Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni, leo Jumatano Desemba 7 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, shirika la uchapishaji la Oxford University Press leo la zindua kamusi ya Kiswahili mtandaoni bila malipo. Naweza kukuakishia kwamba hakuna jambo lolote ama pengine neno lolote ambalo tunaingiza kwenye kamusi bila kufuta, kufanya utafiti wa kina. popote pale ulipo, haya ni matangazo ya VOA Express, na mimi ni Idi Ligongo. jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na leo basi tutakuletea makala ya kama huna kazi na kuweza kufundisha wengine. So, ikawa ni hata wakati fulani tukaweza kushikwa wengine tukawekwa ndani ili tuweze kuhakikisha kwamba tunapata kufikisha matakwa ya serikali inavyohitaji. Haya basi, haizo ama hizo ni baadhi tu ya habari e, na yale ambayo tumekuandalia katika matangazo haya ya VOA Express hii leo. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari hizo. Wapiga kura wa Ghana kwenye taifa hilo lililopo Afrika Magharibi leo wanapiga kura kumchagua rais ajaye nchini humo. Rais aliyepo madarakani John Mahama anawania muhula wa pili dhidi ya kiongozi mkuu wa upinzani Nana Akufo Ado, ambaye alishindwa katika uchaguzi wa urais miaka minne iliyopita. Akufo Ado, waziri wa zamani wa mambo ya nje, ambaye kwenye kampeni yake ya uchaguzi anashambulia kuzorota hali ya sasa ya kiuchumi nchini humo, akimshutumu Mahama na chama chake tawala cha National Democratic Congress. Ghana ni msambazaji mkubwa wa mafuta, dhahabu na kakao nje ya nchi, lakini muhula wa kwanza wa Mahama umegubikwa na ongezeko la bei ya mafuta duniani ambayo imedidimiza uchumi wa nchi hiyo kwa sasa Serikali ilikubali dola milioni 918 za msaada wa fedha kutoka shirika la fedha la kimataifa IMF, ili kunusuru nchi hiyo kutumbukia kwenye mgogoro wa kiuchumi. Rais alisafiri kote nchini humo katika siku za mwisho mwisho za kampeni kuhamasisha miradi mipya mikubwa ya miundombinu ambayo ameifanya Rais mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Benjamin Mkapa, ambaye ni msaidizi wa msuluhishi katika mzozo unaoikabili nchi ya Burundi, anatarajiwa kuwasili jijini Bujumbura leo Jumatano jioni kwa ajili ya ziara rasmi. Wizara ya Mambo ya Nje nchini Burundi inasema kuwa Mkapa ameitikia mwaliko wa rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza. Katika ziara hiyo ya siku tatu, rais huyo mstaafu wa Tanzania anatarajiwa kuwa na mazungumzo na wadau mbalimbali nchini humo, ikiwemo wakuu wa vyama vya kisiasa, mashirika ya kiraia, wanadiplomasia pamoja na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Ziara hii inakuja wakati mazungumzo kwa ajili ya kumaliza mzozo wa kisiasa unaoikabili Burundi kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa yakiwa yamesimama. Zaidi ya Warundi laki tatu walitoroka nchini mwao na mamia wengine kuuawa kufuatia mzozo huo wa kisiasa ulioibuka mwaka jana mara baada ya Rais Nkurunziza za kutangaza nia yake ya kugombea muhula wa tatu madarakani, ambapo wapinzani walidai kuwa ni ukiukwaji wa katiba ya Burundi. Rais mteule wa Marekani Donald Trump jana Jumanne alirudia mtazamo wake wa sera za nje zisizo na mwingiliano kwa Marekani, akisema kwamba kama alivyosema wakati wa kampeni yake kuwa hataki kuwa na majeshi ya Marekani yakipigana katika maeneo ambayo Marekani haitakiwi kupigana. Akizungumza wakati wa mikutano yake ya kutoa shukrani kwa wafuasi wake katika jimbo la North Carolina, Trump alisema kwamba badala ya kufanya hivyo mtazamo wake utalenga kwenye kutokomeza magaidi likiwemo kundi la kigaidi la Islamic State IS. Alisema kwamba Marekani lazima isitishe kile alichokiita mzunguko unaoingilia uharibifu na machafuko mabaya. Trump aliahidi kuboresha jeshi la Marekani, lakini alisema sababu ya kufanya hivyo itakuwa kuimarisha nguvu za kijeshi na siyo mapigano. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama alitumia hotuba yake ya mwisho ya usalama wa taifa kuelezea masuala ya ulinzi katika rekodi ya kupambana na ugaidi na kuelezea pia kile anachoamini kinatakiwa kuwa mwongozo kwa utawala mpya unaotarajiwa kuingia katika White House hapo Januari 20 mwakani. Akizungumza na wanajeshi jana Jumanne katika kituo cha jeshi la anga cha MacDill kilichopo Tampa katika jimbo la Florida hapa nchini, rais Obama alisema katika muda wa kipindi cha miaka minane iliyopita hakuna mtandao wa kigeni wa ugaidi uliofanikiwa mipango yake na kufanya shambulizi la mauaji kwenye ardhi ya Marekani, akiongeza kwamba sio tu kwamba mitandao hiyo haikujaribu kufanya hivyo lakini Rais Obama aliendelea kuwaambia wanajeshi hao, ni kwa sababu ya kazi zenu. Obama alielezea namna anavyotathmini hali ya mapambano dhidi ya ugaidi baada ya mihula yake miwili madarakani na kupigiwa makofi wakati aliposema kiongozi wa Al Qaeda Osama Bin Laden ameuliwa. Alielezea kwa ufasaha kwamba wakati alipoingia madarakani, wanajeshi wa Marekani mia moja na themanini elfu walikuwepo nchini Iraq na Afghanistan, akiongeza kwamba idadi hiyo hivi sasa imeshuka kufikia wanajeshi elfu kumi na watano. Kundi linaloangalia haki za binadamu nchini Siria la Siria na Observatory for Human Rights linasema jeshi la Siria linaloungwa mkono na Russia limeongeza udhibiti kwenye eneo lote la Old City huko Alepo. Kundi hilo ambalo linafuatilia na kuripoti vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria linasema wanajeshi wa Siria waliteka maeneo yaliyo karibu na Bab al Hadid na Ajer mapema asubuhi ya leo kwa saa za huko, baada ya vikosi vya waasi kuondoka kutoka kwenye maeneo yao ya mwisho katika eneo la mji uliopo mashariki uliokumbwa na vita. Kundi hilo lilisema jana Jumanne kwamba wapiganaji wa serikali walidhibiti maeneo kadhaa jirani huko Old City ikiwemo Al-Shar, eneo muhimu kwa vikosi vya upinzani na makundi ya kiraia. Idadi ya vifo inaendelea kuongezeka kutokana na mtetemeko wa ardhi mkubwa uliotokea Indonesia mapema leo Jumatano. Maafisa wa eneo wanasema watu wasiopungua 97 walifariki na mamia zaidi walijeruhiwa huko Pidie Jaya, wilaya iliyo karibu sana na sehemu ilikotokea tetemeko, huko kaskazini mwa kisiwa cha Sumatra nchini Indonesia. Mji wa Mweredu ulikuwa miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa vibaya mtetemeko huo, ambao umeathiri darzeni za majengo kuporomoka, ikiwemo misikiti, maduka na nyumba. Wafanyakazi wa kutoa msaada, baadhi yao wakifanya kazi kwa kutumia vifaa vizito, walikuwa wakipekua vifusi kutafuta miili ya watu ambao pengine wamekwama huko. Idara ya utabiri ya anga ya Marekani ilisema kwamba mtetemeko wa 6.5 rikta ulianza karibu na mji wa Lulet. Idara ya hali ya hewa ya Indonesia ilisema kwamba mtetemeko wa ardhi haukusababisha tsunami. Naam, basi popote pale ulipo unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo serikali ya Kenya imeandaa mkutano wa dharura pamoja na wakuu wa utawala wa kaunti za nchi hiyo kujaribu kutatua mgogoro wa sekta ya afya uliosababisha mgomo wa madaktari na wauguzi. Wakati mkutano huo ukiendelea hali bado ni tete katika hospitali za Kenya ambapo wagonjwa waliozungumza na Sauti ya Amerika wameelezea masaibu wanayopitia. Ripota wetu Sau Muswaka ametembelea hospitali kuu mjini Mombasa na hii hapa ni taarifa yake. Ni siku ya tatu ya mgomo wa madaktari, wauguzi na wafanyakazi wengine wa sekta ya afya nchini Kenya. Mateso sasa yanaendelea kushuhudiwa miongoni mwa wagonjwa na watu wenye majeraha au waliofanyiwa upasuaji na wanahitaji huduma za madaktari katika hospitali kuu ya Makadara hapa Mombasa. Nimemtembelea mgonjwa kwa jina Musioka. nilifanyiwa operation hapa ya spinal cord na nilipungua nilika masaa kama sita hivi, na nilipungukiwa na damu. hata saa hii ninasikia ni kama pia pia, mwili umepungukiwa na nini na maji kama kiukiu hivi, hata ukiangalia hii mkono hapo kwa joint upande wa ndani Unaona hakuna msaada unafanywa. Kuna wengine walikuwa an anakuja wananifanyia kidogo, waniwekea ile dawa nimenunua, lakini nile kujifichaficha hivi. Hata saa hii kuna dawa niko nayo hapo, nilikuwa nidungwe jana, sikudungwa, niko tu hapa. Ni e, e, waelewane, warudi kazini, waweze kutusaidia. Msiokaa ni mfano tu wa maelfu ya wagonjwa wanaohitaji huduma za madaktari, lakini sasa mgomo umesambaratisha kila kitu. Sema kweli mm, mimi naumia sahi. Mm. Sababu hiyo mwili yote ni mainzi, sijui kama ndani kuna mambo na niko hapa siapata ndawa. Mimi niko na siku tatu. Tulikuwa kule yuko mm, tukahamishwa huko. Mm. Sasa hakuna mtu alinguzwa. Kutoka siku hiyo hakuna mtu alinguzwa. Hatutrezi mm, sijui ndawa. Mm. Sasa hata mimi niko hapa. Naambiwa niite watu wangu. Sasa niko hapa nikiwa sielewi mazungumzo ya leo kati ya serikali kuu na serikali za majimbo, unanuiwa kutafuta mwafaka ili madaktari na wahudumu wengine warejee kazini. Katika taarifa yake leo, Rais Uhuru Kenyatta amesema serikali imejitolea kutatua mgogoro huo, na hivyo akawasii madaktari na wauguzi kurejea kazini. Shinikizo bado lipo kwa serikali na madaktari Madaktari wapewe haki yao na serikali ifanye haraka kwa kuwapea maybe hadi zao zile zenye walikuwa wameagana, walikuwa wameweka mikakati waongezwe kwa, kwa mshahara kama ni mshahara waongeze, waendelee kushughulikia wagonjwa mahospitali. Kutoka Mombasa, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Saumu Swaka. Nam na, na moja kwa moja tunaelekea katika mojawapo ya juhudi za kueneza kwe, na kuendeleza na kupanua vilevile vile, matumizi ya lugha ya Kiswahili ulimwenguni. Shirika la uchapishaji la Oxford University Press leo jijini Nairobi limezindua Kamusi ya Kiswahili mtandaoni bila malipo. Hii ni miezi michache tu baada ya baraza la mawaziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kuunda tume ya Kiswahili kuidhinisha Kiswahili kuwa lugha ya matumizi na mawasiliano katika ukanda huo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera amehudhuria uzinduzi huo na hii hapa ni taarifa yake. Kando na Kiswahili kurodhesha katika mfumo huu wa kwanza mno kuwahi kushuhudiwa, lugha za isiZulu, Sotho ya Afrika Kaskazini, Seshwana, ni miongoni mwa lugha nyingine zilizopewa kipaumbele barani Afrika. Shirika la uchapishaji la Oxford University Press ambalo limekuwa likichapisha vitabu vya shule za msingi na makamusi mbalimbali kwa zaidi ya miaka 60 sasa kote Afrika Mashariki, linaeleza kuwa linalenga kuunda kamusi na rasilimali za kileksografia katika takriban lugha mia moja kutoka kote ulimwenguni na kuziweka mtandaoni. Lakini uzinduzi huu una maana gani kwa watumizi wa lugha ya Kiswahili kote ulimwenguni? John Mwazemba, meneja mkuu wa shirika hili Afrika Mashariki, anaeleza uzinduzi huu unamaanisha ya kwamba Kiswahili kimepata hadhi kubwa sana, kwa sababu kwa kujumlisha lugha ya Kiswahili katika mpango huu wa dijitali, ambao unashirikisha lugha nyingine mia moja kote duniani, inaonyesha kwamba Kiswahili kimepata hadhi kuu. Na katika mpango huu wote Kiswahili kimekuwa lugha ya nne kati ya zile mia moja ambazo tunapanga kuzijumuisha katika kasha hili. Vile vilevile, Bwana Mwazemba anaeleza kuwa lugha tofauti tofauti zitaundwa kukusanywa na kutolewa kwa uzungumzaji, wasomi na wataalamu katika ukumbi mmoja ambako misamiati mbalimbali itapatikana kwa urahisi bila malipo. Lakini nini hasa kilichowashawishi kufanya uamuzi huu? John Mwazemba anaeleza: ni kama tunataka jamii zihusike na pia kuna lugha ambazo zinaafifia sana na lugha ambazo zinakisiwa kwamba baada ya miaka miaka michache zitakuwa zimekufa kwa sababu watumizi wenyewe ni wachache na watu wanaendelea kutumia lugha kubwa kubwa. Kwa hivyo ndio maana tunalenga lugha ambazo ni ibuka na lugha ambazo zina zina uwezo wa kufifia, ili kwa mradi huu lugha hizo ziweze kuwa hai hata miaka, pengine mia moja ijayo zio bado ziko, hata kama watumizi wa lugha hizo ni wachache. Kamusi hii sasa itasimamiwa na Oxford Global Languages kuboresha uzoefu wa mamilioni ya watu kote ulimwenguni kwa kuwapa mada katika lugha zao kwa mfumo wa kidijitali, kupitia mitandao, kupitia apps za simu, miongoni mwa vyombo vingine na nyenzo tofauti tofauti. Caroline Weloba mchapishaji wa shirika hili anaeleza kuwa utafiti wa kina umefanywa na hivyo basi maneno yaliyoingizwa kwenye, kwenye kamusi hii yamepita viwango vya ubora vilivyowekwa. Naweza kukuhakikishia kwamba hakuna jambo lolote ama pengine neno lolote ambalo tunaingiza kwenye kamusi bila kufuta, kufanya utafiti wa kina na vilevile, vile kuhakiki na kuona limetumika vipi katika machapisho mengi na si machapisho tu katika inchi, inchi ya Kenya lakini ulimwenguni, na pengine popote pale ambapo lugha ya Kiswahili inazungumzwa na kuandikwa. Kamusi hii sasa inapatikana katika wavuto wa shirika hili kupitia www.oxforddictionaries.com mkwaju ogl. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, basi Kennedy Wandera akitupasha hayo juu ya kuwepo kwa kamusi mpya e, ya Kiswahili mtandaoni. Haya basi ushindo wewe kujua maneno mbalimbali mbali ya Kiswahili. Kasim E, kutoka mwambao wa Tanzania, katika jiji lile la Tanga, Kasimu Mganga ikiwa mm -hmm. na Christian, Christian Bella katika kibao chao anakuambia subira. Haya, sikiliza kibao hicho, subira. Wasikitika usijevunja shingo yo mama na uko kusononeka, usije ita mapaka leo wakaja kukuparura, ukapoteza uzuri wako na ukija ukiolewa usipendeze kwa mume wako Haya basi, msikilizaji, mambo mazuri kabisa. Kasim Mganga BMJ Muridhi amekuja hapa ndani ya studio na anatuletea e, mambo matamu kwelikweli, sijui ametuandalia nini kwenye tek ya, katika ya e, leo yavumawo mitano, lakini moja kwa moja tuelekee katika teknolojia ambapo pia BMJ mwenyewe ndio atakayetushushia teknolojia hii ya leo. <laughs> Sasa basi, moja kwa moja tuelekee kwa BMJ Muridhi na teknolojia majukumu ya kawaida ya kila siku kama kusoma maandishi kwenye kiboksi au hata kutafuta noti ya dola yanawezekana kwa kila mtu kufanya vivyo hivyo. Sasa ni rahisi kuwepa vizingiti barabarani au hatari katika uwanja wa ndege. Haya yote yanawezekana kwa sababu ya kuendelea kwa haraka biashara ya teknolojia ya kompyuta ambayo inatambua umbo la vifaa au binadamu, image recognition, teknolojia inayotambua na kupanga data katika mtandao na katika maisha ya kawaida, na kila kitu kutoka sura ya mtu hadi umbo ya mifupa yake hadi vyombo vya kusafisha kama vile vacuum cleaner. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, biashara hiyo inatarajiwa kukua kwa zaidi ya maradufu duniani kote na kufikia takriban dola bilioni 30 kulingana na kampuni ya utafiti ya Markets and Markets. Soj Belunji, profesa wa sayansi ya kompyuta katika chuo cha ufundi cha Kano hapa Marekani, anasema teknolojia ya utambulishi wa umbo la kitu ndiyo tu inaanza. Mbali na kutambua sura, mawasiliano ya mtandao yanaendelea kuonekana kila siku na wanaotumia mitandao ya kijamii. Bilungi anasema teknolojia ya kutambua umbo la kitu inaendelea kutumika kwa kasi na kutoa nafasi mpya utangazaji wa kulenga bidhaa kwenye wateja wake jinsi Facebook inavyofanya. Teknolojia pia imeanza kumea mizizi katika vyombo vya usalama wa kimataifa kama vile chombo cha kuwakagua wa watu cha Uingereza cha Thruvis na ambacho kinaweza kufichwa katikati ya umati wa watu kulingana na kampuni ya utafiti ya Markets and Markets, mambo mengine ya kupanuka katika soko la teknolojia hiyo ni pamoja na kutafuta picha za hali ya juu na ununuzi wa kutumia kifaa kama simu ya mkononi. BMJ Muridhi, Sauti ya America, Washington. Haya basi, msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda hapa VOA express studio namba 15 kutoka hapa Washington DC, katika makala yetu ya kama huna kazi hivi sasa. Tunazungumza na mjasirimali David Baraza kutoka Nairobi huko nchini Kenya, ambaye pamoja na wenzake wamefanikiwa kuanzisha shule moja sekondari ya Shelse nchini humo ambaye anatueleza juhudi zake katika biashara zake mbalimbali mbali mpaka kufikia hapo alipo katika kama huna kazi. Kwanza nimejihusisha katika ujenzi wa shule, nimeshiriki katika kuanzisha shule pale seti, pale Nairobi. La pili nikaweza kujihusisha katika mambo ya kukodi magari A, nikawa kwamba anafanya biashara ya kukodi magari kwamba kuna kama kuna watu ambao wanapenda kutumia magari, basi wanaweza kuwasiliana nami, wataweza kupata magari ambapo wanaenda kutumia. Yawe ni magari aina gani? Magari madogo, premio station wagon, eh, za aina na aina, na tunapeana zile wateja waweze kuzitumia. Jambo lingine ni, ni, inajihusisha katika private uh, accounting. Nafanya mambo ya uhasibu, nafanya haya kama um, individual pia na pia anajihusisha katika kuweza kusaidia watu ambao wanaendesha biashara waweze kupanga rekodi zao vyema. Kwamba niliona kwamba hili ni jambo kubwa ambalo linachanganya wanabiashara wengi, kwamba unaanzisha biashara alafu unakuwa na shida ya weza kuweza kuweka vitabu vyema, so hilo ni suala ambalo nimeweza kujihusisha nalo sana na h-hata kule niko saa hizi naweza kusema kwamba hiyo ndio kazi inafanya. Kwanza kazi hii kama ya shule nilianza nikiwa mchanga, karibu miaka kumi na tano imepita. Shule hilo limekuwa likiendelea na nimesaidia wanafunzi wengi kuweza kupitia katika shule hile, na nasema kwamba ni jambo ambalo tumesaidiana pamoja na wengine kuweza kufanya kazi hile, lakini ni kazi ambayo imeendelea mzuri mpaka saa hii. Shule tumeweza kuijenga na inaendelea vizuri, tunashukuru sana. Kwa sababu ya hii, changamoto ilikuwa kwamba kuweza kuhu, kuhusisha serikali katika kazi hii ilikuwa ngumu sana, kwa ilikuwa kwa kwamba serikali haiwezi kuweza kuamini kwamba tunawezaanza kazi kama hii tukiwa vile, tulikuwa tumeanza wachanga na kuweza kufundisha wengine so ikawa ni hata wakati fulani tukaweza kushikwa wengine tukawekwa ndani, ili tuweze kuhakikisha kwamba tunapata ku, ku, kufiki, eh, ku, kufikisha matakwa ya serikali inavyohitaji, kwa sababu kuanzisha shule sio kitu rahisi, inahitaji kazi mingi hapa na pale kuweza kufanya na kuhakikisha kwamba unafulfil matakwa ya ya serikali. Hiyo ilikuwa changamoto moja kubwa ambayo iliweza kutu, uh, kutusumbua. Jambo lingine ni kuweza ku raise funding, kwa sababu ku kutu, uh, wanafunzi unakuta kwamba karo wanayoitoa pengine mara haisaidii sana kuweza kukuza hii shule, so ikawa kwamba lazima tuweze kuwa na networks muhimu ambazo zilikuwa zinasaidia katika kuweza kuuza uh, mambo ya arts ya wanafunzi na kuweza kusaidia ku raise pesa ambazo ilitusaidia uh, kuweza kukuza shule na kuisimamisha. na moja kwa moja katika kama huna kazi hapa, yupo BMJ Muridhi Maake. Aliingia kwenye studio kwenye TV kulikuwa eh, kuna picha moja ya dada mrembo kwelikweli, akaanza eh, kutoatoa macho. Nikamwambia, bwana, hebu tueleze kwanza umetuandalia nini kutoka kwenye mitandao oh. Asante ah, sana Idi Ligongo. Hayo ya televisheni bila shaka, hapa studio, wasikilizaji, huwa tunaangalia uh, kila kitu kuona ni yapi ambayo yanatanda, na tuna matelevisheni na makompyuta kila pahali uh, kama sasa kwa mfano, jinsi ambavyo wanazungumza uh, kwenye mitandao ni kuhusu rais wa Marekani Donald Trump uh, kusema kwamba anataka kufuta ombi la ununuzi wa ndege mpya za Air Force One ambazo hutumika na marais wa hapa Marekani sasa kwa kifupi, ni kwamba zikiwa zimesalia wiki sita tu kabla ya yeye kuingia madarakani, ameandika hivi kwenye Twitter hiyo jana: Boeing wanaunda ndege mpya aina ya 747 Air Force One za kutumiwa na marahisi siku zijazo, lakini gharama yake imezidi ya zaidi ya dola mm, mm, bilioni 4 za hapa Marekani. Futa oda hiyo, aliandika hivyo Trump. Sasa kuhusiana na hilo, Moses Muga anasema hivi kwenye Instagram. Huyu kaka hataki mchezo. Ananikumbusha rais mmoja wa nchi fulani huko Afrika Mashariki. Wa Marekani, mmepata prefekti asiyetaka mchezo na hela za umma mimi napenda jinsi Trump anavyotekeleza kazi zake. BMJ, nadhani huyo msikilizaji, uh, atakuwa anamzungumzia Rais Magufuli. Mimi sina habari, sina habari. Nakumbuka ile hashtag what would Magufuli do e, bila shaka. <laughs> <laughs> Naona Trump ameamua kuichukua na yeye, sina shaka akutaja jina lakini, pia mimi nilikuwa na wazo kwamba labda anamzungumzia John Pombe, manake ndiye huyo uh, mwenye mahashtag kutaka uh, kazi zifanyike jinsi zinavyofaa kufanywa, naye huyo Mati Rawlings anasema kwenye Twitter huyu rais mteuli anapenda sana kujionyesha na kujigamba. Ikiwa serikali ya Obama iliingia kwenye mkataba na kampuni ya Boeing wa kuunda ndege mbili au zaidi za kuwabeba marais, mbona Trump analeta kifua mbele na ili hali bado haja kuwa rais? Haya, mimi nadhani hapendi ndege hizo zinunuliwe kwa sababu hatafaidika nazo. Zinatarajiwa kukamilika Aa, aa, na kuanza kutumiwa mwaka wa 2024 wakati ambapo atakuwa ashaondoka mamlakani. Hawezi kufurahi kwa sababu anapenda maisha ya starehe na anaona vibaya mtu mwingine akitumia ndege hizo. Hayo ni maoni ya huyu mmoja ambaye anaitwa Ken Batico hapa anaandika kwenye Instagram na kuna mengine ambayo yameendelea kutamba, hususan swala la dereva wa basi ndogo ambaye alionekana akicheza muziki Uh, huku wenzake wakimshangilia katika huko nchini Tanzania limeendelea kuzua maoni ya kila aina. Nafikiri uh, uh, Idi umeona hilo na pia mkamiti kibasi umeona kwenye mitandao eh, ha, so, ni, ni, ni, ni, ni moja kati ya jambo ambalo limetamba sana. Huyu mwanamuziki ama wa kizazi kipya anaitwa Baraza, wimbo wake ume, umeonekana kupendwa sana olimfanya huyu dereva achie usukani, naanze kucheza wakati gari liko linakwenda, na, na vile cha, vile mm. Basi kuna mwingine hapa anasema yani kijana huyu dereva alivyokuwa, jinsi anacheza, wale wasafiri waliokuwepo ndani ya gari hilo hawakuona kwamba ni kitendo cha kuhatarisha maisha yao, na sasa wao walionekana kumshangilia hata zaidi alipoacha usukani na kwenda uh, kucheza na hawa walionekana kumshangilia zaidi, ikawa kwamba hata hawaogopi. Unajua BMJ, wakati mwingine <laughs> muziki unapopanda kichwani, basi kila kitu unasahau, ni wakati wa starehe. Naona time zimeisha, lakini e, taarifa za hivi punda ni kwamba dereva huyo kakamatwa, ndio kabisa. Basi shukran kabisa msikilizaji BMJ, muridhi mkamiti BM, uh, kibayasi kwa kuweza kuwa nasi katika matangazo ya VOA Express. Mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo Mary Mgawe. Mimi naitwa Idi Ligongo kutoka Washington DC tunakwambia alasiri njema hapo ulipo.