Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Disemba 16 mwaka 2016. Tutasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi ni mita bendi 19 na 22. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu ya leo tunawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC. Leo hii basi, katika live talk tunazungumzia manyanyaso dhidi ya watoto na pia mpango kazi wa kitaifa Tanzania wa miaka mitano kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto watoto ambao wa wako katika hizo situations za umaskini wanakuwa targeted na watu ambao wa ni eh, wako katika Lavington, Westland. Tunaelewa ya kwamba sehemu kama Westland ukienda unapata kuna watu ambao wa ko na vyumba vyumba ambavyo vinatumika kupitia majensi zao kuchukua watoto kutoka vitongoji vya Nairobi na wanatumika pale kufanya prostitution. Na katika habari za dunia jioni ya leo, Rais mteule wa Marekani Donald Trump afanya uteuzi wa balozi wa Marekani nchini Israel. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao ya manyanyaso dhidi ya watoto na mpango kazi wa kitaifa Tanzania kutokomeza manyanyaso ya wanawake na watoto. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki live talk, tafadhali tupigie simu namba plus 1 2 0 2 6193151 tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na mkamiti kibayasi rais wa marekani barack obama anasema marekani itachukua hatua dhidi ya rusia au serikali nyingine yeyote ya kigeni ambayo imejaribu kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Rais Obama alisema hayo kwenye mahojiano na redio ya NPR yaliyorushwa leo Ijumaa hapa nchini. ninafikiri hakuna shaka kwamba iwapo serikali yoyote ya kigeni imejaribu kuingilia kati uhuru wetu wa uchaguzi, tunahitaji kuchukua hatua na tutachukua hatua. Idara ya kijasusi ya CIA Ilisema kwamba washambuliaji wa mitandao kutoka Russia waliingia kwenye kompyuta za chama cha Democratic na kuvujisha barua pepe zilizokuwa na taarifa za siri kuhusu kampeni ya urais za Hillary Clinton ambazo inasemekana zilimsaidia aliyekuwa mgombea wa urais wa Republican, Donald Trump kushinda uchaguzi wa urais wa mwezi uliopita. Rais mteule wa Marekani Donald Trump jana alhamis ametoa matamshi mengine ya shukrani kwa majimbo ambayo yalimsaidia kupata ushindi katika uchaguzi wa rais. Alitumia fursa hiyo kumkosoa msemaji wa cheo cha juu wa Rais Barack Obama. Kwenye mkutano wake huko Hashi katika jimbo la Pennsylvania, Trump alimkosoa msemaji wa Rais Obama Josh Earnest ambaye amekuwa na mashaka kuhusu mtazamo wa Trump juu ya taarifa za usalama wa nchi anazopatiwa kila siku. Trump anatarajiwa kutangaza chaguo lake la msemaji wa White House katika siku chache zijazo. Wakati huo wa anaendelea wa na ziara yake ya shukrani, leo Ijumaa huko Orlando katika jimbo la Florida, na kesho Jumamosi atakuwa Mobile katika jimbo la Alabama ikiwa ni takriban mwezi mmoja tangu Donald Trump apate ushindi mkubwa dhidi ya mpinzani wake Hillary Clinton na kuhitimisha kampeni za uchaguzi zilizokuwa na ushindani mkali katika historia ya Marekani. Matokeo hayajakuwa rasmi mpaka Jumatatu wakati wajumbe wa majimbo 538 watakapokutana kote nchini kupiga kura zao ambazo zitamchagua rais ajayo wa Marekani. Wajumbe hao hufanya utaratibu huo kama jambo lililozoeleka na kwa kawaida hawapewi mtizamo mkubwa, lakini mwaka huu kuna juhudi za dakika za mwisho kutumia wajumbe hao kumnyima Trump urais. Msukume huu unashinikizwa na kundi linalojiita Hamilton Electors, wakitumia jina la Alexander Hamilton, mwasisi wa Marekani ambaye alikuwa mmoja wa watu waliopendekeza mfumo wa kura za wajumbe katika kumchagua rais wa Marekani. Mfume huu ulikuwa na maana ya kutumika kulinda dhidi ya wale ambao hawafai kushika wadhifa wa urais, jambo ambalo linasisitizwa na Hamilton Electors. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amemteua mtu mwenye utata kuwa balozi ajaye wa Marekani nchini Israel. Wakili anayeshughulika na masuala ya ufilisi, David Friedman, mwenye kuelemea mrengo zaidi wa kulia, ndiyo chaguo la Trump. Friedman ameelezea upinzani wake kwa sera muhimu za Marekani katika eneo hilo, suluhisho la mataifa mawili ya Israel na taifa la Wapalestina kuishi kwa amani pamoja. Pia aliwalinganisha Wayahudi wa liberali hapa Marekani na Wayahudi ambao waliwasaidia wanazi wakati wa vita vya pili vya dunia. Katika taarifa yake akikubali uteuzi huo, Friedman alisema yupo tayari kufanya kazi hiyo kwenye ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Israel, Jerusalem. Ubalozi wa Marekani upo mjini Tel Aviv. Eneo la Jerusalem linadaiwa na wote Israel na Wapalestina kama mji wao mkuu na kwa muda mrefu limekuwa sehemu ya mashauriano ya amani. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe na Rais wa Russia Vladimir Putin wamemaliza mazungumzo ya siku mbili bila na mafanikio makubwa kwenye masuala muhimu ambayo wanatofautiana. Migogoro ya himaya iliyoanza toka vita vikuu vya pili vya dunia. Viongozi hao walikutana mapema leo mjini Tokyo baada ya kufanya mazungumzo katika mji wa mapumziko kusini magharibi mwa Japan. Katika mji mkuu wa Japan, polisi waliwazuia waandamanaji waliotetea uzalendo kutoka maeneo ya mkutano huo. Maandamano yalitaka Russia kurudisha kisiwa cha kusini cha Kuril kilichopo magharibi mwa Pacific ambacho kilishikiliwa na vikosi vya Sovieti mwishoni mwa vita na kuwalazimisha Wajapani Japani kuondoka. Nchi hizo mbili zimeshindwa kuelewana baada ya kumalizika kwa vita kwa sababu ya mgogoro unaoendelea wa umiliki wa visiwa. Shughuli ya kuwaondoa watu kutoka mji wa Alepo imesitishwa kwa muda na kuwaacha maelfu ya watu wakiwa wamekwama huko. Milipuko ilisikika leo Ijumaa, karibu na misafara inayowaondoa watu nje ya mji huo. Vyombo vya habari vya serikali vinaripoti kwamba waasi wamekiuka mkataba wa usitishaji mapigano, na serikali haikuwa wazi ni lini shughuli ya kuwaondoa watu kutoka eneo hilo itaanza tena mapema. Rais wa Russia Vladimir Putin alisema nchi yake inafanya kazi na Uturuki kuanza mzunguko mpya wa mazungumzo ya amani juu ya Siria yenye lengo la kupatikana kwa sitisho la mapigano la nchi nzima. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Leo hii basi, katika Live Talk tunazungumzia, na, na, tunazungumzia swala la manyanyaso dhidi ya watoto na mpango kazi wa kitaifa Tanzania kutokomeza manyanyaso ya wanawake na watoto na washiriki wetu leo hii katika hii live talk kwenye simu tunaye Leila Sheikh, huyu ni mwanaharakati na no mwandishi wa habari wa siku nyingi huko nchini Tanzania. Tunaye Samuel Magina, yeye kutoka Agape Ministry huko Shinyanga. Kama mnavyofahamu, Shinyanga ina idadi kubwa ya ndoa za utotoni na utoaji mimba. Tunaye Agre Otieno, huyu wa Ankan huko nchini Kenya, yuko mjini Nairobi na tunaye Hidaya Atupege, huyu anashughulika na masuala ya ulinzi wa watoto, naye pia yuko huko huko nchini Kenya. Karibuni katika live talk. Na hapa studio ninaye mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi nam, karibuni katika live talk. Swala la unyanyasaji wa watoto limekuwa likiendelea katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, na kama mnavyofahamu, kila mwaka serikali na mashirika mbalimbali mbali yasiyo ya kiserikali pamoja na wadau wengine na wanaharakati wamekuwa wakizungumzia juhudi za kutokomeza manyanyaso dhidi ya watoto na pia wanawake. Kwa mtizamo wenu mnadhani nini hasa kinachangia kuwepo kwa manyanyaso haya? Labda nianze kwako Leila. Ahai, habari zenu? Nzuri, nitasema kwanza kwa sababu kuna masuala mengi, lakini zaidi tuangalie mswala wa mfumo dume Mfumo dume umejikita sana kwenye masuala ya mila, desturi, itikadi na kwamba mwanamke anakuwa hana thamani, hasa mtoto wa kike anakuwa hana thamani kwenye jamii. Ndio mara mara nyingi sana unakuta kwamba mtoto wa kike ana, ana, anapitwa yani ha, ha, hapewi hapewi upendeleo au hapewi nafasi ya fursa ya kuweza kujiendeleza, unakuta anakeketwa au anaolewa kwenye utotoni, kwenye ndoa ya utotoni au saa nyingine anabakwa. Lakini pia, akibakwa, yule anayembaka anaambiwa mwoe au toa toa fidia, alafu kesi inakwisha, yule mbakaji anaachiwa. Sasa unakuta kwamba ule mfumo dume umeji, umejiingiza sana kwenye mila na desturi zetu. Ndio maana mara nyingi sana mtoto wa kike aswa anakuwa hana thamani na mara nyingi anaonewa. Asante ah, Leila. Labda nije kwako Agre Willi Sotieno wa Ankan. Wewe hivi karibuni shirika lenu lilifanya utafiti, unadhani nini hasa kinachangia katika hali hii? Leila nazungumzia mfumo dume, lakini kuna maswala mengine pia ambayo yanachangia zaidi ya nakubaliana na Leila. Mara nyingi unapata msichana ama mwanamke anatumika kama chombo cha ngono na pia kuna sababu mingi ambazo zinachangia. Unapata kwa mfano kama hapa Kenya mtu anaelewa ya kwamba hatapatikana, hatashikwa. Mara nyingi tuna sheria nzuri, tuna sera nzuri, lakini hizi sera na sheria ziko kabatini tu peke yake, hazitekelezwi. So mtu mara nyingi anajua akivunja sheria hakuna ile hatia ambayo uh, ata, itafanyiwa dhidi yake. So kwa sababu hiyo anapata, mtu anaendelea tu kutumia msichana kama chombo cha ngono. Lakini unadhani katika utafiti wenu mliofanya, nini kikubwa ambacho mmekibaini? Tumepata mambo mingi. Unapata mara nyingi watu fikiria ni wasichana peke yake ndio wanaathirika, lakini utafiti wetu umeonyesha kwamba hata eh, vijana wavulana pia wanatumika sana sana, asilimia thelathini. Unapata wavulana pia inaendelea, mambo kama hayo yanafanyika kwao. Lakini mara nyingi pia unapata watu wanafikiri ni wazungu kutoka ng'ambo ambao wanakuja Kenya ama Afrika kufanya mambo kama haya, lakini tumegundia kwamba hata sisi wa Afrika, sisi wa Kenya pia tunatumika, tunatumia watoto wetu kwa ile njia ambayo haifai. Hidaya, na wewe unashughulikia masuala ya hifadhi ya watoto, labda utueleze changamoto ambazo mnakabiliana nazo, hasa katika suala la manyanyaso dhidi ya watoto, na kama inavyozungumziwa ni watoto wa kike na watoto wa kiume. Naam, kwa upande wangu katika shirika ninalofanya kazi nalo linaitwa Moving the Goalposts, tunapata changamoto ambazo zinahusiana na dhuluma hizi za kijinsia, na mara nyingi tunaona zinasababishwa na wazazi, wakati wengine kutelekeza majukumu yao, kwamba hawajihusishi sana kujua watoto wao wanafanya nini na nani na wapi. Jambo lingine ambalo tunaona linachangia ni ukosefu wa mashir... vitengo vya serikali kutekeleza majukumu yao ya kisheria. Kwa hivyo unakuta kesi inaweza ikaripotiwa, lakini muda ambao kesi inachukua kufika mpaka kotini ni muda mrefu. Hata wale ambao wanaripoti wanachoka mapema, hao ni wale ambao wameripoti. Pia changamoto nyingine ambayo tunapata ni kwamba watu hawaripoti kesi zenyewe. Kwa hivyo watu wanajua hata tukifanya kosa gani hatutachukuliwa hatua. Kwa hivyo unaona pia uh, ni kama vile uh, vitengo hivyo vya kisheria vinavyoshindwa kutekeleza majukumu yao wanachangia kiasi katika dhuluma za kijinsia kuendelezwa. Lela, kama ulivyomsikia Hidaya akieleza kwamba wazazi ni, ni sehemu ya tatizo hili, unapokuwa unafanya uh, uchunguzi wako wa ripoti hizi za, uh, za unyanyasaji ukatili dhidi ya watoto na wanawake, nini hasa unachogundua unacho katika hicho sehemu ya wazazi kuchangia kwa manyanyaso haya? ule mfumo wa familia ambao zamani ulikuwepo, familia ambayo imejiunganisha, ime, ime, ime pamoja, unakuta kuna bibi, kuna shangazi, kuna mjomba, wote tunaishi pamoja, ule umevunjika. Wazungu wanasema extended family system, ambayo ilikuwa inasaidia sana kwenye ulinzi wa watoto, umevunjika. Sasa hivi tunakaa kwenye vijumba vidogo, baba mama, watoto. Na mara nyingine pia unakuta kwamba ndoa zinavunjika, unakuta baba analea watoto peke yake au mama analea hapa, mama wanalea watoto peke yao. Sasa unakuta mama huyu, inabidi aende akatafute riski, afanye kazi, atafute hivi huku, aangalie malezi ya watoto, anakuwa hana muda kuweza kufuatilia watoto wake wanafanya nini baada ya shule. Akirudi nyumbani nakuwa usiku, kwa sababu usafiri na matatizo. Akirudi nyumbani anakuta kitako amekaa, anawauliza mmefanya homework? Ndio. mmekula e? Haya, laleni, asubuhi mwamke mwende shule. Sasa kunakuwa hamna, hamna mawasiliano kati ya wa wazazi na watoto, na mara nyingi sana unakuta kwamba kwenye rika watoto mara nyingi sana huwa wana wanachangia wana, wana kwa, kwa kufundishana Oh, madawa ya kulevya haya mihadarati, wanafundishana watoto, wanafundishana masuala mengi. Sasa kama hakuna mtu mzima wa kukemea, na kwa vile sisi Waafrika zamani tulikuwa kwenye kijiji au kitongoji au kwenye mji, unakuta kwamba ukimwona mtoto wa fulani unaweza ukamkemea. Siku hizi wazazi hawataki watoto wao wakemewe, hata walimu wanakatazwa, acha kumkemea mwanangu, basi unakuta mtoto anaharibikiwa. Unaona mtoto hivi anatumia mhadarati anavuta bangi, unaogopa kusema kwa sababu mzazi atakuja juu vipi, unaingilia maisha ya mtoto wangu? Au unaingilia maisha yangu? Sasa ule mfumo ambao ndiyo ulikuwepo zamani umevunjika. Sasa wakati tuna iga maisha ya ya ya ya wazungu, lakini pia hatujaweza kukuya, kukuya, ku-kuya himili hayo maisha ya wazungu moja, lakini unakuta pia kwa mfano Famili zenyewe zina matatizo, migogoro mingi mno ndani ya familia. Hata kama iwapo baba yuko hai, mama iko hai na wamo ndani ya ndoa, kunakuwa na migogoro mingi mno, matusi ya nguoni, wanatukanana mbele ya watoto. Unakuta kwamba wanawaonyesha watoto mfano mbaya, hawawafundishi watoto maadili. Kama mtoto humfundishi maadili, atakuwaje na maadili? Sasa hapo ndio mfumo umevunjika, na mimi naomba sisi wa jamii ya Waafrika tuangalie jinsi gani tunaweza tukarudisha mfumo ule ambao ulifanya kazi enzi za babu zetu za wazazi wetu, turudishe kidogo yale maadili ambayo yanaweza yakajenga mtoto akuwe kwa maadili, akuwe kwa ari, awe na afya, afya ya ya hisia, afya ya kiakili. So afya si hatu ya, ya mwili. Asante, Lela, lakini Bwana Samuel Mwagina, wewe uko huko Shinyanga na kama unavyofahamu, kuna idadi kubwa ya ndoa za utotoni. Hili ni moja ya manyanyaso na pia kuna utoaji mimba ambao ni kinyume cha sheria. Labda unaweza kutuelezea ni vitu gani ambavyo mbali ya manyanyaso haya tunayoyajua na haya ya ndoa za utotoni ambayo yanawakabili watoto huko? E, ni kweli kwa kwa mkoa wetu wa Shinyanga e, kama ulivyosema awali ni mkoa unaoongoza kitaifa e, kwa asilimia hamsini na tisa ukifuatiwa na mikoa jirani ya Tabora pamoja na mkoa wa Mara, lakini kuna masuala mbalimbali ambayo kweli tume, tumejionea tunaposhughulikia masuala ya watoto, si tu mimba na ndoa za utotoni lakini kwa siku hizi za karibuni tumegundua kuna mambo mengine zaidi watoto wa kike na wa kiume wakitendewa. E, tumeshuhudia watoto wa kike wameanza kuwa wakisafirishwa kwenda kutumikishwa e, katika nchi ya Uarabuni. Watoto kadhaa tumeweza kuwaokoa ambao walikuwa mbioni kutoroshwa kwenda kutumikishwa, lakini pia tumegundua watoto wengi sasa hawapewi ujauzito tu ama hawawezeshwi katika umri mdogo. Tumekuta watoto wakilawitiwa. Hii inaangukia kwa watoto wote wa nam, tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Lakini naona kidogo bwana Samuel Magina simu yake imekatika, lakini tunao washiriki wengine kwenye laini ya simu. Kama awali, Hidaya alizungumzia swala kwamba kuna baadhi ya kesi zinaripotiwa, nyingine haziripotiwi, lakini hivi karibuni tulizungumza na wakili mmoja wa shirika la Haki Yetu huko katika kitongoji cha Bangladesh mjini Mombasa nchini Kenya. Trisa Gacheru na yeye amejikita zaidi katika maswala ya haki za kijinsia na watoto, na amekuwa anazungumzia swala la haki za watoto. Kuna umuhimu wa jamii kufahamu maswala haya ya kisheria kuhusiana na haki zao. Hebu tumsikilize kwanza anachosema, alafu tuendelee. ili tuweze kutekeleza mpango huu, tunahitaji kupata ushirikiano kutoka kwa wadau wote na kuunganisha nguvu zetu kwa pamoja na kutengeneza mfumo thabiti wa ufuatiliaji. Naam, naona huyo alikuwa ni Justina Mgahama Mhagama. Huyu ni waziri wa nchi katika ofisi ya waziri mkuu nchini Tanzania akizungumzia swala la kuimarisha mifumo na kufuatilia kikazi. Lela, hivi karibuni kulikuwa na siku ya Jumanne, serikali ya Tanzania mawaziri kadhaa walitangaza mpango kazi wa kitaifa katika kuzungumzia swala la kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto, na mpango kazi huu ni wa miaka mitano. Je, unatuweza ku, ku, unaweza kusema kwa mtizamo wako unadhani mpango kazi huu utafanya kazi katika hicho kipindi kilichowekwa cha miaka mitano? Inawezekana na Khadija? inawezekana kwa sababu iwapo tumekubaliana kwa pamoja Watanzania wote kwamba tutokomeze unyanyasaji dhidi ya wanawake na watoto. Yule wa Shinyanga, kaka wa Shinyanga aliyesema kwamba kuna kuuza watoto kupelekwa nchi za za uarabuni au nchi nyingine, trafficking yani kwenda kufanyishwa kazi za ndani au kwenda kufanyishwa kazi za ukahaba, hii yote imezungumziwa imezungumziwa masuala imezungu imezungu ya ukeketaji, imezungumziwa masuala ya ndoa za utotoni, imezungumziwa masuala mpaka UKIMWI. Kwa nini watoto wa kike wa miaka kumi na tano kuanzia miaka kumi na nane mpaka chini ndo wanaopata virusi vya UKIMWI maambukizi zaidi kuliko watoto wa kiume? Haya yote yamezungumziwa katika mpango wa miaka mitano, na mimi naamini kabisa iwapo serikali na sisi Watanzania wote wadau wote tutakubaliana kwa pamoja kwamba hapa kuna tatizo na ile tatizo, lazima tulifanyie kazi na tuendeshe elimu jamii kupitia redio. Kwa mfano, hichi kipindi chako leo kinasikilizwa na watu wengi, wameshapata mwamko aina fulani. Tutumie elimu jamii redio, tutumie, tutumie outreach, yani kwenda kuongea na watu, viongozi wa dini, hao viongozi ambao wabunge wazungumzie kwenye hotuba zao na tunavyozungumzia na tunavyoeleza wananchi kwamba hili ni kosa, ni kosa la jinai, kama alivyosema kaka wa Kenya kwamba sheria na sera tunazo zimekaa kabatini. Sasa basi tuanze kutumia na zile sheria na zile sera zifanye kazi. Tukishafanya hivyo, na uhakika katika hii miaka mitano inayokuja tutaona mageuzi makubwa na, na hadhi ya mwanamke ya mtoto, ya mtoto itainuliwa, itainuliwa na pia uhifadhi wao na usalama wao pia utakuwa bora zaidi. Naam, nikija kwako Agrey huko nchini Kenya. Shirika la Ancam uh, linashirikiana vipi na serikali ya Kenya katika kuhamasisha jamii kuhakikisha kwamba suala hili la ukatili dhidi ya wanawake na watoto lina, linafahamika na kutokomezwa? Ya, kitu ya kwanza tunaamini sisi kama Ankan ya kwamba ule mtu ambaye ni duty bearer, ambaye wako na responsibility kubwa kushinda any other actor ni serikali. Kwa hivyo tunafanya kwa ukaribu sana na serikali ya Kenya, sana sana department ile ambayo inasimamia mambo ya watoto na wanawake. Na ile kitu tunafanya pia ni kujaribu kufanya kazi kwa pamoja kwa kutengeneza mipango kabambe. Kwa mfano, kwa sasa tunajaribu kuevaluate ile kitu tunaita National Plan of Action on Sexual Exploitation of Children ambayo ina expire next year. Tayari tunasaidia serikali kwa, kwa kuwapatia technical expertise na pia kuwapatia fedha ili tufanye review, na tumegundua zile gaps ambazo zimekuwa hatujatekeleza vizuri, alafu pia tumeanza pia ile harakati ya mm -hmm. kutengeneza the next action plan 2018 mpaka kitu 2021. So hiyo ni kitu moja ambayo tunafanya. Kitu kingine sisi kama ANCAM tunaamini katika ile tuna kufanya kazi na structures ambazo zina exist, sio tu structure katika serikali katika ngazi ya uh, kitaifa but pia pia katika ile ngazi ya county mpaka katika subcounty na community level. So tunafanya na mashiwadau kadhaa tofauti tofauti mpaka private sector, na mpango ile ambayo tunafanya ni capacity building kama kuna up katika ile kufanya capacity tunawafanyia. Kama kuna ile unapata mara nyingi ile changamoto ambayo tunapata hapa Kenya ni katika law enforcement, kuna shida kubwa sana vile mwenzangu amesema kuhusu ripoti azifike, ama zikirifika unapata kwamba zinachukua muda mkubwa sana kotini. So tuna target law enforcement, iwe ni judiciary, iwe ni polisi na training. Mara nyingi tunagundia kwamba polisi pia wajua ta sheria ile ipo, so tuna pia tunawatrain kuhusu zile sheria ambazo zipo so that wakati wanapata kesi wanajua mbinu ya kuandika charge sheet kwa sababu mara nyingi unapata eh, mashtaka yanafanyika, ikifika kutini yanatupuliwa nje, kwa sababu ile sheria mtu ambaye alishitakiwa nayo, na pia ile evidence ambayo iko, kuna changamoto, kuna gap fulani. So hizo ni vitu ambavyo tunafanya, na pia uhamasisho katika jamii pia. Asante, Bwana Otieno, lakini visa vya ubakaji, dhuluma za kijinsia vipo katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika na mmezungumzia, kuna sheria na mifumo ambayo na kanuni zinafuatwa kukemea vitendo hivi ambavyo ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Hidaya, unadhani nini hasa kinachangia kukwama kwa utekelezaji wa sheria hizi? Nafikiri kitu cha kwanza ambacho kinaleta changamoto ni ufisadi, na nikizungumzia ufisadi, nazungumzia ufisadi wa maafisa wa watoto ambao wanajitolea, tunawaita volunteer children officers. Si wote ambao ni wabaya, lakini kuna ufisadi fulani umeingia katika hao maafisa. Kisha kuna kitengo cha polisi, na wakati mwingine ufisadi pia unaonekana kwa wataalamu wa afya, kwa mfano wale ambao wanafaa kufanya age assessment wakati kunakuwa na kesi ambayo imeripotiwa tunaangalia pia ufisadi katika jamii pale kwenye ofisi kama za chifu au wa wale mabalozi ama wale wazee wa vijiji ambapo wana, wanapopata kesi wanaingiza ufisadi, wanaamua kufanya zile kesi zao pale chini na kuchukua fidia badala ya kuhakikisha kwamba kesi zimefika kotini. Na haya ni mambo ambayo yanajulikana na serikali, lakini mikakati bora ya kufuatilizia kesi ndo haijawekwa. Labda tukiangalia kama tunaweza tukaboresha aa, mipango yetu kama mashirika yasiyo ya, ya serikali tukaunganisha jitihada zetu tuka pamoja na vitengo vya serikali kama vile ofisi za watoto nafikiri, jambo hilo linaweza likatatuliwa. Jambo lingine ambalo hatujazungumzia ni kwamba kuna umaskini ambao unachangia haki za watoto kudhulumiwa. Na kwa mfano kama Kenya saa hizi, kuna maeneo ambayo yameathiriwa na ukame, na hiyo hali inafanya watoto wanaingizwa katika dhuluma za kijinsia, kwa sababu wanatafuta njia ya kujikimu na kukimu mahitaji yao kwa hivyo unakuta kuna wazazi ambao wanatuma watoto kwenda kufanya mambo kama ukahaba ama biashara ya kubadilishana ngono kwa chakula ama ngono kwa vitu vya shule ili kukimu mahitaji yao. Nafikiri serikali ingekuwa na mikakati bora na ipunguze ufisadi katika mambo mengine, kungekuwa na mikakati bora ya kusaidia wananchi ambapo, wakati ambapo kuna hali ngumu kama hizi za ukame ama dhoruba, ili kupunguza hali ya watoto kuwa katika hali ambao Uh, masilahi yao yanazidi kuzorota because tunaelewa kwamba wakati kuna kitu kama ukame, dhoruba, mafuriko, watoto na wanawake ndo wanakuwa watu wa kwanza kuumia. Idaya ninafahamu, hivi sasa katika, katika idara unayofanya kazi mmekuwa mkifanya mikutano ya hapa na pale kuzungumzia suala hili la ukatili mmegusia me suala la umasikini, na kuona kwamba je, hili litaweza kutatuliwa vipi kuweza kuokoa suala hili la ukatili dhidi ya wanawake na watoto, ndio tumelizungumzia na tukaona kulingana na jinsi tulivyowasiliana na mashirika hayo mengine pamoja na vitengo baadhi vya serikali, tukaona njia ya kwanza ni kuhamasisha jamii kujua kwamba ndio kuna umaskini, lakini kuna njia za kujikuza na kuwekeza. Na tuna jitihada ba, uh, baadhi ya tuna baadhi ya jitihada ambazo tunaweka kujulisha jamii. Tunawafanyia vitu kama training, tunawapatia mifumo ya misingi ile inayowafunza jinsi ya kuwekeza pesa. Tunajaribu kuwaunganisha na vitengo vya serikali kama vile vya ukulima vya uvu, uvuvi ili wapate kuangalia mbinu zingine za kukimu mahitaji yao ni zipi, hata kama hali ziko katika hali mbaya. Kitu kingine ambacho tunaangalia ili katika haya mazungumzo yetu ni kwamba kuna mashirika mengi ya kimataifa na ya hapa mtaani ambayo yote yanashughulikia haki za watoto, lakini tunakuwa hatujaboresha um, hatujaboresha jitihada zetu, tukaziweka zikawa zinaelekea kumoja. Unakuta kuna mashirika zaidi kama hapa Kilifi tuna mashirika zaidi ya mia, uh, tu. Sote tunafanya kazi ya watoto, lakini hatujajiunganisha ili kuweka jitihada zetu zikaelekea kumoja ili tuwe na matokeo bora zaidi. Uh, so, asante Hidaya ambayo tunafanya Sawa, asante. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Naam, kabla ya kufunga matangazo yetu, kwa msikilizaji unayetusikiliza kupitia redio zetu shirika, huku tukiwa bado tunaendelea na matangazo haya kwenye, kwa njia ya tovuti www.voaswahili.com. Washiriki wetu na wasihi mlioko kwenye laini za simu, tafadhali msikate simu, tutarejea tena baada ya muda mfupi ujao. Tuendelee na live talk leo hii tukizungumzia manyanya dhidi ya watoto na mpango kazi wa kitaifa wa Tanzania kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Sasa unatusikiliza basi kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Ni saa sita mchana kwa saa za hapa Washington DC. Leo hii tunazungumzia manyanyaso dhidi ya watoto na mpango kazi wa kitaifa Tanzania kutokomeza manyanyaso dhidi ya wanawake na watoto. Na washiriki wetu leo hii katika live talk ni Leila Sheikh, ni mwandishi wa habari kwa siku nyingi sana nchini Tanzania na mwanaharakati wa maswala ya wanawake na watoto. Tunaye Agre Willis Otieno wa shirika la Ankan ambalo linashughulikia maswala ya watoto. Tunaye Hidaya Atupege huyu wa hifadhi ya watoto hawa. Hidaya na Otieno wote wakiwa huko huko nchini Kenya. Basi tulikuwa tumezungumzia swala la harakati za kutetea wana, haki za wanawake na watoto. Lela, ukiwa mwandishi wa habari wa siku nyingi, unadhani itakuwa njia gani mwafaka ya kupambana na tatizo hili? Elimu jamii. Elimu jamii ni muhimu sana kama watu hawaelewi kwamba tatizo hili lipo, basi watalikabiliana wata, wata, nalo vipi? Lazima tu, serikali ipange mkakati wa kufanya elimu jamii elimu jamii kupitia redio, kupitia kupitia taasisi za kidini, misikiti, makanisa, hutuba za viongozi wa dini, kupitia walimu. Kwa mfano, shuleni, mitaala ya shule lazima waweke, ili so, somo la unyanyasaji wa watoto lazima liwekwe, so, kama somo, watoto wafundishwe, waelezwe kwamba mtu mzima akikuambia, fanya hivi Kataa, ni vibaya. Uende ukamwambia mwalimu mkuu au uende ukamwambia mzazi au uende ukamwambie nani, mtu ambaye atakayeteuliwa. Hiyo ni muhimu sana, lazima kuwe na elimu jamii. Lakini hapo hapo tu sisi tunasema kuwepo na madawati ya jinsia kwenye vituo vya polisi, ambapo madawati hayo ya jinsia kwenye vituo vya polisi iangaliwe kwamba wapo wanawake wengine wana ulemavu wa kusikia na, na kusema hivyo kunatakiwa watu ambao wanaweza kuwa wale wakalimani wa lugha ya, ya ishara lazima wawepo. Wanaaza wenye ulemavu wa kusikia na kusema wakibakwa, wanashindwa kenda kutoa ripoti polisi. So, sasa katika hayo madawati ya jinsia, lazima hilo swala liangaliwe, lile fomu la police form 3, ambalo watu tunakwenda tuna kutoa ripoti kama mtu amebakwa au mwanamke amepigwa au wamepigana, iangaliwe upe ile fomu kwamba hiyo hiyo fomu mwizi, hiyo hiyo fomu waliopiga na baa, hiyo hiyo fomu mtoto amenajisiwa, hiyo hiyo fomu mwanamke amebakwa, inakuwa matatizo. Na pia tuseme kwamba hizo fomu PF3 zipatikane hospitali. Inabidi huyo mtu aliyebakwa au alienajisiwa mtoto kwanza aende polisi, atoe ripoti, akaewe ripoti, andikwe, apewe PF3, ndio aende akapate akapate matibabu hospitali, na pia daktari akusanye ushahidi ili kesi ipelekwe mahakamani. Sasa inachukua mlolongo mrefu. Tunasema kwamba huo huo huo, huo mfumo urekebishwe, PF3 ipatikane hospitali, ili mtoto aliyenajisiwa, mwanamke aliyepigwa, walebakwa aweze pale pale hospitali apate fomu PF3, ijazwe, apate matibabu. Na wale madaktari wanaosimamia nao pia wapate mafunzo fulani ya kuweza protokoli ile ya kuweza kuangalia vipi huyu mtoto ameumizwa, kwa kwa kunajisiwa, kwa kupigwa au vipi, waweze kujaza zile form. Mara nyingi sana madaktari ni tabibu, wanajua kutibu, lakini hawajui kukusanya kukusanya ushahidi. Wanasema evidence mzungu. Mm. E, e, ushahidi. Sasa kuandika kama amekutwa hivi, amekutwa hivi, inakuwa matatizo, hawafahamu. Inabidi huo mkakati ufanyike, lakini pia jamii, vitongoji, serikali za mitaa ziwe na, na, na madawati pia. Serikali za mitaa ni muhimu sana, kila mtaa iko ofisi ya serikali ya mtaa. Hawa lazima so wa, ni... waingizwe wa kwenye mfumo kwamba ikitokea jambo hili, unakimbia serikali ya mtaa, ambapo hapo pojirani kuna polisi, kuna hospitali ya ya, ya ya wilaya ya serikali, ambapo so sasa hawa wote wanahitaji wawekwe kwenye mduara ambao wote wanafanya kazi kwa pamoja ili na yule hata asasi za kiraia. Asante Lela, tutaendelea, lakini umezungumzia hili swala la kuripoti, swala la haki. Tulizungumza na wakili mmoja huko Kenya wa shirika la haki yetu, Triza Gacheru, katika kitongoji cha Bangladesh mjini Mombasa. Yeye amezungumzia swala hili la kuripoti kesi na nini, hebu tumsikilize anachosema kwa sababu kama jamii hawana ufahamu na hawana imani na vitengo vya kukabiliana na ubakaji, polisi, judiciary court system, hawaripoti. Wanataka kuketi nyumbani na kuzungumzia mambo ya watoto. Ikienda police station, vile wanachukuliwa, vile muda ambao inachukua, ushahidi inapotea. Ikienda kotini, inatupwa nje. Kwa hivyo ile imani inaenda ikipotea. Naam, tumeona kwamba makundi haya yanayokumbwa na manyanyaso yanashindwa saa nyingine kuwasilisha kesi, pengine hawajui, pengine ni uoga, pengine ni mila tu na tamaduni ambazo zinawazuia kwenda kusema. Hidaya, maswala haya na changamoto hizi mnakumbana nazo, hasa nyinyi mnaohifadhi watoto. Tunakumbana nazo na tunakubaliana na kama vile Treza anavyosema kwamba kuripoti inakuwa changamoto na tumepata kugundua kwamba changamoto kubwa pia katika kuripoti ni kwamba viwango vya elimu viko chini sana, na tunajaribu kuona jinsi tutaweka mikakati kuboresha elimu na kupandisha viwango vya elimu, ijapokuwa kuna pia changamoto kwamba miundo msingi aidha imezorota ama haipo kabisa ama kuna upungufu fulani. Kwa hivyo tunajaribu kufanya kazi na serikali kuangalia jinsi wanavyoweza kuongeza fursa na kupanua uh, nafasi za watoto kujiunga na vitu uh, kama shule na kama kuna shule ama barabara ama hospitali ambazo uh, zimezorota ama hazipo, waongeze miundo msingi ili watoto wanapotaka kuripoti ama wanajamii au wazazi uh, kazi inakuwa rahisi pale kwao. Kitu kingine ambacho tunatambua sisi kama moving the goalpost, tunatumia kandanda kama kifaa cha kuhamasisha watoto ili kuwaleta pamoja. Tunawapatia mafunzo ya uongozi katika maisha yao, tunawapatia elimu ya afya ya uzazi na haki, na tunawapatia pia elimu fursa za elimu na uwekezaji. Lakini tukifanya hivyo pia tunakumbuka kwamba mashirika mengine pia yanafanya kazi katika maeneo yetu, lakini haya mashirika hayatambui kwamba katika hafla zao na shughuli zao kuna uwezekano kwamba watoto haki zao zikawa zinanyanyaswa katika zile hafla. Kwa hivyo tunaangalia pia jinsi ya kusaidia mashirika mengine kama sisi, jinsi tutaweka mikakati ya kimataifa ya kulinda watoto. Kwa mfano, kunakuwa na sera ama child protection policy ambayo inaangalia mambo ya uh, uh, usalama wa watoto katika shirika na katika jamii. Kofi Annan alipokuwa katibu mkuu wa Umoja Mataifa aliwahi kukaririwa akisema kuwa manyanyaso dhidi ya wanawake na watoto yanatokana na kuto kuwepo kwa jamii zilizostaarabika. Nyinyi washiriki, mnadhani maoni haya ya Anan yana ukweli kwa wakati huu tulio nao Otieno? N na, naweza sema ya kwamba nakubaliana na Kofi ya Anan kwa sababu ukipata vile dadangu kutoka Tanzania alipokuwa akizungumza unapata zile mila na itikadi ambazo tuko nazo, mara nyingi ni zile itikadi ambazo hazitilii manani mambo ya wasichana na wanawake. So unapata kwa njia hiyo ile, uh, kukuwa na value system yetu imekuwa mbaya, ile mambo ya extended family imekufa. Alafu unapata mara nyingi pia hizi nchi zetu za Kiafrika cities zinakuwa mingi, watu wanatoka kutoka kule kijijini, watu wanakuja katika cities kubwa kubwa, unapata maadili yanageuka. Mara nyingi unapata watoto wetu pia wanaweza eh, access teknolojia kwa urahisi sana. Kwa mfano kama hapa Kenya, unapata ya kwamba mobile phone, simu ya rununu watu wengi wanao sana. Unapata mara nyingi kama sahizi vile tuko katika msimu wa Krismasi na watoto wametoka kufanya mtihani, unapata wazazi wanaona ile chombo kizuri ambayo wanaweza patia watoto wao kama zawadi ni simu. So unapata watoto wengi wanaweza access internet, wanaweza jumuika na watu wengine kutoka hata Kenya ambao wako ng'ambo. Alafu kitu kingine unapata pia kulingana na ile uh, kazi na lifestyle imechange, kwa sababu unapata watu kulingana na kazi wanafanya na majukumu ambao wako nazo. Mara nyingi unapata wazazi vile tu madada zangu wamesema, wazazi vile zangu wanapatia watu wengine jukumu, wanaexpect watu kama walimu watekeleze majukumu fulani fulani. Walimu pia wazitekelezi pia pia vile inavyofaa. So, unapata kwa kiwango fulani, sisi wenyewe kama wa Kenya, na pia kama wazazi pia hatufanyi mambo ile ambayo inafaa kule watoto wetu na pia wanawake. Lela, dakika chache zilizopita umezungumzia kuhusu uh, kuwepo na madawati ambayo watu wanaweza kwenda kutoa ripoti zao na kufanyiwa uchunguzi na ushahidi ukiwepo kuhusiana na yale ambayo uh, yaliwakumba katika, katika manyanyaso dhidi ya watoto na pia mpango kazi wa, wa kitaifa. Sasa kwa kwa kwa utaalamu na jinsi kazi zako ulizokuwa ukizifanya kwa upande wa, wa vijijini unadhani madawati haya yataweza kuwafikia kweli wananchi kama ipasavyo? Na iwapo yatawafikia, njia gani zinatakiwa zifanywe ili kuhakikisha kwamba wale waliopo katika madawati wanafanya kazi kwa ushirikiano mwema na wanakijiji wa eneo hilo? Kijiji kinakuwa na serikali ya, ya mtaa hiyo ofisi ya serikali ya mtaa ipo kila kitongoji kila, ki, kila kijiji sasa hapo tumesha kuwa na mfumo kwamba zipo ofisi za serikali za mtaa kilichobaki sasa pale ni kuweka lile dawati la jinsia ukishaweka dawati la, la jinsia inamaanisha nini tuwape mafunzo wale wale wana vijiji sio lazima mtu atoke mjini mie leila nitoke Dar es Salaam niende korogwe niende huko kwa mdoro nisimamie dawati hapana tunawapa mafunzo mafunzo ambayo ni very ya, ya, ya basic kabisa. Mafunzo ambayo wapate kuelewa sheria inasema nini, wapate kuelewa jinsi ya kumsaidia huyu mama, huyu mtoto anayekuja kutoa malalamishi. Saa ingine hata mwanaume anaweza akanyanyaswa, anakwenda kwenye dawati la jinsi ya kutoa malalamishi. Lakini inawezekana vijijini, inawezekana mijini, inawezekana sehemu zote, inawezekana hapa. Ni nguvu kazi ya serikali na, na asasi za kiraia na na na wadau wote, wananchi wote wa Tanzania, tukubaliane kwamba haya madawati ni muhimu yawepo, kwenye maofisi ya serikali za mitaa, yawepo kwenye vituo vya polisi, hata kwenye maofisi na usehemu za kazi. Kwa mfano, kwenye private sector unakuta kwamba ma, ma, makampuni makubwa, kuna wanawake wananyanyashwa kijinsia, hawajui waende wapi, iwepo na da, dawati la kijinsia. Zaidi ya hapo, kuwepo na vipeperushi, yani unaweka tu kwa lugha rahisi sana na michoro kuonyesha tu kwamba hapa ndio hivi, hizi ndio hivi. Mtoto aki, aki, mtu mzima akimshika mtoto sehemu nyeti, mtoto aelewe kwamba hili ni kosa, asikubali. Mtoto akiambiwa twende huku akatae. Sasa hayo ni mambo ya msingi sana, na inawezekana ikiwa watu tumeweza kuendelea tukafika mpaka hapa. Leo tunaongea kuhusu kipindi hiki, nyinyi mko Marekani, mwingine kaka iko, wengine wako Kenya, si tuko huku. Kwa nini tusiweza kuweka madawati vijijini? Inawezekana. msikilizaji usikose kuungana nasi leo saa mbili za usiku, saa za Afrika ya Kati na saa tatu saa za Afrika Mashariki katika kipindi cha Kwa Undani ambapo leo tunaangalia kwa undani zaidi kuhusu mazungumzo ya kutafuta suluhu nchini DRC kwa sababu ingawa hatutaelewana, nawaza itaweza kuleta vurugo kubwa ndani ya nchi, kwa sababu unajua muhula wa bwana Kabila unaisha siku kumi na kenda ya mwaka huu, kusema katiba yetu ndiyo inampatia huyo uh, wakati aye kusimamisha daraka usikose ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa haya basi wasikilizaji mmesikia kuna kipindi kingine cha kwa undani kitakuja saa tatu kamili lakini sasa hivi tunaendelea na live talk tukizungumzia manyanyaso dhidi ya watoto na mpango kazi wa kitaifa wa Tanzania kutokomeza manyanyaso haya dhidi ya wanawake na watoto. Lakini manyanyaso haya sio kwamba yanatokea Tanzania na Kenya tu, hata huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameshuhudia manyanyaso dhidi ya watoto, wanawake hasa, imetumika kama hii ndio silaha ya vita. Tunaye kwenye laini ya simu Dus na Mwezi, yeye ni mwanaharakati wa masuala ya wanawake. Hebu tueleze Dus, hali ikoje huko Kongo? Shukrani sana. Natoa kwanza radhi kwa Swahili langu ambalo walikosoa Swahili la Tanzania. Hapana neno na sema ya Uh, hali ya haki za akina mama nchini Kongo ya Kidemokrasia si nzuri kabisa, kwani hata leo mchana kati tumekuwa tukizungumza na wanawake na hata viongozi kadhaa kuhusu mkataba wa Maputo ambayo inakuwa imeweka ina mbinu fulani fulani kuhusu hali ya ya afya ya akina mama na kadhalika, na namna gani mkataba hiyo na mikataba zingine zinapashwa kuwekwa nyumbani Kongo ya Kidemokrasia na kuheshimisha zaidi haki za binadamu na haki za wanawake kwa upekee. Ila imeonekana ya kuwa sio kabisa kitu ambayo inahusu au viongozi wanakuwa wakijiswali mingi kuhusu mambo ambayo inahusu siasa, mambo ambayo inahusu usalama, na hali ya haki ya wanawake sio kabisa kwenye hiyo uh, mapriorities yao na kwa siku za, za leo inaonekana ya kuwa kunakuwa hiyo ma, maendeleo kadogo kabisa. Wanawake wanajua haki zao na wanaweza kuzitetea. Wanaweza kwa sasa kusema ya kuwa eti nimebakwa, eti nimepata shida fulani, ila inaonekana sana mtaani kwenye ma, ma kwenye mavileji na fasi zingine ni kugumu sana kwa wanawake kuweza kushutumu hali hiyo na kuweza kuonyesha ya kuwa si sawa. Kuweza kubakwa si sawa, kuweza kupigwa nyumbani si sawa, kuweza kubaki nyumbani na kutoenda shuleni, wakati kwa mabinti zilizopita. Na hiyo hali inaendelea imeonekana ya kuwa hata watoto wadogo sana wa mwaka mmoja wa miaka mbili na hata wa miezi chache wanaanza kubakwa, wanaanza kubakwa na watu ambao wanadanganywa esi watapata pesa, watageuka Uh, watapata pesa nyingi sana ama watapona, uh, malali ya ukimwi na kadhalika, wakiweza kubaka watoto, wakiweza kulala na watoto wadogo wa, wa sana ambao wanazaliwa ambao wako na posho chache ama miezi chache, na tumeweza kuzungumza kuhusu hali haya yote, kuweza kuyanena kwenye mamidia kwenye redio na kuweza kuonyesha ya kuwa hali hiyo si sawa na kunakuwa hiyo shida mingi sana kulingana na haki za wanawake, sio tu kuhusu ubakaji, hata kuhudhuria kwa wanawake mkisiasa, na hata kwenye mashirika ma, ma zingine za za kutwala hiyo decision ama kwe, kwa wanawake kuweza kuonekana nafasi ambako ma decisions zinatwaliwa. Asante ah, sana Dus Agre Otieno. Shirika lako lilifanya utafiti kuhusu manyanyaso dhidi ya watoto na na hakika mmetoa mapendekezo. Je, unadhani mapendekezo mliyoyatoa yatatekelezwa na serikali, au katika utekelezaji wake nini tatizo kuu litakuwa? Yeah, tatizo kubwa ambayo hufanyika sio tu hapa Kenya bali barani Afrika kwa ujumla, unapata ile political goodwill mara nyingi inategemea ni akina nani wako katika serikali na akina nani ni viongozi wetu, na kwa sababu sisi hapa Kenya, sisi tunasema ya kwamba tuna sheria nzuri sana ya kulinda wanawake na watoto, tuna sera nzuri sana ya mambo ya watoto na wanawake, lakini utekelezaji yetu inakuanga mbaya sana, kwa sababu hatuyapatii fedha, hatufanyi bajeti ile ambayo inatakikana. Anapata wale ambao ni viongozi katika serikali, viongozi wa kisiasa, haoni priority ikiwa ni mambo ya kubudget kwa sababu ya watoto na wanawake. So unapata kwa mfano uh, mwaka wa 2010 kuna mwenzangu Samuel, kabla simu yake ya katika, aliongea kuhusu mambo ya trafficking. Trafficking, human trafficking na child trafficking ni tatizo kubwa sana barani Afrika, hapa Kenya. Kutoka the year 2010 tulikuwa na National Plan of Action on Counter Trafficking, na unapata ile plan of action ambayo tulitengeneza ili expire last year bila kutekelezwa hata kitu kimoja. Sasa hivi tuna nyingine ya pili, tunatumai ya kwamba wale viongozi ambao tutapata watajaribu kuprioritize mambo ya watoto na wanawake kwa kuipatia hela. Unapata unaenda katika polisi hawana hela ya kufanya uchunguzi. Unapata kuna maofisa wa serikali hawana hela ya kutekeleza zile mpango ambazo tumepanga. Tuna mpango mzuri, lakini kuyatekeleza inakuwa ni changamoto. So hiyo ni mara nyingi inakuwa tumekuwa na mapendekezo mzuri, hata sisi kupitia hii utafiti ambao tumefanya, lakini kama haita serikali haitachukua jukumu yake na ikuwe katika driving seat, then bado utakuwa na changamoto kubwa, sisi kama mashirika ambazo ni za kijamii. Naam, basi msikilizaji, kabla ya kusonga mbele, washiriki endeleni kuwepo hapo. Tuna msikilizaji anaitwa Sali Bunzali. Sali, karibu, tuambie unapiga simu kutoka wapi na utoe mchango wako katika mada yetu hii ya leo. Naam, asante sana, ni Sali Bunzali, natoka hapa Kashishi wilaya Kahama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. E, mjadala wetu ulioko mezani kwa leo mtangazaji, bila kumungunya au bila kuficha, ili swala la ukatili kwa watoto hususan kwa wanawake, sana sana mimi naweza kwa mawazo yangu nikaisukumia serikali. Kwa sababu nasema hivyo serikali, kuna sekta mbalimbali ambazo tuseme kwamba sekta husika inadili na matatizo au inadili na kipengele cha kuweza kuangalia ni athari gani wanao wanaozipata kwa hiyo sasa, unapokuja kuangalia mtangazaji, kwamba tamko labda linatamkwa likiwa ofisini, halijapatiwa nafasi sasa ya kuweza kufuatiliwa mahali linakotokea. Kwa hiyo sasa, hilo linaweza likabaki kama liko kwenye kumbukumbu kumbu tu, lakini utekelezaji unajikuta haupo. Kwa mfano tunaangalia hapa maswala mengi yanaowakabili watoto unajikuta mama wa watu labda alibahatika kupata ujauzito na a ujauzito mpaka akaenda kujifungua kwa shida. Sasa katika malezi ya mtoto, mtoto kama huyu anakuwa kwa shida. Sasa huyu mama ndio wa kuweza kumwangalia kwamba ili umweke sawa mpaka mtoto aje amlee vizuri. Matokeo yake mtoto ana umri wa miaka miwili, mitatu, minne hivi, yaani anakuwa ameshazoea mambo makubwa sana. Sasa huyo mtoto lazima, kama hajalelewa vizuri, lazima atakuwa na akili ambayo haitakuwa usai wa kuweza kuweza hata kumwendesha wao. Sasa masuala kama hayo, wanaume labda ambao wanawabebesha wakina mama labda na kuwatelekeza, wenyewe, kuna sheria ambayo inaweza ikatumiwa na, na kuweza kuwabana ili mtu anamsimamia mpaka kuja kufikia hatua ya kuweza hata kama mnashindwa kushindanwa, lakini mshindane kisheria, hata kama ni kupelekana mbele ya nani, mbele ya sheria, kwenda kuandikishana inakuwa inasaidia. Lakini sasa, mtangazaji, masuala yanapotamkwa na kubaki ofisini na yanashindwa kufuatiliwa kule yanakotokea, ndiyo athari hizi ambazo wanateseka. Ndio maoni yangu, mtangazaji, tunakushukuru sana. Basi na sekunde chache zijazo tunakusomea ujumbe wa SMS moja kwa moja basi, ninaanza naye King Majuto wa Geita anasema jamii inapaswa kushirikiana na vyombo vya usalama kuwafichua wanaofanya ukatili kwa watoto. Nam Charles Andrea huyu wa Dodoma Tanzania anasema ni wakati wa kuwasimamia wote katika watoto katika maadili mema na sio kwa nyanyasa. Tubadilike binadamu wenzangu. Nasoma ujumbe wake huyu unaitwa uh, Amir Izo Business wa Kikungu Kigoma Town anasema mamlaka husika na jamii nzima kwa jumla zinapaswa kuwa kidedea kulipinga swala hili na kuwafichua wale wote wanaofanya ukatili. Masud Masud Maduhu huyu wa Simiyu Bariadi Old Maswa kwa kawaida, anasema jamii husika inatakiwa itoe ushirikiano kwenye serikali selek za mitaa au viundwe kamati maalum za kubaini haya. Nasoma ujumbe wake, huyu yeye anaitwa Boniface Steven, anasema hawa wanaofanya ukatili inabidi washughulikiwe. Naam kamiti, naona basi, labda na muda unazidi kuyoyoma, labda tuendelee sasa katika mjadala wetu huu, ambapo tunazungumzia manyanyaso dhidi ya watoto na mpango kazi wa kitaifa huko Tanzania Lela, katika ulipozinduliwa huu mpango kazi siku ya Jumanne, mawaziri hawa waliokuwepo katika uzinduzi huo walizungumzia kwamba wanashughulikia swala la kufanya marekebisho ya sheria ya ndoa ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja. Je, marekebisho haya yatakayofanywa kwenye sheria ya ndoa unadhani yataweza kutokomeza swala la manyanyaso dhidi ya wanawake na watoto? kwa kiasi fulani Itaweza kwa sababu ita ita marekebisho ya sheria ya ndoa mwaka sabini na moja yataangalia zile ndoa za utotoni ambazo zinaruhusiwa kwenye sheria ya ndoa tuliokuwa nayo hivi sasa, ili umri wa binti wa kuolewa utapandishwa juu. Sasa hapo unakuta kwamba tutakuwa tumekata ule mzizi wa fitina na wa ndoa za utotoni kupitia mlango wa dini wa ua mlango wa sheria za, za mila na desturi. Sasa hapo nadhani sheria sheria hiyo ikirekebishwa ndoa za utotoni zita kwa kiasi fulani zitapungua. Lakini mi nasema kuwepo na sheria nyingine ambayo sheria hiyo itaangalia masuala ya vurugu au fujo za nyumbani, domestic violence act. Sasa hii itaangalia sio tu masuala ya mke kumpiga mume wa mume kumpiga mke, lakini itaangalia pia ukatili na unyanyasaji dhidi ya wazee ndani ya familia, itaangalia ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto ndani ya familia ambayo hii sheria tumekuwa tukizungumzia kwa muda sasa. Sisi wanaharakati, waandishi, tukasema kwamba tunahitaji tuwe na domestic violence act au sheria ambayo itadhibit maswala ya fujo na vurugu na unyanyasaji ndani ya familia. Kumekuwa na watu wanasema, oh, ni wanaharakati mmezidi, kila siku sheria sheria sheria, ni makaratasi mengi. Lakini bila sheria hatuna mwongozo. Sheria ndio inaleta mwongozo na ndio kwa kiasi fulani inapunguza ina kasi ya, ya haya matendo kufanyika. Mimi nasema inawezekana, iwapo tunakubaliana kwa pamoja kama nchi Tanzania, kama jumuiya ya Afrika Mashariki, inawezekana. Nam vile vile tunaye Justa Mwaituka, yeye anashughulika na watoto walio katika mazingira magumu. Justa, unadhani ni nini kifanyike ili kuweza kutokomeza suala hili la manyanyaso dhidi ya watoto? Tunahitaji kuwa na mjadala wa kitaifa japo tumeanza, lakini bado hatujawa na lengo moja Uh, kuhakikisha kwamba tunatengeneza sheria tuna, sheria, tuna uh, hakiki lakini vilevile kubadilisha vipengele kuhakikisha kwamba inatoa ulinzi na kuongeza muda wa mtoto wa kike uh, kuolewa. Uh, tangia mwaka elfu moja mia tisa na sabini na moja ilipokuwa imeundwa sheria ya ya, ya ndoa kwa mtoto, tumekuwa tukijiuliza ni kwa namna gani tunaweza kuhakikisha kwamba umri wa mtoto wa kuolewa unaongezeka na labda unaongezeka kulingana na matakwa ya afya ya uzazi ambayo inasema basi mtoto wa kike awe tayari baada ya miaka ishirini mpaka ishirini na moja. Kwa hiyo kwa sasa hivi tumekuwa na sheria ambazo zinasigana, kwa sababu tunasema kwamba mtoto ni yule binadamu ambaye ana umri wa miaka chini ya kumi na nane lakini wakati huo huo, mikataba mingine ambayo tumeingia ya kitaifa na kimataifa kama nchi inaruhusu mtoto um, wa miaka kumi na tano, kwa mfano, kufanya kazi. Kwa hiyo unakuta tuna sheria nyingi ambazo zinamzungumzia mtoto ambazo zinasigana. Kwa hiyo linalohitajika sasa hivi ni kwamba hata tukiliingiza kwenye mjadala wa kitaifa, kwa mfano, mwanasheria um, wetu mkuu alivyozungumza na kupinga um, Uh, amri ambayo ilikuwa imetolewa na mahakama baada ya Rebeka Mgumu kushinda ile ile ile kesi. Uh, waziri wa afya amekuwa akizungumzia na kuonyesha kwamba wao kama serikali wanatakiwa kuwa ni, ni nyenzo ni chanzo ambacho kinaweza kikachochea mjadala, wakazungumza wao ndani ya serikali labda pia na kurudisha mjadala kwa wananchi, lakini sasa panahitajika nia nia ya ya dhati ya, ya, ya ya serikali yani, kwa mfano wazimungu wa, wa, wa, wangesema political will, na kwa maana hiyo huo mjadala ukimalizika, uki ndani ya wale watu ambao wanaweza wakatengeneza mswada na kuupeleka bungeni na bungeni ukajadiliwa na ukapitishwa, labda ukawa sheria, ungeweza sana kusaidia pia kwa wananchi na wao kuhamasika, kwa sababu tumepishana, tuna, tuna mira na desturi za kitofauti tuna namna tofauti ambayo tunaamini ingesaidia kama wao katika ngazi ya serikali wangeliwekea hili kulipa kipaumbele, kwa sababu kusema ukweli, uh, mtoto wa miaka kumi na tatu baada ya kuvunja ungo, kuolewa au kumi na mbili anakuwa ni mtoto, na mtoto halei mtoto mwenzake. Kwa hiyo huu mjadala nadhani tuupanue, tusizungumze tu kama vile tunafurahisha jukwaa, lakini tuchukulie kwamba ni, ni tatizo na tunahitaji kumlinda na kuhakikisha tunampa usalama wa mtoto wa kike kuweza kukua, lakini kuweza kuwa na uwezo wa via vyake vya uzazi, kuwa na uhimili wa wa, wa, wa wa kiafya. Kwa hiyo sasa hivi kuna maneno mengi, kuna makundi yanazungumza, kuna Uh, natati, asante sana tibili. Just as mwaituka tungependa kuendelea lakini naona na muda nao unatupa mkono hapa, basi ndo tunakamilisha matangazo yetu kupitia mtandao www.voswahili.com. Washiriki wetu leo hii alikuwa Leila Sheikh kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Just as mwaituka wakiuhede akiwa huko huko nchini Tanzania, Agre Willy Sotieno akiwa Kenya, Hidaya Chunge akiwa Kenya, Samuel Magina alikuwepo kutoka Shinyanga, Tanzania, na Dus na mwezi huyu, ni mwanaharakati wa masuala ya wanawake huko nchini DRC. Nawashukuru sana kwa mchango wenu mzuri, nikiwaaga kutoka Washington kwa niaba ya waliofanikisha matangazo ya leo. Mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tukiwaaga na, na kuwatakia weekend njema kutoka Washington DC.