Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikitumai wikendi yako ni poa kama yangu ilivyo. Jina langu Harrison Kamau nam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, jina langu Harrison Kamau, na leo hii kukuletea kwa undani, ninao waandishi wa habari Akol Amazima akiwa Uganda, vilevile Kenes Bwire kutoka kule Kampala, na baadaye tutakuwa naye bwana Abdi Warsame akiwa kule Afrika ya Kusini. Nam, kwa undani leo, tunaanza kwa kuangalia swala la waandishi wa habari nchini Uganda. Malalamishi yamekuwa yakitolewa na baadhi ya, ya viongozi kuwa wanahabari wengi hawajafikia viwango vya wanahabari. Wakati mmoja mapema mwaka huu, barua kutoka kwa kamati ya bunge iliandikwa kwa vyombo vya habari na kutoa masharti kuwa ili mwanahabari ama mwandishi wa habari yakubaliwe ya kukusanya habari kwenye makao ya bunge, ni lazima awe na shahada ya uandishi na pia uzoefu kwenye tajiriba hiyo kwa takriban miaka mitatu. Mwaka uliopita bunge hilo lilitoa pendekezo la kuwafukuza wanahabari waliokusanya habari kwa zaidi ya miaka mitano bungeni kwa madai kuwa wanatoa habari zinazoegemea upande mmoja. Spika wa bunge Rebecca Kadaga, wakati mmoja, alisema kuwa waandishi wa habari hawatoi habari sahihi. Sheria za uandishi na wanahabari maarufu Press Journalist Act 1995 Inazuia mwandishi wa habari kukusanya au kufanya uandishi bila kibali halali. Baraza la waandishi nchini Uganda, yaani media council, media council kumradhi, linatoa leseni kwa waandishi. Ripoti ya hivi karibuni kupitia mwenyekiti wa baraza hilo nchini Uganda, Paulo Ekucho, inasema kuwa litafanya kila juhudi kuhakikisha kuwa linawafukuza wanahabari wote wasiohitimu au wanaokiuka maadili ya uandishi. Amesema hatua hiyo inatoa waandishi bandia kwenye sekta hiyo. Licha ya hatua hiyo, akizungumza na wanahabari mjini Jinja hivi karibuni, mratibu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Uganda yani Human Rights Network for Journalists, Robert Sempala alisema kuwa sekta ya wanahabari itapinga hatua yoyote ile ya kuwapa leseni waandishi wa habari kabla ya kufanya shughuli zao, akidai kuwa Uh, baraza lake na pia sheria ambayo imeunda Press Journalist Act ya mwaka wa 2015 ni kandamizi. Kwenye laini ya simu, na kama nilivyokueleza, ninao waandishi wa habari kutoka Uganda. Tunaye mwandishi wetu Kennes Bwire na vilevile Omar Call Amazima, ambao nataka tuangalie swala hili kwa undani zaidi. Karibu sana Amakol, ulipo popote ulipo, utueleze habari ya mambo yalivyo katika jiji la Kampala na utuguzie kidogo kuhusu swala hili la waandishi wa habari kusajiliwa na kutoa leseni. Asante as, as sana ndugu Kamau, labda ningependa niseme kwamba hilo jambo limekuwepo la kutaka wana waandishi wa habari wote wasajiliwe, lakini kama unavyojua ni kwamba uh, baraza media council ya Uganda imekuwa dhaifu sana kiasi, yes, kwamba kwa miaka hii yote imeshindwa kusimamia masuala hii na kujisi na maendeleo ya wanahabari nchini Uganda. Na vile vile umegusa jambo la wale waandishi wa, wa habari ambao wamekuwa kiza kusanya habari kutoka bungeni. Ndiyo tunaona kwamba hiyo sheria ilitokea, lakini unajua katika masuala ya sheria tunaangalia nia ya sheria kwa Kiingereza, anasema the intention of the law. Wakati mwingine unakuta kwamba sheria inakuja kama mojawapo labda njia ya kulipiza kisasi. Kwa mfano, unaona kwamba pale bungeni kuna u as ambao wamekaa pale sana, labda mchango wao ni mfinyu au labda unaona kwamba wameanza kukuna, yali wanabu, apu, hao, ki, sima, kukula yale maneno ambayo hapo au walikuwa wakiyapinga, ungesema labda kukula matapishi yao. Kwa hivyo wanapokabiliana na hali kama hiyo, wale wanahabari ambao wamekuwa wakiwaigiwa msimamo wao wakijaribu kuwakumbusha ndio sasa wanaleta sheria tata kama hizo za kuwafukuza baadhi ya wanahabari, lakini ki... ningesema kwamba mm -hmm. katika taaluma yoyote ile utaratibu ni kwamba lazima pawe na pa, uh, pawe na njia za kuwasajili ili wafanye kazi zao kama inavyostahili vile vile pawe na maadili fula, viwango vya maadili fulani ambao wanafaa wazizingatie. Lakini kwa sasa wanasema kwamba nchini Uganda kabla uh, kabla baraza la habari au media council na serikali hawajatoa hayo yote wao kama serikali au media council yenyewe kwanza ijichunguze na iweke ule utaratibu ambao utakubalika, na huu utaratibu lazima wa ujadili na wadao wengine. Tuna vyama vya wanahabari kama Uganda Journalists Association, vile vile tuna Uganda Media Institute. Kwa hivyo wadao wote washirikishwe ili yale yote maamuzi yatakayofikiwa yawe ni yale ambayo yataendeleza fani ya waandishi wa habari nchini Uganda. na ama kol kidogo, tungerudi katika kutueleza kwa, ki, kwa undani kabisa kuhusu baraza hili la waandishi wa habari ama Media Council ya Uganda. utueleze kwamba shirika lenyewe ama baraza lenyewe limeundwa na serikali ama washikadau, kama ulivyotaja hapo awali, wana ushawishi wowote wa ambao unaweza ukaashiria kuegemea katika upande mmoja wa serikali ama upande labda wa upinzani? Labda ningesema kwamba usawishi hawana. Ningesema kiwa na usawishi ni kama wa wandao asilimia kumi. Ningetoa mfano wa Uganda Law Society. Yani, kile chombo kinachowaleta pamoja wanasheria, unaona kwamba kina nguvu popote pale mwanasheria anapopata matatizo, popote pale mwanasheria anapokiuka madili, wanakuja kumkosoa bila kuegemea upande wa kisiasa, bila kuangalia nini, lakini Uganda Media Council wakati mwingi hujitokezea pale ikiwa wanahabari wametoa habari fulani ambazo kwa kweli zinaonyesha kwamba serikali imeshindwa, uh, kufanya kazi yao, ndio pale sasa ndo wanaanza kuleta maswala, huyu ni mwanahabari amesajiliwa, maswala kama hayo. Kwa hivyo inakuwa vigumu kuwatenganisha na wao kutetea serikali na vilevile vile, na kutaka kuendeleza afani ya wanahabari, ndio maana anasema kwamba ya Uganda Media Council kwanza ijiimarishe, wanahabari wote waione kama uh, ka, kama chombo ambacho kipo uh, kwa ajili ya kulainisha, kwa ajili ya kuboresha fani ya wanahabari. Nitatoa mfano mwingine wa taaluma ya ya walimu. Nchini tuna Education Service Commission. Kwa kweli kila mwalimu anaheshimu uh, bodi hiyo anaheshimu tume hiyo, kwa sababu wao, kabla hujaenda darasani, lazima usajiliwe upewe na ile namba. Kwa hivyo ni utaratibu ambao unajulikana, lakini sasa hawa ni kama wa, ni kama wamekumbuka sababu chombo kimekuepo miaka mingi, lakini kimekuwa kabisa, ni chombo ambacho hakisikiki na wanahabari wengi. Kwa kweli, nitakuelezea nchini Uganda hawajui hata makao makuu ya Uganda Media Council ambapo yapo. Asante sana, si usiondoke uh, makola amazima, tutarudi kwako kwa, lakini nataka kumkaribisha Bwire Bwire, mwenyekiti wa Media Council ya nchini Uganda, Bwana Paulo Ekochu. Ekochu anasema kuwa Aa, baraza lake litafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba linawafukuza wanahabari wowote wa wasiohitimu ama wasio ama wanaokiuka maadili ya uandishi nchini humo. Je, hebu Bwire tu, kidogo tueleze inahitajika vipi kwa mwanahabari kuweza kufanya ama kutangaza habari nchini Uganda? Kuna masharti ama ngazi zipi anazotakiwa kuchukua? Nafikiri ningekutana naye halafu tupewe nafasi tuulizana, ningemuuliza je, masharti ni yapi ambayo tunastahili kufata? Maanake masharti tunayofahamu ni yale ambayo tumefunzwa darasani kwamba sheria za uandishi wa habari ni hizi hizi hizi na zile zingine. Ninachofahamu kwamba hiyo media council tunayozungumzia ni biashara, kwa sababu kila mwaka, kila mwandishi wa habari huwa analipiwa kima fulani cha pesa, kila kituo cha habari huwa kinatoa pesa Uh, kila kituo cha habari cha kimataifa kuna dola zinatolewa, kila mwandishi wa habari wa kimataifa kuna dola zinatolewa kwa muda fulani hivyo. Mwaka unapoanza ndo hizi kelele huanza kwamba toa dola fulani, dola mia tatu, dola mia sita katika malipo, ndio upewe kadi. Kazi yao ni kutoa kadi basi. Ni kwa mfano, ile Bunge ndio wamejaribu kuweka ile, tunaweza tunawezasema masharti kwamba kama huna Eh, shahada ama digri katika uandishi wa habari basi haustahili ku, ku, kuandika kuhusu masuala ya bunge. Ikakuja ikawa na mshikamano kidogo wakujua, na lakini wakuja wakakubaliana na ndivyo ilivyo, lakini tuseme tuna masharti katika Media Council. Jamani, ni suala ambalo tunajaribu kuona masharti gani haya ambayo yanakuja, tunayofahamu ni biashara na kwamba wanataka watambulike nao pia wapo hivyo tu. Lakini Bwire, haufikiri kwamba ni hatua mwafaka kuweza kuwatenganisha wale wanahabari ambao ni bandia uh, na kuwaacha wale ambao ni halali. Huoni kama hatua hii ya kusajili labda itaondoa wale ambao ni wa kuigiza tu. Hatua ni nzuri, kama kweli hivyo litawezekana, litawezekana, litakuwa ni sawa lakini swali, buka, vituo vya habari vinamilikiwa uh, na waandishi wa wa, vinamilikiwa na wanasiasa ambao wanaamua ni nani wa kuweka pale. Wanaweka pale watu ambao wanawaunga mkono kisiasa. Kwa mfano, shirika la utangazaji UBC limejaza pale watu, nisema asilimia themanini hawajui ka, darasa la waandishi wa habari linafanana kivipi na nini ambalo kanafunzwa pale. Mija kanzo itaweza kweli kwenda UBC ikang'oe wale maaskari ambao hufanya kazi kama waandishi wa habari na wale ambao wamejifunza uh, useremala wanafanya waandishi wa habari, ng'o wanasema itokee ni nje, halitawezekana kwa sababu wameletwa pale na wanasiasa, na ni hao hao wanasiasa ambao wamewajiri kazi katika pale media kanzo. Kwa hivyo ndiyo itakuwa ni swala zuri zaidi kuweza kujua huyu amehitimu mwandishi wa habari, huyo hajahitimu tumtoe. Lakini kumtoa itakuwa ni kazi kubwa ambayo media kanzo haiwezi Akol, eh, baraza la wanahabari linasema kwamba wale ambao wanakiuka maadili na ambao hawana stakabadhi za wanahabari basi, wakipatikana na hatia watapigwa faini ya elfu mia tatu ama laki tatu na miaka kadhaa, nafikiri miaka mitatu jelani. Hili umelishuhudia na nyinyi wenyewe kama wanahabari. Mkiwa na Bwire, mnaona hatua hii ikiwa vipi? Kwa kweli kama mwenzangu alivyosema, hii ni hatua ambayo itakuwa na utekelezaji wake utazua changamoto kubwa sana. Aa, kwa sababu kama tulivyosema nchini Uganda, unaona kwamba chombo hicho kuwasajili wanahabari na ku labda kuwatenganisha wale ambao hawajasomea fanya wanahabari na labda wale ambao wana tajriba katika fani hiyo ni jambo zuri sana, lakini tunasema kwamba lengo hasa ili ni lipi? Nia ni ipi? Nia ikiwa ni mbaya, ya kitu kitaharibika. Nchini Uganda, najua tatizo tunalo ni kwamba siasa ni nyingi, kila kitu, hata na kitu kizuri wanakiingiza ndani siasa, siasa inaingia ndani, na alafu mwisho wake kinaharibika. Nchini Uganda unakuta unakuta kwamba wanafanya waandishi wa habari. Kwanza kabisa, waandishi wa habari hawajapewa ule uhuru wao kufanya kazi yao. Uh, unaona kwamba vyombo vingi vya vya habari, vyombo vingi vya habari wafanyakazi wao huwa hawawalipi vizuri, isipokuwa vile vya serikali kama UBC pamoja na New Vision. Lakini vingine binafsi, unakuta kwamba yule mtu atawaajiri wale watu ambao anadhani kwamba kukweli, kwa kweli atawabinya, kwa hivyo unakuta kwamba wale ambao wame gomeafan ya wanahabari wapo, lakini wale wamiliki wa vituo hivyo, labda anaona kwamba sitamweza kumwajiri mtu ambaye ana digrii na shahada, atamtafuta mtu ambaye labda amemaliza kidato cha sita na nazurazura, basi njo uh, ukafanye kazi hii. Suala la kusema kwamba watozwe wa, wa faini wale wanaokiuka maadili ni jambo sana kwa sababu katika na hata katika Uganda Law Society wale wanasheria wa ambao labda wanaenda kinyume na madili wakati mwingine leseni zao zina, uh, zinatolewa kwao, wanatozwa faini fulani, na wakati mwingine wanafungwa. Hiyo ni jambo la kawaida, na walimu vile vilevile, lakini sisi katika upande wa Media Council tunaona kwamba hata wasimamizi pale wengi wao ni wanasiasa. Utakuta kwamba hao katika uchaguzi uliopita walienda wakasimama na wakatupwa nje, sasa hivi ndio basi wamepewa Uh, kazi kama kifuta machozi kwa hivyo sasa hivi hata kazi wanayoifanya ni kuhakikisha kwamba wanatetea ule upande wa serikali basi uh, una takwimu hizo zote bwire kuhusiana na wanahabari ambao labda kwako kwa unajua wameshajipata taabani kutokana na kutokuwa ama kufuata maadili ya habari labda ukasema kuna wanahabari wawili watatu waliweza kufungwa ama kutozwa faini uh, kutokana na kufanya ama kutangaza bila kuwa na leseni Mabili siwezi nikasema kwamba wapo, lakini kile ninachofahamu ni kwamba ukiwa mwandishi wa habari Harrison, upo hewani na huenda unapeperusha habari ama unaandaa kipindi kama hiki na tunazungumzia masuala ambayo yanabana na serikali, unaweza ukapata, e, simu. Bosi wako anapata simu kutoka e, ikulu ya rais kumwelekeza kwamba ufuto wewe kazi bila hata Media Council kuweza kujua hizo taarifa, zipo za hapa na pale, vyombo vya habari kufungwa na mambo mengine kama hayo, hata mwengine, unashangaa Media Council haifahamu lolote. Lakini kusema kwamba kuna huyu kafutwa kazi, yule kakamatwa kwa sababu hajaandika habari ambazo haziendani na madili, hizo nadra sana. Labda kama litatokezea hii leo lisikike, ni sawa, lakini nilivyokuarifu Harrison, ni awali kwamba lengo kuu la Media Council ni biashara, wanatafuta hela. Nam, nashukuru sana, nakushukuru sana Kenneth Bwire, na vilevile Amakol Amazi mamkiwa Uganda kule Kampala. Naona kama muda wetu unatupa kisogo na itabidi tuingie kwenye sehemu ya pili ya Kwaundani, kwa hivyo nashukuru sana kwa mchango wenu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo tunaendelea na kipindi chetu cha Kwa Undani. Sasa hivi macho yetu yakielekea kule Afrika ya Kusini. Rais, rais aliyetatizika kisiasa wa Afrika Kusini amejikwamua tena kutoka kwa changamoto za hivi karibuni za kisiasa, wakati huu ikiwa ni kutoka ndani ya chama chake cha ANC. Chama hicho cha tawala cha African National Congress mapema juma hili kilifanya mkutano wa faragha kwa, nji, kwa nia ya kusindikiza kuondolewa kwa rais Jacob Zuma madarakani kupitia kura ya kutokuwa na imani naye. Taarifa ya kufuatilia hatua hiyo ilitangazwa Jumanne na viongozi wakuu wa chama baadhi, baada ya kufanya vikao kwa siku tatu. Hayo yanajiri wakati imani ikiendelea kushuka miongoni mwa wakazi wa Afrika Kusini kutokana na rais Zuma kuhusishwa na kashfa kadhaa za ufisadi. Katibu mkuu wa ANC Gwede Mantashe amesema kuwa mazungumzo miongoni mwa wanachama sita kutoka kamati ya kitaifa ya chama yani NEC, akiwemo Zuma, walizungumza kwa kina bila kuficha masuala yoyote. Taasisi ya kupambana na ufisadi Afrika Kusini hivi karibuni ilichapisha ripoti yenye kurasa 355 zikihusisha Zuma na familia moja tajiri inayosemekana kuwa yenye ushawishi mkubwa kwenye maamuzi ya kutoa zabuni katika baraza la mawaziri madai hayo yamechochea upinzani kuitisha kujiuzuru kwake. Madai ya ufisadi pia yanalaumiwa kuendelea kudorora kwa umaarufu wake na wa chama cha ANC, hali iliyopelekea kushindwa kwenye viti vya, vya munispa katika miji mingi mikubwa mwanzoni mwa mwaka huu huko Afrika Kusini. Hata hivyo, wingi wa wajumbe kwenye bunge kulimsaidia Zuma kuondolewa kwa kura ya kukosa imani naye. Changamoto kubwa zaidi ya kisiasa kwa rais huyo na ambayo haikutarajiwa ni pale waziri wa utalii Derek Hanekom, mwenzake wa afya Aaron Motsoaledi, pamoja na yule wa wizara ya ujenzi Dhulas, na ambao ni wanachama wa ANC, walipoitisha kujiuzuru kwake rais Zuma. Kamati ya kitaifa ya ANC ina uwezo wa kuitisha kujiuzuru kwa rais kama ilivyofanyika mwaka wa 2018, kumradhi, mwaka wa 2008, wa pale rais Tambo Mbeki alipoondolewa na kufungua mlango kwake Zuma kuongoza taifa hilo. Kwenye laini ya simu ninaye Abdi Warsame kutoka Afrika Kusini. Karibu sana kwa undani, na utueleze hali ilivyo, hasa miongoni mwa wakazi wa Afrika Kusini kutokana na shinikizo la Rais Jacob Zuma kujiuzulu. Asante sana bwana Bwanariz, nitakumbuka kwamba mwishoni mwa wiki kulitokea mkutano wa kujaribu kujadili kipigo ambapo ANC ilipata katika kura ya katika ile kura ya ya mitaa. Sasa walipokuwa wakikutana katika kamitii hii ya wajumbe mia moja na nne wa National Executive Committee, kuna wajumbe mia moja na nne walipokuwa wakijadiliana, huyu waziri wa utalii Barry Canicom alitoa mswada kwamba bwana Zuma aweze kujiuzuru kwa kuwa amekuwa ka, akitoka kashfa moja mpaka kashfa nyingine. Itakumbuka kwamba alipokuwa makamu wa rais alipata kashfa ya ubakaji, na ndipo waliweza kum, aliweza kushinda ile kesi, na akamtoa Thabo Mbeki mwaka elfu mbili na tisa. Hapo ndio sasa kashfa zikaanza, alipata ile kashfa nyingine ya kuwa na uhusiano na jamaa tajiri moja ambaye alikuwa anaitwa Mo Sherif, ambaye aliweza kuhukumiwa mahakamani, na kesi zaidi ya mia nane na ishirini na tatu bado zinamkabili huyu rais. Kutoka hapo kukaja hii familia ambayo inaitwa Gupta, ambao cha kushangaza ni kwamba ndege yao iliweza kutua katika uwanja wa ndege wa kijeshi hapo, hivyo kashfa ikaanza. Kashfa ya pili ikawa ni ile ya Escom idara ile ya umeme, ambapo hii familia walikuwa wameiteka, ni kama wameiteka nyara ile. Sasa ukiangalia amekuwa akitoka kashfa moja mpaka nyingine. Hapa hivi majuzi, mahakama kuu iliamua kwamba ilitoa amri kwamba kesi zinazomkabili mia nane na ishirini na tatu zifunguliwe upya. Sasa haya yameweza kuleta dosari kubwa katika ANC. Ndipo hata raia wenyewe wakaonelea kwamba wasiipigie kura, si ati walipigia upinzani ah, walikataa kupiga kura. Ndipo hapo kashfa moja mpaka nyingine ikaweza kutokea. Katika hili mkutano wa faragha ambao ulitokea mwishoni mwa wiki, hao mawaziri watatu waliweza kutoa wazo kwamba kutokee kura ya kupiga kura, ambapo ilipigwa pale, pale pale na waliokuwa na tekeleza ambao alikuwa anatoa hiyo mswada alikuwa ni waziri wa afya, waziri wa ujenzi. Waziri wa afya anaitwa Aaron Motswedi, waziri wa ujenzi anaitwa Tulani Mtaki, na huyo waziri wa utalii ambaye ni Derek, waliweza kutoa maelezo kwamba kutokee ku, kura ipigwe kama kwamba wanaimani na Zuma katika ANC, lakini iliweza kupingwa na hawa kamiti kuu ndiyo oh. Hayo kashfa ambazo nao raia nao wamechoka na yeye, wamechoka abdi. Na tunapotazama kwamba hawa ni mawaziri wa chama tawala cha ANC chake Rais Jacob Zuma, ikiwa sasa sio upinzani peke yake mali mbali, uh, malalamishi yameanza ndani ya chama cha ANC. Je, maendeleo ya kawaida ya serikali ama shughuli za serikali za kawaida, nyinyi mnaona kama zinaathirika kutokana na uh, vuta ni kuvuta inayoendelea sasa hivi? kinachotarajiwa tukianzia Jumatatu ni kwamba kuna mawaziri watajiuzulu. Hiyo ni wazi kwamba kuna ma, mawaziri karibu sita watajiuzulu kwa sababu wameona kwamba uendeshaji wa serikali unaenda ukidhoofika, kwa kuwa kama wanavyosema samaki anaanza kuoza kichwani. Sasa hivi sasa kila mtu sasa anafanya anachotaka, aa mawaziri nao juzi tulipata ulipata, ile kashfa ya huyu waziri wa fedha Pravin Gordon ambaye alikuwa ameshtakiwa mahakamani, anatakana kwenda kushtakiwa mahakamani. Kashfa zimekuwa ni mingi sasa hivi, hata uendeshaji wa serikali umeanza kudhoofika kutokana na hizi kashfa za huyu rais. Na Abdi, sasa pengine wengi wanauliza je, iwapo hatua kama ya kumwondoa rais kwa kutokana na kutokuwa na, na imani naye e, ndani ya ANC ni uchaguzi mpya utaitishwa wa vyama vyote, ama labda ni makamu wa rais atakuwa uh, atashikilia wadhifa uh, wake Zuma na kipindi chake kumalizika cha kawaida cha utawala. Unajua bwana, ukishaonekana unayumba kidogo kisiasa, kuna watu hujitokeza. Katika katiba ya nchi hii, chama kinachoshinda ndio kinamteua rais chama kinachoshinda ndio kinamteua rais. Sasa hivi kuna jina kadhaa zimeweza kudo, watu wameanza kudokeza dokeza, kama mmoja ni huyu aliyekuwa sekretari general wa au Nkosazana Dhlamini Zuma ambaye ni alikuwaga mke wake huyu rais na makamu wa rais Cyril Ramaphosa. Sasa utakuta kuna mgawanyiko katika ANC, kuna wanaomuunga mkono makamu um, wa rais Cyril Ramaphosa, na kuna wanaomuunga mkono huyu Kosizane Dlamini Zuma. Ndio pia zinachangia kuvunjika ama zinachangia kufanya kwamba Zuma aweze kuitwa na wana, wanavyosema recall kwamba tunamchukua vile walivyomfanya miti na wanavyosema Waswahili, muosha uoshwa. Sasa hivi inakuwa ni wakati wake yeye kuoshwa. Sasa ndio sasa kuna ukiangalia ANC mkoa kwa Zulu na talu umetoa dokezi leo kwamba rais aweze kuteua mawaziri wengine wapya. Sasa unakuta kunakuwa na ile mvutano, katika ile mvutano na serikali inadhoofika. Nakushukuru sana uh, bwana Abdi Warsame ukiwa kule Afrika Kusini. Hakika tutaendelea kuangalia mambo na masuala ya chama cha ANC na siasa za Afrika Kusini. Asante sana kwa kushiriki kwa undani. Vilevile nashukuru Kennes Bwire kutoka kule Kampala amacol amazima pia vilevile akiwa Kampala. Mratibu wa kipindi Abdi Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, mimi jina langu Harizon Kamau kutoka hapa Washington, nikikutakia usiku mwanana usio na bugda wala burukushane. Una haja kusubiri, hii ni hukumu, hakuna kitu utapata, utangoja askari wa zambu dume suruali dume kaptura, shauri za kole, mradi sipate hasara, usiona utani, misiongi hata kwa ishara. Utaniambia nini mpaka unigeuze fala? Kwanza nasikia hongo zinaleta mkosi, sentano yangu gusi, hata ukiongea kidosi, yabaki mapenzi tu, siletiana ujambazi, hata upige sara kasi tachonga viazi, bahili kama nini, ndo mnavyosema na ukiniomba kesho huni siki tena. Kwani unauza nini? Dada unitaki mema, ni honge na nunua nini? kwa nini yani? Kuna kipi nsichokijua ina tv ndani siulize ntakupa nini dada, piga moyo konde, viuno vingi kama mwari wa Kimakonde sipende hela kama mfuko aufanya, unavyofanya upate zako, vishawishi vingi, binti sema na moyo wako na ujifunze pesa zinauza utu wako Tajiri mtata kama sala zipo, hela sitoi sobe, hili mini bala. Unapenda hela zangu, na mi nazipenda pia, kila mtu abaki na zake. Bye baby, tutongea wa nini sasa. Ndo mnavosema, na ukiniomba kesho hunisikii tena, kwani unauza nini dada, hunitakii mema