Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu asubuhi, ikiwa ni Disemba tarehe 5 mwaka naonwa elfu mbili kumi na sita. Karibu sana. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea kipindi cha jamii na maendeleo, ambapo serikali ya Kenya inunua boti za uvuvi kwa ajili ya wavuvi wa eneo la pwani ili kufanya uvuvi wa kisasa na kuacha kuagiza samaki kutoka China. Je, wavuvi wanasemaje kuhusu mpango huu? Kwa hivyo sasa ni wajibu wetu sisi kama wavuvi tutoke nje tujaribu sasa kufanya uvuvi kwa uh, kutumia njia za kisasa. Na katika habari nyingine, walemavu katika eneo la mashariki mwa DRC wanaomba serikali ya Kinshasa kuwasaidia kuondolea kero ya ukosefu wa usalama na kurejesha amani na kuwakumbuka walemavu ambao wanahitaji misaada. Sababu sisi walemavu hatuna miguu ya kukimbia, sisi tunateswa zaidi na zaidi. Tunaposikia milio ya masase, tunajikuta wenye shida sana, tunajikuta wenye mateso makubwa. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameongeza juhudi zake za kutafuta waziri wa mambo ya nje baada ya mikutano ya ngazi ya juu ya viongozi wanne waliopendekezwa kutoonyesha matumaini. Wiki iliyopita timu ya Trump ilipendekeza mwenyekiti wa kamati ya uhusiano wa kigeni kwenye baraza la Senate, Bob Corker, aliyekuwa meya wa New York Rudy Giuliani, na jenerali mstaafu aliyekuwa kiongozi wa idara ya kijasusi ya CIA David Patrias pamoja Patres pamoja na aliyegombea urais mwaka wa 2012 Mitt Romney. Aliyekuwa mjumbe wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa John Bolton pia alikutana na Trump Ijumaa, wakati makamu wa rais mteule Mike Pence Jumapili akiongeza jina la Bolton miongoni mwa waliopendekezwa kuchukua wadhifa wa waziri wa mambo ya nje, kulingana na shirika la habari la CNN. Aliyekuwa gavana wa Utah na pia balozi wa Marekani mjini Beijing, John Huntsman huenda akapendekezwa huku ripoti nyingine zikisema kuwa mkurugenzi wa kampuni ya mafuta ya Exxon Rex Tillerson huenda akaongezwa kwenye orodha. Euro hiyo, pia mgombea urais anayepinga uhamiaji nchini Austria Norbert Hofer ameshindwa kupata kiti hicho, akiwa kiongozi wa kwanza wa mrengo wa kulia tangu vita vya pili vya dunia kwenye uchaguzi unaoonekana kuwa mtihani wa vuguvugu la kiraia barani Ulaya. Kampeni ya Hofer imesema kuwa mgombea huyo aliyekuwa mhandisi wa ndege na aliyefanya kampeni ya kupinga, ya kupinga uhamiaji amekubali kushindwa na mpinzani wake mwanamazingira Alexander van der Belen aliyesimama kama mgombea huru. Matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo huo, ya yalitarajiwa kutolewa baadaye Jumapili, ambapo tayari Van der Belen alikuwa anaongoza kwa asilimia 53 dhidi ya 46 alizokuwa nazo Hofa. Wadadisi wanasema kuwa licha ya Van der Belen kupata kura nyingi suala la wanaopinga uhamiaji haliwezi kutupiliwa mbali kutokana na wingi waliopiga kura kulingana, kuliunga mkono. Na Rais mteule wa Marekani Donald Trump amewaonya vikali wafanyabiashara wa Marekani kwamba kama watahamisha operesheni zao nje ya nchi watakabiliwa na asilimia 35 ya kodi, iwapo watajaribu tena kuuza bidhaa hizo hapa nchini Marekani. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika mfululizo wa maoni yake kwenye Twitter, Trump amesema anapanga kupunguza kwa kiasi kikubwa kodi na kanuni kwa biashara Marekani, lakini amesema kwamba kampuni yoyote ambayo itawafukuza wafanyakazi wake kujenga kiwanda kipya katika nchi nyingine na halafu ikauza bidhaa zake nchini Marekani bila malipo au matokeo hayo, anasema hiyo si sahihi. Bilionea huyo ambaye anachukua rasmi madaraka Januari 20 amesema kodi mpakani kwa bidhaa zilizotengenezwa katika nchi nyingine itafanya iwe vigumu kifedha. Tafadhali na waonye mapema, msifanye makosa ambayo gharama yake ni kubwa. Marekani imepoteza takriban nafasi milioni tano katika sekta ya uzalishaji tangu mwaka elfu mbili nyingi kwa kuhamishiwa nje ya nchi ambapo wamiliki wa makampuni wanaolipa wafanyakazi kiwango cha chini mno kuliko ilivyo hapa Marekani. Lakini katika kampeni yake ndefu ya kuingia White House, Trump aliyeapa kuzuia makampuni kuondoka nchini na kuzirejesha ajira ambazo tayari zimehamishiwa nje ya nchi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Idadi ya vifo kutokana na moto ulioteketeza gala moja mjini Oakland, California imefikia 33 Jumapili, na huenda ikaongezeka hadi 40 wakati waokozi wakiendelea kutafuta kwenye mabaki ya jengo hilo ambalo densi iliyorembeshwa kielektroniki ilishika moto. Kufikia Jumapili usiku, ni asilimia 20 pekee ya jengo hilo iliyokuwa imefikiwa. Afisa Melinda Dayton kutoka idara ya zimamoto alisema kuwa shughuli ya uokozi haikuwa rahisi, lakini akaongeza kuwa heshima ya waathirika pamoja na familia zao ingedumishwa. Moto ulizuka Ijumaa kwenye jengo hilo lililozeeka na ambalo liligeuzwa na kuwa studio ya muziki. Inasemekana kuwa hakukuwa na kibali cha jengo hilo kutumika kama makazi ya kibinadamu au hata eneo la burudani. Maafisa wanaendelea uchunguzi ili kubaini kiini hasa cha moto huo. Na wahandisi kutoka kwa jeshi la Marekani wamekataa kulegeza msimamo wao kuhusu mradi wenye utata wa bomba la mafuta la Dakota. Mradi huo wenye thamani ya dola bilioni 3.8 umesababisha maandamano ya miezi kadhaa kutoka kwa kabila la Sioux linalodai kuwa bomba hilo litachafua maji ya kunywa na pia kuharibu maeneo yaliyochukuliwa kuwa matakatifu. Kwenye taarifa iliyotolewa Jumapili, wahandisi hao wamesema kuwa wanatathmini athari za kimazingira huku wakitafuta njia mbadala ya kupitishia bomba hilo. Bomba hilo la kilomita 1885 linalomilikiwa na kampuni yenye makao yake Texas ya Energy Transfer Partners LP lipo karibu kukamilika, lakini sehemu iliyobaki imepangwa kupitia chini ya ziwa Oahe katika jimbo la North Dakota linalotoa maji yake kwenye mto wa Mizuri. Litakapokamilika, bomba hilo litasafirisha hadi mapipa elfu 570 ya mafuta ghafi kati kila siku kutoka North Dakota kuelekea kule Illinois. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Uganda, ambako serikali ya nchi hiyo imezika watu 52 katika kambi ya kijeshi wilaya ya Kasese baada ya miili ya watu hao kukosa kutambuliwa. Miili ya waliouawa baada ya wanajeshi na polisi kushambulia makao makuu ya mfalme wa Rwenzururu ilikosa kutambuliwa, kwani iliharibika kwa kukosa kuhifadhiwa katika vyumba viwili vya maiti. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anaripoti zaidi. Saba, ame. Iwangiro Bulie, tishe. Siku saba baada ya kuuawa na mili yao kuwekwa kwenye hospitali ya wilaya ya Kasese bila kuhifadhiwa vyema, hatimaye serikali imezika waliouawa katika kambi ya kijeshi ya Rakoni wilayani Kasese. Kila maiti amezikwa katika kaburi lake. Maiti walikuwa wameanza kuoza na kutoa harufu kali inzi wa kizingira eneo zima la mazishi. Mazishi hayo yameshuhudiwa na watu wachache wakiongozwa na polisi bila ya raia kuruhusiwa kuhudhuria. Walioshindwa kustahimili harufu walivuta sigara, huku baadhi wakifunika mapua kwa vitambaa. Ilikuwa imeelezwa kwamba mazishi yalikuwa yamepangiwa kufanyika Jumamosi usiku, lakini baada ya minong'ono kuenea kote Uganda wakihoji sababu ya kuandaa mazishi usiku, shughuli hiyo ikasitishwa hadi Jumapili asubuhi. Viongozi wawili wa kidini waliongoza mazishi hayo, mmoja kutoka dini ya Kiislamu na mwingine kutoka dini ya Wakristo. Well Kurani, sawa na Biblia, ni vitabu vitakatifu vilivyo na mafunzo sawa, kwamba sote tunatoka kwa mtu mmoja Adamu. Tafadhali tuwe na upendo Adam, tujipende so tupendane say, na tuipende nchi yetu. Licha ya serikali ya Uganda kusema kwamba ni watu 41 pekee waliokufa, watu hamsini na wawili wamezikwa katika eneo moja. Baadhi walioweza kutambuliwa walichukuliwa na jamaa wao. Viongozi eneo la Kasese wanadai kwamba zaidi ya watu mia moja waliuawa, lakini serikali imekosa kusema ukweli. Waliofanikiwa kutambua jamaa wao waliangalia umbo la makucha wakizingatia familia zao endapo wana alama zozote. Shughuli za kawaida zimeanza kurejea wilayani Kasese japo kwa makovu ya hasira na hakuna anayetaka kuzungumzia yaliyowafika. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waangalizi nchini Siria wanasema kuwa takriban watu 21 wameuawa Jumapili, wakiwemo watoto kadhaa kwenye mashambulizi ya anga kusini mashariki mwa mji wa Alepo wakati vikosi vya siria vinavyoungwa mkono na rusia vikiendelea na kampeni dhidi ya waasi wanaonuia kuipindua serikali ya Damascus. Shirika la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights Jumapili jioni lilisema idadi kamili ya waliokufa haijulikani, lakini inakisiwa kuongezeka wakati wafanyakazi wa uokozi wakiendelea kufufua vifusi, kufukua vifusi kwenye soko lililoko kwenye mji wa Kafr Nabil takriban kilomita mia moja kusini magharibi mwa Alepo. Russia ilitangaza mwezi Novemba kuwa ingeanza tena mashambulizi kwenye majimbo ya Idlib na Homs ikiunga mkono serikali ya Rais Bashar al-Assad. Na kushindwa kuboresha maisha ya wasichana na wanawake waliokwama katika umaskini na matatizo ya, majambani, ya majumbani kaskazini mashariki mwa Nigeria kunaweza kuwasukuma kuingia katika makundi yenye misimamo mikali, wachambuzi wamesema. Wasichana wengi na wanawake nchini humo Wametekwa na kundi la kigaidi la Boko Haramu na kutumiwa kama wapishi, watumwa wa ngono na hata walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga, kwa mujibu wa makundi ya kutetea haki ikiwemo Amnesty International. Na baadhi ya wanawake katika eneo la kaskazini mashariki lenye Waislamu wengi wanakadhabishwa na umaskini, manyanyaso ya kijinsia na uonevu uliodumu kwa miaka mingi, hivyo wameamua kujiunga na Boko Haramu kwa hiari yao wenyewe kwa matumaini kuwa maisha bora na kwa mujibu kwa matumaini ya kupata maisha bora kwa mujibu ya ripoti ya ripoti iliyotolewa na kundi la kutetea haki za binadamu na vilevile vile shirika la habari la Reuters. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Walemavu huko nchini DRC, hasa eneo la mashariki, waiomba serikali ya Kinshasa kuhudumia usalama kwa kumaliza vita vya muda mrefu ambavyo vimeacha watu wengi wakiwa walemavu na wengi wao wakiendelea kuteseka. Mwandishi wetu A Oster Malivika anatupasha zaidi kutoka Butembo. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Kavira Ushindi, kiongozi wa walemavu katika mji wa Butembo, hapa mkoa wa Kivu ya Kaskazini, amesema kwamba walemavu wameathirika kwa siku za kutosha kwa zaidi ya miaka ishirini na tano, huku wakishindwa namna ya kujimudu. Kwa hiyo serikali lazima iwajibike. Ngambo yetu sisi walemavu tunahitaji salama itoke katika roho zetu, ingie katika roho za viongozi wa Kongo, ingia pia kwa kila yule ambaye Mungu amemuweka Mkongomani, sababu vita ni mbaya zaidi, sababu sisi walemavu hatuna miguu ya kukimbia. Sisi tunateswa zaidi na zaidi, tunaposikia milio ya masase tunajikuta wenye shida sana, tunajikuta wenye mateso makubwa. Hivi viongozi pamoja na Mungu aliyewaweka waongozi, awasaidie wamalize vita. Amesema hayo siku ya Jumamosi wakati wa siku ya mlemavu ulimwenguni huku wakiomba uchaguzi ufanyike na vilevile vile waweze kuwakilishwa katika serikali. Tunayo nia ya kusema uchaguzi ufike na uchaguzi huo upate kupitika kwa amani na kwa salama. Ujumbe wetu ni kwamba tunahitaji salama katika nchi ya Kongo. Wengine miongoni mwao wameomba hata hivyo kwamba waweze kuwakilishwa katika serikali kwa sababu imeonekana katika bunge vilevile vile kwenye wizara hakuna walemavu, kama alivyotuambia Kakule Muhima, katibu mtendaji wa kundi la tuatika naye la walemavu uh, kuhusu uchaguzi, kwa kweli sisi tuna waomba wale ambao wanasimamia uchaguzi ya kwamba sisi walemavu kwa siku mingi tumezarauliwa na hatupatikani kwa kweli katika uh, uongozi, ijapokuwa sisi wenyewe tunajikuta ya kwamba tunaweza kupana na siye mm, mawazo fulani fulani kwa ajili ya ujenzi wa nchi yetu. Kuhusiana na malalamiko ya walemavu hao, nimezungumza naye Muhindo Mike, akiwa ni mwanafunzi kwenye chuo cha sheria ILPGEL katika mji wa Goma. Walemavu ambao wanalia amani, na katiba inawapatia hiyo haki ya kupata amani, kila mtu ambaye alizaliwa. Sheria inasema mtu yoyote ambaye anajua kuomba haki zake, hata awe mulemavu, ni kweli nisheti, hiyo haki apewe. Ifahamike kwamba walemavu wamekuwa wakikosa watu wa kuwatetea katika Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana kwa yale matatizo wanayokabiliana nayo wakati wa vita. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Yote ni kupitia Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mna matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani aliyoyatoa jana Jumapili haraka, yametafsiriwa na vyombo vya habari vya Israel kuwa niya ukosoaji mkali sana, na pia siyo ya kidiplomasia. Mwandishi wa VOA Steve Herman anaripoti, naye Adija Riami anaisoma ripoti yake kamili mbele ya mkusanyiko mkubwa ambao unaiunga mkono Israel hapa Washington DC. John Kerry ameonya kwamba taifa la Kiyahudi linaelekea kwenye hatari kwa sababu ya sera za serikali yake kwa Wapalestina. Kerry alikuwa akijibu maswali kutoka kwa mwandishi wa habari ambaye alikuwa anaongoza mazungumzo hayo yaliyofanyika katika taasisi ya Brookings kwa mkutano wake wa mwaka maarufu kama Saban Forum. Alikuwa akizungumzia utaratibu wa muda mrefu wa amani uliokwama na unazidi kuwa mbaya, na kuongezea kuwa una mwelekeo mbaya sana likizungumzia matamshi hayo, gazeti huru la Times of Israel limeandika katika kichwa cha habari kwenye mtandao wake, kwa kukemea huko kusiko na msingi. Keri wakati alikuwa akielezea mapenzi kwa Israel na kusema kwamba katika kipindi chake cha uongozi amezungumza na waziri mkuu Benjamin Netanyahu zaidi ya mara 375 na kufanya ziara zaidi ya 40 nchini humo na kuyaita matamshi ya karibuni ya waziri wa elimu Naftal Bennett ya kupongeza kufa kwa suluhisho la mataifa mawili ni ya kusikitisha sana. Keri amesema Waisrael waache kuisubiri Fata ambayo inadhibiti ukingo wa magharibi, na badala yake kugeukia mashauriano mwafaka na mshirika wake na kuuambia mkusanyiko huo kwamba Marekani inaamini kuwa makubaliano yoyote yanakuja na uhakikisho wa kuto kuigeuza ukingo wa magharibi kuwa Gaza nyingine ambayo inatawaliwa na Hamas wenye msimamo mkali. Maafisa wa utawala wa Obama wiki iliyopita walifuta shinikizo lolote la dakika za mwisho kwa Israel, ikiwemo kwenye Umoja wa Mataifa. Kerry amesema kwamba kumaliza mzozo kati ya Israel na Wapalestina bado ni muhimu licha ya uharibifu mkubwa wa ardhi unaotokea hivi sasa katika nchi jirani za Syria na Iraq. Maafisa wa Marekani wameendelea kufadhaishwa na serikali ya Israel kupuuza ukosoaji wa afisa wa Marekani kuhusu makazi katika maeneo anayoyakalia kimabavu. Licha ya mivutano katika uhusiano, serikali hizo mbili hivi karibuni zilikamilisha makubaliano ya msaada wa kijeshi wa takriban dola bilioni 38 kwa Israel katika kipindi cha miaka kumi. Waziri wa mambo ya nje amesema dunia ya Kiarabu iko tayari kusonga mbele katika mwelekeo tofauti kuhusiana na Israel. Seneta wa zamani wa Marekani Joe Lieberman ameiambia VOA kwamba kujihusisha kwa sasa kwa Israel ni kimya kimya, kwa siri na dunia ya Kiarabu. Changamoto ya kweli kwa utawala ujao wa Trump ni iwapo wanaweza kuthibitisha kwamba maendeleo fulani yanawezekana kati ya Waisrael na Wapalestina wa, amesema Liberman ambaye alikuwepo katika mkutano huo ambao Kerry alitoa matamshi yake kuhusu Israeli. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kenya imeamua kuwanunua mashua zaidi ili kusaidia katika uvuvi wa kisasa eneo la Pwani, hatua ambayo inalenga kuajiri vijana elfu tano wenyeji wa Mombasa. Licha ya kuwa na bahari kubwa, Kenya inaendelea kununua samaki kutoka China, tofauti na nchi jirani ya Somalia ambayo uvuvi wake ni wa hali ya juu ndani ya bahari ya Hindi. Katika makala ya jamii na maendeleo hii leo, mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko anaangazia uvuvi katika eneo hilo. Jamii katika eneo kubwa la pwani ya Kenya hutegemea kilimo kama pato miongoni mwa chumo zingine, na sasa serikali za ugatuzi zinapiga hatua kubwa katika kuimarisha uvuvi. Ushirikiano wa serikali na wakufu wa benki ya KCB umefadhili ununuaji wa mashua mpya ya uvuvi. Mashua zaidi zitanunuliwa katika eneo la pwani. Hii inalenga kuimarisha uvuvi na kuchangia kwa Kenya nzima hadi tani elfu mia tatu kila mwaka. Mashua hizi mpya zinakabidhiwa wavuvi na hapa anaeleza waziri wa viwanda, serikali ya kaunti ya Mombasa, Hamisi Maguya. Kwanza kabisa, ningependa kupongeza idara yetu ya uvuvi kupitia kwa waziri wetu Mheshimiwa Njaramba pamoja na sponsors wetu KCB Foundation For this wonderful achievement. Nataka kumkumbusha gavana alikuja hapa Old Town na akaleta vifaa vya uvuvi ikiwemo motor boats, motor engines za maboti nyavu, na vifaa vingine. Na hiyo ni nafasi kubwa kwenu kama uvuvi kwamba sasa mnaweza peana samaki paka uh, bara Europa na hata Amerika. La pili ni tujaribu kuweka kiwanda cha kufanya ile inaitwa value addition. Kwa sababu kama tunaweza kuexport 70% whatever remains, uh, that 30%, tungependa pia sisi tuwe na value addition hapa, tuweze kuongeza thamani ya wale samaki tunaopata kutoka baharini, ili wavuvi wetu na wale ambao wamewekeza katika hii sector waweze kupata faida zaidi. Ningependa kugusia some of the industries that we could develop Uh, as a result of this uh, venture into the fish industry kuna sekta kadha ambazo tungepata faida kupitia hii sekta. Ya kwanza, spare parts. Kama maboti yataongezeka, vifaa vya kuvua samaki vitaongezeka, kutakuwa na kiwanda ambacho kinaweza kusupply spare parts kwa wavuvi wetu, na hiyo ni opportunity ya kibiashara ambayo hapa Mombasa sisi kama wakaazi na wawekezaji tunaweza kufaidi nayo. Nyingine ni issue ya transportation and logistics. Kama kutakuwa na maswala ya ku export samaki uh, nje ya nchi yetu, kutakuwa na nafasi ya vijana kupata ajira kufanya ile inaitwa logistics na mambo ya ya ya CNF. Nyingine ni ship handling. Wavuvi mtakuwa mnaenda baharini kama wiki tatu nne hivi huko kutafuta samaki na lazima mwende kule na chakula, maji na vifaa vingine sasa wanabiashara pia mnaweza shikana na wao wakawa wanapatia vyakula na vitu vingine ambavyo vinaweza eh, kuongeza ajira kwa watu wetu hapa eh, Mombasa kwa sababu hii ni siku ya historia leo ni siku ya furaha sana kwa sababu jambo ambalo lilianza kama dhana linakuja kuadia, na nashukuru Mungu sana kwamba niko pamoja na sisi kuweza kusherehekea siku kama hii. Ni matarajio yangu kwamba huu ni mwanzo wa uvuvi kuwa kitega uchumi hapa Mombasa, ambayo itafaidi wakulima na wananchi wote kwa jumla. Licha ya bahari kubwa inayozunguka Kenya, kiwango cha uvuvi bado kiko chini ikilinganishwa na nchi jirani ya Somalia huyu hapa aliyekuwa mkuu wa jeshi la wanamaji Kenya, Joseph Kibwana. jambo la kwanza ni ya kuwa katika Kenya hii, katika hii Indian Ocean, wavuvi wetu mwaka jana walivua tu tani elfu tisa Kenya nzima katika uh, uh, mambo ya uvuvi. Jirani yetu Somalia, ingawa na tabu huku na huku walivua tani laki moja na elfu, yaani laki moja na elfu thelathini na mbili za samaki, na hiyo ni Somalia. Sisi tunaweza kufanya zaidi ya Somalia, maanake tuko na amani nchini na sasa tumepata mashua kama hizi. Kwa hivyo sasa jukumu letu sisi kama wavuvi ni kutoka kwenda kuvua mbele ndani Kenya inaruhusiwa kuvua kutafuta mali mpaka maili mia 20 kutoka ufuoni hapa. Zone yetu inakwenda mpaka maili m 200. Kwa hiyo mnaweza kwenda kuvua mpaka huko, mlete samaki papa, kila kitu. Pili, hii mashue ambayo tunayo leo itaweza kuleta samaki kama tani 4 kwa mwezi. Ukiangalia kwa hesabu tunaweza kupata kwa wavuvi wale shilingi um, milioni kumi, kwa vile group wanaweza kupata milioni kumi kila mwezi wa kufanya kazi kwa bidii. Okay, tatu bado ziko, tuko na market ya samaki. mwaka jana Kenya ilileta samaki kutoka China kwa shilingi bilioni moja, bilioni moja tulitumia mwaka jana kununua samaki kutoka China na sisi bahari tunayo mpaka maili mia mbili. Kwa hivyo sasa, ni wajibu wetu sisi kama wavuvi tutoke nje, tujaribu sasa kufanya uvuvi kwa uh, kutumia njia za kisasa. Kwa hapa tutasema samaki ni mali, ili kuwapa nguvu kazi wavuvi wa Kenya na kuachana na biashara ya kununua samaki kutoka Uchina. Wavuvi wamekaribisha hatua ya kuwapa vyombo vipya. Baadhi yao wamezungumza na Sauti ya Amerika, mahali pale tumetoka, kwa sababu huko nyuma tulikuwa tunavua na vijidao vile vidaga, utikanuzi, vihori, ambao kwa siku mtu anavua kilo moja, kilo mbili, wakati mwingine unakesha, barona anatoka bila. Chombo hicho ni kikubwa, kina tani kumi. Kwa hivyo tumetoka kwa kilo moja, kilo patupu, tumeingia kwa matani hizi, sasa kuonyesha kwamba kweli, ili tuweze kusonga mbele, wavuvi wote wa Mombasa County tayari wanaunga mkono jambo lile. Mimi kwa na majina naitwa Edward Rabuoche, nafurahia sana kwa kwa vuvi wetu pia, hasa wa, wale wa locals kabisa wa chini pia wapate manufaa eh, bahari Bahari Hindi. ya bahari Hindi bahari hili mvuvi wetu anufaike na kazi yake. Na kwa sasa ni hayo katika jamii na maendeleo, kutoka hapa Kenya, mimi ni Josephat Kioko naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muktasari wa habari. Rais mteule wa Marekani Donald Trump aongeza juhudi zake za kutafuta waziri wa mambo ya nje baada ya mikutano ya ngazi ya juu na viongozi wanne waliopendekezwa kutoonyesha matumaini. Mgombea urais anayepinga uhamiaji nchini Austria, Norbert Hofer ameshindwa kupata kiti hicho akiwa kiongozi wa kwanza wa mrengo wa kulia tangu vita vya pili vya dunia kwenye uchaguzi unaoonekana kuwa mtihani wa vuguvugu la kiraia barani Ulaya. Idadi ya vifo kutokana na moto ulioteketeza gala moja mjini Oakland California imefikia 33 Jumapili na huenda ikaongezeka hadi 40 wakati waokozi wakiendelea kutafuta kwenye mabaki ya jengo hilo ambapo densi iliyorembeshwa kielektroniki ilishika moto. Wahandisi kutoka jeshi la Marekani wamekataa kulegeza msimamo wao kuhusu mradi wenye utata wa bomba la mafuta la Dakota. Mradi huo wenye thamani ya dola bilioni 3.8 umesababisha maandamano ya miezi kadhaa kutoka kwa kabila la Sioux. Waangalizi nchini Siria wamesema kuwa takriban watu 21 wameuawa Jumapili, wakiwemo watoto kadhaa kwenye mashambulizi ya anga kusini mashariki mwa mji wa Alepo wakati vikosi vya Siria vinavyoungwa mkono na Rusia vikiendelea na kampeni dhidi ya waasi wanaonuia kupindua serikali ya Damascus. Na kushindwa kuboresha maisha ya wasichana na wanawake waliokwama katika umaskini na matatizo ya manyumbani kas ya kule kaskazini mashariki mwa Nigeria kunaweza kusababisha wanawake hao kujiunga na vikundi vya kigaidi. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami nami ni Harizon Kamau, tukisema kwaheri ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.