Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Disemba 9 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express, mpatanishi wa mazungumzo ya kuleta amani huko Burundi amekamilisha ziara yake huku kukiwa na sintofahamu lini mazungumzo yajayo yatafanyika hao waliojaribu mapinduzi, mimi hata wala sijakutana nao kabisa, na nimekwisha kusema pale kwamba kwangu mimi hiyo sio priority hata kidogo, na nachosihi ni zile nchi ambazo zina, zina watu hao wadhibiti vizuri kusudi wasituharibie mambo yetu tunayoyaendesha. Ni sauti ya rais Benjamin Mkapa, rais wa zamani wa Tanzania, anampatanisha mazungumzo ya kuleta amani. Mimi ni Sunday Shomari, hii ni Vue Express. Vilevile, katika Vio Express wa Kenya waeleza kukasirishwa kwao na ufisadi ambao umekujidhihirisha wazi nchini humo. Tumechukuliwa, tumewekwa kazi, kazi imeenda wiki mbili, kazi imesimama, pesa zimeibwa. Tunaenda integrity, tunapiga manduru huko, tunaambiwa mabonyenyo, watatumwa watasukumwa, hatuoni kesi palimefikia hadi wa leo, job imesimama. Basi msikilizaji, tega sikio katika dakika 30 za VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mimi ni mkamiti Kibayasi, lakini habari za dunia utasomewa naye Sande Shomari. Rais mteule wa Marekani Donald Trump alitumia dola milioni 66 fedha zake binafsi kwenye kampeni ya urais kwa mujibu wa nyaraka zilizotolewa jana usiku. Taarifa ya tume ya uchaguzi ya serikali kuu Marekani inasema kwamba Trump, katika siku zake za mwisho za kampeni ya urais, alitumia dola milioni 94, wakati mpinzani wake Hillary Clinton alitumia dola milioni 132. Licha ya hayo bilionea huyo alimshinda waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani na kuwashangaza wengi, ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari ambavyo havikutarajia matokeo hayo. Mkurugenzi wa masuala ya mtandao wa Trump Brad Parscale ameliambia shirika la habari la AP kwamba uwekezaji wa kimkakati wa dakika za mwisho katika matangazo ya mitandao katika majimbo yenye ushindani ndiyo uliomwezesha mgombea wa Republican kushinda uchaguzi wa kuing... na kuingia White House. Bunge la kitaifa la Korea Kusini limepiga kura ya kumfungulia mashtaka na kumwondoa madarakani rais Park Jenhe. Wabunge 234 walipiga kura leo Ijumaa kupitisha uamuzi huo katika bunge lenye viti 300 hatua ambayo ilipata uungaji mkono wa zaidi ya theluthi mbili za kura zilizohitajika kupita. Kuanguka kwa ghafla na kusikotarajiwa kwa urais wa Park kumetokana na kashfa ya mamilioni ya dola ya ushawishi iliyokuwa inafanyika katika ikulu ya nchi hiyo Blue House. Baada ya upigaji kura, spika wa bunge la nchi hiyo Chang Sechung alitaka serikali kutafuta suluhu kutokana na mgawanyiko na mvurugano wa kisiasa ambao umekwamisha serikali ya nchi hiyo. Hali ya wasiwasi wa kisiasa imetanda nchini humo na vikosi vya usalama vimewekwa katika hali ya tahadhari. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ripoti mpya juu ya mfumo wa utumiaji dawa za kuongeza nguvu umegundua kwamba zaidi ya wanariadha elfu moja wa Rusia walioshiriki katika michuano ya Olimpik ya majira ya joto na yale ya baridi na wanariadha wenye ulemavu walihusika au walinufaika na njama iliyopangwa ya kuficha matumizi ya madawa ya kuongeza nguvu wakati wa upimaji. Mchunguzi wa shirika la kupambana na matumizi ya dawa za kuongeza nguvu duniani WADA, Richard McLaren, ambaye ni mwalimu wa sheria nchini Canada, alitoa ripoti yake leo Ijumaa juu ya shutuma za udanganyifu wa kusaidiwa na serikali na kuficha mambo huko Russia, ikihusisha michuano ya Olimpiki ya majira ya baridi Sochi mwaka 2014. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amemteua Andrew Puzda, mfanya biashara tajiri, mwanasheria na mchangiaji mkubwa wa kampeni yake, kuwa waziri wa wizara ya kazi, akipitishwa na baraza la Senate. Puzda ni mkuu wa migahawa ya CKE ambayo ni kampuni mama ya Carl Jr, kampuni ya vyakula ya Hardee na biashara nyingine. Kwa mujibu wa mtandao wa wizara ya kazi, kazi ya wizara hiyo ni kuimarisha, kutia moyo na kuendeleza masuala wapoke ya wapokea mishahara wanaotafuta ajira na wanaostaafu ndani ya Marekani, kuboresha hali ya mazingira ya kazi, kuongeza fursa za ajira zenye faida na kuhakikisha mafao na haki za wafanyakazi. Wakosoaji wanasema maelezo ya umma ya Pusda hayafanani na dira ya idara ya kazi na waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amewasili Afghanistan hii leo Ijumaa, katika ziara ya kipindi hiki cha sikukuu ili kuwashukuru wanajeshi wa Marekani kwa huduma yao kwa taifa. Carter anatarajiwa kupewa habari juu ya maendeleo ya juhudi za NATO na Marekani katika kus kusaidia majeshi ya Afghanistan na kukutana na maafisa wa juu wa serikali ya nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na Rais Ashraf Ghani pamoja na mikutano kadhaa na wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan na kutana Jenerali John Nicholson, kamanda wa vikosi vya NATO na majeshi ya Marekani Afghanistan na maafisa wengine wa juu, kata anasikiliza tathmini juu ya hali ya usalama na juhudi za kimataifa kusaidia serikali ya Afghanistan kuboresha usalama nchini humo. Msikilizaji, unasikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama ulivyosikia katika vidokezo hapo awali, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa, ambaye pia msaidizi wa mwendeshaji wa mazungumzo ya kumalizika kwa amani mzozo wa kisiasa unaoikabili Burundi hivi sasa, amemaliza ziara yake ya siku tatu jijini Bujumbura bila ya kueleza ni lini ataitisha kikao cha mazungumzo mjini Arusha ambako wadau waliopo nchini Burundi na wale ambao walikimbia uhamishoni watashiriki kwenye mazungumzo hayo na kukaa kwenye meza moja. Hata hivyo, Mkapa amekubaliana na chama tawala kuwa watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi na ghasia zingine hawawezi kusamehewa ili washirikishwe katika mazungumzo hayo. Ili kupata taarifa hizi kwa kina, huyo hapa mwandishi wetu Haidara Hakizimana kutoka Bujumbura. Katika kikao na waandishi wa habari baada ya kukutana na Rais wa Jamhuri ya Burundi kwa mara ya pili, Rais Mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa ameulizwa iwapo wanaotuhumiwa jaribio la mapinduzi lilofeli 13 Mei mwaka jana na walioitisha maandamano ya kushinikiza Rais Ngurunziza sigombee muhula wa tatu, maandamano yaliyotajwa na serikali kama ghasia, watashirikishwa au la, alikuwa na haya kujibu: Hao waliojaribu mapinduzi mimi hata wala sijakutana nao kabisa na nimekusha kusema pale kwamba kwangu mimi hiyo sio priority hata kidogo. Ninachosihi na, ni zile nchi ambazo zina, zina, watu hao wadhibiti vizuri kusudi wasituharibie mambo yetu hapa. Tunayo waendesha kama wanashindwa kuwadhibiti wa watafutie nchi ya kuwapeleka <laughs> ambayo itaweza kuwadhibiti vizuri. Kwa hivyo hawakuwepo Arusha, mimi hata kukutana nao sija kukutana nao. Msimamo ni kama huo. Ndani ya chama madarakani cha Sende Dev Dede, Evariste Ndayishimiye ni mkuu wa chama hicho. Wale hawataki amani, wanataka vione na waliua watu wali unguza manyumba, magari, na kuna victims na wanaomba justice. Fikiria, ukiwaachilia hivyo, na victims wanaweza kufanya revenge. Ndiyo sababu sisi hatuwezi kuzungumza nao. Lakini upande wa upinzani, Agaton Gwasa, naibu wa kwanza wa spika wa bunge la taifa, ambaye alikuwa katika muungano wa upinzani, anasema kutoelewa sababu za kuendelea kuwatenga ahapa anasema, ukizingatia historia ya nchi na hali halisi haoni faida ya kuendelea kuwabagua badala ya kuwashirikisha ili suluhu ipatikane. Anasema ni kweli walijaribu bila kufanikiwa mapinduzi, na kuhoji kwa nini wasikae pamoja na serikali ili kuwauliza kwa nini walifikiria hadi mapinduzi. Kuwabagua ni kama njia ya kuambia warejee kwa njia ya bunduki, anamalizia <coughs> Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa, hata hivyo, amehitimisha ziara yake bila ya kufahamisha ni lini ataitisha kikao cha pande zote mjini Arusha Tanzania kama ilivyokuwa hapo mwanzo. Aidha, kuhusu ombi la kutaka mazungumzo yarejeshwe na yafanyike hapa ndani ya nchi badala ya nje ya nchi, mpatanishi alikuwa na haya kusema: unajua ile kule ni platform ya kujaribu kuona kama kuna common ground. Ikipatikana common ground ground, mimi sijali wapi wanakubalia wana hayo. Whether ni New York au Bujumbura au ni wapi, si kabisa kabisa, na kweli ninavyotarajia, na mimi kama wangaliweza kukubaliana hayo, mimi wangalikuwa wamenondolea jukumu langu la kuwa mwezeshaji. ya atumaini yangu ndio hayo, kunakuja mwaka mpya inshallah. Kumekuwa na mjadala wa kitaifa unaoendeshwa hapa nchini na tume maarufu kama Sendei kwa kifupi cha maneno ya Kifaransa Haidala Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Asante sana Haidala. Basi kutoka huko Bujumbura, tukiwa bado eneo la Maziwa Makuu tunatumbukia nchini DRC. Mazungumzo kati ya vyama tawala na upinzani ya kutafuta amani yameingia siku yake ya pili. Ila kwa saa za mchana wajumbe wa chama cha MLC inasemekana waliondoka ndani ya mazungumzo ambayo yalitakiwa kudumu kwa muda wa siku tatu. Hata hivyo wananchi huko DRC wanaomba wanasiasa kuelewana kwa amani na kuheshimu katiba ili kuweza kuepuka vurugu kuelekea Disemba 19 mwaka huu. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Auster Malivika. Mashirika hayo ya kirahia pamoja na watafiti wa migogoro katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo wameomba wanasiasa, ikiwa vyama vya upinzani pamoja na vyama tawala kuelewana kwa haraka katika mazungumzo ya siku tatu inayofanyika katika mji wa Kinjasa. Omar Kavota ni mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaona ya kuwa hii ndiyo bahati ya mwisho ambayo makasisi wa kanisa Katoliki wanaweza kuletea kwa nchi hii iwapo wanasiasa watakubaliana, sababu tuko tunahofia kuona ya kuwa iwapo mazungumzo hayo haitaletea kukubaliana kisiasa, inaweza pelekea vurugu iweze kuingia ndani ya nchi, wanasiasa wasiweze kuteka nyara taifa. Nao wanasiasa wana jukumu ya kuonyesha kuwa sio maslahi yao ndio wanatia mbele bila maslahi ya taifa. Ifahamike kwamba tangu Alhamisi vyama vya upinzani vya Rassemblement na vile vinavyomuunga mkono Katumbi pamoja na Etienne Tshisekedi vimekubali mazungumzo yafanyike kati yao na vyama tawala katika usuluhishi wa kanisa katolika sengo katika mji wa Kinjasa. Daniel mukiti Kango ni kutoka chama cha UDPS cha Etienne Tshisekedi tunazungumzia ya muhimu sana kwa leo ni kuheshimia katiba ya nchi hiyo. E, ndiyo nukta ya kwanza kubwa kabisa. Namna gani tunaweza kuheshimu katiba yetu kabla maandaye ya bwana kabila kulisha? Kama ile kuheshimisha hiyo katiba itafanyika namna gani, hiyo ndio hiyo, tuna- tunafanya ifahamike kwamba mazungumzo hayo yanafanyika baada ya yale yengine yaliyofanyika siku zilizopita ambako vyama vyote Viliafikiano kwamba Rais Joseph Kabila ataendelea hadi mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Swala ambalo linatupiliwa mbali na Etienne Tshisekedi. Jean Paul Kasereka ni profesa kutoka chuo cha utatuzi wa migogoro Isesod. Ikiwa hawatapata masikilizano kati ya hao watu wawili, itaonesha itatuletea kwenye fujo mbalimbali mbali. Labda wamoja hawataitika kutawaliwa na mwingine mwenye alikuwa pale rais zamani, naye labda atasema hawa wanatani zarau, na hiyo inaweza kutuleta hata Mufikia, vita mbalimbali zinaweza kutokea. Alafu kitu ki, ki, kipi kifanyike kwa haraka? Mimi kwa haraka, kwa hii siku tatu wanapatikana kule katika mazungumzo na Sanko, wakae wazungumuze, waoneshe ile inayofaidia taifa, hapana ile inayowafaidia wenyewe. Kwa sasa baadhi ya wananchi wamekuwa katika hali ya wasiwasi iwapo wanasiasa hawatapata suluhisho. Hussein Malivika, VOA Express, Goma. Je, umewahi kujipata katika hali ambayo ilikuhitaji wewe kutoa hongo? Leo dunia imeadhimisha siku ya kupambana na ufisadi. Na hata ingawa mataifa ya Afrika Mashariki hayakubaki nyuma katika maadhimisho hayo maswali yanazidi kuibuka, kama kweli jinamizi hili limewashinda kabisa viongozi wa serikali na taasisi husika? Pesa zimeibwa, tunaambiwa mabonyenyo watatumwa, watasukumwa, hatuoni kesi palimefikia. Hapana shaka mengi yamezungumzwa kuhusu ulaji rushwa, lakini sasa ni upi mustakabali wa vita dhidi ya janga hili? Jiunge nasi leo saa tatu usiku hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitathmini kwa kina mwelekeo wa vita dhidi ya ufisadi katika ukanda wa mazini wa makuu ni kipindi cha Kwa Undani, kipindi hii leo kikiendeshwa nami BMJ Muridhi. So, dakta, basi msikilizaji, usikose kuwa naye BMJ Muridhi hiyo saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, lakini hivi sasa tunasukuma gurudumu la Voe Express tukikukaribisha katika burudani ya muziki, kibao Anita Sande. Asante sana, ni kibao cha mtoto wa Uganda huyo, kama unavyomsikiliza Alisheose akifanya vitu vyake. Sikiliza mambo hayo Ani... Wewe tikanga mambo hayo, msikilizaji. Kibao kipya kabisa hicho cha mtoto huyo alishusi akifanya vitu vyake, na msikilizaji anakipata hapa kupitia studio 15 za VOA Express. Asante sana. Tukiendelea zaidi na ripoti zetu ni huko nchini Kenya, siku mbili tu baada ya baraza la kitaifa la makanisa nchini Kenya NCCK, kutoa wito kuwa tume ya maadili na kupambana na ufisadi nchini humo ibanduliwe kwa misingi kuwa imekuwa mojawapo ya vizingiti na udanganyifu mkubwa katika juhudi za kupambana na ufisadi, basi Wakenya pamoja na mashirika ya kupambana na ufisadi yamekongamana katika ukumbi wa ufungamano huko Nairobi ili kuadhimisha siku ya kumaliza ufisadi katika taifa hilo lililopo Afrika Mashariki. Haya, Kennedy Wandera, ukumbi ni wako, kutujuza yale yaliyojiri huko. Ufisadi nchini Kenya umekuwa kizingiti kikubwa katika maendeleo ya nchi, na ni kutokana na hili ambapo Wakenya kutoka matabaka mbalimbali wameweza leo kufika katika ukumbi wa ufungamano hapa jijini Nairobi kuelezea na kusimulia athari za ufisadi katika ukuaji wa taifa lao. Siku baada ya siku rais Kenyatta amekuwa akipokea shutuma chungu nzima kuhusu mkondo uliochukuliwa na serikali yake kukomesha jinamizi hili ambalo kila uchao limeonekana kukwamiza juhudi za kuimarisha maendeleo ya nchi. Jumatano, baraza la kitaifa la makanisa nchini lilitoa kauli inayoonekana kupuzilia mbali umuhimu na uwezo wa tume ya maadili na kupambana na ufisadi likimkumbusha Rais Kenyatta kuwa tume hiyo ipo tu kuonekana ipo, lakini hamna hatua muhimu zilizopigwa kutema jinamizi hili. Lakini leo Kenya inapojiunga na mataifa mengine ulimwenguni kuadhimisha siku ya kukomesha ufisadi, wa Kenya wanaeleza kukasirishwa kwao na jinsi ufisadi umekuwa ukijidhihirisha katika taifa wanalolipenda hapa hizi kauli zao. Polisi hajakwambia kitu, wewe unamsaidia polisi kwa sababu gani? Unamwogopa, ushaingiza mkono. You're, you're buying your right from a police officer. unaingiza kidole. Mimi mama nauza mboga na wale watu wa kanjo wanakuja pale mtaani, wakija tu hivi, sitaki kujua ile risiti ni ya nini, lakini nataka kusimama pale. Nifanye nini? Niuze mboga yangu. Sina simuulizi naingiza. You buy corruption so you have to end corruption it has to start with us. Mbunge wangu saa hizi imesemekana kwamba kuna senti ambazo ametumia vibaya, siwezi nikamkashifu kwa sababu, nikijaribu sitakuwa beneficiary na nitachapwa. Kuna kikundi ambayo itaundwa kukufuatilia A. Sisi sana sana mvijana huwa tunasahau, and Kenyans at large. tumechukuliwa tumewekwa kazi, kazi imeenda wiki mbili, kazi imesimama, pesa zimeibwa, tunaenda integrity, tunapiga manduru huko tunaambiwa mabonyenyo watatumwa atasukumwa, hatuoni kesi palimefikia hadi wa leo, job imesimama. Mimi saa hii nikisikia kuna form tao nakimbia, hata kama ni ya soo moja juu sina job. Hata kama ni ya kunyongana, bora nitalipwa nipatiwe hiyo. So mimi nitaenda ninyongane nipatiwe hiyo somo. Sababu sina na job sasa. Hiyo ndio kitu tutakuwa tunafanya sisi maotu wa Kenya. Hata hivyo, mwanaharakati John Githongo aliyetoa hotuba katika kongamano hili anapongeza hatua za baadhi ya viongozi wa kidini humu nchini kuwashitumu baadhi ya wa wanasiasa wanaoeneza ufisadi hadi maabadini. Vilevile vile, anasema kuwa ni jukumu la kila mkenya kupambana na ufisadi ili kutokomeza kabisa katika jamii pana, na wala si wajibu wa serikali tu kuchukua jukumu hilo. The churches are beginning to say we don't want politicians na hapa anasema makanisa yameanza kusema hatutaki wanasiasa kuja kuzungumza katika makanisa yetu. Hicho ni kitu kizuri, ambapo viongozi wa kidini tunaoheshimu wanaanza kusema hatutaki hizi pesa, na naomba waendelee kufanya hivyo. Nadhani hali hii itakuwa ni athari nzuri kwa jinamizi hili la ufisadi. Kennedy Wandera, VOA Express, Nairobi <mulia> Haya basi, sasa katika upande wa jicho letu, tunaelekea huko jijini Dar es Salaam, Tanzania, kwake Rahabu Fredi kutujuza alicho nacho. Ninakualika kwenye jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi. Hapa ninaye mama Sela Vikta. Yeye anahusika katika masuala ya kutoa mafunzo mbalimbali ya ndoa na mengine mengi katika jamii. Kubwa analozungumza hapa ni swala la maendeleo. Maendeleo yanatokana na jinsi unavyofikiri, yako kwenye ufahamu wa mtu. Maendeleo yako yanatakiwa na, ya mfano tunapozungumza swala la maendeleo kwa haraka kabisa ni ma, ni, ni vitu vinavyoonekana, umefanya nini? Mfano una nyumba nzuri ya kisasa, una gari na una akaunti benki imekaa ya akiba. Ukimwona mtu wa hivyo, mwenzangu, yuko vizuri, ana maendeleo, una mtamani lakini mtu yoyote anayetamani maendeleo katika jamii, kitu cha kwanza ni bidii kwa kila kitu. Usije ukafikiri maendeleo yatakuja haya unayoyataka. Vitu vitajiongeza kama ni mtu unayepoteza muda, kama ni mtu huna ubunifu, kama ni mtu siyejituma. Siri ya mafanikio yako ili hata mtu mmoja mmoja naye aweze kupiga hatua kimaendeleo. Mimi siri ya mafanikio yangu ya kwanza mahusiano yangu na Mungu wana yapa kipaumbele. Na Mungu huyu hapendi mvivu. Nikitaja Mungu naingia kwenye madhehebu yote. Mungu mafanikio, ana mafanikio hana, si ndio? Muumbaji wa vitu vyote anasema ni vyake, lakini Mungu sio mvivu. Lakini la pili ni bidii, la tatu sijidharau. Mimi sijawasoma mpaka chuo, si, si kikuu, sikijwa hata mlango si ujui, lakini, kwa bidii ya kutaka kujifunza, nina mavitu humu ambayo Mungu ananipa humu kwa ajili ya jamii, mpaka basi kichwani kwako. Ehe, unaona, nafundisha ndoa, nafundisha mabinti, nafundisha kitempa. Kwa, kwa mwaka naingia 10 200, maana wiki moja tunaweza nikaingia 15, umenielewa hmm. Tulikuwa kwenye sifuri, maisha sifuri, nikwambia maisha sifuri. Mtu alikuwa akitupa 200, tunashukuru. Mwanangu aliumwa miaka sita, mtaji wote tukaisha, tukabaki sifuri hapo. Na watoto wangapi? Watatu. Piga picha nikaongeza wanne, tuko sifuri. Niambie, nimwambia ni yani, wewe, huu moyo utakuna. Nilikuwa nafanya kazi mpaka nishakuwa dalali, unamjua dalali. Mm -hmm. Ehe, natafuta nini? Maendeleo. Mwanamke ukiwa na macho, familia inainuka, mwanaume akiwa na macho, familia inainuka. Huu sio wakati wa kulaumiana na wababa, si sio wakati sasa wa kukimbizana na wanawake, hicho ndio kinaharibu maendeleo Maumivu ya ndani asiri hii. Mtu pia anapenda kufahamu mama Victor amefanikiwa nini na nini, angalau vile vya kujionyesha, unaweza kutuambia na vikamtia moyo mtu mwingine uh-huh. Wanao nijua hata nikoga, sina ofisi nzuri, wewe mwenyewe una ofisi, na hii hapa unaiona hii na hiyo na hii nyingine imefungiwa, ni vyombo vya muziki vipo mbele, ndio iko hapo kwa mbele, tuna viwanja sasa. So, hizi nashamba miongo mtu akitaka kulala ai ivipo, si ni maendeleo? dira ya maendeleo unamwambiaje? Nikwambie kitu hao wa mama, yani wako nyumba na wakati na huyo mume wake, kuna tofauti ya kutafuta ukakosa. Watoto wanajifunza kwako, kuwa mwalimu, kuwa kielelezo kaini, mweze kusababisha maendeleo kwenye ndoa. Maendeleo kwenye ndoa yanatambadi kwenye jamii. Shukrani mama Sela Victor kwa kuweza kutufunza hayo ya kimaendeleo. Hadi hapo jicho letu linatia nanga. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Tahadhari za wikiendi. Wakati ambapo msimu wa siasa kwa uchaguzi wa mwaka 2017 huko Kenya ukikaribia, msimamizi wa usalama katika pwani ya Kenya, Nelson Marwa, anatoa tahadhari kwa wanasiasa wanaoeneza siasa za chuki, huku akiwataka kusubiri tarehe rasmi ya kuanza kampeni za uchaguzi mkuu. Amina Chombo amezungumza naye. Tunaelekea msimu wa siasa Mumeanza kuona dalili ziko hewani na mtayaona mengi tu, so tunaomba tu wale watakao kuwa wakisimama MCAs, kama wewe ni MCA unataka kusimama, ama unamezea mate kiti cha ubunge ama governor, mngoje, hold your horses, mngoje manake mutaruhusiwa na muta kampeni 24/7, na hakuna mtu atakukataza. Hiki kiti za siasa hakijaandikwa kwamba ni cha fulani. Bunge likivunjwa, kitakuwa kila mtu atasimama, so usikanyagie wengine, hapana. Lakini sasa, please, ni wakati wa maendeleo, tusianze kuanza kuandika kwa kuta, o Kura fo, kura fo, kura fo. We are inciting already. Na wale followers, wale wafuazi, vijana haswa, musitumike vibaya. Kijana akionekana akiandika kwa ukuta, atachukuliwa hatua. Na naomba wale wameandika, tafuta maji, mfute, mfute. Wale wameanza, naona everywhere, kura kwa fulani. It is too early. You are causing temperatures zinaenda juu. Una cause conflict mapema. IBC mutaruhusiwa, nobody will be denied, kama kweli utakuwa umepata hizo qualifications zako zile, IBC itakuwa naitani. Lakini for now tusitumie wafuasi wetu kugonganisha wananchi, halafu tunaenda sisi viongozi, tunaacha followers wao ndio wanashiko. Huwezi kuja kugonganisha wananchi hapa halafu unajificha kwa, kwa skini ya kondoo. What we want in the country is total harmony in the region. Na kiongozi mzuri yura anaweka watu pamoja irrespective of who it is, mheshimiwa. Hata kama wewe ni nani, kama wewe ni nani, unaweka watu pamoja. So my aspirants wote please for oh heaven sake don't na tukisikia kume inside plan your plan. Tutakupiti kwa heshima sheria itadiri, na wewe uko mbele ni tahadhari murwa kabisa wakati wa wikendi kutoka kwa Nelson Marwa wa huko nchini Kenya. <laughs> Sawa kabisa, ikiwa basi tunapea hizo tahadhari. Na leo huko Tanzania, kama unavyofahamu, wanasherekea leo ikiwa ni siku ya uhuru wa Tanganyika. Watu wako majumbani, tisa Desemba hii wakisherehekea mambo mbalimbali, basi wawe makini. Ikiwa ndio mnapumzika na sherehe mbalimbali, inabidi pia tahadhari kuwa na tahadhari haswa ni jambo muhimu kabisa. Msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, ambapo ndipo unaanza mambo yako ya wikendi. Na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki katika kipindi cha kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdushakur Abod Mwelekezi Aida Isa, hapa studio mwenzangu ni Sunday Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa mara nyingine kutusikiliza.