Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Vikosi katika eneo la Puntland nchini Somalia vimechukua tena udhibiti wa Kadala, mji pekee nchini humo ambao ulikuwa unadhibitiwa na wapiganaji wenye wa uhusiano na kundi la Islamic State, IS. Fadumo Yasin Jama, ripota wa Sauti Amerika katika idhaa ya Kisomali, anasema vikosi vya Puntland vimeteka tena pwani ya mji wa bahari ya Sham majira ya saa nne asubuhi kwa saa za huko leo Jumatano. Jamaa alisema wapiganaji wanaunga mkono IS walikimbia Kadala wakati washambuliaji walipoingia kwa njia ya barabara na bahari. Aliongeza kusema kwamba tulikuwa karibu na ufukwe wa Kadala wakati vikosi vilipoingia. Vikosi vya Puntland vimekuwa vikifyatua risasi wakati walipotua kwenye ufukwe na waliingia kwenye mji, lakini hawakupatiwa majibu yoyote. Ushirika wa mataifa yanayoongozwa na Marekani wametoa wito wa kusitishwa haraka mapigano huko Alepo nchini Siria na kuilalamikia Rusia kwa kuingilia kati juhudi za kupeleka msaada wa kibinadamu kwa raia ambao wamekwama katika mji huo wa Siria. Viongozi hao kutoka nchi ya Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Uingereza na Marekani wametoa wito kwa serikali ya Siria kukubali mpango wa Umoja wa Mataifa huko Aleppo wa kuruhusu msaada wa kibinadamu kuingia katika mji huo. Waasi huko Syria wamekubali usitishaji mapigano wa siku tano kuhakikisha uokoaji wa kibinadamu kwa raia kutoka eneo la mashariki mwa mji. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajiwa kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov huko Ujerumani leo Jumatano. Wanadiplomasia hao wawili wameshafanya mazungumzo kadhaa katika matumaini ya kufikia suluhisho la kidiplomasia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema leo kwamba mgombea urais wa zamani kwa mwaka elfu mbili kumi na mbili hapa Marekani Mitt Romney bado anafikiriwa kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika utawala wake, akiongezea ripoti kwamba Romney anaendelea kuongoza kwenye nafasi za watu wanaofikiriwa kushika nafasi hiyo. Trump alisema taarifa hizo kwenye mahojiano yake kwa njia ya simu na kituo cha televisheni cha NBC hapa Marekani kwenye kipindi cha Today Show kuwa alizungumza na Romney mara nyingi na anafikiri kwamba mazungumzo yao yameanzia mbali hadi hapa walipofikia. Aliendelea kusema kwamba anatarajia kutangaza chaguo lake kwa nafasi hiyo ya mwanadiplomasia wa juu kuhudumu katika utawala wake hapo wiki ijayo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa wa Indonesia leo Jumatano wametangaza wiki mbili za hali ya dharura nchini humo baada ya tetemeko kubwa la ardhi kupiga kwenye jimbo la Aceh huko kaskazini mwa kisiwa cha Sumatra na kuwa watu wasiopungua tisini na saba. Maafisa wa eneo walisema mamia zaidi walijeruhiwa huko Pidie Jaya, wilaya iliyo karibu sana kuelekea kiini cha tetemeko hilo la 6.5 Richter ricta. Mji wa Meurudu ulikuwa miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa vibaya na tetemeko hilo. Watu wa kujitolea walifika kwenye maeneo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi na kuwakimbiza majeruhi hospitali, ambapo hivi sasa hospitali zimejaa wagonjwa kutokana na tetemeko hilo. Maafisa walisema zaidi ya watu mia tano walijeruhiwa, wengi wakiwa mahututi, na kwamba kulikuwa na umuhimu wa msaada wa kibinadamu wa dharura pamoja na vifaa kuweza kuondoa vifusi vilivyorundikana. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari Namba kwa undani hii leo tunaanza na kumulika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakielekea Desemba 19 ambayo ndiyo siku ya mwisho ya muhula wa uongozi wa Rais Joseph Kabila madarakani. Hali kadhalika tutamulika Rais mteule wa Marekani Donald J. Trump, maandalizi yake ya baraza la mawaziri na utawala wake na yale yaliyozungumzwa na Rais Barack Obama. Basi kuzungumza hayo, tunakuwa naye mshauri wa Rais Joseph Kabila, Profesa Ramadhani na vilevile tutakuwa naye katibu mtendaji wa chama cha UDPS huko e, mashariki mwa Congo e, Daniel Mutiti. Vilevile tutaungana na profesa Julius Nyang'oro hapa Marekani katika sehemu ya pili. Basi moja kwa moja tukianza huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo kama tunavyofahamu, maafisa wa serikali nchini humo wameahirisha uchaguzi mkuu ili kuhakikisha kwamba nchi hiyo inajiandaa vilivyo kwa uchaguzi ujao. Rais Joseph Kabila hivi karibuni alipozungumza na waandishi wa habari alisema kwamba tume ya uchaguzi imesogeza uchaguzi huo hadi Desemba mwaka wa 2018 na Rais Kabila alisema kwamba lengo kuu ni kujaribu kuepuka kuwaacha kundi kubwa la watu, hasa vijana wanaoambiwa, wanaotarajiwa kwamba wasiopungua milioni kumi kuweza kupiga kura katika huo uchaguzi ujao. Lakini basi, hebu tuangalie kwa upande wa serikali, mshauri wake Rais Kabila Profesa Ramadhani, kwa upande wako, hebu tuambie hii Desemba kumi na tisa inapofika, nini maandalizi kwa upande wenu Profesa Ramadhani? Oe, kwa sasa mambo mengi inafanyikana. Rais Joseph Kabila Kabange alipokea watu wa sehemu kuu wa kadiri, na akawaeleza kama yeye ni mtu anapenda mkusanyiko wa watu wote, na akawapatia hekima kama wanaweza wakiendelea kunako kuona watu wote, kwa hiyo shida ya kunako desambe na kwa sasa e, wa wamupe wako wanapokea watu, walimpokea jana e, Bwana hm Tshisekedi walipokea watu wengine, na wanachagua watu tano tano kwa jinsi kuwe mkutano kidogo, kwa jinsi hii shida ya kunako kuhusu fujo la Congo isifanyikane na kuna usu kunako kusikilizana kunako raki gani wakifanya wa uchukuzi. Sawa kabisa. Sasa pengine, profesa, unaweza ukatuelezea zaidi ni nini ambacho kinachoendelea kwa upande wa upinzani, wale ambao wamekataa kwamba huyu waziri mkuu mteule e, hawawakilishi wale watu wa upinzani wa upande mwingine? Je, hao mpaka sasa e, ni yapi ambayo imekushafikia katika makubaliano mpinzani e? E, kuyalo mimi najua Bwana Tisekedi akatae waziri wa juu amependa ya kwama adue kunako dati gani wanaweza wakafanya uchaguzi e, na uchaguzi wale rais kirahisi Kabila Kabange ataacha ataacha kusimamia Kongo na kutafuta uchaguzi ne, kunako shida mee, kunako bwana samii balibangi ni kizani ya kwamba hakuna eh, mtu hata moja kunako ni kunako rasamblema. hiyo opozision hiyo majoriti wanakata, wanaomkataa wana, na mpaka sasa mmeshaunda tayari mmepanga ya kukamilisha hiyo serikali ya ushirikiano na upinzani au nini, ambacho mpaka sasa hivi mnaendelea kufanya e, ni kizani amekwisha kufanya yale, hiyo fanya ame- anachunga anachunga, hivyo hivyo hiyo jambo semko ubia wapadili watafanya, kwani kujua aishi makazi yake, na natukiwa namna nchi itaenda na kujua kutia government ya sasa na kujua namna ya kushirikia uchaguzi na kongo iende mbele. Kwa hiyo kwa mpaka sasa unaweza kutuambia kwamba hiyo, uh, serikali ya muungano itakuwa tayari kufikia wakati gani e? Kizani kama huku shida inapasa kuanza kesho, inapasa kuanza kesho, na kila ng'ambo watatoa watu tano, watu tano, watu tano, watu tano, kwa jinsi wakutane, washauriane, wa, wa wajue namna ya kutoka kunako shida tunayo Ukongo, sawa au itachukua muda gani? Kwa hiyo sisi tunajua itakuwa siku tatu watafanya hiyo mkutaniko. Kunako siku tatu, unajua ni mkutaniko kunaweza kuwa magumu. Kizani kunako, kunaweza kuja mambo akaweza kuja na salsa, na ya ya sasa kupeleka mbele walisema ni siku tatu ya mkusanyiko. Nakushukuru sana Profesa Ramadhani kutueleza hayo. Basi, moja kwa moja nimkaribishe Daniel Mutiti, katibu mtendaji UDPES kule mashariki mwa Congo. Umemsikia Profesa Ramadhani, kwa upande wake anasema kwamba mambo sasa ni safi, inaelekea mmekusha kubaliana kwamba mtakutana na kila upande watatoa watu watano. Ndivyo mambo yalivyo kwa upande wa UDPES Bo, tunasema ya kwamba sisi tunashukuru na hiyo mediasio ya Senko kwa sababu ni ilikuwa ni suwe ya bwana Dokter Etienne Chisekedi. Kila mara yeye anapenda amani, kwa sababu party yetu yude ni party yenye kono viola bwana mpasha habari na nimefuata kati nani konseye wa rais Kabila. Wale watu wa uh, rais Kabila tunajua kama wanakuwaka wajanja sana, tuna tunaenda nao lakini tuna tunajikaza sana, wasitu wasituchanganikishe, kwa sababu wale watu sio leo tunaongea nao, tunaongea nao kila mara, lakini wanasema neno saa hii, kesho wanageuka. Hata demilionze tulianza kusema tutazungumza, lakini ni watu wenye wanakuwaka wajanja, na kwa hiyo tunatumaini ya kwamba hii inawezekana itakuwa mara ya kwanza wao kusema kweli, na tu- kama maneno yenyewe wanasema ni ya kweli, tunaachia senko hiyo mazungumzo waifanye na tuoni kama bwana Kabila. Problem yetu tuko nayo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni bwana Kabila, ndiyo shida, na yeye amemaliza mihula yake miwili, na ni mtu mwenyewe anapaswa sasa kwenda atoke katika urais wa siache, wengine wakongomani waongoze wa, lakini haya mambo ya kutafuta kubana katika kiti cha urais wa Kongo bwana ni kuleta fujo tu, kwa sababu Trump tayari ameingia, Obama ametoka, kuna nchi zingine kunafanyika uchaguzi. Na hiyo ndio tunataka tu katika nchi yetu ya Kongo, hatutaki fujo. Na ye mshauri wa, wa raisi amshauri kama tayari aende, kwa sababu amemaliza migula yake yote miwili, aachie mwingine Mkongomani. Hata kwenye majority wa wakongomani wako na kwenye opposition wa wakongomani wako, wenyewe wanaweza kuongoza sasa. Daniel, ni kwamba kama ulivyosikia, wamekushatoa maelezo yao kwamba itakapofika hiyo tarehe watu wapatao milioni kumi wanaweza kukosa kupiga kura, wengi wao wakiwa vijana. Kwa hiyo hawataki watu wa Kongo wakose kupiga kura, na vilevile wanataka kuwepo na mahusiano na ushirikiano kwa upande wa serikali na upande wenu wa upinzani, na tayari waziri mkuu wa upinzani amekushachaguliwa upande wa upinzani, ingawa tuna habari kwamba sio wote mnaomkubali upande wa upinzani. Sasa pengine kama hiyo ndivyo, kwa nini hiyo Desemba 19 Msikubaliane hayo ndiyo yatakayofanyika au nini? hasa ambacho nyinyi nimetaka kufanya kwa upande wenu? Oh, sisi tunasema tarehe Disemba kumi na Disemba mwaka elfu beniseze sisi tunajiandaa kumashe pacifiquement kwa kuondoa hiyo pouvoir, yenyewe imemaliza mihula yake miwili na haitaki rganize uchaguzi. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili ni kusema kama wale watu wa majorite wanasema kama hawataki watu elfu kumi wakose uchaguzi. Walifanya uchaguzi de mil six, wale watu wakongomani walikuja, walikuwa wameeneza mi, miaka kumi na munane, walikosa hiyo uchaguzi, na de mil onze kulifanyika uchaguzi wakongomani wengine walikuwa wameeneza muula wa ku nao walikosa ile uchaguzi. Ndiyo maana tunawaambia haya yote ni mikakati tu ya kutafuta kusema kama wao wa, wa, wabaki katika madaraka, kwa sababu haya yote hata eh, ma, hata uchaguzi wenyewe utafanyika mwaka elfu makumi mbili, nao kutakuwa tu wakongomani wenyewe watakuwa kuaje ku, ku, ku, ya kuvote na hiyo yote tunaona kama ni manyanga tu, ni, ni, ni mambo ya kutafuta tu ku, ku, ku ilisha wakongomani juu wao wabaki hapo, kwa sababu hizo shida zote zilikuwa awali kabla wafanye mauchaguzi. Lakini tunaona ya kwamba hii yenyewe wanasema kama wamechagula premier ministre. Huo premier ministre hawakumchagula kwenye chama hii ya opposition. Huo mtu ni mtu mwenyewe alitoka, alifukuzwa katika chama chetu cha IDPS kwa sababu sisi tuliambia wadepute wetu wasiende sieze kwa ku Bwana Kabila ile manda yenyewe wale watu waliiba. Sasa wao wakaenda, si tukawafukuza. Sasa hiyo yote ni kutafuta kusema kama e, ule bwana Sami Badibanga akuwe pale juu ya kufluwetu wa Kongomani waone kama wamekamata wapinzani tayari wamewapatia, e, nani posti ya premie ministre. Asante sana Daniel Mutiti, naomba usubiri hapo hapo. Daniel Mutiti, naomba usubiri hapo hapo. naweza sasa kutatua maneno na watu wote wa na kushukuru Daniel Mtiti, subiri hapo hapo. Tunaye pia Omar Kavota ambaye yeye anawakilisha vyama vya kiraia. Hebu naomba tueleze, Omar Kavota, kwa upande wa vyama vya kiraia, nini ambacho wao vyama vya kiraia wanapanga kwa hiyo Desemba kumi na tisa Tueleze, Omar Kavota. Naam, pengine tu kile ambacho tunaweza kuzungumzia ni kama ushauri kwa wanasiasa, sababu hatupende tarehe kumi na tisa Disemba hiyo kama ni mwisho wa dunia Sote tumeweza kuona ya kuwa ni vigumu sasa kuandaa uchaguzi mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita. Yaani, sharti wanasiasa waweze kubaliana, waweze kufahamu ya kuwa masilahi ya wananchi ndiyo inapewa kipaumbele, na kwa hiyo isiwe siku ambayo utaendeshwa na maandamano na ghasia ambayo itabomoa hii nchi Ngali tunafikiri ya kuwa hizi juhudi ambazo zinaendeshwa na makasisi wa Senko wa kanisa Katoliki zitaweza kufua dafu ili kwamba wanasiasa waweze kujua ya kuwa sisi wananchi hatupendi kubomoa hii ingi, sababu tumeshuhudia miaka ya vita, tumeshuhudia umwangazi damu, haifai tarehe kumi na tisa hiyo kama ndio mwisho wa dunia sawa kabisa. Kwa hiyo pengine, kwa vyama vya kiraia, mngependa kuona mafanikio kwa haya makundi yote ambayo yanapingana kusua, kufuatana na swala hili. Nikirudi kwako bwana Daniel Mutiti, bwana Lika, nimeambiwa tunaye Lika Nkulula wa Lucha, upo kama upo? Bwana Lika Nkulula, naomba utueleze kwa upande wa Lucha, nini ambacho kwa upande wenu imepanga kufanya hiyo de, kuelekea Desemba kumi na tisa hiyo. Nashukuru kwanza bwana journalist kwa kunipa kwa kunipa kaudi hiyo Desemba kumi na tisa, sisi tunaendelea kuambia hawa viongozi wetu waendelee na ku, hiyo tunaita uh, katiba ya nchi, katiba ya nchi na nakataza kumtu yoyote asipitize miaka kumi kwa kiti, ndio kwa maana tunakuwa tukiomba uh, president uh, kabila kuhusu hiyo siku na tukienda mbali sana ni, ni kusema ya kwamba uh, uh, katiba za nchi zinaleta masuhulisho kwa hiyo situation, na hatupendi hiyo ma, ma acord politiki yenye enyelikowana wanakamata na hiyo ma acord ina viole, ina viole, ina viole constitution yetu, na ndio kwa maana tunaomba watu wa majorite presidentielle na watu wa opposition ya kwamba hiyo hiyo uh, siku ya kumi na tisa batusaidie na, na, sana sisi, si population watusaidie, wa, saidiye, wa aplike constitution, ni kusema wademisione chama yetu lucha tuliomba uh, wapolitisien wote ukuwe gouverneur ukuwe uh, maire de la ville ukuwe ministre wala mutu fulani, tunaomba hiyo le 19 decembre, nakuomba udemissionne ya kusema ya kwamba sina tena mamlaka ya ku- ya kuendelea na kugere uh, nchi, sababu constitution inanipatia mamlaka paka hapa, na ndio kwa maana tuna tunawaomba wa, tuna wote hiyo le 19 uh, watikaze watusaidie sana wademissione, sababu tushasema jisi tutaandamana le 19 sababu ya kukazanishia ku, u, ku, respect ya constitution. Hatupendi vitu vitakuwa huku na huku na tunaomba polisi yetu na na arme itusaidie kwa kuchunga usalama sababu hiyo siku tutamanifeste pacifiquement. Tutaenda mbalabala tutamanifeste pacifiquement kwa kuomba ya, lagu, ya ya demission watu viongozi wetu sababu eh, katiba ya nchi ikuwe respekte, sababu inaomba ina, ina um, ina ku ya konstitution inasema ya kwamba tutaweza kuchagua tutaweza kutafuta president interimere. Ni kusema mwenye ataweza kugomboa Joseph Kabila siku kidogo, sababu maelection zikuwe organize ndani ya ya nchi, na tupate hiyo ingine, ingineana eh, sana kuheshimu katiba ya nchi, na kushukuru sana Lika Nkulula. Kwa hiyo nafikiri kwa upande wenu wa Lucha mnataka kuandamana, lakini kama ulivyosikia ombi la rais Kabila, na kama alivyozungumza msemaji wa rais Kabila ni kwamba anatarajia upinzani wote watoe wawakilishi, mweze kukutana mkae pamoja, mwamue kwa amani na kusiwe na maandamano ya aina yoyote. Lakini basi, muda wetu ndio huo unakwisha, naomba tuishie hapo kwa hii leo. Hali kadhalika, hiyo ilikuwa ni sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Msikilizaji, kaa tayari kabisa kuingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tukimulika maandalizi ya rais mteule Donald J. Trump kuchukua madaraka ifikapo Januari 20 mwaka 2017 ksb atakapohapishwa. Mpaka sasa hajamtangaza waziri wake wa mambo ya nje, ila ameongeza wigo wa teule wa nafasi hiyo. Pia amemteua gavana wa Iowa Terry Branstad kuwa balozi wake huko nchini China. E, vile vile balozi huyo ameteuliwa nchini China na vile vile E, tunaangalia hotuba ya rais Barack Obama, ambayo hii ni hotuba ya mwisho na kubwa ya kuhusu usalama wa taifa aliyoitoa hapo jana. Basi kuungana kuzungumza haya yote, msikilizaji, katika hii sehemu ya pili tunaungana naye eh, profesa Julius Nyang'oro kutoka jimbo la North Carolina. Profesa Nyang'oro, karibu katika hii sehemu yetu ya pili. Nashukuru. Na Profesa Nyang'oro, unaweza ukatueleza tu hivi sasa, tayari tumekushaona, baraza linaendelea kuchukua nafasi, raisi mteule akiendelea kuchagua watu wake, hali kadhalika akiendelea kutoa maamuzi au akitoa kauli ambazo nyingi zimekuwa zikipokelewa kwa namna tofauti. Pengine tu ni kitoa mfano, ukiangalia profesa, kwa undani hivi karibuni alitangaza kwamba anasitisha oda ya kuboresha ndege ya rais wa nchi Air Force 1. Hii ni ndege ya Boing 747 huko kwenye kampuni ya Boeing ambayo ilikuwa gharama yake ni zaidi ya dola bilioni nne. Sasa basi, hebu tueleze profesa, anapotoa maamuzi kama haya, uamuzi kama huu umekuja na athari pengine mpaka sasa, nini athari zake? Nini maana yake? Uh, kwanza kabisa uh, kuhusu um, uh, matamshi yake kuhusu ndege ndege mbili za rai-, za rais uh, ambazo ni Boeing 747 saba ambazo ni za kipekee ni hizi ni ndege ambazo zinatolewa zina, zina oda kutoka serikalini na inachukua muda mrefu sana, uh, kuweza kuzungumzia mambo ya contract na kuweza kusign contract na baadaye hizo ndege zitengenezwe upya na kuletwa serikalini. Uh, ukiangalia mazungumzo kutengeneza hizi ndege yamekuwa yakiendelea zaidi ya miaka mitatu sasa, kwa sababu ndege ya, ya rais iliyopo sasa hivi inaanza kuzeeka na inakuwa ni muhimu kwamba kwa ajili uh, kwa ya usalama unavyozidi una uh, kuwa mgumu zaidi inatakiwa kwamba hizi ndege nazo zitengenezwe kwa namna fulani ambazo zinaweza kuzuia madhara kwa rais. Kwa hiyo uh, bei ya ndege ya kawaida ya 747 Boeing ya, ya rais ni tofauti na ya kawaida, kwa hiyo bei yake lazima itapanda. Lakini hata hivyo, um, ni vigumu sana uh, kwa watu wanaojua mambo ya contract za serikali kusema kwamba yeye mwenyewe kama rais anaweza kuzuia contract ambayo tayari mkataba umesha umeshatiwa sahihi na na, na na kampuni ya Boeing yenyewe ambayo ndiyo pekee Uh, kampuni ambayo inatengeneza ndege kubwa ya namna hiyo hapa Marekani, uh, itaweza kuwacha hiyo contract. La kwanza hilo, na la pili ni kwamba ni vigumu sana mtu kuweza kuona kwamba uh, katika nchi ya Marekani ambayo inaji, ambayo inajisifu kwamba ni nchi ya pekee kiteknolojia Uh, inaweza kuruhusu nchi nyingine yoyote ile ikatengeneza ndege ya rais. Kwa hiyo uh, katika haya mazungumzo yaliyotokea katika siku tatu nne zilizopita kuhusu hizi ndege, sidhani kwamba kutakuwa na tofauti kubwa sana kati ya uh, uamuzi ambao uh, bwana Trump ataufanya kama rais kuhusu hizo ndege na, na, na uamuzi ambao tayari umeshafanyika. Na pengine pia unaweza ukagusia, profesa, mpaka sasa amesha kuwa akiendelea kutana na watu mbali mbali na watu mbalimbali hivi karibuni pia amekutana na rais makamu raisi wa zamani na mgombea wa rais mwaka elfu mbili algo kuhusu masuala ya hali ya hewa, na inafahamika msimamo aliyokuwa nao Trump kabla ya uchaguzi hii. Pengine ina maana gani? Ina maana kusema kwamba yale matamko yake yote aliyokuwa akiyatoa wakati wa kugombea ni matamko yalikuwa ya kuwapa msisimko tu wafuasi wake, lakini ukweli ni kwamba mambo mengi sana ambayo alikuwa akiyasema ambayo alikuwa anayapinga, uh, anapinga mambo ambayo yalikuwa yamefanyika kwa serikali ya Obama hata serikali zingine zilizopita za George Bush na na na na Bill Clinton, ni kwamba serikali ya Marekani ni ni, ni jahazi kubwa sana ambalo linachukua muda mkubwa kuweza kubadilika na sasa hivi jinsi ambavyo anajitayarisha kuwa rais, anagundua kwamba maamuzi mengi sana ambayo yameshatendeka ni vigumu kubadilika kwanza, na ndiyo maana amegundua kwamba katika mazungumzo ya machafuko ya hali ya hewa uh, mjuzi mmoja mwanasiasa ni Algo. Na ili kuweza uh, kujisaidia mwenyewe Trump uh, uh, kuweza kuelewa umuhimu wa, wa, wa hili jambo, ni lazima aongee na watu ambao tayari wameshafanya hizo shughuli. Kwa hiyo Algo amekwenda kuonana naye kwa sababu hii, na, na na Algo ni mtu mmoja tu kati ya wengi ambao anakutana nao. Na jana mwenyewe uh, bwana Trump alikiri kwamba mara nyingi sana anaongea na Rais Obama kuhusu Uh, kucha, uchaguzi wa watu ambao anafikiria wangeweza kumsaidia kufanya kazi, na amekiri kwamba uh, kuna we, watu wengine ambao Obama amemwambia kwamba wanafaa, wengine hawafai, na yeye leo asubuhi amesema kwamba anafuata kwa makini sana ushauri ambao Rais Obama anampa. Hii inaonyesha kwamba uh, Trump sasa hivi ameanza kugundua kwamba uh, kauli unayotoa wakati ukigombea kura ni tofauti na na, na na hali halisi ambayo utaikuta wakati ofisini na vile vile profesa amegusia hilo swala muhimu. Eh, pia tunafahamu amezungumza na rais wa Taiwan kwa njia ya simu. Hilo lina maana gani kwa <laughs> Marekani? Uh, uh, ninacheka ni, ni kidogo kwa sababu uh, uh, masaa mawili matatu yaliyopita nilikuwa ninasoma kauli ya ya ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Bwana John Kerry uh -huh. Akise, akisema kwamba uh, ingekuwa ni vizuri kama ra, ra rais mteule Trump ange angalau angewapasha State Department wizara ya mambo ya nje, kabla ajaongea na na na, ma, na viongozi wa nchi za nje, kwa sababu diplomasia, diplomasia ni, ni, ni, ni ngumu sana ni, ni, kuna ujuzi kuna ujuzi na kanuni za diplomasia. Wewe kama rais mteule, huwezi kuamua kwamba unapiga simu kwa ma, kwa viongozi wa nchi za nje, kwa sababu umeamua kwamba labda unawapenda au labda utapenda kufanya nao kazi hapo baado, ukiingia ofisini. Ukweli ni kwamba kidiplomasia kuna mambo kadhaa, ambayo kuna kanuni ambazo lazima uzifuate. Na kwa hiyo uamuzi wake wa kupiga simu Taiwan, akapiga simu Pakistan, akaongea na raisi wa Argentina, akaongea na marais wa nchi nyingine ana, ana, ana, ana, ana, ni kwamba ni kanuni zile za diplomasia anazivunja, na hiyo inawapa, ina, ina kazi kubwa sana watu wanaofanya kat, kazi katika wizara ya nchi za nje, ili kuweza kusafisha uh, ambayo anaharibu kwa sababu hata baada ya kuingia ofisini itabidi aanze ku, aanze kuhusiana na au viongozi kwa njia tofauti ambayo kwa sasa hivi hajui undani wake na umakini wake. Asante sana Profesa, na pia vile, vile tulikuwa tunazungumza kwamba hapa e, tunafahamu kwamba rais amezungumza kwamba ataweka fedha nyingi kwenye jeshi, fedha nyingi sana ataweka kwenye jeshi, halikadhalika kujenga viwanja vya ndege. Pengine hii unaiona ina nafasi, na nafasi yake ikoje? Nafasi yake ni ndogo, kwa sababu tukumbuke kwamba uh, ili, ili kuweka pesa kwenye majeshi na kuweka pesa kwenye miundo mbinu ni lazima hizo pesa zi, zi, zitolewe na bunge na na, na mpaka, mpaka hapo wakati ambapo yeye atakavyosema uh, kwamba sheria ambayo inahitaji ili kupata pesa inafanana hivi na hivi na hivi, lazima kuwe na ukubaliano kati ya yeye na spika wa bunge na vilevile na, na, na anayeongoza uh, wa Republican kwenye Senate. Na, na bila bila, bila, bila kuongea nao na kukubaliana kwamba hizi pesa zitatoka sehemu gani haitawezekana. Na, na na kushukuru sana Profesa. Naona muda wetu umezidi kwenda haraka haraka hapa studio kutoka North Carolina. Nakushukuru sana kuungana nasi, hali kadhalika kutoka kule Congo. Hapa studio ni Sandey Shomani ikiwa na mwenzangu BMJ Murithi, upande wa pili Aida Isa. Nawashukuru sana watikeni wote, usiku mwema.