Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni. Leo ni Jumanne Desemba 20 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express leo, huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo, baada ya kutangaza serikali mpya ya ushirikiano, wananchi wa mashariki mwa nchi hiyo wanasemaje? Yani sisi tunaona kama ni mchezo, ni kama watoto wacheza ndani ya matope. serikali yenyewe, sisi hatuione dayer, hatuione ni, ni, ni, ni, ni kama vile nimekwambia, ni mchezo ambao wanafanya ndani ya jamaa yao ya urahisi. Ni sauti ya baadhi ya wa wakazi wa mashariki mwa DRC si, wakisema maoni yao. Jina langu ni Sandey Shomari, mimi hapa naita Mkamiti Kibayasi. Na katika makala yetu ya lifestyle tunamulika jamii ya Wabaluya huko Kenya. Je, kuna utamaduni na desturi gani kwao? Watoto wale ambao ni wajuguu hawakuwa wanalala na baba, walikuwa wanalala na babu, kwa nyumba ya babu. Lakini baba na mama walikuwa na nyumba yao ambayo haikuwa imegawanyika. Watoto wangekuja pale wakule, wakisha kula wanaenda kulala kwa baba. Hiyo ndio utamaduni wetu wa Paluya. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza msikilizaji, hebu tusikilize habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa upinzani nchini Kongo, Etienne Tshisekedi amesema leo Jumanne kwamba watu hawatakiwi kutambua mamlaka isiyo halali na iliyokiukwa ya rais Joseph Kabila, ambaye muda wake wa kuwepo madarakani ulikwisha bila kiongozi huyo kuachia madaraka, na hakuna dalili za kuwepo uchaguzi. Katika video iliyotumwa kwenye mtandao wa YouTube, Shisekedi aliwasihi zaidi ya watu kuendeleza upinzani wao kwa njia ya amani dhidi ya kile alichokieleza ni mapinduzi yaliyoungwa mkono na mahakama ya kikatiba ya nchi hiyo. Mahakama hiyo imeeleza kwamba Kabila anaweza kuendelea kuwepo madarakani hadi uchaguzi mpya utakapofanyika. Chama tawala kinapendekeza upigaji kura kufanyika april mwaka elfu mbili kumi na nane. Wakazi katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu wa Congo, Kinshasa, walipiga firimbi usiku wa manane kutoka kutoa ishara kwamba ni wakati wa Kabila kuondoka madarakani. Milio ya risasi pia ilisikika katika wilaya kadhaa. Mshauri wa rais Barnabe Kikaya alisema ilikuwa ni kinyume cha katiba kusema kwamba Kabila aondoke madarakani usiku wa manane. Maandamano ya jana Jumatatu yalifanyika katika mitaa kadhaa katika mji wa Kinshasa licha ya kuwepo marufuku ya kuandamana na pia jeshi kutanda kila mahali. Walioshuhudia wanasema polisi walifyatua gesi ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji. Sehemu kubwa ya mji mkuu haina watu, huku maduka yakiwa yamefungwa na watu wakikaa majumbani kwa kuhofia ghasia. Huko mashariki mwa mji wa Goma, makundi ya haki za binadamu yanasema darzeni ya waandamanaji walikamatwa. Wakati wao, polisi nchini Afrika Kusini walifyatua risasi za mpira leo Jumanne kwa kundi la waandamanaji wanaotaka Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aondoke madarakani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press msemaji wa polisi amesema maandamano hayo yalifanyika mjini Pretoria kwenye ubalozi wa DRC. Waandamanaji kadhaa walijeruhiwa na saba walikamatwa kwa kukiuka taratibu, alisema msemaji wa polisi K. Mahubela. Muhula wa kuwepo madarakani kwa Rais Kabila ulifikia kikomo jana usiku bila kuwepo mrithi wa nafasi yake aliyechaguliwa. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel alisema leo Jumanne kwamba maafisa wanashuku shambulizi la lori liloua lilo watu wasiopungua kumi na wawili na kuwa jeruhi takriban hamsini wengine kwenye soko la Christmas lililojaa watu huko Berlin lilikuwa ni kitendo cha kigaidi. Lori liliingia katika soko wakati wa magharibi jana nje ya kanisa mashuhuri la Kaiser Wilhelm Memorial, wakati Wajerumani wanapokuwa katika harakati za kununua zawadi wakati wa msimu wa Krismas kufuatana na utamaduni wao na kuwa na tamaduni zinazofanyika barabarani. Dereva aliyeshukiwa kufanya kitendo hicho alikamatwa kiasi cha umbali wa kilomita mbili. Waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani Thomas de Meiser alisema mshukiwa wa tukio hilo anatoka Pakistan na aliomba uhamiaji, lakini anakana kuhusika na shambulizi lolote. Meco alisema itakuwa vigumu kwa watu kukubali hili kama mtu anayehusishwa na tukio hili ni mtu anayetafuta ulinzi au hifadhi ya kisiasa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Kundi la wanamgambo Hezbo la Hezbollah nchini Lebanon limesema leo kwamba watu ambao bado wamebaki kwenye maeneo ya mwisho yaliyoshikiliwa na waasi mjini Alepo nchini Siria wanatakiwa kuondoka haraka na kwamba vikosi vya Siria vitawasili baadaye hii leo. Kundi la Hezbollah limekuwa likipigana kuvisaidia vikosi vya Rusia vya Siria vya Rais Bashar al Assad kote nchini humo kwa takriban miaka sita ya mzozo. Bado haipo wazi ni watu wangapi bado wamebaki mashariki mwa Alepo, mji ambao waasi waliukamata mwaka elfu mbili kumi na mbili kama sehemu ya mkakati uliolenga kuiangusha serikali ya Asad. Vikosi vya upinzani tangu Septemba polepole pole vilipata udhibiti wa eneo wakati jeshi la Siria na washirika wake Rasia walipofanya mashambulizi makali ya anga ambayo yaliharibu eneo hilo, na vikosi vya ardhini vya Siria vinavyoungwa mkono na Rasia viliingia kwenye eneo. Robert Madin, mkuu wa kieneo wa mashariki ya kati kwa kamati ya kimataifa msalaba mwekundu ICRC, alisema leo Jumanne kwamba ICRC na chama cha mwezi mwekundu nchini Siria waliwaokoa watu 25 kutoka mashariki mwa Alepo tangu Alhamis. China leo Jumanne ilirudisha ndege ya Marekani ya chini ya maji isiyotumia rubani iliyoiteka wiki iliyopita katika maji ya kimataifa ya South China Sea. Msemaji wa Pentagon Peter Cook alisema usafirishaji huo ulifanyika katika eneo hilo hilo mahala ambapo China ilichukua ndege hiyo isiyotumia rubani drone. Wizara ya Ulinzi ya China Ilisema leo Jumanne kwamba makabidhiano ya ndege hiyo yalikamilika vizuri baada ya mashauriano ya kirafiki kati ya nchi hizo mbili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa China, Hu Shinye, ambaye alisema Marekani mara kwa mara inafanya upelelezi wa karibu kwenye pwani ya maji ya China, kitu ambacho China inakipinga vikali. Unaendelea kusafiri na VOA express ikitangaza kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Basi baada ya mkabiti na habari za dunia, msikilizaji, hebu tuangalie yale yanayojiri kwenye maeneo mbalimbali. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pale Kinshasa inaelezwa kwamba hali sasa imerejea kwenye utulivu baada ya purukushani za ujana usiku kucha kati ya polisi na vijana katika barabara za viunga vya jiji hilo la Kinshasa, kutokana na hatua ya Rais Joseph Kabila kutangaza serikali ya mpito na kuendelea kubaki madarakani. sasamuda nafasi ya kuzungumza na mwandishi wetusalehemwanamlongo Kinshasa na kutaka kujua kwa sasa ni hatua gani zilizofuata na kuchukuliwa na serikali kwa sasa hakuja kuwa na hatua ya serikali, bali ni mito tu ambayo imetolewa na viongozi wa kidini ambao wanakuwa wakiendesha mazungumzo baina ya upinzani na chama tawala kwamba raia wabaki watulivu na wasubiri kuanzishwa e, upya kwa, kwa mazungumzo tena a, hapo kesho kuendelea kwa mazungumzo hayo ke, kesho Jumatano na vile vile waziri mkuu mpya Sami Badibanga, ambaye serikali yake ilitangazwa hapo jana usiku ameandaa mkutano na waandishi habari mnamo uh, masaa ya chache yajayo. Kwa hiyo uh, tunasubiri hayo yote, huenda kunaweza kuwa mwito mwingine kwa ajili ya ya, ya, ya amani, lakini polisi uh, na jeshi wanaendelea kupiga doria kwenye maeneo mengi ya mji na vilevile vile, wanajeshi wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO pia wameonekana wakipiga doria kwenye viungo vingi vya Kinshasa. Na hii serikali mpya iliyotangazwa jana usiku imehusisha vipi upande wa upinzani, na hali kadhalika upande wa serikali kuu, unaonekanaje huo muungano? Kwa kweli ni serikali ambayo ilikuwa kama vile imeandaliwa nyingi zilizopita, baada tu ya mazungumzo hayo ya mwanzo yaliyotiwa saini tarehe kumi na nane Oktoba. Kwa hiyo haiwashirikishi wa wapinzani wa Rassemblement ya Bwana hn Tshisekedi na Moise Katumbi, bali ni wapinzani akina Kamere na wengine, vyama vyao ndio vimeshiriki vime, vime kwenye serikali hiyo, na waziri wa habari ambaye amezungumza na na, na VOA amesema eh, kwamba Eh, hatua hiyo ni kwamba serikali haiwezi kubaki bila bila uongozi, hakuna bajeti, hakuna chochote. Kwa hiyo ni lazima kuweko na serikali hii ya muda, na ikiwa itahitajika kuundwa tena serikali nyingine baada ya makubaliano baina ya pande mbili ambazo zimekuwa zikizungumza hivi sasa. Rais eh, Kabila hato sita kutaja ku, ku, ku, ku, ku, ku huenda waziri mkuu mpya ama kuwaingiza wanamemba wa upinzani wa Rassmblema kwenye serikali nyingine mpya ambayo inaweza ikaunda na pengine, Etienne Chisekedi, kwa upande wake anasemaje? Chisekedi kwa kweli, yeye ndio amekuja na msimamo mwingine ambao ume... kwa kweli umekuwa kama vile ni tofauti na msimamo uliochukuliwa Jumamosi na chama chake, kwa sababu yeye amesema kwamba kuanzia leo, uh, raia wote na jumuia ya kimataifa isimtambue tena bwana Kabila kama vile rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, lakini mwisho wa ujumbe wake amesema kwamba chama chake cha UDPS pamoja na vuguvugu hilo la upinzani la rassemblemen wametegemea kwamba, um, um, maviongozi wa kanisa, yaani maaskofu, wataendelea na mazungumzo hayo na wataendelea kushiriki kwenye mazungumzo hayo na upande wa bwana Kabila ili kuweko na na, na na kipindi cha mpito ambacho kitaweza kuandaa uchaguzi haraka iwezekanavyo, na akipendekeza kwamba uchaguzi huo ufanyike mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba. Asante uh, sana Salehe Mwana Milongo ukiwa pale Kinshasa. Basi msikilizaji, ukiwa unaendelea kusafiri na Vue Express kutoka Kinshasa tueleke hadi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba baada ya serikali ya mpito kutangazwa, kuna hisia tofauti miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Mwandishi wetu Osteri Malivika amefuatilia na anayo taarifa ifuatayo. Masaa machache baada ya serikali ya mpito kutangazwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa saa za usiku, vyama vya upinzani vyachukulia shingo upande serikali hiyo. Neema Vikailwira, mmoja wa wapinzani mkuu wa Kivya Kaskazini wa chama cha arke chake Olivier Kamitatu: yani sisi tunaona kama ni mchezo, ni kama watoto wacheza ndani ya matope. Serikali yenyewe sisi hatuione dayere Ha, ni, ni, ni, ni, ni ni kama vile nimekwambia ni mchezo ambao wanafanya ndani ya jamaa yao ya uraisi. Kutangazwa kwa serikali hiyo kumepongezwa na vyama tawala kama alivyosema Sirile Muhongia, msemaji wa vyama hivyo Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza, hiyo ni jambo lilikuwa najusikana, na tunapongeza wote ambao wametajwa kunako serikali hiyo. Uh, tunaona ya kwamba Rais Kabila kabisa ni mwaminifu kwa mkataba na kila mara anapokamata mpango wowote na kusaini mkataba pamoja na pande zingine kuiheshimisha. Lakini katika mji wa Owicha, wilayani Beni, raia wameandamana na kupinga serikali hiyo. <coughs> polisi wapambana nao. Pa Lukungaha Ngondi yuko Owicha, Beni na hivi sasa kwa saa ya usubuhi kunakuwa kufukuzana kati ya jeshi na polisi na raia. Hata hapo, wakati naongea nawe, ninakuwa kwenye kata ambayo inaitwa Pakaza mahali ninakutana vijana wakitwangana kabisa mangumi na askari polisi na jeshi. Na ni kwamba sasa hivi serikali imetangazwa. Kwa nini mnaandamana? Na serikali tayari imetangazwa, serikali ambayo ita serikali ya mpito. Se, serikali ile ambayo imetangazwa ni serikali ambayo raia Hawajue. Kwa sababu raisi <laughs> alichaguliwa, walimpatia muhula wa miaka mitano, akapita tena mara ya pili, na katiba yetu inaonyesha kama muhula wake unakwisha. Nao wanawake hapa wasema kwamba hawakuwakilishwa kama vile inavyofaa, kama alivyotuambia Rose Kahambu, kama tuombeani lengo ya kumaliza mizozo mbalimbali ya kisiasa na ya kadhalika, ambayo inaonekana katika, alafu wakati mama haonekani Uh, kama ilivyo inaonekana kabisa kama mikataba mbalimbali hiyo oh ya Umoja wa Mataifa siku ya Congo yetu inaendelea kuzorotesha ku kukanyagwa kabisa. Upande mwingine vilevile, nimeelekea maeneo ya Lubumbashi na Kalemi ambako nimezungumuza naye SRB kiongozi wa mashirika ya kiraia maeneo. Tumeona ile wakati wanatia wa waziri makumi sita na saba b e, ya leta iko na e, miliar miliara ine tu e, nchi kubwa kama Congo na kipande mkubwa ya ile bidje iko ni ya ya kuendelesha mauchaguzi. Wakati wanatia ile serikali kubwa makuta, pesa nyingi zitaingia mu ile nani, serikali hasa makuta. Kutatoka Oser Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Hostari Malifika kutoka kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, eneo la Goma. Msikilizaji, hebu tuangalie basi katika mambo ya muziki. Muziki Mkamiti Kibayasa anaambia tuna kibao kizito kweli kweli. Nani huyu Mkamiti? Ah, kibao chenyewe tu kwanza nkutajie kinaitwa karibu tanga. Haya, anaitwa Mfalme Kingwizi huyo. Msikilizaji, sikiliza mambo yake, akwambia karibu tanga tanga, huko nyewe anakuambia waja leo warudi leo <laughs> <laughs> <laughs> kazi kubwa kweli kweli, si bai na Mombasa pale Chunga penzi nitakulindia mini Watanga mapenzi kwangu, ndiyo kipaji changu, nilivyo na nana, nitakujuca nimejaliwa mapenzi mimi, ndo fanya mapenzi Tanga, tafunza mapenzi yo, yo. Jo mini kupe, mapenzi, yo, yo. Sande sana mshikilizaji, unaambiwa karibu Tanga. Mambo hayo ya mfalme King Wiz. Ndio mambo anasema, Tanga waje leo warudi leo hii hii, si mchezo kule, haya kabisa nmkatika makala ya kama huna kazi msikilizaji hivi sasa basi hebu tuangalie makala haya. Tunakutana naye mtu anaitwa Sister Harriet au vile vile anajulikana kama DJ Quinn akiwa kule Mountain Marikiti Market nchini e, Kenya. Anaweza jinsi alivyojiajiri na kufanya shughuli zake na kutongoja kwa ajili wa, hebu hapa hapa tuna tuna tuna dini dini dini na na na usanii, kazi ya mkono tumsikilize tunatumia natural materials kama kama mambegu vifufu vya mnazi mashell, na naokota kule bishi. Bado tunatumia natumia tu vitu tunatoa hapa kwetu, kutumia usani saa hii na kama miaka kumi na tano tangu naanza biashara. Biashara kilichosukuma katika biashara, unajua Kenya, kama sai hata ukisoma silupati kazi kulingana na masomo yako So nilikuwa tu down for long wajektambo nitafanya kazi lakini si then, tangu nimeanza hii kashi, na shukuru juu sikuenda kutafuta kazi vidini o 15 years nimejiajiri tu. Kuna changamoto juu si rahisi vile kumaintain biashara, especially sahii nafanya production, maisha iko juu, matumizi ya pesa iko juu, so unafanya production unauza vizuri siku moja mbili, siku mbili tatu hujauza vizuri, na bilile pesa umeuza zile siku mbili mwezi spend, hatimaye unabakia saa, unaanza kutafuta niwe ya venye utapata capital tena ya kurivive na familia ni na familia, watoto. Watoto wangu wawili wako high school, uh, wako next year wanaenda form usubiri kaza kujiriwa sahii naweza kusema nikujeka bench, so it's better we just walk and chase something. Get something at the hand. Kuliko kungoja kungoja sahii utangoja chenye ujui. Manake, it's still rising from the bad to worst, yani ama kujitoa timing. Kwa sababu ni kama unasubiri upepo ani ujui ni sangapi itablo na msikilizaji basi hebu tuangalie katika makala ya lifestyle, pale maisha yanakwendaje namna gani hapa leo. Basi katika makala haya tunaangazia utamaduni wa jamii ya Waluya nchini Kenya. Jamii hiyo inayojumuisha milango 18 ni moja ya makabila 12 nchini humo, wengi wakiwa magharibi mwa Kenya. Mwandishi wetu Mombasa, Amina Chombo, alifanya utafiti na kuzungumza na mzee wa Kibaluya kuhusu desturi za jamii hiyo. Jamii ya Ubaluia imehusishwa sana na ulaji wa kuku, ukulima na unywaji wa pombe ya kienyeji busaa humu nchini. na kutana na mzee Wycliffe Osoro kutoka mlango wa Tiriki wa jamii hiyo, na nilianza kwa kumuuliza kwa nini Kuku hakosekani katika boma la Mluia. Kuku ni chakula kizuri, kuku ni chakula ambacho kinaheshimika, tena hakina karama kubwa, tena ni rahisi kufuka. Kwa hivyo tulikuwa tunafuka kwa urahisi e, tumeitukuza ili wageni wakija, wakikula, wanajua hakika wamekaribishwa katika nyumba ya, ya Wabaluya. Kitu kama ng'ombe, mbuzi, kondoo zilikuwa zinatumika sana, zinaheshimika kwa upande wa kutoa mahari. Kwa hivyo hatungeweza kupika au kumpikia, kumwandalia mtu chakula kama ng'ombe, na ili hali tunajua kwamba inatakana itumika katika hali ya kulipa mahari, mahali ambayo tumetoa msichana. Jamii hiyo kama jamii nyingine nchini walikuwa wakijenga nyumba za nyasi, ikiwa ni paa na kuta za nyasi. Hata hivyo, nyumba hizo hazikuwa na vitanda wala sehemu za watoto kulala. Mzee Usoro waeleza walikulala watoto nyakati hizo. Hakukuwa na nyumba ya, ya watoto na wazazi. Isipokuwa kulikuwa na nyumba ya babu. Babu ndio alikuwa analala na watoto. Watoto wale ambao ni wajuguu hawakuwa wanalala na baba. Walikuwa wanalala na babu kwa nyumba ya babu. Lakini baba na mama walikuwa na nyumba yao ambayo haikuwa imekawanyika. Watoto wangekucha pale wakule, wakishakula wanaenda kulala kwa babu. Hiyo ndio utamaduni wetu wa Paluya. Je, hilo lilikuwa na manufaa gani kwa watoto? Babu na nyanya walikuwa na mafunzo maalum kwa ajili ya watoto ambao wamezaliwa. Walikuwa wanaofundisha desturi na mila za Wabaluya, walikuwa wanaofundisha jinsi watakavyokuwa wakiishi. Kwa mfano, watoto wasijana walikuwa wanafundishwa jinsi watakavyoishi watakapokuwa wameolewa, heshima ambao watakuwa nayo kule, ambao wataitimiza na mambo mengine. Na vijana pia walikuwa wanafundisha jinsi watakavyooa wake na kuwatunza wake wao kwa heshima na huku kukiwa na visa vya migogoro mingi ya ndoa na hata kuvunjika kwa familia, Mzee Usoro ahisi kuwa mitindo ya maisha ya kisasa ina madhara makubwa kwa jamii. Sasa hii watoto wanaika maisha ya kizungu na maisha ya kizungu ina madhara, kwa sababu zamani, kulingana na sisi, hata mimi nilipozaliwa, ninajua testuri zingine ambazo wapolio walikuwa wako nazo zilikuwa zinafanya hish, ndoa inaheshimika maisha inakuwa ina mazuri, lakini saa hizi maisha ya kizungu yanafanya hata ndoa zinaharibika, kwa sababu kwa mfano watoto watamani, fundish, wa zamani walikuwa wanafundishwa jinsi watakana wawe waaminifu katika ndoa watoto wasichana, hata wa kiume wa walikuwa wanafundishwa jinsi watakavyokuwa waaminifu katika ndoa, lakini saa hii ukiangalia maisha ya sasa yamefanya watoto wanaangalia runinga na hizo runinga zinawafanya wanaaja desturi za kizamani, na unaona wanaangukia katika maisha ya kuajana kila mara. Ndio unaona ndoa nyingi hazina heshima. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Express, Sauti Amerika. Basi umefika wakti wa kujua yale yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali na yale yanayovuma hii leo. ili Ligongo anaambia ana mengi kweli kweli. asante Shomari, ni mengi kweli kweli, na moja kwa moja tukianza na tukio la nchini Kenya ambalo linavuma hivi sasa ni hatua ya wabunge wa kodi kumzuia spika Justin Muturi kuingia katika ukumbi ili kuendesha kikao cha bunge ambacho kilipangwa kujadili sheria na kanuni zitakazoongoza uchaguzi mkuu wa mwaka 2017. Tukio hilo linachukua takribani saa mbili ambapo wabunge hao walikuwa wakimzuia na spika huyu, lakini vilevile vile polisi walionekana kuwepo katika viwanja vya bunge, E, katika hali ya utayari kwa lolote. George Ochieng anasema ona namna MPs wetu wanavyotuwakilisha huku, e, mambo kibao yakiwa yanatakiwa kujadiliwa. Shaban Nengenda anasema angependa kuona wabunge wanawajibika zaidi kutatua matatizo ya wananchi na si zogo ndani ya bunge. Lingine linalovuma kwa sasa ni kuuawa kwa balozi wa Russia katika mji wa Ankara nchini Uturuki, Andrei Karlov. E, tukio ambalo lilichukuliwa moja kwa moja katika picha za video na picha hizo zimezagaa kweli kweli katika mitandao mbalimbali mbali. E, nakumbuka na, na, na, kabisa gongo picha hizi hizia zikionekana jana ni za kusikitisha. Watu wengi wakiangalia na kuona kwamba yule balozi ameuawa moja kwa moja, na kushangaa imekwaje mtu huyu kuweza kuingia na kufanikiwa kumua yule balozi, kumbe kuja kufahamu yule bwana alikuwa ni polisi Ambaye kwa siku hiyo siku kwa kwa no. hakuwepo katika uh, orodha ya watu wanaotakiwa wawe kazini kwa wakati huo, na kwa maelezo hayo basi, anamjibu kabisa Abel Masoko ambaye anasema inawezekana vipi balozi tena wa nchi kama Rusia anakuwa hana ulinzi. Lakini bado tukiwa tunaangalia matukio yenye viashiria vya swala la ugaidi e, moja kwa moja ni tukio lile la Berlin nchini Ujerumani baada ya lori, e, kwa makusudi kabisa lilipokwenda kuwagonga watu katika soko maalum kwa ajili ya sikukuu ya Christmas ambapo watu kumi na wawili walifariki dunia na wengine 48 kujeruhiwa, ambapo wanausalama wa Ujerumani walifanikiwa e, kumkamata mtu ambaye wanadai pengine ni mshukiwa. Lakini kwa mujibu wa mm. uh, uh, mtandao wa CNN, CNN.com mtandao wa ni kwamba mtu huyo ambaye alikamatwa inawezekana kuwa sie aliyekuwa dereva, lakini uh, polisi wa Ujerumani wanauchunguza tukio hili kama tukio la kigaidi. Na kama unakumbuka pia Ufaransa ilitokea tukio kama hili ambapo mtu alikuwa anaendesha lori, aliingia pia kwenye watu Eh, na kuwa watu wengi wakati ule. Kwa hiyo na nikikurudisha nyuma basi kidogo ni kwamba uh, uh, maafisa wa polisi wa, wa Ujerumani wanasema kwamba mshukiwa wa tukio hilo ni raia wa Pakistan ambaye alikuwepo nchini humo akiomba hifadhi. Naam, sasa mm -hmm. Eh, lingine ambalo nchini Tanzania katika mitandao mbalimbali hapo jana kulitokea tukio la, la ujambazi mm -hmm. Ambapo mm -hmm. watu waliingia katika tawi moja la benki katika eneo eh, la Kariakoo jijini Dar es Salaam majambazi mm -hmm. Eh, wale wakiwa wamevalia kininja mm -hmm. katika purukushani na polisi mm -hmm. Wakafanikiwa kumkamata mmoja kumfunua ni mwanadada mrembo kwelikweli, ambaye mwana huyo mwanadada mwana. Sasa mm -hmm. historia yake ni kwamba alikuwa ni mfanyakazi wa tawi hilo hilo la benki hiyo, siku za nyuma alifukuzwa. wow. na picha zake zimezagaa akiwa iko na familia yake Vilevile eh, kuna picha moja mdada mrembo kwelikweli anacheza dansi, huweziamini kama ndio ule msemo unakuja kwamba wasa wengine umdhanie siye ndiye. <laughs> na kama unavyojua hata nchini eh, Tanzania kulikuwa kuna matukio mengi sana ya ujambazi. Ukienda kuchukua fedha zako nah, benki, ghafla unashangaa kuna watu wanaku, unajiuliza hao wamejiua mtu yeah, kachukua fedha zote hizi. Sasa kama mtumishi wa zamani ni mtu alikuwa kwa ni mtu ambaye anafahamu vizuri taarifa mm -hmm. zote zinazopatikana katika benki hiyo, na inakuwa ni rahisi kwake kufanya mambo ambayo haya endiki. Asante sana Mkamiti. Basi msikilizaji ili ligongo, tunakushukuru sana kwa yote hayo uliotupa kwenye yanayotamba. Na msikilizaji, ndio hayo yanatufikisha mwisho wa kipindi hiki cha leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwenzangu hapa studio Mkamiti Kibayasi, mwelekezi Pendapili Aida Isa, jina langu ni Sunday Shomari na watakeni wote alasiri njema.