Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita band 19 22 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hii leo kutoka hapa Washington ni Abdu Shakur Abud. Wapigaji kura wa Ivory Coast wanapiga kura hii leo kuchagua bunge jipya ambapo chama kikuu cha upinzani kinajaribu kupunguza wingi mkubwa wa viti vya chama cha rais Alassane Watara katika bunge hilo. Chama kikuu cha upinzani Ivorian Popular Front FPI kwa sehemu kubwa kimekuwa kisusia uchaguzi tangu mwaka 2011 baada ya kumalizika vita vyenyewe vilivyomwondoa madarakani mwasisi wa chama hicho, rais wa zamani Laurent Bagbo na kufungwa wengine wengi viongozi wake. Chama cha Watara kina karibu asilimia 85 za viti vya bunge na rais wa chama cha FPI anasema wanawagombea 186 katika uchaguzi wa leo kugombania viti 255 vya baraza kuu la bunge la Ivory Coast. Maafisa wa kijeshi katika mji mkuu wa Yemen wa Sana wanasema mjitoa mhanga aliyejilipua amesababisha vifo vya wanajeshi wapatao 40 hii leo katika mji wa kusini wa Aden. Maafisa wa usalama wanasema wanajeshi walikuwa wakikusanyika pamoja katika kambi ya kijeshi kupokea mishahara yao. Jeshi linaeleza kwamba karibu wanajeshi 50 wamejeruhiwa katika shambulizi hilo. Kundi la wanamgambo la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi mlipuko. Unatokea wakati waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, John Kerry, yuko Saudi Arabia kukutana na Mfalme Salman na viongozi wengine wa serikali kwa mazungumzo yanayotazamiwa kuzingatia zaidi namna ya kumaliza vita vya vi Yemen. Saudi Arabia inaongoza muungano wa mataifa ya kiarabu unaopigana dhidi ya waasi wa, wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran. Shirika la habari la Siria SANA linaripoti kwamba mabasi ya kuwahamisha wakazi wa Aleppo yanayosimamiwa na Hilali Nyekundu na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ICRC yameingia katika mitaa ya mji huo ulioharibiwa na vita, hii leo kuanza kazi za kuondoa wakazi waliobaki pamoja na waasi maelfu na maelfu ya Wasiria wenye hofu na wasiwasi waliokwama huko wamekuwa wakisubiri zoezi la kuhamisha kuanza tena baada ya kuharibika kwa mara kadhaa. Mapema hii leo, msemaji wa ICRC Elodi Schneider amewapa matumaini wakazi hao waliposema kwamba kamati yao ipo tayari kuanza tena kazi za kuwaondosha watu kutoka Alepo mashariki kuanzia asubuhi hii leo wakati huo huo baraza la usalama la umoja wa mataifa linatarajiwa kupiga kura hii leo juu ya ikiwa iwapeleke wafuatiliaji katika mji huo mkubwa wa siria ulioharibiwa kabisa na vita kufuatilia zoezi na kufuatilia zoezi hilo la kuhamisha watu na kusaidia kuwapatia ulinzi raia waliobaki habari za dunia zinawajia kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika washington dc rais Adzerj... Duda wa Poland alikutana na viongozi wa vyama vya upinzani hii leo kujaribu kutanzua mzozo wa kisiasa ambao umesababisha maelfu na maelfu ya watu kushuka majiani kuandamana na kupeleka watu wengine kukaa ndani ya bunge na kuongoza mgomo. Wabunge wa upinzani walichukua udhibiti wa baraza kuu la bunge siku ya Ijumaa kulalamika hatua mpya inayozuia uwezo wa vyombo vya habari kuripoti kazi za wabunge. Maandamano kupinga serikali na kuwaunga mkono wa bunge yamekuwa yakiendelea kwa siku ya tatu mfululizo hii leo. Chini ya kanuni hiyo mpya, si zaidi ya waandishi habari wawili kutoka shirika moja la habari watakaoruhusiwa kuingia katika chumba cha habari cha bunge kwa mara moja. Waandishi watazuiliwa pia kupiga picha au video ndani ya bunge. China imesema itarudisha chombo cha majini kisichokuwa na rubani au nahodha cha Marekani kilichochukuliwa katika bahari ya kimataifa huko bahari ya katika eneo la kimataifa katika bahari ya South China Sea si, na kumsababisha rais mteule Donald Trump kusema kwamba inabidi Marekani kuiambia China kubaki na chombo hicho. Ingawa Trump atachukua madaraka mwezi ujao, lakini ameingilia kati kuchukuliwa kwa chombo hicho cha nyambizi kilichokuwa na nahodha kilichokuwa kinafanya utafiti wa kisayansi siku ya Ijumaa. Na maafisa wa Marekani wamelaani na kulalamika vikali dhidi ya kitendo hicho. Senata wa Arizona John McCain amesema ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Mpenzi msikilizaji wa kipindi chako cha salamu na muziki, leo moja kwa moja kwenye usukani wa salamu hizi na muziki, si mwingine, jina langu ni Sunday Shomari. Moja kwa moja basi tuanze kupata salamu zako za we msikilizaji, na mwenye bahati wa kufungua kipindi hiki si, leo si mwingine ni we Maganga S Maganga, ukiwa Kigoma, Tanzania, unasema salamu zako za unapenda ziende kwake Abdallah Karimu akiwa Lugufu Camp, Zakaria Ndemfo akiwa Moshi, Evans Kizinga wa Kigoma, Daudi Msuya wa Kigoma, Deusi Masunga wa Igunga, Tabora Josefu Miroro akiwa Kiroka, Kenya. Rebeka Kwamboka akiwa kule Kenya, hali kadhalika Juma Idi Isa akiwa Moshi, huku msahau Raymond Simbo Masawe na Alison Gamba wakiwa Moshi na Arusha. Pia Julius Mafriko Tarime, wote wanawambia jiwani, e, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika VOA. Moja kwa moja basi nakamata kadi ya nani? Kadi yake yeye, huyu ni Denis Peter, anatuma salamu zake kupitia Facebook. Anapea salamu zake, hapendezi kwa mama yake mzazi. Nakumbuka mama yake mzazi tu, wengine wote hapana. Salamu sana Dennis. Basi kutoka kwake Dennis, inakamata nafasi yake kuko kwenye Facebook ni Elias Reli Mayala. Anasema salamu zake akiwa ni mwinjilisti huyu kutoka Geita, Tanzania, ziende kwa Tito Nyanda akiwa Sengerema, Mwanza. Pendo Mayala akiwa Gongo la Mboto, Dar es Salaam. Pasta Nkuzi akiwa kwa Bishop Ngolo, Karagwe. Pia ujamsahau Pasta John akiwa Bolman kule Geita na unamkumbuka pia Pasta Labani akiwa Mwasele Sele, Shinyanga. Zamuni yako kwenye Facebook Nyanda Mayala, ukiwa wapi? Uko kula Ilula, Ilula Majengo, Magu, Tanzania. Unapenda zako salamu ziende kwa nani? Kwanza kabisa unasema nataka nitumie ujumbe, unawambia kumjua Mungu ni mwanzo wa mafanikio. Haya, wewe leo umemwanza na ujumbe halafu salam salamu baadaye. Wengine wanapenda kutoa salamu halafu ndio watoe ujumbe <laughs> sawa kabisa. Basi salamu zako unapenda ziende kwake mke wako, unasema mpenzi Elizabeth Daniel wa Ilula Majengo Magu, huku msahau Boniface Steven, au baba Serapia akiwa Sengoko Mongo, mkumbuka pia Mbaga Karim Cliff Ford, uh, Hesoni Mwananyanda na Mwalimu Kennedy Mpemba, huku hukum sa Eunice Lisa Baby na Justin Jacob na Judith Yusto uh, zamuni yako Philbert Jonathan Kenshambi Uko Nshamba Muleba Kagira Tanzania, zako salam kupitia Facebook napenzani kwake Andrea John, wamkumbuka Mama Balotel, Ospicio Didase Didace Shayobia Megele Kambayeko Oscar Oscar Sili Dioni, mke wako mpenzi Dorika Filbert David Joffrey na Ruto Jonas bila kumsahau Lydia Lugha, kila unasema ujumbe, jamani, nawapenda sana Haya, wamepata ujumbe wako hao. Zamuni yake yeye, George Malekela, yuko wapi George? Yuko Igunga, Tanzania, anapala zake salamu. Anasema ziende kwa nani? Anapeperusha kwake Hamisi Mapesa, Saifu Hamisi Gulamali, Jafet Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ocho wa Rucho, Happiness Christopher, Enesmo Nkotida na Saidea Koleta huku, msahau pia Makulwa Nsambulugi Ndali. Unawaambia ujumbe nini? Watangazaji wa sauti Amerika unawaambia unawasalimu sana. Na mimi kwa niaba yao nakwambia shukran, asante sana kwa salamu zako sodakta kabisa. Basi, kabla ya kupata kibao cha muziki msikilizaji, tukiwa tuna mambo ya muziki, muziki anakuja hapa. Zamuni yako wewe, Nazareti Mwakipembe, salamu zako Nazareti kupitia E, kwenye barua pepe ukiwa kule tuku huyu Mbea, unapenda zi kwanza ziende kwa mtangazaji wa zamo kwa nia oh, nakwambia nakushukuru sana ndugu yangu, pia mamkumbuka shukuru wa mama Meshak Mumwalwa, Mohamed Kashuru, Boniface Mwamita, Jafari Kopo, Senator Robert, pia kumsahau Mwandu John. Ujumbe wote hao unawaambia unawatakia wote weekend njema. Barabara kabisa. Basi kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja. Msikilizaji, hebu tupate kibao cha muziki ki Harmonize akishirikiana na Diamond Platinum kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania. Hebu uh, sikiliza kitu cha msikilizaji. oh, yeah. uh, kolewa, tazama jasho langu la mnyonge, kipato hakikidhi mahitaji, napiga moyo konge. Oh, e za e, Ibrahim Kilis. Ibrahim Kilis, kwa njia ya barua unapenda salamu zako ziende kwa Miss Hoto akiwa Kilgoris Kenya. Halima Muhamed Sala akiwa Nairobi, Akane Tokunaga akiwa Japan kule Tokyo, unapenda vilevile usikilize baadhi ya nyimbo hapa umezimtajia. Basi tukipata nafasi, tutakupigia hizi nyimbo bila shaka yoyote. Zamuni yako David Bunga kutoka Simiyu, Tanzania, unapenda salamu zako unasema ziende kwa mama yako mpenzi Letisia Malale, kaka zako, dada zako na wadogo zako, pamoja na ndugu na marafiki wote. Unawaambia ujumbe kumcha Mungu ni chanzo cha maarifa. Zamani yako Maitre Wilson Katima, ukiwa kule Uganda, unapenda salamu zako unasema ziende moja kwa moja kusini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwake Kinyandonyi Bunyereza, Rushuru, mitaa ya Goma kule Bukavu, na unamkumbuka Leonela akiwa Kinshasa. Gofre Mahendeka, ukiwa Geita, unapenda salamu zako ziende kwa Catherine Sultani, Noela Mahendeka wakiwa jijini Dar es Salam, Teopista Makende na Doris Juma wakiwa Nansio kule Ukerewe. Zamu ni yake wewe William Peter ukiwa jijini dar es Salaam, sara zako selamu unapenda zende kwa mama yako mzazi A Merani akiwa Risha, Alan akiwa Moshi, John Redemptus akiwa dar es Salaam na Yustace Stephen akiwa jijini Mwanza. Zamu ni yake nani huyu? Zamu ni yake Mbaraka Abdul Ayeya, au unajiita Mbaraka Shaban, ukiwa Katoro, Bukoba nchini Tanzania unapereza zako salamu zini kwa mama yako mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa Busisi, umemkumbuka pia Filbert Jonathan Shabani Ningarama, Matrida Leopold. Unapenda kumkumbuka afandi sele baba yako mzazi Abdul Ayaya, pia hujapenda kumsahau fundi Mwesiga. Haya, zamu yake nani sasa huyu? Wewe ni Chalo Gimbuyi ni kule Kishapu, Shinyanga, Tanzania. Wenyewe wana shai. Haya, mambo ya shai, hayo salamu zako napenda zaidi kwake nani? Unasema unamkumbuka Andrea John Aj Chazi B Ngusa Kashinje na mjomba wa watu baadhi unamwita huyu. Haya basi, kutoka huko Shinyanga naelekea hadi wapi? Naelekea hadi huko Rukwa, kwake nani? Rosemary. Rosemary anapenda sema kuwasalimu rafiki zake, ndugu jamaa na marafiki, bila kuwa sawa, anasema ndugu zake wote walioko Dar es Salaam, Tanzania. Zamuni yako Arnold Ngonya kutoka Bariadi, unapenda zako salamu ziende kwa ndugu zako na wajumba zako wadugu zako, wadugu zako. Wote umetaka wapate salamu hizi kwa ujumla wake. Haya, natumai zimewafikia moja kwa moja. Fares Maganga uko wapi wewe Fares, huko Sengerema, Mwanza, Tanzania. Salamu zako napenzi kwake Magaret Charles wa Kahunda, Sengerema, Maria Damas wanansi Ukerewe, na pia ujamsahau dada yako na kaka zako na sapote pale ulipo nchini Tanzania zamuni ya nani sasa, Jafari Hasani yuko Biharamulo Tanzania, zako salamu napenda ziwaendee baba yako Hasani Bundala, Matthew Joseph, Mwalimu Tuimanye Kasaba, baba yako kumtaja jina Mgalula Mayaya, Mgalula Mayaya. Haya basi, wote hawa unawatakia wote salamu njema na siku njema. Haya, zamuni yako Raimond Simbo Machawe, ukiwa Machame Kisiki, unapenda zalamu zako ziende kwake Juma Idi Isa, Fikiri Dario Gakala, Zakaria Ndemfo, Daudi Kikoti, Hamadi Sakare na Salome Daniel Eliasi, hukuwasahau hawa wote rafiki zako, moja kwa moja na kamata nani wewe, ni barua yake Fikiri Gakala. Fikiri unapenda ukijiita mkongwe wa salamu wa Afrika ya mashariki na ya Kati, ukiwa kule Ngokolo Shinyanga, Tanzania, unapenda kwa aza ziendi kwake Sali Bunzali Uchumi, Filbert Salim Nasoro Sayungu Rutaiwa Busisi, Juma Hasani Jaka, Simon Falesi huku msahau Rustika Maratu, Amos Msanga, Henry Kideule, Salome Daniel Elias, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka pia mewakumbuka Juma Michael mwanaharakati Juma Idi Isa, Joshua Rubenge msahau kupenda kumsahau Russan Lee, unamwita wanamwita the don, huyu mwalimu Stephen James Katia mamkumbuka pia friends Marco Ngoko, huku msahau Halidi Kachuru, Emma Kamisa, Timilai Shemalamba, vile vile unasema wanakumbuka Stanley Mwani Uh, Zakaria Meshak Ibrahim na Robert Thomas, sawa kabisa basi. Baada ya salamu zake, fikiri gekala moja kwa moja msikilizaji, hebu tupate kibao cha muziki, mambo ya muziki hivi sasa. Basi naona mambo haya yanapamba moto kabisa, ni kibao vibes cartel hicho, you make me cry Yeah. Yeah. Yeah. Yeah. Yeah. Asante sana basi msikilizaji, baada ya kibao hicho Vibes Cartel you make me cry, tunasonga moja kwa moja na salamu na zamuni yake. Huyu ni ya, nani ni Andi au Andulile Andulile Mungilwa. Napenda salamu zake moja kwa moja, anasema ziende kwa nani, bibi yake, anamwita nani, bibi Onike Chazi. A kwanza, anasema kabisa anamtakia birthday njema, maana ametimiza miaka yake tisini na tano. Anamtakia birthday yake njema, halafu anaendelea kutoa salamu zake zingine kwa dada zake wote, kaka zake wote, anasema wako wengi sana, wako hapo Tanzania, wako Marekani, wako Uingereza, wako Dar es Salaam pia, ako msawa. Anasema anti yake mpenzi Penio au P, au anamwita anti P huyo hakumsahau Anti Pi. Kumbuka pia Anti Lulu pia hakuwasahau. Anasema bibi yake mwingine, huyu bibi yake Mei Mungilwa, anasema anampenda sana. Salamu pia hakuziacha anasema kwa mama yake mpenzi pia hakumsahau baba yake mpenzi. Baba na mama yake amewakumbuka, pia anamkumbuka nk wake Shebeizaba, anasema Captain aka Shebeizaba. Haya, pia anasema <laughs> amemkumbuka kal wake mwingine mg akiwa kule Mikocheni hakumsahau, anasema uncle wake Franco au wanamwita Bravo. Pia anaokumbuka rafiki zake wote anaosoma nao na ndugu jamaa na marafiki, wakiwa eneo la pale Kiwa Lani, Dar es Salaam, Tanzania. Sare sana zamuni yake yeye, Nazareti mwa Kipembe, ukiwa Tukuyu, Mbea. Salamu zako za kwanza kabisa unasema za kazende kwake shukuru wa mama. Namkumbuka pia Meshak Mwalwa, Mohamed Kachuru, Mwandu John, Bonifasi Momita, huko msahau Lusekelo Bukuku, Jofari Kopo, unawaambia ujumbe salamu, kumbukeni kulima, kwamba kilimo ni uti wa mgongo. Haya, salamu kutoka Tukuyu hizo. Zamuni yako wewe Mwandu John. Mwandu John apeleka salamu zako ziende kwake Gaspari Hasani wa Ubinga Nzega Tanzania. Memkumbuka vile vile Mpelo wa Sekela akiwa wapi nyanda za juu. Unasema memkumbuka pia Sinde, Musa Masundi Chinga, Zafa Chinga, Zeko Kisandu, pia kumsahau Jema Stano Mwandu John. Memkumbuka pia Simon Marwa Mseti, mkumbuka halikadhalika, kama Yunga akasema Baraka Juma Hassan Ali Amin Sus, na Amos Jiganga popote pale walipo, maana ukuwataji wako wapi hawa. Haya basi, inakamata zamu yake kadi ya Juma Michael, mwanaharakati huyu anajiita, akiwa wapi Nzega kule Tabora, zako salamu kupitia barua pepe, wanapeda ziende kwake e Joshua Turuka au Mwalimu Kennedy Mpemba, ukumsahau Meshak Mumwalwa, Husna Salim, pia memkumbuka injinia, unasema huyu Filbert Filbert Kiauke, pia memkumbuka Frida Nabwera, Stanley Mwani fikiri, Dario Gakala pia mmekumbuka Ima Sadala, huku msahau Rasn L, mmekumbuka pia fundi Hamisi ful Migebuke, huyu mmekumbuka Tamilai Shemalamba kipara original, huku msahau. Hali kadhalika Mabele Malale. Basi kutoka Nzege Tabora, unawaambia jamani, hata mbuyu ulianza kama mchicha. Salamatumbari <laughs> Hey, ujumbe motomoto kwelikweli, ulianza kama mchicha, lakini baadaye huo umekuwa mzito tena mkubwa kwelikweli. Asante sana zamuni yako faisoni Kamala wa Dar es Salaam Tanzania kupitia Facebook, unapata salamu zako ziende kwa mdogo wako, unasema majaliwa Kamala akiwa Korogwe kule Tanga, Idi Kamala id wa Dar es Salaam, jereme Kamala wa Bukoba Tanzania, pamoja na ndugu, unasema na jamaa wote wanaokujua kule Tanga, waja leo, warudi leo <laughs> Haya, msikilizaji Ntoya Mwiriri Germain anasema yuko wapi? Kigoma Tanzania. Anapenda salamu zake anasema ziende kwake, mama yake akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wadogo zako akiwa DRC, mpenzi wako Exo akiwa Kigoma na mwanao Pasco akiwa DRC, bila kusahau ndugu, jamaa na marafiki. Natumaini umepata ujumbe wako. Basi msikilizaji, mi nakamilisha makala haya ya salamu na muziki hii leo. Jina langu ni Sandei Shomari na kutakia jumapili njema na usikilize vyema Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Oh, hey. Yanaanza kama safari twende, fulani ukaone, kumbe na nguvu ni hatari, ukisha hatai ukisha nasa ndo upone Naam asante sana asante Shomari bahati mbaya muda haturuhusu wimbo huo hatuwezi kuendelea kusikiliza muktasari wa habari kabla ya kuondoka hapa studio zetu za 15 mimi ni Abdushakur Abud wapiganaji ku, wapiga kura wa Ivory Coast wanapiga kura hii leo kuchagua bunge jipya ambapo chama kikuu cha upinzani kinajaribu kupunguza wingi wa viti vya chama cha rais Alassane Ouattara katika bunge hilo Ouattara ana asilimia 85 katika bunge. Maafisa wa kijeshi katika mji mkuu wa Yemen, Sana'a, wanasema mjitoa mhanga aliyejilipua amesababisha vifo vya wanajeshi wapatao 40 hii leo na 50 kujeruhiwa katika mji wa kusini wa Aden, walipokuwa wanapokea mishahara yao. Shirika la habari la Siria SANA linaripoti kwamba mabasi ya kuhamisha wakazi wa Alepo yanayosimamiwa na Hilali Nyekundu na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ICRC yameingia katika mitaa ya mji huo ulioharibiwa kabisa na vita hii leo, kuanza kazi iliokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu, kuwaokoa wakazi wa eneo hilo waliobaki na waasi China imesema itarudisha chombo cha majini kisichokuwa na nahodha cha Marekani kilichochukuliwa katika bahari ya kimataifa huko China, South China Sea na kusababisha rais mteule Donald Trump kusema kwamba inabidi Marekani kuiambia China kubaki na chombo hicho. Mwisho wa muktasari wa habari na kutakia weekend njema, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.