Zimegonga saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika ya Kati. Karibu kwa kipindi chetu cha Kwa Undani hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi BMJ Murithi. Umoja wa Mataifa umetangaza leo Jumanne kwamba ugavi wa chakula kwa zaidi ya wa wakimbizi laki nne nchini Kenya umepunguzwa kwa nusu kutokana na uhaba wa chakula hicho na kuongeza kuwa chakula kilichopo kwa sasa hivi kitaisha kabisa mwezi Februari mwakani. Kenya imewahifadhi wakimbizi wapatao elfu mia nne thelathini na nne e, kutoka nchi 21 e, katika kambi mbili zilizo na msongamano mkubwa zaidi e, kwenye mipaka yake na kaskazini hususan kutoka nchi jirani za Sudani Kusini na Somalia zilizokumbwa na mizozo ya kisiasa na kigaidi. Watu milioni 13.8 wanakabiliwa na njaa. Katika kanda ya kusini mwa Afrika kutokana na kipindi kirefu cha ukame kinachokumba mataifa katika kanda hiyo, hususan nchi za Madagaska, Malawi na Zimbabwe. Mratibu wa maswala ya huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa huko kusini mwa Afrika Timo Pakala amesema kuwa akiba ya chakula imepungua sana kwa sababu ya mavuno hafifu, hali ambayo ilisababishwa na hali ya hewa ya Elnino iliyoleta athari kubwa katika eneo hilo tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Pakala amesema kuwa hali ya ukame imekuwa mbaya mno na kwamba itaendelea kuathiri watu wengi hata zaidi e, kufikia mavuno yajayo ambayo yanatarajiwa mwezi Machi na vilevile vile mwezi Aprili hapo mwakani. Amesema kuwa watu wengi wanaathirika hata zaidi kwa sababu, pamoja na ukosefu wa chakula cha kutosha, sehemu nyingi katika kanda hiyo ya Afrika ya Kusini e, pia inakabiliwa na hali ya ukosefu wa maji safi na ongezeko la bei za bidhaa, hali ambayo inapunguza uwezo wa serikali kuweza kununua chakula kutoka nje na kuwapa raia wake kama misaada. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mshauri mmoja wa maswala ya mambo ya kigeni wa chama cha Republican hapa Marekani, Stephen Yates amewasili Taiwan leo asubuhi kwa ziara ya wiki moja ambayo huenda ikawa pamoja na mkutano na Rais Tsai Ing-wen baada ya kiongozi huyo kumpongeza rais mteule wa Marekani Donald Trump kwa siku, kwa simu siku ya Ijumaa. Mazungumzo hayo ya simu yanamulika mwelekeo wa ugomvi na washa, washauri wa Trump ambao unachukuliwa kwamba ni lazima kwa Washington kuendeleza uhusiano wake na Beijing kwa kuonyesha nguvu zake kuliko kuwa na msimamo peke yake. Watu watatu wameuawa wakati wa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya Congo na wapiganaji wa Maimai katika Mai e, mji wa Vichumbi kando ya ziwa Edward ambalo liko kati ya Uganda na Congo. Haijafahamika e, wazi wazi jinsi watu hao walivyouliwa katika e, mapigano yanayozidi kuzua wasiwasi wasi kwa wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini lakini ripoti tulioletewa na mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika katika eneo hilo zinasema kwamba hali ya wasiwasi bado imeendelea kutanda. Na maelfu ya watu walikusanyika kusini mwa India leo Jumanne kutoa heshima zao za mwisho kwa mwanasiasa mwenye umaarufu mkubwa Jayaram Jayala Lidha aliaga dunia jana Jumatatu akiwa na umri wa miaka sitini na minane mwanasiasa huyo alipata umaarufu kama mcheza sinema aliyeshiriki katika takribani filamu 150 za lugha ya kitameo. Hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa studio 15 ambapo sasa namuona mwenzangu Idi Ligongo chonjo kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia radio ama facebook live stream. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Na leo tunaendelea kuangazia sakata la kiwanda cha Dangote nchini Tanzania na kumwangalia aliyekuwa kamanda wa waasi wa Lord Resistance Movement LRA Dominic Ongwen ambaye amefikishwa katika mahakama ya ICC ya The Hague. Mimi ni Idi Ligongo, nitakuwa na mwenzangu Sandey Shomari. Nam, bado suala la kusimama kwa uzalishaji wa kiwanda cha saruji ama simenti cha Dangote nchini Tanzania linazusha maswali mengi zaidi bila majibu. Hapo jana Esther Baruti alijitambulisha kama mwanzilishi na mratibu wa mradi wa Dangote, aliweka bayana kwamba kuna mtu wakati ndio wanaokwamisha au ndiye anayekwamisha uendeshwaji wa kiwanda hicho. Mwenzangu Sande Shomari niko naye hapa ndani ya studio 15 na ambaye amekuwa akifuatilia swala hili kwa ukaribu kabisa e, toka sakata hili lilipoanza rasmi e, kuja katika e, umma na leo hii vilevile vile umeendelea ama umefanya mwendelezo wa kutaka kuchimbua kile kitu ambacho kinaendelea, kwa kupata maneno kutoka kwa TPDC ambao wana mamlaka ya kusimamia e, gesi vilevile vile na mafuta nchini Tanzania. Asante sana Idi Ligongo. Sasa moja kwa moja, kama ulivyosema, nimefuatilia swala hili na kabla ya kuangalia wale viongozi au mkurugenzi kama mkurugenzi mkuu wa TPDC anasema nini kuhusu suala hili, nitaka pia tuzungumze na mchumi aliyeko nchini Tanzania, Dr Dikson Pastori, ambaye tunaye kwenye laini ya simu hivi sasa, kutaka kujua kwani kampuni inapokwenda kuwekeza ni mambo gani ambayo wanavutiwa nayo, mambo gani ambayo wanaangalia, ukiacha vile vivutio vya serikali, kwamba kampuni kama Dangote mpaka inaamua kwenda Mtwara. Dr Dikson Pastori, karibu kwa undani. Ah, kwanza, kampuni inavyoenda kuwekeza imeona kwamba kuna mahitaji kubwa, mahitaji ya soko yapo. Huwezi kwenda kuwekeza sehemu ambayo hakuna mahitaji. Kwa hiyo so, ukiangalia tathmini nzima ya nchi kipindi hiki ilikuwa na mahitaji mkubwa sana ya simenti. Na ukiangalia soko lake ilikuwa kubwa sana Naam, nakusikiliza. Lakini pia kulikuwa kuna swala limezungumzwa kama changamoto katika hii kampuni ya Dangote kwenye hasa kwenye usafirishaji. Sasa kwa kampuni kubwa kama hii na uwekezaji mkubwa kama wa dola milioni mia sita hawakuona haya wakati wanaanza eh, kutaka mchakato wa kuanzisha hii kampuni nchini Tanzania mikataba. Anyway, sijaweza kuiangalia lakini kampuni inavyoanzishwa kuna agreement ambazo wanaingia na serikali kwamba kama hiyo energy wataipataje, na wenyewe wamejipanga vipi kuweza ku- kuwekeza katika hiyo energy. Kikubwa ni kuangalia mkataba wao ulikuwa wanasemaje, na kuhusiana na serikali, na wenyewe walikuwa wamejipanga vipi kuweza kuutilize energy power. Dr. Pastori uh, katika taarifa ya kusimamisha uzalishaji katika kiwanda cha uh, Dangote ambaye afisa uh, mtendaji mkuu wa kiwanda hicho Harpreet Dugal, yeye ye, kati ya mambo ambayo aliyazungumza ni juu ya gharama kubwa kabisa za uendeshaji wa kiwanda ambacho, eh, anasema kwamba katika viwanda vya Dangote vyote kiwanda cha nchini Tanzania ndicho ambacho kinatumia uh, gharama kubwa zaidi ya uzalishaji na ni moja kati imekuwa miko lazima kama ndio kubwa sana, kama unavyojua lazima ziweze kurecover zile, kwa hiyo uwekezaji so, wa mwanzo tutegemea kwamba kampuni ipate faida kwa mara moja tina, long term tunaweza tukasema kwamba inaweza ikapata faida. Lakini sasa kwa, kwa hoja hii ya huyu mtendaji mkuu wa kiwanda kwamba uzalishaji umekuwa mkubwa na nimekuwa ni changamoto kubwa sana uh, ya, ya, ya kiwanda hicho. Unataka kuniambia ni kwamba ni sahihi kwa yeye kuzungumza hivi kwa wakati kama huu? Halo. Naam, nakusikia Dr. Pastori. Naona, Dr. Pastori tumempoteza hapo. Kama unatusikia Dr. Pastori, tutajaribu kurudi kwako tena hapo baadaye, lakini ili kama ulivyozungumza, jambo kubwa ambalo limezungumzwa ni gharama ya kuendesha kiwanda hicho, hasa ikijikita kwenye bei ya usafirishaji wa makaa ya mawe. Ukiacha usafirishaji, ni ile nishati mbadala ambayo ipo, ambapo jana tulizungumza na waziri wa biashara wa Tanzania na uwekezaji Charles Mwijage akazungumzia kuhusu makaa ya mawe na kusema kwamba wanapochimba ni mpaka wapewe oda ya kuchimba, kampuni ikiahidi na ikiahidi kwamba italipia, basi wao ndio wanaweza kuchimba na kupeleka kwenye hiyo kampuni, sio tu kama watu wanavyofikiria pia. Lakini kama ninavyofahamu kwa sasa kiwanda kinaendeshwa kwa kutumia nishati ya mafuta, lakini wanaelekea kwenye nishati ya gesi. Sasa basi nikataka kufahamu kuhusu hii nishati ya gesi, nishati hii inatumika vipi? Tunaye pia hapa kaimu mkurugenzi mkuu kama ulivyosema wa TPDC, kapuli ya Musomba. Bwana kapuli ya Musomba, hebu tueleze kwanza, kama mtu anaomba kutumia nishati ya gesi, mfumo huu mzima wa uzaji gesi nchini Tanzania uko vipi? Naweza kusema TVC ni shirika la, la umma shirika la serikali, na wakati wote shughuli zetu tunazofanya tunafanya kwa kuangalia kama kitu tunachokifanya kina manufaa gani kwa wananchi wote. Kwa sababu hiyo, unapoongelea juu ya Dangote na bei ya gesi, kuna taratibu zake za namna ya kufikia bei ya gesi. Taratibu ambazo chache naweza nikasema ni kwamba kawaida gesi tunanunua visimani, tukishanunua visimani tunaisafisha processing. Baada ya kuisafisha, tunatakiwa kuisafirisha. Kwa hiyo anakuwepo mwekezaji ambaye anakuwa amewekeza, kwa hiyo tunasema mkondo wa juu kwao, naye anaweka bei yake ili aweze kujihudishia gharama zake ambazo za amewekeza. Bei ya gesi ambayo tunayo kwa mkondo wa juu ni dola za Kimarekani tatu kwa kipimo cha, cha energy tunaita MMBTU, na bei za mkondo wa kati kwa, kama TPDC huwa tunatoa mapendekezo, tunapeleka mbele ya Eura. Eura akiangalia ukotoaji wetu anakubaliana nao au hakubaliani nao. Baada ya hapo anapeleka mbele ya watu wote kwamba jamani, kipidivi anataka kuuza bei hii. Wakishamaliza wadau wanakuwepo na panel ya kufanya maamuzi kwamba bei ya, ya gesi kwa ajili ya kusafisha na kusafirisha itakuwa bei hii. Kwa hiyo sisi katika mazungumzo yetu na Dangote tulifikia kwamba, kwa hiyo inapofika Eula akitoa bei sisi hatuna uwezo wa kuichezea, na kwa hiyo tulipofika pa Dangote tulifika kwamba bei ya gesi dola tatu na bei ya kusafirisha pamoja na kusafirisha dola mbili nukta moja nne kwa ujumla ikawa bei ya gesi ya kumuzia nagoti inatakiwa dola tano nukta moja nne ndiyo bei tuliyofikia. Asante lakini sasa mkurugenzi, ambalo, zungumzo, kwa tatizo ambalo bado linazungumzwa kwamba bei ndiyo gharama ndiyo matatizo sasa kuna mpango wowote au kuna mabadiliko yoyote yaliyotokea bei au kuna mabadiliko ya utaratibu wowote katika suala hili ambalo mmezungumza? Mi kwa kiasi fulani nimeshiriki sana katika mazungumzo na Dangote. Sikumbuki mahali popote ambayo tumewahi kuahidi kama TBC kwamba tutakupa bei kwa bei ya chini. Manake bei ambayo tunaisema ndio ambayo imekua kwa wakati wote, na bei nyingi zinazokuja zna, zinakuja kutokana na gharama halisi kwao. Maana yake unapotaka kupunguza lazima wepo mtu mwingine ambaye anaweza kalipia. Kwa hiyo hilo nalikataa, nali, nali nasema halijawahi kutokea na tumekuwa tukiongea na Dangote tangu elfu mbili kumi na tatu. Hakuna mali kuuta ambayo tumesema wewe, tutakupa gesi hii bei hii, na baadaye tukasema kwamba hapana, tutakupa bei hii mm-hmm. lakini tumekuwa tukiendelea mazungumzo ya kawaida ya kibiashara tu, ambayo tumekuwa tukiongea tukiendelea. Lakini la mwisho ambalo pia ni jema, ni nzuri kupata nafasi ya kujua kwamba hivi karibuni mwezi wa kumi Dangote akasema sawa sasa mimi kwa muda kwa saa hizi nataka, nataka kuzalisha umeme, naomba umnyuuzie gesi kwa bei kama mnauzia TANESCO ambayo tano nukta moja nne ambayo tumekubaliana tayari. Tunategemea kwamba inapofika mwezi wa pili atakaanza kutumia gesi hiyo hiyo kwa bei ile ambayo tulikuwa tunasema haijabadilika. Ndio kwa ufupi, ndio haya matatu ningeweza kusema, la kwanza tuna makubaliana, la mwisho tuna makubaliano ambayo tumeshafika tayari, tunategemea kwamba aanze kutumia gesi mwezi wa pili. La pili hatujawahi kumwahidi bei yoyote kabla kwamba tukabadilika. La tatu inasema kuna utaratibu wa namna ya kutengeneza bei kipindi si, kama anataka kuuza bei zaidi ya tano nukta moja nne ndipo inapokuwa nafasi ya biashara, lakini kabla ya hapo inakuwa sio. Na mara nyingi eh, kwa utaratibu tu huwa bei zinabadilika, anaweza akaamua yule ura akasema tubadilishe. Wakati fulani akiwa bei tano nukta moja nne, anakaitafanya kazi kwa mwaka mmoja, kwa miaka miwili, ikifika wakati huo, basi hupata nafasi ya kuja tena kuuliza kuja kuuliza kuja ku apply upya na anakutengenezea pia. Naam, kama umeona tunashukuru sana mkurugenzi, hayo maelezo mazuri kabisa, lakini hidi bado hapa kuna maswali mengi ambayo pengine bado wasikilizaji wanaendelea kuna wachambuzi kujiuliza katika swala hili la, asante Shomari, ni kweli kabisa uh, na swala hili ambalo linaendelea kuwa na gumzo kubwa eh, hasa kwa sababu tumekuwa tukilizungumza vilevile katika ukurasa wetu wa Facebook na matangazo yetu, umekuwa tukilizungumza uh, kwa undani zaidi, kinachoonekana zaidi ni maswali mengi zaidi ya majibu, kwa sababu ukiangalia, uh, taarifa ya kusimamisha uzalishaji wa kiwanda walizungumzia kiwanda kukumbwa na matatizo kiufundi laki lakini, baadaye tena kukawa katika e, ile taarifa hakikuzungumzwa hasa ni tatizo lipi hasa la kiufundi, zaidi ya huyu afisa mtendaji mkuu Hapret Dugal kuweka bayana kwamba uzalishaji wa kiwanda umekuwa ni wa gharama kubwa sana e, kwa upande wa Tanzania, kwa sababu wanatumia mafuta kuendesha majenereta kwa ajili ya kuendesha mitambo ya diesel ambayo ni gharama kubwa. Vilevile vile akawa amezungumza e, umbali wa kiwanda kilipo e, kutoka kwenye soko kuu la la la, la, la, la saruji. Utaona kiwanda kiko Mtwara, lakini sasa swala linakuja, je, swala hili la umbali katika soko halikufahamika kabla ya kuamua kuwekeza dola milioni mia sita? ni swali moja hilo mm, ambalo la msingi ambalo bado linahitajika eh, kujibiwa na je, ni kwamba swala la kusimamisha eh, uzalishaji wa kiwanda cha Dangote swala ni matatizo ya kiufundi au kuna swala zima la, la, la gharama za uendeshaji? Na vilevile vile kama tulivyomsikia Esta Baruti ambaye ni mratibu wa eh, uzalishwaji ama uanzishwaji wa kiwanda cha Dangote alizungumzia kwamba kuna mtu wakati akawa amezungumza kwamba e, pengine kuna watu wanahujumu, wanamhujumu Dangote. Hawa watu kina nani? swala la so, msingi hapa ni lipi hasa? Nam. Na mimi nafikiri hili kama umezungumza zuri kabisa, kwa sababu mkurugenzi wa TP, kaimu mkurugenzi wa TPDC yuko hapa, bwana Kapoli ya Musombe, hebu tunaomba utueleze na kufafanua hili. Kumekuwa na wahusika wakitajwa hapa kwamba kuna watu wakati, watu hawa wakati ni kina nani? na pengine nyinyi kwa upande wenu mnafanya uuzaji. Je, uuzaji wenu unapitia mtu yoyote wakati Hatuna mtu wakati. Sisi tunafanya biashara na Dangote. Dangote akisema saa huyu ndo ananibebea ananiletea, hatuna shida, lakini biashara tunafanya na Dangote na mtu yoyote wa biashara tunafanya naye kazi ndio na biashara, hata akiwa Dangote au akiwa mtu mwingine, bei utakauza ile tu. Kwa mfano kwa ajili ya umeme, sahizi tumekubaliana nasema, mimi nachukua gesi kwa bei ile ambayo unamuuzia Tanesco, sema sawa, haina shida sasa mkurugenzi, katika watu ambao wanachukua volume nyingi ni Tanesco, ndio anachukua volume nyingi. Kama mtu akumpunguzia, angekuwa Tanesco. Kwa hiyo hili swala ambalo linazungumzwa kuhusiana na bei kuongezeka, gharama kuongezeka, linatoka hasa kwenye vitu gani mkurugenzi, ukituambia? Labda niseme hivi, sisi bei yetu ni bei halisi, haibadiliki kompano, ia, ia umeme, kwenge, na haijabadilika popote. Kwa hiyo kwa mfano hii ya umeme ni yeye ndo alisema kama anataka kuongea na nataka huyu ndiye anietee umeme sawa. Haina shida kwetu. Na huyu aliyetajwa ambaye anampelekea umeme anakuwa ni nani hasa, mnafanya kwenye biashara? Kuna kampuni inaitwa Aqua inamtumia, inamletea umeme kwa muda temporary for two years. Kwa hiyo hizi hizi shutuma ambazo zinazungumzwa kwenye vyombo vya habari kama Forbes badilika, ya, uh, uh, Nena, ina, ina, ina na vinginevyo kwamba bei imebadilika ya kusambaza gesi hivi vinatoka wapi, labda utuambie? Inasikitisha lakini kwa sababu ana uhuru wa kuongea huwezi ukawazuia, basi nakuwa lakini huwezi uh, ukawazuia lakini kama uliofanya uliyofanya kwa ya kutafuta ukweli, basi ndio vizuri, ndivyo inavyotakiwa. akua atake kuletea document yoyote wakati wowote kwamba TBC walikubaliana bei hii. na kutokana na hilo pengine mna mpango wote wa kukutana na Dangote? Tunakutana sio naye, mara kwa mara tu, sio mara moja. Yani ndio maana nakuta asema hakuna ugomvi wowote uliopo. Yani ndio ajabu hiyo. kwa hiyo tangu kiwanda kiliposimama mmeshakutana naye, mmesha zungumza? Tushaongea nao mara moja. Tumeongea mwisho alikuwa tarehe ngapi? mwezi moja tumeongea nao, ndio utekelezaji yani, kwamba yani, utaratibu wa namna ku huumee utakuaje, utafanyikaje. Tunaendelea tu malipo ya gesi bado mpaka mwezi wa pili, aziwapi tunaanza kuuza. Asante sana mkurugenzi Kapulia Musomba, mkaimu mkurugenzi wa TPDC nchini Tanzania. Kama ulivyosikia, Idi ameeleza kinaga ubaga juu ya hili swala la huyu mtu wa kati lakini pengine nafikiri bado tutafahamu zaidi, pengine kuna mengi yatakuja, kwa sababu kama unakumbuka, waziri alizungumza kuhusu swala usambazaji makaa ya mawe, kwamba wao wako tayari kuwapa lakini Dugal ambaye hakupatikana atuelezee zaidi kuhusu swala hilo bado. makaa ya mawe, gharama, ni kwamba wao wanalalamika bado kwamba makaa ya mawe gharama ni ya juu, na vilevile maswala ya kuweza kujibu kiwanda cha Dangote kiliweza kufanikiwa vipi, eh, kuzalisha eh, kwa kiwa, kiwango kikubwa saruji ambayo inakuwa ni bei nafuu zaidi eh, na wakati huo huo, huo wanazalisha kwa gharama kubwa na vile vile tulisikia taarifa kwamba kuna bandari inataka kujengwa e, mm, na bilionea Dangote. Je, bandari hiyo ilikuwa madhumuni yake hasa ni ya nini, endapo kiwanda kile pengine kina walakini katika namna ya uendeshaji wake hasa kwenye swala zima la, la gharama? Na je ni nini hasa ambacho kilisababisha kiwanda cha Dangote kwenda Mtwara na si sehemu nyingine ya Tanzania? Naum. ni maswali ambayo inabidi tuyajibu. Basi msikilizaji ni wa Kwa Undani, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, na muda mfupi ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili. Karibu. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia e, swala la aliyekuwa kamanda wa waasi wa Lord Resistance Movement, LRA, Dominic Ongwen, ambaye amepandishwa kizimbani katika mahakama ya uhalifu ya kimataifa, ICC, mjini Hague akikabiliwa na mashtaka sabini ya uhalifu dhidi ya binadamu. Ongwen anasakamwa na mashtaka ya mauaji ya kivita kaskazini mwa Uganda na mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati wa uasi ulioongozwa na Joseph Kony. Katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Kampala, Kennesi Bwire, ili kuweza kutueleza kwa undani kabisa juu ya mashtaka yake na imekuwaje e, bwana Ongwen kuweza kufikishwa ama kufikia hapo alipofika. Kennesi Bwire, hebu tupe wasifu kidogo e, wa, wa, wa, wa bwana Ongwen na kilichomfanya mpaka kufikia hapa. Huyu jamaa ungue kidogo, tusiseme ana wasifu, lakini tuseme historia yake yote imejaa tu maneno ya vita na kuwawa, kwani anaripotiwa kwamba aliweza kutekwa nyara na wapiganaji wa wa, wa, wa, Lord's Resistance Army, LRA, walionaumtii Joseph Konyi, akiwa na umri wa miaka michache sana. Wengine wanasema, kwake mwenyewe anasema umri wa miaka kumi na minne lakini inaripotiwa alikuwa na umri usiozidi miaka kumi, ikizingatiwa sana kwamba alikuwa na umri wa miaka tisa na hapo ilikuwa mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane wakati alipokwenda katika, alipokuwa anaenda shuleni ya, shule ya msingi ya Korabili ndipo akatekwa nyara, na inaripotiwa kwamba hata hangeweza kutembea muda mrefu, na hivyo basi aliweza kubebwa na kuingizwa katika kambi yake Konye, na hapo ndipo akafunzwa jinsi ya kuweza kutenda unyama ikiwa pamoja na kuangalia macho kwa macho, wakati ambapo watu wanapokatwa sehemu zao, kutumika wakati mwingine kama kinga ili kuweza kuuawa. Na hapo ndipo huyu jamaa uh, maisha yake yote yakakuwa ni ya uasi na kukua katika uasi, hadi pale ambapo ICC uh, ilipotangaza kwamba inawatafuta hawa wapiganaji wa LRA kwa usaidizi wa serikali ya Uganda, wakati ambapo ndipo wakaanza kumsaka huyu uh, Dominic Ongwen. Na Kennesi Bwire, leo umefuatilia eh, ile mahakama ya ICC wakati wanamsomea mashitaka, ni nini hasa ambacho kilichojitokeza? Na yeye mwenyewe alikuwa ni mtu ambaye anaonekana yuko katika hali gani? Na utetezi wake pengine ulikuwa ni nini wakati huu jamaa alipokuwa akikamatwa mwaka jana alisema ni afadhali kuwa katika mikono ya maafisa wa usalama kuliko maisha ambayo amekuwa akiishi, ikitiliwa maanani kwamba aliweza kuhepa kutoka kambi wakati ambapo ali, alikuwa amefikishwa kuwa kamanda wa ile brigedi ya Konyi Konya na brigedi inasemekana na brigedi tano. Sasa so, yeye alikuwa mmojawapo ya komanda wa kikosi kimoja ambao kilikuwa kinaitwa sinia na walikosana baada eh ya Konyi inaripotiwa kumpigia ile mitambo yao ya mawasiliano, nakataa kuchukua, wakakataa kusikizana, ndipo akajisalimisha kwa maafisa wa kijeshi wa Marekani ambao walikuwa wanasaidia katika kumsaka, na hii leo alipoletwa, alipo mbele ya mahakama ya ICC alionekana kidogo kukuchanganyikiwa, manake alipokamatwa Januari tarehe ishirini na sita mwaka jana, alieleza kwamba ni kweli alitekeleza uhalifu ama yale makosa ambayo alikuwa ameelezewa. Hata aliporejeshwa tarehe sita Februari mwaka jana, wakati alipokuwa anasomewa mashtaka yake pamoja na wengine kama Joseph Kony, Vincent oti Oco, Odiambo na wengine ambao wanasakamwa na ICC katika ngazi ya kamanda, alikubali kwamba ametekeleza, lakini hi leo alipoambiwa kwamba mashtaka yake sabini yanayomsakama yote akiwa mazito, akasema hamna, hayo mashtaka yanayonisomea si yangu mimi mimi nilikuwa nikitekeleza kazi kwa usimamizi wa Konyi, kwa hivyo hayo mashtaka yanastahili kusomewa Konyi na kundi lake zima la LRA, wala sio Dominiko Ngwenya. Akijitetea kwamba yeye alikuwa mtoto na hakujua mazingira ambayo alikuwa akiyashughulikia ama kuishi, alikuzwa akijua hayo ndiyo mazingira ya kuishi, na alipogundua kwamba si mazingira, ndipo akaweza kujisalimisha kwa maafisa wa usalama. Na kwa upande wa waendesha mashtaka, wao hoja zao zilikuwa nini? Hii leo hi leo haikuwa ni kueleza hoja, ilikuwa ni kumsomea tu eh, kwamba utakuwa ukikabiliwa na mashtaka haya haya na haya, na kusomewa kwa undani. Kwa mfano akikusomea, unakabiliwa mashtaka ya ubakaji, unaarifiwa katika tukio fulani, wakati fulani eh, kunda ambalo ulikuwa una, un, unasimamia kama Dominic Ongwen lilibaka wanawake mahala fulani, ukaua watu mahala fulani. Kwa hivyo hii leo haikuwa ni kuarifiwa tu kwa kwa, kwa kijuu tu tuseme kwamba haya ndio yatakuwa yanakukumba ifikapo tarehe kumi na sita Januari mwaka ujao. Na katika mashtaka ambayo pengine yame yameorodheshwa ya kwa sababu tunafahamu kwa ujumla ana mashtaka sabini ya uhalifu dhidi ya ubinadamu, lakini ndani ya mashtaka dhidi eh, ya ubinadamu kuna mas, mashtaka mengine madogo madogo mengi. Ni yapi hayo ambayo eh, pengine anakabiliana nayo? Mashtaka si madogo madogo, tuseme idi, mashtaka ni mazito kwa kweli. Ikija katika mahakama inazofahamu kwamba ni mashtaka ambayo huenda hata ukajipata matatani na hata kuuliwa kamla, kama kuna kifungo hicho cha kuua wale ambao wamepatikana kwa makosa. Kwa mfano mashtaka ya kuweza, mashtaka yanayokabiliana nayo, moja ni mojawapo ni mauaji, kujaribu kuua, kupiga watu kiunyama, kuwadulumu watu kutumia silaha katika kuwatafuta watu walio katika kambi na kuwatawanya, pamoja na kuwateka nyara, ubakaji, kuwateka nyara watoto, kuweza kuwatumia watoto kama kinga katika vita, kuweza kuwasajili watoto ili kuweza kushiriki kama wapiganaji, kuweza kudhulumu watu kwa kuwafanya eh, hadhi yao kuwa ya chini kabisa katika jamii, kuweza kuharibu mali, kuweza kutumia silaha nzito katika vita ni mashtaka mazito ambayo kwa kweli Idi ni mashtaka ambayo yatahitaji yatahitaji kuweza kujitetea kwa ukamavu, ili kuweza kujiondolea. Pamoja na hayo yale ambayo ni mazito ambayo wanazingatia ni kwamba alidhulumu hata haki za wanawake, kuwalazimisha kulala na makamanda wa LRA pamoja na kuoleka nao kwa lazima na pamoja na kuzana watoto kisha kuachilia. Sasa uh, wana, wanasema kwamba Januari wataendelea ku uh, e, msomea mashtaka mengine ambayo yamesalia, lakini kiujumla ni kwamba kuna maafisa wengine uh, eh, wa kundi hili ambao wanaambatanishwa naye katika kesi hii. Naam, maafisa ambao wameambatanishwa nao ni pamoja niseme, msimamizi wa mashtaka aliwafungulia Ma, kesi makamanda wote wa LRA wakiongozwa na Joseph Kony, Vincent Otti, Okot Odhiambo na huyu Dominic Ongwen. Kwa hao wote aliyeweza kupatikana ni Dominic Ongwen, na ilikuwa imearifiwa kwamba Dominic Ongwen alikuwa ameuawa mwaka elfu mbili kumi na nne. Hiyo ni UPDF, maafisa wa jeshi wa Uganda walikuwa wameripoti hivyo, lakini kujisalimisha kwake ilidhihirisha kwamba alikuwa yu hai na alieleza mahakama wa, alieleza maafisa wajeshi wa Marekani ambao wako Afrika ya Kati kwamba wale wengine wote wapo hai, kwamba hawajaaga dunia, ni kwamba kinachosema kwamba hawapo si cha kweli. Kwa hivyo ni hao tu ambaye eh, mahakama ya ICC inawatafuta. Mahakama inatafuta wale ambao wanaonekana wapo katika ngazi ya juu katika kuongoza vita hivi. Naam, basi shukran sana Kenneth, uh, Bwire. Na tulikuwa tukiangalia juu la swala la aliyekuwa kamanda wa waasi wa Lord Resistant Army Dominic Ongwen ambaye leo alipandishwa kizimbani katika mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC mjini Hague, akikabiliwa uh, na mashtaka 70 ya uhalifu dhidi ya binadamu. Vilevile vile tulizungumzia sakata la kiwanda cha Dangote nchini Tanzania. Na kufikia hapa basi, ndio tunakamilisha matangazo haya e, ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Mimi ni Idil Gongo, shukrani ziende kwake Sandey Shomari, msimamizi alikuwa ni Aida Isa. Shukrani kwa kusikiliza.