Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC hivi sasa. Basi tusikilize marudio ya kipindi cha Kwa Undani. saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa washington dc karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyotarajiwa. Ni kwa undani. Mimi ni mkamiti Kibayasi, na hapa studio leo niko na mwenzangu Sande Shomari. Vile vile, katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, katibu wa chama cha wauguzi Kenya Seth Panyako, na vile vile, katika waziri wa viwanda biashara na uwekezaji tanzania charles mwijage na mwandishi anayefuatilia habari za dangote huko tanzania thomas kawogo nam kwa undani leo tunaanza kuangalia mgomo wa madaktari nchini kenya ambapo leo madaktari wameungana na wauguzi pamoja na wafanyakazi wengine wa sekta ya afya waliopo chini ya serikali kutekeleza mgomo wa afya kitaifa, kama mlivyosikia katika habari zetu na ripoti kutoka kwa waandishi wa wetu wa hapa VOA katika matangazo yetu ya awali. Kikubwa kinachozungumziwa leo huko nchini Kenya ni kuhusu mgomo huu, na baadaye katika sehemu ya pili ya kwa undani tutaangalia sakata linaloendelea la kusimama kwa uzalishaji wa saruji katika kiwanda cha Dangote huko nchini Tanzania. Nam, basi, hebu tulianze kuliangalia kwa undani suala hili nililokwambia la mgomo wa madaktari, ambapo takriban madaktari na wauguzi elfu mbili wameandamana leo katika wizara ya afya pamoja na wizara ya fedha jijini Dar es Salaam. Basi ili kujua kwa undani zaidi nianze na mwandishi wetu Kenneth Wandera, tueleze hali inavyoendelea kufuatia mgomo huu wa madaktari huko Kenya. Uh, naam kamiti ni, ni hali ambayo imelitupa taifa katika uh, Uh, mzozo ambao huenda jinsi madaktari wanavyosema huenda ukakwamiza uka juhudi labda za taifa hili kupiga hatua muhimu katika maendeleo. Lakini kile ambacho kinafaa kujulikana waziwazi ni kwamba maeneo mengi katika taifa hili uh, madaktari wamekosekana na huku, uh, baadhi ya wagonjwa wakilazimika kutafuta huduma hizo za afya katika uh, uh, hospitali za kibinafsi na katika taarifa zetu tulizokuwa tumeandaa hapo awali tulikuwa tumeeleza kwamba madaktari hawa wanagoma wakisema kwamba serikali haijakuwa haijatekeleza haijachukua ule wajibu wa kutekeleza makubaliano mkataba wa makubaliano ulioafikiwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na wanaona kwamba kuto, kuto, kutekeleza makubaliano haya ni njia ya serikali kuweza kuwahada kwamba wao waendelee tu kufanya kazi pasi kuwepo na, na, na, na, na, na, na kutekelezwa kwa makubaliano waliyoafikia mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Na pia nieleze kwamba nimeweza kuzungumza na baadhi ya madaktari hapa jijini ambao wanaelezea kwamba Ah, hali si nzuri, maanake kuna baadhi ya wagonjwa ambao wana hali ambazo si nzuri zaidi, na walikuwa wamepania kwamba huenda wataweza kupata matibabu, lakini kutokana na na tatizo hili ambalo sasa linaanza kujiri, lime, limejiri kuanzia usiku wa leo ah, huenda hali hii ikawa mbaya zaidi. Naam, basi ah, vile vile ah, katika laini ya simu tunaye ah, katibu wa chama cha wauguzi huko Kenya Seth Panyako, uh, inasemekana kwamba nyinyi wafanyakazi wa sekta ya afya mnadai ongezeko la asilimia mia tatu. Hii ni kutoka wapi? Ni kitu ambacho mlikaa na serikali mka, mkaomba katika kipindi cha nyuma bado hakijatekelezwa ama hii asilimia mia tatu hii, inakuja vipi? Asilimia mia tatu ni ile ambao madaktari wanaitisha. Sisi kama wauguzi tuliweka mjadala katika CBA na tukawa tumeshukutana na serikali kwamba tutapewa nyongeza ya mshahara kadri ya asilimia ishirini na tano na asilimia arobaini. Uh, mijadala hii ilikuwa inaendeshwa sambamba. Katika upande mmoja, madaktari walikuwa wanaendeleshwa mchata la mjadala wao na walikuwa wanajadiliana na, na madaktari wenzao wakiwakilisha serikali. Kwa kwa upande mwingine, sisi kama wauguzi tulikuwa tunafanya mjadala na madaktari wengine walikuwa wakiwakilisha serikali. Kwa hiyo madaktari wale walikuwa wanajadiliana miongoni mwao wenyewe wakajipewa asilimia mia tatu. Sisi wauguzi ambao tulikuwa tunajadili dhidi ya madaktari ambao wanawakilisha serikali eh, ya kitaifa wakatupa asilimia ishirini eh, na tano hadi asilimia arobaini na wakatuambia, hii ndio serikali imetupa ina uwezo wa kulipa baadaye. Wiki hilo ambayo tulikuwa tunajadiliana madaktari wakaenda wakatia sahihi mkataba wao, mkataba wetu wa wauguzi, madaktari wakakataa kutia sahihi, kwa sababu wao ndio viongozi katika wizara ya afya. Kwa hivyo kuna ubakuzi ambao unaendeshwa na, na madaktari ambao wako mamlakani hivi sasa. Ukiangalia utaona waziri wa afya ni daktari, katibu wa katibu mkuu, katibu wa afya kule wizara ya afya ni daktari na hakuna muuguzi. Hata unapoenda majadiliano, unakuta kwamba ule mkurugenzi ambaye anasimamia idara ya wauguzi ambaye anaitwa Director of Nursing Services haitu katika hayo mazungumzo. Kwa hivyo, kuna mambo ambayo yanaendelea ambayo sio mazuri. Kwa hivyo, hayo ndio yalivyokuwa, lakini walipokataa kutia sahihi huo mkataba wetu eh, tukaitisha mgomo mwaka wa elfu mbili na kumi na nne na kuna mwanaharakati mmoja ambaye anaitwa Kia Omtata ambaye anajulikana sana kote ulimwenguni kwa harakati zake kutetea haki za binadamu, akaenda mahakamani kupinga mgomo huo, na mahakama ikasema kwamba tusiende mgomo mpaka kesi hiyo itakaposikilizwa na kuamuliwa. Mahakama iliamua mwaka uliopita kwamba huo mkataba ambao tulikuwa tumeingia na serikali kuu eh, haiwezi kuwekwa kutimilika kwa sababu serikali za kaunti hazikuwa zimeshiriki katika mazungumzo. SRC pia ikatuandikia, ikasema kwamba mkataba huo hawezi kutimizwa kwa sababu hatukuwa tumeshirikiana na serikali za kaunti, kwa sababu mpatiliko mpati, mpati, mpati, mpati, mpati, mpati wa mfumo wa uongozi katika nchi ya Kenya ulikuwa umeingia. Kwa hivyo mahakama ikasema, nendeni mfanye majadiliano upya na serikali kuu ya kitaifa na mfanye maja, majadiliano na serikali za kaunti. Hapo ndipo tulikundua kwamba kuna shida kubwa katika mishahara ambao wanapata wale wahudumu wa afya katika serikali za kaunti. Kuna aina da, aina tatu za wahudumu wa afya. Kuna wale ambao walitoka katika serikali kuu wakaingia serikali ya kaunti. Kuna wale ambao walitoka katika zile zilikuwa zinaitwa local authorities wakaingia katika serikali za kaunti, na kuna wale wahudumu ambao wameajiriwa na serikali za kaunti. Hawa uh, wahudumu wa afya aina tatu wako na wengine wanama, wako wengine na masomo yaliyo sawa, kama muuguzi ana cheti ya diploma, utakuta kwamba mishahara yao ni tofauti, utakuta marupurupu yao ni tofauti. Tukaona kwamba utofauti katika marupurupu na mishahara si mzuri, kwa hivyo tukasikisana kwamba tufanye mkataba ambao utaitwa harmonize Condition of service. Na tukafanya na tukapeana katika kwa serikali zote mbili, Dr. Seth, mwaka uliopita mwaka uliopita mpaka leo hakuna kitu ambacho kimetekelezwa aidha na serikali ya kaunti au serikali ya kitaifa. Dr. Seth, nashukuru kwa maelezo hayo ya kina uliotupatia. Subiri kidogo katika laini ya simu. Uh, mgomo huu wa kitaifa umeeleza kwamba unashirikisha madaktari wa hospitali za kaunti na kitaifa, yani serikali kuu pia tuna, tunaye huyu uh, gavana wa kaunti ya Kwale, Salimu Mvurya. Salimu, hebu tueleze, tueleze kwa sababu lawama zote hapa zinaelekezwa kwenye serikali kuu. Ni kipi ambacho wewe kama gavana unachofahamu mpaka wakati huu kuhusiana na mgomo huu, kutokana na mgomo ambao uh, umeitishwa na madaktari. E, na wahudumu wa wengine nurses e, na kama ulivyosema, unaadhiri vituo vyote vya afya e, pamoja vile na vya serikali ya kitaifa e, tuseme tu kwa ufupi ni kwamba ukiangalia katiba e, katiba inasema kwamba e, sekta ya afya e, ni katika zile sekta ambazo zimegatuliwa e, na ni sekta ambayo iligatuliwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Na, na hospitali zote zinasimamiwa na serikali za gatuzi isipokuwa hospitali ya rufaa ya Kenyatta, uh, hospitali ya rufaa ya Moi, Eldoret na ile hospitali ya ya Madhare uh, hizo tatu tu ndio bado zinasimamiwa na serikali ya kitaifa. Kuna mambo ambayo serikali ya kitaifa ilifanya ambayo hatuelewi, lakini mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya sekta hayo kugatuliwa Eh, serikali ya kitaifa ilirudi ikaweka mkataba uh, wa nyongeza za mshahara uh, na vyama vya kutetea haki za wafanyakazi uh, katika hospitali pamoja na madaktari na nurses. Sasa hapo ndio kiini cha utata, maanake sasa serikali ya kitaifa ilitia mkataba kama ambaye wao ndio wanaendelea kuwa uh, waajiri wa madaktari na nurses, na kama wanavyosema sio wao na sheria ilivyo ni kwamba huwezi kuweka mkataba ama huwezi kuajiri e, wafanyakazi wa serikali nyingine ama shirika lingine bila kuwahusisha. Sasa hapo ndio shida imeanzia. Narudi kwako Dr. Seth uh, mpaka kufikia jioni hii kuna taarifa yoyote mmepata kutoka serikali kuu inayoweza kutatua madai yenu mnayotaka kwenye sekta ya afya ambayo mmeanza kwa tangu mwaka huo wa elfu mbili kumi na tatu kama ulivyosema? Kwanza ningependa kurekebisha mimi ni muuguzi, mimi sio daktari. Samahani, muuguzi mimi mm -hmm. Sisi tunasema hakuna mpaka sasa jambo lolote ambalo limefanywa ama hatua yoyote ambayo imechukuliwa na serikali ya kaunti au serikali ya, ya, ya kitaifa ambayo inaonyesha kwamba kutaweza kuwa na suluhu hivi karibuni kwa mzozo huu ambao unaendelea hapa nchini Kenya. Uh, kwa sababu serikali ya, ya kitaifa inajaribu kujipotoa na kutanganya umma na ulimwengu kwa uchumla kwamba mgomo unaendelea kwa sababu ya serikali za kaunti. Mgomo unaendelea mara mbili. Kuna mgomo katika serikali za kitaifa ambazo ni za rufaa ambazo huyo gavana wa, wa wa, wa, wa, tacha lakini akawaja hospitali moja ambayo inaitwa ile aisimamia ugonjwa uh, wa uti wa mgongo ambao unaitwa spinal injury, na kuna hizo serikali za kaunti. Kwa hivyo kufikia sasa hakuna jambo lolote au hatua yoyote ambayo imechukuliwa na serikali ya kitaifa ama serikali za kaunti kusuluhisha mambo ambayo yametukabili na imefanya tuende mgomo. Kwa mfano, serikali ya kitaifa inatanganya umma na ulimwengu kwamba wauguzi hawana kitu ambayo inaitwa recognition agreement. Hiyo recognition agreement tulishatia sahihi na serikali ya kitaifa, kwa hivyo tunaona kama waziri na pamoja na katibu wake wako na nia ya kuangamiza wauguzi katika taifa hili, na sisi tuko tumesimama imara, tumesimama kidete. Kama hiyo CBA haitaenda mahakamani, hakuna kazi, hata tutakoma mpaka miaka mia tatu ni katibu wa chama cha wauguzi Kenya, Seth Panyako. Hali kadhalika nilikuwa naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ambapo tulikuwa tukiangalia kwa undani zaidi suala la mgomo wa madaktari na wauguzi uliokuwa unafanyika kitaifa huko nchini Kenya. Sekunde chache kutoka hivi sasa tutaingia sehemu ya pili ya Kwa Undani. Basi endelea kuwa nami. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo tunaangalia kuhusu suala la kusitishwa kwa uzalishaji wa saruji katika kiwanda cha Dangote kilichopo nchini Tanzania. Hapa studio nipo na mwenzangu Sande Shomari. Hali kadhalika kwenye laini ya simu tutakuwa na waziri wa viwanda biashara na uwekezaji Tanzania, Charles Mwijage, na vilevile mwandishi wa habari ambaye amekuwa akifuatilia kwa undani habari za Dangote kutoka huko Tanzania, Thomas Kawago. Sande, suala hili la Dangote limechukua limechukua mitandao yote inazungumzia swala hili, ni swala nyeti limekuwa... mm -hmm. Basi hebu ni kuachie kwanza uanze kuzungumza na tujue kwa undani zaidi. Naam, nimekuwa nikifuatilia kwa undani zaidi mkamiti kujua yale ambayo sasa ni yapi yanayoendelea hivi sasa. Kinaonekana kwamba kuna mengi yamekuwa yakijitokeza, lakini kabla ya hayo, ulivyosema kwamba tunaye waziri atakayezungumza kuhusu swala hili, lakini pia nimezungumza na mwandishi wa habari ambaye alikuwa akifanya kazi na kampuni hii e, bwana Kawogo, na nikataa kujua yale ambayo yaliyofikisha hapa tulipo au hapo kwenye kusimamisha uzalishaji anayofahamu yeye hasa ni yapi kundani? bwana, bwana, bwana kwa undani Bwana Kaogo, mimi ninafahamu Bwana Shomari kwamba hili tatizo mpaka limefika hapa ni kwa sababu kulikuwa kuna kosa ambayo tayari alishafanyika awali yako makosa ambayo yalifanywa yali na serikali wakati wanakaribisha mradi huo wakati huo, lakini pia kuna makosa ambayo pengine labda ya dini ya kibinadamu kwamba pengine na Dangote kwa sababu ni mwekezaji mgeni hakuwaelewa pia watendaji wetu wa serikali. Sasa suala la uongozi wa kutoa fursa kwa Dangote limekuja na ahadi mbalimbali sande, kama tunavyofahamu, lakini kun, kuna shutuma hizi za matatizo kati ya watu wakati. Je, unalijua hili? Mimi mimi nadhani na na kwa tunazungumza kwamba wakati mwingine haya mambo yanakuwa ya yako mezani, yanakuwa ya, ya, ya kimazungumzo zaidi kwamba tumekukaribisha, tumekuleta, tutakupa faida, tuta hizi tutakupa privilege hizi. Sasa inapofikia kwenye suala la utekelezaji, kwa sababu mimi naamini taratibu za kuwekeza ziko pale, zinafahamika, alivyowekeza Simba Cement, alivyowekeza watu mdo wa mdowatu wa mpiga cement zile zile Hatsige, kuna, kuna, kuna, kuna na wakati mwingine sasa watawala wetu au watendaji wetu wanakaa na hawa wafanyabiashara wakubwa na kuahidi mambo mengi, ambayo wakati mwingine inapofikia swala la kutekeleza inakuwa kunakuwa kuna kupigana chenga. Swala la Dangote halikutakiwa liwe na mjadala mrefu, kwa sababu yeye alishasema kwamba ana nia ya kuwekeza, lakini aina mitambo yake anaweza kuwekeza ni gesi, na walishawishi kuwekeza gesi kwa sababu akijua kwamba uwezekano wa kupatikana gesi ulikuwa ni rahisi Tunaipataje gesi? Tunapataje makaa? Hapo ndio kumekuwa na shida kwamba yeye anasema kwamba tayari alishakaa mezani na kikao cha mwisho alishakaa na na na waziri mkuu na waziri mkuu aliviweka sawa hili, kuliko kujijua hiyo kutokea kwa watendaji ni kuzunguruka sasa, kuona namna gani sasa wanaweza waka, wakatengeneza mazingira yao ya kufanya sasa una wao labda aidha wao waweze kubenefit kupitia kwenye hili kwa namna nyingine, au pengine sasa waweze kuona kwamba sahii kwa sababu kwenda kimeshajengwa hana namna ya kupata maelekezo wanataka wao lakini pia swala la ununuzi wa gesi Thomas limeripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari ikiwa ni pamoja na Forbes kuwa kuna tatizo kwenye ununuzi huu. Wewe unafahamu lipi kati katika hili? kuna tatizo hapo dogo, linakuja sio dogo, ni kubwa. Kwamba kuna kitu, kuna vitu viwili bwana Shomari, kuna swala la gharama, lakini kuna swala pia la upatikanaji wa hayo makaa. Hoja iliyoko hapa, wanasema walikuwa wanahitaji tani mia tatu zipate kwa siku, lakini namna walivyokuwa wanakwenda kutafuta kuuuku-kuweka oda, tani zilikuwa zinapatikana kumi na tano, wakati mwingine ishirini, wakati mwingine mia moja hamsini na mia moja hamsini zipatikana ndani ya wiki sasa yeye analalamika kwamba maelezo ya wataalamu wanasema kwamba mtambo ule ni mtambo wa kisasa zaidi kuliko mitambo ya viwanda vingine, kwamba ule mtambo ukishawashwa, hautakiwi kuzimwa. Ukiuzima, maana yake gharama yake, ukiuzima, ukitoa, una bendi, ukibendi, maana yake una unapinda, una ukipinda, maana yake inatakiwa sa mfanye marekebisho makubwa yayyaku-ya ya kufunga mtambo mwingine u au kuenda kuleta vipuri vingine kufanya uweze kufanya kazi. Asante bwana Thomas, subiri hapo hapo, lakini kama nilivyokuambia hapo awali mkamiti, ni kwamba tumepata nafasi ya kuzungumza na waziri wa viwanda na biashara wa Tanzania bwana Charles Mwijage ambaye ametoa maelezo mapya kabisa kuhusu sakata hili. Waziri, muda mfupi uliopita nimezungumza naye mkamiti, kutaka kujua kwamba sasa hili swala habari gani ambayo yanaielewa ambayo imezungumzwa kuhusu hizi vipuri kuhusu hayo makaa kuhusu hizi bei. Waziri naye alinyeleza e, kuna kitu ambacho watu hawakijui. Makaa ya mawe kwa lugha ya kibiashara inaitwa made to order. Makaa ya mawe yamerundikana ardhini na yanatoka ardhini, unayachimbua unayaweka hapo, unampakilia mteja. Sasa kwa hali ya kawaida, ili, mte, ili yule mchimbuaji wa mawe aweze kuyachimbua, lazima umpe oda na ile oda lazima iwe kwenye mkataba. Kinyume cha hapo, huwezi kuchimbua makaa ya mawe ukayaweka pale mtu asubiri. wa watu wa Tanco hawana mkataba wowote wa ambao wameshindwa kuuheshimu. Kwa hiyo mtu yeyote na nime, niseme hili atakayetaka makaa ya mawe aweke mkataba kusudi, mimi hao watu wa Tanco ambao wanafanya kazi na NDC niweze kuwakamata. kwama kwa nini ya kumsaidia hapo ndipo watu hawaelewi. Haya, waziri huyu anasema anataka makaa ya mawe aagize, mm -hmm, kama ulivyosikia mkamiti. Lakini pia ametaka kujua sasa, kumeripotiwa kwamba mapara haya hayapatikani na kampuni ya Dangote kama alivyosema Thomas. Kumekuwa na matatizo kwamba wanachokitafuta hawaletewi kile walichokitaka, wakitaka makaa ya mawe mengi, wao wanaletewa kidogo. Sasa nikataa kujua waziri, ni vipi ambapo haya yamezungumzwa, na akanieleza zaidi. Au wanaosemea mkataba wenyewe, mkataba hawajauona, wanaosemea mkataba, mkataba wenyewe wa hawajauona na huyu wanayemsemea Dangote wengine hawajawahi kuzungumza naye au kuzungumza na watendaji wake. Itakapofika wakati watanzania watakuja kuelewa kwamba Dangote si kama watu wanavyomwelewa. Dangote ni mwekezaji mzuri, ana mapenzi na Afrika, ana mapenzi ya Tanzania, watu wasimsemee. Mimi najua, nalijua swala hili na silijui leo, nalijua zaidi ya miaka sita iliyopita hili swala. Kwa hiyo wanaomsemea mkataba wameuona, wameuona wapi huo mkataba? Aliona mkataba, walisaini mkataba, aniletee nakala aliyobaki nayo, aje anichalenji mimi. Haya, asante, ndiyo mambo <laughs> ndiyo mambo hayo, yanaelezwa na waziri mwenyewe kama unavyosema, nafafanua lakini pia mm, mm, kwa upande huo huo mkamiti, nitaka kujua kwamba pengine kuna kitu ambacho kimetokea hapa kimeshindikana, na kama kuna kitu chote kimeshindikana, je, kwa upande wa, wa, wa, wa, wa kampuni ya Dangote hicho kitu ni kitu gani hasa, mpaka asiweze kupewa haya makaa ya mawe? Waziri Mwijage alizungumza: unajua mtangazaji, nikueleze, mimi gesi naijua, nimefanya kazi kwenye sekta miaka thelathini, naijua sijui kwa kuisoma darasani, nimeishi. Kwa hiyo najua kwamba gesi inaweza kupatikana, na nilipokuwa mbunge kabla sijawa waziri, sio naibu waziri, nikiwa kwenye kamati yangu ya nishati tulikuwa tunahimiza bomba lipite pale mbele ya kiwanda cha Dangote na shughuli ziende, mengine yaliyofuatia it's not an issue today. Lakini nichosema nina hakika, unajua, hii serikali ni moja, tena ni serikali ndogo, kwa hiyo tunawasiliana. Kwa hiyo mimi ninachojua ni kwamba gesi itafungwa pale, bomba matoleo yapo tafungwa na huyu mtu atauziwa gesi, siyo tatizo. So, labda nitumie nafasi hii kama kuna mtu yeyote anahusika na anazembea, aharakishe, aharakishe kabla, kama, kama sijagundua kwamba anazembea, kwa sababu mimi kama waziri wa wepeso wa kufanya shughuli, nikigundua mtu yeyote anazembea, nitakwenda kumsemea. Sande, unafahamu katika hili sakata la Dangote kumekuwa pia likizuka swala jingine, linazungumziwa lina kwamba mtu wa kati. Je, hawa watu wanaoitwa mtu wa kati ni watu aina gani? Hebu basi tusikilize taarifa hii kutoka kwa Esther Baruti, ambaye ni mratibu wa Dangote nchini Tanzania, akieleza kwa undani. Kampuni ya Dangote inawalaumu, ina watu wa kati wanaomgonganisha Dangote na serikali, wanaomgonganisha Dangote na jamii ya kimataifa. Matatizo ya wawekezaji yako kwa wawekezaji wote, kama kuzuiwa kwa kuleta mawe kufanya nini, kwa wawekezaji wote sio kwa Dangote tu. Sasa Dangote anatumika kwa sababu ni ikoni ya Waafrika. Watu wakati ni hao wanaoandikaandika kwenye mitandao. Kuna watu maalum wanaandika. Kuna mwingine kabisa, nimesikia anaitwa Machumu, anasema kwamba yeye alikutana na Dangote, Dangote akampa tenda, wakati sio kweli. Mimi ndo nilikuwa na ratibu wageni wote wa Dangote anaokutana nao, nao. Sijawahi kuona Machumu anakutana na Dangote wala Dangote hajawahi kumpa Machumu tenda ya, ku, ya, ku, kuleta makaa ya mawe kutoka Ngaka. Mipango yao ya kuhamisha kiwanda kwenda nchi nyingine imeshindikana. Kwa hiyo kao sasa hivi ana mpango wa kusabotage kumuibiaibia, na isitoshe kwamba aliko Dangote aliwahi kunilalamikia kwamba kwa nini hapa Tanzania watu wanamhujumu wanamwibia Dangote. Amepewa msamaha wa kodi ya mafuta, lakini kila siku zilikuwa zinapotea lita zaidi ya 1000 hiyo yote ni watu kusabotage kumkwamisha. Toka tumeanza ujenzi kulikuwa kuna vita kubwa, nimeweza kusimamia kiwanda kikamalizika kwa muda wa miaka miwili na nusu, kwa sababu ya sapoti ya serikali. Vitu vyote vya Dangote vimefanyika na system ya nchi, si individual, ni system ya nchi iliyomleta na ilihakikisha, imemsimamia kila kitu kimekwenda sawa. Haya matatizo yanayo andikoandikwa nini? Dangote waga anajua taratibu, ana Dangote ana uwezo wa kumpigia simu mtu yoyote waziri yoyote akamsikiliza, lakini kwa hali ilivyofikia sasa hivi, yeye mwenyewe atakuja kukutana na viongozi watatu wa ngazi za juu za serikali, wataongea na makubaliano yao yataendelea kama ya kawaida. Asante Esta Baruti, mratibu wa Dangote nchini Tanzania. Hali kadhalika ninakushukuru, uh, waziri wa biashara viwanda na uwekezaji Tanzania Charles Mwijage, vilevile mwandishi anayefuatilia habari za Dangote na pia alikuwa mfanyakazi hapo katika kiwanda cha Dangote Thomas Kawogo kwa kufanikisha kipindi hiki. Vilevile siwezi kumsahau mwenzangu hapa studio Sande Shomari katika kipindi hiki kwa undani. Naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa Meri Mgawe na mwekezaji ni Aida Isa. Shukran kwa kuwa nasi katika kwa Undani. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa Undani. Basi msikilizaji, kabla ya kuabalisha matangazo haya aya, basi tupate kibao cha muziki. Huyu si mwingine, anaitwa Starboy akishirikiana naye LAX na Wizkid, ni kitu chao karou.