Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami, na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumatano asubuhi tarehe 7 Desemba mwaka wa 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu kampuni ya TPDC nchini Tanzania yazungumzia uuzaji wa gesi kwa kampuni ya Dangote na utaratibu unaotumika hatuna mtu wakati sisi tunafanya biashara na Dangote. Dangote akisema Dangote akisema, sawa huyu ndiyo ananibebea ananiletea, hatuna shida, lakini biashara tutafanya na Dangote na na mtu wa biashara yoyote tutafanya naye kazi, ndio na katika jukwaa la vijana, msanii Ana Mwalago ambaye ametunga nyimbo kadhaa za Kiswahili awasihi wazazi wa Afrika Mashariki wanaoishi ughaibuni kuwafundisha watoto wao Kiswahili. Mtoto anayejua lugha zaidi ya moja ana akili zaidi, unaelewa? No, ana talanta. Kwa hivyo wazazi, tuhimize watoto wajue lugha zao. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Kwenye hotuba yake ya mwisho ya usalama wa taifa jana Jumanne, Rais Barack Obama ameshukuru vikosi vya Marekani kwa kuiweka nchi katika usalama, na bila kutaja majina amepinga msimamo wa Rais mteule Donald Trump wa kupiga marufuku Waislamu, pamoja na alivyounga mkono matumizi ya mateso maarufu kama waterboarding kwa kuwashukiwa katika kutoa habari wakati wa upelelezi. Wakati akitoa hotuba kwa vikosi kwenye kituo cha kijeshi cha MacDill mjini Tampa, Florida, Obama alisema kuwa katika kipindi cha miaka minane iliyopita hakuna kundi la kigaidi lililopanga mashambulizi yaliyofaulu hapa Marekani, akiongeza kuwa sio kwa kwamba kwa hawakujaribu bali ni kutokana na juhudi za wanajeshi. Obama pia alielezea hatua kubwa zilizopigwa dhidi ya kundi la Islamic State akisema kuwa wameweza kuvunja uti wa mgongo wa kundi, kundi hilo. Amesema gharama iliyotumika kupambana na ugaidi ni ya chini ikilinganishwa na utawala uliotanguliwa kwa kuwa ni dola bilioni kumi pekee zilizotumika katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Kampuni kubwa ya mawasiliano ya kijapani Softbank Group inapanga kuwekeza dola bilioni 50 katika uchumi wa Marekani na kuongeza nafasi elfu hamsini za ajira, rais mteule Donald Trump ametangaza Jumanne. Trump alionekana kwenye jengo la Trump Towers na mtendaji mkuu wa Softbank Masayoshi Son kutangaza habari na baadaye kuandika kwenye mtandao wake wa Twitter. San hakusema ni uwekezaji gani atafanya kupitia SoftBank. Wakati akiongea na waandishi wa habari, alikuwa na kipande cha karatasi chenye tarakilimo kama hizo ambazo Trump amezitangaza, lakini pia hamef, imefafanuliwa kuwa uwekezaji huo utakuwa wa kipindi cha miaka minne ijayo. Jumani jioni Trump alitangaza rasmi kwamba amemteua jenerali mstaafu James Madog Mattis ka waziri wa ulinzi akitangaza katika hotuba yake aliyoitoa North Carolina, mati zametumika kama mkuu wa kituo cha kamandi ya Marekani ambayo ilifanya operesheni za Marekani huko mashariki ya kati na kamanda mkuu wa ushirika wa majeshi ya NATO. Wanachama na makundi mbalimbali mbali ya kidini mjini Malawi, nchini Malawi kumradhi, wamefanya maandamano mtaani jana Jumanne kupinga pendekezo la sheria ambayo ita itahalalisha utoaji wa mimba dijeriami anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa sheria ya sasa nchini Malawi, kinamama waja wazito ambao maisha yao yako katika hatari wanaruhusiwa kutoa mimba. Zaidi ya watu elfu ishirini wakiwemo wanafunzi wa shule, wafanyakazi wa afya na wanachama wa dhehebu la Rastafarian waliandamana kuelekea majengo ya bunge mjini Lilongwe kuupinga mswada huo. Baadhi ya mabango yaliyobebwa walisomeka "Taifa linaloua watoto wake ni taifa lisilokuwa na matumaini", hakuna maisha, hakuna haki na asante mama kwa kutoitoa mimba yangu. Kitengo cha kanisa Katoliki nchini Malawi na chama cha wainjilisti nchini humo ambacho ni mwamvuli wa makundi ya Wakristo 122 waliongoza maandamano hayo. Sheria za sasa Malawi zinatoa masharti kwa huduma za kutoa mimba kwa wanawake wajawazito ambao maisha yao yako hatarini wanaunga mkono pendekezo la sheria mpya wanasema utoaji mimba ni vyema uruhusiwe kuzuia maumivu ya kimwili au afya ya kiakili ya mwanamke, wakati ujauzito huo ameupata kwa njia ya kubakwa kunajisiwa, na pale mimba inapogundulika kuwa mtoto atakayezaliwa atakuwa na matatizo ya kimwili. Takwimu kutoka wizara ya afya nchini Malawi zinaonyesha kuwa zaidi ya wanawake elfu sabini wanakwenda kutoa mimba kwa magendo kila mwaka nchini humo, na takriban elfu thelathini hupata matatizo ya kiafya na wengine hufariki. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Maafisa wa Nigeria pamoja na wale kutoka Umoja wa Mataifa wanasema kuwa wanaweza kuzuia mzozo wa kibinadamu unaokumba kaskazini mashariki mwa Nigeria ambao unakaribia kupoteza udhibiti iwapo watapata msaada wa dharura wanaoitisha, ikiwa sehemu ya ombi la mabilioni ya dola za misaada ya kibinadamu la mwaka wa 2017 lililoanzishwa mwezi huu. Umoja wa Mataifa umeomba zaidi ya dola bilioni moja ili kukidhi mahitaji ya karibu waathirika milioni saba walioathiriwa wa na kundi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msaada unaohitajika mwaka ujao ni zaidi ya mara mbili ya uliombwa mwaka wa 2016. Mahakama moja ya Gambia Jumanne imewaachilia huru watu kumi na wawili waliokamatwa kwenye maandamano ya amani mwezi Mei, siku moja tu baada ya mahakama ya rufaa kuwaachilia viongozi wa upinzani. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, wakili Yasin Sengro amesema Jumanne kuwa watu hao kumi na wawili kutoka upinzani waliamuriwa kulipa faini ya na kupata mdhamini ya raia wa Gambia kila mmoja ameongeza kusema kuwa wengine wawili waliachiliwa awali kwa dhamana na kwamba kesi dhidi ya wote kumi na nne zinaendelea. Uamuzi huo wa mahakama umekuja siku chache tu baada ya Yahya Jammeh aliyetawala taifa hilo kwa miaka ishirini na miwili kukubali kuondoka baada ya kushindwa kwenye uchaguzi. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema kuwa utawala wa Jammeh ulifunga au hata kuua wapinzani wake. Wakili Sengol ameongeza kusema kuwa zilizochukuliwa hatua zilizochukuliwa zinaashiria upepo wa mabadiliko nchini Gambia. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania, ambako sakata la kampuni ya Dangote nchini humo bado linaendelea, ambapo mvutano uliopo ni juu ya gharama za nishati ya kuendesha kiwanda hicho ikijikita kwenye bei ya gesi na usafirishaji wa makaa ya mawe kama nishati mbadala ili kufahamu kuhusu mauzo ya nishati hii, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na naibu mkurugenzi wa TPDC, Kapuli ya Musomba, naye anasema. Ninaloweza kusema TVC ni shirika la umma, shirika la serikali, na wakati wote shughuli wetu tunaofanya tunafanya kwa kuongelea kwamba kitu tunachokifanya kina manufaa gani kwa wananchi wote. Unapoongelea juu ya Dangote na bei ya gesi, kuna taratibu zake za namna ya kufikia bei ya gesi, taratibu ambazo chache. Na nikasema ni kwamba kawaida, gesi tunanunua visimani. Tukishanunua visimani, tunaisafisha tuna wanasema processing baada ya kuisafisha, tunatakiwa kuisafirisha. Kwa hiyo, anakuwepo mwekezaji ambaye anakuwa amewekeza kweli, tunasema mkondo wa juu kwao, naye anaweka bei yake ili aweze kujihudishia gharama zake ambazo za amewekeza na kwa hiyo tulipofika padangote tulifika kwamba bei ya ya gesi dola tatu na bei ya kusafirisha pamoja na kusafisha dola mbili nukta moja nne kwa ujumla ikawa bei ya gesi ya kumuuzia Dangote na takiwa dola tano nukta moja nne. Ndiyo bei tuliyofikia. Kuna watu ambao wametajwa kwenye baadhi ya vyombo vya habari kwamba wapo hapa katikati kuweza kufanikisha utaratibu wa gesi kupatikana, na hawa ndio wanaosababisha hizi bei zinabadilika. Pengine wewe unavyofahamu, kuna mtu yoyote anapewa nafasi, hasa unapomtaja mtu kama huyu ambaye Dangote anamchagua kwamba sasa huyu ndio mmuuzie. Hatuna mtu, wakati sisi tunafanya biashara na Dangote. Dangote akisema sawa, huyu ndo ananibebea ananiletea, hatuna shida, lakini biashara tutafanya na Dangote na mtu yoyote wa biashara tunafanya naye kazi, ndio, na biashara hata akiwa Dangote au akiwa mtu mwingine, bei, kwa mfano uwe... kwa ajili ya umeme sasa hivi tumekubaliana, tumekubalima mimi nachukua gesi kwa bei ile ambayo unamuuzia TANESCO, sema sawa, haina shida. Kwa hiyo hizi hizi shutuma ambazo zinazungumzwa kwenye vyombo vya habari kama Forbes na vinginevyo kwamba bei imebadilika ya kusambaza gesi na umeme hivi inatoka wapi? Labda utuambie. Inasikitisha, lakini kwa sababu ana uhuru wa kuongea, huwezi ukawazuia, basi nakua, lakini huwezi ukawazuia. Lakini kama ulio- kama uliofanya kwa ajili ya kutafuta ukweli, basi ndio vizuri, ndivyo inavyotakiwa, ambao ni njema pia kutafuta ukweli ukoje? Sawa, hakuna mahali popote, hakuna atakekuletea document yote wakati wote kwamba TPDC walikubaliana bei hii. Na kutokana na hilo, pengine mnatarajia mna, mna, mna, mna kukutana na Dangote wakati wowote kuanzia sasa mara kwa mara tu sio mara moja yani, ndio maana utakuta nasema hakuna ugonjwa wowote uliopo. Yani ndio ajabu hiyo, ona. Kwa hiyo tangu kiwanda kiliposimama, mmesha kutana naye, mmesha zungumza? Saa hizi ndio tushaongea nao mara moja, tumeongea mwishita, ilikuwa tarehe ngapi? Mwezi wa kumi na moja tumeongea nao, ndio saizi wewe utekelezaji utelike. Yani kwa hiyo makubali yao ni kwamba wataendelea kufanya kazi kama kama yani kama sasa hizi tunaendelea tunaendelea kuziana, yani kwamba utaratibu wa namna ku design huu, oh, mimi utakuaje, utafanyikaje, utakuaje, tunaendelea tu na malipo yameshafanyika, yameshafanyika. Kuna ugonjwa wote, malipo yamekushafanyika, lakini mpo kwenye mchakato kwamba lini mtafanya hayo mauzo? Mwezi wa pili. Ni naibu mkurugenzi wa TPDC Kapulia Musomba akizungumza na Sauti ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Huku vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiendelea nchini Siria, jirani yake Israel anaonekana kutohusishwa licha ya kundi la Islamic State kusema kuwa inaona nchi hiyo kuwa na lengo kuu, kuwa ni lengo kuu. Hata hivyo, wadadisi wanasema kuwa shambulizi la hivi karibuni kaskazini mwa Israel kutoka kwa wanamgambo wa ISIS nchini Siria limezua wasiwasi kuwa kundi hilo huenda likavuta Israel kwenye mzozo wa mashariki ya kati. Khalid Ibn Al Walid Ami, ambalo ni kundi tiifu kwa Islamic State lililoko kusini mwa Siria, wiki iliyopita lilifanya mashambulizi ya roketi kwenye kikosi cha jeshi la Israel kilichokuwa kikishika doria Israel ilijibu shambulizi hilo kwa shambulizi la anga lililoua wapiganaji wanne wa Kiislamu. Wakazi wa milima ya Golan iliyoko Israel wamesema kuwa wameendelea kuwa na wasiwasi wasi kuhusu uwezekano wa mashambulizi kutoka kwa kundi hilo la Islamic State. Waangalizi wamesema kuwa jeshi la Siria linaloungwa mkono na Rusia limepenya hadi maeneo yanayoshikiliwa na waasi kwenye mji wa Aleppo na kuacha udhibiti wa waasi katika maeneo ya mashariki mwa mji huo kuwa katika hali ya kuvunjika. Haijabainika kufikia jana ni kwa kiasi gani serikali ilikuwa imepenya kwenye eneo la waasi. Hata hivyo, shirika la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights, linalofuatilia na kuripoti kuhusu mapigano ya Siria, limesema vikosi vya serikali vimeshika udhibiti wa sehemu nyingi kwenye mji wa kale pamoja na Alsha ambapo ni makao makuu ya upinzani na asasi za kiraia. Vikosi vya wasi vinavyonuia kupindua serikali ya Bashar al Assad vimechukua udhibiti wa mashariki mwa Alepo ambapo wakati mmoja ilikuwa ni makazi ya takriban watu elfu mia mbili hamsini tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Na mti wa Krismasi kwenye bunge la Marekani mwaka huu, wenye urefu wa mita 24, kutoka Idaho uliwashwa taa Jumanne jioni kwenye bustani ya magharibi ya jumba hilo maarufu kama Capitol Hill, hapa Washington DC. Mti wa mwaka huu, kufuatana na utamaduni ulioanza mwaka wa 1964 ulikatwa kutoka msitu wa kitaifa wa Payete karibu na mji wa Macal katika jimbo la Idaho. Mti huo wenye umri wa miaka 84 ulikatwa Novemba 2 na kufika hapa Washington siku 26 baadaye. Bendi ya jeshi la anga la Marekani ilicheza nyimbo za Krismasi wakati wa sherehe hiyo, huku spika wa bunge Paul Ryan na Isabela Gerald ambaye ni mwanafunzi wa darasa la tano kutoka Boise huko Idaho wakiwasha taa za kwenye mti huo. Isabela alikuwa miongoni mwa wanafunzi 200 walioshiriki kwenye mashindano ya kuhudhuria hafla hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Marekani imemsihi Rais Joseph Kabila na wapinzani wa kisiasa kufikia makubaliano kabla ya muda wa uongozi wa Kabila kufikia hatima yake hapo Desemba 19. Tom Perriello, mwakilishi maalum wa Marekani kwa eneo la Maziwa Makuu, yuko mjini Kinshasa, mji mkuu wa DRC. Mwandishi wa VOA William Clos anaripoti, naye mwenzangu Adi Jariami anaripoti kamili. Disemba 19 ni siku ya mwisho kwa uongozi wa Rais Joseph Kabila baada ya kuhudumu kwa vipindi viwili vya miaka mitano kila moja, na watu wengi nchini humo wana wasiwasi wakati tarehe hiyo ikiwa inakaribia. Uchaguzi ulitakiwa ufanyike mwaka huu lakini haujaandaliwa. Kabila hivi sasa napanga kubakia madarakani mpaka uchaguzi utakapofanyika mwaka 2018. Ushirika mkubwa wa upinzani unaojulikana kama Rassemblement unaona kuendelea kuwepo mamlakani kwa Kabila na kwa mujibu wa katiba ni kujitwalia madaraka kwa nguvu. Kundi hili linataka Kabila aondoke mara tu mamlaka yake yanapomalizika na linataka na uchaguzi uitishwe mwaka 2017. Ukosefu wa maelewano kati ya pande husika umewafanya wafuatiliaji kuwa na hofu ya kurejea kwa yale ya Septemba 19, wakati maandamano yaliyoandaliwa na Rassemblement mjini Kinshasa yalipogeuka kuwa ghasia. Umoja wa Mataifa unasema majeshi ya usalama yaliua zaidi ya watu 50 katika muda wa siku mbili. Serikali ya Marekani na wengine katika jumuiya ya kimataifa wanaliunga mkono kanisa Katoliki linalojulikana kama Senko ambalo linafanya kazi kubuni njia mwafaka kwa swala hili. Tom Perriello, mwakilishi maalum wa Marekani kwa eneo la Maziwa Makuu, yuko mjini Kinshasa kukutana na kabila na watu wengine na wamezungumza na VOA. Ujumbe wetu muhimu na umuhimu wa ushirikiano kamili kwa utaratibu wa CENCO unaoendeshwa na maaskofu wa kanisa Katoliki wanaojaribu kuandaa kupatikana kwa mwafaka mpana miongoni mwa wadau wakuu na jinsi ya kusonga mbele. Ingawaje tuko katika dakika ya 91, ukweli ni kwamba kuna muda kidogo uliobaki kwenye saa kwa pande zote kukutana. Wiki iliyopita ilionekana kwa juhudi za kanisa zimeshindikana pale ushirika wa kisiasa wa kabila wingi wa uraisi ulipoondoka kwenye mashauriano hayo, lakini wiki hii rais amethibitisha uungaji mkono wake kwa utaratibu huo it Uh, uh, ni bahati mbaya kuwa wanachama wakuu walio wengi wametangaza kuwa mashauriano yamekufa. Pengine ilikuwa sawa kwa maaskofu, lakini yaliibuka tena siku ya tatu na tumerejea tena. Nadhani kwa kiasi, ni swala la imani. Tutaendelea kuunga mkono mchakato huu mpaka Disemba 19, kwa matumaini kuwa kunaweza kufikiwa mwafaka. Perelo anasema hali singetakiwa kufikia hatua hii ya hatari na kwamba pande zote zinastahili kulaumiwa. Mapema wiki hii, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC ameonya juu ya uwezekano wa kuzuka ghasia za kisiasa hapo Disemba 19. Perelo ameelezea kwamba wakati kulipokuwa na ghasia za kisiasa nchini Burundi, Washington iliwawekea vikwazo watu binafsi wote kutoka katika serikali na kwa upande wa upinzani. Maafisa wa Nigeria na Umoja wa Mataifa wanasema wanaweza kuzuia mzozo wa kibinadamu unaokumba eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria kuingia katika kiwango cha ja kushindwa kudhibitiwa kama jumuiya ya kimataifa itatoa majibu ya haraka kwa maombi ya msaada. Mwandishi wa VOA Richa Schlein anaripoti kutoka Geneva, naye mwenzangu Adija Riami anaisoma ripoti yake kamili. Kama sehemu la ombi la msaada wa kibinadamu wa mabilioni ya dola mwaka 2017, Umoja wa Mataifa umeomba zaidi ya dola bilioni moja kukidhi mahitaji ya takriban waathirika milioni saba wa uasi wa Boko Haramu kaskazini mashariki mwa Nigeria. Hii ni mara mbili ya ombi la mwaka 2016. Waziri wa Mipango ya Taifa na Bajeti wa Nigeria Zainab Ahmed Amesema ombi la fedha zaidi linatokana na mafanikio ya kijeshi katika kuzikomboa jamii ambazo zimekuwa zikishikiliwa na wanamgambo. Lakini kitendawili cha mafanikio ni kwamba maeneo haya so yamekombolewa, hivi sasa tuko na watu ambao wana hali tete mno, kwa hiyo idadi inazidi kubadilika wakati jamii zaidi zinazidi kukombolewa. Operesheni za kibinadamu zitalenga kwenye majimbo matatu yaliyoathiriwa vibaya ya Bono, Adamawa na Yobe. Umoja wa Mataifa unapunguza operesheni zake za misaada wakati kiwango cha madhara kinachowakabili watu ni kikubwa mno. Naibu mratibu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Peter Lundberg anasema mzozo wa kuwalinda dhidi ya Boko Haram unageuka kuwa ni suala la ukosefu wa usalama wa chakula na mzozo wa lishe bora. Tuna fursa ya kuzungumzia mahitaji kama tukifanya hivyo hivi sasa, na kama tukipata rasilimali za kutosha kufanya hivyo hivi sasa, tunaweza kwa hakika kusitisha hali mbaya kutokea, na tunataka kuepuka hilo kwa gharama yoyote ile. Lundberg anasema hakuna muda wa kupoteza, wakati maisha ya watu wengi yako katika hatari na watoto ndio wako katika mazingira hatari zaidi. Anasema idara ya Umoja Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF imeonya kuwa maisha ya watoto wengi kiasi cha laki nne wanaotapia mlo mbaya sana na wako katika hatari kubwa zaidi kama hawatapatiwa haraka lishe ya kiafya ambayo wanaihitaji sana. <mulia> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Lugha ya Kiswahili inaendelea kukua na kupanuka katika Afrika na nje ya bara hilo. Leo katika Jukwaa la Vijana tumetembelewa na mwanamuziki mwenye makao yake hapa Washington DC, Ana Mwalago ambaye ni raia wa Kenya. Ametoa albamu yake mpya iitwao Shukran, akilenga watoto wa Afrika kujua kutathmini na kupenda utamaduni wao na lugha ya Kiswahili. Pembeni yetu eh, ni wimbo wako mpya katika albamu inayokuja ukiwa unaitoa kwa mara ya kwanza hii leo. Hebu tueleze kuhusu hii. Nakwambia, nimeshukuru sana. Hii ni mara ya kwanza kuja hapa kutuwa, kuangusha hii CD ya tatu. Inaitwa Shukrani, meaning grateful na CD hii ni ya watoto, ya nyimbo za kulala, nyimbo za kucheza, but at the same time pia wazee, kinamama, vijana, kila mtu ataburudika na mziki huu. It's a beautiful CD. Nyimbo nimezimba zote kwa Kiswahili, kwa Kitaita, kwa Kigiriama zengine, but all the music is about love, is about playing, is about children and loving our culture, kujipenda mwenyewe kama Mwafrika yani, na kujua kwamba mimi ni Mswahili hmm. Mimi ni Mkenya na mimi ni Mwafrika, napenda utamaduni wangu yeah. Kwa hiyo watoto waruke, wacheze, wafurahi. Aha, kabisa kabisa, ama kwa hakika sio mchezo. Sauti yako tunaisikia hapo, ukiwa unafanya vitu vyako ana Mwalago. Ukiwa leo basi, ana Mwalago, unazungumza na wengi hapa kuwaeleza kuhusu wimbo huu. Hebu tueleze tu kidogo, katika wimbo huu wa kwanza ambao watoto wanasema wanacheza na kuruka, wimbo huu hasa ulikuwa unalenga kitu gani? kuwasaidia watu wote kufahamu. Kwanza wacha niseme hivi, CD albamu hii nimeandika kwa nini? mm -hmm. kwa sababu nina mtoto mdogo, na kila saa nilipokuwa nikimekea ni mziki, namwekea mziki wa Kiingereza kama twinkle twinkle kama sijui nyimbo ya Kiingereza. Nashindwa kwa nini? Ni mtoto wangu mimi, ni Mkenya mimi, mimi naongea lugha yangu, mbona asisikie mziki wangu au mziki wa Kiswahili wa lugha ya mama? Unaona. mm. Kwa sasa hiyo ikanifanya nianze kutunga nyimbo zangu, kwa sababu napenda vile ulivyosema, tusherekee utamaduni wetu mm -hmm. Tuko Kenya, tuko Tanzania, tuko Kongo ahali popote ambapo tulipo, wherever we we as African people we should teach our children our culture. Sasa unaona, on nikaingia studio nikasema, I have to make a CD for children in acd mm -hmm. Bantu language eh, ndio watoto pia wajue wanapotoka wanasema, mwacha mila ni mtumwa, tusiache mila zetu manake najua watu wengi sana huko Kenya, Tanzania wanaambia watoto wao waongee Kiingereza. Sasa, ukiongeaje Kiingereza na wewe si Mwingereza eh? Jifunze Kiswahili chako uji, kama Mchina anajifunza Kiswahili, mbona wewe unajifunza Kiingereza? Hebu kaa na Kiswahili pia ujue Kiswahili ndio uweze kuelewana na watu na usherekee utamaduni wako. Na wanasema kwamba mtoto anayejua lugha zaidi ya moja ana akili zaidi Unaelewa? no. ana talanta kwa hivyo wazazi tuhimize watoto wajue lugha zao. ana marago ameshafanya nyimbo nyingi za aina mbalimbali. CD hii haina nyimbo moja. umetoa nyimbo ngapi kwenye hii CD? ina nyimbo nane. all the songs in Swahili. Yani, nafurahia utamaduni wangu, sijui nikuambiaje. Sande lakini ni, no. ni, in, cd hii yenyewe inanipa yani E, watajua utamaduni safi kabisa. Aha. Kama unalenga utamaduni, unalenga watoto njama mabalo, siku zote ni jambo zuri kusaidia kufahamu Aha. na kupata ujumbe Aha. Lakini pia tukizungumzia hii nyimbo au katika hii albamu ambayo umeitengeneza ikiwa na nyimbo nane, Aha. umesema hii ni mara ya kwanza inachezwa sasa, kupatikana na wakati gani itawafikia sokoni wale ambao wanataka kuipata kwa sasa? Kwa sasa iko vikiwa ndani, yani tunafanya ile duplication. Kwa hivyo kama mtu mnyo, yoyote anaipenda CD hii anaweza kunitumia email katika Facebook. Unajua Facebook yangu ni anamwalago.com, ama hata email yangu ni bookana@gmail.com. Inapowasili tu hivi wakienda katika website yangu au nitumie email, nitawaambia ni bei gani pale ambapo wanaweza kuenda kuinunua, alafu basi watapata, itakuwa zawadi ya Krismasi. Ni Ana Mwalago, msikilizaji, katika albamu yake hiyo mpya. Hebu sikiliza hichi kitu kingine. Ana Mwalago, huu unaitwaje? wimbo wa pili, jamani, jamani huu. Aa, elo, elo sasa hii ni nyimbo uh -huh. ya vile ambavyo Afrika tunajunikana kwa sababu ya wanyama our wild animals is one of our resources tourism So this second song nafundisha mtoto wangu na watoto wote kuita wanyama katika lugha, kwani wanyama wana lugha zao na pia wana majina yao, tuwajue. Eh, tuwashukuru kwa sababu wametuletea nini, uchumi. Unaelewa, alafu baada ya hivyo tuwahifadhi pia wanyama wetu, kwani nasema kwamba nyama ni kama binadamu, wote wanapendwa na nani, na Mungu. Kwa hivyo tuhifadhi wanyama na tuwapende. Sasa hii inaitwa Elo Elo. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Kwenye hotuba yake ya mwisho ya usalama wa taifa jana Jumanne, Rais Barack Obama ameshukuru vikosi vya Marekani kwa kuiweka nchi katika usalama na bila kutaja majina amepinga msimamo wa rais mteule Donald Trump kwa marufuku kwa Waislamu. Kampuni kubwa ya mawasiliano ya Kijapani, Software Bank Group inapanga kuwekeza dola bilioni 50 katika uchumi wa Marekani na kuongeza nafasi elfu 50 za ajira hapa nchini. Maafisa wa Nigeria pamoja na wale kutoka Umoja wa Mataifa wanasema kuwa wanaweza kuzuia mzozo wa kibinadamu unaokumba kaskazini mashariki mwa Nigeria ambao unakaribia kupoteza udhibiti iwapo watapata msaada wa dharura wanaohitaji. Mahakama moja ya Gambia Jumanne imewaachilia huru watu kumi na wawili waliokamatwa kwenye maandamano ya amani mwezi Mei, siku moja tu baada ya mahakama ya rufaa kuwaachilia viongozi wa upinzani, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Wakili Yasin Sengol amesema Jumanne kuwa watu hao kumi na wawili kutoka upinzani waliamriwa kulipa faini na kupata mdhamini mwenye uraia wa Gambia. Huku vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiendelea nchini Siria, jirani yake Israel anaonekana kutojihusisha licha ya kundi la Islamic State kusema kuwa inaona nchi hiyo kuwa lengo kuu. Waangalizi wamesema uh, kuwa jeshi la Siria linaloungwa mkono na Rusia imepenya hadi maeneo yanayoshikiliwa na waasi kwenye mji wa Alepo na kuacha udhibiti wa waasi katika maeneo ya mashariki mwa mji huo kuwa katika hali ya kuvunjika. Na mti wa Krismasi kwenye bunge la Marekani mwaka huu wenye urefu wa mita 24 umewekwa kwenye bunge la Marekani. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau, tukisema kwaheri nakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.