Hivi sasa ni saa tatu kabili. Karibu katika matangazo ya kwa undani hii leo, tukianza na habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Madaktari na wauguzi nchini Kenya wamegoma wakidai ongezeko la mishahara na mazingira mazuri ya kazi. Mgomo huo ulianza baada ya mazungumzo yaliyoitishwa na wizara ya afya kuvunjika jana jioni. Takriban madaktari na wauguzi elfu mbili waliandamana mapema leo kwenye wizara ya afya na wizara ya fedha jijini Nairobi. Chama cha madaktari cha Kenya ambacho kinawakilisha madaktari katika hospitali za kaunti kinasema wanachama wake wanataka ongezeko la asilimia mia tatu ya mshahara kutoka katika makubaliano baina ya madaktari na serikali yaliyofanyika mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kiongozi wa chama hicho Auma Oluga amesema serikali ya Kenya bado haijashughulikia makubaliano hayo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linapanga kupiga kura leo hii azimio la kusimamisha mapigano kwa siku saba katika mji wa kaskazini mwa Siria Alepo ili kufanikisha kufikishwa kwa misaada ya kibinadam Alepo ulikuwa ni mji mkubwa nchini Siria kabla ya kuzuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe miaka sita iliyopita, na kwa sasa ni mji unaopiganiwa na mashambulizi yanayosaidiwa na Rusia kutoka kwa jeshi la Siria yakiwa na lengo la kukomboa mji kutoka kwa wapiganaji waasi ambao wanashikilia eneo la mashariki mwa mji huo. Azimio hilo liliandikwa na Misri, Spain na New Zealand, linasema baraza litatafakari kuongeza kwa, kwa siku saba kuzuia mapigano hayo. Azimio hilo linakataza mapigano yeyote ikijumuisha mashambulizi ya anga na risasi ambayo yamekuwa yakitumika na kufanya uharibifu katika sehemu kubwa ya eneo hilo, katika maeneo yote yanayoshikiliwa na serikali pamoja na waasi. Makamu wa rais wa Ufaransa ambaye ni mjamaa Manuel Valls anatarajia kutangaza kugombea uraisi katika uchaguzi wa mwakani hii leo ofisi ya Valls inasema kupitia taarifa kwa wanahabari kwamba atazungumza katika mkutano mjini Evry kusini mwa Paris. Kutangaza kwake kunakuja baada ya rais wa Ufaransa Francois Hollande wiki iliyopita kutangaza kupitia televisheni kwamba hatarajii kugombania wadhifa huo kwa ajili ya muhula wa pili kutokana na kutopata ushirikiano wa kutosha utakaomfanya shinde Valls, mwenye umri wa miaka hamsini na minne kwa kipindi kirefu ameonekana kama mgombea uraisi kama mjamaa kwa uchaguzi wa mwakani, hasa baada ya rais Francois Hollande kutangaza kutogombea muhula wa pili na kumfanya kuwa rais wa kwanza wa Ufaransa aliye madarakani kuachana na hatua ya kugombea muhula wa pili. Mawaziri wa mambo ya nje wa China na Iran wametoa mwito kwa serikali zilizotia saini makubaliano ya nyuklia kutii mkataba bila kujali mabadiliko yoyote ya hali ya ndani ya nchi zao. Kauli zao zinaonekana kuelekezwa kwa rais mteule wa Marekani Donald Trump, ambaye amesema wakati wa kampeni mwaka huu kwamba atafanya mazungumzo upya juu ya vifungu vya makubaliano hayo na kuuita mpango huo kama mbaya ambao hajawahi kuuona. Hakuna upande wowote wa, wa makubaliano umeonyesha nia ya kutazama upya makubaliano hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif alisema kwamba Iran haitakubali nchi yoyote kuchukua, kuchukua maamuzi peke yake kukiuka makubaliano ya Iran, na Iran vilevile ina haki ya kuchukua uamuzi juu ya hilo, kwa waziri wa mambo ya, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi yeye amesema mkataba wa makubaliano unapaswa kutekelezwa kwa pamoja, uwajibikaji na nia ya kila pande za makubaliano na kamanda wa zamani wa kijeshi nchini Serbia, Ratko Mladic atarejea mjini The Heg kwa ajili ya kesi yake inayokaribia kumalizika ya mauaji ya halaiki na makosa ya kivita wakati wa mgogoro wa mwaka 1990 baada ya zaidi ya miaka minne ya kesi za Mladic kufunguliwa katika mahakama hiyo ya kimataifa ya The Heg. Kufika hapa basi, tunakamilisha matangazo haya ya habari hizi za dunia. Na muda mfupi ujao, tutakuletea matangazo ya kwa undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyotarajiwa. Ni kwa undani. Mimi ni mkamiti Kibayasi na hapa studio leo niko na mwenzangu Sande Shomari. Vilevile vile katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, katibu wa chama cha wauguzi Kenya Seth Panyako na vilevile vile katika waziri wa viwanda, biashara na uwekezaji Tanzania Charles Mwijage na mwandishi anayefuatilia habari za Dangote huko Tanzania Thomas Kawogo. Nam, kwa undani leo tunaanza kuangalia mgomo wa madaktari nchini Kenya ambapo leo madaktari wameungana na wauguzi pamoja na wafanyakazi wengine wa sekta ya afya waliopo chini ya serikali kutekeleza mgomo wa afya kitaifa, kama mlivyosikia katika habari zetu na ripoti kutoka kwa waandishi wa wetu wa hapa VOA katika matangazo yetu ya awali. Kikubwa kinachozungumziwa leo huko nchini Kenya ni kuhusu mgomo huu, na baadaye katika sehemu ya pili ya kwa undani, tutaangalia sakata linaloendelea la kusimama kwa uzalishaji wa saruji katika kiwanda cha Dangote huko nchini Tanzania. Nam basi, hebu tulianze kuliangalia kwa undani suala hili nililokwambia la mgomo wa madaktari, ambapo takriban madaktari na wauguzi elfu mbili wameandamana leo katika wizara ya afya pamoja na wizara ya fedha jijini Dar es Salaam. Basi ili kujua kwa undani zaidi, nianze na mwandishi wetu Kenneth Wandera. Tueleze hali inavyoendelea kufuatia mgomo huu wa madaktari huko Kenya. Uh, nam mkamiti, ni, ni hali ambayo imelitupa taifa katika uh, Uh, mzozo ambao huenda jinsi madaktari wanavyosema huenda ukakwamiza uka juhudi labda za taifa hili kupiga hatua muhimu katika maendeleo. Lakini kile ambacho kinafaa kujulikana waziwazi ni kwamba maeneo mengi katika taifa hili, uh, madaktari wamekosekana, na huku uh, baadhi ya wagonjwa wakilazimika kutafuta huduma hizo za afya katika uh, uh, hospitali za kibinafsi na katika taarifa zetu tulizokuwa tumeandaa hapo awali, tulikuwa tumeeleza kwamba madaktari hawa wanagoma wakisema kwamba serikali haijakuwa haijatekeleza haijachukua ule wajibu wa kutekeleza makubaliano, mkataba wa makubaliano ulioafikiwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na wanaona kwamba kuto, kuto, kutekeleza makubaliano haya ni njia ya serikali kuweza kuwahada kwamba wao waendelee tu kufanya kazi pasi kuwepo na, na, na, na, na, na, na kutekelezwa kwa makubaliano waliyofikia mwaka elfu mbili na kumi na tatu na pia nieleze kwamba nimeweza kuzungumza na baadhi ya madaktari hapa jijini ambao wanaelezea kwamba Ah, hali si nzuri, maanake kuna baadhi ya wagonjwa ambao wana hali ambazo si nzuri zaidi, na walikuwa wamepania kwamba huenda wataweza kupata matibabu, lakini kutokana na na tatizo hili ambalo sasa linaanza kujiri lime, limejiri kuanzia usiku wa leo ah, huenda hali hii ikawa mbaya zaidi. Naam, basi ah, vile vile ah, katika laini ya simu tunaye ah, katibu wa chama cha wauguzi huko Kenya Seth Panyako. Uh, inasemekana kwamba nyinyi wafanyakazi wa sekta ya afya mnadai ongezeko la asilimia mia tatu. Hii ni kutoka wapi? Ni kitu ambacho mlikaa na serikali mka, mkaomba katika kipindi cha nyuma bado hakijatekelezwa, ama hii asilimia mia tatu inakuja vipi? Asilimia mia tatu ni ile ambao madaktari wanaitisha. Sisi kama wauguzi tuliweka mchatala katika CBA na tukawa tumesikizana na serikali kwamba tutapewa nyongeza ya mshahara kadri ya asilimia ishirini na tano na asilimia arobaini. Uh, mijadala hii ilikuwa inaendeshwa sambamba. Katika upande mmoja, madaktari walikuwa wanaendelesha na mjadala wao na walikuwa wanajadiliana na madaktari wenzao wakiwakilisha serikali. Kwa upande mwingine, sisi kama wauguzi tulikuwa tunafanya mjadala na madaktari wengine walikuwa wakiwakilisha serikali. Kwa hiyo madaktari wale walikuwa wanajadiliana miongoni mwao wenyewe wakajipewa asilimia mia tatu sisi wauguzi ambao tulikuwa tunajadili dhidi ya madaktari ambao wanawakilisha serikali e, serikali ya kitaifa wakatupa asilimia ishirini na tano e, hadi asilimia arobaini na wakatuambia hii ndiyo serikali imetupa, ina uwezo wa kulipa. Baadaye wiki hilo ambayo tulikuwa tunajadiliana, madaktari wakaenda wakatia sahihi mkataba wao mkataba wetu wa wauguzi, madaktari wakakataa kutia sahihi hii, kwa sababu wao ndio viongozi katika wizara ya afya. Kwa hivyo kuna ubakuzi ambao unaendeshwa na madaktari ambao wako mamlakani hivi sasa. Ukiangalia utaona waziri wa afya ni daktari, katibu wa katibu mkuu, katibu wa afya kule wizara ya afya ni daktari, na hakuna muuguzi hata. Unapoenda majadiliano, unakuta kwamba ule mkurugenzi ambaye anasimamia idara ya wauguzi ambaye anaitwa Director of Nursing Services haiko katika hayo mazungumzo. Kwa hivyo kuna mambo ambayo yanaendelea ambayo sio mazuri. Kwa hivyo hayo ndiyo yalivyokuwa, lakini walipokataa kutia sahihi uh, huo mkataba um, wetu eh, tukaitisha mgomo mwaka wa elfu mbili na kumi na nne na kuna mwanaharakati mmoja ambaye anaitwa Akia Omtata ambaye anajulikana sana kote ulimwenguni kwa harakati zake kutetea haki za binadamu. Akaenda mahakamani kupinga mgomo huo na mahakama ikasema kwamba tusiende mgomo mpaka kesi hiyo itakaposikilizwa na kuamuliwa. Mahakama iliamua mwaka uliopita kwamba huo mkataba ambao tulikuwa tumeingia na serikali kuu eh, haiwezi kuwekwa kutimilika kwa sababu serikali za kaunti hazikuwa zimeshiriki katika mazungumzo. SRC pia ikatuandikia, ikasema kwamba mkataba huo hawezi ku kutimizwa kwa sababu hatukuwa tumeshirikiana na serikali za kaunti, kwa sababu mpatiliko wa mfumo wa uongozi katika nchi ya Kenya ulikuwa umeingia. Kwa hivyo mahakama ikasema nendeni, mfanye majadiliano upya na serikali kuu ya kitaifa na mfanye majadiliano macha na serikali za kaunti. Hapo ndipo tulikundua kwamba kuna shida kubwa katika mishahara ambao wanapata wale wahudumu wa afya katika serikali za kaunti. Kuna aina aina tatu za wahudumu wa afya wa wa kuna wale ambao walitoka katika serikali kuu wakaingia serikali ya kaunti. Kuna wale ambao walitoka katika zile zilikuwa zinaitwa local authorities wakaingia katika serikali za kaunti, na kuna wale wahudumu wa ambao wameajiriwa na serikali za kaunti. Hawa wahudumu wa afya wa aina tatu wako na wengine wana, wako wengine na masomo yaliyo sawa, kama muuguzi ana cheti ya diploma, utakuta kwamba mishahara yao ni tofauti, utakuta maruburubu yao ni tofauti. Tukaona kwamba utafauti katika maruburubu na mishahara si mzuri. Kwa hivyo tukasikisana sana kwamba tufanye mkataba ambao utaitwa harmonize Service, na tukafanya na tukapeana katika kwa serikali zote mbili. Dr. Seth, mwaka uliopita... mwaka uliopita mpaka leo hakuna kitu ambacho kimetekelezwa aidha na serikali ya kaunti au serikali ya kitaifa. Dr. Seth, nashukuru kwa maelezo hayo ya kina uliotupatia. Subiri kidogo katika laini ya simu. Uh, mgomo huu wa kitaifa umeeleza kwamba unashirikisha madaktari wa hospitali za kaunti na kitaifa, yani serikali kuu pia tunaye huyu uh, gavana wa kaunti ya Kwale Salim Mvurya. Salim, hebu tueleze, tueleze kwa sababu lawama zote hapa zinaelekezwa kwenye serikali kuu. Ni kipi ambacho wewe kama gavana unachofahamu mpaka wakati huu kuhusiana na mgomo huu, kutokana na mgomo ambao uh, umeitishwa na madaktari? E, na wahudumu wa wengine e, nurses e, na kama ulivyosema unaadhiri vituo vyote vya afya e, pamoja vile na vya serikali ya kitaifa e. Tuseme tu kwa ufupi ni kwamba ukiangalia katiba a, katiba inasema kwamba sekta ya afya a, ni katika zile sekta ambazo zimegatuliwa na ni sekta ambayo iligatuliwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Na, na hospitali zote zinasimamiwa na serikali za gatuzi isipokuwa hospitali ya rufaa ya Kenyatta, uh, hospitali ya rufaa ya Moi Eldoret, na ile hospitali ya ya Madhare uh, hizo tatu tu ndio bado zinasimamiwa na serikali ya kitaifa. Kuna mambo ambayo serikali ya kitaifa ilifanya ambayo hatuelewi, lakini mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya sekta hiyo kugatuliwa, E, serikali ya kitaifa ilirudi ikaweka mkataba uh, wa nyongeza za mshahara uh, na vyama vya kutetea haki za uh, wafanyakazi katika hospitali pamoja na mda, madaktari na nurses. Sasa hapo ndio kiini cha utata, maanake sasa serikali ya kitaifa ilitia mkataba kama ambaye wao ndio wanaendelea kuwa uh, waajiri wa madaktari na nurses, na kama wanavyosema sio wao na sheria ilivyo ni kwamba huwezi kuweka mkataba ama huwezi kuajiri e, wafanyakazi wa serikali nyingine ama shirika lingine bila kuwahusisha. Sasa hapo ndio shida imeanzia. Narudi kwako Dr. Seth uh, mpaka kufikia jioni hii, kuna taarifa yoyote mmepata kutoka serikali kuu inayoweza kutatua madai yenu mnayotaka kwenye sekta ya afya ambayo mmeanza kwa tangu mwaka huo wa elfu mbili kumi na tatu kama ulivyosema? Kwanza ningependa kurekebisha, mimi ni muuguzi, mimi sio daktari Samahani, muuguzi mimi am, mm -hmm. ama by profession, sisi tunasema hakuna mpaka sasa jambo lolote ambalo limefanywa ama hatua yoyote ambayo imechukuliwa na serikali ya kaunti au serikali ya, ya, ya kitaifa ambayo inaonyesha kwamba kutaweza kuwa na suluhu hivi karibuni kwa mzozo huu ambao unaendelea hapa nchini Kenya. Uh, kwa sababu serikali ya, ya kitaifa inajaribu kujipotoa na kutanganya umma na ulimwengu kwa ujumla kwamba mgomo unaendelea kwa sababu ya serikali za kaunti. Mgomo unaendelea mara mbili, kuna mgomo katika serikali za kitaifa ambazo ni za rufaa, ambazo huyo gavana wa wa wa wa wa Kwale ame tacha lakini akawaja hospitali moja ambayo inaitwa ile aisimamia ugonjwa wa uti wa mgongo ambao unaitwa spinal injury, na kuna hizo sikali za kaunti. Kwa hivyo, kufikia sasa hakuna jambo lolote au hatua yoyote ambayo imechukuliwa na serikali ya kitaifa ama serikali za kaunti kusuluhisha mambo ambayo yametukabili na imefanya tuende mgomo. Kwa mfano, serikali ya kitaifa inatanganya umma na ulimwengu kwamba wauguzi hawana kitu ambayo inaitwa recognition agreement. Hiyo recognition agreement tulishatia sahihi na serikali ya kitaifa kwa hivyo, tunaona kama waziri na pamoja na katibu wake wako na nia ya kuangamiza wauguzi katika taifa hili, na sisi tuko tumesimama imara, tumesimama kibete. Kama hiyo CBA haitaenda mahakamani, hakuna kazi hata tutakoma mpaka miaka mia tatu ni katibu wa chama cha wauguzi Kenya, Seth Panyako. Hali kadhalika nilikuwa naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ambapo tulikuwa tukiangalia kwa undani zaidi suala la mgomo wa madaktari na wauguzi uliokuwa unafanyika kitaifa huko nchini Kenya. Sekunde chache kutoka hivi sasa tutaingia sehemu ya pili ya Kwa Undani. Basi endelea kuwa nami Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, ambapo tunaangalia kuhusu suala la kusitishwa kwa uzalishaji wa saruji katika kiwanda cha Dangote kilichopo nchini Tanzania. Hapa studio nipo na mwenzangu Sande Shomari. Hali kadhalika kwenye laini ya simu tutakuwa na waziri wa viwanda biashara na uwekezaji Tanzania Charles Mwijage, na vilevile mwandishi wa habari ambaye amekuwa akifuatilia kwa undani habari za Dangote kutoka huko Tanzania Thomas Kawago. Sande, suala hili la Dangote limechukua limechukua mitandao yote inazungumzia swala hili, ni swala limeku... mm -hmm. Basi hebu nikuachie kwanza, uanze kuzungumza na tujue kwa undani zaidi. Naam, nimekuwa nikifuatilia kwa undani zaidi mkamiti kujua yale ambayo sasa ni yapi yanayoendelea hivi sasa. Kinaonekana kwamba kuna mengi yamekuwa yakijitokeza, lakini kabla ya hayo, ulivyosema kwamba tunaye waziri atakayezungumza kuhusu swala hili, lakini pia nimezungumza na mwandishi wa habari ambaye alikuwa akifanya kazi na kampuni hii e, bwana Kawogo na nikataa kujua yale ambayo yaliyofikisha hapa tulipo, au hapa kwenye kusimamisha uzalishaji. Anayofahamu yeye hasa ni yapi kwa undani, bwana Kaogo? Mimi ninafahamu bwana bwana bwana Shomari kwamba hili tatizo mpaka limefika hapa ni kwa sababu kulikuwa kuna kosa ambayo tayari yasha fanyika awali yako makosa ambayo yalifanywa yali na serikali wakati yali wanakaribisha mradi huo wakati huo, lakini pia kuna makosa ambayo pengine labda dini ya kibinadamu ya, ya, ya, ya, kwamba pengine na Dangote kwa sababu ni mwekezaji mgeni hakuwaelewa pia watendaji wetu wa serikali. Sasa suala la uongozi wa kutoa fursa kwa Dangote limekuja na ahadi mbalimbali sande, kama tunavyofahamu lakini kuna shutuma hizi za matatizo kati ya watu wakati. Je, unalijua hili? Mimi mimi nadhani tulivyokuwa tunazungumza kwamba wakati mwingine haya mambo yanakuwa na, ya yako mezani, yanakuwa ya, ya kimazungumzo zaidi zaidini kwamba tumekukaribisha, tumekuleta, tutakupa faida hizi, tutakupa privilege hizi sasa inapofikia kwenye swala la utekelezaji, kwa sababu mi naamini taratibu za kuwekeza ziko pale, zinafahamika. Alivyowekeza Simba Simenti, alivyowekeza Mdo, watu wampiga simenti ni zile zile. Kuna, kuna, kuna kuna kuna kuna wakati mwingine sasa, watawala wetu au watendaji wetu wanakaa na hawa wafanyabiashara wa, wakubwa na kuahidi mambo mengi, ambayo wakati mwingine inapofikia swala la kutekeleza inakuwa kupiga na chenga. Swala la Dangote haikutakiwa liwe na mjadala mrefu hivi, kwa sababu yeye alishasema kwamba ana nia ya kuwekeza, lakini aina mitambo yake anaweza ya kuwekeza ni gesi, na walishawishi kuwekeza gesi kwa sababu akijua kwamba uwezekano wa kupatikana gesi ni rahisi kwa wakati huo. Sasa lilipokuja swala tunaipataje gesi, tunapataje makaa, hapo ndo kumekuwa na shida kwamba yeye anasema kwamba tayari alishakaa mezani na kikao cha mwisho alishakaa na waziri mkuu na, na, na waziri mkuu aliiweka sawa hili k ku, kutokea kwa watendaji ni kuzunguruka. Sasa kuona namna gani sasa wanaweza wakatengeneza waka, waka mazingira hayo ya kufanya sasa, una wao labda, aidha wao waweze kubenefiti kupitia kwenye hili kwa namna nyingine au pengine sasa waweze kuona kwamba sasa hivi kwa sababu kiwanda kimeshajengwa, hana namna ya kupata maelekezo wanataka wao. Lakini pia swala la ununuzi wa gesi, Thomas, limeripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari, ikiwa ni pamoja na Forbes kuwa kuna tatizo kwenye ununuzi huu. Wewe unafahamu lipi katika hili? Kuna tatizo una, una hapo dogo, linakuja kuna sio dogo, ni kubwa, kwamba kuna vitu, bwana bwana Shomari, kuna swala la gharama, lakini kuna swala pia la upatikanaji wa hayo makaa. Hoja iliyoko hapa, wanasema walikuwa wanahitaji tani mia tatu zipate kwa siku, lakini namna walivyokuwa wanakwenda kutafuta kuweka oda, tani zilikuwa zinapatikana kumi na tano, wakati mwingine ishirini, wakati mwingine mia moja hamsini na mia moja hamsini zinapatikana ndani ya wiki. Sasa yeye analalamika kwamba maelezo ya wataalamu wanasema kwamba mtambo ule ni mtambo wa kisasa zaidi kuliko mitambo ya viwanda vingine, kwamba ule mtambo ukishawashwa hautakiwi kuzimwa. Ukiuzima maana yake gharama yake, ukiuzima ukitoa una bendi, ukibendi maana yake unapinda, una ukipinda maana yake inatakiwa sasa mfanye marekebisho makubwa ya, ya, ya, ya, ya, kutengi, ya, ya kufunga mtambo mwingine au kuleta vipuri vingine kufanya uweze kufanya kazi Asante, Bwana Thomas, subiri hapo hapo. Lakini kama nilivyokwambia hapo awali, Mkamiti, ni kwamba tumepata nafasi ya kuzungumza na waziri wa viwanda na biashara wa Tanzania, Bwana Charles Mwijage, ambaye ametoa maelezo mapya kabisa kuhusu sakata hili. Waziri muda mfupi uliopita nimezungumza naye, Mkamiti, kutaka kujua kwamba sasa hili swala, habari gani ambayo yanaielewa ambayo imezungumzwa kuhusu hizi vipuri, kuhusu hayo makaa, kuhusu hizi bei. Waziri naye alinieleza e, kuna kitu ambacho watu hawakijui Makaa ya mawe kwa lugha ya kibiashara inaitwa made to order. Makaa ya mawe yamerundikana aridhini na, na yanatoka aridhini, unayachimbua unayaweka hapo, unampakilia mteja. Sasa kwa hali ya kawaida, ili mte, ili yule mchimbuaji wa mawe aweze kuyachimbua, lazima umpe oda, na ile oda lazima iwe kwenye mkataba. Kinyume cha hapo uwezi kuchimbua makaa ya mawe ukayaweka pale mtu asubiri. Wa watu wa Tanco hawana mkataba wowote ambao wameshindwa kuheshimu. Kwa hiyo mtu yeyote na nime, niseme hili atakayetaka makaa ya mawe ayaweke mkataba kusudi, mimi hao watu wa Tanco ambao wanafanya kazi na NDC niweze kuwakamata kwama, kwa, kwa nini ya kumsaidia hapo ndipo watu hawaelewi. Haya, waziri huyo anasema anayetaka makaa ya mawe mm -hmm. aagize kama ulivyosikia mkamiti mm -hmm. lakini pia ametaka kujua sasa, kumeripotiwa kwamba babaa haya hayapatikani na kampuni ya Dangoti kama alivyosema Thomas kumekuwa na matatizo kwamba wanachokitafuta hawaletewi kile walichokitaka. Wakitaka makaa ya mawe mengi wanaletea kidogo. Sasa nikataka kujua waziri, ni vipi ambapo haya yamezungumza, na akanieleza zaidi. Au wanaosemea mkataba wenyewe, mkataba hawajauona? Wanaosemea mkataba mkataba wenyewe wa hawajauona, na huyu wanamsemea Dangoti, wengine hawajawahi kuzungumza naye au kuzungumza na watendaji wake. Itakapofika wakati Watanzania watakuja kuelewa kwamba Dangoti si kama watu wanavyomwelewa. Dangote ni mwekezaji mzuri, ana mapenzi na Afrika, ana mapenzi ya Tanzania. Watu wasimsemee mimi, najua natujua, swala hili na silijui leo, nalijua zaidi ya miaka sita iliyopita ile swala. Kwa hiyo wanaomsemea mkataba wameuona, wameuona wapi huo mkataba? Aliona mkataba, walisaini mkataba, aniletee nakala aliyobaki nayo, aje ani challenge mimi Haya asante, ndiyo mambo. <laughs> ndiyo mambo. Haya mambo mambo yanaelezwa na waziri mwenye kama, lakini kwa upande huo huo wa mkamiti, nataka kujua kwamba pengine kuna kitu ambacho kimetokea hapa kimeshindikana, na kama kuna kitu chote kimeshindikana, je kwa upande wa wa, wa, wa, kampuni ya Dangote hicho kitu ni kitu gani hasa mpaka asiweze kupewa haya makaa ya mawe? Waziri Mwajage, alizungumza unajua mtangazaji, nikueleze mimi gesi naijua, nimefanya kazi kwenye sekta miaka thelathini, naijua sijui kwa kuisoma darasani, nimeiishi. Kwa hiyo najua kwamba gesi inaweza kupatikana, na nilipokuwa mbunge kabla sijawa waziri, sijawa naibu waziri, nikiwa kwenye kamati yangu ya nishati tulikuwa tunahimiza bomba lipite pale mbele ya kiwanda cha Dangote na shughuli ziende. Mengine yaliyofuatia is not an issue today, lakini nichosema nicho iakisha, unajua hii serikali ni moja, tena ni serikali ndogo, kwa hiyo tunawasiliana. Kwa hiyo mimi ninachojua ni kwamba gesi itafungwa pale, bomba matoleo yapo, itafungwa na huyu mtu atauziwa gesi, siyo tatizo. Labda nitumie nafasi hii, kama kuna mtu yeyote anahusika na anazembea, aharakishe, aharakishe kabla sijagundua kwamba anazembea, kwa sababu mimi kama waziri wa wepesi wa kufanya shughuli, nikigundua mtu yeyote anazembea, nitakwenda kumsemea. Sande, unafahamu, katika hili sakata la Dangote kumekuwa pia likizuka swala jingine linazungumziwa, lina kwamba mtu wa kati. Je, hawa watu wanaoitwa mtu wa kati ni watu aina gani? Hebu basi tusikilize taarifa hii kutoka kwa Esther Baruti, ambaye ni mratibu wa Dangote nchini Tanzania, akieleza kwa undani kampuni ya Dangote inawalaumu ina watu wa kati wanaomgonganisha Dangote na serikali, wanaomgonganisha Dangote na jamii ya kimataifa. Matatizo ya wawekezaji yako kwa wawekezaji wote, kama kuzuiwa kwa kuleta mawe kufanya nini, kwa wawekezaji wote, sio kwa Dangote tu. Sasa Dangote anatumika kwa sababu ni ikoni ya Waafrika. Watu wakati ni hao wanaoandikaandika kwenye mitandao. Kuna watu maalumu wanaandika, kuna mwingine kabisa nimesikia anaitwa Machumu anasema kwamba yeye alikutana na Dangote, Dangote akampa tenda, wakati sio kweli. Mimi ndo nilikuwa na ratibu wageni wote wa Dangote anaokutana nao, nao. Sijawahi kuona Machumo anakutana na Dangote wala Dangote hajawahi kumpa Machumu tenda ya ku, ya ku kuleta makaya mawe kutoka Ngaka. Mipango yao ya kuhamisha kiwanda kwenda nchi nyingine imeshindikana, kwa hiyo sasa hivi wana mpango wa kusabotage kumuibiaibia, na isitoshe kwamba Aliko Dangote aliwahi kunilalamikia kwamba kwa nini hapa Tanzania watu wanamuhujumu, wanamwibia. Dangote amepewa msamaha wa kodi ya mafuta lakini kila siku zilikuwa zinapotea lita zaidi ya elfu moja. Hiyo yote ni watu kusaboteji, kumkwamisha. Toka tumeanza ujenzi kulikuwa kuna vita kubwa, nimeweza kusimamia kiwanda kikamalizika kwa muda wa miaka miwili na nusu kwa sababu ya sapoti ya serikali. Vitu vyote vya Dangote vimefanyika na system ya nchi, si individual, ni system ya nchi iliyomleta na ilihakikisha imemsimamia, kila kitu kimekwenda sawa. Haya matatizo yanayo andiko andikwa nini? Dangote waga anajua taratibu, ana Dangote ana uwezo wa kumpigia simu mtu yoyote, waziri yoyote akamsikiliza, lakini kwa hali ilivyofikia sasa hivi, yeye mwenyewe atakuja kukutana na viongozi watatu wa ngazi za juu za serikali wataongea na makubaliano yao yataendelea kama ya kawaida. Asante Esta Baruti, mratibu wa Dangote nchini Tanzania. Hali kadhalika ninakushukuru uh, waziri wa biashara, viwanda na uwekezaji Tanzania Charles Mwijage, vilevile mwandishi anayefuatilia habari za Dangote na pia Alikuwa mfanyakazi hapo katika kiwanda cha Dangote Thomas Kawogo kwa kufanikisha kipindi hiki. Vile vile siwezi kumsahau mwenzangu hapa studio, Sande Shomari katika kipindi hiki kwa undani. Naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa Mary Mgawe na mwekezaji ni Aida Isa. Shukran kwa kuwa nasi katika kwa undani.