Kumekucha Afrika eh. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumanne, Desemba 20 mwaka nao ni wa 2016. Karibu sana. Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa mashirika ya kiraia nchini DRC yaomba wananchi kubaki nyumbani, wakati nchi bado inakabiliwa na mzozo wa kisiasa. Viongozi wa shirika ya kiraia wameomba watu wote wabaki nyumbani hata hapo utakapopata suluhisho kwa zile shida zinazokumba Kongo yetu. Na katika habari nyingine, baadhi ya wanadiaspora kutoka DRC na chama chao cha Pepedeco wataka Rais Kabila kuondoka madarakani tunaloliongelea kusema kwamba Rais Kabila muda wake umefika ukingoni. Hilo ni maamuzi ya wakongomani kikatiba. Hey, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia zikiletwa kwenu na mwenzangu Harrison Kamau. Serikali ya Mali imesema Jumatatu kuwa haitasaidia umoja wa Ulaya kuwatambua au hata kuwarudisha nyumbani raia wake walioko huko kinyume cha sheria. Mazungumzo yanaendelea kuhusu suala hilo wakati umoja wa Ulaya unapojaribu kukabiliana na uhamiaji haramu kupitia ushirikiano na mataifa wanakotoka. Mbinu hiyo imetumika mapema mwezi huu wakati Niger ikipokea mamilioni ya dola ili kutoa ushirikiano na taarifa kuhusu wahamiaji wake. Mtu mwenye bunduki anayeaminika kuwa afisa wa polisi ambaye hakuwa kazini amempiga risasi na kumuua balozi wa Rusia nchini Uturuki usiku wa Jumatatu mjini Ankara. Balozi Andrei Kalov alikuwa akitoa hotuba wakati wa ufunguzi wa maonyesho ya sanaa wakati mshambuliaji huyo aliyekuwa amevalia suti alipotokea kwenye jukwaa na kumpiga risasi. Tukio hilo lote lilinaswa kwenye video. Mshambuliaji huyo alisikika akisema Alahu akbar na kuapa kuwa analipiza kisasi kutokana na kile alichosema ni mauaji ya watu wasio nahatia ya na hatia yanayofanywa na Russia nchini Syria. Milio ya bunduki imesikika kwenye mji mkuu wa DRC Kinshasa, usiku wa kuamkia leo baada ya muda wa awali wa rais Joseph Kabila kuhudumu kama rais kumalizika. Muda wa Kabila kikatiba unamalizika saa sita za usiku baada ya mhula miwili madarakani ingawa makubaliano ya hivi karibuni yalipelekea uchaguzi kufanyika mwaka wa 2018. Mshauri wa rais Banabe Kikaya amesema ni kinyume cha katiba kushinikiza rais kuondoka madarakani usiku wa manane, akisema kuwa ataendelea kuwa rais hata baada ya kupambazuka. Mahakama ya kikatiba ya DRC tayari imeamua kuwa Kabila anaweza kubaki madarakani hadi pale uchaguzi utakapofanyika. Baadhi ya wakazi wa Kinshasa walipiga filimbi na saa sit, ya, saa sita za usiku kuashiria kuwa wakati wa kabila wa kuondoka ulikuwa umefika. Mapema Jumatatu, maandamano yalishuhudiwa kwenye viunga vya mji huo licha ya kupigwa marufuku na kuwepo kwa maafisa wengi wa kijeshi. Wakati huo huo, taarifa kutoka DRC ikiwemo zile zilizotangazwa kupitia redio Capo zinasema kuwa baadhi ya viongozi wametangaza kuingia katika baraza la mawaziri kama anavyoarifu mwandishi wa idhaa ya Kifaransa, Roger Muntu. Waziri Mkuu Sami Badibanga uh, ametangaza baraza uh, la mawaziri katika serikali ya DRC. Waliomo Alexi Tambwe Mwamba Kangudia Mbai Pierre, uh, Bahati Lukwebo, Jean Lucien Busa, Lambert Matuku, Azarias Ruberwa, Michel Bongongo, nao uh, Emmanuel Ramazani Shadari eh, na Jose Makila. Hakika tutaendelea kuyafuatilia mambo ya DRC kwa kina katika matangazo yetu baadaye leo. Kwa hivyo ka ukiwa memakinika mekanik maanake VOA tunaendelea kufuatilia mambo yanavyoendelea. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Bilionea na mfanyibiashara biashara mashuhuri Donald Trump Jumatatu ameidhinishwa kuwa rais wa 45 wa Marekani baada ya kupata zaidi ya kura 270 maalum zinazohitajika kutoka kwa wajumbe maarufu Electoral College. Kwa kawaida uchaguzi wa rais wa Marekani huamuliwa na wajumbe maalum kutoka majimbo yote hamsini pamoja na mji mkuu wa Washington na wala sio idadi ya kura walizopata wakati wa uchaguzi. Hata hivyo waungaji mkono sugu wa mpinzani wa Trump Hillary Clinton waliomba wajumbe maalum walioahidi kura zao kwa Trump kuacha kumpigia kura kwa madai kuwa Clinton alimshinda kwenye wingi wa kura baadhi yao waliandamana kwenye miji mikuu zikiwa tu juhudi za kumzuia Trump kupata ushindi huo. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeamua kwa kauli moja kutumwa kwa waangalizi wa umoja huo watakaosimamia uokozi wa maelfu ya raia waliokwama kwenye mji wa Alepo uliokumbwa na vita nchini Siria. Hatua hiyo iliyoshinikizwa na Ufaransa Jumatatu mjini New York imechukuliwa licha ya mgawanyiko miongoni mwa wanachama 15 wa baraza hilo uliopelekea washirika wa karibu wa Siria, yaani Rusia na China, kupinga uamuzi wa awali kutoka mataifa ya magharibi wenye nia ya kumaliza mauaji yanayoendelea Alepo. Hatua hiyo pia imechukuliwa wakati maelfu ya watu zaidi wakiwemo raia na wapiganaji wa uwasi wakiendelea kusafirishwa kwa mabasi kutoka Alepo. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kavuzoglu amesema kufikia Jumatatu jioni takriban watu 20 walikuwa wameokolewa kutoka mji huo wa Alepo. Unasikiliza Kumekuucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Nam, katika mji mkuu wa Uturuki wa Ankara, balozi wa Rusia amepigwa risasi hadi kufa na askari polisi wa Uturuki aliyeripotiwa wakati akihudhuria maonyesho ya wazi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Dorin Jones anaripoti katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawe. <tinyo> ufiatuaji wa risasi kwa balozi wa Rasia Andrei Karlov ulinaswa katika kamera ya video wakati wa hotuba ya ufunguzi ya maonyesho ya bidhaa mjini Ankara. Wakati balozi akizungumza, mtu mwenye silaha alisogelea jukwaa na kufiatua risasi dhidi yake mara nne hadi tano. Watu wengine watatu pia walijeruhiwa katika mkasa huo. Mtu mmoja aliyeshuhudia alieleza kwamba Siria inaonekana kuwa na ushawishi juu ya shambulizi hilo. Alimpiga risasi akiwa kwenye jukwaa, alisema. Mshambuliaji alikuwa akisema Allahu akbar. Aligusia kwamba Russia inaua watu wasio na hatia huko Aleppo nchini Siria amesema haiwezi kupuuziliwa bila kulipiziwa kisasi. Kwa mujibu wa mtu mwingine aliyeshuhudia, mtu huyo aliyekuwa na silaha pia alipaaza sauti akisema, msisahau Alepo, msisahau Siria. kwa sababu ardhi yetu haiko salama basi, hamtokuwa salama. Balozi huyo alikimbizwa hospitalini, lakini mashirika ya ndani ya habari yaliripoti kuwa alitangazwa kuwa ameshakufa wakati akiwasilishwa hospitali. Vikosi vya usalama vilimpiga risasi mshambuliaji na kumuua katika maonyesho hayo. Alitambuliwa na meya wa Ankara kuwa alikuwa ni afisa polisi Melih Goksek mwenye umri wa miaka ishirini na mbili. Bado haijafahamika kwamba polisi huyo alikuwa kazini wakati anatekeleza tukio hilo. Baadhi ya ripoti zinadai kuwa balozi wa Russia hakuwa na ulinzi wake. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alizungumza na mwenzake Vladimir Putin kuhusiana na shambulizi hilo. Shambulizi linakuja wakati ambapo nchi hizo mbili zinashirikiana kutatua mzozo wa wakimbizi huko Alepo. Vyanzo vya habari vya Uturuki vinasema mkutano baina ya mawaziri wa mambo ya nje wa Russia, Uturuki na Iran umepangwa kufanyika Jumanne na bado utaendelea. Mkutano huo unatarajia kujadili kuhusu Arepo na juhudi pana kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Syria. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc napenda kuwakumbusha kwa wasikilizaji kwamba unaweza kusikia na kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wa www.voaswahili.com vilevile unaweza ukatufuatilia katika mtandao wetu wa facebook na twitter sasa endelea kusikiliza habari muhimu za dunia Fundi mmoja wa gari kutoka Marekani Jumatatu amehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela kwa kujaribu kutengeneza silaha ya kuua watu wengi akilenga Waislamu. Idara ya mahakama ya Marekani imeelezea Grandford Crawford kutoka jimbo la New York kama mtu aliyekiri kutoka kundi la Ku Klux Klan. Crawford alishtakiwa mwaka wa 2015 kwa kushirikiana na mwanaume mwingine katika utengenezaji wa silaha yenye kutoa miale hatari. Crawford atakuwa mtu wa kwanza kuhukumiwa chini ya sheria ya mwaka wa kumradhi 2004 inayonuia kusitisha magaidi kutumia silaha zenye sumu na miale hatari. Hata hivyo mawakili wa Crawford wamesema kuwa jamaa huyo alidanganywa na maafisa wa serikali na kwamba kifaa alichotengeneza hakikuwa kitumike kama silaha. Mshirika wake Crawford Eric Fate alikiri makosa na kuhukumiwa kifungo cha miaka minane na mwezi mmoja jelani na mwezi Januari mwaka huu, mwandishi wa habari wa kujitegemea Al Magdad Mojali alitumwa na VOA kuripoti kuhusu mapigano nchini Yemen, anapotoka yeye. Mwanahabari huyo mwenye umri wa miaka 34 ambaye pia alifanyia vyombo, vyombo vya habari kama The Telegraph kazi, mara nyingi aliangazia hali ya makundi ya waliotengwa wakiwemo watu na makabila madogo, pamoja na walemavu waliokuwa wameathiriwa vibaya na mapigano. Hata hivyo siku aliyotumwa alipigwa na bomu kutoka kwa ndege ya kivita ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia na kufa muda mfupi baadaye, huku akiacha watu saba wanaomtegemea akiwemo mwanaye wa kiume. Kwa ujumla wanahabari 48 waliuawa mwaka huu kote ulimwenguni kulingana na ripoti iliyotolewa na shirika linalofuatilia masuala ya haki za binadamu la Watchdog. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mali haitasaidia Umoja wa Ulaya kutambua au kuwarejesha wahamiaji wa nchi hiyo uh, walioko nje. Serikali ya nchi hiyo imesema jana Jumatatu mazungumzo yanayoendelea kuhusiana na suala hilo ni sehemu tu ya juhudi kubwa zinazofanywa na EU kujaribu kuzuia wahamiaji kupitia ushirikiano na ni muhimu kwenye eneo mkakati uliopelekea makubaliano yaliyogharimu mamilioni ya dola na Niger mapema mwezi huu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Katarina Hoij anatuarifu zaidi, katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Huko Mali, mazungumzo ya kuwezesha kurejesha raia wa Mali makwao yamesababisha kuwepo masharti magumu katika mpango uliopendekezwa wa kutaka wafanyakazi wa serikali huko Ulaya kusaidia maafisa wa usalama kuwatambua raia wa Mali wanaoishi huko kinyume cha sheria wasiwasi mkubwa wa serikali ni kwamba usalama wa maisha ya raia wake wanayoishi nje ya nchi. Waziri wa mambo ya nje Abdoulaye Diop amewaambia waandishi wa habari huko Bamako Jumatatu. Anasema suala la wahamiaji wa Mali na wakimbizi linahusisha moyo wa rais na yeye mwenyewe. Amesema pia wafanyakazi wa serikali wanaosafiri kwenda Ulaya kuwatambua wahamiaji ambao waliomba ukimbizi wamekataa kwa sasa. Hivi sasa Umoja wa Ulaya unapendekeza mpango wa dola milioni 160 na Mali kurahisisha kurejesha wahamiaji kwenye nchi yao ya Afrika. Mazungumzo yaliyozingatia masuala kadhaa ikiwemo kutoa fedha kwa ajili ya kutengeneza ajira na kusaidia mapigano ya watu waliojiingiza kuzuia raia wa Mali kwenda Ulaya. Mashauriano hayo yamekwenda kwa undani zaidi baina ya Brussels na taifa hilo la Afrika. Diop amesema hakuna makubaliano yoyote yaliyofikiwa hadi sasa na kwamba mashauriano yataendelea. Amesema zoezi lolote la kurejesha raia wake kutoka Ulaya lazima lifanyike kwa kuzingatia haki za binadamu. Pande hizo mbili zinafanya juhudi kutengeneza ajira kwa vijana wa Mali, wakati maafisa wa usalama wa Mali wanapanga kutoa vitambulisho na hati za kusafiria kujaribu kuwakamata wahamiaji. Hadi sasa umoja wa Ulaya umefikia makubaliano na nchi kadhaa za Afrika ikiwemo Sudan ambayo ni jirani na Mali na Niger shirika la Umoja wa Ulaya linalofuatilia masuala ya mpakani Frontex limeripoti kwamba zaidi ya raia elfu kumi wa Mali wameingia Ulaya tangu mwaka 2015. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Na mashirika ya kiraia huko Beni, Butembo na Lubero nchini DRC yameomba raia kubaki nyumbani hadi mazungumzo yanayoendelea huko Kinshasa yatakapoweza kufikia suluhu. Gilbert Kambale ameomba askari jeshi na polisi kuepuka kujihusisha na siasa na kuepuka pia kuegemea upande mmoja wakati huu wa mwisho wa muhula wa Rais Kabila ili ambapo wapinzani wanadai iweze kuheshimiwa katiba. Austeri Marivika anaripoti zaidi. Mashirika hayo ya kirahia ya Beni na Lubero imesema hayo baada ya mkutano walioufanya katika mji wa Beni, na huku kuomba polisi waweze kuheshimu katiba na kuepuka kuegemea upande wowote. Uh, wenyewe kuikaa huko Kinshasa mazungumzo maskari je, maskari polisi wasijiingize mambo ya siasa, wafanye kazi yao kuchu, ya kuchunga na vitu vyake na wasitegemee ndambo moja. Gilbert Kambale, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mji wa Beni, hata hivyo ameendelea kusema kwamba raia watabaki nyumbani hadi mazungumzo yanayoendelea yaanjishwe kwa mara nyingine, watakaporudi maaskofu kutoka Roma. E, unajua wameisimamisha, juu, waaskofu, walienda Roma. Ha, na watarudi siku ya tatu. Yani watu wataanza kazi tena siku ya tatu, na tunasema ya kwamba katiba ieshimishwe na hivi. Eh, ni kusema eh, madaraka ya eh, president kabile ni kuisha leo. Msimamo huu wachukuliwaje na vyama vya upinzani? Huyu hapa Kizerbo Kasereka kutoka Beni Yo. Tunaunga mkono hayo huo msimamo wa wale wana uh, watu wa shirika ya kiraia, sababu asababu uh, tangu mambo yameanza mnajua, mazungumzo ya kwanza yamemalizika, kumekuwa ya pili, na tunaogopa kwamba kunaweza kuwa hata ya tatu, na ndiyo maana Uh, wale wa viongozi wa shirika ya kiraia wameomba watu wote wabaki nyumbani hata hapo utakapopata suluhisho kwa zile shida zinazokumba Kongo yetu. Je, mtapiga filimbi? Tayari nimeandaa filimbi yangu nitaipiga usiku ifikapo saa sita, na wengine wengi watafuga wanakuwa na milango wanapiga milango na itakuwa vigelegele, ili kusema mhula wa Mheshimiwa Joseph Kabila unamalizika, lakini vyama tawala vyachukulie shingo upande msimamo huo, kama alivyosema sirile muhongea msemaji wa vyama tawala mkoa Kivu ya kaskazini. Sasa, kufatana na msimamo ya hao ndugu wetu kutoka miungano ya vyama vya raia huko Lubero na Beni wakiomba watu wasifanye kazi ya lazima, ni kusema mazungumzo yanapoendelea, Wakongomani wote waendelee kila mmoja kufanya kazi yake hadi wafanyasiasa watakapokubaliana na watafikia mkataba utakaotuongoza kwa uchaguzi ambao utatupatia viongozi wapya. Ifahamike kwamba mashirika ya kiraia imesema kwamba raia wabaki nyumbani kufuatia maandamano na machafuko ambayo yametokea katika mji wa Butembo na vile Beni, watu kupigwa fimbo na polisi pamoja na jeshi wakati walipojaribu kuandamana hadi kwenye ofisi ya meya Oser Malivika. Kumekucha Afrika, Goma. Nam basi, na taarifa tulizozipata hapo awali ni kwamba wananchi ni kweli waliweza kuandamana na kufika katika mitaa mbalimbali hasa huko Kinshasa, so wakipiga filimbi zao kuashiria kwamba muda wa rais Joseph Kabila umemalizika saa sita za usiku za DRC. Lakini wakati huo huo mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na rais wa chama cha Pepedeco nchini Kongo na hapa Marekani na vilevile vile mwenzake Jackie Kabenderwa na mwana harakati mwenzake Mamula Thomas, ambao pia ni wawakilishi wa diaspora ya DRC nje ya nchi, na kwanza akawauliza maoni yao kuhusu mzozo wa kisiasa na uchaguzi huko DRC. Sisi kama mimi, kama mkuu wa chama cha Pededeko, napenda kuongea kwamba rais Josefu, hata kama leo aondoke, tutafanya juu chini mpaka aondoke. Hata kama aondoke kwa leo hata kesho, hata wiki ataondoka, sio? Hatumuhitaji tena katika Kongo. Unaposema mtafanya juu chini kuhakikisha kwamba anaondoka unamaanisha nini? Kwa msemo wangu ni kusema tutatumia vyote viwezekanavyo, na kama ni kwa njia usiowezekana tutatumia ili aondoke atu katika Kongo. Nikija kwa upande wako wewe, uh, Mamola Thomas Ulizungumza kwamba njia zenu nyinyi ni kutaka kuona kwamba rais Kabila anaondoka madarakani. Hamuoni kwamba kauli hizi mnazozitoa zinachochea ghasia, na hasa ukizingatia wewe upo nje ya Kongo na watakaoumia ghasia zinapotokea ni wale wanaoishi huko nchini DRC? Nafikiri kwamba tunaloliongelea kusema kwamba rais Kabila muda wake umefika ukingoni, hilo ni maamuzi ya Wakongomani kikatiba na leo ni siku yake ya mwisho, na wakongomani wote wanatamani kuona kwamba ameachia nafasi, muda wake umekwisha. Na sizani kwamba kuna ghasia ambazo zinaweza zikatokea, kwa sababu tunaliomba jeshi la Kongo kutumia nafasi yao nzuri kikatiba kuwalinda wananchi, kukinga hali zote zile, na sio kutumia nguvu kwa kuumiza waraia, maana kikatiba wana kazi ya kulinda wananchi na kulinda pia mipaka ya nchi, sio kutumia ghasia kwa wananchi. Na iwapo mnaulizwa leo hii kwamba haya basi, Rais Kabila anaondoka madarakani, chama cha PDDCO, ni mtu gani ambaye mpo tayari kumsimamisha kuwania urais kwa nchi ya Kongo hivi sasa? Oh, kama walivyozungumza, ni chama chama kina utaratibu wake, kina keti katika uh, baraza la vyama, la chama wanatafuta nani anaweza akaongoza. Hilo siwezi nikalijibu sasa hivi, lakini naamini kwamba tuna uwezo wa kutoa kiongozi ambaye anaweza kuiongoza Kongo na kuiongoza katika hali za haki, ukweli na uwazi, kwa lugha nyingine katika hali ya kidemokrasia. Ni rais wa chama cha Pepedeco. Jack Kabenderwa na mwanaharakati mwenzake Mamuna Thomas wakizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Marekani. Na Maria, unajua kwamba siasa na mambo ya siasa yanaendelea uh, kutokea katika DRC. Ukumbuka kwamba usiku wa leo ndio filimbi inasemekana zilipigwa mwendo wa saa sita za usiku, ikiashiria kwamba kipindi cha uongozi wa rais Kabila kimepita, lakini ni asubuhi sasa kule upande wa Afrika ya kati. Je, mambo yakoje kulingana ni, na upekuzi ulioko? Ni kweli kabisa kama una nilipo na nilipozungumza na mwandishi wetu Hosteri Marivika muda mfupi kabla tuingie hewani, aliniambia ni kweli, watu wamejitokeza, wamepiga filimbi zao, kulikuwa na rapsha za hapa na pale, lakini polisi waliweza kukabiliana nazo, lakini vilevile vile akasema kwamba hakuna dalili zozote zinazoonyesha kwamba no. Rais Kabila anaweza akatoka akajiuzulu kama no. jinsi ambavyo baadhi ya wapinzani ama baadhi ya wanasiasa wamekuwa wakihoji ama wamekuwa wakitaka. Lazima tukumbushie kwamba unafahamu, Disemba kumi na tisa ndo ilikuwa mwisho wa muhula wa Rais Kabila kuwepo madarakani kikatiba, lakini kuna suluhisho la kisiasa ambalo lilifikiwa kutoka upande wa Kabila na vilevile baadhi ya wapinzani wengine na wakakubaliana kwamba uchaguzi uweze kuendelea mpaka elfu mbili kumi na nane. Na Maria, mwanzoni pale awali ulikuwa umezungumza naye Roja Muntu, wa idhaa ufara ya Kifaransa ya VOA hapa Washington. Je, alikuwa na yapi? Kuna mambo kidogo alidokezea kuhusu baraza la mawaziri, ama jambo kama hilo kwa kuambatana na taarifa hizi na siasa zinazoendelea kule DRC. Ni kweli walisema kwamba, uh, kuna baadhi ya mawaziri wametangazwa kushika nyadhifa mbalimbali no. kule DRC, lakini si vibaya kama tutawakumbusha wasikilizaji wetu kwamba endelea kusikiliza Sauti ya Amerika. Tunaendelea kufuatilia kwa kina zaidi kuhusu taarifa za DRC na tutakuletea katika matangazo yetu mengi Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, live talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 2026190 Tano, tano, maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi kuanzia sasa, Harrison Kamau atasoma muktasari wa habari. Serikali ya Mali yasema Jumatatu kuwa haitasaidia Umoja wa Ulaya kuwatambua au hata kuwarudisha nyumbani raia wake walioko huko kinyume cha sheria. Mazungumzo yanaendelea kuhusu suala hilo wakati Umoja wa Ulaya unapojaribu kukabiliana na uhamiaji haramu. Mtu mwenye bunduki na anayeaminika kuwa afisa wa polisi ambaye hakuwa kazini amepiga risasi na kumuua balozi wa Russia nchini Uturuki usiku wa Jumatatu mjini Ankara. Balozi Andri Karlov alikuwa akitoa hotuba wakati wa ufunguzi wa maonyesho ya sanaa mjini humo. Milio ya bunduki imesikika kwenye mji mkuu wa DRC wa Kinshasa usiku wa kuamkia leo baada ya muda wa awali wa rais Joseph Kabila Kabila kuhudumu kama rais kumalizika kikatiba. Muda wa Kabila kikatiba ulimalizika saa sita usiku wa kuamkia leo baada ya mihula miwili madarakani, ingawa makubaliano ya hivi karibuni yalipelekea uchaguzi kufanyika mwaka wa 2018. Bilionea na mfanyabiashara mashuhuri Donald Trump Jumatatu ameidhinishwa kuwa rais wa 45 wa Marekani baada ya kupata zaidi ye, ya kura maalum 270 zinazohitajika kutoa ama kuidhinisha ushindi wake. Kipindi cha sikukuu, serikali ya Marekani inaangalia kuhusu kesi mbalimbali za wafungwa waliohukumiwa jela bila kufuata haki kote duniani na familia zao walizoziacha nyuma. Kampeni hiyo imedhaminiwa na balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power na inajulikana kama nambe Free To Be Home, kampeni ya wafungwa wa kisiasa. Hadithi za watu hawa zinasisitiza kuhusu mataabiko yaliyowakumba familia nyingi za wafungwa wa kisiasa ambao wameshindwa kusherehekea sikukuu kadhaa na familia zao. Mmoja ni mkurugenzi mkuu wa filamu kutoka Ukrain Oleg Sentisov, alikamatwa huko Krimea mwaka 2014 muda mfupi baada ya Russia kuchukua udhibiti wa peninsula wakati akieleza upinzani wake juu ya tukio hilo. Mwaka elfu mbili kumi na tano mahakama moja nchini Russia ilimhukumu yeye na mwanaharakati mwenzake Alexander Kolchenko kwa kupanga mashambulizi ya kigaidi huko Krimea, katika kesi ambayo shirika la aki la Amnesty International lilieleza kuwa ni ya makosa. Hithe Magil, mtafiti katika shirika hilo, aliendelea kusema kuwa kesi hii ilikuwa ni ya tuhuma za mateso, na tiba nyingine kutokana na magonjwa zimepuuziwa na mahakama. Sentsov alihukumiwa miaka ishirini na kutupwa jela katika eneo la Serbia, takriban kilomita elfu tatu kutoka mji mkuu wa Ukraine. Hajawahi kuwaona watoto wake wadogo wawili wala mke wake. Mwenzake Kolchenko alihukumiwa miaka kumi jela. Takriban raia kumi wa Ukraine wanatumikia kifungo cha muda mrefu huko Rusia kufuatia kesi ambazo hazikufuata haki. Wengine wako mashariki mwa Ukraine. Kufuatia barua ya Sentisov iliyotoroshwa kutoka jela mwezi Septemba, ameandika akisema kuwa tuko wengi hapa tunaoshikiliwa Rasia, na hata wengine huko Donbas. Wengine wametoroshwa na wengine bado, anatumaini na kusubiri tu. Sentisov alifungwa kwa kutekeleza haki zake za msingi. Aliwawakilisha maelfu ya wafungwa wengine kinyume cha sheria kote duniani. Marekani yamesema Balozi Power imetoa wito kwa serikali zote ikiwemo Russia kuwaachilia wafungwa wa kisiasa. Ni lazima waachiliwe ili wapendwe. Ni lazima waachiliwe wawepo nyumbani. Tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi katika matangazo yetu na hivi leo, hapo ndio tumefika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kukuletea matangazo ya leo hapa studio, nilikuwa nashirikiana na na mwenzangu vile vile. Mwendeshaji wa matangazo haya ni Deodo Nchibahiro. Mimi hapa Meri Mgawe nakusi uwe na asubuhi njema, na usikose kusikiliza matangazo ya vipindi vyetu vingine vinavyo