Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo, Jumatano Desemba 14 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express, hali bado ni tete huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapambano yamekuwa mwingi kwa sababu unajua, kama siku iliyopita sisi tuliweza kupora vifaa mingi na kuteka wengi kati yao katika maeneo ya Vichumbi, ndiyo inaletea kasirani gavumenti ya Congo. Haya, hali ndivyo ilivyo mashariki mwa Kongo. Tutaendelea kuwapa taarifa kamili hapo baadaye kidogo. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Idi Ligongo, na leo katika hoja kwa hoja tutaangalia mageuzi ya sheria ya watoto wa kike nchini Kenya, ambapo inaelezwa kwamba yaibua mjadala. Wazazi watakuwa hawajaandaliwa katika mawazo yao ya kwamba mtoto wetu ameenda shuleni, ndio lakini ana jambo hili, wao nao wawe wamejipanga. Kwa hivyo mimi naona ya kwamba kwa upande huo ninaunga mkono na no, kwa upande wa kutopimwa siungi mkono. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameamua kumtaja aliyewahi kuwa hasimu wake wa kisiasa, gavana wa zamani wa Texas Rick Perry kuongoza wizara ya nishati, wizara ambayo Perry aliwahi kusema ni vyema ifutwe kwa sababu inapoteza fedha. Peri ambaye amewahi kuwania uteuzi wa kugombania urais mara mbili kwa tiketi ya chama cha Republican alimuita Trump ni saratani ya uconservative katika hatua za mwanzo uta, za utaratibu mrefu wa kuwania uteuzi kugombe wa kugombea urais. Lakini baada ya kujiondoa katika kinyang'anyiro hicho akiwa amepata uungwaji mkono mdogo sana, Peri mwenye umri wa miaka 66 alimuidhinisha Trump akisema kuwa mfanyabiashara wa New York halikuwa pendekezo lake la kwanza au la pili kwa urahisi, lakini ni uchaguzi wa watu. Trump hivi leo hatamtangaza rasmi Perry kuongoza wizara hiyo ambayo ina wafanyakazi laki moja inayosimamia masuala ya nchi kuhusu silaha za nyuklia na kuhamasisha maendeleo ya miradi ya nishati zinazoangalia masuala ya mazingira. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan Kusini vinaelekea kuitumbukiza nchi hiyo katika hali ya ukosefu wa uthabiti kulidum, na kulidumaza za eneo zima. Mkuu wa timu ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa ameliambia Baraza la Haki za Binadamu la umoja huo hivi leo, akielezea kuvurugika kwa nchi hiyo ambako watoto hata walio na umri mdogo wa miaka miwili wanabakwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, mkuu wa timu hiyo, Yasmin Soka, alihutubia baraza hilo katika mkutano ulioitishwa na Marekani kama hatua ya kutanabaisha jumuiya ya kimataifa kuhusu kuongezeka kwa hotuba za chuki nchini Sudan Kusini kunakofanywa na maafisa wa nchi hiyo na wengine katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea. Pia hivi leo rais wa Sudan Kusini Salvakir katika hotuba yake bungeni ametaka kuwepo kwa mjadala wa kitaifa ambao ni jaribio kwa sitisho la mapigano, lakini hakutoa maelezo zaidi. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte anasema yeye binafsi amewaua wasafirishaji dawa za kulevya wakati alipokuwa meya wa Davao kwa takribani miongo miwili. Duterte alikiri hivyo jana Jumatatu wakati wa hotuba yake kwenye kundi la wafanyabiashara akijigamba kwamba atazunguka mjini Davao kwa pikipiki yake na kufanya duria mitaani kukabiliana nao ili awaue. Rais amesema atawaua washukiwa wanaofanya biashara ya dawa za kulevya kuwaonyesha polisi kwamba yeye anaweza kufanya na wao wanashindwa vipi. Kukiri kwa kushangaza kwa Duterte kumekuja huku kukiwa na msako mkubwa wa washukiwa wa wafanyabiashara ya dawa za kulevya tangu wachukue madaraka mwezi Juni, takriban watu elfu sita wameuawa na polisi na magenge, wakati huo na kukosolewa vikali na makundi ya kutetea haki, Umoja wa Mataifa pamoja na rais wa Marekani Barack Obama. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mapigano makali yameanza tena Jumatano mjini Alepo nchini Siria, huku pande mbalimbali mbali za, za washirika hao wakilaumiana na kuvunja makubaliano ya sitisho la mapigano, wakati wa mpango wa kuondoa raia na waasi ukicheleweshwa. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights limesema ghasia zinajumuisha mashambulizi ya anga kwenye maeneo yaliyobaki ambayo yanashikiliwa na waasi mjini Aleppo, ambayo waasi waliyekamata takriban miaka minne iliyopita. Maeneo ya waasi pia yalipigwa na makombora, wakati kituo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali ya Syria kikiripoti kwamba upigaji makombora uliofanywa na waasi umeua takriban watu sita katika wilaya ambayo hivi karibuni ilichukuliwa tena na serikali. Wazo la Rais mteuli wa Marekani Donald Trump kwamba Marekani ni lazima ifungamane na sera moja ya China ambayo ilikuwa ni ya msingi katika kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya Washington na Beijing imeufanya uongozi wa China kutafakari nafasi yao hasa kuhusiana na uhusiano wake na nchi ya Taiwan. Wachambuzi wanasema utawala wa Trump utawezesha kuonekana kwa ushirikiano wa utawala wa kidiplomasia na Taiwan unaanzishwa, lakini itakuwa ni suala muhimu ya kuondoa kwa sera inayoshikilia maeneo mengi ambayo mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani yanashirikiana na kwa kiwango gani yanahitajiana. Na toka ingi madarakani miezi tisa iliyopita kiongozi asiye rasmi wa Myanmar, Aung San Suu Kyi ameiwakilisha nchi hiyo katika mikutano ya Kikanda kukutana na marais wa China na Marekani na kusaidia kuondolewa kwa vikwazo vya muda mrefu vya kiuchumi. Katika majukumu yake mawili kama waziri kiongozi na waziri wa mambo ya nje, ametimiza ahadi aliyoiweka siku chache kabla ya uchaguzi wa mwezi Novemba kwamba kama chama chake kitashinda, jambo ambalo limefanikiwa kwa kiwango kikubwa, atakuwa zaidi ya raisi, nafasi ambayo hawezi kushika kwa sababu watoto wake ni raia wa Uingereza. Lakini mgogoro wa kibinadamu unaoendelea katika jimbo la, la Rakhine unadhihirisha kwamba yeye haipo juu ya jeshi, kitu kinachozusha hali ambayo haijawahi kutokea, kupima nguvu za utawala wake, jambo ambalo baadhi ya watu wanaamini unaanza kushindwa. unaendelea kusafiri na VOA express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Basi msikilizaji, baada ya shughuli zako na pengine ukiwa unaendelea na shughuli zako, sisi tuko pamoja na wewe moja kwa moja. Basi Id Ligongo, tunaanzia wapi? Naona tunaanzia kule nchini Tanzania. Kwenye taarifa zetu huko ni kwamba wanazungumza sakata ambao limekuwa likizungumzwa kwa muda sasa, la kutoweka kwa kiongozi wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema Bwana Ben Saanane ambalo linasemekana limechukua sura mpya baada ya chama hicho kutoa tamko rasmi sasa kwamba hawajui msaidizi huyo wa mwenyekiti wa taifa wa chama cha Chadema Bwana Freeman Mbowe mm -hmm, alipo sasa. Dina Chahali anayo taarifa kamili. Chadema kupitia kwa mwanasheria mkuu wake tundulisu wameitaka serikali kupitia jeshi la polisi kufanya uchunguzi wa kina juu ya mahali alipo Ben Saanane, msaidizi wa mwenyekiti wa taifa wa Chadema upande wa siasa na jamii, anayedaiwa kutoweka tangu Novemba 14 mwaka huu, na mara ya mwisho kupata taarifa zake inasemekana aliwasiliana na mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe. Tundu Lissu amesema serikali ndiyo yenye ulinzi na udhibiti mkubwa wa mipaka ya nchi ambapo ina uwezo wa kufahamu kama mtu ametoka nje ya nchi au yupo ndani ya nchi, hivyo wana wajibu wa kufanya kila njia ya kumpata Ben Saanane, ambaye taarifa za kutoweka kwake kwa mara ya kwanza zilitolewa na ndugu zake wa karibu wakisema wamemkamata. Tunawauliza yuko, na kwa nini mmemshikilia muda wote? Kama hawajamkamata na hawako naye, hatutuhumu mtu yeyote, tunauliza maswali ya ambayo tunadhani yanahitaji ya kuulizwa. Huyu Ben saa nane, nyie mnaosoma mitandao, kuna kipindi aliandikiwa barua ya kutishwa. Katika hatua nyingine, Chadema pia imetaka uchunguzi wa kutosha juu ya maiti za watu zilizookotwa Mtoruvu ili kujiridhisha aina ya kifo chao, licha ya kwamba taarifa za awali zilidai watu hao ni wahamiaji haramu. Polisi serikali, kwa maana ya jeshi la polisi, wanatakiwa kufanya inquest inquest ni uchunguzi wa sababu za kifo. Ili ili kujibu swali hiki, kifo kimesababishwa na jinai au ni kifo cha kawaida? Lazima kuwe na inquest. Sasa inquest inafanyikaje? Ili ufanye inquest, lazima kwanza, hao huyo aliyekufa au hao wanaokuta wanaelea majini au umemwokota amekufa kwenye mazingira yanayoashiria si ya kawaida, lazima ufanyike. Wale wataalamu wa, wa uchunguzi pathologists, lazima wafanye uchunguzi wa kitaalamu, huyu mtu amekufa kwa sababu gani? Maiti za watu saba wasiojulikana ziliokotwa katika mto Ruvu mkoani Pwani Desemba 11 mwaka huu. Na taarifa za awali kutoka polisi zilieleza kwamba miili hiyo inasemekana ni ya wahamiaji haramu na tayari imezikwa. Waziri Mkuu Kasim Majaliwa, katika maadhimisho ya maulidi hivi karibuni, pia aliagiza mamlaka husika kufanya uchunguzi wa kina juu ya vifo hivyo na kutoa taarifa kamili. Nikiripotia Vio Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Nam kutoka Dar es Salaam tunaelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa ili tunaangalia mambo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo serikali ya nchi hiyo imeanza msako mkali wa wapiganaji wa kundi la Maimai katika mbuga julikanayo kama Virunga e, huko wilayani Rushuru ushuru Kivu Kaskazini, katika eneo la Kiondo kandoni mwa ziwa Edward huku jeshi ya wa serikali wanasema likitumia uh, helikopta za kijeshi. Asteri Malivika nafikiri atakuwa ana taarifa zaidi juu ya swala hilo. Mapigano hayo kati ya jeshi la serikali na wapiganaji maimai yameripotika katika wilaya ya Ruchuru hasa sana katika maeneo ya Kiondoo vilevile katika mbuga la wanyamapori la Virunga na hii ni siku chache baada ya wapiganaji maimai mai, kujipenyeza katika mji wa Vichumbi ulioko pembeni ya ziwa Edward ambalo linaigawa nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda, sehemu ambako kunaripotika kwamba wapiganaji maimai mai, walibeba silaha. Meja Njike ni msemaji wa jeshi la serikali mkuu wa Kivu ya Kaskazini ambaye amethibitisha kwamba kwa sasa jeshi la Kongo linaendelea na msako waasi wa maimai mai, na huku wengi wakiwa wamepewa mkongoto. Tuko tumewasaga na wakati huu majeshi ya taifa ilisha sehemu mingi ambapo ndani ya mbuga ya wanyama ambapo au jamaa walikuwa wakitatiza raia wakwetu, na pia kazi ya ICC mapigano. Adui hawezi kuweza kupigana, lakini kusema tulimsaja kweli, na muda huu nimekuambia tunaendelea kufanya kazi ya utafuti ili tuwapatie ina ya hiyo kazi ambayo tunafaa hiyo siku mbili. Lakini hata hivyo, nimezungumza naye Sikimwambe, akiwa msemaji wa wapiganaji hao Maimai, ambaye amesema kwamba kweli ndege za kivita zimetumika zidi yao. Mapambano yamekuwa mwingi kwa sababu unajua, kama siku iliyopita, sisi tuliweza kupora vifaa mingi na kuteka wengi kati yao katika maeneo ya Vichumbi. Hiyo inaletea kasirani gavumenti ya Kongo na yaani wanatumia ndege kuwapiga ndege za kivita hivi. Tunaomba ulimwengu yote itazame mambo inayofanyika. Mtu kuleta ndege kwa wana wa inji ni haya kubwa. na je, wapiganaji wenu wako wapi kwa sasa? Sasa sisi tunabaki maeneo hapo ya Nyamirima, tuko hapo na Chondo hivi, na hiyo jeshi e, ambayo iko na kuja angani iko inatukosa, kwa sababu wakati inakuja tunaomba Mungu hata kunguku inakuwa kwenye mawingu na ndege hizo zinakosa la kufanya. Ifahamike kwamba raia waliyeko pembeni ya eneo la mapigano waendelea kusikia mlio wa risasi. Alfos Kambale ni kiongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo la Nyamilima, sio mbali na mpaka wa Uganda. Kwa sasa sisi ambao tunakuwa katika mji wa Nyamilima tunajua operesheni zinazoendeshwa ni kwa ajili ya majimaji, e, ile ya uh, wanamgambo wa FDLR. Hatujajua swali hiyo mpaka sasa. Kwa sasa kumeonekana makundi mengi ya wapiganaji mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa makesha ya mwisho wa muhula wake Rais Joseph Kabila, watu wakijiuliza lengo la wapiganaji hao. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Hosteri Malevika kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mashariki kule Goma. Basi moja kwa moja, msikilizaji wa VOA Express, tuelekee katika maswala ya kupata muziki. Basi wakati huu unamuona Ligongo ananiambia, kuna kuja kitu gani hapa? Na basi Sande Shomari, ni kwamba huu muziki ama huu wimbo unawachengua watu kwelikweli, kweli. kama ulimsikia yule kijana dereva wa gari alifungwa kwa sababu aliachilia gari lende lenyewe kwa kucheza mziki. Ni ngoma hi hii, ndo inaleta shida, ndo inaleta shida. Haya basi, ni Ben Pol huyo, msikilizaji akishirikiana naye darasa. Ehe, hapa wanakwambia mziki hata vitu tunakupigia hey, let me make one thing clear, bra bra bra, sitaki kusikia, sio simba, sio chui, sio mama. <laughs> Kazi yangu inatosha kujigamba na sina <laughs> maneno ya kwenye kanga. Kazi juu ya kazi yanibamba tubamba, sasa unaweza kusaki zaza, sinzi ya nafegi uchome kibanda talale wote ndoto zako za kitanda, si bado tuko macho, mida ya wanga, funga mkanda kazana kamba ama ufuate nyayo uchane msamba masuwa miamba masuwa anga tunasemaga chambua kama karanga hey. Misha na muziki acha maneno weka muziki ukiwa sap kiwa hap kiwa juu kiwa chini piga muziki safari hey. Na muziki hey. Acha maneno weka muziki hey. Iba unachopenda na hey. Ukitaka kucheza hey. Cheza muziki bambata shika kamata rumba chakacha Kaboka mchizi nshadata, shadata unataka ah. kukimbia na una break What do you expect? Bongo, Kongo kwa tabu meki cheza lokasa ya mbongo, wezi kumeki Watch yourself, sije ukaji confuse Mzu kwa kuruka rege kwenye bluzi Una mchuzi, no excuse Maisha yetu kila siku kama vile movie Vitu vingine vitakagi ujuwaji Utajikuta unatandikia watu jamvi usubiria embe chini ya mnazi. Kumwelewesha chizi utajipa kazi. Funga mkanda kasa na kamba, ama ufate nyayo uchane msamba. Wasua wa miamba, wasua wa anga, tunasemaga chambua kama karanga. Hey. Isha na muziki, hacha maneno, weka muziki ukiwa kiwa juu, kiwa juki wa chini piga muziki, yeah. Safari na muziki, hacha maneno, weka muziki, yeah unachopenda na ukitaka kucheza cheza. Haya basi, msikilizaji, ni darasa akiwa na Ben Paul anakuambia, sio mamba sio simba, ngozi yangu inatosha kujitamba. Alafu vilevile anakuambia, angalia bwana, usisubirie embe chini ya mnazi amekua <laughs> <laughs> <Dime>, mwanafalsafa <laughs> au hidi na wee ni mwanafalsafa mwingine hapana. <laughs> <laughs> Ni maneno ya darasa haya, akikwambia <laughs> <laughs> <laughs> wimbo huo. Basi katika wimbo muziki ambao tayari idi wamekushaanza kuzungumzia kule, baadhi ya wachambuzi kule Tanzania, wakizungumza kwenye mitandao kwamba pengine wimbo huu wanashutuma kwamba amechukua biti ya Saida Karoli, lakini yajua zaidi tutawasikia kama ni kweli. Mm, mambo hayo yapo, hasa wimbo fulani unapovuma sana, mambo yanakuwa yanazungumzwa. Na katika makala yetu ya hoja kwa hoja tunaangalia mswada wa mageuzi kuhusu sheria ya watoto nchini Kenya unaopendekeza e, upimaji wa ujauzito kwa wanafunzi wa kike wanaojiunga na shule za sekondari nchini humo. Huo mjadala umeibua hisia miongoni mwa raia wa Kenya. Hebu tusikilize hoja kwa hoja juu ya hilo. Kwa upande mwingine naweza kusema ya kwamba ninaunga mkono, na kwa upande mwingine naweza kusema ya kwamba siungi mkono. Uh, upande ambao ninaunga mkono ni kwamba kulingana na sheria sahihi ya haki za watoto, mtoto anaruhusiwa kuwa shuleni hata wakati yeye ni mjamzito, na hiyo haki imeweza kupitishwa katika mashule na kila uh, head teacher wa shule anajua ya kwamba mtoto ana haki zake anapokuwa shuleni na pia wameelekezwa ama wamefundishwa kwamba aa, waweze kutibithi mtoto huyu katika dhuluma zozote kutoka kwa aidha walimu aa, ama watoto wanafunzi wenzake. Kwa hivyo kwa njia ingine, mimi naona ni sawa, kwa sababu hata awe ni mcha mzito itamlazimu aende shuleni, na kwa njia ingine ambayo ninaweza kupinga ni kwamba aa, mtoto anapoenda shuleni bila kupimwa ama awe hawezi kurifili hili jambo ambalo amelipata kwa wazazi, A, atakuwa ana stigma katika masomo yake anapoendelea, kwa sababu hata akienda stili atajua ya kwamba anao mzigo ambao hajaweza kuwasilisha kwa wazazi wake, na haitampa ule uhuru wa kusoma kwa njia iliyo nzuri. Na pia wazazi watakuwa hawajaandaliwa katika mawazo yao ya kwamba a, mtoto wetu ameenda shuleni ndio, lakini ana jambo hili, wao nao wawe wamejipanga. Kwa hivyo mimi naona ya kwamba kwa upande huo ninaunga mkono, na kwa upande wa kutopimwa siungi mkono kabisa, mimi siungi mkono kwa maana kuna saizi kama kuna ya maradhi ya HIV, na pia ungependa kuwa unajua mtoto wako akienda shuleni vile alivyo. Lazima yule mtoto atahitaji kwenda clinic. Yule mtoto ita, ana mahitaji zaidi kuliko, hawezi kuwa anaweza keti shuleni akingoja mpaka lunch time bila kukula. Pengine kwa mfano akiwa na mimba, lazima kila muda anataka chakula. Pesa lazima awe yuko nazo, kama yuko boarding school. Na vile vile wewe mwenyewe pia unahitaji kuwa unajua uwe na una unakuwa uko na kama mfano pesa za emergency, full time unaweka, ukijua mtoto hali yake ilivyo. Pengine kupingwa kwa pengine, wale wanaopinga kwamba isiweko ni kwamba wanaofia labda utakuwa na dis discrimination watakapoenda shuleni, pengine wanaonelea kwamba watatengwa yani. Watakuwa na ile uhuru wa kutangamana na wale wenzao Msikilizaji moja kwa moja hivi sasa, tuangalie katika masuala ya kero zangu. Kero zangu hii leo basi, tunamulika swala la omba, omba huko nchini Kenya. Nini kinazungumzwa na ifili vibaya wanga nawafukuza hata hapa kwangu. Customer amesimama mara disturbance, mama, mama nisaidie, baba nisaidie, na huyo mtu ukimwangalia hako physically fit. Sasa inaniuma sana, mpaka inabidi sengine nafukuza. Nawajua wengi, nawambia, mazee, huko na mikono uko na kila kitu Mazee, ujaribu tu uweke ka biashara yako, ama utafute mtu akuajiri kuliko kuombaomba, because you are not disabled. Afajitume ndo tuinue nchi. Kenya inajengwa na mimi na yeye. Mtu anakuomba na unaona anaweza fanya kazi, sisi tunaumia hapa jua kali hapa, hii ni kazi tunategemea, tunafanya. Kile mtu akikuomba tu na unaona ako sawa, mwite vizuri usungumzie, una shida gani, plalapla pla alafu baadaye, namwambia unaona, mimi niko kwa jua kali, nafanya kazi, unaweza kuwa interested na wewe. Kwanza unampima, unajua amekupata kwa jua kali, unafanya kazi ya kuomba. Sasa na wewe unachukua, unamchukua yeye, je, wewe unaweza kubali hapa upigwe na jua kufanya kazi yako na wewe uje kuombwa? Ukiona ako sawa, anaitikia, mpe kama kazi yako hapo, mfanye na yeye 2-3 minutes, uangalie uangalie. Mimi inanikera nikiona ako mzima, ako na nguvu zake, akili zake ako nazo, na anakuja wewe nawe uukuajiwa kazi hiyo, ndio inaudhi kabisa. Waje hii tabia ni imebobea, na ukiangalia saa nyingine ni mtu unajua na naye saabidi, unampatia lakini. Sasa sasa usa nyingine unashangaa hiyo shilingi tano itamsaidia nini? kumi na msaidia nini? Lakini kwa upande wake anaenda kununua sigara, anaenda kununua tumbaku. Yeye amekaa tu, sasa atamwomba ushilingi tano au mwingine kumi shilingi kumi na tano kwa siku, anaweza fisha hata shilingi 100 kumbe kuliko wewe ambao umetafuta umekosa. Yeye ni hiyo kuomba tu, na amepa, amepata. Linakera sababu So na so, ukiangalia sasa kama huyo ni, ni mtu mmoja cause, kuna sehemu zingine hata utamani kufika ama kuna watu wengine ni kambe, huwa ukishipishana kwa njia, is like kambe ni amekutegea kwa zaidi miezi mitatu, yani akuone wewe tu ndo kuombe. Lakini sasa ile umepata na bahati mbaya tu, okay, kitu ya kwanza unakuta mtu kama huyo kumaanisha, anafikiria kuna ukuta umemzuia kwenda upande wa pili wa mafanikio. Anaona wewe nafikiri ulisaidiwa karuku ile ukuta sasa wewe ndio umsaidia ruke ukuta wake. Jamaa anakungoja tu pale mtaani, "ah, oya brother, nipatie blue mbao shilingi 20. Na ujue usipompa pia ni issue, utasema sina. Alafu siku nyingine utamkuta yeye ndio uko gizani wa kungoja wewe, sio, na atakumbuka wewe ulikoza kumpa blue. Sasa inakuwa kambe sasa, watu warushwa. Mwingine akaniambia juzi, nipe blue. Mimi napiga hesabu blue, huyu jamaa atanunua nini ya blue? Na nafikiri mostly ni si vijana, mtu anaona kama okay, maisha ikianza kuwa challenge anaona challenge, wengine kwa kuwekea mitego ambao haipo because wewe, kama usiku wa saa tano ataka blue hapo, atakumsimamia akose blue umpigengeta. Asante sana. Kipindi ni Express kwenye jukuu la Marekani hapa Washington DC. Basi msikilizaji, hebu tuangalie maswala ya leo hii: kama huna kazi ufanye nini? Nakutana naye Kisaka George kutoka Mbezi, Tanzania, Dar es Salaam, akieleza yeye alianzaje mambo yake ya kibiashara. Kwa ufupi, biashara yangu wakati naanza, nilifikiri ni zaidi kufanya biashara, kwa sababu niliamini kwamba ajira kidogo inana muda mwingi sana kuweza kupata ajira, kufanya biashara. Lakini biashara yangu nilivyoanza nilianza kwa mtaji wa kawaida tu na niliamini nitaufikisha pale ambapo nahitaji kufikisha, mtaji wa shilingi milioni moja taratibu. Na biashara yangu mimi nilikuwa ni biashara ya nguo, nilianza kusambaza kwa watu maofisini mpaka mtajamu ulipokuwa nitaweza kumwagiza mtu alikuwa anakwenda kuchukua mzigo wake China, na mii nikaweka hela ili yangu ilipokuwa kama dola elfu moja mia tano nikatafuta sehemu ya fremu ya biashara. Baada ya kuwa mtaji wangu umekuwa kidogo, nikaanza kulea mzigo taratibu, lakini mpaka sasa hivi biashara yangu imekuwa kwa kiasi fulani, na naona faida ya kufanya biashara. Swala zima la mitaji, mitaji ipo ya aina nyingi. Kuna mtaji wa kuweza kudhaminiwa wewe kama wewe kwa uaminifu. Kuna mtaji watu vijana wengi sasa hivi wanatumia smartphone za gharama la za laki tatu, nne, tano mpaka milioni. Mi nafikiri ni bora zaidi kuweza kuuza hata hiyo simu ambao uko nayo, ambao, likonawe, ambao ukaanzia, na hapo ulipoanzia na malengo zaidi, nadhani biashara yako itafika mbali na utafika malengo ambayo unafikiria kuyafanya katika maisha yako ya baadaye. Kwa vijana wenzangu kama mimi, basi na washauri waweze kufanya hivyo, nadhani itakuwa ni bora zaidi kuliko kusubiria kazi ambazo kidogo imekuwa ni tatizo katika nchi yetu ya Tanzania. Changamoto zipo, lakini ili uweze kufanikiwa, kwanza ni lazima uweke malengo katika biashara yako hususan katika vijana wengi. Anaweza kaja kwenye ofisi yako akwambia bwana, nipe mzigo, nitakuletea baada ya mda mm -hmm. fulani, lakini asilete kwa ule mda na wewe unatarajia ule muda huo umekusanya pesa uweze kuchukua mzigo mwingine, ila kitu kizuri zaidi ni kuangalia ni nani unaweza kumpa kukopesha mzigo wako na aweze kupa hela on time. E, nadhani hiyo ndio changamoto ambayo kubwa sana yaani mtu anahitaji kukopa na kulipa pesa inakuwa kidogo sio kwa mda, kwa hiyo tunafanya kwa watu wachache, lakini zaidi tunafanya kwa keshi kwa uh, ajili ya ku, uto kupoteza ni yani mtaji moja kwa moja. Ndani ya VOA Express tunaelekea katika yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali. Mbali na Sandy Shomari, Asante sana Idi Ligongo. Basi, moja kwa moja kwenye mitandao hii leo, yanayovuma na kuzungumzwa, moja kwa moja kule nchini Tanzania ni swala la mwanamuziki Jide, wanamwita aka Jide, huyu mwimbaji, unamjua mwimbaji Judith Wambura. Aha, amekiri kutoka kimapenzi na Mnigeria, mwanamuziki huyu anaitwa Spici au Rasta, Rastambali na kwamba wako kwenye mahaba makubwa hivi sasa. Jide alifunguka kwamba hivi sasa sio tu kwamba anatoka naye kimapenzi, bali wana project wanafanya pamoja, ambayo wanatarajiwa kuingia mtaani leo Jumatano. mm -hmm. mm -hmm. na Jide wakati fulani aliingia katika E, kashikashi za kimapenzi na aliyekuwa mume wake ambaye ni mtangazaji maarufu sana pale nchini Tanzania, Gardner J. Habash nam. Sasa basi Jide ameamua kusonga mbele na mambo yake, ndio hivyo tena. John J kwenye mtandao wa Facebook anaandika, kila la heri Jide, tunakupenda sana. Huyu dada wa JJ anasema, umeteseka sana Dide, lakini tuko pamoja na wewe Haya basi, kwingineko idi kwenye Facebook ni habari ya Kim Kardashian akitajwa, ambayo yuko katika mahusiano ya karibu mno na mwanamichezo mwana, mwana nyota wa mwana mchezo wa American Football Marquette King, huku akidai kwamba huenda kuna mambo yanayoendelea hapa nyuma ya pazia. Mm -hmm. na pia imeripotiwa na HollywoodLife.com, lakini mpaka sasa hizi ni shutuma tu, hakuna aliyejibu kuhusu uvumi huu. Lakini tukirejea, yeah, maneno ya wahenga wa Kiswahili unaambiwa kwamba lisemalo lipo kam kama, halipo, halipo la kuja anakuja <laughs> nakuja Nakadash anasifika kwa mambo hayo, kwa hiyo lolote tokeaaa. Sawa basi, Lit easy anasema hebu tuachane na habari za kina Kadashan, jamani, tumechoka kuwasikia. Hdd anasema jamani, ye Kim na Kanya, hawa watu hawaachani, hakuna kitakachotokea. Wengine wanakataa kuamini wakati huo uh, kwenye mtandao wa Twitter Kanye West ameandika na kuandika kwamba ametoa sababu za kwa nini alikutana na rais mteule Donald Trump. Akasema kwamba ameongea naye ili waweze kufanya kazi pamoja katika masuala mbalimbali ya uonevu, ghasia, walimu kuongeza mishahara na kadhalika, na vilevile akasisitiza vile kwamba pengine hashtag kwenye hashtag alotoa kwenye mtandao wa Twitter kwamba 2024 anaweza <laughs> kugombania urais. Kufika hapa basi, msikilizaji, tunakamilisha matangazo ya VOA Express kutoka hapa jijikuu la Marekani. Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo. Sante sana Idi. Na mii naitwa Sande Shomari, upande wa pili. Aida Isa msimamizi ametangaza hayo hadi ya riami totakeni wote alasiri njema na kwa herini.