Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni Idi Ligongo. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Marekani itachukua hatua dhidi ya Rusia au serikali nyingine yoyote ya kigeni ambayo imejaribu kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Rais Obama alisema hayo kwenye mahojiano na redio ya NPR iliyorushwa leo Ijumaa hapa nchini. Alisema kwamba ninafikiri hakuna shaka kwamba iwapo serikali yoyote ya kigeni imejaribu kuingilia kati uhuru wetu wa uchaguzi, tunahitaji kuchukua hatua na tutachukua. Idara ya kijasusi ilisema Washambuliaji wa mitandao kutoka Russia waliingia kwenye kompyuta za chama cha Demokrat na kuvujisha barua pepe zilizokuwa na taarifa za siri kuhusu kampeni za uraisi za Hillary Clinton ambazo inasemekana zilimsaidia aliyekuwa mgombea urais wa Republican Donald Trump kushinda uchaguzi wa uraisi mwezi uliopita. Rais mteule wa Marekani Donald Trump jana Alhamisi ametoa matamshi mengine ya shukrani kwa majimbo ambayo yalimsaidia kupata ushindi katika uchaguzi wa rais. Aliyetumia fursa hiyo kumkosoa msemaji wa cheo cha juu wa rais Barack Obama kwenye mkutano wake wa Hashi katika jimbo la Pennsylvania. Trump alimkosoa msemaji wa rais Obama Josh Earnest, ambaye amekuwa na mashaka kuhusu mtazamo wa Trump juu ya taarifa za usalama wa nchi anazopatiwa kila siku. Trump anatarajia kutangaza chaguo lake la msemaji wa White House katika siku zichache siku chache zijazo. Wakati huo huo, anaendelea na ziara yake ya shukrani leo Ijumaa huko Orlando katika jimbo la Florida, na kesho Jumamosi atakuwa kwenye Mobile katika jimbo la Alabama, ikiwa ni takriban mwezi mmoja tangu Donald Trump apate ushindi mkubwa dhidi ya mpinzani wake Hillary Clinton na kuhitimisha kampeni za uchaguzi zilizokuwa na ushindani mkali katika historia ya Marekani. Matokeo hayajakuwa rasmi mpaka Jumatatu, wakati wajumbe wa majimbo 538 watakapokuwa kote nchini kupiga kura ambazo zitamchagua rais ajaye wa Marekani. Wajumbe hao hufanya utaratibu huo kama jambo lililozoeleka na kwa kawaida hawapati mtizamo mkubwa, lakini mwaka huu kuna juhudi za dakika za mwisho kutumia wajumbe hao kumnyima Trump raisi Msukumo huo unashinikizwa na kundi linalojiita Hamilton Electors, wakijitumia wakitumia jina la Alexander Hamilton, mwasisi wa Marekani ambaye alikuwa mmoja wa watu waliopendekeza mfumo wa kura za wajumbe katika kumchagua rais wa Marekani. Mfumo huu ulikuwa na maana kutumika kulinda dhidi ya wale ambao hawafai kushika wadhifa wa uraisi, jambo ambalo linasisitizwa na Hamilton Electors. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amemteua mtu mwenye utata kuwa balozi ajaye wa Marekani nchini Israel. Wakili anayeshughulikia masuala ya ufilisi David Friedman, mwenye kuelemea mrengo zaidi wa kulia, ndiyo chaguo la Trump. Friedman ameeleza upinzani wake kwa sera muhimu za Marekani katika eneo hilo, suluhishi la mataifa mawili ya Israel na Palestina kuishi kwa amani pamoja. Pia aliwalinganisha Wayahudi wa liberali ya hapa Marekani na Wayahudi ambao waliwasaidia wanazi wakati wa vita ya pili vya dunia. Katika taarifa yake akikubali uteuzi huo, Friedman alisema yupo tayari kufanya kazi hiyo kwenye ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Israel, Jerusalem. Ubalozi wa Marekani upo mjini Tel Aviv. Eneo la Jerusalem linadaiwa na wote wa Israel na wa Palestina kama mji wao mkuu, na kwa muda mrefu limekuwa sehemu ya mashauriano ya amani. Na waziri wa Japan, waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe ambaye amekutana na rais wa Russia Vladimir Putin, walishindwa kufikia maafikiano katika mazungumzo ya siku mbili, bila ya kuamua kile cha kufanya baada ya kutokea mtafaruku wa muda mrefu katika nchi hizo mbili ambazo zimekuwa zikigombania visiwa vilivyomo katika eneo la magharibi mwa bahari Pacific. Mwisho wa habari hizi za dunia. Mimi ni Idi Ligongo. Hivi sasa kaa tayari kwa ajili ya kusikiliza kwa undani Sasa ni saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu wa radio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari Nam, kwa undani hii leo tunamulika hali ya kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi sasa kama tunavyofahamu utawala wa rais Joseph Kabila unamaliza muda wake Desemba 19 mwaka 2016. Lakini upande wa vyama tawala unasemaje kuhusu swala hilo? Katika swala zima la kutafuta suluhu ya utawala wa rais Kabila, vyama vya kiraia, je, kwa upande wao vinasemaje? Na vijana nchini humo, nao sauti yao pia inasikika tunaye kiongozi wa muungano wa vyama tawala vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila, Siril Muhonge, na vilevile taungana naye Etienne Kambale, kiongozi wa vyama vya kiraia, hali kadhalika Salehe Mwanamilongo, mwandishi wetu wa Kinshasa. Lakini kwa sasa basi tumezungumza na kiongozi wa umoja wa vyama tawala nchini Congo, Sali Muhonge, na kutaka kujua kwamba mpaka sasa tumeambia mazungumzo yapo, ni kitu gani kinachoendelea mpaka sasa? Kwa sasa tunachokijua ni kwamba katika ajenda iliyowekwa kwenye meza ya mazungumzo na hao wandugu wa Rassemblement ambao hawakushiriki kwa vikao vya kwanza vilivyofikia makubaliano ya tarehe kumi na nane ya mwaka huu, kuba ni kwamba sisi tulijua ya kwamba kwanza, rais Kabila kikatiba sharti aendelee kutawala hivi hadi pale atakapokombolewa na kumkabidhi mamlaka yule atakayechaguliwa na raia. Na pili ni kwamba ikubaliwe kalenda ambayo itafuatwa baada ya tarehe kumi na tisa ya Desemba ya mwaka huu, ili uchaguzi ufanike na ukubaliwe na pande zote na wakongomani washirikishwe vifaavyo katika hali ya umoja na usalama. Na sasa mazungumzo yanaendelea hadi sasa. Unajua, kulikuwa kumewekwa kamati tatu na zile kamati tatu zinaendelea kutumika vinavyofaa, na wakati ujao tutajua ni kitu gani kimefikiwa kulingana na mkutano mkubwa ambao uliandaliwa ufanyiki leo baada ya saa sita za mchana. Sasa labda unaweza ukatusaidia kutueleza, uh, tunaambiwa kwamba uh, Rassemblement kwa upande wao E, wameshindwa kukubali au kukubaliana na upande wa Rais Kabila kwenye haya mazungumzo. Na msemaji wa Rassemblement Augustin Kabuya alizungumza na Sauti ya Amerika akieleza hayo na kusema kwamba hivi sasa e, anatarajia pengine upande wa CENCO ndio wataweza kusaidia kuzungumza. Sasa labda hilo unatuambia vipi? Najua ya kwamba kwanza, watu wa Rassemblement walipokataa mazungumzo hiyo ya mbele Eh, Senko ikakabidhiwa mamlaka na rais wa nchi, kama vile ilikuwa imeombwa hata na wasaidizi na wafadhili wa moja wa, wa nchi yetu, ya kwamba sherki watu wote washirikishwe kwenye mazungumzo, na hiyo Senko ambayo ni kamati ya maskofu wa Kongo ikazipatia jukumu hiyo na kuenda kwenye wale ndugu zetu wa Rasamblema na ninachokijua ya kwamba kusema ya kwamba ndugu hao wa rasamblema wamekataa itakuwa ni mbele, sababu ninajua ya kwamba kulikuwa mambo madogo madogo ambayo yalikuwa hayajakubaliwa bado. Sawa vile kalenda sisi hiyo mbele, mkataba ulisema uchaguzi ungeandaliwa mwezi wa nne e, ya mwaka elfu mbili na kumi na nane, lakini wao wakapendekeza ya kwamba ingiwezekana ifanyike mwaka, ayo, mwaka, kwamba, mwaka, saba, uh, havir, mwaka wa elfu mbili na kumi na saba didi ya hiyo ikaonekana ya kwamba kufanya machaguzi kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba haingiwezekana, sana itafanyika, isipokuwa mwezi April ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nane huweza kufanyika kwa mwezi wa Februari. Hiyo ikakuwa timu tofauti ya muda msugu. Lingine jambo ni kwamba wanasema kuhusu nani ataongoza. Uh, serikali na bi, na taasisi za uongozi wa nji katika muda wa mpito wao, wanasema itakuwa mtu mwingine isipokuwa kabila, na hiyo itakuwa ni kinyume ya katiba, sababu katiba inaathiriwa ya kwamba uh, ni rais aliyeko kwa sasa ndiyo ataendelea kuongoza nji hadi atakapomkabidhi mwengine atakayemkomboa kutoka uchaguzi utakaofanyika nadhani ja, na ni hilo ndilo jambo kubwa ambalo sisi pande zetu zikubaliane, na ninatumaini kubwa kulingana na habari tunazo kutoka viongozi wetu na pande zingine za upinzani, ya kwamba ndugu uh, zetu wa rasamblema na wengine vyama vya upinzani walioshiriki kwa mazungumizo ya mbele watakubaliana hiyo. Kusema kama hawatafikia makubaliano, nadhani hiyo ni jambo la kuweka pembeni, na pande zote zote zitafikia makubaliano uh, itakayoongeza wananchi wa, wa kwa uchuzi kwa yonachutu... kuna wa wakongo wa wene nif, kufanya uvumi na uchochezi wa kutegemea faida zao wenyewe, lakini kwa mwisho watakubaliana na tunajua ya kwamba mkataba utasainiwa kuongeza kwa ile ambayo imekubaliwa tayari sawa. Na pengine kuna nafasi ulivyotuambia hapa ya Rais Joseph Kabila kutana na Etienne Chisekedi, hilo swala lipo au kwa sasa halipo? Kwanza Chisekedi si rais. Chisekedi ni mwananchi kama wengine, anayesimamia chama cha UDPS inayopatikana katika vuguvugu itayo Rasamblema. Kabila ni rais ya wakongomani wote na alichaguliwa kidemokrasia si na kisheria. Sasa kama ni lazima kwa ajili ya amani, asitane na moja ama amani, ikiwemo Kikekedi, sisi wenyewe wenye kuwa mambo yake kama vile raisi wetu, hatuoni kitu gani tunaweza kuzuia ama kutatiza, kiwa tu lengo ni moja la kutafuta amani kwa ajili ya inchi kwa ajili ya taifa lote na wakongomani wote akiwemo bwana na ndugu mzee wetu Tshisekedi wa Mulumba kutoka vyama vya upinzani. Sioni kama kunakuwa tatizo gani kuhusu rahisi. Ana tabia na kukuta hata wale ambao mara nyingi walikamata silaha wakaua watu, lakini kila mara anapotafuta salama na amani huwakuta na hutafuta suluhu na hupata suluhu kwa ajili ya maendeleo ya amani ya nchi n mii kutafuta rais akimikan huyo ikiwa anaweza patikana katika upinzani ama, sama, ama kama vyama vinavyotawala, lakini ni mkongomani kama wengine wote, ila yeye si rais kama watu wengi wanaosabia ya yak. Asante sana Bwana Sarel Muhonge, kiongozi wa muungano wa vyama tawala. Sasa kwa upande wa upinzani, naye kiongozi wa chama cha UDPS Kivu Kaskazini, Robert Mikindo. Robert Mikindo, kwa upande wako unafahamu mazungumzo haya yamefikia wapi? Muzo yanaendelea eh, lakini yanaendelea. Unajua kunakuwa vikwazo fulani fulani, zaidi wale watu wa majorite wa ngambo ya bwana Kabila wanaleta vikwazo nyingi nyingi, lakini tunakuwa na tumaini ya kwamba tutafikiria kwa kuweza kuelewana tu, kwa sababu ingawa hatutaelewana nawaza itaweza kuleta vurugo kubwa ndani ya nchi, kwa sababu unajua muhula wa Bwana Kabila unaisha siku kumi na kenda ya mwaka huu. Ni kusema katiba yetu ndiyo inampatia huyo uh, wakati kusimamisha haraka na kwa wakati huu, ingawa hakuongoza ama kuweza kuleta uchaguzi wake, makosa si ya wapinzani, makosa si ya UDPS, makosa si ya wananchi wana, wana wa Kongo. Makosa ni yeye, na yeye ndiyo atavewa msalaba kubwa sasa. Sasa, mpaka sasa, ikiwa mazungumzo bado yanaendelea lakini pia kumeonekana kwamba kuna vitu ambavyo kwa upande wenu Resamblema mnavitaka, lakini kwa upande wa Rais Kabila na vyama tawala hivyo vitu vimekuwa vigumu kukubalika. Sasa, je, ikiwa watakataa hey, kubadili tume ya uchaguzi kwa mfano na mambo mengine ambayo mnayataka mtaweza kukubali kusubiri mpaka Desemba hey, kukubali kwetu sisi hatuna mashaka, tunaweza kukubali, lakini neno kubwa ni ya kuheshimisha katiba. Kwa tunataka kuheshimisha katiba, tutaanzia kuneno kwanza yeye kabila pale, ndio kunakuwa shida. Yeye anamaliza muhula wake, sasa anapenda aendelee, na sisi tunasema hapana. Tunapasha kuzungumza sasa, tujue namna gani nchi itaongozwa kuanzia siku makumi mbili ya, ya, na, ya, ya, ya mwezi wa kumi na mbili, tujue nchi itaongozwa vipi? Si yeye tena, kwa sababu tukasema yeye aendelee tu, vile itakuwa kama kiolela tunampatia, uh, uh, tunampatia carte blanche aongoze nchi kama vile anapenda, na hapo ndio kunakuwa shida. Hiyo mambo madogo madogo ya tume huru, uh, ile yote tunaweza kusikilizana. Ni shida kubwa, ni yeye na wale watu wake, wanakuja inaonekana kama wao wanapigana tu kwa sababu yake wanatetea wanasemawa wanasumbua watu vichwa kwa neno moja tu, yeye yabakie kwa sababu ni yeye rais. Sasa yeye atabakia rais mwenyewe anashindwa kuongoza uchaguzi, atabakia rais mwenyewe nchi ameua, nchi ikufikia kwa hali hii inakuwa leo, pale ndipo tunakuwa shida kubwa. Sasa mpaka sasa hivi kuna upande wenu Rassemblement, kuna upande wa Senko na mpaka tulipozungumza na mmoja wa upande wa resemblema huko, msemaji eh, Augustin Kabuya anasema kwamba haya mazungumzo yawezi kuendelea. Anaonekana kama vile hakuna eh, suluhu inapatikana. Lakini pia, je, upande huo wa senko na upande wa kuweza kumruhusu kabila kukutana nao au kuwezesha kabila kukutana na upande, we, upande wa kiongozi wa UDPS wa zamani mzee uh, Tshisekedi, je Senko ana nafasi kwa sababu na wenyewe wanaonekana kama vile wameshindwa kuwapata nyinyi, kuwaweka pamoja? Hapana, mimi siwezi kusema kusema akiyasema vile hapa, kwa sababu Senko haiyashindwa kazi. Ukaona Senko imefanya kazi kubwa sana, kwa sababu wale wa ndugu wakati walikwenda huku kwenyewe tunaita ama Kanchaki, walipata hiyo makubaliano yao ya kipekee yenyewe ilitaka kuleta vurugo ndani ya nchi, walipiga yowe kusema wao wamepata makubaliano na hatutafuata na mazungumzo mengine. Lakini ukaona Senko kazi aliifanya aliwaleta, akatuleta sisi, ni kusema anakuwa mpatanishi wa kweli na inapasha tumwaminie. Na mimi najua, unajua shida ya Kongo leo, unakuwa inakuwa inasimamia basi moja, kunakuwa kabila na kunakuwa titili. Ndiyo, hapo panakuwa shida. Ni kusema wale wawili wakakaa na wanaelewana, kuelewana ni kusema nini na bila, anamwambia basi, bwana, mimi nashimamia hapo, utaona na amani inakuja mara moja, na amani inakuja ndani ya nchi. Lakini yeye kukazana, utafuta kusema abati tu kwa kinguvu pale, nawaza ni yeye anataka vurugo iko ndani ya nchi, na mimi naona kwamba katika mazungumzo ambayo tumepata taarifa zikizungumzwa ndani ya senko ni kwamba imeonekana kwamba senko imepata tabu sana kuwaweka, uh, nyinyi wawili pamoja. Na hayo yalizungumzwa na upande e, uliokuwa huko kwa upande wa senko kwamba mazungumzo yamekuwa magumu kwa sababu ya upande wa senko ameshindwa kuwaweka nyinyi makundi mawili pamoja. Na msemaji Abe Donasien Shole, ambaye ni naibu katibu wa senko alikubali kwamba mambo hayako sawasawa kwenye haya mazungumzo. Sasa pengine labda kwa upande wako hayako sawasawa. Kusema kweli mambo hayako sawasawa kwa sababu wale wa wale eh, wale wa ngambo ya mwana Kabila wenyewe walikuja kwenye meza ya mazungumzo hawana lolote. Wao wanapiga domo tu na kupiga yawe, kusema Kabila abaki tu kuongoza nchi. Ndiyo shida ile. Ni kusema ukapata mzuri maoni yao na maoni binafsi ya Kabila nawaza inakuwa tofauti, na ndiyo maana Mtenko kwa sasa anaanza kuona akutanishe hawa vigogo wawili, Kabila mwenye kumaliza muhula wake na Chisekedi mwenye kusimamia ngambo ya ukweli, anasimamia ngambo ya katiba, wakae fasi moja, utaona tika, na utaona wakizungumza dakika mi nawaza hata makumi manne na tano inatosha, na utaona eh, mambo yanakwenda sambamba na hata a yeah, amani na utulivu tokea ndani na ya Kongo mzima. Sasa labda utueleze kutokana na kwamba mazungumzo bado yanaendelea, nafasi ya rais Kabila kukutana na Etienne Tshisekedi ipo? Nafasi no, iko kubwa. Sisi hatujakataa hata siku moja kuweza kukutanana naye. Kukutanana naye ni kama vile kumwambia basi, ujiambaye uende kwa upole, na sisi tunawaza ndio mazungumzo hayo ni kumwelewesha. hawezi kufunga virago vyake kwa upole. Uh, chekunbu watu wengine waweze kuihudumia kui na kuweza kuiongoza ishida inakua palitu kwa pali, sababu unajua katiba, kama unaenda America, kama unaenda Ufaransa, kama unaenda Tanzania, kama unaenda Kenya, kama unaenda Ghana, huku kote unaona eh, watu wanaheshimu katiba. Wakati muhula wako unawisha, bwana, unafunga virago kama ni wautakite. Ingawa katiba inasema aweze kuongoza mandati ya pili, basi unasimamisha. Kwetu sisi inakua kama vile ilizaliwa ama kamina alizaliwa ama, ama imesemeka yeye ndio anapasha urahisi ndio anapasha kuongoza. mlizungumzia kuhusu kuandamana Desemba kumi na tisa hilo likoje? Uh, maandamano inapangwa na uh, wakongomani wote. Maandamano kweli inapangwa, kwa hilo siwezi kusema uongo. Maandamano inapangwa ya ya kuweza kuzuiza hao watu wenyewe wanataka kwenye kubaki kwenye madaraka kwa kinguvu, kwa sababu unajua ni katiba ya Kongo inasema hivi. Katiba ya kwenye e, nukta yake ya makumi sita na mane inasema kila mkongomani yote mwenyewe anatafuta kubaki kwenye madaraka kwa kinguvu ama kwa kutafuta njia ya ujanja yatakumfungia njia, na hapo sasa wakongomani, ukiangalia popote ndani ya Kongo na macho inaangalia huku kwenye, kwenye mazungumzo yanafanyika na ingawa mazungumzo hayataleta mafanikio leo hii ya mkesho, nawaza kenye kinaweza kuja nawaza, hata wao wenyewe wanatafuta kukaa kwa kinguvu kwenye madaraka, watashindwa kusimamisha yenye t, kwa sababu wakongomani wanakuwa tayari kwa kuweza kusimama na kusema haitaendelea tena hivi. Asante sana na kushukuru bwana Robert Mikindo, kiongozi wa UDPS Kivu Kaskazini. Basi tunaungana naye mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo, Kinshasa. Hebu Salehe tueleze, mpaka sasa umekuwa ukifuatilia haya mazungumzo, nini ambacho umekisikia au yamefikia wapi? Taarifa zote ambazo zimetoka mpaka kufikia sasa. Salehe Mwana Milongo, na nanipata? Ndio nakusikia. Uh, sande, nimekusikia vizuri. Uh, taarifa za hivi punde ni niku, ni kwamba uh, maaskofu wamemaliza kukutana na viongozi wa pande mbili, yaani wa upinzani ya chen Tshisekedi na, na, na, na, na rais Joseph Kabila, na kwa hiyo uh, kikao cha maelezo kimeandaliwa usiku huu, yaani hadi kufikia sasa, wajumbe kwenye mazungumzo hayo wanatakiwa kubaki huku kwenye chumba cha mikutano, ambapo kumepangwa kuitishwa na plenary ambayo ita kila tume, miongoni mwa tume tatu zilizoundwa, itatoa taarifa yake, na ili mjadala ufunguliwe na kikao kuendelea kwa kufikia uh, azimio mojawapo. Sawa kabisa. Kwa hiyo wakati tunasubiri ile azimio, kama kutakuwa na taarifa yoyote, Salehe Mwana Milongo, tafadhali e, wakikishi tunaipata unatuletea taarifa hiyo. Lakini pia Salehe, kuna swala ambalo limekuwa likizungumzwa kuhusiana na mitandao. Hebu tuambie hali ikoje kuhusu swala hilo. A, kwa kweli ni imezusha utata sana, kwa sababu kulikuwa na barua ya undani ya kisiri ambayo ilitumwa na uh, Uh, kiongozi wa halmashauri ya kumiliki mawasiliano nchini hapa uh, RPTC aliandikia makampuni ya uh, simu kwamba uh, ifikapo Jumapili tarehe uh, kumi na nane saa kumi na mbili jioni ni lazima wachukue hatua ya kuweza hivi kubana mawasiliano ya mitandao ya mitandao hasa zaidi mitandao ya kijamii Facebook, WhatsApp Snapchat uh, so na mitandao na, na, na, na, na, nyingine na uh, wakati huo huo viongozi wa makampuni hayo wakawambia uh, kwamba Uh, hatua hiyo ni lazima sisi tuweze kuichukua kwa pamoja. Walikutana jana na hawakutoa taarifa yoyote, lakini waziri wa mawasiliano amesema kwamba hana taarifa hiyo na hatua hiyo haimuhusu na haihusu uh, serikali ya Kongo hmm. Sawa, kwa hiyo nafikiri Salehe pia wataendelea kufuatilia swala hilo pia. Tunaye hapa Etiene Kambale, bwana Etiene Kambale ambaye yeye ni kiongozi wa vyama vya kiraia. Kwa upande wako Etiene Kambale, hebu tueleze suala hili ambalo ni la muhimu sana kwa mustakabali wa Kongo, na hasa mkizingatia kwamba mazungumzo yanaendelea. Lakini kwa upande wenu, nini ambacho mnatarajia kutoka haya mazungumzo, na vyama vya kiraia mnataka kufanya nini? Etiene Kambale, unanipata? kwa kufuata vizuri na kusikiliza kwa ulizo lako meni inaweza kuzungumzia kwa ajili ya wale wanayozungumza Kinshasa kwa muda huu. Wakongomani walio wengi wanasubiri na wanachunga wapate suluhisho ya kisiasa katika hayo mazungumzo ambayo wanaakikika Kinshasa kwa muda huu, ambao watu wanasiasa wa upinzani na wale wanaokuwa ndani ya madaraka wanazungumza ili kuhakikisha kuwa singo ambayo inaweza kufikia Kongo ambayo inaweza kuwa vurugu isiwezi kuwa vurugu, ili watu waufikie muda wa kuweza kuenda kwa uchaguzi iwezi kufanyika bila bila shida. Alafu lenye linakuwa mingumu zaidi ni kuwa Mgula ambaye anayekuwa kiongozi rais kwa leo, ikifika tarehe kumi na kenda ya mwaka ya mwezi huu hili muda huu watu waendelea kwa demokrasia kwa njiakwa nyaze vizuri, na hiyo itaweza kuleta faida kwa Kongo na italeta faida kwa wakongomani wa wote kwa jumla. ili msimamo ambao pia Tanzania imechukia na zingine nchi ndogo za Afrika Kongo pia ishikilie, na hiyo inaweza kuwa kuleta msimamo mema wa udemokrasia katika Afrika nzima, na wakongomani wengi wanachunga annazungumz ambao wanafanyanksawakat suluhu kiaaali mambo yak vizuri. Asante sana Bwana Etienne Kambale Salehe Mwana Milongo, pengine kwa upande wako, taarifa ambayo imekuwa ikizungumzwa hasa kwa upande wa viongozi wa kanisa Katoliki, kumekuwa na maelezo hapo awali kwamba walikuwa wanapata kazi kubwa katika kuhakikisha haya yanafanyika. Pengine kuna ambalo kanisa liliwahi kuzungumza kuhusiana na haya ambayo yanakwenda kwa sasa kwamba nafasi kunakoelekea mazungumzo haya kwa kweli ni vigumu. Kanisa Katoliki ambayo imeaminika e, e, na kuheshimika sana nchini hapa hivi sasa imeonyesha ime kwamba haitaki kunyemelea upande wowote, na kwa hiyo wamejizuia kuzungumza kujua ni msimamo upi ambao unaweza ukachukuliwa katika utaratibu waliotumia. Ni kwamba uh, kwenye mazungumzo um, kwenye nukta fulani, tuseme mfano wa nukta hiyo ambayo imewagawana sana pande zote mbili, wapinzani na chama tawala, ya kujua mustakabali ama hatima ya rais Kabila ifikapo Jumatatu tarehe kumi na tisa. Uh, viongozi wa kanisa, pahali pa kutoa msimamo kwamba tunataka abaki madarakani kwa kipindi hiki ama kile, wamewapatia tu pendekezo kwamba uh, rais aendelee kuongoza, lakini uh, waziri mkuu atokee upande wa upinzani, ama uh, kuweko na uh, viongozi ambao watatokea upinzani ambao ulishiriki kwenye mazungumzo ya hivi sasa ama mazungumzo yale ya mwanzo na vile vile eh, kuweko na kipindi cha cha, cha cha cha cha mpito ambacho hakiwezi kuzidi eh, mwaka mmoja ama kiwepo cha mwaka mmoja unusu. Yaani, viongozi eh, wa kanisa wamekataa kabisa kuonyesha kwamba wame nyemelea upande mmoja ama mwingine, bali wamekuwa wakifuatilia pendekezo za za wanasiasa wenyewe na baadaye kuwaongoza. Hakuja kuwa na kauli mojawapo ambaye inaweza ikakera uh, upande mmoja ama mwingine kufikia sasa, na pengine kwa sababu ndio hivi, kama unavyosema, mazungumzo yanaendelea. Lolote ambao unaliona kutoka kwa wananchi. Salehe Mwana Milongo akifuatilia kwa sasa ni vigumu kuweza kutabiri kwa sababu umejua, uh, ni tarehe kumi na tisa ni kitu ambacho kimezungumzwa kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Upinzani umekuwa umekemea kwamba ifikapo tarehe hiyo, uh, usiku wa manane, rais Kabila ni lazima aachie uh, madaraka, wakati ambapo hawa wengine wanashikilia kwamba katiba inaelezea kwamba rais huyu ataendelea kubaki madarakani hadi atakapochaguliwa rais mwingine, na kwa hiyo imekuwa ni vita kwanza vya kisaikolojia. Leo nimetembea kwenye mitaa nyingi kabisa ya Kinshasa. Uh, umekuta kwamba watu wamekuwa na wasiwasi kama huo, kujua kitu gani kitakachotokea. Asante sana, sana, Salema na Milongo. Muda wetu ndio hivyo umekwisha, nakushukuru sana kushirikiana nasi, hali kadhalika Robert Mikindo, Sarili Muhonge na Etiene Kambale kutoka hapa studio. Mimi ni Sandey Shomari, upande wa pili Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Nawatekeni wote usiku mwema na