Nafahamu kwamba wewe ni mmoja kati ya mawakili wanaowakilisha Melo ambaye hivi sasa ameshikiliwa na polisi nchini Tanzania, katika kituo cha kati hapo jijini Dar es Salaam. Je, ni ni, ni shitaka gani hasa linalomkabili Melo kisheria? Kwanza niseme kwamba kuacha kuwa ni wakili mmojawapo ambao nimefanya naye namwakilisha, nimekuwa ni wakili ambaye nimekuwa nikisimamia pia kesi ya kikatiba ambayo uh, wao kama Jamii Forum walikuwa wameifungua kwenye mahakama kuu ya kikatiba. Sasa kifupi, uh, sisi wakati amepigiwa simu kama mawakili wake tuliambia kwamba anatakiwa ripoti mahakamani. Kwa hiyo sisi tukamchukua tukampeleka mahakamani, lakini wakati tumefika mahakamani tukaambiwa, hapana, anatakiwa aripoti kituo cha polisi makao makuu. Kwa hiyo tulipofika pale alishikiliwa uh, kwa muda wa kipindi kirefu kabla akijaambiwa kwamba anashikiliwa kwa kosa gani lakini pia siku hiyo ya tarehe kumi na tatu aliweza kulala ndani bila kupewa dhamana, japo kama mawakili tulijaribu kuomba dhamana, lakini uh, askari wakasema kwamba uh, bado hawajafikia uamuzi wa kutoa dhamana. Lakini tukasema kwa sababu masaa ishirini na nne ya sheria alikuwa hajaisha, tusubiri kesho yake. Masaa ishirini na nne yaliisha alikuwa bado pia hajawa bado hajaambiwa kwamba anashitakiwa kwa kosa gani, lakini tukasema kwamba tukawaambia maafisa ma, ma, ma, ma wa juu wa polisi ambaye mmojawapo ni kamanda mkuu uh, uh, uh, eh, wa polisi ya ZCO wa Dar es Salaam, akasema kwamba ni watusubiri. Na kweli baada ya muda kidogo uh, sisi wakati tunasubiri tukasikia kwamba Marcus Melo amepelekwa uh, ofisini uh, kwake kwenda kufanyia upekuzi na nyumbani kwake, tabidi kama mawakili pia tuwache na sisi usafiri wetu kwenda kumfata huko. Kwa hiyo kwa kifupi, alienda wakamfanyia search nyumbani kwake, ofisini kwake, wakafanya mahojiano na baadhi ya wafanyakazi, kisha wakamrudisha uh, kituo cha polisi jana mpaka wakaanza kumfanyia mahojiano. Sasa mpaka jana wakati wanamfanyia mahojiano, wanasema kwamba wao wanamtuhumu kwa mba, wow, wana kushindwa kulisaidia jeshi la polisi ama kuharibu uchunguzi wa jeshi la polisi, uh, kinyume na kifungu cha ishirini na mbili cha sheria ya makosa ya kimtandao ama cyber crime act ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ambayo imepitishwa mwaka jana. Kwa hiyo wao kosa lao kubwa sana ni kwamba amenyima uh, uh, taarifa jeshi la polisi, hivyo kuzuia wao kufanya uchunguzi. Na ukumbuke tu wakati sisi tunaenda mahakamani uh, kwenye kesi ya kikatiba wao wa, moja ya ajenda ya, ya, ya, ya, ambayo ilitupeleka ni kwamba kwa kwa hizi barua ambazo sababu kumekuwa na- toka sheria ya, ya, ya, ya makosa ya mitandao ije katika katika matumizi, kumekuwa na barua zaidi ya kumi ambazo uh, Jamii Forum walikuwa wakiandikiwa kuwataka wao watoe baadhi ya taarifa za wateja wao za, za, lakini sisi tukasema hapana, ngoja tuende Mahakama Kuu kwenda kuomba tafsiri na kuangalia je, kwa uh, Jamii Forum kutoa taarifa hizi sio kwamba inakiuka haki ya usiri private right ambayo ipo kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na je kwamba inakiuka haki ya uhuru wa kujieleza, kwamba mfano leo Jamii Forum wametoa taarifa kwa, kwa, kwa mto ya mteja mmoja, hauoni kwamba uh, watu wengi ambao walikuwa wanaitumia mtandao wa Jamii Forum uh, kama sehemu ya kwenda kuibua maovu kwenye jamii watakimbia? Hivyo utaweza ukawa umezuia ile uhuru wa kujieleza. Kwa hiyo tunashangaa sana kwa nini amekamatwa na anahojiwa kwa makosa yale yale, ama barua zile zile ambazo tayari zipo mahakama kuu tukiombea tafsiri mahakamu kuu iweze kutoa. Kwa hiyo mpaka sasa wanachosema kwamba faili lipo kwa mwendesha mashtaka ama DPP, na sisi tunasubiri tu kwamba wampeleke mahakamani, uh, ili tuweze kujua kwamba tutamwombea dhamana yake na kesi yake itaendaje. Wakili, lakini tukiangalia kisheria, suala hilo ambalo wanamshutumu wamelifanya lina uhusiano gani na yeye kunyimwa dhamana mpaka hivi sasa? Kwa kweli ukisoma makosa yote ya sheria ya mtandao, makosa yote ambayo ya yameainishwa pale, hakuna kosa ambalo linaipa nina, nina, nguvu jeshi la polisi kumzuia mtu ama kumnyima dhamana, na hilo sisi ni swali ambayo tulimuuliza uh, mkuu wa polisi pale huyo, uh, uh, Zono Crime Officer, kwamba uh, kwa kosa linalofanya masi ni kosa ambalo lina dhamana, kwa nini tusipatiwe sisi dhamana? Lakini majibu aliyotupa sisi alisema kwamba Uh, amekuwa akiwa ni msumbufu kidogo wakati akiitwa, uh, polisi, aidha katika kutoa ushirikiano na jeshi la polisi, labda kama wakati wanatoa taarifa, lakini alituambia kwamba wamemtafuta kwa kwa wiki mbili sasa, na alikuwa aja, aja, aja, aja, ajaenda polisi. Kwa hiyo wanaona kwamba wakimwachia labda anaweza asitokee. Kwa hiyo wao wanasema kigezo cha kumnyima dhamana ndio hicho, lakini Uh, mpaka sasa tukaambia, basi kama nyinyi jeshi la polisi mna uwezo wa kutoa dhamana, kwa sababu dhamana ni, ni ukisoma sheria mwenyewe makosa majinai nasema endapo polisi anamshikilia mtu ndani ya masaa ishirini na nne kabla kaba hajampeleka mahakamani, lazima awe ametoa dhamana. Na leo asubuhi, wakati tunaongea na mkuu wa polisi huyo, alituambia kwamba tusubiri mpaka mchana, faili itakuwa limeenda mahakamani. Kwa hiyo sisi kama mawakili tunaona kama tunapigwa danadana. Asubuhi unaambia subiri mchana, atawekewa dhamana. Uh, mchana kifika unaambia subiri jioni, kifika jioni wanakwambia tena muda wa kutoa dhamana haupo, ni hadi kesho. Kwa hiyo imekuwa tukiendeshwa tuki, tuki, tuki namna hiyo kwa kila siku mpaka siku tatu saa hivi zinaenda zina, zina kuishi. Unadhani kushikiliwa kwake uh, mahabusu kunaingiliana kuna na masuala ya kisiasa au pengine ameonekana kwamba ni mtu ambaye anadumaza usalama wa taifa la Tanzania? Hapana, hapana, hapana, hilo napinga sana, kwa sababu ukisoma sera za Jamii Forum wana sera ambazo zina ziko ziko ziko wazi kabisa, na taarifa gani ambazo wao wanaweza kaposti na taarifa gani ambazo mtandao wa Jamii Forum umekuwa toka mwaka elfu mbili na nane ingekuwa ni kuhatarisha usalama wa taifa, wangekuwa tayari wamesha- wameshaiandikia labda Jamii Forum, na sisi kama mawakili wa Jamii Forum tungekuwa tushatoa ushirikiano, lakini ukiangalia taarifa zote ambazo wamemchaji nazo wanamstumu Maxi Uh, kwamba ameshindwa kuzitoa ni taarifa za watu binafsi, wafanyabiashara wa, makubwa wa makampuni wa makubwa ya Tanzania, lakini pia na issue nyingine ambazo hata mheshimiwa Rais mwenyewe alito- alitolea sifa. Mfano taarifa moja ambayo anamtaka huyo mtu atoe taarifa ni, ni issue ambayo ilitokea ya, ya ufisadi wa, wa mafuta ambao JamiiForums walikuwa wa, wa, wa, wa kwanza kuitoa kuirivili kui katika kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye umma. Sasa leo hii kwa nini unamtaka yule mtu ambaye ametoa ile taarifa uende ukamshtaki uka kwa ajili ya kwamba ameposti taarifa uongo? Kwa sababu ujue tu kwamba wanavyosema tuna, tunaomba zile taarifa, papasi yao kubwa wanakuwa wanasema kwamba tunaomba hiyo taarifa, kwa sababu kwenye kesi moja ya, ya argument mahakamani wanasema kwamba walikuwa wanataka zile taarifa ili waweze enda kuenda kutumia ile section 16 ama iba ame, kifungu uh, cha kumi na sita cha sheria makosa mtandao ambacho kinasema mtu yeyote ambaye ana, ana, ana, ana, ana publish ama anatoa taarifa za uongo atakuwa amefanya kosa la jinai na, na ujue tu mpaka sasa, kwa taarifa toka hii sheria imeanza kufanya kazi hichi kifungu cha kumi na sita sahivi kina kesi zaidi ya kumi na tisa ambazo tumeweza kuzidokumenti sisi, ambazo zime zimeenda kwa watu ambao wanatumia labda facebook ama whatsapp na kitu kama hicho. Kwa hiyo utaona nia ya polisi ya kwanza ni mbaya, kwamba wanataka information kwa ile mtu waweze ukaenda ku, kumfanyia uh, prosecution, yani wakamstaki, waka, waka, waka kwamba ameposti ame, ame, ame information za uongo. Lakini swali letu sisi kwamba ni nani ambaye ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana determine uh, kwamba hii ni ukweli na hii ni uongo. Lakini kitu kikubwa sana ambacho kinatuumiza sisi ni kwamba uh, sheria ya, ya makosa mtandao inasema, endapo jeshi la polisi limeandika barua kwa kwa kwa mteja ama service provider na mteja amekataa, kuna option ya wao wa kwenda mahakamani kuomba Uh, tunasema kuomba exparte judgment yani kwamba kwenda ku, wao kama polisi kuiambia mahakama kwamba tunahisi Jamii Forum wana taarifa ABCD, tunajiomba tunaziomba. Na kumbuka, kipindi hicho wakienda mahakamani, sisi kama mawakili wa upande wa pili tunakuwa tupe nafasi. Kwa hiyo tunajiuliza kwa nini wao kama jeshi la polisi watumie hicho kifungu kwenda mahakamani, lakini wana, wana opt kutumia kifungu kingine kwenda kumshikilia Marcus. Kwa hiyo ndio hapo unaona kwamba tunakuwa tunashaka kidogo na kushikiliwa kwa Marcus kwamba either ni kuna nia njema ama ni kama kumkomoa lakini pia uwakili tu, tuangalie kwa kina suala hili, kwa sababu wao ni watu wanaoshughulika na masuala ya mtandao, kutuma habari kutoka kwa wafuasi wao wanaopenda Jamii Forum. Unadhani pengine labda waliweza kutuma taarifa ambazo zinahusiana zina na usambazaji ama kuhamasisha masuala ya, ya ya pesa chafu kwenda kwa watu fulani fulani. Na, na- na naomba nikuambie tu, mimi nilikuwa ni mmoja ya watu ambao walikuwepo wakati a akifanyia mahojiano na wanamchaji kwa makosa matatu. Wana, wanamshtumu kwa makosa matatu, na kila kosa wana barua, na kila barua tunaijua content yake, si tunazo hizo barua na content tunazo. Mfano, barua ambazo wanamshtumu nazo ndio hizo barua, ambazo ni kama alivyokuambia zinahusu makampuni binafsi, zinahusu mambo ya ya tax evasion, mtu ambao ameposti labda kitu kwenye forum kuhusu labda ukopaji wa kodi, kuhusu masuala ya rushwa kwa hiyo barua zote tatu ambao wanamtuhumu kwamba hajatoa information zote, zina public interest, za maslahi ya umma. Kwa hiyo hauwezi ukasema kwamba wanamtuhumu kwa kosa lingine zaidi ya hilo, ni hayo tu, kwa sababu wao wenyewe maelezo wameshachukua na wana mafaili matatu ambao saa hizi barua zao zote tunazo sisi mkononi, ambazo sisi tunasema kwamba wale watu ambao wamepost zile information katika mtandao ni whistleblowers ni watu ambao wanaibua maovu ambao hata rais wetu wa Tanzania anasema, anaomba jamii msaidie, eh, katika watu kuibua maovu. Nadhani utajua hata ukienda kwenye ofisi za serikali zingine unakuta kuna Suggestion books. Suggestion books, au ile ile, ile kitabu cha maoni. Sio lazima uandike jina lako, kwa sababu unajua ukiandika jina lako utakuwa hauko huru kujieleza. Ndio maana mtandao wa jamii forum unatoa huduma kwa watu kutojiandika majina yao ili waweze kuwa huru kujieleza. La, lakini naomba kupata ufafanuzi zaidi iwapo nyinyi mawakili ya, mtakapo mt, napenda kupata ufafanuzi zaidi iwapo nyinyi mawakili, hatua inayofuata ni kuhakikisha kwamba Melo anapata dhamana. Je, asipopata dhamana, nini mnachotarajia kufanya? Aa, kuna njia nyingi ambazo tuta, tutafanya. Nikiongea kama mwanasheria nitakwambia tu njia za kisheria ambazo nyingine tutasubiri pia kuangalia na, na swala lakini, mfano sasa hivi tu sheria ya nchi inasema endapo jeshi la polisi linamshikilia mtu ndani ya masaa ishirini na nne labda ajampeleka, na wewe unahisi kwamba labda yule mtu amekuwa ameshikiliwa kinyume na bila na, bila hajapewa na, dhamana, unaweza ukaenda mahakamani kuomba kwa kitu hicho habeas corpus kwamba unamlazimisha una, una mtu ambaye anamshikilia huyo mtu wa jeshi la polisi aweze kumleta yule mtu mahakamani ili kesi iweze kusikika. Kwa hiyo hiyo ni option ya namba moja, lakini kuna option nyingine, kuna mahakama ya Afrika Mashariki ambaye Tanzania ni moja ya nchi ambayo imeridhia na ukisoma mahakama ya Afrika baadhi ya, ya, uh, ya za za za za, za East Africa Treaty au mkataba wa Afrika Mashariki ni mi, ni nchi kuheshimu uhuru wa watu dignity ya mtu. Kwa hiyo tunaweza tukatumia njia nyingi tu ambazo, uh, siwezi kuzungumzia kwa sasa, lakini mpaka hiyo kesho, kama watampeleka mahakamani, tutakuwa tunasii tumeshazitumia na katika makosa hayo matatu aliyosomewa, je, kuna majina ya vigogo ama watu ambao wako serikalini wanaonekana pengine kuchochea yeye kufikishwa hapo alipofika? Hatuwezi sema kwamba ni watu wanaochochea, lakini ni kweli kuna majina ya, ya, ya, ya watu ambao ni wakubwa, tunaweza tukasema tycoons na makampuni makubwa ambayo tunahisi labda wao ndo walienda polisi kuomba zile taarifa labda ziondolewe kwenye mtandao, kwa sababu uh, uh, siwezi kuzungumzia kwa sasa hizo hizo baadhi ya hao watu, lakini kwa hizo barua, endapo itafikia muda tu na si tuatutabidi tutututu tu tututu, tuzitoe tututu, kwa umma, ili umma uweze kujua kwamba ni taarifa gani ambazo mteja wangu au mteja um, wetu kama Jamii Forum alikuwa anazifikilia ambazo alikuwa hataki kuzitoa kwa kwa ka kwa, kwa, kwa, kwa jeshi la polisi, kwa sababu nikueleze tu pia kitu kingine unajua uh, hii sheria ya makosa ya mtandao ni kwa namna moja ama nyingine hata si makamaatukisema kwamba tuna challenge sheria, tunaipinga sheria yote. Kuna baadhi ya kipengele ambayo ni, ni, ni vizuri. Mfano, kuna kipengele ambacho kina kina- kinasema not take down, yani kwamba kama kampuni fulani ama mtu fulani mfanya biashara mkubwa ameona ameandikwa vibaya katika mtandao, ana mwanya wa kuiandikia ile kampuni kwamba hiyo habari mlioposti ni ya uongo. Uh, mnaweza mkaitoa ndani ya masaa ishirini na nane lakini jamii moja kupokea kitu kama hicho masaa 48 nane samani arobaini na nane hawajai kupokea kitu kama hicho. Tunachoona ni kwamba wale watu ni kama wana wanatumia mlango mwingine kwenda uh, kwenda kwa jeshi la polisi. Na hii kitu nikwambie, japo sitaweza kuzungumzia kwa sababu kuna kesi ambayo iko mahakamani na kuna kuna kitu kama chambo kilikuwa kishazungumziwa mahakamani kwamba, hamuoni kwamba labda jeshi la polisi na mboni ile kama la nguvu kubwa sana, kwamba mtu ana option ya ingine ya kufanya ya mandate yake, eh, private yani, katika katika hali ya kawaida labda kumtumia wakili mwingine, lakini akaona kwa sababu labda jeshi la polisi lina nguvu atumie jeshi la polisi, kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo yanakuwa