hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na mlimani radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandey Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini, kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mwamoyo Hamza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban ki Moon amempongeza rais mpya aliyechaguliwa Ghana, Nana Akufo Ado, aliyekuwa kiongozi wa chama cha upinzani. Bwana Mun alimpongeza pia rais anayeondoka madarakani John Dramini Mahama kwa kukubali kushindwa na hivyo kuepusha mvutano nchini humo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilipeleka ujumbe sawa na huo kwa serikali ya Ghana na kumsifu rais Mahama kwa kuheshimu matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi na kutoa wito kwa wafuasi wake kufuata mfano wa kiongozi huyo. Kulikuwa na mivutano mingi katika mitandao ya kijamii kuitaka tume ya uchaguzi ifanye haraka kutangaza matokeo ya uchaguzi uliofanyika Jumatano. Akizungumza na wafuasi wake Ijumaa mjini Akra, Mahama alitoa wito kwa wafuasi wake kutulia na kwamba atakubali matokeo ya uchaguzi. Mahama alikuwa anawania muhula wa pili wa uongozi. Umoja wa Afrika umetoa wito kwa rais wa Gambia, Yahaya Jame, kukubali matokeo ya uchaguzi wa rais kama alivyoahidi mapema. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, Nkosazana Dlamini Zuma, amesema katika taarifa, mwenyekiti wa AU anamhimiza rais Yahaya jame kuwezesha makabidhiano ya madaraka kwa amani kwa rais mpya wa Gambia. Jame alikubali kushindwa baada ya uchaguzi wa Desemba mosi, lakini Ijumaa alitoa taarifa inayosema kumekuwa na makosa yasiyokubalika katika uchaguzi na hakubali tena kama ameshindwa na mgombea wa upinzani Adama Barrow. Dlamini Zuma amesema hatua ya Jame kukataa matokeo ya uchaguzi haikubaliki hata kidogo na kwamba ushindi wa Baro ni kauli ya kweli ya nia ya watu wa Gambia. Jame amekuwa akiitawala Gambia kwa zaidi ya miaka ishirini na mbili. Polisi wasiopungua wawili wameuawa na wengine wanne kujeruhiwa katika bomu la kwenye gari wakati wa shambulizi katika kizuizi cha barabarani mjini Mogadishu huko Somalia, maafisa na mashahidi wamesema hayo hivi leo. Afisa wa serikali ya Mogadishu aliambia Sauti ya Amerika kuwa afisa mmoja wa polisi tu ndiye aliuawa na wengine wanne kujeruhiwa, lakini mashahidi wanasema wameona miili miwili katika eneo la tukio, ambapo maduka ya jirani pia yaliharibiwa. Kundi la kigaidi la al Al-Qaeda ambalo lina lengo la kuiangusha serikali ya Mogadishu inayoungwa mkono wa kimataifa imesema kuwa mmoja wa wafuasi wake ndiye aliyetekeleza shambulizi hilo. Rais Barack Obama wa Marekani ameamrisha idara za usalama nchini humo kufanya uchunguzi kamili kuhusu uingiliaji wa kimtandao unaosemekana ulikuwa na nia ya kuvuruga uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita. Baada ya tangazo lake hilo Ijumaa, magazeti mawili makuu hapa nchini Marekani, New York Times na Washington Post, yaliripoti kuwa Russia iliingilia uchaguzi wa Marekani kwa nia ya kumsaidia Donald Trump kushinda uchaguzi huo. Gazeti la Times liliripoti kuwa Warusi waliingilia mitandao ya vyama vyote viwili, Republican na Democrat, lakini ilitoa habari za kuchafua chama cha Democrat peke yake. Gazeti la Times pia limesema kwamba wa maafisa wa, wa Rusia, inawezekana kwamba walitoa habari hizo kwa kundi la Wikileaks, uh, ambazo zilihusu chama cha Democratic ili kuvuruga nafasi ya chama hicho. Na mataifa duniani kote yanaadhimisha leo Disemba kumi, siku ya kimataifa ya haki za binadamu huku kukiwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu duniani. Umoja wa Mataifa unatoa wito kwa watu wote kusimamia haki za kiraia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema katika taarifa yake kuwa kuimarisha haki za binadamu ni manufaa ya watu wote, ili kuleta uthabiti katika jamii, usalama na ushirikiano kote duniani. Marekani na Umoja wa Ulaya zilitoa wito kwa China kuachilia uhuru wafungwa wake wa kisiasa ikiwa ni pamoja na mshindi wa tuzo ya Nobel ya amani, Liu Shuba ambaye yuko gerezani tangu mwaka 2008. Na msikilizaji, karibu katika mjadala wetu ambapo hii leo tunazungumzia mgomo unaoendelea wa madaktari na wauguzi nchini Kenya. Tutakuwa naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera kuzungumzia suala hili. Tunatarajia vilevile vile kuwa na bwana Seth Panyo ambaye ni e, yeye ni katibu wa chama cha wauguzi E, nchini Kenya vilevile tunaye kwenye laini ya simu bwana David Makumi ambaye yeye ni mwenyekiti wa mtandao wa asasi za kiraia zina, zinazojishughulisha na ugonjwa wa saratani. Karibu sana msikilizaji wetu popote pale ulipo. Kennedy Wandera, tukianza nawe e, ili kuweza kutufahamisha kile ambacho kinaendelea hivi sasa juu ya mgomo huo, kuna lolote jipya? Taarifa tulizonazo sasa zinaeleza kwamba uh, wale kile chama cha wauguzi ambacho Panyako ni, ni katibu mkuu wake kimepata ki uh, kiasi fulani cha fedha cha mshahara ambacho, ambacho wanataraji kwamba wataweza kuhusisha wale washikadau katika uh, chama chote na kuweza kupiang, kuangazia iwapo uh, Uh, huu mgao ambao serikali umetoa imetoa leo utaweza kuwapa uwezo wa kuweza kurudi kazini. Lakini hali jinsi ilivyo ni kwamba kile chama cha madaktari bado kimeshikilia wa uamuzi wake kikisema kwamba mkataba wa makubaliano ulioafikiwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu ni sharti uweze kutekelezwa. Naam, asante sana uh, Kennedy Wandera kwa utangulizi huo endelea kuwa nasi ili kuweza kutufahamisha eh, yale ambayo E, pengine yamekuwa yakiendelea hasa taarifa mpya juu ya mgomo huu na kama tulivyosema bado tunaendelea kumtafuta bwana Seth Panyako, ambaye yeye ni katibu wa chama cha wauguzi kuweza kusikia kwa upande wake, manake muda mfupi uliopita eh, kabla ya matangazo haya nilipoongea naye alikuwa akiendelea kushikilia uzi uleule kwamba wao wanaendelea kugoma. Sasa nikija kwako bwana David Makumi, wewe wito wako kwanza kwenye swala hili, kwa sababu ukiangalia ni, ni, ni, ni, ni madai ambayo madaktari na wauguzi wamekuwa wakia dai e, katika makubaliano yale ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakitaka asilimia mia tatu ya ongezeko la mishahara halikadhalika mazingira zu, mazuri aa, ya kufanyia kazi. Sasa wewe kwa upande wako, nyinyi kama asasi e, ambazo mnajishughulisha moja kwa moja na afya, hasa katika saratani, nini hasa ambacho mnakizungumza mna juu ya sakata hili? Asante sana. Sisi kama pia washikadau washi, washi, uh, katika hili jambo kwa sababu sisi tunawakilisha wagonjwa wa saratani ambao hupata matibabu wengine kwa hospitali kuu ambao tusha kwamba wale madaktari bingwa, consultants, pia wamejiunga na, na, na migomo na pia kuna wale ambao hupata matibabu uh, katika uh, hospitali za counties, uh, ambao hupata uh, matibabu kama vile madawa ya uchungu waliyo na, na saratani iliyoenea zaidi. Lakini pia kuna wale wagonjwa wanao mag, magonjwa mengine ambayo si ya kuambukiza yani non-communicable diseases, kama vile uh, kisukari wale wali na ugonjwa wa kukimbia damu ambao hupata madawa ama huenda kwa, kwa kwa kwa kwa huduma katika hospitali za za za, za, za umma na wao wameathirika zaidi, manake kama wale wanaochukua dawa za madawa ya uchungu na madawa ya kuzuia uh, dalili zingine zile uh, pia wale wanaochukua tuseme madawa ya ya, ya, ya, ya ya kupunguza sukari, ya kucontrol sukari wanaochukua madawa ya ya ya ya hypertension ama kukimbia damu, hao wote ameathirika sana na na na huu mgomo. Na hata ikijulikana iki, iki, iki, iki, iki, iki, iki, iki, kwamba tangu mwaka wa 2013, serikali ilikuwa inajua kwamba lazima ah, hii maafikiano ah, yatimizwe ya, ya, ya na tukangoja mpaka ikakuwa ni hivi kuwa na mgomo wa kitaifa ah, kweli ah, pande zote mbili ambazo zimeshikilia ah, wale ambao wanasema la, lazima mgomo uendelee na, na, na, na sisi kama washikadau pia tunajua ni madaktari waliohitimu waliosoma kwa ngazi za juu, na, na wanahitaji mazingira mazuri ya kazi na ajira na pia kwa upande ule mwingine, sisi kama wananchi na hasa wale maskini ambao hawana fedha ama pia hawana insurance ama bima ya kuwawezesha kwenda kwa hospitali za kibinafsi ama private hospitals, wale ndio wanaathirika zaidi, wale maskini. Kwa hiyo mgomo umekanyaga ume, ume, ume sana wale ma, ma, maskini, na ni vizuri kwamba pande zote mbili ziwe na na ile tunasema you know, give and take. Uh, tukijua kwamba uh, ni maisha, watu wamesha kufa wengine wanaendelea kutaabika, na hatutaweza hata tukiafikiana tuki na ku, na ku, na, na, na, pande zote mbili wakishafikizana wa hatu, hatuwezi rudisha yale maisha ambayo tume wale waliokufa. Sasa Dkt. uh, David Makumi, labda kwa muktasari wa kile ambacho unakizungumza, ni kwamba ungependa kuona kwamba pande zote zinaafikiana, lakini kuona kwamba madaktari na wauguzi wanarejea makazini ama nimekosea kusema hivyo? Uh, uh, ya yeah, wanarejea kazini, lakini pia lazima hmm, kuwe na kile tunaita goodwill ama uh, kwa upande pia wa serikali ndio tuweze kupata suruhusu suruhu ama uh, permanent solution, suruhu la daima tusiwe kila mwezi baada ya miezi mbili miezi mitatu tena watu wamerejea uh, kwa kwa mabarabara kuitisha haki zao. Uh, tungependa wa warejee kazini, lakini pia upande wa serikali, na pia tunaomba sisi kama shirika la la wanaowakilisha walio na ugonjwa wa saratani uh, hili jambo linatakiwa pia lizungumziwe ama lishughulikiwe katika, katika ofisi ya rais mwenyewe. Sawa basi isha ya, uh... ya wakenya Daktari Makumi tutarejea kwako, maanake tumempata, uh, katibu wa chama cha wauguzi Seth Panyako, na yupo kwenye laini hivi sasa, lakini kabla ya kuenda kwake, e, tumsikilize mmoja kati ya wagonjwa katika e, mji wa Mombasa. Wiki hii alipozungumza nasi, ndiyo haya alikuwa nayo ya kuzungumza juu ya yale ambayo wanakabiliana nayo kutokana na mgomo huo. Nilifanyiwa operation ya hapa ya spinal cord, na nilipungua, nilikaa masaa kama sita hivi, na nilipungukiwa na damu. Hata saa hii nasikia ni kama pia pia mwili umepungukiwa na nini na maji kama kiukiu hivi. Hata ukiangalia hii mkono hapo kwa joint upande wa ndani, fikiri unaona. Hakuna msaada unafanya. Kuna wengine walikuwa anakuja wananifanyia kidogo waniwekea ile dawa nimenunua, lakini kujificha kujifichaficha hivi. Hata saa hii kuna dawa niko nayo hapo, nilikuwa nidungwe jana, sikudungwa dungwa, nipo tu hapa. Ni e, e, waelewane, warudi kazini, waweze kutusaidia. Naam, basi ni mgonjwa huyo ambaye alizungumza na mwandishi wetu. E, wa Mombasa Swaumo. Sasa karibu sana Bwana uh, Seth Panyako kwa kuweza kushiriki katika mjadala huu. Umemsikia mgonjwa huyo akizungumzia uh, athari ambazo anakabiliana nazo e, kutokana na mgomo huu. Vilevile vile tulimsikia Bwana Dr. David Makumi akiweka bayana kwamba angependa kuona nyinyi mnarejea makazini, lakini kuwepo na suluhu kwa pande zote mbili. E, sasa hapa mpaka tulipofikia muda huu tunaozungumza na, na wewe uamuzi ama e, ule ambao mmeamua ni nini? Uh, uamuzi bado, hatuna mgomo bado unaendelea. Tunakusikiliza. Yeah, tunasema mgomo bado unaendelea. Hiyo ndio vile hali ilivyo uh, hapa nchini Kenya. Hakuna kuwafikiana yoyote ambao tumewafikiana na serikali. Sasa labda kwa upande mwingine Bwana Panyako, umesikia eh, kama alivyoeleza mwenzangu tumepata mgonjwa ambaye ameeleza hali halisi wagonjwa wanayokumbana nayo, na vilevile eh, Dr. David hapa amezungumza kwamba kuna watu wanapoteza maisha. Sasa mpaka mfikie mafikiano ndipo haya maisha yatakombolewa, au kuna namna kwa upande wenu kama wauguzi ambayo mnaweza kuifanya kuokoa maisha ya watu. Ile jambo ambalo sisi tunajua ni kwamba tunashiriki mgomo na ni juhudi ya serikali, kwa sababu serikali ya Kenya haitilii maanani uh, wahudumu wa afya wanatudharau haswa wauguzi. Wauguzi katika taifa hili wanadharauliwa sana na serikali. Unaona kwamba hata katika utendaji kazi kuna mishahara inalipwa kwa njia ya, ya ambayo haiwatambui hai wauguzi. Utakuta mfanyakazi ule wa msaidizi kama wakufakia anapata mshahara kubwa kuliko muuguzi. Utakuta wauguzi wako katika e, grade moja kufanya kazi lakini wanapata mishahara tofauti na marupurupu. Na tumeanza kuzungumza mambo haya kutoka mwaka elfu mbili na kumi na tatu mpaka leo hakuna chochote ambacho serikali Kenya inafanya kitu kubwa au muhimu. Ambao serikali ya Kenya inafanya ni kufanya wizi na kuibia wananchi wa Kenya. Kila pahali ukisoma kwa magazeti, utaona ni wizi, ni wizi, ni wizi. Wanatuambia hamna pesa, hamna pesa. Namna gani, na rais mstaafu wawili wanapata milioni tatu kila mwezi? Mtu amestaafu, ameenda nyumbani, analipwa mshahara wa shilingi milioni tatu. Wabunge wataondoka mwaka ujao baada ya kufanya kazi miaka minne, wanapewa pesa milioni sita nukta saba kila mbunge. Kwa hivyo sisi tumeona tumedharauliwa na tunaendelea kudhulumiwa. Ni wananchi wenyewe ambao wamekubali kuweka serikali kama hii na serikali zile wameweka miaka yote, hata upinzani. Viongozi ambao tuko nao sasa hivi ni wana ubinafsi, kwa sababu hili jambo Lato watu wanaona, mwenyewe bado wanazunguka katika nchi akitafuta kura kwa wananchi ambao wanakufa Unaona, hata wapinzani wa visiasa, Raila Amolo Odinga ambaye ni mpinzani wa kisiasa anakimbia akitafuta kura, na wananchi wanaendelea kukupa. Sasa sisi tunasema kwamba kila mtu ameshikilia mahali pake. Rais anatafuta kura, aendelee kutafuta. Viongozi wa upinzani wanatafuta kura, waendelee kutafuta. Sisi wafanyakazi tunatafuta mshahara na mazingira bora ya kufanyia kazi, tuendelee kutafuta. Mwananchi mwenyewe ambaye ni mjinga ataendelea kupigia hao watu kura ambao hawawachali nam. Basi tutarejea kwako kwa, uh, uh, panyako kuweza kuzungumza uh, hili kwa, kwa, kwa upana zaidi. Sasa tukirejea kwako kwa mwandishi wetu Kennedy Wandera, uh, kuna taarifa kwamba kuna hali ya dharura serikali imeamua kufanya ili kuhakikisha kwamba wale wagonjwa ambao wapo mahospitalini wanaendelea kupata uh, matibabu. Hili lipoje? Ni, ni kweli kwamba serikali imewapeleka madaktari wa jeshi la ulinzi KDF katika hospitali kuu ya Kenyatta kutoa huduma za matibabu za dharura baada ya wale washauri na wahadhi wa chuo kikuu cha Nairobi kwa katika ile shule inayotoa mafunzo kwa madaktari kwa kujiunga na madaktari ma, baada ya wale madaktari wengine kuamua kwamba pia nao watajiunga na wa, na hao, madaktari ambao wanaendelea kugoma. Na inakuja tu siku moja baada ya Rais Kenyatta kuwashauri madaktari kwamba kitu cha kwanza ni kuwaweka wa, wa, Wakenya mbele ya masilahi yao lakini tatizo hili nalo linaendelea kufurukuta maanake, kila upande bado una, una, una, una, una, unaonyesha kwamba hauna nia ya kuweza kuketi chini na kuzungumzia hili. Lakini hospitali nyingi ambazo tumeweza kuzitembelea hapa nchini, ni kweli kwamba wananchi wanaumia. Tumezungumza na mmoja pale katika ha, akitoka katika hospitali kuu ya Kenyatta, anazungumza machozi akimtoka kuonyesha kwamba hili ni taifa lake ambalo yeye amekuwa mpaka ule umri alioko, lakini mpaka leo hii bado kuna matatizo sampli hii. Kwa hivyo anasema kwamba hii ni nchi yake na ameishi miaka yote hii lakini iwapo serikali inajali tu masilahi yao, mishahara yao na vitu vingine, kutafuta uunguaji mkono katika kura zinazokuja, ni dhahiri kwamba masilahi ya mwananchi hayapo katika akili zao. Lakini hali jinsi ilivyo ni kwamba hata madaktari hawa wa jeshi la taifa la, la ulinzi wanapopelekwa katika hospitali ya Kenyatta haisaidii, maanake safu ni ndefu na milolongo ya watu wanaotaka kupata huduma hii ni wengi zaidi na hiyo inamaanisha kwamba nishati pawe na dharura zaidi. Hawa madaktari nishati, labda waweze kuwa katika kikao kimoja, waweze kuwafikiana ili kuhakikisha kwamba kitendo wili hiki kinateguliwa. Kuna msikilizaji hapa, Amiani, karibu sana Amiani, tunakusikiliza kama una maoni. Maswali na kunipatia hii nafasi mimi, kwa maoni yangu, hili suala la afya lilikatuliwa hapa Kenya kwa hivyo wengi wanazungumzia kusema kuwa ni swala mbaya, lakini mimi mapendekezo yangu ama ma, e, maoni yangu labda waongeze waongeze waongeze pesa kwa ule kwa kwa kwa hizi serikali za, za ugatuzi. Alafu kitu kingine sisi ndio tuko huko chini, tunaona yale yanaendelea. Watu wanaumia, watu wanaumia kabisa. Kwa mfano sasa, sehemu hii ya magharibi, wengi huwa wana wanaenda pale Eldoret Referral, nakuambia kuna shida, kwa sababu sasa hakuna matibabu yanaendelea. Na ningeliomba tu serikali yetu tukufu, ikiwa inawezekana, tafadhali wakae na wauguzi na wale madaktari, alafu wapate suluhisho, kwa sababu wale wanaumia ni sisi, na sisi ndio nyasi. Nafikiri hiyo itakuwa ni vizuri. Alafu suala lingine labda hii mambo ya ugatuzi tumeona zahanati nyingi sana hapa mashinani, lakini pia anarudia, lazima labda serikali iongeze mkao afya. Haina shida na ule ugatuzi hauna shida, shida ni ile huduma ya madaktari na wauguzi. Nafikiri hayo ni maoni yangu, asanteni. Kennet Wandera, kuna wataalamu wa, wa, wa afya ambao wametoka katika jeshi wamepelekwa katika hizi eh, hospitali. Hebu tufahamishe sasa, je, ni, ni hospitali nchini kote ama ni zile hospitali kubwa tu? Ni hospitali ya Kenyatta ndio tuliowatembea kule tukaona wakiwa pale ndani, japo wengi wengi wa watu, kuna watu wengi wanaotaka matibabu, japo nao ni wachache tu ambao wamewekwa kule, lakini serikali inashikilia ina, ina kwamba kuwekwa kwao pale in, ni dhihirisho kwamba wamejitolea kwa hakika kuhakikisha kwamba wanayashughulikia maisha ya binadamu. Na vilevile vile katika kupelekwa hao ma, madaktari ye, katika hiyo hospitali ulioitaja hapo Vipi kuhusiana na Rais Uhuru Kenyatta, ukiachilia mbali kauli yake kwamba angependa kuona kwamba madaktari na uguzo anarejea mahospitalini na anaendelea kutoa huduma za matibabu, ni nini kingine hasa ambacho pengine kimezungumzwa kama si yeye, waziri wa afya? Rais alitoa kauli hapo akiwa aki mashariki mwa nchi akisema kwamba serikali imejitolea katika katika juhudi za kutatua mgogoro huu, na akiwarai wa raivu, an, a, madaktari hao wanaoendelea kugoma kwamba nchi ni yao na wananchi wao ndio wanaoumia. Kwa hivyo waweke maslahi ya wananchi kwanza mbele ya maslahi yao na waweze kuwasaidia kutoka katika uh, janga hili. Na akiwa kule Kericho, rais Kenyatta amesema kwamba siku itakapotamatika angalau pata kuwepo na suluhu. Kwa hivyo, tume, tume- bado tunataraji kwamba suluhu hiyo aliyosema huenda ikapatikana kabla siku haijatamatika. Lakini akiwa pale amesema kwamba madaktari nishatu waweze kurejea kazini na kuhakikisha kwamba angalau nchi inaendelea kupiga hatua nzuri katika um, uh, sekta ya ya afya kwa hivyo, tunataraji kwamba huenda uh, labda serikali labda pale ambapo hatujui, lakini uh, jinsi tunavyojua, hakuna mazungumzo ambayo kwa sasa labda yanaendelea mahali. Taarifa tulizonazo ni kwamba huu muungano wa wauguzi, kuna mkataba fulani, kuna uh, mgao fulani ambao inasemekana kwamba serikali imewapa na wamekubali kwamba kwanza wataweza kuwapa wale kwenda kwa wale washikadau wengine katika hiyo hicho uh, chama cha uguzi na kuhakikisha kwamba wanaidhinisha hilo wakiona kwamba mkataba huo ni mzuri au ni mbaya, watatoa uamuzi wa, lakini bado hapaja kuwapo sasa, na na ile suluhu ambayo tunaweza sema kwamba sasa hii ndio inayotoa suluhu muhimu katika uh, mgogoro huu. Naam, asante sana Kennedy Wandera. Sasa uh, bwana Seth Panyako, umemsikia Kennedy Wandera akigusia kwamba kuna pengine makubaliano fulani. Hebu tupe ukweli wa hili na undani wake. Kweli ni kwamba vile Wandere amesema labda hayuko mbali sana na ukweli, lakini hakuna mkataba wowote ambapo ambao tumewafikiana baina ya sisi na serikali ya Kenya. Uh, kwa sababu mpaka tuwe na mkataba wowote ambao umetiwa sahihi ni lazima tuwe na ule mkataba ambao unaitwa recognition agreement ambao tuko nao na serikali ya kitaifa, lakini kwa serikali za counties bado hatuna huo mkataba ambao unaitwa recognition agreement na pia tunataka tukubaliane vizuri kulingana na kile kitu ambacho kilifanya tukapeleka wauguzi kwenye barabara, ambayo kilikuwa ni kusawasisha mishahara na marupurupu ya wauguzi eh, na, na wauguzi na, na, wauguzi katika mahali wanafanyia kazi. Hilo ndilo jambo kubwa ambalo wauguzi walituma sisi, tuliwa, tulisikizana ndo kasema kwamba tutaondoka kwenda kutafuta eh, kusawasisha kwa marupurupu na mishahara ambayo inalipwa wauguzi kwa sababu eh, yako na utofauti mkubwa sana na hiyo ndio eh, changamoto kubwa ambalo wauguzi wame, wamekuwa nalo. Kwa hivyo vinavyozungumza sasa hivi ni kwamba mpaka kaunti zote arobaini na saba titie sahihi ule mkataba ambao unaitwa recognition agreement. Wakishatia mkataba huo recognition agreement, hapo ndipo tutakaa chini kuangalia mkataba wowote baadaye. Hatuwezi kutia sahihi mkataba wowote kama hiyo ile huo mkataba ambao unaitwa recognition agreement haujatiwa sahihi. Kufika hapa, ndio tunakabilisha eh, mjadala wetu ulikuwa tukizungumzia mgomo wa madaktari na wauguzi nchini Kenya, na ukionekana kutokuwa na suluhu. Wanasiasa wako wapi? Madaktari wauguzi, ni nini hasa wajibu wenu? Kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Idil Gongo, na mimi ni Sunday Shumari. Mwelekezo wa matangazo alikuwa ni Aida Isa, msimamizi ni Mary Mgawe. Kutoka Washington DC, usiku mwema. Naam, asante uh, sana Idi Ligongo na Sandey Shomari kwa marudio ya kipindi hicho cha Live Talk cha Ijumaa. Na sasa msikilizaji, ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Washington: Rais Barack Obama wa Marekani ameamrisha idara za usalama kufanya uchunguzi kamilifu kuhusu uingiliaji wa kimtandao uliokuwa na nia ya kuvuruga uchaguzi wa rais wa mwaka huu wa F 2016. Baada ya tangazo lake hilo Ijumaa, magazeti mawili makuu hapa Marekani, New York Times na Washington Post, yaliripoti kuwa Russia iliingilia uchaguzi wa Marekani kwa nia ya kumsaidia Donald Trump kushinda uchaguzi huo. Gazeti la Times liliripoti kuwa Warusi waliingilia mitandao ya vyama vya Republican na Democratic, lakini ilitoa habari za kuchafua chama cha Democratic pekee. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon amempongeza rais mpya aliyechaguliwa Ghana, Nana Akufo Addo, aliyekuwa kiongozi wa chama cha upinzani. Bwana Moon alimpongeza pia rais anayeondoka madarakani John Dramani Mahama kwa kukubali kushindwa na hivyo kuepusha mvutano nchini humo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilipeleka ujumbe sawa na huo kwa serikali ya Ghana na kumsifu rais Mahama kwa kuheshimu matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi na kutoa wito kwa wafuasi wake kufuata mfano wa kiongozi huyo. Kulikuwa na mivutano mingi katika mitandao ya kijamii kuitaka tume ya uchaguzi ifanye haraka kutangaza matokeo ya uchaguzi uliofanyika Jumatano. Umoja wa Afrika umetoa wito kwa rais wa Gambia, Yahaya Jame, kukubali matokeo ya uchaguzi wa rais kama alivyoahidi mapema. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, Nkosazana Dlamini Zuma, amesema katika taarifa yake kuwa mwenyekiti wa AU anamhimiza rais Yahaya Jame kuwezesha makabidhiano ya madaraka kwa amani kwa rais mpya wa Gambia. Jame alikubali kushindwa baada ya uchaguzi wa Disemba mosi, lakini Ijumaa alitoa taarifa inayosema kumekuwa na makosa yasiyokubalika katika uchaguzi na hakubali tena kuwa ameshindwa na mgombea wa upinzani Adama Baro. Polisi wasiopungua wawili wameuawa na wengine wanne kujeruhiwa katika bomu la kwenye gari wakati wa shambulizi la katika kizuizi cha barabarani mjini Mogadishu, Somalia. Afisa wa serikali Mogadishu aliambia Sauti ya Amerika kuwa afisa mmoja wa polisi ndio aliuawa na wengine wanne kujeruhiwa, lakini mashahidi wanasema wameona miili mi, miili mingine miwili katika eneo la tukio, ambapo maduka ya jirani pia yaliharibiwa kundi la kigaidi la Alqaida ambalo lina lengo la kuiangusha serikali ya Mogadishu inayoungwa mkono kimataifa imesema kuwa wafuasi wa, wake ndio waliotekeleza shambulizi hilo. Na mataifa duniani yanaadhimisha leo Desemba kumi, siku ya kimataifa ya haki za binadamu, huku kukiwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu duniani. Umoja wa Mataifa unatoa wito kwa watu wote kusimamia haki za kiraia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema katika taarifa yake kuwa kuimarisha haki za binadamu ni manufaa kwa watu wote. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.