Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington, D.C. mimi ni Idi Ligongo. Na mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Desemba 9 mwaka nao ni 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 1922 na 107.5 FM Nairobi, Kenya, bila kusahau 94.9 FM kule Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu hii leo. Mpinzani mkuu kwenye uchaguzi wa rais nchini Ghana amesema anaimani kuwa atashinda, huku akiwashawishi wa wafuasi wake kuwa na subira na katika habari nyingine wanariadha elfu moja wa Russia wadaiwa kuhusika katika matumizi ya dawa za kuongeza nguvu huko katika Olympic. Hizo ni baadhi tu ya habari za dunia. Baada ya hapo, tutakualika katika mjadala wetu wa Ijumaa n yani Live Talk, ambapo hii leo tunaangalia mgomo wa madaktari na wauguzi nchini Kenya unaoendelea kwa sasa. Sande Shomari anatusomea habari za dunia. Kenya imepeleka madaktari wake wa jeshi hii leo kwenye hospitali kuu ya rufaa na mafunzo ambako madaktari wa mwisho waliobaki walijiunga na mgomo unaoingia siku ya tano hii leo na umedumaza huduma za afya nchini kote. Msemaji wa jeshi Paul Njuguna amesema kwamba madaktari wote wako hospitalini kutoa msaada katika huduma zinazohitajika, akisema hiyo ni kutokana na mamlaka yao ya kazi kuingia na kusaidia umma wanapohitajika. Mgomo huo ulioitishwa na umoja wa madaktari nchini Kenya ili kudai nyongeza za mishahara walioahidiwa miaka mitatu iliyopita na serikali na hali bora ya kazi. Kwa mujibu wa AP, maelfu ya madaktari, manesi na wafanyakazi wengine wa huduma za afya wanagoma tangu Jumatatu na kuacha hali ya sintofahamu, wakati wagonjwa wakiwa wamekwama kwenye wodi au kulazimika kwenda kwenye kliniki za gharama ya juu za binafsi. Wagonjwa wanaohitaji huduma za haraka kuhudumiwa walibaki wakiwa wamelala kwenye machela za hospitali na kuna ripoti za baadhi ya watu kufariki kutokana na kukosa huduma. Rais wa Ghana John Mahama amesema kwamba atakubali matokeo ya uchaguzi wa Jumatano wakati nchi hiyo ikingoja tume ya uchaguzi kutangaza rasmi matokeo. Vyombo vya habari nchini Ghana vinatangaza kwamba wakati kura nyingi zikiwa zimekwisha hesabiwa Nana Akufu Ado wa chama cha upinzani cha New Patriotic Party, NPP, anaelekea kushinda uchaguzi akiwa na asilimia 53 ya kura. Msemaji wa tume ya uchaguzi aliambia Sauti Amerika hii leo kwamba tume hiyo bado inangoja matokeo rasmi kutoka majimbo 65 kati ya 275 ya uchaguzi ya nchini Ghana. Tume ya uchaguzi hata hivyo, imetoa matokeo taratibu ikieleza kwamba inataka kutangaza matokeo yenye uhakika ambayo yanamulika matakwa ya wapiga kura. Wito umeongezeka kwenye mitandao ya kijamii ili waongeze kasi ya kuhesabu kura. Akiongea na waunga mkono wake Ijumaa nyumbani kwake kwenye mji mkuu wa Accra, Rais mahama alitoa wito wa utulivu na kuongeza kwamba atakubali matokeo. Sherehe mbalimbali zinafanyika kote duniani hii leo katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na rushwa kwa kuzungumzia na kuhamasisha watu juu ya athari za ufisadi na rushwa katika maisha ya kila siku ya watu wa kawaida. Kwa mujibu wa tovuti ya Umoja wa Mataifa, kila mwaka dola trilioni moja za Marekani zinatolewa kama rushwa, wakati inakadiriwa dola trilioni mbili nukta sita zinaibiwa kupitia ufisadi, ambazo ni sawa na zaidi ya asilimia tano ya pato la taifa dunia nzima. Kauli mbiu ya mwaka huu ni tuungane dhidi ya rushwa kwa ajili ya kuleta maendeleo, amani na usalama. Wito umetolewa na asasi za kupambana na rushwa huko Afrika ya Mashariki kwa wananchi kushiriki zaidi katika kuwafichua wanasiasa waliye rushwa na kufuatilia miradi ya maendeleo kwa karibu zaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. rais mteuli wa marekani donald trump alitumia dola milioni 66 za fedha zake binafsi kwenye kampeni ya urais kwa mujibu wa nyaraka zilizotolewa jana usiku taarifa ya tume ya uchaguzi ya serikali kuu marekani inasema kwamba katika siku za mwisho za kampeni ya urais trump alitumia dola milioni 94 wakati mpinzani wake hilary clinton alitumia dola milioni 132 licha ya hayo Bilionia huyo alimshinda waziri wa zamani wa mambo ya nje ya Marekani na kuwashangaza wengi, ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari ambavyo havikutarajia matokeo hayo. Mkurugenzi wa masuala ya mtandao wa Trump, Brad Parscale, ameliambia shirika la habari la AP kwamba uwekezaji wa kimkakati wa dakika za mwisho katika matangazo ya mitandao katika majimbo yenye ushindani ndiyo vilimwezesha mgombea wa Republican kushinda uchaguzi wa kuingia White House. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amemteua Andrew Pusda, mfanyabiashara tajiri na mwanasheria na mchangiaji mkubwa wa kampeni yake, kwa waziri wa wizara ya kazi, akipitishwa na baraza la Senate. Pusda ni mkuu wa migahawa ya CKE ambayo ni kampuni mama ya Carl Jr, kampuni ya vyakula ya Hardi na biashara nyingine, kwa mujibu wa mtandao wa wizara ya kazi. Kazi ya wizara hiyo ni kuimarisha, kutia moyo na kuendeleza masuala ya wapokea mishahara, wanaotafuta ajira na wastaafu ndani ya Marekani, kuboresha hali ya mazingira ya kazi, kuongeza fursa kwa ajira zenye faida na kuhakikisha mafao na haki za wafanyakazi. Wakosoaji wanasema maelezo ya umma ya Posida hayafanani na dira ya idara hiyo ya kazi. Waziri wa Ulinzi wa Marekani, Ashkata, amewasili Afghanistan hii leo katika ziara ya kipindi hiki cha sikukuu ili kuwashukuru wanajeshi wa Marekani kwa huduma yao kwa taifa. Kata atarajiwa kupewa habari juu ya maendeleo ya juhudi za NATO na Marekani katika kuyasaidia majeshi ya Afghanistan na kukutana na maafisa wa juu wa serikali ya nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na rais Ashraf Ghani pamoja na mikutano kadhaa na wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan na kukutana na jenerali John Nicholson ambaye ni kamanda wa vikosi vya NATO na majeshi ya Marekani huku Afghanistan na maafisa wengine wa juu. Kata anasikiliza tathmini juu ya hali ya usalama na, juu, na juhudi za kimataifa kusaidia serikali ya Afghanistan kuboresha usalama nchini humo. Ripoti mpya juu ya mfumo wa utumiaji dawa za kuongeza nguvu umegundua kwamba zaidi ya wanariadha elfu moja wa Rusia walioshiriki katika michuano ya Olympic ya majira ya joto na ya baridi na wanariadha wenye ulemavu walihusika au walinufaika na njama iliyopangwa ya kuficha matumizi ya dawa hizo wakati wa upimaji. Mchunguzi wa shirika la kupambana na matumizi ya dawa za kuongeza nguvu duniani WADA, Richard McLaren, ambaye ni mwalimu wa sheria wa Canada, alitoa ripoti yake leo Ijumaa juu ya shutuma za udanganyifu wa kusaidiwa na serikali na kuficha mambo huko Russia, ikihusisha michuano ya Olympic ya majira ya baridi ya Sochi mwaka 2014. Bunge la Taifa Korea ya Kusini limepiga kura ya kumfungulia mashtaka na kumwondoa madarakani Rais Park Jun Hye. Wabunge 234 walipiga kura hii leo kupitisha uamuzi huo katika bunge lenye viti 300, hatua ambayo ilipata uungaji mkono wa zaidi ya theluthi mbili za kura zilizohitajika kupita. Kuanguka kwa ghafla na kusikotarajiwa kwa urais wa Park kumetokana na kashfa ya mamilioni ya dola ya ushawishi iliyokuwa inafanyika katika ikulu ya nchi hiyo Blue House. Baada ya upigaji kura, spika wa bunge la nchi hiyo Chang Sechung Chang, aliitaka serikali kutafuta suluhu kutokana na mgawanyiko na mvurugano wa kisiasa ambao wameikwamisha serikali ya nchi hiyo. Hali ya wasiwasi wa kisiasa imetanda nchini humo na vikosi vya usalama vimewekwa katika hali ya tahadhari. Nam msikilizaji, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, ambapo hii leo tunazungumzia mgomo unaoendelea wa madaktari na wauguzi nchini Kenya, mgomo ambao umeingia siku ya tano hii leo. Na kuzungumza hili, tutakushirikisha wewe msikilizaji wetu, popote pale ulipo unaweza kutufikia eh, hapa na kuweza kutoa wa mchango wako. Vilevile tutakuwa naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera kuzungumzia suala hili tunatarajia vile vile kuwa na Bwana Seth Panyo ambaye ni e, yeye ni katibu wa chama cha wauguzi e, nchini Kenya. Vilevile vile tunaye kwenye line ya simu Bwana David Makumi ambaye yeye ni mwenyekiti wa mtandao wa asasi za kiraia zina, zinazojishughulisha na ugonjwa wa saratani. Karibu sana msikilizaji wetu, popote pale ulipo uh, Kennedy Wandera, tukianza nawe eh, ili kuweza kutufahamisha kile ambacho kinaendelea hivi sasa juu ya mgomo huo, kuna lolote jipya? Naam, taarifa tulizonazo sasa zinaeleza kwamba uh, wale kile chama cha wauguzi ambacho S Panyako ni, ni katibu mkuu wake kimepata ki uh, kiasi fulani cha fedha cha mshahara ambacho, ambacho wanataraji kwamba wataweza kuhusisha wale washikadau katika uh, chama chote na kuweza kuangazia iwapo uh, uh, huu mgao ambao serikali umetoa imetoa leo utaweza kuwapa uwezo wa kuweza kurudi kazini, lakini hali jinsi ilivyo ni kwamba kile chama cha madaktari bado kimeshikilia wa uamuzi wake kikisema kwamba mkataba wa makubaliano ulioafikiwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu nishati uweze kutekelezwa. Naam. Nam. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa utangulizi huo, endelea kuwa nasi ili kuweza kutufahamisha eh, yale ambayo eh, pengine yamekuwa yakiendelea hasa taarifa mpya juu ya mgomo huu na kama tulivyosema bado tunaendelea kumtafuta Bwana Set panyako ambaye yeye ni katibu wa chama cha wauguzi, kuweza kusikia kwa upande wake. Maanake muda mfupi uliopita eh, kabla ya matangazo haya nilipoongea naye alikuwa akiendelea kushikilia uzi uleule kwamba wao wanaendelea eh, kugoma. Sasa nikija kwako Bwana David Makumi, wewe wito wako kwanza kwenye swala hili, kwa sababu ukiangalia ni, ni, ni, ni, ni madai ambayo madaktari na wauguzi wamekuwa wakiadai E, katika makubaliano yale ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakitaka asilimia mia tatu ya ongezeko la mishahara, hali kadhalika mazingira zu, mazuri aa, ya kufanyia kazi. Sasa wewe kwa upande wako, nyinyi kama asasi e, ambazo mnajishughulisha moja kwa moja na afya, hasa katika saratani, nini hasa ambacho mnakizungumza mna juu ya sakata hili? Asante sana, sana. Sisi kama pia washikadau washi, katika uh, hili jambo, kwa sababu sisi tunawakilisha wagonjwa wa saratani ambao hupata matibabu wengine kwa hospitali kuu, ambao tush kwamba wale madaktari bingwa wa consultants pia wamejiunga na, na migomo, na pia kuna wale ambao hupata matibabu uh, katika uh, hospitali za counties uh, ambao hupata uh, matibabu kama vile madawa ya uchungu walio na, na saratani iliyoenea zaidi, lakini pia kuna wale wagonjwa wanao mag gonjwa mengine ambayo si ya kuambukiza yani, non-communicable diseases, kama vile kisukari wa, wale walio na ugonjwa wa kukimbia damu ambao hupata madawa ama huenda kwa kwa kwa, kwa, kwa huduma katika hospitali za za za, za, za umma na wao wameadhirika zaidi, manake kama wale wanaochukua dawa za madawa ya uchungu na madawa ya kuzuia uh, dalili zingine zile uh, pia wale wanaochukua tuseme madawa ya, ya, ya, ya, ya kupunguza sukari ya kucontrol sukari, wanaochukua madawa ya ya ya hypertension ama kukimbia damu, hao wote wameadhirika wa sana na, na, na huu mgomo na hata i, i, i, i, i, i, ikijulikana kwamba tangu mwaka wa 2013 serikali inajua kwa kwamba lazima uh, hii maafikiano uh, yatimizwe, ya, ya, ya na tukangoja mpaka ikakuwa ni hivi kuwa na mgomo wa kitaifa uh, kweli um, pande zote mbili ambazo zimeshikilia Ah, wale ambao wanasema lazima mgomo wa wa, uendelee na, na, na, na sisi kama washikadau pia tunajua, ni madaktari waliohitimu waliosoma kwa ngazi za juu, na, na wanahitaji mazingira mazuri ya kazi na ajira na pia kwa upande ule mwingine, sisi kama wananchi na hasa wale maskini ambao hawana fedha ama pia hawana insurance ama bima ya kuwawezesha kwenda kwa hospitali za kibinafsi ama private hospitals, wale ndio wanaathirika zaidi, wale maskini. Kwa hiyo mgomo umekanyaga ume, ume, ume sana wale ma, ma, maskini, na ni vizuri kwamba pande zote mbili ziwe na na ile tunasema give and take, uh, tukijua kwamba uh, ni maisha. Watu wameshakufa, wengine wanaendelea kutaabika, na hatutaweza hata tukiafikiana tuki na ku, na ku, na, na, na, pande zote mbili wakishafikizana wa hatu, hatuwezi rudisha yale maisha ambayo tumepoteza wale waliokufa. Sasa uh, Dr. David Makumi, labda kwa muktasari wa kile ambacho unakizungumza ni kwamba ungependa kuona kwamba pande zote zinaafikiana lakini kuona kwamba madaktari na wauguzi wanarejea makazini, ama nimekosea kusema hivyo? Uh, uh, yeah, wanarejea kazini, lakini pia lazima kuwe na kile tunaita goodwill ama uh, kwa upande pia wa serikali, ndio tuweze kupata suruhu, uh, ama permanent solution, suruhu la daima, tusiwe kila mwezi baada ya miezi mbili miezi mitatu tena watu wamerejea uh, kwa kwa mabarabara kuitisha haki zao uh. Tungependa wa warejee kazini, lakini pia upande wa serikali, na pia tunaomba sisi kama shirika la la wanaowakilisha walio na ugonjwa wa saratani uh, hili jambo linatakiwa pia lizungumziwe kati ama lishughulikiwe katika ofisi ya rais mwenyewe. Sawa, basi uh, ya Dr. Makumi, tutarejea kwako maanake tumempata, uh, katibu wa chama cha wauguzi Seth Panyako na yupo kwenye line hivi sasa, lakini kabla ya kwenda kwake e, tumsikilize mmoja kati ya wagonjwa katika e, mji wa Mombasa wiki hii alipozungumza nasi. Ndiyo haya alikuwa nayo ya kuzungumza juu ya yale ambayo wanakabiliana nayo kutokana na mgomo huo. Nilifanyiwa operation ya hapa ya spinal cord, na nilipungua, nilikaa masaa kama sita hivi na nilipungukiwa na damu. Hata saa hii nasikia ni kama pia pia mwili umepungukiwa na nini na maji kama kiukiu hivi. Hata ukiangalia hii mkono hapo kwa joint upande wa ndani, fikiri unaona, hakuna msaada unafanywa. Kuna wengine alikuwa anakuja ananifanyia kidogo niwekea ile dawa nimenunua, lakini kujificha kujifichaficha hivi. Hata saa hii kuna dawa niko na hapo, nilikuwa nidungwe jana, sikudungwa dungwa, niko tu hapa ni, ni waelewane, warudi kazini, waweze kutusaidia. Naam, basi ni mgonjwa huyo ambaye alizungumza na mwandishi wetu e, wa Mombasa, Swaumo. Sasa karibu sana bwana uh, Seth Panyako, kwa kuweza kushiriki katika mjadala huu. Umemsikia mgonjwa huyo akizungumzia uh, athari ambazo anakabiliana nazo, e, kutokana na mgomo huu. Vilevile tulimsikia bwana Dr. David Makumi akiweka bayana kwamba angependa kuona nyinyi mnarejea makazini, lakini kuwepo na suluhu kwa pande zote mbili. E, sasa hapa mpaka tulipofikia muda huu tunapozungumza na wewe, uamuzi ama ule ambao mmeamua ni nini? Uh, uamuzi bado hatuna, mgomo bado unaendelea. Tunakusikiliza. Yeah, tunasema mgomo bado unaendelea. Hiyo ndio vile hali ilivyo hapa nchini Kenya hakuna kuwafikiana yoyote ambao tumewafikiana na serikali. Sasa labda kwa upande mwingine, bwana Panyako, umesikia e, kama alivyoeleza mwenzangu tumepata mgonjwa ambaye ameeleza hali halisi wagonjwa wanayokumbana nayo na vilevile na e, Dr David hapa amezungumza kwamba kuna watu wanapoteza maisha. Sasa mpaka mfikie mafikiano ndipo haya maisha yatakombolewa, au kuna namna kwa upande wenu kama wauguzi, ambayo mnaweza kuifanya kuokoa maisha ya watu, kwa sababu hata leo kwenye ripoti zetu tumezungumza, tumepata ripoti kupitia ip kwamba kuna baadhi ya wagonjwa ambao wanakwenda hospitali, pamoja na kwamba kuna wanajeshi, lakini bado mistari ni mirefu sana mpaka wanaamua kuondoka na kwenda kwenye hospitali za binafsi. Sasa pengine kwa upande wenu, kwa swala la kibinadamu, kuna chochote ambacho kinaweza kufanyika? Ile jambo ambalo sisi tunajua ni kwamba tunashiriki mgomo na ni juhudi ya serikali kwa sababu serikali ya Kenya haitilii maanani uh, wahudumu wa afya. Wanatudharau haswa, wauguzi. Wauguzi katika taifa hili wanadharauliwa sana na serikali. Unaona kwamba hata katika utendaji kazi kuna mishahara inalipwa kwa njia ambayo haiwatambui hai wauguzi. Utakuta mfanyakazi ule wa msaidizi kama wakufakia anapata mshahara kubwa kuliko muuguzi. Utakuta wauguzi wako katika eh, gredi moja kufanya kazi, lakini wanapata mishahara tofauti na marupurupu. Na tumeanza kuzungumza mambo haya kutoka mwaka elfu mbili na kumi na tatu mpaka leo hakuna chochote ambacho serikali ya Kenya inafanya kitu kubwa au muhimu. Ambao serikali ya Kenya inafanya ni kufanya wizi na kuibia wananchi wa Kenya kila pahali. Ukisoma kwa magazeti utaona ni wizi, ni wizi, ni wizi. Wanatuambia hamna pesa, hamna pesa. Namna gani? na rais mstaafu wawili wanapata milioni tatu kila mwezi. Mtu amestaafu, ameenda nyumbani, analipwa mshahara wa shilingi milioni tatu. Wabunge wataondoka mwaka ujao, wapate kufanya kazi miaka minne, wanapewa pesa milioni sita nukta saba kila mbunge. Kwa hivyo sisi tumeona tumedharauliwa na tunaendelea kudhulumiwa. Ni wananchi wenyewe ambao wamekubali kuweka serikali kama hii na serikali zile wameweka miaka yote, hata upinzani. Viongozi ambao tuko nao sasa hivi ni wanaubinafsi, kwa sababu hili jambo <tutu> <hata> unaona. <tutu> mwenyewe bado wanazunguka katika njia akitafuta kura kwa wananchi ambao wanakufa, unaona. Hata wapinzani wa kisiasa Raila Amolo Odinga, ambaye ni mpinzani wa kisiasa, anakimbia akitafuta kura, na wananchi wanaendelea kukufa. Sasa sisi tunasema kwamba kila mtu ameshikilia mahali pake. Rais anatafuta kura, aendelee kutafuta. Viongozi wa upinzani wanatafuta kura, waendelee kutafuta. Sisi wafanyakazi tunatafuta mshahara na mazingira bora ya kufanyia kazi, tuendelee kutafuta. Mwananchi mwenyewe ambaye ni mjinga ataendelee kupigia hawa watu kura ambao hawawachali. Nam basi, tutarejea kwako uh, set uh, panyako kuweza kuzungumza uh, hili kwa, kwa, kwa upana zaidi. Sasa tukirejea kwako mwandishi wetu Kennedy Wandera uh, kuna taarifa kwamba kuna hali ya dharura serikali imeamua kufanya ili kuhakikisha kwamba wale wagonjwa ambao wapo mahospitalini wanaendelea kupata uh, matibabu. Hili lipoje? Ha, ni, ni kweli kwamba serikali imewapeleka madaktari wa jeshi la ulinzi KDF katika hospitali kuu ya Kenyatta kutoa huduma za matibabu za dharura baada ya wale washauri na wahadhi wa chuo kikuu cha Nairobi kwa katika ile shule inayotoa mafunzo kwa madaktari kwa kujiunga na madaktari baada ya wale madaktari wengine kuamua kwamba pia kwa nao watajiunga na, wata na hawa madaktari ambao wanaendelea kugoma na inakuja tu siku moja baada ya Rais Kenyatta kuwashauri madaktari kwamba kitu cha kwanza ni kuwaweka kuwa, wa, Wakenya mbele ya maslahi yao, lakini uh, tatizo hili nalo linaendelea ku, ku, kufurukuta maanake kila upande bado una, una, una, una, unaonyesha kwamba ha, hauna nia kuweza kuketi chini na kuzungumzia hili. Lakini hospitali nyingi ambazo tumeweza kuzitembelea hapa nchini ni kweli kwamba wananchi wanaumia. Tumezungumza na mmoja pale katika akitoka katika hospitali kuu ya Kenyatta anazungumza machozi akimtoka, kuonesha kwamba hili ni taifa lake ambalo yeye amekuwa mpaka ule umri aliyoko, lakini mpaka leo hii bado kuna matatizo sampuli hii. Kwa hivyo anasema kwamba hii ni nchi yake na ameishi miaka yote hii, lakini iwapo serikali inajali tu masilahi yao, mishahara yao na vitu vingine, kutafuta uunguaji mkono katika kura zinazokuja, ni dhahiri kwamba masilahi ya mwananchi hayapo katika akili zao. Lakini hali jinsi ilivyo ni kwamba hata madaktari hawa wa jeshi la taifa la, la ulinzi wanapopelekwa katika hospitali ya Kenyatta haisaidii, maanake safu ni ndefu na milolongo ya watu wanaotaka kupata huduma hii ni wengi zaidi, na hiyo inamaanisha kwamba nishati pawe na dharura zaidi. Hawa madaktari nishati labda waweze kukuwa katika kikao kimoja, waweze kuwafikiana ili kuhakikisha kwamba kitendawili hiki kinateguliwa. Kuna msikilizaji hapa, Amiani, karibu sana Amiani. Tunakusikiliza, kama una maoni, maswali. Wana kunipatia hii nafasi mimi. Kwa maoni yangu, hili suala la afya liligatuliwa hapa Kenya, kwa hivyo wengi wanazungumzia kusema kuwa ni suala mbaya, lakini mimi mapendekezo yangu ama maoni e, yangu labda wa, waongeze waongeze wa wa pesa kwa ule kwa, kwa, kwa, kwa, hizi serikali za za ugatuzi alafu kitu kingine, sisi ndio tuko huko chini tunaona yale yanaendelea, watu wanaumia, watu wanaumia kabisa. Kwa mfano sasa, sehemu hii ya magharibi wengi huwa wana wanaenda pale Eldoret referral, nakuambia kuna shida kwa sababu sasa hakuna matibabu yenye inaendelea, na ningeliomba tu serikali yetu tukufu, ikiwa inawezekana Tafadhali wakae na wauguzi na wale madaktari, alafu wapate suluhisho, kwa sababu wale wanaumia ni sisi, na sisi ndio nyasi. Nafikiri hiyo itakuwa ni vizuri. Alafu swala lingine, labda hii mambo ya ugatuzi, tumeona zahanati nyingi sana hapa mashinani, lakini pia narudia, lazima labda serikali iongeze mkao. Afya haina shida na ule ugatuzi hauna shida, shida ni ile huduma ya madaktari na wauguzi. Nafikiri hayo ni maoni yangu, asanteni. Asante uh, sana Miani kutoka kule nchini Kenya. Basi nafikiri wasikilizaji wetu wanasikia hiyo, hili swala, na tulionao kwenye mjadala huu wanaweza wakaendelea, lakini kabla ya kuzungumza, hebu tupate ujumbe Je, umewahi kujipata katika hali ambayo ilikuhitaji wewe kutoa hongo? Leo dunia imeadhimisha siku ya kupambana na ufisadi, na hata ingawa mataifa ya Afrika Mashariki hayakubaki nyuma katika maadhimisho hayo maswali yanazidi kuibuka kama kweli jinamizi hili limewashinda kabisa viongozi wa serikali na taasisi husika pesa zimeibwa tunaambiwa mabonyenyo watatumwa watasukumwa hatuoni kesi palimefikia hapana shaka mengi yamezungumzwa kuhusu ulaji rushwa lakini sasa ni upi mustakabali wa vita dhidi ya janga hili jiunge nasi leo saa tatu usiku hapa katika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Tukitathmini kwa kina mwelekeo wa vita dhidi ya ufisadi e, katika ukanda wa maziwa Makuu, ni kipindi cha Kwa Undani. Kipindi hii leo kikiendeshwa nami BMJ Mridhi. Asante sana msikilizaji, basi hapo saa tatu kamili usikose kuendelea kutusikiliza na kuungana nasi nam. Sasa uh, tukirejea kwako Dr David Makumi. Eh, kwa ufupi tu kabla ya kukamilisha matangazo matangazo uh, kwa njia ya redio tutaendelea na matangazo kwa njia ya mtandao. Umemsikiliza Set Panyako akizungumza wa eh, wajibu vilevile vile wa wananchi na nafasi ama msimamo wao mpaka hivi sasa juu ya mgomo huu. Wewe kitu gani hasa ambacho unataka kumweleza Bwana Set? Uh, kwa kweli uh, aliyoyazungumza bwana ni mambo ambayo yanatakiwa ku, uh, ku, uh, kuangaliwa kwa kina sana sababu, uh, itakuwa vigumu sana kwa kweli kwa serikali kusema hatuna uh, pesa za kulipa, na zile scandals ambazo tumezisikia za kifedha hata katika hiyo wizara ya afya na wizara nyingine inaonyesha you know, zinaonyesha a different story. Kwa hivyo kutoka kutoka pahali kila mwananchi na ambao wanaangalia hii maneno tunaona kwamba inakuwa ni vigumu sana kwa serikali kusimama na kusema kweli, hatuwezi fanya hili na lile, na bado kuna hayo, hizo scandals ambazo zinaendelea kuchunguzwa, lakini kwa upande mwingine pia tunajua wanaoathirika zaidi maskini ni dada zetu, ni ndugu zetu, wazazi wetu, watoto wetu, pia na wengine pia ni ni, ni, ni ni jamaa ama ni relatives wa wahudumu wa, wa afya uh, sikuwa hata wahudumu wa afya hawako affected. Uh, uh, uh, uh, uh, kwa hivyo nilivyosema pale mbeleni, hili jambo kwa sasa bahali limefika kwamba maisha ya Wakenya yanapotea inatakiwa iwe uh, iwe address ma, kutoka ofisi ambayo ni kuu kabisa katika nchi yetu, ofisi ya rais, si kuzungumza katika mikutano ama faragani kule kwa kwa kwa, kwa kwa kwa wakati wa shughuli zingine. Inatakiwa kwa sasa hata hizo shughuli zote za, za, za kisiasa za kutafuta kura kwanza uh, zisimamishwe hii hi nchi itafute suluhu la kudumu uh, sababu ya kusema ukweli uh, kwamba watu wako katika campaign wakati wa Kenya wanakufa pia ni jambo la kuumiza sana, hata kama uh, kwa, kwa wakenya wa wote. Naam, basi, asante sana uh, Dr. David Makumi, endelea kuwa nasi hapo kwa ajili e, ya sehemu ya pili. Lakini kufikia hapa, tunakamilisha matangazo haya kwa njia ya redio, lakini ili kuendelea kuwa nasi katika live talk, jiunge nasi kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Tupo kule kwa ajili ya sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha live talk, ambapo hii leo tunazungumzia mgomo wa madaktari na wauguzi nchini Kenya, mgomo ambao umeingia siku ya tano, mgomo ambao unaonyesha hakuna suluhu mpaka hivi sasa baina ya wataalamu hawa wa afya na serikali ya Kenya. tunaye Dr. David Makumi ambaye yeye ni mwenyekiti wa mtandao wa asasi za kiraia zinazojishughulisha na, na ugonjwa wa saratani, na vilevile vile Set Panyako ambaye ni katibu wa chama cha wauguzi nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera naye vilevile yupo kwenye line, lakini wewe vilevile msikilizaji wetu upo nasi, na unachotakiwa kufanya ni kuweza kushiriki kwa kuweza kupiga simu au kutupa namba yako basi sisi tutakupigia ili kuweza kushiriki katika kipindi hiki cha live talk. Sasa kabla ya kukamilisha sehemu ya kwanza, Dr. David umegusia kwamba eh, kuna suala zima la kisiasa hapa ambalo linaendelea kwamba viongozi eh, wa serikali kwa namna moja ama nyingine wanaonekana eh, macho yao zaidi yakiwa yanaelekea kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba na, na pengine hawalishughulikii swala hili e, vile ipasavyo. Sasa tukija kwako bwana Seth Panyako e, kama alivyogusia Dkt. Makumi kwamba watu wanapata tabu kwelikweli katika e, mahospitali vilevile vile, e, katika na kushughulikia swala hili haionekani kwamba ni swala la la la muhimu kuweza ku, ku, kusitisha kwa namna moja ama nyingine, kwa sababu wanaumia zaidi ni wananchi. Naona Seti hayupo, imekosa kwenye laini yetu hapa. Basi labda turudi kwa Kennedy Wondera, maana Seti hayupo kwa moja laini, mtafute endelea kumfuatilia naam. Uh, Kennedy Wondera sasa ulikuwa unagusia kwamba kuna wataalamu wa, wa, wa afya ambao wametoka katika jeshi wamepelekwa katika hizi eh, hospitali. Hebu tufahamishe sasa, je, ni ni hospitali nchini kote ama ni zile hospitali kubwa tu? Ni hospitali ya Kenyatta ndio tuliowatembea kule, tukaona wakiwa pale ndani, japo wengi wengi wa watu, kuna watu wengi wanaotaka matibabu, japo nao ni wachache tu ambao wamewekwa kule lakini serikali inashikilia ina, ina kwamba kuwekwa kwao pale ni dhihirisho kwamba wamejitolea kwa hakika kuhakikisha kwamba wanayashughulikia maisha ya binadamu. Na vilevile vile, katika kupelekwa hao ma, madaktari eh, katika hiyo hospitali ulioitaja hapo Vipi kuhusiana na Rais Uhuru Kenyatta, ukiachilia mbali kauli yake e, ya jana kwamba angependa kuona kwamba madaktari na wauguzi wanarejea mahospitalini, wanaendelea kutoa huduma za matibabu? Ni nini kingine hasa ambacho pengine kimezungumzwa, kama si yeye, waziri wa afya? Ni kitu gani hasa ambacho kinaendelea Kutokana -rais jana alitoa kauli akiwa aki mashariki mwa nchi akisema kwamba uh, serikali imejitolea katika katika juhudi za kutatua mgogoro huu, na akiwarai wa raivu, an, uh, madaktari hao wanaoendelea kugoma kwamba nchi ni yao na wananchi wao ndio wanaoumia. Kwa hivyo waweke maslahi wananchi kwanza mbele ya maslahi yao na waweze kuwasaidia kutoka katika uh, janga hili lakini leo rais ameenda magharibi mwa nchi, ameenda bonde la ufa kuendelea uh, kutafuta uungwaji mkono na akiwa kule Kericho, Rais Kenyatta amesema kwamba siku itakapotamatika angalau pata kuwepo na suluhu. Kwa hivyo tume, tume, bado tunataraji kwamba suluhu hii aliyosema huenda ikapatikana kabla siku haijatamatika. Lakini akiwa pale amesema kwamba madaktari ni sharti waweze kurejea kazini na kuhakikisha kwamba angalau nchi inaendelea kupiga hatua nzuri katika um, uh, sekta ya ya afya. Kwa hivyo tunataraji kwamba uh, huenda labda serikali labda pale ambapo hatujui, lakini uh, jinsi tunavyojua hakuna mazungumzo ambayo kwa sasa labda yanaendelea mahali, lakini labda yeye anajua wazi kwamba huenda labda siku itakapotamatika kutakuwepo na, na, na suluhu. Na labda pia nilikuwa nimeeleza hapo awali kwamba taarifa tulizo nazo ni kwamba uh, huu muungano wa wauguzi kuna mkataba fulani, kuna Uh, mgao fulani ambao inasemekana kwamba serikali imewapa na wamekubali kwamba kwanza wataweza kuwapa wale kwenda kwa wale washikadau wengine katika hiyo hicho uh, chama cha wauguzi, na wahakikisha kwamba wanaidhinisha hilo wakiona kwamba mkataba huo ni mzuri au ni mbaya, watatoa uamuzi wa, lakini bado hapaja kuwapo sasa, na na ile suluhu ambayo tunaweza sema kwamba sasa hii ndio inayotoa suluhu muhimu katika uh, mgogoro huu. Naam, asante sana Kennedy Wandera. Sasa uh, bwana Seth Panyako, umemsikia Kennedy Wandera akigusia kwamba kuna pengine makubaliano fulani. Hebu tupe ukweli wa hili na undani wake. Ukweli ni kwamba vile Wandere amesema labda hayuko mbali sana na ukweli, lakini hakuna mkataba wowote ambao ambao tumewafikiana baina ya sisi na serikali ya Kenya. Uh, kwa sababu mpaka tuwe na mkataba wowote ambao umetiwa sahihi, ni lazima tuwe na ule mkataba ambao unaitwa recognition agreement, ambao tuko nao na serikali ya kitaifa, lakini kwa serikali za counties bado hatuna huo mkataba ambao unaitwa recognition agreement na pia tunataka tukubaliane vizuri kulingana na kile kitu ambacho kilifanya tukapeleka wauguzi kwenye barabara, ambayo kilikuwa ni kusawasisha mishahara na marupurupu ya wauguzi eh, na, na wauguzi na, na, wauguzi katika mahali wanafanyia kazi. Hilo ndilo jambo kubwa ambalo wauguzi walituma sisi tuliwa tulisikizana ndo kasema kwamba tutaondoka kwenda kutafuta, eh, kusawasisha kwa marupurupu na mishahara ambayo inalipwa wauguzi, kwa sababu eh, yako na utofauti mkubwa sana, na hiyo ndio eh, changamoto kubwa ambalo wauguzi wame, wamekuwa nalo. Kwa hivyo vinavyozungumza sasa hivi ni kwamba mpaka kaunti zote arobaini na saba zitie sahihi ule mkataba ambao unaitwa wakishatia mkataba huo recognition agreement, hapo ndipo tutakaa chini kuangalia mkataba wowote baadaye. Hatuwezi kutia sahihi mkataba wowote, kama hiyo ile huo mkataba ambao unaitwa recognition agreement haujatiwa sahihi. Halafu pia tunasikia uvumi, ni uvumi tu, bado hatuna uhakika kwamba serikali imeenda mahakamani na imepokea ime orders kwamba wa viongozi wa washikwe nikiwemo mimi pia, hatutaweza kuendeleza mazungumzo yoyote na serikali ikiwa kama kweli wameenda mahakamani, lazima waende watoe hiyo e, kesi ambao wameweka mahakamani kama ipo. Hatujui kama ipo, maana ni uvumi tu tunasikiza, lakini kama hiyo kesi ipo na wanataka kwamba viongozi washikwe, basi hakuna mazungumzo itaendelea kuanzia sasa mpaka serikali iondoke mahakamani. Sasa uh, bwana Seti naju, nafahamu kwamba wajibu wenu pale mnapohapa mnapofuzu mafunzo yenu ya uuguzi ya ya udaktari e, lengo lenu namba moja kabisa ni kuhakikisha kwamba mnaokoa maisha ya watu, kufanya kwamba mnahakikisha kwamba taifa linakuwa na watu wenye afya njema. Hamuoni kwamba kuendelea na huu mgomo mnakiuka mna ile misingi yenu ya taaluma zenu? Kazi yetu kuokoa wananchi, kazi ya serikali kuipa pesa sisi. Hatuwezi kukubali, wewe ukienda kununua mafuta katika petroli station ya kuweka kwenye gari yako, hakuna petroli station ambayo imetengwa ni rais analipa pesa iliyo ya juu, lakini hakuna petroli station, hakuna lakini petroli station imetengwa, bwana Seti Bwana Seti na, na na na, na, na matibabu um, katika ukienda supermarket, hakuna supermarket ambayo imetengwa, ni ya waziri, ni ya mbunge, ni ya mwanasiasa. Sisi sote bei ya vitu ni sawa, na tunalipwa mishahara duni, tunaendelea kudharauliwa. Wao mambo ya kufikiria, usalama na uhai wa wananchi wa Kenya sio jukumu la wahudumu wa wa afya peke yake, ni jukumu la serikali na ni jukumu la wananchi wenyewe. Lakini mfano ambao ume, umetolea kweli, unadhani unaendana na uhai wa watu? Ndio nakueleza, hilo ni swala ambalo serikali inapaa kuchipu na wao wananchi wenyewe. Wakati ambapo tulipeana ilani ya siku ishirini na moja, hakuna hata mwananchi mmoja aliyeanza kuandamana na kusema kwamba tunataka mambo haya yasuluhishwe kabla mgomo haujaanza. Sisi hatukuenda mgomo turudi bila kupata kile tulienda nacho nje. Kama wanafikiria kwamba tutarudi bila kupata kile kitu tunataka, huo ni uongo. Mgomo ambao tulifanya mwaka elfu mbili kumi na mbili, babangu mzazi alifariki hakupata matibabu kwa sababu alikuwa nilikuwa nishiriki katika mgomo, na mimi nimehapa kama tumeenda mgomo. Hata hivi leo tunapozungumza, kuna ndugu yangu mtoto wake ni mgonjwa kule Dhika, na nilimweleza aende kwa hospitali ya kibinafsi kwa sababu mgomo umeanza na hakuna kitu tunaweza fanya. Kwa hivyo serikali na wananchi, lazima serikali heshimu wahudumu wa afya. Hakuna vile mimi nitaendelea kufanya kazi na mtu ambaye anafanya kazi ya kufakia anapata mshahara kuliko muuguzi. Hilo ni jambo hatuwezi tukakubali. Bana. Uh, seti, subiri hapo hapo, kwenye line ya simu. Tunaye msikilizaji anapiga simu kutoka nchini Kenya, Abraham Kirua, karibu live tokea Sauti ya Amerika. Asante sana Sauti ya Amerika. Ningesema ninge ya kwamba huyo mwenye kiongozi wa madaktari mwenye ameongea hapo mbele, ni kwamba kitu kitu muhimu kwa yote ni kwamba wai wai wa binadamu, sababu tunajua ya kwamba endapo wai huo ikitoweka, hakuna jinsi itakavyo nini. Na ningeshauri hawa madaktari watumie mbinu ambao inakuwa ina, ina, ina sababu, tukienda huko vijijini huko mahali popote watu wameathirika vilivyo na kulingana na mtu kukitolea kuwa daktari, ningeomba ya kwamba wawe na na utu utu, ambao wa kwamba wanafanya kazi, lakini walipwe baadaye, sababu wakisema no pay hakuna kutibu matibabu. Sasa hapo wanaona ya kwamba ni ni wai a Kenya Ke, wai wa Wakenya wa hauwezi chezewa karata hivyo. Akumbuke ya kwamba ako na mama yake mzazi, mama baba yake, ndugu yake, pengine na mango ya, na majomba yake, na wengine hawa wanaoteseka ni bahati yao, sio wasione kama ni wengine. Na imefika wakati ambao tunaona ya kwamba wanasemanga pahali wawili wanapopigana nyasi huumia, na wananchi ndio wanaumia, na unapoona jinsi serikali wanavyojitokeza kuongea na na madaktari wanapotoa maoni yao, ni kwamba, ni kwamba ni ingekuwa kitu mzuri eh, ningeshauri ya kwamba waketi okay, chini, na kwamba kitu ya kwanza ni wa, wawe na uwe, utu ya uhai ya mwanadamu kwa moyo wao na waziweke masharti, sababu wanapoenda kwa eh, kuongea kujadiliana ni kwamba kila mmoja awe na na- na nahakikisha ya kwamba awe na, kwa nini awe na mawazo yake ya kwamba awe aokoe waya wa Kenya, lakini tukiweza ya kwamba vinzi wanavyoweka hiyo mikakati mikali ama msimamo mkali. Asante nam asante sana, uh, Abraham, kwa kuweza kutoa mchango wako huo. Vilevile vile tulipata bahati ya kusikia kilio cha wagonjwa e, katika hospitali ya mjini Mombasa, na mtu mwingine naye akatoa maoni yake juu ya, ya huu mgomo. Tuwasikilize hapa. Sema ukweli, mimi naumia sahi, sababu hiyo mwili yote na maizi, sijui kama ndani kuna mambuu na mikaa siapata ndayo Mii niko na siku tatu tulikuwa kule yo, hmm. tukaamishwa huko hmm. Sasa hakuna mtu alinguzwa kutoka siku hiyo, hakuna mtu alinguzwa hmm. ndawa hmm. Sasa hata mii niko hapa naambiwa neita wa watu wangu, sasa niko hapa nikiwa sielewi. Madaktari wapewe haki yao na serikali ifanye haraka kwa kuwapea maybe hadi zao zile zenye walikuwa wameagana, walikuwa wameweka mikakati waongezwe kwa mshahara. Kama ni mshahara waongeze waendelee kushughulikia wagonjwa mahospitali. Naam, ni wagonjwa hao na ndugu wa wagonjwa katika hospitali ya Makadara ya mjini eh, Mombasa wakitoa kilio chao juu ya mgomo unaoendelea hivi sasa nchini Kenya. Tukirejea kwa Dr. David Makumi eh, kwa upande wako umemsikiliza eh, bwana Panyako umemsikiliza vile vile msikilizaji wetu eh, juu ya wajibu wao, na yeye eh, ameendelea kusema kwamba msimamo wao kwamba bado uko pale pale. Sasa, uh, David Makumi eh, katika kuhakikisha kwamba hili swala linafanyika eh, haraka iwezekanavyo, je, unaona kwamba serikali imewajibika ipasavyo? Make eh, bwana Panyako amewazungumzia vile vile wananchi, ikionyesha kwamba pengine anawaona hawako eh, katika mstari wa mbele pengine kutetea maslahi ya, ya, ya madaktari na wauguzi ili waweze kupata huduma ya matibabu. Sijui kwako hili wewe e, unalionaje? kwa kuangalia pande zote mbili, Dkt David Makumi naam. Pengine Dkt David Makumi tumempoteza kwenye line, lakini tunaendelea e, kumtafuta ili fahali wawili wanapopigana, ni nyasi ambayo kwa sasa ni wananchi wana, wanaoendelea kutaabika, na lazima kuwe na pande zote mbili ku, kuwe na ile acting in good faith, lazima kuwe na, na kuonyesha kwamba Uh, pande zote mbili zi, wanataka uh, kusuluhisha hili jambo na kwa haraka iwezekanavyo na uh, ya, ya kweli mambo ya afya na na, na kushughulikia afya ni jukumu la, la serikali ya kuwalipa wauguzi kuwalipa madaktari ili waweze kufanya kazi na kuwapatia vyombo vinavyofaa za, za kufanya kazi. Aa, najua wengi husema kweli ni wito ndio, lakini eh, jukumu la kuwalipa na kuwawezesha kufanya kazi yao aa, liko kwa upande wa serikali katika nchi yetu. Ninafikiri kwamba tumepata scandals nyingi sana za kifedha za pesa na nini kuibiwa na kadhalika, ni kama vile wananchi wamechoshwa wa uh, mkapo. Kila asubuhi lazima kuwe na uh, fresh scandal, ndio hizo uh, migomo, mara pesa zimeenda, wananchi wamekuwa na apathy. Kwa hivyo siwezi kuwa blame sana kwamba hawajatokezea labda pia kujiunga na, wa, na wauguzi na madaktari. Nafikiri wananchi wamekuwa kama tu ile punda pia imechoshwa na, na scandals. Uche uchao uh, kuna kitu mpya na nani ni, ni, ni, ni muhimu sana pia tusifike hiyo level ya apathy, like, ni watu wanakufa na tunaona tu ni kawaida, na na tunaendelea tuna tu na shughuli zetu za kampeni na kutafuta kura na, na, na kutafuta nani atak, atakayebeba bendera yetu. Lazima mambo zingine zisimamishwe, tuseme this is a national emergency, this is a national crisis, na viongozi waonyeshe uongozi kwa kutafuta suruhu, kusema tuo, tuone ni lipi ambalo tunaweza ritenda uh, Najua madaktari na wauguzi ni watu waliosoma, ni watu wanaoelewa na ni watu wanaona vile mambo yanaendelea. Kwa hivyo si, si I don't think they are unreasonable, na wakiwekewa uh, ofa mzuri kwa kwa meza, najua wataweza kuwa na, na ile give and take. Asante. Asante sana daktari Makumi, nikirejea kwako bwana Seth Panyako, e, sasa nyinyi, mgomo wenu ambao mnaufanya hivi sasa, ni mnadhani kwamba pengine kwa mazingira yoyote yale ukomo wake utakuwa ni lini na utakuwa katika namna gani? Mtu akiingia katika vita huwa hajui vita vitaisha lini, na sisi tuko katika vita, na vile umesikia pale, uh, umeuliza swala nzuri sana kwamba ni kwa nini wananchi wa Kenya wana tu hivi leo, ukiwaona wanakaa kama wapumbavu, wanaenda katika mikutano za wanasiasa za serikali, wanaenda katika upinzani, wanapika makofi huko kama watu hawaelewi kitu gani kinaendelea. kina Ikiwa taifa hili limekuwa na wananchi walio na akili timamu, wangemkataza rais kutembea kutembeatembea kutafuta kura, wangemwambia rudi Nairobi, mwende msuluhishe mambo ya mkokoro ya afya. Wangefukuza wale viongozi wa, wa, wa, wa upinzani, wakawambia rudini Nairobi, mwende msuluhishe mambo ya afya. Lakini wananchi wa Kenya kwa sababu ya kila mtu ni kama amekuwa mkorofi, kila mtu ni kama amekuwa mwizi. Sasa watu hata hawachali maisha ya watu wengine, na unaona hiyo kutochali hiyo ndio imefanya sisi wahudumu wa, wa afya tunadharauliwa. Wakati katiba ilikuwa inatengenezwa, tulikuwa tuko katika hospitali tukifanya kazi, tukitipu wagonjwa na wao walikuwa kule wakitunyanyaza, wakitoa Health Services Commission katika katiba. Na ndio tumeamuka raundi hii, tumesema hakuna kulala, kwa sababu kazi ya wahudumu wa afya wameilinganisha kama uchomaji wa makaa. Ndio wakati kama wao walikuwa wanaona kwamba wauguzi ni service na wahudumu wa afya wangeweka Health Service Commission katika katiba, na hatungekuwa na hii shida ambayo tuko nao hivi leo. Hata tukiwa na mkataba sasa hivi, huo mkataba lazima utiwe sahihi na serikali arobaini na saba na kabla serikali ya mwisho haijatia sahihi, hakuna mgomo utasimamishwa. Kwa hivyo kama hizo serikali zitapatikana safari moja watia sahihi, sisi hatujui. Kama hawatapatikana watiazi, sisi hatujui, lakini ukijakuwa na Health Service Commission, mgomo kama huu ungetiwa sahihi na viongozi wa Health Service Commission na umalizike, lakini kwa sababu ya siasa mbovu, siasa za kichekesho, basi sisi tunasema tutapigania haki zetu bila kuchoka. Asante sana uh, bwana Seth Panyako, tutarejea tena kwako hivi sasa. Moja kwa moja, tuelekee kwa wasikilizaji wetu ambao wametuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Nikianza naye, bwana Beni Anatori anasema inasikitisha sana wagonjwa wanakufa na kukosa huduma. Uh, kweli jamani, mna wito wa kazi yenu, eh, kama leo hii mkaongezewa mishahara hiyo mnayotaka, je, mnaweza rudisha watu waliopoteza maisha pindi mpo kwenye mgomo? Je, yeah, hili ni swala la, la uhalali. Ni Bwana Ben Anatori akizungumzia e, hayo kuhusiana na mgomo huo. Mimi ni naye hapa Renfrida Patrick, yeye anasema wagonjwa wanakufa jamani, acheni mgomo, wasaidieni hawa watu wanaopoteza maisha yao bila hatia. Makenga Nsembo anasema ninyi madaktari acheni mgomo Mbona wagonjwa hawana mgomo? Mwogopeni Mungu, msijali pesa tu, na kumbuka, wapo watu ambao wanahitaji huduma zenu. Naye John John anasema anaona makomando watamrudisha mtu kazini hapa bila maelewano, itawezekana kweli? Yeye Shija Alphonse anasema jamani, wagonjwa hao waoneni huruma. Naye Joel James akiwa Morogoro, Tanzania, anasema anatoa maombi, jamani Rais Uhuru Kenyatta, tafadhali ongeza mshahara wa madaktari ili kuondokana na huo mgomo. Dikson Lucas anasema ni vyema Rais Kenyatta kufanya hivyo, akimaanisha kwamba kuhakikisha kwamba wanatekeleza e, yale matakwa ya, wa, ya, ya madaktari na wauguzi kwa sababu maisha ya watu wasio na hatia yanaangamia. Warudi kazini kama e, madai wapange utaratibu mzuri wa madai yao kusikilizwa kuliko kugoma wakati watu wanaangamia. Naye Evodia e, si Mjungu anasema jamani, wasifanye kazi kumkomoa Rais Uhuru Kenyatta, wajaribu kumheshimu Mungu aliyewapa hicho kipaji chao cha kazi. Naam, basi huo ulikuwa ni ujumbe ambao wewe msikilizaji ulituandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Watu ni wengi kweli kweli ambao wametuandikia. E, kama hujasikia basi hupo nasi pia katika mjadala wetu huu wa Ijumaa. Usidhani kwamba tumepuuzia ujumbe wako, tunajali kwelikweli ujumbe wako ambao umetuandikia, na pengine waendelee kutoa hayo maoni yao, kwa sababu mtandao wa Facebook uko hapo masaa ishirini na nne, watu wanaendelea kusoma na kuona mawazo ma, ma, ma, ma, ma yako. Tafadhali endelea kuchangia mjadala huu, bado utaendelea. Lakini pia hidi, tunaye hapa nimuulize tu David, Dr. David Mukami kwamba pengine kwa wao ambao wana mtandao wa hawa wagonjwa saratani, wagonjwa saratani mahitaji yao ni makubwa na ni tofauti na wagonjwa wengine wowote wa wale, pengine kuna mpango wowote ambao wanafanya kuwasaidia wale ambao hawana uwezo wa kwenda kwenye hizi hospitali za binafsi na wanahitaji huduma waendelee kuzipata? Ni ushauri gani nawapa na nini ambacho pengine wao wanafanya e, kuweza kusaidia. Dr. David hupo kwenye laini ya simu kami Halo Dr. David Mukambi unatusikiliza? Wakumi kwa line ya yep simu. David Makumi. Karibu Dr. uh, tungependa sana kuwasaidia wagonjwa uh, lakini huu uh, ni mgomo wa kitaifa na sisi kama shirika ambalo si la Uh, tuko non-profit making sisi si, si watu ambao tunapata fedha ama za za, za, za ambazo zinaweza kabiliana na hali tuliyo nayo katika nchi yetu. Hili uh, uh, ni jambo ambalo limesema lina, linatakiwa kuwa kushughulikiwa kutoka kwa ofisi kuu ya rais. Manake kuachia vyama vya uh, civil society hiwe um, ndio jukumu la kutafuta suruhu uh, ya kusaidia wagonjwa kama ni wasaratani ama wakisukari uh, hilo ni, hiyo ni, ni, ni pesa ambazo sisi hatuna kama vyama yetu. Ni kusindikisha ama kujaribu ku-, ku kuongea na pande zote mbili uh, katika kipindi kama hichi, ili uh, waweze kupata suluhisho uh, la kudumu uh, sisi kama chama hatuwezi uh, kuwa na mashini kama zile zinahitajika kuwatibu wagonjwa wa saratani, zinahitaji madaktari na sisi hatuna madaktari wetu ama wauguzi wetu tunategemea um, hospitali za ki, za, za, za, za umma uh, kwa matibabu ya, ya wa, wa, wagonjwa, hata walio na saratani hii. Ni kazi kubwa sana kama unavyoiona uh, Idi Ligongo. Kwa hiyo nafikiri hapa kuna kazi kubwa kwa wananchi ambao wao ndio wanaoteseka kwa sasa, kwa sababu hakuna njia sasa, pengine tunaye, kwa sababu hapa tunaye Bwana set uh, yeye akiwa anaongoza wauguzi anasikia madai kama haya, pengine kitu ambacho eh, kwa sababu kama anavyosema kwamba wanasubiri mpaka waone yale makubaliano yote ndio wawezi kuweka saini yao na kufanya chochote. Yeye amesikia maoni tuliosoma hapa, karibu yote yanatoa ombi kwamba jamani, tusaidieni, jamani, rudini kazini. Pengine Seti, kwa kusikiliza haya yote, unazungumza nini kwa kutokana na taarifa hizi ambazo umezisikia, Bwana Seti Panyako? Unatupata bwana Seti Panyako? Bwana Seth Panyako naona hatupati kwenye kwenye line ya simu. Unatusikia Bwana Seth Panyako? Naona tumempoteza kwenye line hapa. Labda na, tumtafute tena. Naam, naona tumtafute. Labda turejee tu kwa mwandishi wetu eh, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera kwa, kwa eh, tathmini unavyoiona eh, kwa hali halisi iliyopo hapo unaonaje wanasiasa wengine kuanzia waziri wa afya E, viongozi wa upinzani, viongozi wengine kutoka e, katika chama ama muungano ule ambao unaongoza nchi wanafanya cha kutosha kuweza kuzungumzia hamasa ya wao iko vipi katika kuhakikisha kwamba pengine wanalishughulikia tatizo hili kubwa kwa taifa la Kenya? Um, wengi wamezungumza. Kiongozi wa ODM Raila Odinga alizungumza, Musalia Mudavadi wa N, uh, Man National Congress pia amezungumza, na viongozi wengine wengi wamezungumzia swala hili, lakini kuzungumza kwao hakutoshi, manake hakutegui kitendawili hiki cha mgogoro ambao umefukuta wakati wote, na Wakenya wengi jinsi alivyoeleza uh, Seth ni kwamba Wakenya wengi wanaoangalia wa viongozi wao kuwa viongozi ambao wakati mgumu kama huu wanawatarajia kwamba watawahakikisha kwamba wanatoa suluhu ya kudumu katika mzozo huu. Lakini sasa kwa sababu uh, hisia ni zile za kisiasa, kila kila kiongozi bado anaenda an, pande za nchi kutafuta uungwaji mkono. Kwa hivyo jinsi anavyosema Panyako, taifa linaona viongozi hawa kama viongozi ambao ni wanafiki, maanake hawajaweza kuketi chini waka toa zile tofauti zao na kuweza kuhimizana kwamba taifa linatuhitaji sisi sote. Lakini hata kuzungumza, unajua, unapokuja kuzungumza ukasema kwamba Rais Kenyatta anastahili kufanya hivi, nawe pia kama kiongozi unafaa kutoa suluhu ya kudumu hawa. Tumekuwa na matatizo uh, haya katika haya hizi kaunti ya magatuzi, lakini viongozi hawa nao pia wamenyamaza, wamengoja serikali kuifanya ifanye nini? kile ambacho wananchi wangekuwa wanatarajia sasa hivi ni kwamba hawa magavana nao pia wangekuwa na katika haraka, wa, harakati za kuhakikisha kwamba wanawaleta watu washikadau hawa ambao wamejikuta katika mgogoro huu na kuhakikisha kwamba panakuwepo na suluhu ambayo itadumu na kutoa suluhu kwa mgogoro huu. Lakini kila mtu anapojitokeza tu anasema kwamba tunataka mgomo, mgomo ut utamatike, tunataka wazungumze na hao viongozi waketi chini. Wengine wanakuja na shinikizo kwamba mahakama ifanye hivi na vile lakini shinikizo hizi hazistahili, maanake mwananchi wa kawaida ndio anayeumia na maanake hawa viongozi wa, wa, wa, wa, wa mashirika haya au vyama hivi vya madaktari na wauguzi wanashikilia msimamo wao kwamba sisi, mpaka serikali itekeleze ule, uh, ule ule mkataba wa makubaliano uliofikiwa Juni mwaka elfu mbili na kumi na tatu, la sivyo hakuna chochote kitakacho uh, kuweza kutendeka katika taifa. Na kutokana kutokana na uamuzi waliofikia jana, wakisema kwamba juma lijalo Jumanne tarehe kumi na tatu wataweza kuhakikisha kwamba hata zile hospitali za kimishonari na zile za kibinafsi zitafungwa. Sasa kila Mkenya anaona huenda huenda pakawa na maangamizi zaidi, lakini wananchi wanatarajia kwamba viongozi wao wangetoa suluhu ya kudumu, lakini viongozi hawa wanatafuta Kenya nzima kutafuta uungwaji mkono olte ambalo kan... tunatarajia huenda likatokea wakati huu. Kennedy Wandera, vipi kuhusu uh, wale wataalamu wa afya kwa mfano madaktari na wauguzi ambao wanafanya eh, kazi katika hospitali ambazo si za serikali eh, pengine za mashirika ya dini wao kwa nafasi yao wamejitolea lolote kuweza kushiriki kuhakikisha kwamba wagonjwa waliopo katika hospitali za serikali wanapata matibabu kana halijaonekana wa na huenda ikawa ni hofu kwamba uh, manake hawa tumepata tu, tu, tu, tu, taarifa kwamba uh, hawa madaktari wanaogoma pia nao wanasema kwamba iwapo watawapata madaktari wengine ambao wanasaidia wale wengine kusaidia wagonjwa katika hospitali hizi, zile ambazo madaktari wanaofaa kufanya kazi kule wanagoma, nao wata-watahakisha kwamba wanaenda anavuruga kule, ambalo ni tatizo, watu wataumia, kwa sababu hawa wanasema kwamba hawawezi kufika kule, na iwapo pia wanataka kujitolea ili angalau nao waweze kuhakikisha kwamba wanatoa msaada au huduma yao kwa wale wananchi ambao wanaathirika nao wanapewa shinikizo kwamba msijaribu kufika kule. Kwa hivyo ni tatizo, hata sasa hivi unapoenda katika hizi hospitali kuu kuna kuna ulinzi mkali sana, maanake huwezi ruhusiwa kuingia pale ovyo ovyo. Naam, basi, shukran sana Kennedy Wandera kwa kuweza kutupa yale ambayo yanaendelea hapo. Kufika hapa ndio tunakabilisha E, mjadala wetu wa Ijumaa yani live talk, ambapo leo tulikuwa tukizungumzia mgomo wa madaktari na wauguzi nchini Kenya, mgomo ambao mpaka hivi sasa umeingia siku ya tano na ukionekana kutokuwa na suluhu. Wanasiasa wako wapi? Madaktari, wauguzi, ni nini hasa wajibu wenu? Kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Idi Ligongo, na mimi ni Sandei Shomari. Mwelekezi wa matangazo alikuwa ni Aida Isa, msimamizi ni Mary Mgawe. Kutoka Washington DC, usiku mwema.