Hivi sasa ni saa tatu kamili na zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Toka ingia madarakani miezi tisa iliyopita kiongozi asiye rasmi wa Myanmar, Aung San Suu Kyi, ameiwakilisha nchi hiyo katika mikutano ya kikanda, kukutana na marais wa China na Marekani na kusaidia kuondolewa kwa vikwazo vya muda mrefu vya kiuchumi. Katika majukumu yake mawili kama waziri kiongozi na waziri wa mambo ya nje, ametimiza ahadi aliyoiweka siku chache kabla ya uchaguzi wa mwezi Novemba, kwamba kama chama chake kitashinda, jambo ambalo limefanikiwa kwa kiwango kikubwa, atakuwa zaidi ya rais, nafasi ambayo hawezi kushika kwa sababu watoto wake ni raia wa Uingereza. Lakini mgogoro wa kibinadamu unaoendelea katika jimbo la Rakine unadhihirisha kwamba yeye hayupo juu ya jeshi, kitu kinachozusha hali ambayo haijawahi kutokea kupima nguvu za utawala wake, jambo ambalo baadhi ya watu wanaamini anaanza kushindwa. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amesema yeye binafsi amewaua wasafirishaji wa dawa za kulevya wakati alipokuwa mea wa Davao kwa takriban miongo miwili. Duterte alikiri hivyo Jumatatu wakati wa hotuba yake kwenye kundi la wafanyabiashara, akijigamba kwamba atazunguka mjini Davao kwa pikipiki yake na kufanya doria mitani kukabiliana nao ili awaue. Raisi amesema atawaua washukiwa wanaofanya biashara ya dawa za kulevya na kuwaonyesha polisi kwamba yeye anaweza kufanya hivyo na wao wanashindwa vipi. Kukiri kwa kushangaza kwa Duterte kumekuja huku kukiwa na msako mkubwa wa washukiwa wafanyabiashara wa dawa haramu za kulevya tangu achukua madaraka mwezi Juni, takribani watu elfu sita wameuawa na polisi na magenge, wakati hao wakikosolewa na wakikosolewa vikali na makundi ya kutetea haki na Umoja wa Mataifa pamoja na Rais wa Marekani Barack Obama. Maafisa wa bunge nchini Afghanistan wanaendelea kuuliza maswali na kushutumu ufichuaji wa siku chache zilizopita wa Rusia kwamba inaendelea kuwasiliana na Taliban kwa nadra kwa mambo ya kisiasa. Kikao hicho kinaendelea katika bunge la Afghanistan, kimeshuhudia mjadala mkali juu ya suala hilo huku baadhi ya wabunge wakishutumu Rusia kwa kuwasiliana na wanamgambo hao kwa kuita ni aibu huku wengine wakishutumu Moscow kwa kuipatia misaada ya vifaa vya kisasa vya kivita wapiganaji wa Taliban. Wabunge pia wamekosoa nchi ya jirani kwa kusaidia Taliban. Siku ya Jumatano, bunge dogo lilipitisha azimio likimtaka Rais Ashraf Ghani na serikali ya muungano wa kitaifa kutoruhusu nchi jirani kuingilia masuala ya ndani ya Afghanistan, hasa katika kuisaidia Taliban unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc wazo la rais mteule wa marekani donald trump kwamba marekani si lazima ifungamane na sera ya china moja ambayo ilikuwa ni ya msingi katika kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya washington na beijing imeufanya uongozi wa china kutafakari nafasi yao hasa kuhusiana na uhusiano wake na taiwan Wachambuzi wanasema utawala wa Trump utawezesha kuonekana kwa ushirikiano wa utawala wa kidemokrasia na Taiwan unaanzishwa, lakini kuna shaka kwamba itakuwa ni kuondoka kwa sera yake, ikielezea kuna maeneo mengi ambayo mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani yanashirikiana na kwa kiwango gani yanahitajiana. Na rais mteule wa Marekani Donald Trump ameamua kumtaja aliyewahi kuwa hasimu wake wa kisiasa Gavana wa zamani wa Texas, Rick Perry, kuongoza wizara ya nishati, wizara ambayo Perry aliwahi kusema ni vyema ifutwe kwa sababu inapoteza fedha. Perry ambaye amewahi kuwania uteuzi wa kugombea urais mara mbili kwa tiketi ya chama cha Republican alimuita Trump ni saratani ya uconservative katika hatua za mwanzo za utaratibu mrefu wa kuwania uteuzi wa kugombea urais wa Marekani. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo kwa nasi kwa ajili ya kipindi cha kwa undani na Mkamiti Kibayasi. Tuna dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyotarajiwa. Ni Kwa Undani. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Hapa studio leo niko na mwenzangu Sandi Shomari na kwenye laini ya simu tutakuwa na Ben Mwanakijiji kutoka Michigan hapa Marekani. Vilevile tutakuwa na Simon Mkina, mtetezi wa haki za uhuru wa kujieleza na pia mmoja wa waanzilishi wa mtandao wa Jamii Forum kutoka Tanzania. Pia tunaye mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Kwa undani leo tunaanza kuangalia kukamatwa kwa mkurugenzi wa Jamii Forum na hii yote inatokana na kuwepo kwa sheria mpya ya uhalifu wa mitandao Tanzania na baadaye tutaangalia maendeleo yaliyopo hadi wakati huu kuhusiana na ajali ya magari kadhaa iliyotokea hivi majuzi huko Kenya na kusababisha vifo vya takriban watu 40 basi kabla ya kuangalia hiyo sehemu ya pili hebu kwanza tuanze na hii mada yetu ya kwanza ambapo tunaangalia hii sheria ya uhalifu wa mitandao Tanzania na kikubwa mno kinachozungumziwa hivi sasa kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii pamoja na Tanzania kwa ujumla ni suala hili la kukamatwa kwa mkurugenzi mtendaji wa Jamii Media, kampuni inayomiliki mtandao maarufu Jamii Forum anaitwa Maxence Melo ambaye hivi sasa anashikiliwa na polisi na tutajua kwa kina basi nini kinachoendelea. Bwana Melo yeye ni mwanzilishi wa Jamii Forum na vilevile vile, kama nilivyosema, anatoka katika hiyo uh, Jamii Media na kama basi msikilizaji, utakumbuka vyema serikali ya Tanzania ilitoa tamko maalum la kuanza utekelezaji rasmi wa sheria ya makosa ya mtandao ya mwaka 2015 na sheria ya miamala ya kielektroni ambayo imekuwa gumzo kubwa tokea kupitishwa sheria hizo, huku wengi wakiona kwamba itanyima uhuru wa kutoa na kupata habari. Tamko la kuanza utekelezwaji rasmi wa sheria hizo mbili yaani ya makosa ya mtandao mwaka 2015 na sheria miamala ya kielektroniki ya mwaka 2015 lilitolewa na Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia kupitia waziri wake Profesa Makame Mbarawa. Sheria hizo zilianza kutumika rasmi kuanzia Septemba mosi mwaka huu. Basi ili kujua kwa kina kwanza sheria hii, hebu tujiunge moja kwa moja na huyu mwenzetu Onesmo Olengurumwa ambaye ni mtetezi wa masuala ya haki za kibinadamu. Lakini hivi sasa ninaambiwa kwamba Onesmo bado haja kuwepo vyema katika laini ya simu. Hebu basi niende kwake, wewe uh, msina ambaye kwa hivi sasa wewe ndio unashughulika na taarifa muhimu za kujua kukamatwa kwa huyu bwana Melo. Hebu tueleze basi, nini unachofahamu mpaka wakati huu, huyo mkurugenzi wa Jamii Forum amekamatwa kwa sababu gani? Uh, nakushukuru sana. Jina uh, langu sahihi ni Simon Mkina na hapa ninapozungumza niko kituo cha kati cha polisi kanda maalum ya Dar es Salaam. E, tukijaribu kuona ni namna gani tunaweza kupata dhamana ya polisi ya kumwondoa Maxence Melo ndani ya mikono ya jeshi la polisi mpaka tatu. Maxence alikamatwa jana mchana na mpaka sasa hivi bado anaendelea kushikiliwa na, na jeshi la polisi. Leo mchana alichukuliwa pamoja na polisi kadhaa kwenda kupekuliwa ofisini kwake na baadaye kwenda nyumbani kwake kufanya upekuzi pia, lakini polisi walichoambulia na walichochukua ni karatasi kadhaa, zikiwemo zile za usajili wa kampuni na na na na, na karatasi ambazo zinahusiana na masuala ya kodi. Baada ya hapo, saa kumi na mbili kama na robo namna hii, alirudishwa kituo cha kati hapa nilipo, na mpaka sasa wanaendelea kumhoji na baada ya kumshikilia masaha yoyote na kwenda nyumbani kwake kupekua na kupata na nyaraka hizo walizozipata, umepata muda wa kuzungumza nao na kusema ni hatua gani ambazo zinaendelea kwa wakati huu? Uh, ndiyo, kama saa mbili zilizopita nimepata nafasi ya kuzungumza na uh, mkuu wa polisi wa kanda maalum ya Dar es Salaam uh, afande Simon Siro ambaye aliniambia kwamba wataendelea kuwa naye kwa kumhoji na atahakikisha kwamba wanamaliza upelelezi ambao wana, wana, wanaona unafaa kwa ajili ya kumpeleka kesi mahakamani sasa, lakini mpaka sasa hivi bado tuko hapa na, na, na, na askari wetu hawa bado wanaendelea kumhoji ofisini kwao hapa na je, tunafahamu kwamba mahakamani atafikishwa lini? Maanake kama amekamatwa jana, mpaka hivi tunavyozungumza kwenu huko Afrika Mashariki ni usiku, hajafikishwa bado mahakamani. Je, kuna ishara zozote no. zinazoonyesha kwamba atapelekwa mahakamani kesho, ama ni kipi hasa ambacho unacho mpaka wakati huu kuhusiana na taarifa za ukamataji wake na namna ambavyo polisi wataisonga mbele uh, shitaka lake hilo walilo mkamata mkamata hatuna uh, uhakika kwamba ni lini atafikishwa, mpaka hapo tutakapokuwa tumepata taarifa rasmi kutoka uh, ndani ya jeshi la polisi, kwa sababu hata kama atapewa dhamana leo labda watatueleza ni lini aweze kurudi na waandaye hayo mashitaka, ambayo mpaka sasa tujajue ni yepi, isipokuwa tu kwamba labda wao uh, wanaonekana kusisitiza kwamba uh, a ameshindwa kuwapa ushirikiano wa kuweza Uh, polisi kufanya kazi zao hasa katika uh, masuala ya upelelezi wa makosa haya ya mitandao, uh, wao wakidai kwamba wameshindwa kupata taarifa kutoka kwa maksens, eh, ambazo zingeweza kurahisisha upelelezi wa yale ambayo wanayatafuta wana, wana, wana Haya basi, hebu hivi sasa tunaambiwa Onesmo Olengurumwa tayari amesharudi tena katika laini ya simu. Onesmo, hebu tueleze kwa kina taarifa hii kuhusiana na sheria hii mpya ya uhalifu wa kimitandao manake, si wote ambao wanaifahamu vyema. Asante ah, ndugu mtangazaji. Ni kweli kwamba bwana Max amekuwa takriban kwa takriban mwaka mzima sasa aki andamwa zaidi na utekelezaji wa sheria hii. E, ikafika mahala, e, tukashauriana au tuka pamoja na wao pia kuweza kufungua kesi ya kikatiba, e, kutaka ku challenge kifungu kimoja ambacho kilikuwa kinatoa, e, nguvu kwa jeshi la polisi kuomba taarifa za watu, watumiaji e, wa mitandao taarifa binafsi na vitu kama hivi. Sasa ndo vinakwenda kukiuka E, taratibu zingine za katiba. Katiba inatoa faraga kwa kila mtu e, ziko sheria mbalimbali za kimataifa zinasisitiza faraga kwa kila mtu, lakini pia matumizi ya mitandao duniani sasa hivi ni mojawapo ya haki za binadamu. Kwa hiyo unapokiuka misingi ya haki za binadamu e, labda unapozuia watu wasitumie mitandao hii ya hii ya kibi... Haya, bakatimbayo na ha, ya, ba, simu yake imekatika hapa bwana Onesmo, mm -hmm. Lengurumu ambaye ni mratibu wa kitaifa wa Tanzania Human Rights Defenders Coalition wakiwa hawa ni asimamizi wa haki za binadamu kwa vyama vyote vya kutetea haki za binadamu nchini, nchini Tanzania, Tanzania. Naam. Sasa pengine huyu bwana Simon Mkina yeye yuko pale kwenye kituo cha polisi na anafahamu vizuri sana kuhusu swala hili la kukamatwa kwa bwana eh, Melo. Uh, bsmelo sasa kama alivyozungumza hapa Onesimo mm -hmm. Kwamba kwa muda mrefu yeye amekuwa akijaribu kufuatilia kwenye mahakama maswala ya hii sheria ambayo pengine ndio yanayotumika hapa ku, kumkamata, pengine hii kwa upande wao, yeye anafahamu ni lipi ambalo amekuwa akilifuatilia kwa muda mrefu kulirekebisha katika hii sheria huko kwenye mahakama na wapi walikuwa wamefikia. Bwana Samu unaweza ukatueleza? Simon, natupata. Hilo li na i na nakupata. Naendelea. Nakupata. Kwamba katika, katika sheria hii ya, ya masuala ya makosa ya mitandao ya uh, kuna kipengele pale kinamtaka miliki wa mtandao husika, kama kama polisi watamhitaji wata, wata awape taarifa, aweze kufanya hivyo bila uh, bila kusita. Sasa kwa kwa, kwa mazingira yaliyopo sasa hivi na kwa kwa kwa kwa, kwa namna Jamii Forum zilivyotengenezwa ni kwamba kwa upande wa Maxi, watu wanaopata mwanya wa kujisajili katika mta, katika mtandao ule, yeye hana, hana nafasi ya kuweza kuwatambua ni kina nani, kwa sababu huu ni mtandao ambao unawapa fursa mtu yoyote kujisajili na kujiweka jina analotaka. Wapo wanaweka majina yao halali na wapo ambao wanatumia majina bandia. Nam basi, hebu vilevile tunaye Beni Mwana Kijiji ambaye yeye ni mmoja wa waanzilishi wa mtandao huu wa Jamii Forum. Beni, Mlipoanzisha mtandao huu bila shaka, wakati huo tunafahamu kwamba sheria hii ilikuwa, ilikuwa ilikuwepo lakini ilikuwa bado haijafanywa marekebisho yaliyotokea na kuweza kupitishwa rasmi hiyo uh, Septemba mosi mwaka huu. Nyinyi shughuli zenu tangu hapo Septemba mosi mpaka hivi sasa mnazifanya vipi katika kuendesha mtandao wenu wa jamii forum? Asante sana. Kwanza nashukuru kuungana na nani hapa na, na, na, na, na, na wenzangu walioko Nairobi na wanasema na mkina rafiki yangu huyu bwana, niseme hivi tu kwamba tulianza unajua mijadala eh, kuzungumza ni sehemu mojawapo ya binadamu kuzungumza na sisi tumeanza muda mrefu. Teknolojia imetufanya tu watu tuweze kukutana na kuzungumza kutumia teknolojia, lakini wako watu ambao wanazungumza sasa hivi nje ya mitandao, wako kwenye vikao, wako kwenye nini. Kwa hiyo tulipoanza sisi ilikuwa mwanzoni ni mawasiliano tu ya kubadilishana mawazo, na ilianza muda mrefu, tuna karibu miaka ishirini hivi baadhi yetu kwenye hii mitandao, lakini huu mtandao wa jamii forums ulianza kwanza, tukaanza na kitu kinaitwa BCS Times, tulijadiliana kule tukaingia baadaye jambo forums elfu mbili na nane. Uh, walimkamata Bwana Max, huyu ilikuwa uh, tu siku chache kabla jaji ya rais wa Marekani. Katika sehemu hizi zote, lengo letu ilikuwa ni mambo mawili: kwanza, kuweza kuwapa watu nafasi ya kuzungumza na kutoa maoni na mawazo yao bure, lakini pia kuwapa nafasi ya kutoa mawazo yao kwa uhuru tulifanya tuli, tuli na, na na sababu mojawapo ni kuhakikisha kwamba unaweza kujiandikia lolote. Ni mawazo tu, watu wanazungumza, unaweza vingine i vichekesho ni vingine vitu vya kweli vingine ni nini. Kwa hiyo ndivyo tulivyoanza hivyo na tumeendelea hivyo atu, 28, hivyo hadi tukifanya mabadiliko mwaka elfu mbili na nane hivi, tukawapa watu huru, wanaotaka kutumia majina yao halali watumie, wanaotaka kuendelea na pen names wafanye hivyo nam basi, uh, nikirudi nikirudi kwako wewe uh, msina kulingana na taarifa mliotoa kwenye, kwenye mtandao wenu wa jamii forum ni kwamba mnasema Melo atapandishwa kizimbani kwa madai ya kuwa amekataa amri ya jeshi la polisi kutoa taarifa za siri za watumiaji wa mtandao huo kitaalam. Je, unaweza kuwajua wasifu ama utambulisho sahihi wa mtu anayeshiriki katika mitandao yenu iwe ni kuandika mada au kutoa maoni? Unataka nijibu hilo? Na labda nitaweza. Unaweza ukaendelea, unaweza ukaendelea. Mwanakijiji, ni vigumu unless yule mtu amesema. Ukiangalia kwenye majina ya watumiaji wetu utakuta kuna mtu ameandikwa verified user, maanake kwamba huyu bwana anaandika kwa jina lake ndiye huyo anayeandika, kwa hiyo tunakuwa amekuwa verified na yuko openly kuandika hivyo. Waziri wa mambo ya ndani ambaye linasimamia jeshi la polisi, Bwana Mwiguru Nchemba, ni mwanachama wa Jamii Forums, anatumia jina lake na wote wanamjua, akizungumza, akiandika. Kwa hiyo kuna hilo lakini tunamjua tu kwa pale ambapo yeye ameamua kusema yeye ni nani na, na amejiweka hadharani hivyo. Ukija huku nyuma watu wa ofisini au nani, hakuna anayemjua kwa sababu kwanza, servers zinazosimamia mtandao jamii forums haziko Tanzania. Kuna encryption technology, yani namna ya kuzi, kuzi, kuzi, kuziba au kuficha mawasiliano kati ya pande mbili, ambao wao pale ofisini hawajui. Mtu unapojiandikisha ni ni seva huko kompyuta zinazosimamia mtandao wao huko, na wenyewe wanasimamia wa nyinyi nyumbani hamjui, watu ofisini hawajui, ni siri iliyopo. Kwa hiyo hakuna namna kwa mfano Max, wanaweza wakafanya lolote anataka kufanya, hana namna na yeye kujua, unless huyo mtu anayemtaka wamwombe mwenyewe tu aj, ajiseme na sasa <laughs> kama atakuwa na yeye anataka kujisema atajisema, lakini kama ajisemi, hakuna namna, hakuna namna ya kujua. Sande, tunafahamu kwamba mitandao hii ya kijamii pia kuna waandishi wa habari wengi ambao wanaingia humo, kama alivyosema, wapo wanaopenda mm -hmm. kutumia majina yao halisi wakajulikana, na wapo ambao wanatumia majina ambayo si yao, hawataki kujulikana, lakini wanachangia maoni na hata wakati wengine wanaandika makala wanazozijua wao, ambazo kwa njia moja au nyingine zinafaidisha jamii, pamoja na wale waliopo katika kundi hilo la mtandao huo. Basi, uh, ninafahamu kwamba pia umezungumza na Neville Mena kuhusiana na suala hili. Naam, nimezungumza na Neville Mena kufuatilia kujua kabisa, na yeye kwa upande wake akiwa ni katibu wa jukwaa la wahariri wa Tanzania, nini anachoona kuhusu malengo ya hii sheria ya mitandao. Malengo yake moja kwa moja ni unaweza nikayasema kwamba ni kukandamiza Eh, uhuru wa maoni ambao umekuwa ukitolewa kutoka katika mitandao ya kijamii kwa hiyo mimi kwa maoni yangu ni kwamba uh, hapa inachokiona mimi kwa maoni yangu ni serikali kupitia vyombo vya dola kujaribu kukandamiza uhuru wa maoni ambao umekuwa ukitolewa na wananchi na watu mbalimbali kupitia katika mitandao ya kijamii sasa maake unapomkamata uh, uh, huyu mkurugenzi wa Jamii Forum Maxence uh, maanayake ni kwamba watendakazi wake wote katika ofisi yake na watu ambao walikuwa wakijaribu kutoa maoni yao kupitia katika social media wana, wanatishika na hiyo hali. Kwa hiyo mimi naichukulia kama eh, mlolongo ule ule wa ukandamizaji wa utoaji wa taarifa, ukandamizaji wa uhuru wa maoni, na si jambo ambalo lina afya nzuri kwa ustawi wa demokrasia katika nchi ambayo inakuwa kidemokrasia kama Tanzania. Ni kwa bahati mbaya kwamba watawala wetu wameamua kuweka nguvu sana kujaribu kutafuta nani anasema nini, kwa sababu gani, na zaidi ya yote kufikia hatua hiyo ya kuwakandamiza watu kwa, kwa, kwa aina hiyo ya ukandamizaji. Sasa Neville Meena, hebu tueleze tu kwa wewe unavofahamu, kama mhariri wa habari, unapoombwa kutoa majina ya watu ambao wanatuma habari kwako kwa kazi yako ya uhariri, hilo ni swala ambalo linafuatana na sheria za uandishi wa habari au maadili? Ni kinyume kabisa na maadili na kanuni za utendaji wa habari kwa sababu inapofanya hivyo, maana yake mwishoni mwa siku hata wala watu anja, watu ambao wana nia njema ya kuitoa taarifa ambazo zingeweza kusaidia kuibua uovu, kuibua mambo mbalimbali katika jamii yaliyofichika, basi hawatafanya ya hivyo kwa sababu mwishoni mwa siku wanajua mwarili ukibanwa, mwarili ukikamatwa, mwarili ukifanya hivi basi wao watatajwa, kwa hiyo wa mtu wanayetoa taarifa, na mara nyingi watu wa taarifa wanatoa kwa nia njema kuhusiana na jambo lililoko ndani ya serikali au ndani ya jamii kwamba linafanyika wana weza kutoa uhuru huo wakijua kabisa kwamba watakuwa salama na ya majina yao kumefanyiwa sasa. Inapotokea hali kama hii ya kulazimishana wa kutoa taarifa, basi ni inaweka inaiweka inayapanda taaluma na na mustakabali mzima wa, wa, wa upituaji wa maovu katika jamii ambayo inatuzunguka. Haya basi, inaonekana hapo utaaluma ya waandishi nchini Tanzania na kama anavyosema Mena wanaona kwamba kwa upande fulani eh, wapo katika hali ngumu ya kufanya kazi lakini mkamiti, sijui labda tuangalie Olengurumo, iye kwa upande wake anasemaje? Naam, Olengurumo, u, u, u, hapo kama unanisikia ungetufafanulia unge kwa undani zaidi. Kituo cha sheria na haki za binadamu, mmetoa me, taarifa mkilaani kukamatwa kwa kwa melo na mmesema kwamba ni kinyume na taratibu zilizoidhinishwa chini ya sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai ya mwaka 1985. Taarifa hii inapeleka ujumbe gani hasa kwa serikali na jamii ambayo hivi sasa pengine imeanza kufumbuka macho na kuangalia sheria hii mpya ya uhalifu wa kimitandao? Ole Ngurumo, wanatusikia? Naona Onesimo na simu yake kidogo na matatizo basi, labda tu, turudi, turudi kwake mwana, mwana kijiji ndio na yes, mwana kijiji, pengine kwa upande wako unaweza ukatueleza tu yale ambayo unaona katika utendaji wa kazi, kwa wale walioko Tanzania, utendaji wa kazi wao umesha kuwa na kazi ngumu kama alivyosema Meena kwa upande wa hariri, na wewe pia ukiwa ni Mtanzania na mhariri. Je, hata kama hauko Tanzania, kwa upande wako huoni au umekuwa umeathirika kwa namna yoyote na sheria kama hii? Uh, mimi ni miongoni mwa watu ambao tulitahadharisha kwanza ujio wa sheria hii uh, tangu elfu mbili kumi na moja. Unajua uh, vitu viwili ni viseme au vitatu vya haraka haraka tu. Kwanza, watawala wote duniani asili yao nikutaka kuendea kaa madarakani bila kushumbuliwa. Hii haijalishi mtawala ni yuko kwenye nchi iliyoendelea au inayoendelea, au inayotaka kuendelea. Watawala wanataka kutawala bila kuulizwa, wanataka kutawala bila kushumbuliwa lakini katika nchi ya kidemokrasia unapochukua uongozi uh, kiongozi, ni lazima uwe na na, na na ngozi ngumu sana, kwa sababu ndio asili ya demokrasia, watu kuhoji, kupinga, ku, kukebehi, kufanya msaha, ndio sehemu ya demokrasia yenyewe. Lakini la pili ni kwamba mawazo ya watu, ile tunaposema uhuru wa, wa mawazo, sijui uhuru wa maoni. Unajua, uhuru huu haulindi maoni mazuri eh, Uhuru wa maoni, uhuru wa kujieleza haulinde ma, ma, ma, mawazo mazuri. Unalinda mawazo mabaya, mawazo ya kipuuzi, mawazo ya kijinga, ndio maana yake hii. Kwa sababu ma, mawazo mazuri na maoni mazuri hayahitaji kulindwa, watu watayakubali tu, ni yale ambayo yanakera. Basi tunakushukuru Beni uh, <coughs> mwana kijiji, manake tukikupa muda hapa naona na hatutamaliza <laughs> msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza suala hili la kukamatwa kwa mkurugenzi mtendaji wa Jamii Forum kuhusiana na sheria hii ya uhalifu wa mitandao iliyoanza Septemba mosi mwaka huu nchini Tanzania. Basi hivi sasa tuangalie suala la ajali iliyotokea hivi majuzi huko nchini Kenya, ambapo naye Kennedy Wandera. Kennedy, uh, taarifa ambazo umekuwa ukitutumia hapa ni kwamba idadi ya wahanga wa ajali ya Naivasha mpaka wakati huu imefikia 43 na kulikuwa na mchakato wa kuweza kutambua miili yao kwa njia ya DNA. Je, mpaka hivi sasa hali iko vipi? Mpaka sasa utambuzi huo unafaa kuanza, lakini uh, ifahamike wazi kwamba mili arobaini na tatu sasa ndio inayofanyiwa utambulizi huo, na kati ya miili hii uh, tunaelezwa kwamba uh, kuna watu ambao kuna wahanga wengine wa ambao walikuwa katika hospitali ya Kenyatta, na huyo bado anaendelea ku, ku, kuendelea kupata afueni kisha kuna mmoja aliyokuwa Avenue Hospital hapa jijini Nairobi, lakini naye pia ame amefanyiwa ame amepewa ile huduma ya kiafya. Sasa tu, hapo tulikuwa tumeeleza kwamba miili thelathini na tatu ndio ilingeweza kufanyiwa utambuzi, lakini tunaeleza kwamba uh, serikali imeamua kwamba miili arobaini na tatu yote ambayo sasa tayari imetolewa uh, ime katika uh, imebainika kwamba hao walifariki inafaa kufanyia utambulizi ule wa DNA, ili kuthibitisha kwamba um, wafamilia zitakapochukua watu hawa zinachukua watu ambao ni wao rasmi. Pia uh, pia, uh, uh, pia mkurugenzi ambaye anasimamia hili shirika la la, la, la kuhakikisha kwamba angalao uh, linazungumzia lina, uh, toa huduma hasa wale ambao wamepatikana wame, uh, katika mkasa huu, anaeleza kwamba uh, huenda ikachukua zaidi ya wiki mbili kutambua watu hawa wanapowapa familia zao na mpaka wakati huu. Je, uh, serikali imetoa tamko kwamba hilo gari lililosababisha ajali lilikuwa, uh, inasemekana kwamba lilibeba gundi, na taarifa zingine zinasema lilikuwa limebeba kemikali. Je, serikali imetoa taarifa rasmi kuhusiana na gari hilo lilikuwa limebeba bidhaa gani hasa ndani na hamna taarifa ambayo inaelezea bayana uh, jinsi hali ilivyokuwa iwapo ilikuwa gari lilikuwa limebeba. Lakini kinachofahamika wazi, nimeweza kuzungumza na afisa wa St John Ambulance ambaye ni mojawapo wa maafisa ambao wako katika uh, pale Chiromo katika shughuli za utambuzi, anasema kwamba uh, wamepata mitungi mitungi ya gondi ambayo ilikuwa karibu na ile lori na ile ile tanka ambayo ilipuka, kwa hivyo nidhihirisha wazi kwamba huenda ikawa ni, ni, ni ile ile gondi, lakini serikali bado haijatoa chochote kudhihirisha kwamba ilikuwa gundi au ilikuwa mitungi ya gesi. Nakushukuru sana uh, Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa VOA Nairobi, Kenya, kwa kushiriki nasi katika Kwa Undani hii leo. Vilevile ninakushukuru Sande Shomari, mwenzangu hapa studio. Namshukuru pia Ben Mwanakijiji kutoka jimbo la Michigan hapa Marekani, Simon Mkina na Onesmo Olengurumwa kutoka nchini Tanzania. Hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu. Usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riyami, mwongozi ni Aida Isa. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Asante kwa kuwa nami katika kipindi cha Kwa Undani.