Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 kamili leo ikiwa ni siku ya Alhamisi tarehe 8 mwezi Desemba mwaka wa 2016. Katika VOA Express hii leo tutakuletea ripoti kutoka huko Tanzania ambako waandishi wa habari wanajadili sheria ya huduma za vyo, ya vyombo vya habari. Deo Mushi na Rosemary Mwakitwange ni miongoni mwa waandishi wa habari nguli hapa Tanzania. Kwa sababu hutaweza kufanya kazi vizuri kama waandishi wa habari kwa sasa hivi kama hujaisoma hiyo sheria, na kweli uisome na uielewe. Nam, hiyo ripoti utaipata kwa kina zaidi hapo baadaye kidogo. Mimi ni BMJ Muridhi na hii ni VOA Express na mimi ni Idi Ligongo vilevile vile. Hii leo tutakuletea ushauri katika VOA Express kila asubuhi. Ukiangalia runinga za Kenya, inaanza breakfast, kifungua kinywa mbele ya watoto hata kuamuka kwa television ni wanasiasa wakigombana, television ya siasa mbaya, kile ile ambayo ni siasa mbovu. Naam, basi hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia katika kipindi chetu au matangazo yetu ya leo ya VOA Express. Kuwa nasi hadi mwisho, lakini kwanza naona ni muhimu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio, naye Idi Ligongo. Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa akiwa mjini Bujumbura, Burundi, kwa siku ya pili hii leo anaendelea kukutana na, kwa mazungumzo na wadau mbalimbali wa mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Asubuhi ya leo msaidizi wa mpatanishi huyo amekutana katika mazungumzo ya faraha na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza na balozi wanaowakilisha nchi za magharibi ikiwemo Marekani nchini Burundi pamoja na mkuu wa chama tawala nchini humo Anatarajia pia kukutana kwa mazungumzo na mpatanishi wa serikali ya Bujumbura na wananchi kabla ya kuongoza hapo kesho mkutano wa waandishi wa habari. Rais huyo wa Tanzania alichaguliwa na wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa msaidizi wa rais wa Uganda Yoweri Museveni katika jukumu la kuwa mpatanishi wa wadau wa mzozo wa kisiasa ulioibuka mara baada ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kutangaza nia ya yake ya kugombea kiti cha urais kwa muhula wa tatu. China na Marekani zinagusana kufuatia simu ya wiki iliyopita aliyoipiga rais mteule wa Marekani Donald Trump kwenda kwa rais wa Taiwan. Lakini msugano huo wa maneno baina ya nchi hizo mbili kwa kiwango kikubwa haujaigusa Taiwan ambayo inaonekana kuanza kupata ukaribu na Washington. Yale yaliyotokea baada ya simu ya Desemba mbili baina ya Trump na rais wa Taiwan Tsai Ingwen inaweza kulegeza umbali wa Taiwan iliyokuwa nao kidiplomasia, kuimarisha ushirika wa kibiashara na kupata fursa mpya ya ulinzi wa kijeshi dhidi ya Beijing ambayo inahitilafiana nayo. Mhadhiri wa chuo kikuu cha Christian nchini Taiwan Shaneli amesema nadhani, simu iliyopigwa na Trump kwenda kwa rais Tsai ina manufaa kwa Taiwan. Amesema itamfanya rais wa Taiwan kuwa na mawasiliano na White House na uongozi wa Trump kiujumla. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewasihi wenzake wa Ulaya kuhusu tishio linaloletwa na kuongezeka kwa uongozi wa kiimla barani Ulaya na duniani kiujumla. Akizungumza mapema leo katika baraza la mawaziri mjini Hamburg katika ushirika wa Ulaya katika usalama OSCE Bwana Keri amesema kuongezeka kwa hali ya fikra za utawala wa kiimla kunaendana na kupuuzia haki za binadamu, kubana uhuru wa vyombo vya habari na kuongezeka kwa vitendo vya kutokuwa na uvumilivu na kuwepo kwa matamshi ya chuki. Bwana Keri pia amesema mgogoro wa mashariki mwa Ukraine na uvamizi wa Rusia kwa Crimea kumeendelea kwa kipindi kirefu na kutoa mwito wa OSCE kuendelea na juhudi za kujadiliana kumaliza masuala yote kwa njia ya amani. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express, ikitangaza kutoka Washington DC huku vikosi vyake vikielekea kushinda mapambano ya Alepo, rais wa Siria Bashar al Asad anasema mapambano yataendelea mpaka mgogoro wa miaka mitano utakapokamilika. Asad aliapa kupitia ya mahojiano yaliyochapishwa leo katika gazeti linalomilikiwa na serikali la al Watan, ikiwa ni siku moja baada ya vikosi vya Siria vinavyosaidiwa na Rusia kufanikiwa kumiliki robo tatu ya mji mkongwe wa Alepo ambao ulikuwa ukishikiliwa na waasi toka mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Asad anasema ushindi wa Alepo haumaanishi kufikia tamati kwa vita, lakini umefungua fursa mpya ya kuelekea kumaliza mgogoro. Rais huyo pia alikataa wazo lolote la kusimamisha mapigano ikiwa waasi wataendelea kubaki ndani ya mji huo. Vikosi vya waasi vimependekeza siku tano za kusimamisha mapigano, kuhakikisha kuondolewa kwa raia, ikiwa ni juhudi za kibinadamu, kuahidi kujadili mustakabali wa Alepo pale utakapokuwa umetwaliwa. Wabunge wa Korea Kusini wamewasilisha muswada wa kupiga kura ya kutokuwa na imani na rais anayekabiliana na upinzani mkali Park Guanye juu ya kashfa ya rushwa ya mamilioni ya dola. Muswada huo uliwasilishwa mapema leo wakati wa kikao cha wabunge wote mia tatu wa bunge lazima uwapigie kura muswada huo ndani ya saa 24, ikimaanisha kwamba kura rasmi zitafanyika hapo kesho, ambayo ni siku ya mwisho ya kikao cha kawaida cha bunge. Rais Park yupo matatani kutokana na uhusiano wake na Choi Sonsil, mshirika wake wa siku nyingi, ambaye ameshitakiwa kwa makosa ya kugushi ikijumuisha mengine. Waendesha mashtaka wanasema Choi alilazimisha mashirika makubwa ya Korea Kusini kuchangia maelfu ya mamilioni ya dola kwa ajili ya taasisi mbili ambazo alikuwa akizisimamia. Wafanyakazi wa uokozi nchini Indonesia walitafuta watu mapema leo ambao inawezekana bado wamefukiwa, ikiwa ni siku moja baada ya tetemeko la ardhi kulikumba Jimbo la Aceh, huku maafisa wakiomba msaada wa dawa na misaada mingine kwa ajili ya wale waliojeruhiwa ama kuharibikiwa nyumba zao. Tetemeko la ardhi lenye kipimo cha rikta 6.5 limeua takriban watu 100 na kujeruhi zaidi ya watu 600, limetokea katika upande wa mwisho wa kaskazini mwa kisiwa cha Sumatra mapema jana na kuharibu dazeni ya majengo, ambapo wilaya ya Jaya ilishambuliwa zaidi maelfu ya watu walilala msikitini na makazi ya muda huku wengine wakilala nje. Serikali imetangaza wiki mbili za hali ya dharura katika jimbo la Aceh na na mashirika na wanaharakati wa haki za binadamu wamerejea kutoa mwito kwa serikali ya Laos kutoa taarifa za kule alipo mwanaume mmoja wa lao Huan Kiangyang ambaye ni mkimbizi anayetambulika na Umoja wa Mataifa na kupotea toka alipoondolewa nchini Taiwan, nchini Thailand mwezi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na moja. Kayang ni mtu wa mwisho kutoka katika kundi la Hmong watu 158 ambao walipewa makazi katika Umoja wa Mataifa baada ya hapo awali kurudishwa nchini Laos kutoka kambi ya wakimbizi wa Thailand mnamo mwaka 2009. Licha ya tukio hilo kusambaa na kupata uwakilishi mkubwa ikijumuisha wabunge wa Marekani, hatma ya mtu huyo Ka Yang bado haijulikani. Kundi la Human Rights Watch lenye makazi yake Marekani limefuatilia kwa karibu tukio la Young na kutoa mwito kwa serikali kutoa taarifa za hali ya Young na kule alipo. Naendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mara baada ya habari hizo muhimu zilizosomwa na mwenzangu Idi Ligongo. Na sasa twende kwa waandishi wetu tuone ni yapi yamejiri, na tunaona kwamba wawakilishi wa upinzani nchini DRC pamoja na wanaharakati na viongozi wa asasi za kijamii wameanza mazungumzo na serikali yaliyoitishwa na viongozi wa kidini kupanga mikakati itakayofuatwa kuelekea tarehe 19 mwezi huu, ambayo imetajwa kama siku muhimu katika siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mengi zaidi huyu hapa mwandishi wetu wa DRC Austral Malivika kuhusiana na mazungumzo ambayo yameanzishwa katika muji wa Kinjasa. Nimezungumza naye Daniel kutoka chama cha upinzani UDPS na kitu tutazungumzia kwa mazungumzo ni kumwambia bwana Kabila miula yake miwili imekwisha tayari, aache madaraka achie mwingine Mkongomani aongoze nchi ya Kongo. Hata hivyo nilizungumza naye mbunge Nzangi mmoja wa viongozi wa Rasamblema ambaye tulizungumza naye kwenye laini ya simu. Sasa mazungumzo make yameanza kwa sahihi leo, kuwa katikati ya vyama vya Rasamblema na watu wenye kumuunga mkono raisi, na mnazani kwamba mazungumzo hayo yatatoa suluhisho ambazo zinaweza kuwa suluhisho kubwa ni ya kwamba rais Kabila akubali kwamba nji na kubwa, kisama, katiba na katiba ya nchi hiyo inasema madaraka yake yinaisha tarehe kumi na sita mwezi wa Desemba, kwa sababu hakuna mtu atakubali katiba ikenyakwe na hakuna mtu atakubali rais Kabila awezi kufanya muula mwingine. Kwa upande mwingine, nimezungumza naye Sirile Muhongia, msemaji wa vyama tawala mkoa wa Kivu Kaskazini: yeyote atakayeleta pendekezo ambalo aliambatane na katiba basi lilo halitapewa nafasi. Licho cha muhimu na kupewa kipaumbele ni kwamba wakongomani wote wakae pamoja, wakubaliane na sisi wote tuende katika uchaguzi tukiwa na roho moja ya uzalendo na utaifa. Ifahamike kwamba mazungumzo hayo yanasimamiwa na kanisa katolika katika shirikisho la Sengo kutazama namna ya kuweza kuweka pande mbili zote zinazohitilafiana ili ziweze kuwafikiana na kuepuka Mgogoro ama machafuko ambayo yanaweza kutokea. Japol Kasereka ni profesa kwenye kio kikuu cha utatuzi wa migogoro Isesod katika mji wa Goma. Tunasubiri kwa hao e, wanasiasa makubaliano mazuri wafikie kiwango ya kuhitikiana, wamoja wahitie kupoteza ngamo moja na wengine waitie kupoteza ngamo moja moja ili wakutaniani faki moja hivi fulani Rais ambaye ana yuko kwa sasa hataweza kutia kandidati yake tena kwa upya, itaweza italeta solution bora. Ifahamike kwamba mashirika ya kirahia, vyama vya upinzani na vyama tawala vyote vinashiriki katika mazungumzo hayo. Lakini mashirika ya kirahia katika wilaya ya Ituri imesema kwamba wote wanaoshiriki katika mazungumzo hayo kama mashirika ya kirahia, iwapo watatajwa kama wa mawaziri lazima waondoke katika mashirika ya kirahia. Jabo Skolalo tutafute kiongozi, tunasaidia tu raia na tunafanya hiyo kazi bila kutata kiongozi, na tunasema kama kutakuwa ku, wale watachaguliwa waende kati ya waziri wale tayari waanje kumbele mbele kutoka kwenye moseti. Vile ifahamike kwamba mazungumzo hayo yamefanyika, baadhi ya, ya wananchi watazama kwa karibu mazungumzo hayo iwapo tarehe kumi na tisa Disemba kutakuwa na utulivu. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukran Malivika ukiwa hapo Goma. Msikilizaji um, iwapo sasa hivi ndio unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza VOA Express matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na tunatumai kwamba unaendelea kuenjoi. Waandishi wa habari nchini Tanzania bado wanajadili sheria ya huduma za vyombo vya habari iliyopitishwa na bunge na kutiwa saini na rais wa nchi hiyo hivi karibuni wakiendelea kuhoji changamoto zilizomo zinazodaiwa kuhatarisha uhuru wa wanahabari Lina Chahali Anaripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Mjadala huo wa sheria ya huduma za vyombo vya habari unafanyika jijini Dar es Salaam kufuatia mkutano wa mwaka wa jukwaa la uhariri ambao umetoa fursa ya kuipitia sheria hiyo ya huduma za vyombo vya habari kipengele kwa kipengele, huku waandishi wa habari wakipata pia uzoefu kutoka waandishi wengine wa nje ya nchi, ikiwemo Afrika Kusini na Kenya, ya namna gani wataweza kufanya kazi ndani ya sheria hiyo bila kubanwa. Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri Tanzania, Teofil Makunga, amebainisha kwamba vyombo vya habari vya Tanzania viliweza kufanya kazi ndani ya sheria ya magazeti ya mwaka 1976 ambayo ameitaja kuwa ilikuwa ngumu zaidi kuliko hii ya sasa ya huduma ya vyombo vya habari. Hivyo akawataka waandishi wa habari nchini kuondoa wasiwasi na badala yake watumie muda wao kuisoma na kuielewa ili kuweza kujipanga na kuishi vyema ndani ya sheria hiyo. Sasa tumeshaipata hiyo hiyo sheria, je, mbaya au nzuri, sio? Swala ni namna gani waandishi wa habari watafanya kazi katika, katika chini ya hiyo sheria. Deo Mushi na Rosemary Mwakitwange ni miongoni mwa waandishi wa habari nguli hapa Tanzania. kwa sababu hutaweza kufanya kazi vizuri kama waandishi wa habari kwa sasa hivi kama hujaisoma hiyo sheria, na kweli uisome na uielewe kabla ya kufanya lolote, kwa sababu unaweza kuwa unakuja kukiingiza chombo chako cha habari katika matatizo au mwenyewe ukaingia katika matatizo makubwa sana kama hujajua sheria hata tukiwa katika kabla ya huu mswada haujatoa kipindi na majadiliano yote ya miaka kumi iliyopita, habari zote za kutisha kuhusu ufisadi mkubwa, kuhusu kuhujumu uchumi mkubwa kuna kuendelea Tanzania, kuhusu kunyimwa haki kwa hali ya juu kwa Watanzania, hakukutangazwa na serikali, kulitangazwa baada ya juhudi za vyombo vya habari, ama mwandishi mmoja uh, mmoja. Tumeona kazi ambayo Mwanahalisi imefanya kwa kipindi kirefu sana akifungua mkutano huo wa wanahabari leo jijini Dar es Salaam, Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Nape Nnauye, amewataka waandishi wa habari nchini kutokuwa na hofu juu ya sheria hiyo ya huduma ya vyombo vya habari na kuwataka kukaa meza moja ya mazungumzo kujadili kwa pamoja mapungufu yaliyopo katika sheria hiyo na kuyatafutia ufumbuzi utakaoendeleza na kuboresha tasnia ya, ya habari. Isingewezekana kutunga sheria ambayo ni kamilifu kwa asilimia mia moja. Lakini jambo moja ambalo tunakubaliana wote na naamini tunakubaliana hivyo, sheria hii haifanani na sheria ya magazeti ya mwaka sabini na sita hata kidogo, inapishana sana. Inawezekana kabisa hatukuweza kukidhi haja ya kila mmoja, lakini nina uhakika tumejitahidi kukidhi kiu ya watu wengi ambao walikuwa wakiangalia mabadiliko haya. Kwa matumaini, ninaamini kadi tunavyoendelea kuipitia na kuijadili, tutaona hayo maeneo ambayo yana matumaini, na inawezekana yakawepo maeneo ambayo kwa namna moja ama nyingine yana mapungufu, lakini mapungufu hayo sio ya kuua tasnia ya habari. Mheshimiwa Waziri ameongelea kuhusu hofu. Si kweli kwamba hofu iko kwa wanahabari, serikali ndio ina hofu na tasnia ya habari. Huo ndio ukweli. Ndio maana serikali inasumbuka toka mwaka tisini na tatu kutuletea sheria mpya ina wasiwasi wasi na wanahabari, ina hofu na sisi, ina hofu na elimu yetu, ina hofu hata na uzalendo wetu, ina hofu hata na weledi wetu. Kwa upande wao, baadhi ya viongozi wa Jukwaa la Wahariri wameulalamikia mfumo wa elimu uliopo ambao wamesema ndio unadaiwa kutoa waandishi wa habari walio chini ya kiwango na kuishushia hadhi tasnia ya habari hapa nchini. Kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Naam, idi ripoti hiyo ya Dina Chali imeendelea kuzua mazungumzo mengi mitandaoni, hasa kwa sababu waziri wa wa habari Tanzania amesema kwamba wanahabari sasa wataanza kutuzwa kupewa tuzo naam, na kuna kama alivyogusia hapo, sheria ya magazeti ya mwaka 1976 ya Tanzania, ambayo kwa miaka mingi ilikuwa ikipigiwa kelele sana, kwa sababu inampa mamlaka mwenye dhamana ya habari kuwa na nguvu nyingi sana. Bila shaka ni habari ambazo uh, wengi wanafuatilia kwa makini, kwa sababu zina umuhimu mkubwa. Sasa naona ni vizuri tuingie katika upande wa ngoma. Naam, tuna lina hapa lina mwanadada huyu matatu Kulikweli eh yeah. Anasemaje mwanamuziki huyu? Anasema fitina fitina, fitina, twende kazi, tusikie fitina, sijui tutasikia yaliyomo kwenye muziki huu. Bila shaka ni taratibu hapo. Mwanamuziki lina anasema wenyewe tunapendana, msituletee fitina, haina haja <laughs> ili umesikiaje taratibu hiyo? Nam na kibao hiki bibie huyu ni kwamba amekirejea tu, ni wimbo ambao tayari uliimbwa katika mahadhi ya taarabu na wale wakongwe wa taarabu eh, kule nchini Tanzania. Kwa hiyo watu wa mwambao eh, watu wa pwani wanakijua vizuri sana kibao hiki bila shaka. Na tukitoka sasa kwenye maswala ya muziki, naona tupate ushauri, ambapo ni aliyekuwa aliyekuwa nani huyu mkuu wa kaunti ya Nairobi, kwa wakati mmoja akijulikana kama Joseph Kaguthi. Anatoa ushauri kwa Wakenya wawe na utaifa wanapozungumza maswala yanayohusu nchi yao. Hebu tumsikie akitoa ushauri. Kila Mkenya ajione kama Kenya ni mamake ni mamake, na daima ni mamake. Aitunze ailide heshima yake, mali yake, na ili mali ya yoyote rasilimali zozote. Kwa nini unasema hivyo? Kwa sababu tukiangalia wakati mwingine tunapoteza masaa mingi sana kutukanana, kuwa mfano mbaya sana kwa watoto. Kama ni mambo ya, ya kitu kama corruption, unaona ya kwamba report kama internal audit haijafika ya, hata kiwango ya kuiva ni maswali tu inaulizwa inawekwa kwa jumla kama ni, ni jambo ambalo ni ya taifa yote. Na viongozi waache kugombana kwa kwa, public, kwa sababu wanaonekana, wakati wanagombana kule kwa mbele ya watoto, inakuwa shida sana. Kila asubuhi ukiangalia runinga za Kenya inaanza breakfast, kifungua kinywa mbele ya watoto hata kuamuka kwa television ni wanasiasa wakigombana. Television ni ya siasa mbaya kile ile ambayo ni siasa mbovu, na kwa hivyo tuna, tunaomba viongozi ni uongozi, kiongozi ni uongozi, tafadhali angalia jukumu yako, uanze kushindana na mwenzako kugombana na uanze kuangalia ni begu gani unapanda kwa yule mtoto ambayo unaanza, kama ni taifa ambayo haina majivuno, hebu tuheshimiane yule ambaye amechaguliwa awe ni kwa upande wa administration ya serikali ama ni yule wa government in waiting ambaye ni leader wa opposition wote wawe ni watu ambao wanalinda haki na rasilimali ya mwananchi. Wana habari shida yao ni moja. Kwa nini unampa platform yule ambao unaona ile anafanya haiko kwa ile masilahi ya umma? Unaona una ni wana, wanafurahisha mambo ambayo haina hai haina faida. Tumeambiwa na United Nations dunia we, nzima kwa conventions zote, gaidi hapana mpa platform. Usilete mambo ambayo ni video ya Alshabab ya Boko Haram ama ya ISIS kuileta kwa national public media, wachana na hiyo. Wanajigamba na no, wanasema ile ni si yetu, ni ya wale wanaumiza wananchi na no, wanasema ni ya wale kumbuka, wale magaidi kawatwangi KDF hawatwangi polisi, hawatwangi, wanatafuta kuumiza mwananchi. Kwa hivyo wewe ukiwa mwanahabari, hii unaleta kuonyesha vile mwananchi anadhulumiwa kwa, j... kwa, nini. Ya tatu tukitaka kwa... kuomba wale wote ambao wamechaguliwa, wale wote ambao wameteuliwa na serikali ya, ya kaunti na ya national, na wale wote ambao wamepewa taji kumwekilisha Mwenyezi Mungu, tafadhali nyinyi wote watatu fanyeni kazi pamoja, kwa sababu hivyo ndivyo taifa linajengwa, Si wakati mna bishana nyinyi kwa wenyewe ama baina ya nyinyi. Kwa hivyo vikundi vitatu hiyo, ndio mwenendo ambao unahitaji ili kila mwananchi aone usalama wa nchi ni wake. mambo yote haya yanakujia kutoka hapa VOA Express matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Na sasa tuangalie masuala ya biashara ambako serikali ya Tanzania imetangaza kununua ndege nyingine za aina ya Dreamliner 787 na 788 e zenye uwezo wa kuchukua abiria 262 ifikapo mwezi Juni mwaka wa 2018 na kutoka meza ya biashara mwenzangu Sandy Shomari ameweza kuzungumza na mchumi nchini Tanzania Dr Wilhelm Gasamiako na kuanza kutaka kujua juu ya juhudi hizo za kiuchumi katika biashara ya usafiri wa anga. Tunahitaji shirika la ndege ambalo ni la kitaifa linalomilikiwa na serikali ambalo linaweza likatoa usafiri ambao ni reliable, sababu kuweza kuwa na shirika la ndege ambalo ni reliable na efficient ni muhimu kwa sababu wafanyabiashara wetu domestically wanategemea reliable air transport ili kuweza kufanikisha biashara zao kwa haraka na kwa wakati. Vilevile pia, international tourists wanaokuja kwetu pia wanahitaji domestic connections ambazo reliable na ni fast. ATC inakifanya inajaribu kufill hii gap ambayo tumeiexperience huku tulikotoka, baada ya kuona experience ya precision air, kuona experience ya Fastjet. Na uchumi wetu tunajua unakuwa vizuri, lakini sasa ili tuweze kumaintain ile growth momentum tunahitaji shirika la ndege ambalo litatoa efficient and reliable domestic connection, lakini kama ambavyo umezungumza, eh, dokta, kwamba mashirika mengine yamekusha jaribu kufanya kazi eh, katika nchi ya Tanzania, shirika la Precision na umetaja pia fastjet, hali kadhalika ATC wenyewe. Kwa muda mrefu kumekuwa na shida ya kuweza kuwa na shirika ambalo linategemewa, linaweza kufanya kazi kwa uthabiti na kufanikisha eh, mafanikio ya usafiri wa anga. Sasa pengine ili shirika kama hili la usafiri wa anga liweze kufanikiwa, ni nini ambacho kinatakiwa kufanyika kuweza kuhakikisha kwamba shirika hili alikutai na matatizo kama aliokutana siku ya nyuma na kuweza kushindwa kufanya kazi e? Kwanza kabisa mi nafikiri kikubwa pia ni, ni kuondokana na mikataba mibovu. Sasa hivi ATC wanachofanya na ambacho mheshimiwa rais amefanya ni kuhakikisha kwamba ananunua ndege ambazo ni za serikali, sio za kukodi. Umeona, matatizo makubwa ambayo ATC imekuwa ina face huko nyuma, imekuwa inakodisha ndege ambazo kwanza ni mbovu, halafu mikataba yenyewe ilikuwa ni, ni mibovu. kwa kwahiyo shirika likiendelea kuwa na madeni makubwa from time to time. Kwa hiyo this time around ndio maana hizi ndege zimenunuliwa na government flight agent na sio ATC. Hizi ATC hizi ndege wanazi operate on lease basis kutoka serikalini na sio kutoka kwa wadau, kwa wakodisha ndege wa nje ya nchi hivyo tunatarajia kukiwa na right management, the right workforce yenye mentality ambayo ni ndo inaotakiwa kwenye modern aviation industry, tunatarajia ipeleka eh, kutoa huduma ambazo ni nzuri. Kwa hiyo kwenye biashara ya ndege ili kuweza kufanikiwa, unafikiri mtindo ni upi hasa unaofaa zaidi? Ile tunasema ile lease purchase ya ndege ni muhimu, mnanunua na, na, zile ndege lakini kwa on leasing basis, mnakuwa mnazilipia kidogo kidogo, baadae zinakuwa za kwenda kuliko ni hii kukodisha, alafu mnachajua rate ambazo ni kubwa. Mkishindwa kuwa na domestic traffic ambayo inaweza ikagenerate revenue za kutosha, mtashindwa kulipa yale madeni, hivyo lease purchase nafikiri inaweza ikawa ni nzuri zaidi katika kurani hizi landae zetu. Ni Dr Wilhelm Ngasamyaku akizungumza na VOA Express kutoka Dar es Salaam. Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa akiwa Bujumbura, Burundi kwa siku ya pili leo, anaendelea kukutana kwa mazungumzo na wadau mbalimbali wa mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Asubuhi ya leo, msaidizi wa mpatanishi huyo amekutana katika mazungumzo ya faragha na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza na balozi wanaowakilisha nchi za magharibi ikiwemo Marekani nchini Burundi pamoja na mkuu wa chama tawala nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewaonya wenzake wa Ulaya kuhusu tishio linaloletwa na, na kuongezeka kwa uongozi wa kiimla barani Ulaya na duniani kiujumla. Akizungumza mapema leo katika baraza la mawaziri la ushirika wa ulaya katika usalama OSCE mjini Hamburg, Ujerumani, bwana Kerry amesema kuongezeka kwa mwelekeo wa fikra za kimla kuna tishia dunia. Na kwa taarifa hiyo kuhusu waziri wa mambo ya nje wa marekani john Kerry, naona muda wetu hapa umeyoyoma. Ni hayo tu tuliyokuwa nayo katika voa express. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo yetu kwa alasiri ya leo, Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa, mimi hapa ni BMJ Muridhi, mimi ni Idi Ligongo, tunawaaga kutoka hapa Washington tukisema muwe na alasiri njema.