Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Karibu sana. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia radio ama facebook live stream. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Na leo tunaendelea kuangazia sakata la kiwanda cha Dangote nchini Tanzania, na kumwangalia aliyekuwa kamanda wa waasi wa Lord Resistance Movement LRA, Dominic Ongwen, ambaye amefikishwa katika mahakama ya ICC ya the Hague. Mimi ni Idi Ligongo, nitakuwa na mwenzangu Sandi Shumari. nam bado, suala la kusimama kwa uzalishaji wa kiwanda cha saruji ama simenti cha Dangote nchini Tanzania linazusha maswali mengi zaidi bila majibu. Hapo jana, Esther Baruti alijitambulisha kama mwanzilishi na mratibu wa mradi wa Dangote, aliweka bayana kwamba kuna mtu wakati ndio wanaokwamisha au ndiye anayekwamisha uendeshwaji wa kiwanda hicho. Mwenzangu Sande Shumari niko naye hapa ndani ya studio 15, na ambaye amekuwa akifuatilia suala hili kwa ukaribu kabisa, e, toka sakata hili lilipoanza rasmi, e, kuja katika e, umma na leo hii vile vile umeendelea ama umefanya mwendelezo wa kutaka kuchumbua kile kitu ambacho kinaendelea, kwa kupata maneno kutoka kwa TPDC ambao wana mamlaka ya kusimamia e, gesi vile vile na mafuta nchini Tanzania. Asante sana, Idi Ligongo. Sasa moja kwa moja kama ulivyosema, nimefuatilia swala hili na kabla ya kuangalia wale viongozi au mkurugenzi kaimu mkurugenzi mkuu wa TPDC anasema nini kuhusu swala hili, Nitaka pia tuzungumze na mchumi aliyeko nchini Tanzania, Dkt Dikson Pastori, ambaye tunaye kwenye laini ya simu hivi sasa, kutaka kujua kwani kampuni inapokwenda kuwekeza ni mambo gani ambayo wanavutiwa nayo, mambo gani ambayo wanaangalia, ukiacha vile vivutio vya serikali, kwamba kampuni kama Dangote mpaka inaamua kwenda Mtwara. Dkt Dikson Pastori, karibu kwa undani. Ah, kwanza kampuni inavyoenda kuwekeza imeona kwamba kuna mahitaji kubwa mahitaji ya soko yapo, wengi kwenda kuwekeza sehemu ambao kuna mahitaji kwao. Ukiangalia tasimini nzima ya nchi kipindi hiki ilikuwa na uhitaji mkubwa sana wa tasimini na ukiangalia soko lake ilikuwa kubwa sana. Naam, nakusikiliza. Lakini pia kulikuwa kuna swala limezungumzwa kama changamoto katika hii kampuni ya Dangote kwa hasa kwenye usafirishaji. Sasa kwa kampuni kubwa kama hii na uwekezaji mkubwa kama wa dola milioni mia sita hawakuona haya wakati wanaanza eh, kutaka mchakato wa kuanzisha hii kampuni nchini Tanzania mikataba eh, anyway, siaweza kuiangalia, lakini kampuni inavyoanzishwa kuna agrement ambazo wanaingia naana serikali kwamba kama hiyo enej wataipataje na wenyewe wamejitanga vipi kuweza kuwekeza katika hiyo energy. Kikubwa ni kuangalia mkataba wao ulikuwa wanasemaje na kuhusiana na serikali, na wenyewe walikuwa wamejipanga vipi kuweza kuutilize energy power. Dr. Pastori, uh, katika taarifa ya kusimamisha uzalishaji katika kiwanda cha uh, Dangote ambaye afisa uh, mtendaji mkuu wa kiwanda hicho Harpreet Dugal, yeye kati ya mambo ambayo aliyazungumza ni juu ya gharama kubwa kabisa za uendeshaji wa kiwanda ambacho eh, anasema kwamba katika viwanda vya Dangote vyote kiwanda cha nchini Tanzania ndicho ambacho kinatumia uh, gharama kubwa zaidi ya uzalishaji na ni moja kati ya mikoa lazima lazima ama jio kubwa sana, kama unavyojua, lazima ikae, zile ziweze kurecover zile siku kwa uwekezaji wa mwanzo, tutegemea kwamba kampuni ipate faida kwa mara moja. Kwa long term, tuna tunaweza tukasema kwamba inaweza ikapata faida lakini sasa kwa, kwa hoja hii ya huyu mtendaji mkuu wa kiwanda kwamba uzalishaji umekuwa mkubwa na nimekuwa ni changamoto kubwa sana ya, ya, ya kiwanda hicho, unataka kuniambia ni kwamba ni sahihi kwa yeye kuzungumza hivi kwa wakati kama huu? Naam, nakusikia Dr. Pastori. Ona Dkt. Pastori tumempoteza hapo, kn kama unatusikia Dkt. Pastori, tutajaribu kurudi kwako tena hapo baadaye, lakini ili kama ulivyozungumza jambo kubwa ambalo limezungumzwa ni gharama ya kuendesha kiwanda hicho hasa ikijikita kwenye bei ya usafirishaji wa makaa ya mawe. Ukiacha usafirishaji ni ile nishati mbadala ambayo ipo, ambapo jana tulizungumza Waziri wa biashara wa Tanzania na uwekezaji Charles Mwijage akazungumzia kuhusu makaa ya mawe na kusema kwamba wanapochimba ni mpaka wapewe oda ya kuchimba kampuni ikiahidi na ikiahidi iki, iki kwamba italipia, basi wao ndio wanaweza kuchimba na kupeleka kwenye hiyo kampuni, sio tu kama watu wanavyofikiria pia. Lakini kama unavyofahamu kwa sasa kiwanda kinaendeshwa kwa kutumia nishati ya mafuta, lakini naendekea kwenye nishati ya gesi. Sasa basi nikataka kufahamu kuhusu hii nishati ya gesi, nishati hii inatumika vipi? Tunaye pia hapa kaimu mkurugenzi mkuu kama tunasema wa TPDC, eh, Kapuli ya Musomba. Bwana Kapuli ya Musomba, hebu tueleze kwanza, kama mtu anaomba kutumia nishati ya gesi, mfumo huu mzima wa uuzaji gesi nchini Tanzania uko vipi? Naweza kusema TPDC ni shirika la, la umma, shirika la serikali na wakati wote shughuli shughuliti tunaofanya tunafanya kwa kuongelea kwamba kitu tunachokifanya kina manufaa gani kwa wananchi wote. Kwa sababu hiyo unapoongelea juu ya Dangote na bei ya gesi, kuna taratibu zake za namna ya kufikia bei ya gesi. Taratibu ambazo chache naweza nikasema ni kwamba kawaida, gesi tunanunua visimani. Tukishanunua visimani, tunaisafisha wanasaa processing. Baada ya kuisafisha, tunatakiwa kuisafirisha. Kwa hiyo anakuwepo mwekezaji ambaye anakuwa amewekeza tunasema mkondo wa juu kao naye anaweka bei yake ili aweze kujihudishia gharama zake ambazo amewekeza. Bei ya gesi ambayo tunayo kwa mkondo wa juu ni dola za Kimarekani tatu kwa kipimo cha, cha energy tunaita MMBTU. Na bei za mkondo wa kati huwa kama TPDC huwa tunatoa mapendekezo tunapeleka mbele ya Eura. Eura akiangalia uko utoaji wetu, anakubaliana nao au hakubaliani nao. Baada ya hapo, anapeleka mbele ya watu wote kwamba jamani, TPDC anataka kuuza bei hii. Wakishamaliza, wadau wanakuwepo na panel ya kufanya maamuzi kwamba bei ya, ya gesi kwa ajili ya kusafisha na kusafirisha itakuwa bei hii. Kwa hiyo sisi katika mazungumzo yetu na Dangote tulifikia kwamba, kwa hiyo unapofika Eura akitoa bei sisi hatuna uwezo wa kuichezea na kwa hiyo tulipofika pa Dangote tufika kwamba bei ya gesi dola tatu na bei ya kusafirisha pamoja na kusafirisha dola mbili nukta moja nne Kwa ujumla ikawa bei ya gesi ya kumuzia Dangote natakiwa dola tano nukta moja nne ndiyo bei tuliyofikia. Asante. Lakini sasa, mkurugenzi, kuna tatizo ambalo bado inazungumzwa kwamba bei ndiyo gharama, ndiyo matatizo. Sasa kuna mpango wote au kuna mabadiliko yoyote yaliyotokea bei au kuna mabadiliko ya utaratibu wowote katika suala hili ambalo mmezungumza? Mi kwa kiasi fulani nimeshiriki sana katika mazungumzo na Dangote, sikumbuki mahali popote ambayo tumewahi kuahidi kama TBC kwamba tutakupa bei kwa bei ya chini ambayo ake bei ambayo tunaisema ndio ambayo imekuwepo wakati wote, na bei nyingi zinazokuja zinakuja kutokana na gharama halisi kwao. Maana yake, unapotaka kupunguza lazima wepo mtu mwingine ambaye anaweza kalipia. Kwa hiyo hilo nalikataa, nali, nali nasema halijawahi kutokea, na tumekuwa tukiongea na Dangote tangu elfu mbili kumi na tatu. Hakuna mali u baa tutakupa tutakupa bei hii na baadaye tukasema kwamba hapana, tutakupa bei hii mm. lakini tumekuwa tukiendelea mazungumzo ya kawaida ya kibiashara tu ambayo tumekuwa tukiongea tukiendelea. Lakini, la mwisho ambayo pia ni jema ni nzuri, kupata nafasi ya kwa kujua kwamba hivi karibuni mwezi wa kumi Dangota akasema sawa, sasa mimi kwa muda kwa saizi nataka, nataka kuzalisha umeme, naomba umnyuuzie gesi kwa bei kama mnauzia TANESCO, ambayo tano nukta moja nne ambayo tumekubaliana tayari. Tunategemea kwamba inapofika mwezi wa pili atakaanza kutumia gesi hiyo hiyo kwa bei ile ambayo tulikuwa tunasema haijabadilika. Ndio kwa ufupi, ndio haya matatu ningeweza kusema, la kwanza ya mwisho na makubaliano ambayo tumeshafika tayari, tunategemea kwamba aanze kutumia gesi mwezi wa pili. La pili, hatujawahi kumwahidi bei yoyote kabla kwamba tutabadilika. La tatu, inasema kuna utaratibu wa namna ya kutengeneza bei kipindi ii, kama anataka kuuza bei zaidi ya tano nukta moja nne, ndipo inapokuwa nafasi ya biashara, lakini kabla ya hapo inakuwa sio. Na mara nyingi eh, kwa utaratibu tu huwa bei zinabadilika anaweza kaamua yule ura akasema, tubadilishe wakati fulani. Akikuwa bei tano nukta moja nne anaka itafanya kazi kwa mwaka mmoja, kwa miaka miwili. Ikifika wakati huo, basi hupata nafasi ya kuja tena kuja kuuliza kuulizakuja ku apply upya na anakutengenezea pia. Naam, kama umeona tunashukuru sana mkurugenzi, hayo maelezo mazuri kabisa, lakini hidi bado hapa kuna maswali mengi ambayo pengine bado wasikilizaji wanaendelea kuna wachambuzi kujiuliza katika swala hili. Naam, asante Shomari, ni kweli kabisa, uh, na swala hili ambalo linaendelea kuwa na gumzo kubwa eh, hasa kwa sababu tumekuwa tukilizungumza vilevile uh, katika ukurasa wetu wa Facebook na matangazo yetu, tumekuwa tukilizungumza uh, kwa undani zaidi. Kinachoonekana zaidi ni maswali mengi zaidi ya majibu. Kwa sababu ukiangalia uh, taarifa ya kusimamisha uzalishaji wa kiwanda walizungumzia kiwanda kukumbwa na matatizo kiufundi, lakini baadaye tena kukawa katika e, ile taarifa hakikuzungumzwa hasa ni tatizo lipi hasa la kiufundi zaidi ya huyu afisa mtendaji mkuu Harpreet Dugal kuweka bayana kwamba uzalishaji wa kiwanda umekuwa ni wa gharama kubwa sana, e, kwa upande wa Tanzania, kwa sababu wanatumia mafuta kuendesha majenereta kwa ajili ya kuendesha mitambo ya diesel ambayo ni gharama kubwa. Vilevile vile akawa amezungumza e, umbali wa kiwanda ulip, kilipo e, kutoka kwenye soko kuu la la la la, la, la saruji. Utaona kiwanda kiko Mtwara lakini sasa swala linakuja, je, swala hili la umbali katika soko halikufahamika kabla ya kuamua kuwekeza dola milioni mia sita? Ni swali moja hilo mm, ambalo la msingi ambalo bado linahitajika eh, kujibiwa na je, ni kwamba swala la kusimamisha eh, uzalishaji wa kiwanda cha Dangote, swala ni matatizo ya kiufundi au kuna swala zima la, la, la gharama za uendeshaji na vilevile vile kama tulivyomsikia Esta Baruti ambaye ni mratibu wa eh, uzalishwaji ama uanzishwaji wa kiwanda cha Dangote alizungumzia kwamba kuna mtu wakati akawa amezungumza kwamba e, pengine kuna watu wanahujumu, wanamhujumu Dangote. Hawa watu kina nani? Swala la msingi hapa ni lipi hasa? Naam, na mimi nafikiri kama umezungumza vizuri kabisa, kwa sababu mkurugenzi wa TPD, kaimu mkurugenzi wa TPDC kwa hapa, bwana Kapuli Amusombe, hebu tunaomba utueleze na kufanua hili. Kumekuwa na wahusika wakitajwa hapa kwamba kuna watu wakati, watu hawa wakati ni kina nani? Na pengine nyii kwa upande wenu mnafanya uuzaji, je, uuzaji wenu unapitia mtu yoyote wakati hatuna mtu wa kati sisi tunafanya biashara na Dangote. Dangote akisema sawa, huyu ndo ananibebea ananiletea, hatuna shida, lakini biashara tunafanya na Dangote na mtu yoyote wa biashara tunafanya naye kazi ndio. Na na ndiona biashara, hata akiwa Dangote au akiwa mtu mwingine, bei utakaeuza tu. Kwa mfano kwa ajili ya umeme sahizi tumekubaliana nasema mimi nachukua gesi kwa bei ile ambayo unamuuzia TANESCO, akasema sawa, haina shida sasa mkurugenzi, katika watu ambao wanachukua volume nyingi ni TANESCO, anachukua volume nyingi. Kama mtu akumpunguzia angekuwa TANESCO. Kwa hiyo hili swala ambalo linazungumzwa kuhusiana na bei kuongezeka gharama kuongezeka li, linatoka hasa kwenye vitu gani mkurugenzi, ukituambia? Labda niseme hivi, sisi bei yetu ni bei halisi haibadiliki. Kwa mfano, ya, ya umeme, kuongea, na haijabadilika popote. Kwa hiyo kwa mfano hii ya, ya umeme ni yeye ndo alisema kama nataka kuongea na, nataka huyu ndiye aniletee umeme, sawasawa haina shida kwetu. Na huyu aliyetajwa ambaye anampelekea umeme anakuwa ni nani? Hasa mnafanya kwenye biashara, kuna kampuni inaitwa Aqua inamtumia inamletea umeme kwa muda temporary, for two years. Kwa hiyo hizi hizi shutuma ambazo zinazungumzwa kwenye vyombo vya habari kama Forbes bayi, badilika, ya, uh, uh, Nena, ina, ina, ina na vinginevyo kwamba bei imebadilika ya kusambaza gesi hivi vinatoka wapi? Labda utuambie. Ina inasikitisha lakini, kwa sababu ana uhuru wa kuongea huwezi ukawazuia, basi nakuwa lakini huwezi uh, ukawazuia lakini kama uliofanya kwa ajili ya kutafuta ukweli, basi ndio vizuri, ndivyo inavyotakiwa. akua take kuletea document yoyote wakati wowote kwamba TBC walikubaliana bei hii na, na kutokana na hilo pengine mna mpango wote wa kukutana na Dangote? Tunakutana so, naye mara kwa mara tu, sio mara moja yani. Ndio maana tunakuta anasema hakuna ugomvi wowote uliopo yani, ndio ajabu hiyo. Kwa hiyo tangu kiwanda kiliposimama, mmeshakutana naye, mmeshazungumza zungumza, Shongea nao mara? Msha tumeongea tarehe ngapi? mwezi wa kwanza moja, tumeongea nao Saidi wewe utekelezaji, yani tunaendelea kuzia na, yani kwamba utaratibu wa namna kudesign huu, oh, mimbo utakuwaje utafanyikaje, utakuwaje? Tunaendelea tu malipo yamekusha fanyika fanyika, ni akesi ya gesi, atuamuzie gesi bado, mpaka mwezi wa pili tatakia, mwezi wa pili takuwa tunaanza kuuza. Asante sana mkurugenzi Kapulia Musomba, mkaimu mkurugenzi wa TPDC nchini Tanzania. Kama ulivyosikia hidi ameeleza kinaga ubaga juu ya hi, hili swala, huyu mtu wa kati lakini pengine nafikiri bado tutafahamu zaidi, pengine kuna mengi yatakuja, kwa sababu kama unakumbuka, waziri alizungumza kuhusu swala la usambazaji makaa ya mawe, kwamba wao wako tayari kuwapa. Lakini Dugal, ambaye hakupatikana, atuelezee zaidi kuhusu swala hilo, ni kwamba wao wanalalamika bado kwamba makaa ya mawe gharama ni ya juu, na vile vile maswali ya kuweza kujibu, kiwanda cha Dangote kiliweza kufanikiwa vipi eh, kuzalisha eh, a kiwa, kiwango kikubwa saruji ambayo inakuwa ni bei nafuu zaidi eh, na wakati huo huo wanazalisha kwa gharama kubwa na vilevile vile tulisikia taarifa kwamba kuna bandari inataka kujengwa e, hmm, na bilionea Dangote. Je, bandari hiyo ilikuwa madhumuni yake hasa ni ya nini, endapo kiwanda kile pengine kina walakini katika namna ya uendeshaji wake, hasa kwenye swala zima la, la gharama na nisabisha. Je, ni nini hasa ambacho kilisababisha kiwanda cha Dangote kwenda Mtwara na si sehemu nyingine ya Tanzania. Na. Ni maswali ambayo inabidi tuyajibu. Basi, msikilizaji yeah, yeah, wa Kwa Undani tunakamilisha sehemu hii ya kwanza na muda mfupi ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili. Karibu. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo tunaangalia e, swala la aliyekuwa kamanda wa waasi wa LRA Dominic Ongwen, ambaye amepandishwa kizimbani katika mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC mjini Hague, akikabiliwa na mashtaka sabini ya uhalifu dhidi ya binadamu. Ongwen anasakamwa na mashtaka ya mauaji ya kivita kaskazini mwa Uganda na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa uasi ulioongozwa na Joseph Kony. Katika line ya simu tunaye mwandishi wetu wa Kampala, Kennesi Bwire, ili kuweza kutueleza kwa undani kabisa juu ya mashtaka yake na imekuwaje e, Bwana Ongwen kuweza kufikishwa ama kufikia hapo alipofika. Kennesi Bwire, hebu tupe wasifu kidogo e, wa, wa, wa, wa Bwana Ongwen na kilichomfanya mpaka kufikia hapa. Huyu jamaa ungue kidogo, tusiseme ana wasifu, lakini tuseme historia yake yote imejaa tu maneno ya vita na kuuawa, kwani anaripotiwa kwamba aliweza kutekwa nyara na wapiganaji wa Lords Resistance Army LRA waliona anaumtii Joseph Konyi, akiwa na umri wa miaka michache sana, wengine wanasema kwake, mwenyewe anasema umri wa miaka kumi na minne lakini inaripotiwa alikuwa na umri usiozidi miaka kumi, ikizingatiwa sana kwamba alikuwa na umri wa miaka tisa. Na hapo ilikuwa mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane wakati alipokwenda katika, alipokuwa anaenda shuleni ya shule ya msingi ya Korabili, ndipo akatekwa nyara, na inaripotiwa kwamba hata hangeweza kutembea muda mrefu, na hivyo basi aliweza kubebwa na kuingizwa katika kambi yake Konye, na hapo ndipo akafunzwa jinsi ya kuweza kutenda unyama ikiwa pamoja na kuangalia macho kwa macho, wakati ambapo watu wanapokatwa sehemu zao, kutumika wakati mwingine kama kinga ili kuweza kuuawa. Na hapo ndipo huyu jamaa uh, maisha yake yote yakakuwa ni ya uasi na kukua katika uasi hadi pale ambapo ICC uh, ilipotangaza kwamba inawatafuta hawa wapiganaji wa LRA kwa usaidizi wa serikali ya Uganda, wakati ambapo ndipo wakaanza kumsaka huyu uh, Dominic Ongwen. Na Kennesi Bwire, leo umefuatilia eh, ile mahakama ya ICC wakati wanamsomea mashitaka, ni nini hasa ambacho kilichojitokeza? Na yeye mwenyewe alikuwa ni mtu ambaye anaonekana yuko katika hali gani, na utetezi wake pengine ulikuwa ni nini, wakati huu jamaa alipokuwa akikamatwa mwaka jana alisema ni afadhali kuwa katika mikono ya maafisa wa usalama kuliko maisha ambayo amekuwa akiishi, ikitiliwa maanani kwamba aliweza kuhepa kutoka kambi, wakati ambapo alikuwa ali amefikishwa kuwa kamanda wa ile brigedi ya konyi konya, na brigedi inasemekana na brigedi tano. Sasa so, yeye alikuwa mojawapo ya komanda wa kikosi kimoja ambao kilikuwa kinaitwa Sinia na walikosana baada eh, ya Konyi inaripotiwa kumpigia ile mitambo yao ya mawasiliano, nakataa kuchukua, wakakataa kusikizana, ndipo akajisalimisha kwa maafisa wa kijeshi wa Marekani ambao walikuwa wanasaidia katika kumsaka. Na hii leo alipoletwa mbele ya mahakama ya ICC alionekana kidogo kukuchanganyikiwa manake Alipokamatwa Januari tarehe ishirini na sita mwaka jana, alieleza kwamba ni kweli alitekeleza uhalifu ama yale makosa ambayo alikuwa ameelezewa. Hata aliporejeshwa tarehe sita Februari mwaka jana, wakati alipokuwa anasomewa mashtaka yake pamoja na wengine kama Joseph Kony, Vincent Oti, Okoto Odiambo na wengine ambao wanasakamwa na ICC katika ngazi ya kamanda alikubali kwamba ametekeleza, lakini hi leo, alipoambiwa kwamba mashtaka yake sabini yanayompakama yote akiwa mazito, akasema, hamna, hayo mashtaka mnayonisomea si yangu mimi. Mimi nilikuwa nikitekeleza kazi kwa usimamizi wa Konyi. Kwa hivyo hayo mashtaka yanastahili kusomewa Konyi na kundi lake zima, zima la LRA wala sio Dominic Ongwen, akijitetea kwamba yeye alikuwa mtoto na hakujua mazingira ambayo alikuwa akiyashughulikia ama kuishi. Alikuzwa akijua haya ndiyo mazingira ya kuishi, na alipogundua kwamba si mazingira ndipo akaweza kujisalimisha kwa maafisa wa usalama. Na kwa upande wa waendesha mashtaka wao, hoja zao zilikuwa nini? hi leo hi leo haukuwa haikuwa ni kueleza hoja, ilikuwa ni kumsomea tu eh, kwamba utakuwa ukikabiliwa na mashtaka haya haya na haya, na kusomewa kwa undani. Kwa mfano, akikusomea unakabiliwa mashtaka ya ubakaji, unarifua katika tukio fulani, wakati fulani uh, kunda ambalo ulikuwa un, unasimamia kama Dominic Ongwen lilibaka wanawake mahala fulani, ukaua watu mahala fulani. Kwa hivyo hii leo haikuwa ni kuarifiwa tu kwa kwa, kwa, kwa, kwa kijuu tu tuseme, kwamba haya ndio yatakuwa yanakukumba ifikapo tarehe kumi na sita Januari mwaka ujao, na katika mashtaka ambayo pengine yameorodheshwa ya, yame kwa sababu tunafahamu kwa ujumla ana mashtaka sabini ya uhalifu dhidi ya ubinadam lakini ndani eh, ya mashtaka dhidi ya ubinadam kuna mas, mashtaka mengine madogo madogo mengi ni yapi hayo ambayo eh, pengine anakabiliana nayo mashtaka si madogo madogo tuseme idi mashtaka ni mazito kwa kweli ikija katika mahakama ninazofahamu kwamba ni mashtaka ambayo huenda hata ukajipata matatani na hata kuuliwa kamla, kama kuna kifungo hicho cha kuua wale ambao wamepatikana kwa makosa. Kwa mfano mashtaka ya kuweza, mashtaka yanayokabiliana nayo ni mojawapo, ni mauaji, kujaribu kuua, kupiga watu kiunyama, kuwadhulumu watu, kutumia silaha katika kuwatafuta watu walio katika kambi na kuwatawanya, pamoja na kuwateka nyara ubakaji, kuwateka nyara watoto, kuweza kuwatumia watoto kama kinga katika vita, kuweza kuwasajili watoto ili kuweza kushiriki kama wapiganaji, kuweza kudhulumu watu kwa kuwafanya eh, hadhi yao kuwa ya chini kabisa katika jamii, kuweza kuharibu mali, kuweza kutumia silaha nzito katika vita. Ni mashtaka mazito ambayo kwa kweli idi ni mashtaka ambayo yatahitaji yatahitaji kuweza kujitetea kwa ukamavu ili kuweza kujiondolea. Pamoja na hayo, yale ambayo ni mazito ambayo wanazingatia ni kwamba alidhulumu hata haki za wanawake, kuwalazimisha kulala na makamanda wa LRA pamoja na kuoleka nao kwa lazima na pamoja na kuzana watoto kisha kuachilia. Sasa uh, wana, wanasema kwamba Januari wataendelea ku uh, e, msomea mashtaka mengine ambayo yamesalia, lakini kiujumla ni kwamba kuna maafisa wengine wa kundi hili ambao wanaambatanishwa naye katika kesi hii naam. Uh, maafisa ambao wameambatanishwa nao eh, ni pamoja ni pa niseme msimamizi wa mashtaka aliwafungulia kesi Ma, makamanda wote wa LRA wakiongozwa na Joseph Kony, Vincent Oti, Okoto Diambo na huyu Dominic Ongwen. Kwa hao wote aliyeweza kupatikana ni Dominic Ongwen, na ilikuwa imearifiwa kwamba Dominic Ongwen alikuwa ameuawa mwaka elfu mbili kumi na nne. Hiyo ni UPDF, maafisa wa jeshi wa Uganda walikuwa wameripoti hivyo, lakini kujisalimisha kwake ilidhihirisha kwamba alikuwa yu hai, na alieleza mahakama wa, alieleza maafisa wajeshi wa Marekani ambao wako uh, Afrika ya Kati, kwamba wale wengine wote wapo hai, kwamba hawajaaga dunia. Ni kwamba kinachosema kwamba hawapo si cha kweli. Kwa hivyo ni hao tu ambaye eh, mahakama ya ICC inawatafuta. Mahakama inatafuta wale ambao wanaonekana wapo katika ngazi ya juu katika kuongoza vita hivi. Nam, basi shukran sana Kennes uh, Bwire, na tulikuwa tukiangalia juu la swala la aliyekuwa kamanda wa waasi wa lord Resistant Army Dominic Ongwen ambaye leo alipandishwa kizimbani katika mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC mjini Hague, akikabiliwa na mashtaka 70 ya uhalifu dhidi ya binadamu. Vilevile tulizungumzia sakata la kiwanda cha Dangote nchini Tanzania. Na kufikia hapa basi, tunakamilisha matangazo haya e, ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani ziende kwake Sande Shomari, Msimamizi alikuwa ni Aida Issa. Shukrani kwa kusikiliza. Hiko kilikuwa ni kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa basi, endelea kuburudika na burudani ya muziki. Mtukunywa, kunywa milenda, sio ufala ila kupenda, nzikufa kwenye kidonda, sio ufala ila kupenda na kupenda sana