Zimegonga saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni bmj Muridhi. Tume ya uchaguzi ya Gambia imesema kwamba mgombea wa upinzani Adama Barrow ameshinda kwa kishindo katika uchaguzi mkuu wa urais wa nchi hiyo dhidi ya kiongozi aliyetawala kwa muda mrefu Yahya Jammeh. Tume hiyo ilitangaza leo Ijumaa kwamba Baru alishinda kwa kura 1263 au asilimia 45 ya kura zote, wakati Jamei akipata kura 1212 ambayo ni sawa na asilimia 36. Mgombea wa tatu, Mama Kande alipata asilimia 17. Jame aliongoza taifa hilo dogo la Afrika magharibi tangu kuchukua utawala kupitia mapinduzi ya kijeshi mnamo mwaka wa 1994 takriban raia wa Gambia elfu mia tisa walisajiliwa kupiga kura kwenye zoezi hilo ambalo lilifanyika jana Alhamisi, huku vyombo vya habari vikiwa vimedhibitiwa vikali, ikiwa ni pamoja na mitandao ya kijamii. Baro mwenye umri wa miaka 51 anawakilisha muungano wa vyama saba vilivyotoa changamoto kubwa wakati wa uchaguzi huo uliofanyika hiyo jana. Na huko nchini Kenya, serikali ya Irani imehimiza serikali ya Kenya kutoa kuachilia huru raia wake wawili waliofunguliwa mashtaka mjini Nairobi kwa kupanga njama ya kigaidi baada ya kukamatwa wakipiga picha za ubalozi wa Israeli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya za nchi wa Iran Bahram Hasemi amesema kwamba watu hao wa wawili Sayid Nasra Ibrahimi na Adolesini Igoli Safai ni mawakili rasmi wa wizara ya sheria waliosafiri hadi Kenya kwa niaba ya familia za wafungwa wawili wa Iran katika nchi ya Kenya ili kufuatilia zaidi kesi yao. Ibrahimi na Sefae walikamatwa Jumanne na polisi wa kupambana na ugaidi huko Kenya baada ya kupiga picha ubalozi wa Israeli wakiwa ndani ya gari la ubalozi wa Iran. Serikali ya Marekani imetoa ndege sita aina ya helikopta kwa Kenya kusaidia katika vita vya kupambana na kundi la kigaidi la al Shabab. Mapema leo Ijumaa, waziri wa ulinzi wa Kenya Rachel Omamo alipokea ndege sita kati ya nane ambazo zimetolewa na nchi hiyo ya Marekani kwenye hafla iliyofanyika katika uwanja wa kijeshi wa Laikipia Airbase. Balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Gardek alisema shehena iliyotolewa na Marekani kwa Kenya hii leo ndio msaada mkubwa zaidi wa kiusalama kuwahi kutolewa kwa nchi ya Afrika, uh, nchi ya Afrika iliyo kusini mwa jangwa la Sahara. Godec amesema kwamba mazungumzo yaliyokusudiwa kuimarisha ushirikiano wa kiusalama kati ya mataifa hayo mawili yalianza mwaka wa elfu mbili na kumi na kwamba ndege zingine mbili zinatarajiwa kutolewa mwezi Mei hapo mwakani na kufanya dhamani ya usaidizi ambao umetolewa kwa jumla kiusalama kufikia shilingi bilioni kumi na moja. Balozi huyu amesema kwamba Marekani itaendelea kuwa mshirika wa karibu na Kenya katika vita dhidi ya ugaidi. Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. E, ikiwa ni kipindi ambacho kitafuata ni cha Kwa Undani. Namwona mwenzangu hapa Sande Shomari, uko tayari kabisa e, kutuletea kipindi hicho. Na Umoja wa Mataifa unataka kutoa vifaa vyenye dhamani ya dola bilioni moja kwa waathiriwa wa mashambulizi ya kundi la jihadi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria mwaka ujao, ikiwa ni sehemu ya kuwezesha au kuwezesha shughuli za kibinadamu ziendelee. Umoja wa Mataifa umesema matumaini ni kwamba msaada huo utafikia takriban watu milioni saba walioathiriwa na makundi ya uasi ya wanamgambo yaliyosababisha vifo vya el watu 15. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia. Kaa chonjo kabisa uweze kupata kwa undani naye Sandi Shomari. Mimi hapa ni BMJ Mridhi. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Naam, kwa undani hii leo tunaanza kumulika matatizo yaliyoikumba kampuni ya Dangote nchini Tanzania, na katika sehemu ya pili tutaangalia miaka ishirini na mbili ya uongozi Yahya Jammeh wa Guine, ambaye hatimaye ametangaza kushindwa kwenye uchaguzi nchini humo. Basi moja kwa moja tuangalie swala sakata ya kampuni hii ya Dangote nchini Tanzania ikiwa imeweka moja ya uwekezaji mkubwa kabisa barani Afrika wa zaidi ya dola milioni mia tano huko Mtwara, Tanzania. Je, nini kilichopelekea matatizo hayo? Basi tutaangalia kwa undani zaidi, na tunaye mmoja wa waanzilishi waliohusika kuanzisha kampuni hiyo nchini Tanzania, Bi Este Baruti, ambaye tunaongana naye hivi sasa. Este Baruti, hebu tuambie nini unachofahamu kwa undani zaidi. mimi ndo niliye ratibu mradi wa Dangote Tanzania na mimi ndio nilikuwa nafuatilia ahadi zote za serikali. Kusema kweli, serikali ya Tanzania imempatia Dangote kila kitu alichoomba, na imempa vitu vingi kwa upendeleo kuliko wawekezaji wote. Inavyojua mimi, kila kitu ambacho Dangote aliomba kwa serikali amepewa. Mifano unaweza ukatuambia nini na nini ambacho aliomba na amepatiwa? Ardhi, ardhi aliomba, amepewa misamaha ya kodi ya mitambo, kila kitu kilichoko pale kwenye kiwanda Dangote amekiingiza kwa msamaha wa kodi. Vibali vyote vya wafanyakazi wa kigeni, wale wakandarasi wa Kichina, vyote amepewa. Na mpaka kingine amepewa msamaha wa kodi ya mafuta ya diesel tani milioni tatu kwa ajili ya ku Kukucha, kukunani, kurani kiwanda kwa sababu power plant ilikuwa ijatuisha. Sawa. Sasa, kama bang, Dangote na ampewa haya yote na mpaka sasa taarifa zinazotolewa ni kwamba gharama za uendeshaji ni kubwa mno, hasa kwa sababu ya kufua umeme akitumia dizeli. Swala hili linatoka wapi? Je, misamaha hii ilikuwa ni ya muda mfupi ikawa imekwisha, au ilikuwa kwa muda gani? Na kwa nini mpaka sasa Dangote anaanza kupata haya matatizo na kueleza kwamba gharama zimekuwa juu sana? matatizo yaliyopo sasa hivi kwenye kiwanda ni matatizo ya kawaida kwa viwanda vyote yanatokea. Mkurugenzi Bwana Dugari alishaeleza kwenye press release matatizo yaliyopo, na kiwanda akijafungwa, ni ni production imesimama. Sasa katika maswala ya kusimamisha kwa sasa, umesimamisha uzalishaji, maana yake ni kwamba kuna matatizo sasa. Labda utueleze tu, kama yaliyotajwa, mafuta, gharama ni kubwa. Na no, wewe unasema kwamba msamaha ulitolewa kwa kupata bei nafuu. Sasa hili limekuja vipi? Labda wewe ndio utufahamishe nini ambacho kinaendelea mpaka gharama ghafla zimekuwa ziko juu. Mimi mnachojua, Dangote amepewa msamaha wa kodi na serikali ya kuingiza mafuta ya diesel lita milioni tatu. Production limesimama, sio mara ya kwanza kwa sasa hivi. Iliposimama, kuna matatizo ya kiufundi ambayo management inayafanyia kazi. Sasa wana, sasa hayo mengine yanayoandikwa watu wanaolalamika, mengine yanasababishwa na watu wa kati, watu wa kati ambao wana matatizo na serikali iliyopo madarakani, watu wa kati ambao hicho kiwanda cha Dangote kilikuwa kwenye ilani ya Chama cha Mapinduzi, watu wa kati ambao wanataka kumuuzia Dangote gesi. Wao wanunue TPDC ndo wamuuzie Dangote, baadaye ya Dangote kununua gesi TPDC. Asante Esta. Sasa hapo hapo, Esta, kwa mujibu wa jarida la AllAfrica.com, shirika la maendeleo ya petroli nchini Tanzania limetupilia mbali shutuma za kwenye mitandao ya kijamii kwamba kumekuwa na mvutano wa bei ya gesi asilia, na kumnukuu mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo kwamba wao kwenye hatua za mwisho za kupitisha ombi la Dangote ili kuwapa ahueni ya bei sasa Esta, kwa upande wako nini unafahamu kuhusu swala hili? Siku zote Dangote wanakaa na TPDC na wameshakaa vikao vingi. Sasa hivi walikuwa kwenye hatua za mwisho za kukamilisha na watakaa, watakamilisha, wala hayana matatizo. Wenyewe Dangote na TPDC hawana matatizo, watakaa pamoja, watayamaliza. Na Dangote ana matatizo na serikali, na serikali haina matatizo na Dangote. Dangote anaheshimu sheria na taratibu za nchi na Dangote hata alipokuja nchini, mlikuwa mnamuona mara nyingi kwenye program za TBC, zaidi ya mara ishirini na tano walionyesha dokumentari zake. Mmeshuhudia alikuwa anasema akija atatumia raw materials za hapa nchini, mmeshuhudia ametoa ahadi za kusaidia wananchi, ame, Dangote amekuja na kitu kingine ambacho naomba watanzania waelewe ni kwamba Dangote alipokuja kuwekeza Mtwara alikuja wakati wa vurugu za gesi na siku ile alikuwa anawekeza ilikuwa kuna kampuni nyingine inaitwa Shambaga, kuikiwa jiwe la msingi na waziri mkuu. Ilikuwa anze Dangote aende Shambaga, lakini ile kampuni walikataa kwa sababu za kiusalama. Lakini Dangote kwa sababu ni muafrika mwenzetu ni mweusi, mu mwenzetu, alikubali kuweka jiwe la msingi wakati ule. Kwa hiyo hayo yote yanayoendelea sio ya kweli, na ni vizuri nikawashauri kwamba wamsubiri Dangote mwenyewe atakuja kuongea na serikali, atakuja kuongea, ataongea, watamalizana na serikali, lakini hakuna tatizo lolote ila S ni watu wakati wanaoleta matatizo. Sawa, Esta. Sasa nashukuru kwa kufanua hilo, lakini pia naomba, anaomba Esta ufanue swala jingine, kama umemsikia waziri Muhongo, alizungumza kuhusu ununuzi wa makaa ya mawe na akagusia kwamba makaa ya mawe yananunuliwa Afrika Kusini kwa bei ya juu wakati hapo Tanzania yanazalishwa na yanaweza yanauzwa kwa bei ya chini. Sasa pengine huwezi kufanua inakuwaje, kuna hayo maswala kutoka kwa waziri kwamba makaya mawe yanaweza kufanya kazi, yananuliwa Afrika Kusini na Dangote badala ya hayo ya hapo Tanzania ambayo yanapatikana kwa bei rahisi zaidi. Nafikiri mimi nilishu, nilimwona Mheshimiwa waziri mkuu, Mheshimiwa Samani, Mheshimiwa Profesa Bongo akiongea, alisema kwamba makaa ya mawe ya Ngaka ni rahisi, yanauzwa dola thelathini na tisa ukilinganisha na ya Afrika Kusini, na pia akasema kwamba plant director wa Dangote bwana Amandra Raitata iko kwenye kamati ya kitaifa ambayo iko chini ya wizara ya nishati na madini inayoshughulikia na mambo ya gesi na makaa ya mawe. Na Dangote pia, huyo Mister Raitata alishatoa oda ya tani elfu tano ambazo bado hajazilipia kwa hiyo mimi najua wameoda mafuma, wameoda makaa ya mawe bado wanafanya taratibu za kumalizia. Tunashukuru sana Esta kwa maelezo yako eh, kufuatia suala hilo la kiwanda cha Dangote nchini Tanzania. Lakini pia tumeangalia kwa upande mwingine na kuzungumza na kiongozi wa upinzani nchini Tanzania na mbunge wa Kigoma mjini kwa tiketi ya ACT Zito Kabwe, ambaye naye anamulika suala hili kwa upande wake, kama kuna athari zozote ambazo ameziona mpaka hivi sasa. Na kwamba hii Zito, yeye aliwahi kuwa kwenye kamati ya nishati na madini bungeni, tatizo hili likoje? Kwanza eh, ni hali ambayo si nzuri sana kwa mwekezaji mkubwa kama Dangote na serikali kuwa katika mazingira ambayo haa hawaelewani na mambo yanaenda mpaka kwenye vyombo vya habari na na kadhalika. Kwa hiyo e, hili ni jambo ambalo linatia simanzi, kwa sababu ni ishara mbaya e, kati ya mahusiano kuhusu mahusiano kati ya serikali na wawekezaji. Lakini ukisoma maelezo ambayo e, kampuni ya Dangote inaeleza, kiufupi ni kwamba gharama za uzalishaji hapa nchini ni kubwa sana Tufuwa ukilinganisha na maeneo mengine ya Afrika ambayo kampuni hiyo imewekeza. Na ukisoma maelezo ya upande wa serikali unapata vitu viwili. Kwanza, kuna hilo jambo la kwamba e, incentive zote vivutio vyote ambavyo Dangote alitaka amepewa. e, kwa hiyo serikali inashangaa e, e, e, ni kwa nini bado hajaridhika, na upande wa pili ni kwamba E, waziri wa nishati na madini ametamka kwamba ni lazima e, makaa ya mawe yanayotumika kuzalisha simenti e, yatoke Tanzania, yasiwe makaa ambayo yanaagizwa kutoka nje. Kwa hiyo hapo utaona kwamba kuna vitu viwili ambavyo serikali yenyewe, ni ukiingereza unasema ni contradictory. Kwa sababu kama wewe ni mfanyabiashara ukalazimishwa gafi unatoa wapi? Utatekeleza tu ile agizo iwapo ukichukua malighafi zile itakupa faida kwenye biashara, kwa sababu mfanya biashara anakuja kutafuta faida. Mfanya biashara haji kufanya kazi charity. Lakini mi naloliona hapa ni kwamba hakuna mawasiliano ya kiheshima, ya kiutu, kati ya Dangote kampuni na serikali yetu, kwa sababu mambo mengi yanayozungumzwa yanaweza yakamalizwa mezani kati ya watu eh, watu wote hawa na vilevile vile. Pengine kitu ambacho kinaangaliwa hapa, labda tukuulize, unavyoona, kwa sababu umekuwepo kwenye hizi kamati za kuhusika na masuala ya madini, pengine swala hili zito, inawezekana ni kutokana na kubadilishwa kwa madaraka kati ya serikali iliyokuwepo hapo awali ya Rais Kikwete aliyekuwa madarakani na hii iliyokuja sasa ya Rais Magufuli. Ikawaida hata kama serikali ikibadilika kwa mapinduzi ya kijeshi, mikataba ya kiserikali inabakia vile vile, na ikienda mtu akaivunja mikataba ile, e, gharama lazima zilipwe. Ndiyo maana na serikali nyingi zinapoingia madarakani zikabadilisha maamuzi ambayo wenzao walifanya, maamuzi yale yakawa na madhara kwenye biashara kwenye mahakama za kimataifa. Kwa hiyo mimi sitaki kuamini kwamba kuna mabadiliko makubwa ya kisera kati ya serikali ya Rais Kikwete na serikali ya Rais Magufuli. Nam, asante sana Zito Kabwe. Naomba usubiri hapo hapo, msikilizaji. Kama ulivyosikia, hivyo ndivyo hali ilivyo kwenye kampuni hiyo ya Dangote, ambapo jana pia eh, waziri wa biashara wa Tanzania Charles Mwijage alizungumza kuhusu suala hilo la kutolewa au kupewa kwa vitu hivyo vya kumpunguzia gharama za uzalishaji. e, kiwanda cha Dangote nchini Tanzania, kampuni ambayo imeweka uwekezaji wa kiasi cha dola milioni 500, kiasi kama cha shilingi trilioni moja za Tanzania katika biashara moja, ya biashara kubwa nchini humo ya simenti. Sasa mpaka sasa kizungu mkuti utaendelea kufuatilia suala hili kujua ziada inayotokana na kusimama kwa shughuli katika kiwanda hicho cha Dangote nchini Tanzania. Kaa tayari msikilizaji, kuingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani nam. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili, msikilizaji, tunamulika uchaguzi wa kihistoria hii, tunaweza kusema uchaguzi wa kihistoria Ha, katika bara la Afrika mkamiti atakuwa nami eh, katika swala hili tukimulika huko uchaguzi wa Guinea, ambapo msikilizaji, kama umesikia kwenye habari zetu za dunia, mgombea wa upinzani Adama Baro ameweka historia kwa kushinda kwa kishindo katika uchaguzi mkuu wa rais wa nchi hiyo dhidi ya kiongozi wa muda mrefu aliyetawala zaidi ya miaka ishirini Yahya Jammeh. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilimtangaza leo kwamba Baro ameshinda. Kwa kura zipatazo laki mbili sitini na tatu elfu kiasi kama cha asilimia 45 ya kura zote. Na Jammeh alipata laki mbili kumi na mbili elfu ambazo ni sawa na asilimia 36 ya kura zote. Kulikuwa na mgombea watatu mkabiti, na mgombea watatu ni Mama Kande ambaye alipata asilimia 17, lakini msikilizaji usisahau kwamba ushindi huu wa mgombea Adama Barrow haukuwa yeye peke yake, bali aliwasilisha vyama saba vya upinzani nchini humo. Kwa hiyo hii ilikuwa ni juhudi ya vyama vya upinzani kuungana pamoja. Mwenzangu kama nilivyosema, hapa studio ni Mkamiti Kibayasi, ambaye akifuatilia karibu kabisa habari hii ya kihistoria katika bara la Afrika hii leo. Na Mkamiti umefuatilia, hebu tuangalie kwanza, je, rais huyu wa muda mrefu zaidi ya miaka ishirini yaya Jame ni nani hasa? Sande, kama ulivyosema, huyu Yahya Abdul Azizi Jemus Junkin Jame ana umri wa miaka 51. Ni luteni, ni kiongozi wa muda mrefu Gambia. Aliingia madarakani mwaka 1994 na kama unavyofahamu basi, aliingia kwa njia ya mapinduzi ya kijeshi ambapo alimwondoa madarakani uh, rais wa wakati huo Dauda Kairaba Jawara na, na tangu wakati huo alikaa madarakani kwa takriban kipindi cha miaka miwili, kisha Gambe ikafanya uchaguzi ambapo alichaguliwa kama raisi mwaka 1996 na, na, na kisha Alishinda tena uchaguzi mwaka elfu mbili na mmoja na si hapo tu hakutaka uh, kuachia madaraka aliendelea kuwa anasimama ana, ana, ana, ana, ana katika kiti cha urais na kuwania tena urais. Alishinda tena mwaka elfu mbili na sita na mwaka elfu mbili na kumi na mmoja. Lakini hivi sasa tunavyozungumza mimi na wewe hapa studio, ile, ile hatma ya utawala wa miaka ishirini na miwili ambapo kama unavyofahamu mwenyewe alikuwa akijulikana sana katika jina hili la billion ear ndio utawala wake <laughs> ume, umekamilika hivi sasa ee, maana kamiti kam, ukigusia hapo ni kama alivyosema kwamba kama Mungu hata angemjalia miaka bilioni yeye angeendelea kwa kiongozi wa ile nchi. Mm -hmm. Kwa hiyo kwa ujumla watu wengi hawakufikiria kabisa kama kuna siku moja kiongozi huyu anaweza kushindwa katika uchaguzi haswa. So, ni kitu ambacho kimeshtukiza kime kime, kime si wananchi tu wa Gambia, hata wale ambao wapo nje ya Gambia mataifa mbalimbali mbali. vyombo mbalimbali mbali vya habari vya kimataifa ikiwemo mitandao ya kijamii magazeti kama New York Times, Cairo News na Al Jazeera, hali kadhalika mitandao ya kisiasa imekuwa ikimzungumzia kiongozi huyu mtawala wa muda mrefu miaka ishirini na miwili, hatimaye leo hii anashindwa na mtu ambaye alikuwa hajulikani kihivyo, na ni mwanasiasa mchanga ukimlinganisha na Kagame ambaye, kama nilivyosema, yeye alianzia siasa muda mrefu, na pamoja na hayo pia alikuwa yupo katika mambo ya kijeshi, ni luteni Hmm. Na ndio maana hata wakati huo ikawa ni rahisi kuungana na baadhi ya wanajeshi wenzie ambao walikuwa wakimpinga, uh, Jawara na kuweza kuchukua nchi kwa namna walivyochukua mwaka huo wa 1994 hiyo Julai mm -hmm. 22. Naam, kamiti maana ukizungumzia mabadiliko haya kweli ndio mabadiliko <laughs> hakuna aliyetegemea kama unavyosema, kwa sababu watu wengi hawakutegemea mm -hmm. alikuwa anagombea kwa mara ya tano mfululizo sasa, kwa muhula wa tano mm -hmm. wanasema kule wingi gazeti la Telegraph na ripoti kwamba tayari wananchi wa Gambia ambao wanaishi wagini, ambao wanaishi nje ya nchi yao walikuwa wamekwenda tayari kwenye ule ubalozi mm -hmm, yani wameenda pale kwenye ubalozi wao wakijiandaa kwenda kupinga uchaguzi mm -hmm, wakijua kwamba Jame atashinda tu kwa sababu, <laughs> kwa sababu walikuwa wanajua hawezi kushindwa, wakasema kwamba tulikuwa tumekuja hapa kujiandaa kufanya upinzani, yani kupinga ushindi wa Yahya, Jame tukijua kwamba ataiba kule na kushinda, lakini mm, badala yake sasa, badala ya kwamba wameenda kupinga, wamesema sasa imegeuka kuwa ni sherehe, waenda kusherehekea kushindwa kwa rais. Na katika kuongezea hilo uh, kwa mujibu wa, wa ripota ambaye ameweza kuzungumza na, na, na, na, na sisi hapa VOA katika lugha ya Kiingereza ni kwamba anasema huko mitaani baada ya kuonekana tu kwamba kura kadri kura, ma, matokeo ya kura yanavyo onyesha ni kwamba bara wanaongoza, basi watu wengi walikuwa wakiingia mitaani wakipeperusha bendera za ushindi, huku wakati huo mkuu wa tume ya uchaguzi yeye alikuwa bado hajazungumza lolote. Kwa hiyo wananchi walianza kusherekea wakiamini kwamba pengine kama unavyosema ndio wakati wa mabadiliko yamefika. Mi, ya sasa sawa kabisa. Lakini vilevile vile mkamiti kibayasi tulipata nafasi, tunaye hapa Zito Kabwe, kiongozi wa upinzani wa chama cha ACT na mbunge wa Kigoma mjini, Zito Kabwe. Naye kwa upande wake nitaka kujiwa akiwa kwenye harakati za upinzani, je, anaona kwamba ushindi huu wa kushindwa huu kwa Yahya Jammeh kuna maana gani katika bara la Afrika? Kweli, kwanza ni habari njema sana. Yani nadhani itakuwa ni habari njema ya kufungia mwaka kwa bara la Afrika, kwa sababu eh, kwanza una uchaguzi umefanyika, aliyekuwa madarakani ameshindwa na amekubali kushindwa na kutoa mamlaka ya urahisi kwa mshindi. Hili ni jambo ambalo ni nadra kutokea katika bara la Afrika kwa hiyo e, wananchi wa Gambia na rais Jama yeye mwenyewe ameipa heshima Afrika kwamba ukishindwa kwenye uchaguzi unakubali matokeo kwamba umeshindwa. Lakini kwa jambo la pili ni kwamba Yahya Jama alikuwa anajiamini sana, anaamini kwamba yeye atakuwa rais wa maisha wa wa wa, wa Gambia na kwamba Mungu ndio amemleta kuja kuwa raisi katika, katika nchi ile. Kwa hiyo kitendo cha wananchi wa Gambia kusema hapana, wenye mamlaka ya kukufanya ushinde au usi-ushindwe kuongoza nchi yetu ni sisi wananchi. Kwa hiyo wamempigia kura ya kumwondoa. Kwa hiyo nguvu ya kura inaonekana kwamba inaweza kutekelezwa katika bara la Afrika. Na ya Rais Jammeh anafahamika, ni mtu ambaye amekuwa akifunga wapinzani wake ni mtu ambaye amekuwa amejitangaza kwamba yeye ana uwezo wa kutibu ukimwi, mganga wa kienyeji. Kwa kweli, alikuwa ni rais ambaye anaitia aibu bara la Afrika, ni rais ambaye alikuwa anaamua anachotaka yeye na kulingana na waganga wa kienyeji wanamwelekeza afanye nini. Kwa hiyo ushindi wa eh, Adam Barrow wa kutoka upinzani ni alama nzuri sana na ni salamu kubwa kwa watawala walioko madarakani hivi sasa, ya kwamba wananchi wakiamua kukuondoa wanakuondoa, hata iwe nini. Na kushukuru sana Zito Kabwe kutoka nchini Tanzania, mbunge kutoka chama cha upinzani cha ACT kule Kigoma mjini. Mkamiti, ama kwa hakika haya mambo tu yamezungumzwa, sio huko hata kwenye mitandao mbalimbali e, watu wanazungumza sana kuhusu matokeo e, ya uchaguzi huu, lakini pia Mkamiti, kwa upande mwingine umeangalia kwenye mitandao lakini pia umeangalia huyu kiongozi alishinda kama ulivyosema, Adama mm-hmm. Adama Baro. Baro kidogo na nani, kwa mujibu wa uh, mtandao wa Cairo News. Kwanza kabisa kwa sasa, Adama Baro ndiye rais mteule wa jamhuri ya Gambia. Ni mwanasiasa kutoka chama cha upinzani cha United Democratic Party nchini Uganda. Adama alizaliwa Fuladu East nchini Gambia. Alipata masomo yake ndani ya Gambia na kisha alienda nchini Uingereza kujiendeleza zaidi kimasomo, ambapo alipata shahada ya biashara. Na wakati akiwa huko Uingereza uh, aliweza kufanya kazi ya ulinzi ili kuweza kujikimu na maisha ya huko Uingereza na baadaye alirudi nchini Gambia na mwaka elfu mbili na sita Baro alianzisha kampuni ya Majum real estate, na amekuwa akiendeleza kampuni hiyo na yeye ndiyo mkurugenzi mtendaji wa Majum katika masuala haya ya kuuza na kurekebisha majumba huko nchini Gambia. Hiyo kwa kwa kwa, amekuwa kama Donald <laughs> Trump, ni mfanya biashara <laughs> wa nyumba na amekuwa rais wa nchi. <laughs> <laughs> ndio mabadiliko hayo ambayo <laughs> yameingia ya katika jamhuri ya, ya, ya Gambia. <laughs> ni, ni mwanasiasa anarudia tena kwa mujibu wa, wa, wa, wa Cairo News, ni mwanasiasa mchanga ambaye alikuwa hajulikani iki hivyo, lakini pamoja na kwamba alikuwa ni anaonekana kama tajiri fulani hivi katika, katika biashara zake hizo, lakini alikuwa bado hajakomaa kisiasa kuweza kumshinda Jame kama ilivyotokea hivi sasa e, maana kama wanavyosema wanasema, siku ja, alipokwenda kupiga kura huyu rais aliyeshindwa mm, Yahya Jame alisema kwamba anawaahidi watu atapata ushindi mkubwa mm -hmm. kuliko ilivyo kawaida, yaani alikwenda yeye mwenyewe akiwa anajiamini kwamba atashinda kwa ushindi mkubwa ba, si. Ingawa kama tunavyozungumza hivi sasa yeye mm -hmm. mwenyewe binafsi tangu matokeo yametoka hajasema chochote, lakini tu mwenyekiti wa timu ya uchaguzi ndio amesema kwamba amezungumza naye na akasema kwamba amekubali kushindwa, lakini yeye binafsi bado hajazungumza. Na kwa mujibu wa mtandao wa Aljazira ni kwamba anatarajiwa Jame kuzungumza kukubali matokeo hayo ya ushindi. Na kama basi hali ikiendelea kuwa hivi, pamoja na kwamba mkuu wa tume ya uchaguzi huko Gambia anawasihi wananchi kuwa watulivu, kwa sababu anasema anafahamu vyema kulingana na mtandao wa Aljazira wape mm, wapo upande ambao wamefurahia na upo upande ambao umesikitishwa matokeo haya na hali inavyokuwa basi, Barrow atakuwa rais wa tatu wa Gambia tangu ipate uhuru mwaka elfu moja mia sita 1965, ambapo kabla ya yeye ndio alikuwa huyo mkongwe wa muda mrefu Jame, na kabla ya Jame alikuwa rais dawa Kairaba Jawara. Asante ah, sana mwenzangu hapa studio Kamiti Kibayasi, kwa upande wa simu mgeni wetu Este Baruti, alikadhalika mbunge Zito Kabe kutoka Tanzania, mwelekezi hapa studio Aida Isa kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari na watekeni wote usiku mwema.