wa kiusalama kati ya mataifa hayo mawili yalianza mwaka wa elfu mbili na kumi. Ndege zingine mbili zinatarajiwa kutolewa mwezi Mei mwakani na kufanya dhamani ya usaidizi huo wa kiusalama kufikia shilingi bilioni kumi na moja. Balozi huyo amesema kwamba Marekani itaendelea kuwa mshirika wa karibu na Kenya katika vita dhidi ya ugaidi. Tume ya uchaguzi ya Gambia imesema kwamba mgombea wa upinzani Adama Baro ameshinda kwa kishindo katika uchaguzi mkuu wa urais nchini humo dhidi ya kiongozi aliyetawala kwa muda mrefu Yahya Jamei. Tume hiyo ilitangaza leo Ijumaa kwamba Baro alishinda kwa kura elfu mia mbili sitini na tatu na au asilimia 45 ya kura zote, wakati Jamei akipata kura elfu mia mbili na kumi na mbili ambayo ni sawa na asilimia 36. Mgombea wa tatu, Mama Kande alipata asilimia 17. Jame ameliongoza taifa hilo dogo la Afrika Magharibi tangu kuchukua utawala kupitia mapinduzi ya kijeshi mnamo mwaka wa 1994. Takriban raia wa Gambia 900,000 walisajiliwa kupiga kura kwenye zoezi hilo ambalo lilifanyika jana Alhamisi huku vyombo vya habari vikiwa vimedhibitiwa vikali, ikiwa ni pamoja na mitandao ya kijamii. Baru mwenye umri wa miaka hamsini na moja anawakilisha muungano wa vyama saba vilivyotoa changamoto kubwa katika uchaguzi wa jana Alhamisi. Visa vya unyanyasaji wa kimapenzi na jinsia nchini Kenya vimeripotiwa kuongezeka kwa kiasi kikubwa hasa wakati uchaguzi mkuu unapokaribia. Shirika la kutoa misaada la madaktari wasio na mipaka MSF wiki hii lilizindua kampeni itwayo don't excuse abuse katika nchi hiyo ya Kenya kutoa mikakati kudhibiti ongezeko la visa hivi, wakati taifa hilo la Afrika Mashariki likijiandaa kwa uchaguzi wa mwaka ujao. Kwa mujibu wa ripoti kutoka shirika hilo la kutoa misaada la madak, madaktari wasiokuwa na mipaka, asilimia 45 ya wanawake kati ya umri wa miaka 15 na 49 tayari wamepitia unyanyasaji wa kimapenzi na jinsia nchini Kenya, na theluthi mbili ya hao walionusurika na walioripotiwa kuwa ni wahusika Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Umoja wa Mataifa unataka kutoa vifaa vyenye thamani ya dola bilioni moja kwa waathiriwa wa mashambulizi ya kundi la jihadi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria mwaka ujao, ikiwa ni sehemu ya kuwezesha shughuli za kibinadamu. Umoja wa Mataifa umesema kwamba matumaini ni kwamba msaada huo utafikia takriban watu milioni saba walioathiriwa na makundi ya uasi ya wanamgambo yaliyosababisha vifo vya watu 15 na kulazimisha wengine milioni mbili kukosa makazi kwa takriban kipindi cha miaka saba. Amesema huu ni mzozo mkubwa katika bara la Afrika na wanatumai kwamba itasaidia jumuiya ya kimataifa na sekta binafsi Ameongeza kwamba tunaweza kuanza kurejesha matumaini tena kwa watu walioko kaskazini mashariki. Huyo ni mratibu msaidizi wa maswala ya kibinadamu Peter Lundberg, ambaye amesema hayo katika taarifa yake ya maandishi rais wa Indonesia Joko Widodo amehudhuria bila kutazamiwa mkutano wa hadhara hii leo katika mji mkuu wa Jakarta ambako zaidi ya watu laki mbili walikusanyika kudai kukamatwa kwa gavana wa mji mkuu huo. Kiongozi huyo aliungana na waandamanaji walovaa mashati meupe na sala na kuomba maandamanaji kunradhi na kuomba waandamanaji waondoke, e, kwa amani. Kabla ya kuanza maandamano hayo, polisi waliwakamata watu kumi, na msemaji wa polisi Boy Rafli Amar amesema kwamba kundi hilo la watu lilikuwa na nia ya kuwachochea watu kupindua serikali iliyo halali kwa mtindo wa sasa wa kufanya mikutano ya hadhara. Kwingineko, Iran imetishia kulipiza kisasi baada ya baraza la Congress hapa Marekani kuidhinisha kuongezwa kwa muda wa utekelezaji wa sheria ya vikwazo dhidi ya nchi hiyo ambayo wajumbe wa pande zote mbili za kisiasa walisema kwamba ni muhimu katika juhudi za kutekelezwa kwa mkataba wa kinyuklia na Teheran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Bahrein Gesami alisema kuwa Iran imeheshimu makubaliano yake na jamii ya kimataifa na hivyo basi hatua ya Marekani ya kuongeza muda wa vikwazo hivyo inakiuka makubaliano hayo yaliyoafikiwa. Hata hivyo Gesami hakueleza ni hatua gani ambazo Iran ingechukua. Mwezi jana kiongozi wa Iran, Ayatolah Ali Khamenei, alisema kuwa mswada ambao ulipitishwa na Marekani unakiuka makubaliano ya mkataba wa nyuklia na kutishia kuchukua hatua za kulipiza kisasi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka kwa jiji kuu la Marekani, washington DC. Leo kama nilivyokudokezea pale mwanzoni kwamba ni Ijumaa, na kama ilivyo ada yetu, ni siku ambayo tunatoa fursa kwa kwewe msikilizaji na vilevile wageni wetu wataalam, tunapotathmini na kuangalia maswala tofauti yanayotuhusu. Leo hii swala kuu tunalizungumzia janga ama swala la HIV na UKIMWI, ikikumbuka kwamba ni siku moja tu baada ya siku hiyo kuadhimishwa kote ulimwenguni. Siku ya Ukimwi Duniani iliadhimishwa kama nilivyokueleza Desemba mosi, u, uh, kote ulimwenguni. Kaulimbiu ya mwaka huu ikiwa ni shirikiana, zuia na ushereke, ikilenga vijana, yani engage prevent and celebrate. Changamoto nyingi hata hivyo zimeendelea kushuhudiwa katika mataifa tofauti, iwe ni za kifedha, elimu, uhamasishaji, madawa, tamaduni na itikadi mbalimbali, unyanyapaa na sera za kiserikali kila mwaka siku ya Disemba mosi maarufu World AIDS Day, hutoa nafasi kwa serikali tofauti na watu wake kutoa uhamasisho kuhusu, kuhusu ugonjwa wa HIV na ukimwi. Madhumuni ya siku hii ni kuwasaidia na kuunga mkono walioathiriwa na pia kukumbuka waliofariki kutokana na janga hilo, na pia kutathmini mikakati ya kukabiliana na janga hilo katika siku zijazo. Tangu ugonjwa ukimwi ulipogunduliwa zaidi ya miongo mitatu iliyopita takriban watu milioni 35 wamepoteza maisha yao huku wengine milioni 78 na wakipimwa ili kujua hali yao. Watu wengi wanaendelea kuambukizwa ukimwi kila mwaka, na hasa miongoni mwa wasichana wadogo na jamii za walio wachache kama vile mashoga na pia jamii maskini, ambapo elimu na afya na uwezo wa kifedha na lishe bora ni changamoto. Mwaka huu nchini Kenya mke wa rais Bi Margaret Kenyatta aliongoza taifa na vijana, hasa wakiwa ndio waliolengwa kwenye maadhimisho ya mwaka huu. Kulingana na takwimu zilizotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la Ukimwi, yani UNAIDS, mwaka wa elfu mbili kumi na tano nchini Kenya kulikuwa na maambukizi elfu thelathini na sita mapya ya ukimwi huku vifo 39,000 vikitokea miongoni mwa vijana wenye umri kati ya miaka 15 na 24. Hata hivyo, unyanyapaa umeendelea kuwa changamoto kubwa hata, hasa katika mataifa mengine ya Afrika Mashariki na kati kushiriki kwenye live talk uh, hivi leo tunao Joab Kawesa ambaye ni afisa mkuu kwenye taasisi ya kudhibiti ukimwi ya Kenya, yani Kenya AIDS Control Council uh, baadaye vile vile tunaendelea kumtafuta Daktari Leonard Maboko, mkurugenzi mtendaji wa tume ya kudhibiti ukimwi nchini Tanzania, yani TACAIDS. Daktari Jerome Kamwela kutoka Tanzania AIDS Commission na vilevile tuna mama ambaye ni kiongozi wa kinamama katika kaunti ya Rungai, naye ni Bi Margaret Ruoi, sasa hivi kwenye laini ya simu. Na kukaribisha kwanza kabisa wewe e, Joba, Kawesa, kutoka kule Nairobi, utueleze kwanza kabisa mambo yalivyo kuhusiana na ukimwi na shughuli ambazo wewe hasa una, unashughulika nazo. Karibu sana kwenye live talk, asante. Endelea, wakati ni wako. Tueleze kidogo changamoto na hali ilivyokufikia jana, wakati wa siku ya kuadhimisha ukimwi ulimwenguni um, katika nchi ya Kenya ulivyoeleza, tuna zaidi ya watu milioni moja na nusu ambao wanaishi na virusi vya HIV na tuna maambukizi zaidi ya elfu sabini na saba kulingana na utafiti uliofanywa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Uh, changamoto ambayo tunayo nchini Kenya ni kuhusu vijana wa miaka kumi na tano hadi ishirini na nne ambao zaidi ya asilimia hamsini na moja ya maambukizi mapya ya virusi vya HIV inatokana na hiyo na huo umri wa vijana, na hiyo ni ka zaidi ya vijana elfu thelathini na tano na um, mia saba. Ndipo uliona katika eh, timu yetu au madhumuni ya kuadhimisha ya mwaka huu au siku ya ukimwi eh, katika nchini Kenya, mwaka huu nchini Kenya, tuli lengo yetu tuli tuliwaangalia sana vijana wa umri wa miaka hiyo. Lengo yetu ililenga hao vijana, ikilenga kupunguza hayo maambukizi mapya, na mbinu ambayo tulitumia ni kutumia vitu kama michezo, kwa sababu vijana wengi wa huo umri wanapenda michezo, na ndiyo tulikuwa na hiyo maisha County League ambayo ilifanyika katika kaunti zote za mjini Kenya, na jana tulivyokuwa tunahitimisha Siku ya Ukimwi Ulimwenguni, kulikuwa na fainali ya hizo michezo, na hii ilikuwa soka ya kipekee kwa sababu uh, wakati hiyo soka ilikuwa inaendelea, tulikuwa tunatoa huduma ya, vi, ya watu kujua hali yao ya HIV tulikuwa pia tunapeana elimu au mafunzo kuhusu HIV na pia, ukiona katika hata mavazi ya wale wote ambao walihudhuria na hata wachezaji wenyewe, kulikuwa na ujumbe uh, ambao hao wachezaji pia na watu wote ambao walihudhuria walikuwa wanatoa ujumbe ya hao kujua hali yao ya, ya HIV uh, kupata mafunzo zaidi na pia kupigana unyanyapaa ambao umekuwa changamoto kali katika kupunguza maambukizi mapya nchini Kenya. Asante sana, usiondoke kwenye laini ya simu, tutarudi kwako hakika, bwana Joab. Lakini niruhusu niende kule Tanzania nimkaribishe Daktari Jerome Kamwela kutoka Tanzania. Hebu atueleze mambo yalivyokuwa katika nchi ya Tanzania wakati wa maadhimisho ya Ukimwi. Tukianzia pale, tutakuja na tuangalie mambo mengine kwa kina. Karibu sana, Daktari Kamwela. Asante sana. Na huku Tanzania hali kadhalika, jana tulikuwa na maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani. Hali ya ukimwi ya Tanzania bado tunasema tunaishi, asilimia tano nukta moja ya Watanzania bado wanaishi wa umri wa miaka kumi na tano mpaka arobaini na tisa wanaishi na virusi vya ukimwi. Kwa takwimu za mwisho tuna maambukizi mapya ya raund watu arobaini na nane elfu na karibu asilimia arobaini na kitu ni vijana wa umri huo kama aliyosema mwenzangu wa Kenya, wa miaka kumi na tano mpaka ishirini na nne especially wa kike. Lakini pia mwenendo wa ukimwi pamoja na kuonyesha kwamba kwa Tanzania maambukizi mapya yanashuka, vifo vinavyotokana na, na ukimwi vinashuka, lakini bado kuna makundi ambayo bado yanaonekana yana kiwango kikubwa cha maambukizi karibu mara nne au mara tano ya jamii ya, ya kawaida kiwango cha jamii ya, ya kawaida na bado tu... uh, inaonekana kwamba tumempoteza kidogo daktari Kamwela, lakini kwa hakika tu atarudi tena kwenye laini simu... Tumuulize swali la kwanza, mimi nimuulize swali la kwanza Jeroma, uh, Leonard Maboko uh, Jule sasa hivi yuko, yuko kwenye laini ya simu. Muulize Kawesa Kawesa ndio yuko pale Nairobi. Ningependa labda ueleze wasikilizaji wetu ni nini hasa ambacho ni tofauti katika e, tamasha ama maadhimisho haya mwaka huu ukilinganisha na mwaka uliopita au miaka iliyopita, maanake kuna wengi pia wameandika hasa kwenye, miku, e, kwenye e, kurasa za mitandao ya kijamii kusema kwamba wanaona tu ni kawaida ikifika Desemba moja kutakuwa tamasha, alafu watu watasahau mpaka tena tufike mwezi Desemba mwaka ujao, pia tufanye maadhimisho. Hebu tupe taswira ya mambo yalivyo tofauti hasa uh, ili watu wasione kama ni kitu tu cha kawaida um, katika nchini Kenya uh, juhudi za kuendelea kudhibiti uh, virusi vya HIV au maambukizi mapya yamekuwako. Uh, tangu eh, HIV itangaze kuwa changwa changwa katika nchi ya Kenya, na sio tu tunaongoja hadi tarehe moja. Sio hivyo, juhudi zimekuwapo na vile nimeeleza kwamba changamoto ambayo tumekuwa nayo kubwa ni vijana wa miaka kumi na tano hadi ishirini na nne Tumeanza kuelekeza juhudi uh, katika hizo vijana na hatua moja ambayo serikali imechukua ni kuhakikisha kwamba e, ule umri ambao vijana wanaweza peana ruhusa uh, kujua hali yao imepunguzwa kutoka miaka kumi na nane hadi kumi na tano ili vijana wengi wapate fursa ya kuweza kujua hali yao ya HIV. Uh, pia tena njia ambayo tunatumia katika kudhibiti uh, maambukizi mapya katika umri huu ni ukiangalia huu umri ni vijana ambao aidha wako shuleni au vyuo vikuu vya kusoma. Sasa tunashirikiana tunafanya kazi karibu sana na Wizara ya Elimu na tunahakikisha kwamba ili tuweze kuwafikia hawa vijana. La, lakini, lakini kuna, hmm. Je, kuna mikakati yeah? Kuna mikakati kuhakikisha kwamba manake ripoti tulizopata mwandishi wetu hapo Nairobi alituma ripoti jana iliyosema kwamba uh, serikali imeangazia sana wanawake na watoto ikawa ni kama imesahau hawa vijana. Uh, sasa kuna mikakati kuhakikisha kwamba hakuna kundi la watu ambalo litasahaulika, manake si mara ya mwisho tunasikia kuhusu virusi hivi. Uh, nchini Kenya mikakati uh, ambayo tunayo kutumia uh, strategic framework ambayo tunayo katika taifa la Kenya linahusisha uh, vikundi vyote vya watu uh, hakuna kikundi chochote ambacho kimewacha nyuma. Na mwaka huu vile nilieleza hapa awali tulilenga sana vijana vya wa miaka kumi na tano hadi ishirini na nne kwa sababu ya hayo maambukizi mapya ambayo yao ambayo ni zaidi ya asilimia Um, asante, asante, na... sana, as, asante sana. Labda tuwaeleze tu tuwakumbushe wasikilizaji wetu kwamba wanaweza kushiriki kwa live talk uh, hapa tukiwatangazia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC, hasa kwa kuingia kwa ukurasa wetu wa Facebook uh, pale www.facebook.com mkoaju voa swahili na unaweza kuchangia pale nasi tukakushirikisha kwa njia moja au nyingine. Kamau, hebu tuendelee. Kwenye laini ya simu naona tunaye Magret Ruoi kutoka kule kaunti ya Rugai eneo la Nakuru nchini Kenya. Wewe ni kiongozi wa kinamama katika mashinani na kuna changamoto ambazo zinakabili kinamama na jamii, hasa tukiangalia ama tukiangazia janga la ukimwi. Je, ni changamoto zipi ambazo umeweza kuzishuhudia kule mashinani, Margaret. Okay. Tunakusikia vizuri, endelea Magret, wakati wako okay. Niongee sasa huku kwetu chinani, nikiwa kama Margaret, kiongozi wa wamama, huwa ninatembelea wamama na kunyamazisha kuhusu mambo ya UKIMWI wakati ya nyuma nyuma, lakini si kwa sasa. Lakini changamoto ambayo nimeweza kupatana na wamama katika mashinani, wale tunadili nao ni wale watu wa chini sana Nikakuta ya kwamba hawa mama wengi wao wale wameathirika kuhusu hiyo ugonjwa, hawana usaidishi, hawana usaidishi yoyote. Ingawaje wengine wamejaribu kwenda mahospitali, wakapimwa, wakajikuta hawa ni lakini wanapotoa madawa naota na hata kwenda manyumbani, kwa ukweli hawana vyakula. Uh, unakuta wengi wameathirika na Margaret, wanapata watoto wao hawana afya, na hata wengi wamepoteza, wakipata watoto wanapoteza kwa sababu ya vyakula, lakini maisha duni ya kimaisha. Kuna suala moja Maa, Margaret Kabla hujaendelea, pole kwa kukatiza. Kuna swala ambalo limeibuka na wasikilizaji wengi wanauliza, kuna madawa yanatolewa bure kwa walioathirika. Je, madawa haya, wewe ukiwa kule mashinani, ya wanafikia wote walioathirika? Wanapata madawa ya kutosha? Wengi wanasema ya kwamba wanapata madawa, wengi wakienda mahospitalini wanapata, na kuna wengi wanasema hawapati kwa wakati unayofaa kutumia hizo madawa, wanaenda wanakosa wale tunakutana naye nakosa mabao hospitalini, lakini wengi tena wanapata. Usiondoke kwenye laini ya simu Margaret, nirudi kwako Jerome Kamwela kutoka kule Tanzania, utueleze kwamba kama mashuleni vilevile vile, watoto wadogo, unaona kwamba watu wengi wanataja vijana mwaka huu kwamba vijana wadogo wa miaka uh, midogo sana wanapata wana, wana, wana maambukizi mapya. Je, swala hili mumelipeleka mashuleni na kuweza kuhamasisha watoto hawa wadogo, ama labda bado ukimwi katika vijiji hasa unachukuliwa kama swala lenye aibu na watu wazima wanakosa kuongea ilivyo kuongea wazi mbele ya watoto? Kwa uh, kweli suala la la watoto hasahasa walioko mashuleni, elimu elimu inawafikisha kwa sababu Wizara ya Elimu kakati mahususi wa kuzuia kupambana na ukimwi katika uh, mashule shule za msingi, shule za sekondari, hata vyuo vya walimu, ambako walimu wanafundishwa namna ya kufundisha wanafunzi, lakini pia wanafunzi wa mashuleni pia wanafundishwa masuala ya ukimwi kuanzia darasa la nne lakini pia wanakuwa na zile wanaita clubs, health clubs, ambazo katika mambo mengine zinasaidia kutoa elimu ya ya, ya ya ukimwi, lakini pia tuna zile afua za kuwatumia wale vijana rika waelimisha rika ambao wako katika shule. Nadhani eneo ambalo linaweza kuwa tete ni kwa vijana ambao wako nje ya mashule ambao uwezekano wa kuwafikia wote hasa hasa walioko vijijini na maeneo ambayo ni magumu kufikika bado una changamoto. Kwa takwimu za Tanzania, uelewa wa UKIMWI uko juu sana kwa makundi yote, karibu asilimia tisini ya watu wanajua UKIMWI ni nini, unaambukizwa vipi. Lakini kitu ambacho tunakiona sisi vijano, ni kigumu as... sasa kwa vijana ni mabadiliko ya tabia, ndiyo eneo ambalo sasa hivi tuna mabadiliko ya tabia maanake, mtu kujua ni jambo moja, lakini ku, kutenda matendo ambayo yanampunguzia hatari ya kupata maambukizi ya virusi ni jambo jingine gumu zaidi. Kwa hiyo kwenda kwenye hatua ya pili ya mabadiliko ya tabia, ndio kuna shida, na tuna kampeni nyingi sana ambazo zinalenga sasa hivi vijana kupitia redio, kupitia televisheni, ili kujaribu kuwajengea uwezo wa kuwa na tabia ambayo inawapunguzia uh, shida ya, ya hatari ya kupata virusi vya ukimwi, lakini jambo jingine pia mm -hmm, ya, jambo jingine ambalo kwa Tanzania ni changamoto uh, so sasa hivi uh, shirika la afya duniani limesema kwamba kila anayepimwa akaonekana anaishi na virusi vya ukimwi awe kijana mkubwa mzee au mtu yoyote ni lazima aanze kutumia dawa mara moja kwa tanzania tuna watu tunakisia karibu milioni moja na laki nne milioni moja na laki tano wanaishi na virusi vya ukimwi mpaka sasa wanaopata dawa ni karibu laki nane kwa hiyo ni kama asilimia hamsini na tano sitini kuna kundi kubwa sana ambalo sasa hivi linahitaji kuwekwa kwenye dawa kwa sababu mpango huu umeanza mwezi wa tisa sasa shida iliyopo ni kwamba ni namna gani tutapata rasilimali za kuhakikisha kila mtu anapata dawa, hasa hasa kutoka vyanzo vya ndani, kwa sababu mm -hmm. Tanzania inafadhiliwa inapata msaada mkubwa sana wa, wa, wa huduma, afua za ukimwi kutoka vyanzo vya nje. Okay, daktari tutarudi kwako. Daktari tutarudi kwako hakika, usiondoke, tutaliangalia swala la dawa kwa kina. Lakini kuna msikilizaji kwenye laini, karibu sana kwenye Live Talk, sema jina lako na ulipo na utoe swali ama dokezo. Halo. Halo, tunakusikia endelea tu, sema jina na ulipo alafu changia kwenye live talk. Naitwa Vedasto, naitwa Vedasto Ro, ndio mkazi wa, wa Nzega Tabora. Naam. Endelea. Nilikuwa na nilikuwa na naam, nilikuwa naomba serikali husika iendelee kutoa jamii, iendelee kutoa elimu elimu ya kutosha katika jamii husika. Asante sana, huyo ni msikilizaji Vedasto hapo akiwa hapo Tanzania, na nafikiri tuko karibu kuingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki au uh, matangazo yetu ya live talk. Lakini kidogo kabla sijaja kwako Hawesa, uh, hapo nchini Kenya, nataka tucheze nini, tumesikiza mkenya mmoja ambaye anasema kwamba yeye anafanya kazi na aoni kubaguliwa. Uh, hebu tumsikilize, alafu nitakuuliza swali kabla tujaingia katika sehemu ya pili Wajua, watu wengine hawana ile information kuhusu HIV and AIDS. Kwa mfano mimi ni mwanabiashara, nikiwauzia vitu hakuna kivyovyote mwezaambukizwa. Obviously hapo umewapatia elimu, na nafikiri tutamuuliza swali uh, Kawesa hapo baadaye katika sehemu ya pili, manake naona kama tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa redio. Baadhi ya washirika nam unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa Ijumaa ambapo tunaendelea na kipindi cha Live Talk leo hii tukizungumzia kuhusu janga la Ukimwi na HIV. Kumbuka kwamba waweza ukashiriki kwa kutupigia nambari 2026193151 na sasa hivi tunamaliza ama kukamilisha matangazo kwa njia ya redio, kisha baadaye tutaingia kwenye mtandao wetu wa www swahili voaswahili.com, yani www.voaswahili.com. Basi tukutane kwenye mtandao, tuendelee tena kujadili swala hili kwa kina pamoja na wageni wetu. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu sana kwenye awamu ya pili ama sehemu ya pili ya Live Talk kupitia mtandao wa www voa swahili com. Kumbuka kwamba waweza ukashiriki kupitia mtandao wetu wa live uh, wa Facebook, yani voa swahili facebook, ukauliza swali, ukaweza pia kutupa namba yako, na tukaweza kukushirikisha kwenye Live Talk tulipokuwa tukiendelea na live talk, tulikuwa na swali na BMJ mwenzangu alikuwa na swali kwa moja wa wageni wetu uh, bwana Job ha Hawesa, na vile vile ningetaka kujulisha kwamba wewe ambao umeingia sasa hivi kwamba tunaye pia Margaret Ruoi ambaye ni kiongozi wa kina mama katika kaunti ya Rongai nchini uh, na Kenya kule. Vile vile tunaendelea kumtafuta daktari Leonard Maboko, mkurugenzi mtendaji wa tume ya kudhibiti ukimwi Tanzania, na tunaye daktari Jerome Kamwela kutoka Tanzania yani Tanzania AIDS Commission. Ulikuwa na swali kwa uh, afisa Haesa. Naam Harrison, Haesa. Ni, ni kwamba kabla tujaingia kwa sehemu ya pili, tuliweza kusikiliza sauti ya mmoja wa wafanya biashara kule Mjini Mombasa anajulikana kama Ann Ngonyo, ambaye alizungumza na mmoja wa waandishi wetu huko Mombasa. Ni mfanya biashara ambaye anaishi na virusi hivyo, na swali ambalo nilikuwa naelekeza kwake Hawesa ni hebu tusikie sauti hiyo tena ili tuweze kukumbuka jinsi ambavyo tulicheza. Naam, mwelekezi wangu ananiambia bado hayuko tayari lakini anangoja. Kwa kifupi alikuwa anasema yeye yeah, yeah, anafanya biashara na anawaeleza watu kwamba anaishi na virusi vya ukimwi. Wajua watu wengine hawana ile information kuhusu HIV and AIDS. Kwa mfano mimi ni mwanabiashara, nikiwauzia vitu, hakuna kivyovyote mwezaambukizwa. Obvious hapo umewapatia elimu. Naam, na sasa hawesa, ulizungumzia hapo mwanzo kuhusiana na uh, ile wanaita uh, wanaitaje, kama kwa kwa Kiingereza wanasema ukubaguliwa unyanyapaa unyanyapaa neno hilo mnatafuta unyanyapaa ulizungumzia kuhusu unyanyapaa lakini inaonekana kuna wakenya wengi ambao sasa wamejitokeza tu wazi wanatangaza hadharani na wanaendelea na biashara zao za kila siku so, swali langu ni katika tofauti iliyopo kwa sasa na kama miaka tano hivi iliyopita kuhusiana na watu kujitokeza wazi ikoje hapo katika takwimu ulizonazo ukiwa afisa unayohusika na mambo haya ya virusi vya HIV katika nchi ya Kenya tumefika hatua sana katika kupunguza unyanyapaa, na hata wale ambao unasikia sasa wameanza kujitokeza, hiyo ni njia moja ambayo inaonyesha kwamba unyanyapaa umeendelea kupunguza uh, miaka tatu iliyopita unyanyapaa ulikuwa zaidi uh, ya asilimia arobaini na tano lakini imeendelea kupungua na hii inatokana sana na uh, hatua ambayo tumechukua vile nilikuambia, kuendelea kuhamasisha watu uh, katika kitaifa, alafu pia katika kila kaunti. Kila kaunti pia inashirikishwa katika kule kuhamasisha, na hiyo kuhamasisha ndio kumeendelea kusaidia kupunguza unyanyapaa na mbinu ambayo tunatumia sana nchini Kenya ni kuwahusisha wananchi wote na hata vikundi vya wale ambao wameambukizwa uh, hata vijana ambao wameambukizwa pia wana, tunawatumia kuwafikia vijana wengine, na kutumia hizi vikundi tumeweza kupiga hiyo hatua, na ndio naona wanaendelea kujitokeza. Kitu ingine ni kuendelea kupeana mafunzo wananchi wakiendelea kuelewa kwamba, uh, HIV au virusi vya HIV haviwezi, eh, kusambazwa kwa kusalamia, kwa kukula pamoja au kwa kukaa pamoja, kwa kuishi pamoja na yule ambaye ameambukizwa. Hiyo yote inasaidia uh, kupunguza unyanyapaa. Kwa hivyo ni juhudi ya Kenya sisi kama shirika ambayo linadhibiti ukimwi mjini Kenya na washikadau wote ambao tunafanya kazi nao pamoja ndio zimeendelea kuzaa hayo matunda mazuri. Kamwela, uh, nirudi kwako kwa kule Tanzania. Ni kwa nini inaonekana kwamba kizazi cha sasa ama vijana wa sasa hawaogopi ukimwi kama ulivyokuwa ukiogopwa na hapo awali, na ama miaka iliyo ya hapo nyuma kidogo? Ni, ni, ni, ni, ni kwamba madawa yanatumika na hivi kwamba hawaogopi tena, ama imekuwa ni kama, uh, maradhi ya kawaida tu, kulingana na kampeni ambazo zinaendelea, hivi kwamba wale hawalichukulii swala lile kwa, kwa uzito inavyofaa? kwa nini unaona kwa sababu gani vijana hawaogopi, Bwana Kamwela? zamani wakati mm -hmm. Halo, nakusikia endelea tu, nakusikia, unanisikia, tunakupata vizuri, endelea zama... eh, zamani wakati tuna ukimwi umeanza kuja kabla hata dawa hazijaja, ujumbe ulikuwa ni kwamba kila mtu anatishiwa asipate ukimwi, akipata ukimwi ni kifo, ukimwi unaua. Kwa hiyo ujumbe tuliokuwa tunaupeleka kwenye jamii ulikuwa unatisha, kwamba mtu anaona kwamba akipata ukimwi ndio mwisho wa maisha yake, kwa hiyo wengi walikuwa wana wana hofu. Lakini so sasa hivi ujumbe umebadilika baada ya teknolojia kuwepo, tiba mpya kuwepo, na watu kuona kwamba mtu anaweza akaishi akapata virusi vya ukimwi na akaishi maisha bora na akaishi maisha marefu. Sahizi hata ujumbe tunaowapa ni kwamba pima, jua afya yako. Ukishajua umeathirika, nenda kaanze matibabu na matibabu hayo yatakupa maisha marefu, maisha bora. Kwa hiyo kuna kizazi cha vijana ambao wamezaliwa, wengine sasa hivi wamezaliwa na virusi vya UKIMWI na wamekuwa mpaka sasa hivi wako kwenye vyuo, lakini kuna wengi ambao kutokana na elimu kusambaa wameona kwamba ah, unaweza ukapata virusi ukapata tiba na ukaishi. Lakini sasa tatizo moja ambalo nililisema hapo mwanzo ni kwamba ule uelewa waliokuwa nao, bahati mbaya sana, kwa kiwango fulani hauendani na tabia ambazo zinawatoa kwenye hatari ya maambukizi. Kwa nadhani ujumbe wetu pia tunatakiwa tuna tuendelee kubadilisha kufuatana na kizazi kinavyokwenda na wakati, nyakati zinavyobadilika. Sasa hivi tunajitahidi sana kuwapa ujumbe vijana kujitambua, kwamba mara zote ajue hali yake, yeye ana maambukizi au hana, na akijua hana basi ajitahidi katika maisha yake asiambukizwe, akijua ana maambukizi ajitahidi kuwakinga wengine. Kwa hiyo ukiwaona vijana wanavyoishi sasa hivi, wanaishi maisha yao kama vile si waoga, lakini kuna tafiti zinaonyesha kwamba uelewa kwa vijana ni mkubwa sana kuliko ulivyokuwa zamani, lakini bado hatuna ushahidi wa kuonyesha kwamba moja kwa moja mabadiliko ya tabia yamefika mahali ambapo daktari. Daktari, shukran na kwa mchango wako huo, usiondoke, maanake tuko na msikilizaji ambaye angependa kuchangia na kabla tujarudi kwako, manake ningependa pia tuzungumzie kuhusu kanda nzima, tukiangalia pia nchi ya Uganda na nchi zingine zinazozingira ku vile ambavyo zimeshikana pamoja kupambana na ugonjwa huu. Tumkaribishe okay, Miraji Kibinda akiwa huko Morogoro atoe mchango wake au kuchangia tu katika mada ya leo katika live talk. Ok, asante sana. Kama ilivyotambulishwa jina ni Miraji Kibinda. Kiukweli, kwa mfano hapa Tanzania kwenye upande wa vijijini hali si nzuri, na mimi ningependelea zaidi kwamba serikali ijiwekeze sana maeneo ya vijijini, kwa sababu tunaona kwamba kuna wananchi wengi wameathirika, lakini kwa sababu kule elimu hawazipati, tofauti na watu wa mjini, kila wakati wanapoenda kwenye mahospitali kuhimizwa kwenda kupima, na kwa mfano akishapima atumie madawa kidogo imekuwa ni msaada mkubwa, lakini kwa upande wa vijijini kule elimu hakuna. Na mimi binafsi, ukweli, kwa mfano eneo niliyotoka vijijini, huwa nikiendaga naangalia watu ambao wameathirika, wengine wamekosa elimu na wengine unajikuta wanazidi kuambukiza watu wengine na kuwa madhara makubwa sana. Kweli kwa upande wa vijijini, hali ni mbaya, ni mbaya. Zinapofikia labda siku ya maadhimisho kama zilizofanyika, ingependelea zaidi watoke wataalamu, uende kwenye maeneo husika, hasa hasa vijijini nda kutoa elimu kwa wananchi, na napokujihimiza kwamba wananchi wapime, wasikae mazoea mpaka labda mtu aanze. Tumempoteza, tumempoteza kidogo. Aanzenam Kamau, kabla hatujarudi kwako, kwa tu nilitaka tuangalie kwa kifupi swala hilo la uh, kieneo, jumuia ya Afrika Mashariki, daktari hata e, pia na Kaweesa yule ambaye ataweza kujibu swali hili, ni kwa sababu e, jumuiya ya Afrika Mashariki inashikana kwa mambo mengi e, katika maendeleo uchumi, na nini na kuna wale wanasema amwezi kuwa labda watu ni wagonjwa, alafu mshirikiana kwa mambo mengine, na hakuna mkakati iliyowekwa kuhakikisha mnashikana pamoja kudhibiti hali kama hii ya ukimwi, sijui kama na habari yoyote kuhusu Uh, juhudi ya pamoja kwa nchi hizo za kanda la ya uh, kanda Afrika Mashariki na Kati. Nani anaanza? Tuanze na daktari, Daktari Kamwela hapo Tanzania. Ni yani kweli kuna juhudi za za pamoja zipo katika, uh, katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Uh, kwanza jumuiya ya Afrika Mashariki na mkakati ambao unajumuisha wa kupambana na ukimwi Uh, kifua kikuu na magonjwa ya, ya ngono. Huu ni mkakati ambao wataalam wawa jumuiya wa, wa, wa, wa, wa, nchi wali, mbalimbali walikutana chini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki wakautengeneza, lakini pia tunatengeneza tuna taarifa ya pamoja ambayo inaonyesha mwenendo wa ukimwi katika nchi zote kuonyesha kila nchi imepiga hatua gani na kama jumuia tuko katika hatua gani. Lakini pia tuna mradi mwingine ambao unaitwa, naweza nikausema moja kwa moja, unaratibiwa chini ya jumuia ya Afrika Mashariki. Huu unaitwa CBHIP, ni kwamba unaitwa Cross Border Health Integrated Partnership Project. Huu ni mradi ambao kazi yake ni kuhakikisha kwamba kwenye mipaka ya nchi za Afrika Mashariki Uh, kuna kuwa na huduma za UKIMWI ambazo zinawezesha jamii iliyopo katika maeneo ya mipaka na wale wanaotumia mipaka hiyo wanaweza kupata huduma zote za afya zikiwepo za UKIMWI eh, kwa kufuatana na mahitaji. Kwa hiyo hizi ni ju, ni juhudi za pamoja, ziko juhudi ambazo zilikuwa zinajaribu kuangalia pia hata kwenye hizi barabara, tunajua nchi za Afrika Mashariki zina road network kuna watu ambao wanatoa huduma kwenye barabara hizo na wengine wanakuwa na maradhi ya ukimwi, au wanatumia dawa au huduma zozote, na kuna jamii ambazo zinatoa huduma kwa hawa wanaopita. Kwa hiyo kuna mradi ambao kuna juhudi za pamoja za kuhakikisha kwamba, kwa, kwa mfano madereva wa magari makubwa mm-hmm wanaopita Naonekana kitoko, tumempoteza Daktari Jerome Kamwela, lakini kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Sema jina lako na mahali ulipo na uweze kuchangia kwenye live talk. Karibu sana. Naam, asante sana mtangazaji, hapa ni Sali Bunzalisali, yuko kwenye online hapa katika kipindi chetu cha Nilikuwa napenda tu ku sana sana kumuuliza daktari wangu walioko hapa upande wa nchini Tanzania. E, maana tunaangalia tunasoma historia inasema kwamba ugonjwa mbaya e, unaoua ulienezwa ulienezwa kwa ambao u unaenezwa kwa njia ya usherati na historia yake ugonjwa huu uligundulika E, tuseme kwamba huko nchini Marekani mnamo wa mwaka elfu moja mia tisa themanini na moja na mpaka kuja kufikia hatua ya kuja kuingia katika bara letu e, ni pale baada ya miaka miwili, inamaana, namaanisha elfu moja mia tisa themanini na tatu Sasa mimi naangalia e, changamoto ni nyingi ambazo kweli zinaonyesha mpaka kuja kufikia hatua kuja kuadhimishwa hapo majuzi, na- namuuliza sasa daktari wangu kwamba amezungumzia swala la kwamba watu wanaangalia runinga, wanaangalia televisheni mbalimbali kwa ajili ya kuangalia namna ya kujikinga, lakini sasa kwa upande wa vijijini ambapo hata kuzungumzia kwamba runinga au televisheni hawajatambua kwamba zina maana gani. Je, ni jinsi gani sasa ya kuweza kueneza elimu ili usiji ukawa una mwendelezo wa kuweza kuwa tunaangalia watu wanazidi kuongezeka? Je, ni jinsi gani sasa, hatua gani au majukumu gani yanayochukuliwa kwa ajili ya kutoa elimu katika maeneo mbalimbali, hususan maeneo ya vijijini? Asante sana Bunzari. Mambo ya elimu na kuhamasisha watu katika uh, maeneo ya mashinani hakika tutaliangalia, lakini kwanza naona kuna jumbe nyingi sana zimeweza kufika kupitia mtandao wa Facebook, na tutaangalia baadhi ya wasikilizaji wanavyosema kupitia mtandao wa Facebook. Naanza nawe David Wilson uh, Wamasa, ukiwa kule Geita, unasema ukimwi ni tishio la kitaifa na ulimwengu mzima. Jamii inapaswa kulitambua hili na kujilinda pia. Serikali itoe elimu ya kutosha kwa jamii na kuwapa dawa wale walioathirika na ugonjwa huu. BMJ, kwa hakika inaonekana kwamba swala la elimu linahitajika sana, bila shaka ni kama alivyosema msikilizaji huyo. uh, Bunzali Sali eh, swala la elimu linaonekana ni muhimu sana. Anasema huyu Michael Myombe akiwa Morogoro Tanzania, kwamba kifupi niseme ukimwi huenda umeshindikana kupatikana kwa dawa za kutibu, na sasa wanasayansi wamezungumza mara kadhaa kudanganya ulimwengu, wanasema jaribio la chanjo Afrika Kusini Sina Nyamtokera wa kule e, Siginda, Tanzania, anasema naomba serikali iongeze sapoti kwa waathirika wa ukimwi, hasa kwa kuwapa chakula walau mara moja kwa wiki, maana wapo waathirika wanaoishi katika mazingira magumu sana, kwa hivyo kupata kwao chakula ni vigumu sana. Na anashauri watanzania wenzangu kujitokeza kupima afya ili kujua afya zao, kuliko kukaa tu bila kupimwa. Kwa hivyo kuna swala pia la chakula na kupimwa, nami inaonekana swala hilo la kupimwa kama ni lina ni lina wengi sana wanalizungumzia. E, nafikiri changamoto inaonekana iko kubwa kwa watu ambao hawajapimwa, kwa sababu kama huyu Simon mwipozi akiwa huko chigwingwili ya Kongwa, anasema nashauri wanaume wajitokeze, kupimwa wasiogope, kwani kujua afya yako ni muhimu kuliko kitu kingine. Na unajua kama akisema hivi, hata wale wasanii maarufu sana jana waliweza kupimwa kule Uh, huku Afrika ya Marekani ya Kusini huko, uh, yule msanii anajulikana kama dada huyu na, na, na yule wa kutoka huko Marekani, Uingereza uh, walipimwa pamoja. Kwa hakika ni, ni jambo kwa... ambalo ni kampeni ambayo inaendelea na watu wote mashuhuri wanajitahidi sana kufanya. Huyo Riana alipimwa pale. Kuna huyu jamaa anasema kwamba licha ya kupimwa na kupatikana ama kutopatikana na ukimwi, ni vema watu waelewe kwamba kuna magonjwa mengine ambayo yanahitajika kushughulikiwa kwanza, hasa ili mtu awe na afya ya kutosha kuweza kukabiliana na virusi vya ukimwi. Ni baadhi ya mambo tu yanavyoendelea kwenye Facebook na hakika, na washukuru wote wanaoendelea kuandika na kutuandikia na kutuuliza maswali huku, pia wakitoa wa maoni yao wa kwenye Live Talk ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukiendelea na live talk leo, ikiwa ni Ijumaa tunapoendelea kutazama kwa kina swala la janga la ukimwi na HIV tukiwa na wageni wetu Bwana Joab Kawesa akiwa ni afisa mkuu katika kitengo cha kudhibiti maambukizi mapya, yani National AIDS Control Council kule Nairobi. Vilevile tuna Daktari Jerome Kamwela akiwa kule Tanzania katika AIDS Commission, na vilevile Margaret Roy ambayo ni kiongozi wa kinamama katika kaunti ya Rungai kule kabla kama kabla hujaendelea tu, tu, tuwaeleze, wale wasikilizaji wetu ambao labda wanaona wameandika jumbe zao kwenye ukurasa wa Facebook na hatukupata nafasi ya kuzisoma, wasichoke, wasife moyo, waendelee kuandika, maanake zinasaidia watu wengine na pia tukipata nafasi no, tutazisoma hata zaidi. Kweli kabisa. Kwa hivyo narudi kwako Jerome Kamwela, karibu tena kwenye live talk na utueleze swala hili la kupimwa. Wanaona kwamba wasikilizaji wengi sana wanauliza je, suala la kupimwa watu wanalichukuliaje, hasa katika nchi ya Tanzania? Wanajitolea wenyewe kuenda kupimwa kwa hiari, ama inakuwa kwamba ni jambo ngumu sana kuweza kumwelezea mtu na kumweza kumshawishi kiasi cha kuweza kupimwa? Uh, kwa Tanzania takwimu zinaonyesha karibu asilimia arobaini na sita ya wanaume wamewahi kupima angalau mara moja, na wanawake ya zaidi ya asilimia hamsini na tano wamewahi kupima. Kwa hiyo ukiangalia wastani ni karibu asilimia hamsini lakini ukiangalia uhalisia kiwango cha watu wanaopima kinazidi kuongezeka. Tanzania ni nchi ambayo imewahi kufanya kampeni kubwa sana za upimaji ambazo zimewahi kufikia watu zaidi ya milioni mbili kwa mwaka. Kwao ni, ni, ni kazi ambayo inaendelea, ila na sasa hivi kitu kingine ambacho tunakiona sasa hivi mwamko wa watu unazidi, unazidi kuinuka kwamba katika siku hizi za za za za, za, za, za, za tarehe moja hizi za kuangalia kukumbuka uh, watu walioathirika na ukimwi duniani, jambo kubwa linalofanyika kuliko yote ni watu kupata nafasi ya kupima katika maeneo ambayo yako karibu na shughuli zao za kila siku na sio ile ya kwenda kwenye vituo kwa so, hiyo hilo linaendelea, lakini watu wengi wamezungumzia kuhusu elimu, kwa sababu ili mtu apime lazima apate elimu aone kwamba kuna haja ya kujua hali yangu, na nikijua hali yangu naweza kupata huduma gani. Kwa hiyo hiyo imetusaidia vijijini. Bado kuna shida, kama walivyosema wazungumzaji wa Tanzania, mikoa yote ya Tanzania ina magari ya kuonyesha sinema. Haya magari yanatumika kwa ajili ya kutoa elimu vijijini kule ambako njia za kawaida za mawasiliano sio nzuri. Inatoa elimu kwenye minada, kwenye mikusanyiko ya watu wengi na magari haya yamekuwa yakisaidia sana, na yanapokwenda kutoa elimu kuonyesha sinema basi na yana, wakati huo huo kunakuwa na watu ambao wanatoa huduma za upimaji. Kwa hiyo kikubwa kinachofanyika sasa hivi ni kuwa na namna nyingi zaidi za kuwafikia watu na huduma hizi za upimaji kuliko ile ya kuwategemea wao watoke nyumbani kwao waende kwenye mm -hmm, kituo chao wakapimwa. Sasa hivi tunajaribu huduma ziende kule walipo, kwa sababu inakuwa ni rahisi zaidi mtu ukimfuata kwenye biashara mm, ukamwambia bana, tuna, ni, ni nafasi nzuri ya kupima afya yako. Wengi wanajitokeza kwa namna hiyo. kwa As... hiyo tunaendelea na zoezi hilo, lakini bado ni, ni, ni, ni, ni, ni kuna changamoto kidogo asante. Haribu sana wa Tanzania bado hawajawai kupima. Asante sana, ni, ni kazi ambayo inaendelea. Asante sana, hatua hiyo ni hatua nzuri, lakini inarudi kwako, Margaret. Margaret, wewe uko mashinani kule unakutana na kina mama na, uh, kuna tamaduni na itikadi za jamii ambapo wewe unaongoza kule mashinani, umeona kama swala la mipira, utumizi wa mipira kama njia moja ya kuzuia ukimwi, linakubalika kule vijijini? Maanake watu wengi wamekuwa tamaduni zinawazuia kukubali, eh, kwenye jamii kwamba mipira inaweza katumika kuzuia ukimwi. Je, Margaret, kuna changamoto ya watu kukataa swala la mipira huku? E, nikiwa huko mashinani, changamoto ambayo ninaweza kuona katika vijana wasichana, ninaona kama hizo jambo si nzuri sana ingawaje wanafurahia vijana, lakini wale nige, watu kidogo, ningesema ya kwamba katika hiyo changamoto ya kutumia hizo kondom mpira kwa vijana, ninaona kama vijana wamefurahia sana wengi wao ingawaje, vizazi vya saa hii tangu mwaka elfu mbili na tano hiyo jambo hiyo, nini, kampeni ya kueneza mambo ya HIV ukimwi imerudi chini. Sasa ni kama vijana wale tu wako mashuleni wale vijana wako mauniversity ndio inaona kama wanaweza kuwa jua hizo, uh, uh, mambo za mpira lakini hawa uh, vijana wako manyumbani kwa mashinani, wengi wao uh, ni wale wamefika, wengine hata wengine wajaenda mashule hawajui. Mimi ningependa tu kusema ya kwamba serikali yetu ya Kenya waamishe hiyo uh, kampeni ya kufundisha uh, vijana maana ni wengi uh, wale wa mashinani. Ninaona kama wanaafrika hata wakitumia uh, hizo mpira hawajui maana yake hizo zaidi, mpira zaidi. Nami nikirudi kwako wewe Bwana Kawesa hapo Nairobi natumai. E, nataka tuzungumzie swala la madawa ambayo yanapewa wale ambao wameugua, madawa ambayo yanasemekana kupunguza makali wanaita antiretrovirus. E, ARV kwa kifupi. Kuna wale wamelalamika kwamba madawa haya hayawafiki wote ambao wanahitaji, na jana, manake tumekuwa tukizungumza kuhusu swala hili e, karibu wiki yote hii hapa studio e, tulikuwa na wa, madaktari kutoka Tanzania waliosema kwamba kule Tanzania sasa mtu yeyote anayegundulika kwamba ako na uh, virusi hivi vya ukimwi anapewa dawa, madawa haya mara moja. Je, hapo Kenya kuna udhibiti wa aina fulani au zinapewa kila mtu ambaye amepatikana kuwa na virusi hivi asante uh, sana katika nchi ya kenya uh, kenya pia inafuata mwelekezo ambao umoja wa mataifa ambao ulitoa kwamba mtu yeyote ambaye anapatikana ana virusi ni sharti aanzishwe kwa madawa baada ya kupewa ushauri wa kutosha. A, kwa sasa nchini Kenya tuna zaidi ya elfu mia tisa ambao wako kwa matibabu na haya matibabu yanapewa bure bila malipo yoyote katika a, zahanati au hospitali zote za serikali hizo, mna, na dawa hizo, na hebu kwa kifupi tu. Uh, tuweze kufahamu vizuri dawa hizi zinatoka wapi. Um, manake nataka kujua kama kama tunapata ufadhili uh, pale Kenya tunapata ufadhili kutoka labda nje okay. Au hii ni miradi ya serikali na ambayo itafanyika kwa muda mrefu bila kusitishwa. Um, ufa, kuna ufadhili wa wa dawa ya kudhibiti makali ya virusi ambayo tunapata kwa wafadhili wetu. Pia katika nchi ya Kenya, serikali imeendelea kuongeza ufadhili e, wa dawa au wa miradi ya ukimwi ambayo imeongezeka imeendelea kuongezeka. Pia nchini Kenya tuna serikali pia za kaunti ambazo zinaendelea kushirikiana na serikali ya kitaifa. Kwa sa sasa, kwa hivyo uh, dawa ina, ina sapoti ya dawa inatoka kwa wafadhili na pia kwa serikali. Asante sana, uh, Jerome, hebu tueleze vipi mnatumia mitandao ya kijamii uh, kuna mfano uliokuwa umetokea katika nchi ya Kenya. Wanasema kwamba kuna ujumbe mfupi unatumiwa vijana unawahamasisha labda kila siku wanatumiwa ama kila wiki wanatumiwa, wakihamasishwa kukubali kupimwa ukimwi. Ni njia gani mnayoitumia ya mitandao ya kijamii sasa? Kila mtu akiwa ana simu yake ama labda tarakilishi, kila mtu akiwa kwenye mitandao, ni njia gani tofauti mnayoitumia kwa kutumia mitandao ya kisasa kuliko ilivyokuwa hapo awali? Sasa hivi unajua, Tanzania sisi tunafanya shughuli za ukimwi kwa kushirikisha mashirika mbalimbali yasiyo ya naam, kiserikali pia. Na katika shirika moja linaitwa Tanzania Youth Alliance, wao wana wana mradi mkubwa sana ambao wameweka namba za simu ambazo mtu kijana anaweza kupiga, maanake huduma zao zinalenga vijana moja kwa moja. Kijana anaweza akapiga akapiga simu akaongea na nasihi kwa wakati wowote na pia wana meseji ambazo huwa wanazipeleka uh, kila baada ya muda fulani, kwa mtu yoyote, hoping kwamba na vijana pia wanapata. Lakini pia wana, wana, wana, wana tovuti zao ambazo zina zina meseji nyingi za kutosha. Sisi kama tume ya kudhibiti ukimwi, ukienda kwenye website yetu, utakuja utaweza kupata pia vijarida, takwimu na miongozo mingi sana ambayo ina- inaweza kusaidia makundi mbalimbali mbali ya kijamii kupata kupata ujumbe. Kwa hiyo kwa kushirikiana tunaamini kwamba kazi zinazofanywa na, na, na, na mashirika yasiyo ya kiserikali na yale ya kiserikali kwa kuangalia yanayoangalia vijana ujumbe unafika una, una vizuri kabisa. Asanti sana, naona kwamba wakati nao ni kama unaanza kuyoyoma na kupa nafasi Magret Ruoi utoe maoni yako na labda pendekezo ambalo ungetaka kutoa kuhusiana na kampeni dhidi ya ugonjwa wa ukimwi na HIV na mambo labda ambayo ungehitaji yafanyike kulingana na ulivyoona kule mashinani, kwa kifupi tu, ama kupendekesha hiyo mambo ya kuhamasisha mambo ya Ukimwi kuna uh, hii karne ya vijana ambayo wako sasa, wengi ni kama hawajawahi kusikia mafundisho ya kampeni ya serikali kama vile ilikuwa hapo awali. Walikuwa wakileta mafundisho mashinani, wanaweka mikutano kwa makiwanja, wanaleta kwa machi. Siku hizi hakuna sasa vijana wale sasa ambayo wameamka uh, kama vijana kuanzia miaka thisini tini baai, hawajakutana na hiyo mafundisho. Wakati hiyo mafundisho ilikuwa walikuwa wadogo, himi lingesema mm-hmm, tu serikali wetu wangeanzisha hiyo kampeni katika makaunti kama sasa. Jana kama vile ilili siku ya ya ukimwi nchini tarehe moja, haikukuwa kambia moto na mimi nilikuwa na mkutano karibu na watu ili. Tunakuanga na mkutano kila ramisi katika hapa na kuru urungai na hatu kuona watu wote, na hatu kuona mikutano yoyote, na hatu kuona hiyo inaitwa nini, hatu kuona hizo mikutano ambayo inametangwa tarehe moja. Naam, naam kabisa. Margaret, inaeleweka naona kwamba muda kabisa umetupa kisogo. Nimeweza kusikia kwamba tatizo ni labda pengine hawa mashinani mambo hayafiki, lakini kulingana na muda inaonekana kabisa hatuna budi kuweza kumaliza live talk siku ya leo. Lakini nawashukuru sana wageni wetu na kushukuru sana Joab Kawesa, wewe Jerome Kamwela pia kutoka Tanzania, Margaret Ruoi kutoka kule county ya Rongai nchini Kenya kule karibu maeneo ya Nakuru, nikisema kwamba nashukuru sana kwa mchango wenu kwenye Live talk. Na pia wa, kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo hapa kutoka hapa Washington, fundi mitambo Katis Bynam, Aida Isa akiwa musimami, mwelekezi, msimamizi Abdi Shakur, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na BMJ Mureithi nikikutakia usiku mwanana usio na bugdha kutoka Washington DC.